Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Ni saa moja na nusu asubuhi, sawa saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. habari za asubuhi popote pale ulipo asante kwa kuungana nasi hii leo ni alhamisi ya tarehe 28 mwezi wa 8 mwaka 2014 jina langu ruben lukumbuka tumekuandalia uchambuzi wa habari za dunia michezo makala tunaanza na taarifa ya habari na uhapa muktasari wake baadhi ya wanasiasa nchini burundi walalamikia kutoshiriki kwenye mkutano ulioitishwa na tume ya uchaguzi nchini humo Umoja wa Mataifa watenga msaada wa dola za Kimarekani milioni moja na nusu kukabiliana na virusi vya Ebola nchini DRC. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu wasema kundi la Hamas limepata pigo, na katika michezo draw kwa ajili ya makundi ajili ya ligi ya mabingwa barani Ulaya itafanyika hii leo mjini Monaco huko Ufaransa. Matangazo haya msikilizaji, yanasikika pia kupitia tovuti yetu yenye anwani ya www rfi kiswahili com, lakini pia redio wa shirika, na ikiwa una nafasi basi usikose kuutuma ujumbe mfupi wa maandishi kwenda namba ukianza na alama ya kujumulisha kisha nenda 255764015747 na pia kwenye ukurasa wa Facebook tafuta RFI Kiswahili. Tuanzia nchini Burundi. Baadhi ya wa wanasiasa nchini humo wasema kutiwa wasiwasi wasi na kuona kuwa hawakualikwa kwenye mkutano wa wanasiasa uliokuwa umeandaliwa na tume ya uchaguzi wiki hii. Ni katika tarifu, mengi zaidi, ni katika taarifa mwandishi wetu aliyeko Bujumbura, Karim Ngheshimana. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Seni Pierre Clavere Ndaicharie amesema kuwa taasisi zinazohusika na maandalizi ya uchaguzi kwenye ngazi za wilaya na mikoa Zimo bioni kuandaliwa kabla ya kuendeshwa harakati za kuorodhesha raia kwenye daftari la wapiga kura. Ratiba itasalia hivyo, tutafanya kila tuliwezalo ili kuendesha harakati za chaguzi, kuanzisha zoezi la kuorodhesha raia bado mapema, ili kutoa vifaa vya chaguzi mapema. Ndio mtazamo ambao tunao, lakini hatuwezi kufumbia macho fikra za wengine kuhusiana na ratiba hiyo. Ndiyo maana tunawasikiliza harakati za kuwasaka no, watakaorodhesha raia wa kupiga kura tutafahamisha nyinyi wote. Tume hiyo ilisema kwamba tayari kuandaa vituo vya kuorodheshea raiya. Agaton Gwasa, anaidai kuwa bado ndiye kiongozi halali wa chama FNL, anaona kwamba tume ya uchaguzi imeanza kubagua baadhi ya wanasiasa kuhusiana na maandalizi ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tano tano. Mimi nimeupokea nime, kwa mshangao, kwa sababu hata hiyo kauli ya waziri inaonyesha kuwa hakuna utashi wowote ule maana ya nini kutamka kwamba tutashirikishwa? Na waziri mwenyewe, mikutano yote aliyoiandaa hajatushirikisha. Basi tuelewe ya kwamba hiyo tume ya uchaguzi iliteuliwa kwa amri ya rais wa nchi, kwa hiyo inatumikia serikali, haiko tume huru, na mwenendo mzima wa serikali ni kututenga. Haishangazi sasa kama hiyo tume ya uchaguzi nayo kwa kila mkutano inajaribu kututenga. Hiyo ndiyo hali halisi ya mambo. Lakini pamoja na hayo yote, tuko tayari kuingia kwenye mchakato wa uchaguzi, wapende wasipende, ni haki yetu kama raia, tutaingia ulingoni kama wengine wote. Sheria ya uchaguzi na hata katiba ya nchi inaruhusu watu kuingia katika uchaguzi wakiwa wagombea huru ama wakiwa kwenye vyama au wakiwa jumuiya ya vyama. Kwa hiyo ieleweke, kwamba watu