Ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati, saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Nakukaribisha katika matangazo ya asubuhi leo Jumatano, tarehe 30 mwezi Julai mwaka 2014. Utasikia mengi kwenye matangazo haya, vilevile unaweza kushiriki nasi kwa kututumia ujumbe wako mfupi ukianza na alama ya jumlisha 255764015747, na vilevile vile katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Tunaanza na muktasari wa habari. Muungano wa upinzani CORD nchini Kenya wakumbwa na changamoto kuhusu kura ya maoni. Ufaransa yamshikilia aliyekuwa mkuu wa operesheni za kijeshi katika kundi la kijihadi MUJAO kaskazini mwa Mali. Na vikwazo vipya vya kiuchumi dhidi ya taifa la Urusi vyatangazwa kudhoofisha uchumi wa Urusi. Karibu katika taarifa ya habari. Jina langu ni Martha Saranga. Muungano wa upinzani nchini Kenya wa CORD unakumbwa na, na changamoto kubwa katika jitihada zake za kujiandaa kuitisha kura ya maoni kubadili katiba ya nchi hiyo. Hii ni baada ya baadhi ya wabunge ndani ya muungano huo kutangaza kuwa katu hawataunga mkono kura hiyo ya maoni. Mwanahabari wetu Paulo Silva ana mengi kutoka jijini Nairobi mbunge wa Mwingi ya Kati Jo Mutambu anahisi kuwa kura ya maoni iliyoitishwa na kod haitawafaidi sana Wakenya kwa sasa. Kwa hivyo, kitu cha kwanza, ile kitu tungefanya ni ule mswada tulileta mbungeni tu, kama kuna una dosari kidogo, ungepigwa msasa na tupitishe huo, tuendelee na, na huo mswada na tuende referendum ya huo mswada, manake tutakuwa tunapunguza gharama ya mwananchi. Hii ingine ambayo imeletwa na kod ndio wameleta, lakini nitaisapoti kama Plan B. Plan A ni ile yangu. Hii yangu ikipita, hii ingine itakuwa haina maana kwa sababu zile I mean, I mean, yale mambo ambayo wameleta kwa hii referendum yote yako katika mswada wangu. Hata hivyo, kamati ya wataalam iliyotwikwa jukumu la kuangazia jinsi ya kufanikisha zoezi hilo imeanza kutekeleza majukumu yake. Tayari stakabadhi tajika zimeanza kuandaliwa, huku uhamasisho wa wananchi kuhusu wanayofaa kufanya kuhusiana na sahihi ukipangiwa kufanyika hivi karibuni. Kinara wa CORD Raila Odinga vilevile amesema vile watakusanya saini milioni tano kushinikiza kuendelewa kwa kura hiyo ya maamuzi na wala sio milioni moja pekee. Naye mkuu wa afisi ya utendakazi wa muungano wa CORD Norman Magaya anasema kuwa mikakati yote iko kamili. Tayari fomu za sahihi tumeshatengeneza, lakini pia kisheria, lazima wakati unachukua sahihi, lazima wananchi wajue wanapeana sahihi juu ya nini. Itakuwa si <coughs> vyema kuenda kwa raia kuwambia tunataka mtoe sahihi, yamejiwaambia wanatoa sahihi juu ya masuala gani, so hayo masuala yatakuwa kwenye fomu. Wanahitaji angalau sahihi za wakenya wapiga kura milioni moja ili kufanikisha shughuli hizo, lakini iwapo kurahia maoni itafaulu au la ni jambo linalosubiriwa na kila mmoja. Nikiripoti idhaa ya Kiswahili ya RFI toka jijini Nairobi, naitwa Paulo Silva. Shukran, Paulo Silva, kutoka Nairobi. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetoa jana ripoti yake kuhusu hali ilivyo nchini Burundi, ambapo chama tawala kinanyoshewa kidole cha lawama kuendesha kampeni ya vitisho dhidi ya upinzani na mashirika ya kiraia. Amnesty International imesema katika ripoti yake kuwa uhasama wa kisiasa umeongezeka tangu rais Pierre Nkurunzinza aonyeshe nia yake kuwania awamu ya tatu na kushindwa kuvumilia sauti yoyote pinzani kukosoa msimamo huo. Tom Gibson ni mmoja wa waandishi wa ripoti hiyo ya Amnesty International kuhusu nchi ya Burundi. Amnesty International, uh, de grand preoccupation de dans la de... Shirika la Amnesty International lina wasiwasi mkubwa kuelekea uchaguzi wa mwaka 2015. Kwanza uhuru wa kujieleza, kushirikiana na kukusanyika unaminywa. Sauti zinazokosoa zinanyamazishwa. Viongozi hawaruhusu vyama vya upinzani, mashirika ya raia na hata wanasheria kukutana. Hali inakuwa tete hasa baada ya kuonyesha nia ya kurekebisha iliyotafsiriwa na baadhi ya watu kuwa ni njama ya rais Nkurunziza kutaka kuwania awamu ya tatu kama rais. Ni sauti yake Tom Gibson, mmoja wa waandishi wa ripoti ya Amnesty International kuhusu Burundi. Radio France International. Ni saa moja wa na dakika 34, Dar es Salaam, Tanzania. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Jeshi la Ufaransa limekiri kumshikilia aliyekuwa mkuu wa operesheni za kijeshi katika kundi la wapiganaji wa kijihadi la Mujao kaskazini mwa nchi ya Mali. Kundi hili liliwakandamiza wakaaji wa Gao mnamo mwaka elfu mbili na kumi na mbili ambapo kiongozi huyo aliamuru kukatwa mikono na miguu mateka wao wa kivita, lakini pia unyenyesaji na pia ukiukwaji mkubwa wa haki za binadam nchini humo. Wachambuzi wa masuala ya kisiasa wanazungumziaje hatua hii ya majeshi ya Ufaransa kumshikilia kiongozi huyo wa kundi la MUJAO? Ujwangagina ni mchambuzi wetu wa masuala ya kisiasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Kushikwa kwa kiongozi huyo wa wale ambao wanataka kuunda serikali ya Kiislamu ni hatua kubwa katika vita dhidi ya ugaidi katika nchi hiyo, kwa sababu itawezesha uh, serikali kupata habari zaidi juu ya wale mambo wanayoyapanga na pia wenyewe watahisi kwamba hawako huru tena kuendeleza shughuli zao vile walikuwa wanaendeleza hapo awali. Kwa hivyo hiyo hatua ya kumteka kiongozi ya hawa ni hatua kubwa, na tupatie serikali ya mali heko kwa hiyo ambayo imefanyika. Ni sauti yake Ojwang' Agina, mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Rais Paul Biya wa Kamerun hapo jana amewatimua kazi maafisa wa juu wa kijeshi kaskazini mwa nchi hiyo kufuatia shambulizi la hivi karibuni la Boko Haram ambapo watu saba waliuawa na mke wa naibu waziri mkuu kutekwa. Wanamgambo hawa wa Kiislamu walimteka mke wa naibu waziri mkuu na kuua watu watatu katika shambulizi la Jumapili huko Kolofata, na takriban askari wanne waliuawa wawili katika mashambulizi tofauti juma lililopita, kulingana na amri ya rais iliyotangazwa kupitia kituo cha redio ya taifa. Kanali Yosa Gideon, kamanda wa jeshi huko kaskazini, na Luteni Kanali Justin Ngonga, mkuu wa katika eneo hilo hilo wote walifutwa kazi. Ikulu ya Guine imetangaza juma moja la maombolezo baada ya takriban watu ishirini na nne kupoteza maisha baada ya kukanyagana katika