Imetimia saa moja na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, sawa so, na saa kumi na mbili na nusu majira ya Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International ikikutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. <muchos> habari za wakati huu, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, na kukaribisha katika matangazo ya asubuhi leo Jumamosi, Aprili 19, mwaka 2014. Naitwa Mathasaranga. Tuanze na muktasari wa habari. <muchos> Matokeo ya uchaguzi mkuu nchini Algeria, rais Buteflika aibuka na ushindi kwa mara ya nne. Nahodha wa meli iliyozama korea kusini, akamatwa tayari kwa kushtakiwa. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu yenye anwani ya www rfi kiswahilicom, lakini pia redio shirika Mkurugenzi wa mbuga ya wanyama ya Virunga huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Emmanuel D Merod aliyeshambuliwa na watu wasiofahamika amehamishiwa jijini Nairobi nchini Kenya kupatiwa matibabu zaidi, maafisa wameeleza. Hapo jana Umoja wa Ulaya ulilaani vikali mashambulizi yaliyotekelezwa dhidi ya mkurugenzi wa mbuga ya wanyama ya Virunga huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Emmanuel de Merode, na kuwataka viongozi wa serikali ya nchi hiyo kuhakikisha wahusika wa shambulio hilo wanapatikana. Akiwa ziarani jijini Goma, mashariki mwa nchi hiyo, hapo jana, balozi wa UBE, Ubelgiji huko DR Congo, Michel Lachenko, alisema amesikitishwa sana na tukio hilo na hivyo kuomba serikali ya jimbo la Kivu Kaskazini kuimarisha usalama si tu kwa wafanyakazi wa shirika la hifadhi ya wanyamapori ya Virunga bali pia kulinda eneo hilo linaloangaliwa na dunia. Rais wa Algeria, Abdelaziz Buteflika, ameshinda kwa mara nyingine uchaguzi mkuu nchini humo huku wagombea wa upinzani wakiyakataa matokeo. Waziri wa mambo ya ndani nchini Algeria, Tayib Belais, ameeleza kuwa rais huyo mwenye umri wa miaka 77 ambaye kwa sasa na matatizo ya kiafya aliibuka na ushindi wa asilimia themanini na moja nukta tano tatu ya kura zote ikilinganishwa na mpinzani wake wa karibu na waziri mkuu wa zamani Ali Benflis aliyepata asilimia kumi na mbili nukta moja nane. Belais alisistiza kuwa watu wamemchagua kwa uhuru katika mazingira ya uwazi na halisi. Chama cha waasi wa zamani nchini Msumbiji, Renamo, ambacho ndicho chama kikuu cha upinzani nchini humo, kimefahamisha kuwa mwafaka umepatikana kati yake na serikali ili kuruhusu waangalizi wa, wa kimataifa wasimamie shughuli za kuwaingiza wapiganaji wa zamani katika jeshi la taifa. Adriano Muchunga, msemaji wa chama hicho cha uasi cha zamani amesema wataalamu watasaidia kukagua wapiganaji wanaofaa kujiunga na polisi pamoja na jeshi na kuongeza kuwa yeyote mwenye afya bora na uwezo anaweza kujiunga na polisi. Msemaji huyo wa Renamu amesema makubaliano yaliyofikiwa na serikali ya chama cha Frelimo kilichoko madarakani tangu mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano ni hatua kubwa muhimu, lakini hata hivyo, pande zote mbili hazijamaliza kutia saini makubaliano hayo na kwamba kundi hilo halijakubaliana na serikali kuhusu swala la kurejesha silaha. Kwa mara ya kwanza katika historia, Radio France International inaeneza taarifa kote duniani lugha ya Kiswahili zikipaswa anga kutoka da, da, da. da, da, da. Dar es Salaam, Tanzania, Kila siku saa moja na nusu mpaka saa mbili na saa mbili na nusu mpaka saa tatu asubuhi na kisha saa kumi na mbili jioni mpaka saa moja, kwa habari za siku nzima. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Radio France Internationale Kiswahili. Ni saa moja na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na dakika thelathini na nne huko Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International na kujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Maafisa wa usalama wanaochunguza ajali ya meli ya Korea Kusini wanamshikilia nahodha wa meli hiyo, akimtuhumu kuikimbia meli hiyo iliyozama siku kadhaa zilizopita ikiwa na watu mia nne sabini na sita, wakati huu wa uokoaji wakipata meli zaidi ndani ya meli hiyo. Lee John Silk na manahodha wenzake unashikiliwa katika kituo cha polisi mapema hii leo, wakishtakiwa kwa kuiacha meli na kushindwa kuokoa maisha ya abiria kwa mujibu wa sheria za usafiri wa baharini nchini humo. Nahodha huyo mwenye umri wa miaka 69 amekosolewa kwa kuitelekeza meli ilipokuwa ikizama Jumatano asubuhi katika pwani ya Kusini Magharibi ikiwa na mamia ya abiria waliokwama ndani ya meli hiyo, hiyo wengi wao watoto wa shule. Takriban watu ishirini na tisa wamethibitika kupoteza maisha kufuatia janga hilo hilo, huku watu mia mbili sabini na tatu bado hawajulikani walipopo. Jeshi la Siria linaendelea na oparesheni yake ya kuwasaka waasi wanaoipinga serikali na ambao wametawanyika katika maeneo mbalimbali ya jiji la Homs katikati ya nchi. Sasa ni zaidi ya miaka miwili, oparesheni kubwa imeshuhudiwa juma hili ambapo majumba kadhaa yaliyokuwa yanakaliwa na waasi yamerejeshwa mikononi mwa serikali, huku kanisa moja katika mji huo likitekwa na jeshi na kurejeshwa mikononi mwa serikali. Mkurugenzi wa shirika linalotetea haki za binadamu nchini Syria, siria Rami Abderrahman amesema kuwa jeshi la serikali linafanya mashambulizi makubwa katika vitongoji vya jiji la Homs hususan katika kata za Babhoud na Wadi al Sayed. RFI, fi, votre radio pour comprendre le Monde. monde. Saa moja na dakika thelathini na sita afrika mashariki na sasa nampisha Edmulo Ngicheli katika makala ya nyumba ya sanaa <mucho> zaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, karibu katika makala haya ya nyumba ya sanaa yanayokujia kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Leo kwa namna ya pekee katika makala haya ni naye Baba Skofu Methodius Kilaini wa hapa Tanzania, ambaye kwa dakika takriban 20 tutakuwa naye kwa kuzungumzia nafasi ya sanaa katika liturujia nzima ya kuadhimisha fumbo la Pasaka. Basi tuandamane hadi tamati ya makala haya. Upo nami cheli wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Baba Askofu Metodius Kilaini, habari za muda huu? Nzuri tu baba. Naam, kuanzia Ijumaa uh, e, kuu hadi Jumapili litaendelea kuwepo na liturujia kubwa kubwa tu za kuadhimisha uh, e, fumbo la Pasaka tak, nini nafasi ya sanaa katika liturujia hii? Hii. nafasi ya sanaa katika liturujia, unajua liturujia nzima kwa namna fulani inakuwa ni sanaa, sababu maanake sanaa ni kielelezo kwa watu juu ya mafumbo makubwa zaidi ambayo ni magumu kuyajua kuya na kuyaona. Hivyo katika siku hizi tumeanza ala alami siku shughuli zinazofanyika kama kubariki mafuta na nini. Ni siku ya Ijumaa, ibada kubwa sana ya msalaba, ibada kubwa sana ya msalaba hii, maanama kubwa zaidi ni sanaa, lakini sanaa kielelezo, sanaa kielelezo. Kwa mfano tunaongelea juu ya kuabudu msalaba, watu tunaubusu msalaba. Ni sanaa ambayo tunaona huu msalaba huu mti, na tunajua kwamba ndikwa kwenye m hivyo, mtu katika kuonyesha yale mapenzi yake kwa Kristo aliyosulubiwa, wanakwenda