wanaweza wakawa kwenye muungano, watu wanaweza wakawa huru, watu wanaweza kuwa kwenye vyama. Kwa hiyo nashangaa hali wakijua sheria inaeleza hivyo, kwa nini sasa wao wang'ang'anie kusema kwamba wanashirikisha wanavyama tu? Kauli ni hiyo hiyo katika chama UPRONA tawi la mbunge shale ndi TJ. Mbunge huyo ameeleza wasiwasi wake kwamba huenda baadhi ya wanasiasa wasishirikishwe katika shughuli ya kuunda tume za uchaguzi kwenye ngazi ya wilaya na hata ile ya mikoa. Nikiripoti kutoka Bujumbura, mimi ni Karimu Mheshimana, RFI Umoja wa Mataifa umetangaza siku ya Jumatano kutenga msaada wa dola za Kimarekani milioni moja na laki tano katika kuisaidia nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kupambana na virusi vya Ebola siku chache tu baada ya nchi hiyo kuthibitisha kuwepo kwa virusi hivyo nchini DRC. Wakati hayo ya kijiri, serikali ya Congo imethibitisha jumla ya maambukizi sita baada ya vipimo vilivyofanywa kwenye maabara ya mjini Franceville huko Gabon na kuwaomba watu ao wa watulivu kwa vile aina ya ebola nchini humo ni tofauti na ile ya Afrika Magharibi. Felix Kabange Numbi ni waziri wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Tangia janga hilo limetokea, watu kumi na nane wamechunguzwa na kati yao watu wanane wamepimwa na sita tayari wameambukizwa. La kuzingatia ni kwamba eneo lililokumbwa na ugonjwa huo limewekwa karantini na hatua madhubuti zimechukuliwa. Tunaamini kwamba tutadhibiti janga hilo ndani ya siku tisini hivi, tofauti na kinachoendelea katika nchi za Afrika ya Magharibi. Sauti yake Felix Kabange Numbi, waziri wa afya nchini DRC. Spika wa bunge nchini Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Anne Makinda, amelitaka bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki kujenga ushirikiano mzuri na mabunge mengine katika nchi wanachama wa Afrika Mashariki. Spika Makinda ametoa wito huo wakati akifungua mkutano wa kwanza na kikao cha tatu cha bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki kinachofanyika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hii uhusiano tunaojenga kati ya nchi na nchi na mambo mbalimbali mbali, kama sasa monetary, e, monetary fund hiyo tunaanzisha na custom unions. Haya ni mambo ambayo yanatuunganisha, ni mambo ambayo nchi moja peke yake haiwezi kuyaendesha isipokuwa kwa muungano wetu. Kwa hiyo sisi kama bunge la Tanzania, hayo mambo tunayafuatilia, na mpaka sasa ile monetary fund sisi tumeshapitisha protokoli yake, nchi zingine bado, lakini tumepitisha. Lakini pia tutengeneze utaratibu wa kuwasiliana kati ya mabunge la iaa na mabunge ya kitaifa, maana mambo mengi watakayoamua wao yatatekelezwa na nchi zinazohusika, na si wao wana mahali pa kutekelezea. Kwa hiyo tunasema kwamba Mahusiano si imara hivyo. Kwa upande wake mbunge wa Tanzania katika bunge la Afrika Mashariki Adam Kimbisa amezungumzia umuhimu wa kikao hicho kufanyika jijini Dar es Salaam na si katika jiji la Arusha ambako ndiko makao makuu ya jumuiya hiyo. Kwa kawaida bunge hili linazunguka katika nchi. Ni kweli tulipigania sana bunge libaki Arusha wakati wote, lakini wenzetu wakasema likibaki Arusha, halafu sisi tukakaa miaka mitano Arusha, kama mtu anatoka Burundi, Rwanda, Kenya, Uganda, wakasema sasa sisi bunge likibaki Arusha sisi itaonekana vipi? Itaonekana tumefutwa kwenye ulimwengu wa