msongamano mkubwa wa watu katika tamasha lililofanyikia mji mkuu wa Guine, Conakri hapo jana. Taarifa ya Ikulu ya Guine ilisema tukio hilo lililotokea katika ufukwe huko Rotama Ratoma jirani na mji mkuu Conakry, na kutaja baadhi ya vifo na majeruhi bila kutoa idadi ya vifo vilivyoongezeka. Uchunguzi umeanzishwa kubaini kilichosababisha tukio hilo, ambapo serikali imeliita janga, baada ya tamasha hilo lililohusisha wasanii wengi wa muziki kushuhudia watu wakipoteza maisha katika ufukwe huo. Madaktari wamesema takribani maiti 24 zimefikishwa katika chumba cha kuhifadhia maiti Donka. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Asante sana, msikilizaji kutoka Mombasa, unatupata kupitia 105.5 FM. Hii ni RFI Kiswahili inayokutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa moja na dakika 38 na kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Barack Obama ametangaza vikwazo vipya vya kiuchumi dhidi ya taifa la Urusi, akisema wataudhofisha uchumi dhaifu wa Urusi. Obama amesema hatua hiyo ya ushirikiano wa Marekani na Umoja wa Ulaya itaubana zaidi uchumi wa Urusi. Vikwazo hivyo vipya ikiwemo kupiga marufuku raia wa Marekani kufanya ushirikiano wa kibenki na benki tatu za Urusi. Lengo ni kuionyesha Urusi gharama ya kushirikiana na waasi wanaoiunga mkono Moscow huko mashariki mwa Ukraine. Barack Obama ni rais wa Marekani na hapa nazungumzia vikwazo dhidi ya Urusi. Today, and building on the measures we announced two weeks ago, leo the tunaboresha hatua ambazo tumechukua dhidi, dhidi ya urusi non. wiki mbili zilizopita. Leo tunaongeza vikwazo vipya dhidi ya uchumi wa Urusi katika sekta ya nishati, silaha na fedha. Tunasimamisha usafirishaji wa bidhaa mbalimbali ikiwa ni pamoja na teknolojia, na tunaongeza vikwazo kwenye benki za Urusi pamoja na makampuni mbalimbali mbali na pia tunasimamisha usafirishaji wa fedha zinazogharamia miradi ya maendeleo kwa Urusi. Benson Bana ni mchambuzi wa siasa na mahadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania, na yeye anaona kuwa Urusi itaendelea na kiburi chake kwa sababu inataka kujiongezea himaya licha ya vikwazo hivyo. Mimi nadhani pale kiini cha mgogoro ni haya mataifa yaliyojitenga na himaya ya Urusi ya zamani Soviet Union, na nchi ya Urusi ya sasa hivi. Huu mgogoro kuibuka kwa nchi za Ukraini na wengine, hiyo hali haikuiacha salama Urusi. Urusi na watawala wake bado wanataka kujenga himaya yao kubwa, watafanya kila hila kwa kutumia nguvu zao za kijeshi kufanya hivyo. Warusi wana vituo vya kijeshi katika nchi hizo. Wasingetaka kuona nchi hizo zinajiunga na jumuiya ya nchi za magharibi, nchi kama za Albania, Estonia, Kosovo. Wasingetaka, wangetaka kuona Urusi iliyo kubwa, ili kama ilivyokuwa wakati wa vita baridi, ikiendelea kusigi, eh, kusigishana na mataifa ya magharibi. Hata hivyo, Mosco imekanusha tuhuma hizo za Umoja wa Ulaya na Marekani kuwa inagawa silaha kwa waasi huko Ukraine. Waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani John Kerry anataraji kuanza rasmi ziara ya siku mbili nchini India kutoka Jumatano hii leo, katika mkutano wa kwanza unaowaweka