kwa huu picha ya mti huu au mfano wa huu msalaba wa Kristo na wa. Naam, upo mwingiliano baina ya sanaa kama sanaa na sanaa kama umbile la kiliturujia kwa kukuza maisha ya Kikristo -mwingiliano huko. Lakini sasa hapa naongelea hasa kwa namna ya pekee juu ya sanaa ya Kikristo. Sanaa ya Kikristo inakuwa ni namna ya kueleza mafumbo ya Kikristo kwa njia ya kisanaa, hiyo inakuwa ni nje ya liturujia, lakini vile vile liturujia yenyewe inaingiza sanaa katika matukio yake. Sasa ya kwanza ni ile sanaa inayofanyika nje ya liturujia rasmi. Kwa mfano, unakuta kikundi cha waimbaji wanakwenda nje fanya maigizo juu ya ufufuko wa Bwana, wanafanya maigizo juu ya kifo, wanaimba nyimbo kwa kuonyesha na matendo. Hii inakuwa ni sanaa nje ya ibada yenyewe, lakini ambayo inaelezea juu ya fumbo lenyewe, hilo hilo fumbo la ufufuko. Alafu kuna sanaa inayokuwa ndani ya liturujia yenyewe kwa mfano nimetoa mfano wale wa Ijumaa Kuu, au mifano mingine ambayo ibada yenyewe sio ibada tu ya kuenda kivivi, hata hasa ukija huku kama Afrika, unataka kwa mfano kama maandamano, kama matoleo yanavyokuja, wanabeba msalaba wanabeba vitu kama hivyo ndani ya liturujia ya visa na ndani ya liturujia nyingine zenyewe, ili watu waweze kuingia kwa undani zaidi, waweze kushiriki kwa undani zaidi katika kupiga makofi, katika kushangilia, katika kuona mambo yanayofanya. Hata mahali pengine tunakuta utamadunisho, tunaita utamadunisho. Maana kuna watu wazima au hata au watoto bana nyingi ambao wanacheza namna inayoelekeza na, na inayoonyesha ibada ibada inayokuwa inafanyika, na hiyo inakuwa ni, ni, ni sanaa ndani ya jisurujia yenyewe, lakini ambayo inaongeza vikolezo, inaongeza vielelezo vile ya jisurujia yenyewe inayokuwa inakwenda hivyo. Sanaa zote mbili ya nje na ya ndani zote zinakuwa ni za Kikristo za kuelezea namna ya kuendesha ibada. Baba Askofu, katika kulenga utamadunisho, ni kwa nini basi kwa mfano eneo kubwa la sanaa la kanisa Katoliki lisiwe likielekea sanaa zetu za hapa Afrika? Kwa mfano nikiangalia rangi ni hizo hizo karne na karne, unafikiri kwamba hizi rangi zinaeleza kile ambacho kinaelezwa kwa mwafrika au kwa mtu wa bara lingine? bahati nzuri ya Afrika rangi mara nyingi sana hazikuwa na aina tofauti wala kamu inakotoka, lakini unakuta bahati nzuri rangi hizo hizo, iwe kazi mojeupe ikia huko Afrika siku hizo, nakuta wameweka alama juu ya kazi oi ambazo zinakuwa na kiundo cha Kiafrika, ingawa hu ni ile rangi ni nyeupe au nyekundu, lakini namna ilivyotengenezwa na namna ilivyowekewa mapambo inakuwa tena, sio tena mapambo yaiyaroo ya ya Kirumi, bali inakuwa mapambo ya Kiafrika. Nadhani hapo tunapokuwa na kanisa moja la ulimwengu, lakini katika mionjo mbalimbali ya makabila mbalimbali na ya mataifa mbalimbali ya ulimwengu, hapo ndio tunapatana katika rangi moja, lakini katika maoda mbalimbali. Nadhani hiyo inatosha kwa kuonesha utamaduni wetu nam. Zipo nyimbo kwa mfano ambazo eh, zinatungwa na zinaimbwa tofauti na ilivyokuwa huko nyuma, huko wakati ninyi mkiwa kwa mfano seminarini, mkiwa mnaimba eh, kwa Kilatini U, upito uliotokea kutoka huko hadi sasa, unafikiri kwamba watu wameupokea au bado wengine wanaendelea kukumbuka hali hiyo, na hivi hata kuanza kuwapoteza wengine, ambao wanaanza kuona kwamba labda utandawazi unaanza pia kuingilia sana kanisa, hapana? Huko Afrika kwa kweli kuri utamadunisho wa nyimbo umeingia mia kwa mia kila mmoja anajua. Nyimbo sio nyimbo tu ya kuimba, lakini hata namna ya kucheza