siasa kwa miaka mitano. Likizunguka na ndiyo maana ya sensitization, likizunguka likaenda Bujumbura, Kigali, waandishi watamulika kama hivi, Waandishi wataandika kama hivi. Kwa hiyo bunge likizunguka katika nchi zote tano ni vema zaidi kuliko likikaa mahali pamoja. Aidha, Kimbisa amesema hatua hiyo ya bunge kufanyika jijini Dar es Salaam ni moja ya hatua ya utekelezaji wa maazimio yaliyoafikiwa hivi karibuni ya kutaka kila nchi mwanachama ipate fursa ya kuwa mwenyeji wa vikao vya bunge hilo. Radio France Internationale. Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Afrika Mashariki ni saa moja na dakika thelathini na nane wakati tayari saa kumi na mbili dakika thelathini na nane huku Afrika ya Kati, na haya ni matangazo ya asubuhi kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Siku mbili baada ya kusainiwa kwa mkataba wa kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema kuwa kundi la wapiganaji wa Hamas limepata pigo kubwa baada ya kushughulikiwa na majeshi yake. Akizungumza kupitia televisheni ya kitaifa, Bwana Netanyahu amesema Israeli haikushawishika na ombi lolote kutoka kwa kundi hilo la Hamas, na kutaka kusitisha mapigano ni nia nzuri tu ya kuonyesha kwamba Israeli inataka amani. Kwa upande wake, Hamas imesema kwamba kusainiwa kwa mwafaka huo ni ushindi wake, wakati Misri nayo ikielezea kuwa imepata sifa kubwa katika kufanikisha makubaliano hayo. Wachambuzi wa maswala ya kisiasa wanazungumzieje kauli hii ya pande mbili ya pande uh, zinazohusika katika mzozo huko, uh, katika ukanda wa Gaza? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa maswala ya kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Sio rahisi na nchi kama Irani inazidi kuchochea, kwa sababu Irani inaitumia nchi ya Palestina kama E, stepping stone kama vile ngazi ya kujiweka katika siasa za kimataifa, na ionekane katika namna moja au nyingine ina ina mkono katika siasa za Mashariki ya Kati, hasa ukizingatia kundi la Hizbullah ambalo wanalisaidia e, serikali ya Asadi ambayo pia wanaisaidia. Kwa hiyo e, ukitizama e, mchango wa Irani katika kuleta amani pale na hasa ukizingatia kwamba wana, wana wana uhasama mkubwa na Israeli ni mdogo sana, isipokuwa Katari wanatumia zaidi siasa na, wana, na wanasaidia zaidi kifedha, kiuchumi kuliko hawa e, e, Wairani wa ambao wanawasaidia mafunzo ya kijeshi na teknolojia ya kutengeneza hayo maroketi. Hayo yanajiri wakati msafara wa kwanza wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP umefanikiwa kuingia kwenye ukanda wa Gaza kwa ajili ya kusambaza huduma za dharura kwa mamia ya wananchi ambao wanakabiliwa na hali mbaya RFI Kiswahili Michezo, naye Edmond Luangicheli. Bonjour, bonjour Kari... Ruben Lukumbuka, asante sana, tuanzie na draw kwa ajili ya hatua ya makundi ya ligi ya mabingwa barani Ulaya kama ulivyotangaza, ambayo itafanyika hii leo siku ya Alhamisi mjini Monaco nchini Ufaransa, zikiwemo timu kama Real Madrid mabingwa watetezi, Barcelona, Bayern Munich, Chelsea au Atletico Madrid e, nchini Uingereza ambapo tuelekee nchini Uingereza ambapo mshambuliaji wa Arsenal na wa timu ya Ufaransa Olivier Giroud uh, ambaye amejeruhiwa siku ya Jumamosi katika mechi dhidi ya Everton amefanyiwa upasuaji siku ya Jumatano na huenda akawekwa kando ya michezo hadi mwisho wa mwezi Disemba au mwanzoni mwa