pamoja mjumbe huyo wa Marekani na kiongozi mpya wa India aliyechaguliwa kwa haki mwishoni mwa mwezi Mei. Hii inatajwa kuwa hatua muhimu ambapo serikali ya Washington inajenga uhusiano mzuri kati yake na India kupitia kiongozi mpya Narendra na Modi ambaye alipigwa marufuku kuingia Marekani kwa takribani miaka tisa. Ni saa moja na dakika 41 Dar es Salaam, Tanzania. Hii ni RFI Kiswahili, michezoni na Edmol Ngecheli, habari za asubuhi. Ni nzuri sana mwenzangu Matha Saranga. Tuanzie na mashindano ya kombe la dunia lakini la mpira wa kikapu na ambayo yatafanyika nchini Uhispania kuanzia tarehe 30 mwezi Agosti hadi tarehe 14 mwezi Septemba, na tayari timu kadhaa hasa barani Ulaya zinaanza kupasha misuli na kutangaza orodha ya wachezaji wao. Bingwa wa bara la Ulaya, timu ya Ufaransa, kwa upande wake upande wa wanaume haswa, ambayo itamkosa Tony Parker, inaingia katika awamu ya maandalizi ya kombe hilo kwa kupiga hii leo kwa mara ya kwanza mechi ya kirafiki dhidi ya Ubelgiji. Tukija kwenye soka, Manchester United imeshuka dimbani kwa mechi ya kirafiki dhidi ya Inter Milan na kuichapa Inter kwa mikwaju ya penalti magoli matano kwa tatu kujiandaa kwa msimu wa ziara yake kwenye bara la Amerika, na tayari juma lililopita vijana hawa wa Luis Van Gaal wameipiga Los Angeles Galaxy, na siku tatu zilizopita ilikuwa zamu ya AS Roma kuchapwa magoli matatu kwa mbili. Siku ya Jumamosi United watakutana na Real Madrid, ambapo watu zaidi ya laki moja wanatarajiwa. Kocha wa Argentine Alejandro Sabella, ambaye anakaribia kutamatisha mkataba wake mwezi Septemba hataongeza tena muda wa kuongoza timu hiyo ya Argentina, imetangazwa na shirikisho la soka nchini humo kwenye vyombo vya habari. Alejandro aliongoza timu ya Argentina hadi fainali ya kombe la dunia dhidi ya Ujerumani tangu alipoteuliwa mwaka elfu mbili na kumi na moja kuchukua nafasi ya Sergio Batista. Tukibaki huko huko Argentina, baba wa mchezaji soka Carlos Tevez tayari ameachiwa huru baada ya kushikiliwa kwa masaa ma, masa nane na watekaji wake, ambao baada ya kumteka ili kumwachia mzee Tevez Segundo, baba mlezi wa mshambuliaji wa Juventus aliyetekwa akiendesha gari lake hapo Maron, walidai e, fidia katika kito, kim, kitongoji kimoja cha Bienoser, na baadaye gari lake likapatikana. Labda tuseme tu tena kwamba shirikisho la soka la Liberia ambalo baada ya rais wao Ellen Johnson Sirleaf kufunga mipaka ya nchi hiyo kuhofia maambukizi ya virusi vya Ebola, shirikisho la soka nchini humo limeamua nalo kusimamisha shughuli zote za soka na shughuli zinazotokana na soka nchini humo, kulingana na rais wa shirikisho hilo Musa Bility. Ni hayo na kushukuru Edmond Longicheli, shukrani. Saa moja na dakika 43, tuelekee katika mahojiano jeshi la ufaransa limekiri kumshikilia aliyekuwa mkuu wa operesheni za kijeshi katika kundi la wapiganaji wa kijihadi la Mujao kaskazini mwa nchi ya Mali. Kundi hili liliwakandamiza wakaaji wa Gao mnamo mwaka elfu mbili na kumi na mbili na, na kiongozi huyo aliamuru kukatwa mikono na miguu mateka hao wa kivita, lakini pia unyanyasaji na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu nchini humo. Agina Ojwang Ojwangagina ni wakili na mchambuzi wa masuala ya kisiasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Amezungumza na mwenzangu Ruben Lokumbuka. kazi kubwa ambayo serikali ya Ufaransa inafanya kuwafundisha wanajeshi ya Mali kukabiliana na hawa na kuwawezesha hawa kuwa na silaha ambazo zinaweza kufanya hiyo kazi. Hii ni kazi ambayo inaendelea, na Wafaransa hawawezi kuwa huko kila wakati, kwa hivyo tegemeo la Mali ni jeshi lake, sio ufa, jeshi la Ufaransa. Je, unafikiri hatua ya jeshi la Ufaransa kumshikilia huyu Yoro Uld Daha inaweza ikasaidia vipi katika swala zima la kukabiliana na ugaidi huko Mali? Aa, bila shaka huyu ni kiongozi ya kitengo moja tu kati ya vile vikundi vya wagaidi ambazo zinaendesha menendo zao huko kaskazini ya Mali. Sasa kushikwa kwa kiongozi ya kundi moja itasaidia kupata habari kuhusu mwenendo yao na hiyo itasaidia operesheni ya jeshi la Mali na ya Ufaransa kuwasaka vizuri zaidi. Kwa mtazamo wako, unadhani kwamba jeshi la Ufaransa linafanya vya kutosha ili kuhakikisha kwamba usalama unaimarishwa huko kaskazini mwa Mali? Uh, kazi au jukumu ya kuhakikisha kwamba hali ya usalama ipo kaskazini wa Mali ni kazi ya jeshi na serikali ya, ya Mali yenyewe. Wafaransa wanakuja tu kusaidia kutokana na maombi ya serikali ya hilo taifa. Na kufikia sasa, ile usaidizi wamepeana kwa Mali, kwanza kuzuia hawa wana migambo ya mbalimbali -mbali kupita Timbuktu na kusambaa katika kusini ya Mali alafu kuwarudisha nyuma mpaka wakajificha kwenye mapango huko kaskazini uh, kwa milima zilizoko katika mipaka ya hiyo nchi na nchi zingine. Hiyo ni hatua kubwa sana. Ni sauti yake Agina Ujuang katika mahojiano na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Karibu Julian Rubavu katika makala ya Afrika Mashariki. <tune> Idi Mubaraka kwako Muislamu, na popote pale ulipo msikilizaji wa makala ya Afrika Mashariki, yenye lengo la kuhabarishana, kuelimishana juu ya changamoto zinazomkumba raia wa Afrika Mashariki na ukanda wa maziwa makuu, ili kubadilika kifikra na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya changamoto za ulinzi na usalama, pia uchumi na mazingira kwenye ziwa Victoria linalounganisha nchi za Tanzania, Kenya na Uganda. Uko na mtayarishaji wako Juliani Rubavu, Radio France N Msikilizaji, Ziwa Victoria liko ukanda wa Afrika Mashariki likiunganisha nchi za Kenya, Tanzania na Uganda. Wananchi wa maeneo hayo wanatumia ziwa hilo kwa uvuvi wa samaki, usafirishaji wa abiria na bidhaa, maji ya kunywa, kuogelea na mengine. Kwenye ziwa hilo zipo changamoto kadha wa kadha, miongoni mwake tatizo la usalama hafifu kwa wavuvi na abiria. Aidha, lipo tatizo la mara kwa mara la uvuvi haramu ndani ya ziwa Victoria kama anavyobaini afisa wa menajementi ya mwambao BMU kwenye ziwa Victoria upande wa Tanzania, Bwana Joshua Collins Kabila. Unaponiuliza suala ya ziwa Victoria, maana yake umejumuisha nchi zote tatu ambao wanamiliki ziwa Victoria. Uvuvi haramu ndani ya ziwa Victoria, ninamtambuka yaani upande wake, kwa sababu kuna nyenzo nyingi sana ambazo zinatumika katika uvaramu na