sio kucheza kama kule nje ya ndomboro lakini kucheza kama kiduturojia. Na hiyo tumejifunza na hiyo tunafanya. Nchi mbalimbali zingine zinafanya zaidi, ukienda kama kule sehemu za Kongo, jamhuri ya kidemokrasia ya ya Kongo, wanatuzidi labda zaidi kidogo, lakini kila mahali unakuta wanacheza vizuri. Ni kweli kuna wale watu wengine wanaokumbuka kumbuka, kumbuka Kilatini na mara nyingine wanataka katika kanisa wawe na misa ya Kilatini. Hayo ni nzuri, lakini hata hao sio kwamba wanachukia hizi za kisasa. Hiyo wanataka mara moja moja waonyeshe ule umoja wa kanisa Katoliki wa ulimwengu mzima. Hiyo wawe na misa ya Kilatini. Hivyo naikuta mzee mmoja anafariki, anasema akifariki, nii nataka mniimbie walau nyimbo zile muhimu za Kilatini. Hii ni kumbuke kwamba mimi niko hapa Afrika na nina utamaduni wa Kiafrika, lakini ni mmoja wale zaidi ya bilioni moja ya watu ambao wanatengeneza kanisa moja. Hivyo wale tulio nao wanaopenda Kilatini sio kwa sababu ya utamadunisho, ila ni kwamba wanataka vile vile wajisikie kitu kimoja na kanisa jima. Hiyo karibu ni watu wengi waliona hilo, lakini wanataka sio za kila wakati, hiyo mara moja moja tu. Hiyo nadhani hatuna mgongano hapo, na nyimbo zimekubalika sana na zimekuwa wanatoa nyingi sana na tena, licha ya kwamba nyimbo za kanisani, hata na nje hata katika sikukuu ukienda siku hizi, hata katika sikukuu za ndoa kule nje kwenye mahali, hausikii tena nyimbo nyingine, unakuta nyimbo za kanisa hizo hizo ndizo zinachezwa na kuchezwa kama nyimbo za kanisa, na zimesaidia sana kueneza mafundisho ya kanisa, sio tu ndani ya kanisa, lakini hata nje ya kanisa, kwa sababu nyimbo zile zimetendeka sana, watu wamezikubali. Wako vijana wengi siku hizi eh, hata watu wazima wanaibuka kuwa wanamziki katika makanisa na hata katika eh, kanisa Katoliki. E, uko mkakati wa kuwadhibiti ili maudhui ya nyimbo zao yaendane na na, na na maudhui ya maandiko matakatifu au eh, Roho Mtakatifu mnamwacha mna aendelee kuwaangazia anavyotaka? Roho Mtakatifu tunamwacha, lakini asipotoshe. Bahati nzuri katika kanisa Katoliki hauwezi kuleta nyimbo kazimba kanisani kama zinakingana kama zinakingana na mafundisho ya kanisa kama zinakingana na mafundisho ya Biblia na uelewa wa kanisa juu ya mafundisho hayo ya kanisa. Hivyo tuna vikundi mbalimbali, na vikundi hivi vingine wanatunga, na tuna watunzi wengi na wazuri, watunzi wengi na wazuri, na bahati nzuri wote wanatunga ndani ya kwaya za kanisa, na kila kwaya ya kanisa lazima iwe na baadhi msimamizi wa kuweza kujisaidia, na watunzi hawa lazima wawe karibu na mabadhi, na kuweza kuwasaidia, na unakuta hata katika ngazi ya, ki, ki, ya, ki, ya, ya kitaifa, katika ngazi ya kitaifa, katika askofu kuna idara ya liturjia ambayo kitengo kimojawapo ni kitengo cha muziki na na liturjia hicho kinafanya kudhibiti nyimbo zinazotungwa na hata zinazoanza kupaa na kuingia kwenye, kwenye, kwenye ngazi ya kitaifa hivyo unakuta kwa kweli udhibiti ni mzuri lakini sio wa kukandamiza nguvu zake roho mtakatifu lakini walau za kutazama kwamba maudhui na hata mafundisho yanayotolewa mafundisho mazuri na mafundisho, mafundisho halisi Nam la, labda pia ukiri Baba Askofu kwamba hamna mwanya mkubwa bua, katika mwongozo wa liturjia kwa mfano, ndani ya Sacrosanctum Concilium kupenyeza au kuingiza baadhi ya vitu vya kitamaduni ya Afrika vya kisanaa kwa mfano katika liturjia nzima ya, ya kusherekea kwa mfano, kusherekea Pasaka kwa mfano. No, <laughs> Liturujia yenyewe, liturujia