mwezi Januari. Kocha Mwingereza Neil Warnock ambaye aliongoza klabu ya Crystal Palace tangu mwaka mwaka 2007 hadi mwaka 2010 ameteuliwa siku ya Jumatano kuchukua nafasi ya Tony Pulis wa Crystal Palace hiyo hiyo, siku chache baada eh, kabla ya kuanza kwa michuano ya ligi hiyo. na mwenye umri wa miaka 65, baada ya kushinda mechi 47 kati ya mechi 129 wakati wa muda wake wa kwanza wa, alijiunga na Queens Park Rangers mwaka 2010 na klabu ya Leeds mwaka elfu mbili na kumi na mbili na baada ya hapo akawa bila ya kibarua chochote hadi uteuzi huo. Na beki wa Argentina Federico Fazio Anaichezea klabu ya Sevilla, amesaini mkataba wa miaka minne na klabu ya Tottenham, imetangazwa na vyombo vya habari eh, vya Uingereza kwa kitita cha euro takriban milioni kumi. Uhamisho huu unakuja baada ya kuondoka Hull City kwa beki Michael Dawson ambaye anaichezea klabu ya Tottenham tangu mwaka elfu mbili na tano. Katika uga wa mbio za baisikeli za Tour de Spain za Uhispania Mjerumani John Degenkolb ndiye aliyeibuka mshindi siku ya Jumatano kwa siku ya pili mfululizo mjini Ronda, katika ukanda wa Andaluzi, hatua ya tano, ambapo Mfaransa na Ser Buhani ameshika nafasi ya pili, huku watatu wakiwa Muholanzi Moreno Offland. Ni hayo tu katika awamu ya kwanza. Asante mjezo sana Edmond Lwangicheli kwa habari hizo za michezo. Shukrani Karibu kwenye mahojiano msikilizaji. Siku mbili baada ya kusainiwa kwa mkataba wa kusitisha mapigano kwenye ukanda wa Gaza, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema kuwa kundi la wapiganaji la Hamas limepata pigo kubwa baada ya kushughulikiwa na majeshi yake. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Abdul Karim Watiki ni mchambuzi wa maswala ya kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Israeli inaposema imepata ushindi dhidi ya ni kwamba wanasiasa wa Israeli wana, wana vyama vya Israeli vya siasa vinatakiwa vinaitumia hiyo, na Wapalestina wanafanya propaganda Hamasi kwamba wao wameweza kuwaua kuwa askari wa Israeli, lakini sasa wameukuliwa askari wa Israeli sitini na saba, Wapalestina wamekufa zaidi ya elfu mbili Sasa hakuna uwiano, ni majigambo ya kipropaganda ya ki za kisiasa tu, lakini hayana maana yoyote katika mustakabali wa kupata amani ya kudumu katika eneo hilo la Mashariki ya Kati. Magazeti mengi kule nchini Israel yamechapisha habari kuhusiana na haya ambayo yalitokea, lakini kwa kiasi kikubwa magazeti haya yameonyesha kwamba yamekuwa kionyesha kwamba Hamas yao imeonekana kuwa na na sehemu kubwa ya kushinda vita hivyo, huku mengine akionyesha kwamba wamelingana. Labda hili <laughs> unaligusiaje Bwana Abdul Karim watiki mimi hilo nalitizama kama mchambuzi kwamba magazeti na, ya na ni biashara, ni habari. Wanapoandika magazeti ya Israeli, wanapoandika habari za kuipaisha na kuipamba Hamasi ni kushtua umma wa Israeli na kuona kwamba kulikoni, kuko vipi, magazeti yanunuliwe, na vile vile yana impact katika, katika siasa za ndani ya Israeli katika namna ya kuelekea kupata amani ya kudumu. Kwa hiyo vyombo vya habari vina mchango mkubwa sana katika kuweza kuliweka jambo hili katika anga za dunia. Lakini vile vile vyombo vya habari vya ndani ya Israeli pia vinapaswa kuwatahadharisha wananchi wana, wa Israel kwamba eh, Hamasi si ya kudharau, kwa sababu mdharau mwiba mguu wote atende Tayari jumuiya