bahati mbaya sana vituo vya marine tulionazo ndani ya ziwa Victoria ni vichache sana. Kwa mfano upande wa Tanzania tuna marine Bukoba na Mwanza na Sota ambayo iko mkoani Mara. Ni vigumu sana eh, marini kutoka Sota ikimbie katika visiwa vyote vya Mara alafu iweze kulinda ziwa hili. Na pia marini Mwanza ambayo ni mbali pia na Bukoba. Katika hali kama hii, tungekuwa na ulinzi katika visiwa hivi, kama kila BMU moja kwenye kata moja kapewa boti ya ulinzi, basi hali hii ingeweza ikasaidia zaidi kulinda rasilimali za uvuvi ziwani ambayo inaingiza pato kubwa sana ya serikali ya nchi hii. Waganda wapo na Watanzania wapo na Wakenya wapo. tatizo la uvuvi haramu linalopelekea uwepo wa usalama hafifu kwa wavuvi na uharibifu wa mali asili. Mkuu wa wilaya ya Muleba Tanzania jirani na Ziwa Victoria, bwana Lamris Kipuyo anathibitisha uwepo wa tatizo hilo. Kama unavyojua, moja ya jukumu kubwa sana la serikali ni ulinzi wa wananchi na mali zao. E, wilaya ya Muleba ina visiwa 33, ina kilomita 10738 namna kuweza kuimarisha ulinzi wa wananchi na mali zao, hasa kama tulivyotangulia kusema kwa wale ambao wa wanakaa visiwani, ni kuimarisha kama zile za ulinzi na usalama ngazi ya kitongoji, kijiji, kata na tarafa. Tuna kata tano katika visiwa vile 33 ambavyo viko majini, lakini ni ukweli siofichika kwamba kwa kipindi fulani kumetokea na matukio mbalimbali mbali sana ya masuala ya wananchi kuvamiwa na kunyang'anywa boti zao. Changamoto ambayo inatukabili wilaya sasa hivi ni hivi, visiwa vimekaa mbali sana. Moja kisiwa kinachoitwa Gozba ni kilomita 80 kutoka hapa, ni masaa 4 kwenda na masaa 4 kurudi, ni mbali sana. Lakini pia kwa kushirikiana na wenzetu wa polisi marine, maelekezo ya mkoa, kamati ya ulinzi na usalama ya mkoa, maelekezo ya kamati ya ulinzi na usalama ya, ya wilaya, kamati zile za ulinzi na usalama ngazi ya kitongoji lazima ziwe zinakaa kwa kila wiki ya mwezi, na kamati ya ulinzi na usalama kata lazima iwe inakaa wiki ya tatu kwa kila mwezi, na moja ya agenda ya kudumu ambayo inatakiwa ijadiliwe ni swala la mambo ya wizi wa kutumia silaha, wahamiaji haramu E, na mambo mengine kama hayo. Yani, kwa kutekeleza maelekezo kamati zile za ulinzi na usalama ka, hizo. Kwa ngazi zinazozitaja hizo, kwa kweli, kwa namna moja au nyingine itaweza kupunguza uhalifu, e, katika yale maeneo. Lakini pia tunaangalia visiwa vile lazima tuviangalie kwa macho mawili, e, kwa sababu ni visiwa ambavyo vimekuwa kusaidia sana kwenye swala la mambo ya mapato ya halmashauri. Akala ni Afrika Mashariki, na tunaangazia juu ya changamoto za ulinzi na usalama, pia uchumi na mazingira kwenye ziwa Victoria linalounganisha nchi za Tanzania, Kenya na Uganda. Uko na mtayarishaji wako Juliani Rubavu, Radio France Internationale baada ya kusikiliza hali halisi juu ya uhalifu ndani ya ziwa Victoria, na sasa tuwasikilize baadhi ya wakazi wa Bukoba, Tanzania, miongoni mwa watumiaji wa ziwa Victoria. Naitwa Isa Zarias. E, mimi kwa ujumla kama idadi ya wananchi kwa ujumla wa jumuia ya Afrika Mashariki ilivyo, vijana bado wanachukua nafasi kubwa, ni idadi kubwa. Sasa ilitakiwa ipatikane