ni ile ile, tuwezi kulalamika kwa sababu, ukiingia ile katika vitabu vya agabu ya zamani ilivyoandikwa katika miaka ya mia moja themanini walivyosherekea liturujia ya Pasaka kule Yerusalemu, hata ilipoingia Ulaya, hata ile kwenda Marekani, imebaki hiyo katika historia, na ni utajiri mkubwa sana, kwa sababu kabisa inavyosherehekewa si hata kizungu, ni kiyahudi kabisa, ndio tunaendelea kusherehekea hizo hivyo, na sisi tunafurahi kwamba tuendelee na mwelekeo ule ule ambao umekuwepo kwa ajili ya miaka elfu mbili na katika sababu ule ule tuingize vitu maonjo yote ya Kiafrika, tuingize maonjo yote ya Kiafrika na katika fremu hili la nyumba ya kanisa Katoliki, sio kwamba tutengeneze kanyumba ketu hapana. Nadhani na sisi hatutaki kutengeneza kanyumba ketu, nataka tuwe na kitu kimoja kinachoazimisha uwe Asia, uwe Marekani, uwe na kila mahali popote pale, lakini mle tuingize maonjo yako kwamba tunasali misa ya Pasaka katika na Kiswahili kwamba tunaimba kwa, tuna kwa lugha ya Kiswahili kwamba tunajia sauti na nyimbo za Kiswahili tunajisikia Kiswahili. Hiyo ni kitu kikubwa sana nadhani hatupaswi kutafuta ya hilo, hilo. Na msikilizaji ikiwa ndio unatupata hewani, makala ni nyumba ya sanaa, nikiwa naye mgeni wangu kwa makala haya, haya. Baba Skofu Methodius Kilaini wa hapa Tanzania akiwa anachambua hali ilivyo katika sanaa ya kanisa Katoliki wakati wa kusherehekea liturjia nzima ya fumbo la Pasaka, basi tupate si mapumziko mafupi kwa kusikiliza huu wimbo wa zamani sana wa Aleluya ya Handel ah. Nakusikia. wakati wa sherehe za Pasaka mapambo yanakuwa mengi sana, labda kufidia hali ilivyokuwa katika Kwarezima. Haya mapambo hayawezi kumwondoa mtu katika tafakari nzima la adhimisho, kwa mfano? Hapana, hayawezi kumwondoa, kwa sababu kwanza, kwa mapambo yenyewe yanakuwa yanakuelekeza kule kwenye fumbo. Hata katika kanisa, mapambo mengi mengi zaidi unayokuta karibu na ekaristi takatifu, unayokuta karibu na altari, kiasi kwamba yanaleta mtu anatazama wapi? Anatazama kule kwenye kini cha fumbo, anatazama kule kwenye kini cha fumbo hili. Yanamwonyesha vile vile, ndani yake yanamwonyesha ile hali ya furaha, hali ya kupenda, hali ya kuona kwamba tumetoka kule kwenye kuomboleza tumetoka kule kwenye kwe kujifunga, tumetoka kule kwenye kujinyima. Sasa tunakielekea Kristu aliyefufuka, Kristu aliye hai. Hiyo nadhani sababu yenyewe, kwenye kanisa na hata nje ya kanisa, yanakuwa yote yanakuingiza kwenye ile roho ya furaha, ile roho ya ufufuko, ile roho ya Kristu. Na kwa namna hiyo hayaleti shida nyingine, hayaleti kutoa katika hali ya kusali na katika hali ya kumtukuza Mungu. Kupunguza muziki na vyombo vya muziki wakati wa Kwarezima inatija katika eh, liturjia yenu nzima na katika matokeo ya, ya Kwarezima. Kwa mfano eh, kabisa sasi kweli Yuyo, ngoma hatutumii tena katika siku za Kwaresima. Kwanza hili ngoma zinapigwa sana katika wimbo wa utukufu, na wenyewe haupo hivyo, inaingia katika hali hiyo hiyo, ndoa hazipo na vitu vingine vyote, yani watu wote waka wajisikie kwamba katika siku za wanangia, Christu, Kwaresima wanafunga wanaingia na Kristo anayekuja kujitayarisha kufa kwa ajili yetu i na nyimbo zote zinazoimbwa ni nyimbo za maombolezo katika kipindi chote cha Kwaresima. Na nyimbo za maombolezo ni nyimbo zile ambazo hazionyeshi furaha, bali zina hata na sauti zake zinakuwa sauti za huzuni. Hiyo hata kama ati kupiga ala za mziki takuwa ala za kupigia chini chini, zikionyesha muundo ule ule wa sauti