ya kimataifa hususan, uh, uh, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amepongeza hatua hii, lakini pia katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Ban Kimun ambaye amekuwa uh, na matumaini kuona kwamba makubaliano haya yanakuwa ni ya kudumu. Labda uh, unafikiri tutarajie nini? Kuna uh, mashambulizi mengine ambayo yataripotiwa kwa mara nyingine tena? Serikali ya Obama ya demokratiki imesaidia kuweka kuweka presha, kuweka shinikizo kwa wana, kwa serikali ya Israel katika kushughulika na suala la kutumia nguvu za ziada, na hilo pia litawagharimu serikali ya, ya nini ya Israel, kwa sababu litawagharimu serikali ya ya, ya demokratiki, na huenda katika uchaguzi ujao wasiweze kuingia madarakani kwa sababu Uh, wale wana wa taasisi zinazounga mkono Israeli kule Amerika ni zina nguvu sana katika kubadilisha watawala hasa katika siasa za, za, za, za zinazohusu Mashariki ya Kati hasa upande wa, wa pale Israeli. Ni Abdul Karim Atiki mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania katika mazungumzo yake na mwenzangu Ali Bilal nam. Na sasa nimpishe Ebi Shaban Abdallah na anakujia na makala Siha Njema. Namhualigani mpenzi msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, karibu katika makala ya Siha Njema kwa jumaa hili, ambapo jumaa hili katika makala yetu ya Siha Njema pe jicho kuangazia juu ya unyanyasaji na ukatili wa kijinsia, ambapo kuna aina nyingi za unyanyasaji wa kijinsia na unaweza kutokea kwa wote, nikimaanisha kwa wanaume na wanawake. Na kwa mujibu wa sheria mbalimbali mbali za kimataifa unyanyasaji wa kijinsia ni pamoja na maneno, sauti, ishara au maonesho ya sehemu za mwili kwa makusudi kinyume na matakwa ya mtu. Basi kupitia makala haya tutaweza kuangazia ni athari gani za kisaikolojia zitokanazo na vitendo vya ukatini na unyanyasaji wa kijinsia. Ab Shaban Abdallah ndio jina langu. Basi ni kualika uwe nami mwanzo hadi pale nitapatamatisha makala haya kwa jumaa hili. na basi, kwa kuanza tu msikilizaji wetu asubuhi ya leo kwa njia ya simu ni naye mmoja ya wataalamu wa masuala ya saikolojia kutoka hapa nchini Tanzania. Labda ataanza kujitambulisha, tunaongea na nani? Na kisha tutuambia nini maana ya unyanyasaji na ukatili wa kijinsia. Mimi naitwa Andrew Mchombu, mhadhiri wa saikolojia kutoka taasisi ya ustawi wa jamii Dar es Salaam, na uzoefu mkubwa wa kufundisha saikolojia zaidi ya miaka thelathini na nne hivi fanya tafiti mbalimbali mbali kuhusu masuala ya binadamu, masuala ya jinsia, masuala ya unyanyasaji wa kijinsia na ukatili wa kijinsia. Kimsingi ni kwamba tunapoongelea kuhusu ukatili wa kijinsia au unyanyasaji wa kijinsia inamaanisha matendo yale wanayotendewa watu kinyume na sheria au kinyume na haki za binadamu. Na mambo haya wakati mwingine wanaweza wakatendewa kwa ridhaa zao au wakati mwingine wanashurutishwa na mazingira yaliyotengenezwa bila wao kuwa na uwezo wa kuyakana yale mazingira, na hivyo ikabidi waingizwe katika huo nyanyasa. Kwa mfano, mazingira hayo inawezekana ni kwamba labda ni ufukara au masikini, au wakati mwingine ulemavu, au wakati mwingine jinsia, au wakati mwingine mambo ya dawa na ushirikina, au wakati mwingine ukatu za kibinadamu. Kwa hiyo hiyo sasa inamfanyiwe unyanyasaji au ukatili wa kijinsia. Na mara nyingi katika huu unyanyasaji au ukatili wa kijinsia