na nafasi ya kuweza kuwasiliana na vijana wa jumuia ya Afrika Mashariki, Kenya Tanzania, Uganda wajaribu kuwasiliana kwa shughuli zao wanazozifanya zinazo husu maisha yao ya, ya kila siku. Mfano kama uvuvi, wakikutana taziwani waweze kuwajua kwamba huyu hichi chombo ni cha kutoka Rwanda na Uganda, hiki ni cha kutoka Kenya, hiki ni cha Tanzania. Sasa wewe Mtanzania umetoka umeona nini hapa katikati? Maana tumeona labda jamaa hatumuelewi vizuri, tusaidiane vipi kumkamata huyu mtu kwa sababu watakuwa wameisha wasiliana. Lakini tatizo liliyoko hapa mwananchi niyo msema, hajui umuhimu, hajui umana, hajui faida ya jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sababu hajaelimishwa vya kutosha. Hamwezi mkasema kwamba ni, ni jumuiya bila kuunganisha ulinzi. Mimi naitwa Ayubu Kate Sadi. E, tunasema katika kushirikiana umoja uh, wa jumuiya ya Afrika Mashariki na Kati, tunaomba ushirikiano katika ulinzi. Kwanza, hatuna ulinzi madhubuti kwa sasa hivi, tunashakiana sisi kwa sisi. Leo hii Waganda wanakuja kuiba mali za Tanzania, Watanzania wanaenda kuiba Uganda. Hata kama ni Watanzania wameiba, tutasema ni Waganda, kwa sababu ulinzi madhubuti hatuna. Pili, kama sisi wavuvi, ulinzi wa karibu hatuna, kwa sababu tunapoibiwa hapa paka kuja kupata msaada kutoka polisi ni mbali. Saa nyingine unapopeleka taarifa unaambiwa hamna chombo cha usafiri kuja kwenye lile tukio, wanamaliza zaidi ya masaa sita, majambazi walishaondoka. Mfano, sasa hivi walisema kuna faiba zitakuwa zinazungukia maeneo ya ulinzi, lakini faiba inakuja mara moja kwa wiki, kwa mwezi, na wale majambazi nao wanatumia mbinu mbadala Wanaelewa kwamba leo faiba imepita, labda imeenda kisiwa cha Ikuza, kwa hiyo maeneo mengine yako filii. Kwa hiyo yale maeneo yanapobaki filii inabidi watumie nafasi hiyo. Kwa hiyo ilitakiwa kama kwa mfano upande wa visiwa wangetuwekea ulinzi madhubuti. Kwa mfano kama hapa Ikuza tungekuwa na, na faiba ambayo inakaa hapa kwa ajili ya ulinzi ingetusaidia sana, faiba nyingine ikakaa labda Bumbile kwa ajili ya ulinzi tukio linapotokea kwamba tukio limetokea sehemu fulani, wanafanya mawasiliano na maana zile njia zao zote zitakuta zimezibwa. Msikilizaji, changamoto za ulinzi na usalama, pia uchumi na mazingira kwenye ziwa Victoria linalounganisha nchi za Tanzania, Kenya na Uganda ni kubwa kuliko changamoto hizo zinavyoelezwa. Kwa mara nyingine afisa wa management ya mwambao BMU kwenye ziwa Victoria upande wa Tanzania bwana Joshua Collins Kabila anaeleza mapendekezo yake kwa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Tuna viongozi wetu ambao ni wawaziri na tuna wabunge pia wa Afrika Mashariki na kuna watu wa husika ambao wana Afrika Mashariki la msingi sana kitu ambacho kunafikiria mimi kwamba pamoja na kuwepo na mikutano yao mbalimbali mbali na bunge la Afrika Mashariki lakini wangetambua upana wa kwanza, jumuiya ni nini? Jumuiya ni wananchi wenyewe, ndio wanatakiwa shirikiane kibiashara na kishughuli zao zote. Wangerejea kwanza kwa wananchi wenyewe, wakawaelimisha wananchi wenyewe maana jumuiya Afrika Mashariki kuliko vikao vyao tu ambao ni wa