ya mahuzuniko hata na maneno yanayokuwa yametungwa katika nyimbo hizo yanakuwa maneno ya kuomboleza, ma, ma, ma, maneno ya kusikitika, maneno ya kuongoka, maneno ya kutubu dhambi, maneno yote, inakuwa yote hiyo. Nashukuru sana watu wetu wa Kiswahili wamejitoa sana, na bahati nzuri nyimbo zetu za Kiswahili sasa zinazunguka katika nchi zote za Kiswahili. Ukienda Kenya watajeza nyimbo za Tanzania, ukija Tanzania utafuta nyimbo za Kenya, nyimbo za Kongo. Tunaanza kuzunguka kabisa kwamba nyimbo hizi zinaanza kutengeneza ulimwengu wake katika vipindi mbalimbali, vipindi vya huzuni, vipindi vya furaha vipindi vya kuzaliwa vipindi vya ndoa, na zile za wakati wa Kwarezima, unakuta kweli viko pale kwa ajili ya Kwarezima. Hata ukitia ka ara, ka mziki, katakuwa ka namna hiyo nam. Tukiwa tunaelekea ukingoni mwa makala haya, Baba Askofu, ni kwa nini Kanisa Katoliki Tanzania na Afrika kwa ujumla hamtoi kipaumbele kwa wachongaji na wachoraji wa sanaa yenu? Ye, kwa mfano kuanzisha taasisi? Karibu kwa kweli ukutaanzisha taasisi ni uwezo, ni tunapenda sana, ni uwezo kwa sababu wakati tutajiendeleza, tunaanza na vitu vya muhimu, na nadhani kadiri tunavyokwenda na kadiri kaweza kujiwezesha, tutaanza vile vile na shule za sanaa. Kwa mfano kuna vijana fulani hapa Tanzania ambao wao wenyewe na hata wanakuta ni wale waliopitia seminari na wamejifunza mziki, wameanzisha shule zao za mziki na hasa mziki huu wa kanisa kanisa, wameanzisha shule za mziki ili kusudi waweze kufundisha mziki, waweze kufundisha taasisi za mziki di ya uchoraji kama uchoraji, kwa kweli shule hizi ni kama hatuna, lakini nadhani katika nchi yeyote ile, hata katika historia, unakuta pale walipojisikia vizuri. Kwa mfano katika Ulaya, unakuta katika nyakati za kati za mwaka elfu moja mpaka elfu moja mia nne ndio walichora sana, kwa sababu walikuwa na amani, walikuwa na uwezo, walikuwa na utajiri. Na sisi tiwalioelekea hivi fika kipindi ambapo utakuwa na uwezo na tutakuwa na tumetulia vizuri sana, nadhani ndiyo hapo unaweza ukatoa sanaa, lakini hauwezi kutoa sanaa kama bado unapigana na njaa, kama bado unapigana na umaskini, hauwezi kupata hela za kupeleka kwa kwa sanaa kama hizo lakini, sanaa ni nzuri na sanaa ni muhimu sana, na yule anayeweza atusaidie katika hilo. Nakushukuru sana Baba Askofu Methodius Kilaini, ambaye ulikuwa unatuchambulia nafasi ya sanaa katika liturjia nzima ya fumbo la Pasaka kwa waumini wa Kikatoliki, na kutakia maadhimisho mema na siku njema huko uliko, asante sana. Mimi tunawatakia Pasaka yenye furaha, Pasaka yenye neema na Mungu aendelee kusifiwa. Amefufuka kweli kweli asante mpenzi msikilizaji hapa ndiyo tamati ya makala haya napenda kuhuku, kushukuru kwa kunitegea sikio namshukuru pia vile vile na mgeni wangu baba Askofu Methodius Kilaini wa tanzania ambaye alikuwa nasi kwa takriban dakika 20 ni mshukuru na fundi mitambo wangu emmanuel eleazar wakristo wote na watakieni sherehe njema za kuadhimisha fumbo la pasaka kwa muda wote huu ulikuwa nami edmond lwangicheli wa idhaa ya kiswahili ya radio france international Tukutane tena wiki ijayo siku na muda kama huu. Asanteni nyote na kwaherini. Shukrani kwa kufuatilia matangazo haya. Jiunge na, na, saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. msikilizaji wa RFI Kiswahili. Na punde utaendelea kupata matangazo kutoka RFI katika lugha nyingine. Na kuaga mimi ni Mathasaranga Junge na sit na saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.