unajitokeza katika mambo mengi sana. Lakini la kwanza kabisa ni unyanyasaji wa kijinsia ambao unahusu maumbile physical. Kwa mfano, hapa mtu anaweza akapigwa au akachomwa moto au akakatwa viungo vya mwili wake bila ridhaa yake. Kwa mfano hii wanayoita ukeketaji au female genital mutilation inayotokea kwa makabila ya Kisomali, makabila ya hapa Tanzania kama Wanyiramba, Warangi, Wasandawe na baadhi ya sehemu za Moshi na Waarusha, ni mambo yanayokuwa ni ukatili wa kijinsia au wakati mwingine hawa watoto wanaofanya kazi majumbani kwamba wanateswa, wanapigwa, wanachomwa. Na hata sasa hivi kuna tafiti inayoendelea ya kuangalia unyanyasaji wa kijinsia katika majumbani ambapo watu wanapigwa hata kuumwa au kuchomwa na maji au kuchomwa na pasi ile za, za moto. Kwa hiyo ni kitu ambacho kimesambaa sana, si kwa Tanzania tu, lakini hata Kenya kipo sana, hata Uganda kipo sana, hata Sudani kipo sana, hata Somalia kipo sana, hususan haya mambo ya ukeketaji; hili limesambaa katika hii pwani yote ya Afrika ya Mashariki na Kati. Mm, Dr. Mchomvu, labda tukienda katika upande wa athari kisaikolojia, mwana mama huyu ambaye amefanyiwa ukatili na unyanyasaji wa kijinsia, ni athari gani za muda mrefu ambaye anaweza kazipata katika maisha yake huyu mama ambaye ananyanyaswa kijinsia kwa kutokana na huu ukatili? wengine wanashindwa kabisa hata kujitambua. Wengine wanashindwa kabisa hata kufikia uwezo wa kufanya maamuzi sahihi ambayo angeweza kuyafanya, au wakati mwingine njiani unamkuta tu mtu anazungumza peke yake bila kuwa na sababu yoyote ya kuongea, lakini anazungumza kwa sababu ya msongo mkubwa uliotokana na kunyanyaswa, au wakati mwingine hata kukosa hamu ya kufanya tendo la ndoa, kukosa hamu ya kuishi katika maisha kukosa hamu ya kushiriki katika vitendo vingine, saa zote yeye anakuwa amejitenga, hasa kwa wakina mama. Kwa upande wa wakina baba, wengine wananyanyasika, wanaingia katika aglabu, kulewa sana, au wakati mwingine kukosa kujiamini, lack of confidence. Au wakina baba wengine wanashindwa kabisa hata kufanya maamuzi sahihi ndani ya nyumba, kwa sababu tayari akili yake haifikirii kama alivyokuwa anafikiria akiwa katika ule uhalisia wake bila manyanyaso. Kwa upande wa watoto, watoto wanaponyanyaswa sana ambao hawajawa watu wazima, wengine wanaweza wakashindwa kabisa hata kufanya vizuri katika masomo shuleni, wengine wakakataa hata shule, wengine wakajitenga na kutoka nyumbani na kukimbia barabarani au mitaani kwa sababu ya haya manyanyaso yana nyingi. Kwa hiyo, kuna athari nyingi sana, kuna za kisaikolojia, kuna za kimaumbile, kuna za kimaono ambazo ni emotionals lakini nakuna zingine nao pia wanakuwa ni wakatili, wakati mwingine wakawa reactive, kwamba wakipata nafasi ndani anakuwa ni mkatili zaidi kuliko ambavyo ungetegemea. Kwa hiyo ndugu yangu wasikilizaji wa Radio Friends, kuna maathari nyingi sana na ili hizi athari huweze kuzitawala ni lazima mtu mtambue aina ya unyanyasaji anaofanyiwa, alafu namna ya kuweza kufanya intervention labda kumhamisha kwenye yale mazingira au kumjengea uwezo wa kupambana na yale; kitaalam tunaita umjengee resilience capacity, kwamba hata akipata kile kitu aweze kuakisi au kuhit back, asiathirike na ule msongo mm -hmm. Baada ya kuangalia athari hizo zitokanazo tu na unyanyasaji na ukatili wa kijinsia, kwenu nyie, kama