kiserikali, wakitambua kama wananchi kumi ndio wenye muungano. Wananchi ndio wanafanya shughuli zile za kazi zao. Na kitu gani ambacho unaweza kuwa kama mfano, kitu ambacho kama mfano ni ziwa Victoria, ambao wangetolea mfano wao kama viongozi wa Afrika Mashariki kwamba angalieni hizo Victoria ambayo imejumuisha kwa wakati mmoja shughuli za pamoja. Turudi pale tuelimishe wale wananchi wale wanaofanya shughuli za uvuvi, watambue kwamba mali ile asili ile hizo Victoria ni ya kwao na wao wa, wa, wa, wa waonyeshe mfano wa ile jumuiya halisi kwamba sasa kweli jumuiya ya Afrika Mashariki ndio hii. Nadhani tukiwa na na, na upana huo wa ushirikiano kuanzia Kenya na Uganda, kwenye miambao wote uvuvi na wavu kwa pamoja, ujambazi ule utaisha kwa sababu tutatambuana kwamba jambazi huyu anakaa wapi na tunash navipi kwa kotomezo jambazi ili ziwe iwe sehemu nzuri ya kuvua samaki na watu kufanya shughuli zao, na maendeleo ya kupatikana na kuzalisha mapato na pamoja na kukuza uchumi na kuanisha kwa, kwa, ajira mpya kwa Tanzania walio wengi na Afrika Mashariki ambao ni ajira tatizo, lakini wamejiajiri wao wenyewe katika shughuli za mapato ya uvuvi. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia jua changamoto za ulinzi na usalama, pia uchumi na mazingira kwenye Ziwa Victoria linalounganisha nchi za Tanzania, Kenya na Uganda. Ulikuwa na mtayarishaji wako Julian Rubavu, Radio France Internationale. Shukran Julian Rubavu kwa makala ya Afrika Mashariki. Msikilizaji, nikipitia ujumbe wako katika ukurasa wetu wa Facebook, Emmanuel Ntobi unasema kutoka Nyegezi Mwanza, unaipongeza sana Ufaransa kwa hatua ya uchunguzi wa ajali ya ndege huko Afrika Magharibi. Unaitwa azidiheri Jumanne waitaja Singida, unawatakia kila laheri wafanyakazi wa Radio France hapo studio Aya. Wani Sadik, toka Mlole Kigoma Tanzania, unasema hao kodi wamejiandaa kisawasawa kuitetea nchi ya Kenya kikamilifu. Haya, Hassan Athmani mwila unasema Wakongomani, msikubali mabadiliko ya katiba haya. Kutoka Robert Mwenda, kijana mzalendo wa Songea Tanzania, unasema kila laheri cha matawala huko DRC katika kampeni zenu. Haya, wasongea Tanzania unasema asanteni sana RFI kwa habari motomoto zenye uchunguzi wa kina. Aya, asante sana msikilizaji. Unasema Samuel Masanja yale Kingdom unasema tunaenda sawa. Shukran kwako msikilizaji kwa, kwa kufuatilia ngwe hii ya kwanza. Usikose kujiunga nasi tena itakapotimia saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote uliowasikia, mimi ni Martha Saranga. Kwaheri kwa sasa. Kitu gani kinakufanya usiolewe? Elimu unayo ya kutosha, hata ngambo ukaenda ukarudi. Kama wewe, uonyeshe mapenzi kwa vijana. Ukionyesha majibuno kwa vijana utazeka ukiwa nyumbani kwenu, oh, na sura ya na yako nayo ikichuchuka o oh, Barabara bara kabisa msikilizaji wa RFI Kiswahili. Na kwa burudani hiyo ya muziki, ndio tunavyotamatisha nguo ya kwanza matangazo yetu ya Kiswahili asubuhi ya leo. Usikose kujiunga na Stina hapo saa 2:30 kwa saa za Afrika Mashariki, na punde utaendelea kupata matangazo kutoka RFI katika lugha nyingine. Mimi ni Martha Saranga, tukutane baadaye.