wataalamu wa masuala ya saikolojia, kwa mtu ambaye anapitia wakati mgumu kutokana tu amenyanyaswa ama amefanyiwa ukatili wa kijinsia, ni matibabu gani ambayo mnampatia mtu huyo? Laha. Kuna vitu viwili vinaweza vikafanyika, kama mtu huyu ameshaingia kwenye athari kubwa sana na kuathiri ubongo wake, wengine wanafikia katika kuingia hata hali ya kuwa sakatri. Kwa hiyo huyu anapelekwa katika tiba zile za hospitalini kwa upande wa sakatri, lakini kuna ale wengine ambayo athirika yake si kubwa sana, huyu anafanyiwa ushauri na saha na anafuatiliwa ili aweze kutengamaa na wengine wale ambao wako katika hali ya katikati, unamjengea uwezo wa kuhimili ile, ile mishtuko ya ukatili atakayofanyiwa, ili aweze kutoathirika, ndio ile iliyosema mwanzoni resilience, awe na capacity ya resilience. Nam huyo alikuwa ni Dr. Andrew Mchomvu, ambaye ni mwadhiri wa chuo cha ustawi wa jamii, ambaye ni mtaalam wa masuala ya psikolojia kutoka hapa nchini Tanzania, akibainisha baadhi tu ya hatua zinastahili kuchukuliwa kwa mtu ambaye ameathiriwa kutokana na vitendo vya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia. Basi kumbuka kuungana nami tena na Dr. Andrew hapo Juma lijalo, ambapo tutaangazia katika upande wa ukatili wa watoto, ni athari gani ambazo watoto wanaweza kuzipata kutokana na vitendo vya kikatili, nikimaanisha hapa ubakaji na vitendo vingine vya ukatili ambavyo watoto wamekuwa wakifanyiwa katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati. Ebi Shaban Abdallah ndio jina langu, basi kusiuendelee kuitegea sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International. Asante sana. Ebi Shaban Abdallah, msikilizaji, nami nikipitia ujumbe wako ulionitumia kupitia simu, huyu hapa anaitwa Moses Inyasio akiwa Muleba, Kagera, Tanzania, anasema, ee Mungu walinde, waepushe wananchi wa DRC na ugonjwa hatari wa Ebola. Radio France International ni kiboko yao kwa habari na burudani murwa, anasema kuwa anaitupata bila chenga. Ni nani? Ni Patrick Mangu akiwa huko Msange, Singida nchini Tanzania. Upande wa Facebook nimepata ujumbe wako Rahim Hina Athumani toka Pangani, Tanga, Tanzania unasema ewe Mwenyezi Mungu, hebu uh, na mtuepushe wote wa Afrika na ugonjwa huo wa Ebola. David Sechenga wa Muheza, Tanga, Tanzania, kweli Umoja wa Mataifa mmeona umuhimu wa kuisaidia nchi zetu za dunia ya tatu, kweli pasipo msaada uh, wenu hatutaendelea kuishi? Ni swali lako David. Na huyu mwingine hapa anasema ni Mayira Odinga wa Rusumo, Rwanda, ongereni Radio France kwa matangazo yenu. Murwa nam asante sana msikilizaji kuwa nasi na muda. Naona kwamba umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo yetu ya asubuhi, kutoka hapa RFI Kiswahili. Kwa niaba ya wote uliowasikia, jina langu Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo Victor Robert, wile fundi wa mitambo Emmanuel Mbando. Jiunge nasi tena itakapo timu saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Asanteni na kwa heri. Podunda, ningeweza ningekuficha, kama siri. Mapenzi yetu iwe kati yetu wawili, mapaparazi wasikawani kutuona kutuona kutuona, kutuona. Wacha nikulinde kila siku kama kumanda rifi Kiswahili kutoka Dar es Salaam Tanzania, itakapotimu saa mbili kamili nayo tajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Jina langu Ruben Lukumbuka, kwa heri kutoka Dar es Salaam.