Ni saa moja na nusu jijini Kampala, Uganda, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inayotangaza kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Ujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, unapotega sikio matangazo yetu ya asubuhi, awamu ya kwanza leo Jumatano tarehe kumi na saba mwezi wa tisa mwaka elfu mbili kumi na nne. Tumekuendelea mengi kwenye matangazo haya yakiwemo uchambuzi wa habari makala na michezo, lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Jeshi la polisi nchini Uganda linafanikiwa kuwakamata watuhumiwa zaidi waliokuwa wamepanga kutekeleza shambulio la kigaidi nchini humo. Nchi ya Kenya yazindua rasmi wiki ya kumbukumbu ya tukio la kigaidi lilotekelezwa katika jumba la kibiashara la Westgate mwaka uliopita. Siku moja imebaki kabla ya wananchi wa Uskochi kupiga kura kuamua iwapo inajitenga na Uingereza au la. Katika michezo, timu ya Liverpool yaandikisha ushindi wake wa kwanza kwenye michuano ya klabu bingwa Ulaya, huku Arsenal wakiangukia pua, wakati Real Madrid wakipata karama ya magoli dhidi ya FC Basel. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, kwa moyo mkunjufu na kusio jumuike nasi mwanzo mpaka mwisho wa matangazo haya. Anaokiwa na lolote, tumia rafa yako kwenda kwenye namba 2715747 matangazo haya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya www RFI kiswahilicom. Lakini pia aweza kutuandikia maoni yako kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani Facebook RFI Kiswahili. Polisi nchini Uganda kswl imewa taka wananchi kuwa waangalifu licha kukamatwa kwa watu wanaoshukiwa kupanga mashambulizi katika maeneo mbalimbali nchini humo. Inspekta mkuu wa polisi nchini humo jenerali Kale Kayura amesema kuwa jeshi lake limefaulu kuimarisha usalama, wakati huu adui akiwa bado anatafuta mbinu za kupenya kutekeleza mauaji hayo. Ushirikiano wa wananchi ndio njia pekee ya kufaulu kumshinda, anasema Kale Kayura. Hapo jana washukiwa zaidi wa kigaidi wamekamatwa na polisi nchini humo, huku ripoti zikionyesha kuwa kwa sasa zaidi ya watu 25 wapo mikononi mwa vyombo vya usalama kwenye vitongoji tofauti Jini Kampala na wengine wakikamatwa kwenye mipaka ya nchi hiyo na Kenya wakiwa na vilipuzi. Mwanahabari wetu wa Kampala, Tony Singoro, amefanya mahojiano maalum na inspekta mkuu wa polisi General Kale Kayura kuhusu sakata hili la kukamatwa kwa washukiwa hao pamoja na swala la usalama. Naendelea vizuri, tumeshika wajamaa wa, wa, wa wengi ambayo walikuwa wanataka ku, kufanya mambo hapa namna tuliwaeleza na, eleza, na kwa, kwa muda huu ni kuwauliza interrogation kufanya upelelezi, cha kwanza kujua kama kuna wengine ambayo bado wakuinja huko, cha pili kupata ushahidi ili tuwachukue mahakama. So, ndio kazi ambayo iko hapa tunafaulu. So, fa, fa, kila siku tunafaulu. kwa sasa mmewakamata wangapi tangu mwanzo? wanashinda ishirini, sijui vizuri sijapata sija, lakini wanashinda ishirini na, na, na, na usubuhi kuna moja alishika hi leo yes. ni, ni kwamba unapoangalia kumaanisha kwamba Al-Shabab bado anatishia kushambulia Uganda, wamejitangaza si ndio? walitangaza kwamba wana mpango ya kushambulia sisi Kenya wale ambao wa, wanajeshi Somalia, namna unajua na muhimu ni sisi tunajua kwamba lazima vita ni huko Somalia, lakini na, na hapa namna walionesha eh, namna walionesha Julai 2010 walikuwa, walitupiga Westgate Mall, walipiga. Sasa msifikiri kwamba vita iko huko pekee yake. Wale ambao wamewakamata wanatoka nje gani, ama wanawasiliana nje gani? Muhimu wa ni kujua kwamba ni watu wa nje, si watu wa Uganda. Kwa sasa mipa, mipaka ya Uganda namna gani? Mpaka ya Uganda, ajua... e, usalama, Uganda mailinda vizuri vizuri, vizuri lakini namna unajua huwezi kulinda kila nani na, nadhani ulisoma kwa magazeti kwamba kuna mjamaa mmoja walishika Malaba, walikuwa wamepita panya, wakamshika na silaha so chinaonesha kwamba tumeweka nguvu kwa ulinzi wa mipaka. Raia wa kawaida hapa Uganda, unawambia namna gani kuhusu swala la ugaidi? Watulie, lakini wakuwe macho macho, kawasitembee wa, wa, wasi, kama kama kawaida. Lazima ujue, ujiangalie mtu ambayo kama unaona ujilalamika, eleza security eh, polisi ama elusis ama, ama vitu ambavyo unaona vina wires viko hapo, muhimu ni, ni, ni vi, vigilance, na sisi tumeongeza nguvu kwa kwa mambo ya ulinzi, sehemu kama shopping malls, mahoteli, bars and restaurants, university kama hii. Marekani imeonya Uganda kwamba huenda kukashambuliwa. Wewe unasemaje Marekani inapotoa onyo kama hilo? Well, walikuwa ane, wanaeleza watu wa wao wana, lazima wana na, responsibility ya kuhakikisha kwamba watu wa wao wako usalama. Hakuna shida, walitueleza, tulikuwa tunajua kwamba wanaenda kusukuma, na sisi baada tukasukuma yetu kuna shida ni sauti yake ya inspekta mkuu wa polisi nchini Uganda Kale Kayura, katika mazungumzo yake na mwanahabari wetu wa Kampala Tony Singoro. Mwaka mmoja tangu kutokea kwa shambulio la kigaidi kwenye jumba la kibiashara la Westgate, bado kumbukumbu ya mauaji hayo inasalia katika mioyo ya Wakenya wengi na hata wageni waliopoteza ndugu zao katika tukio hilo la Septemba 21 mwaka uliopita. Nchi hiyo imezindua wiki ya ukumbusho wa shambulio hilo la Westgate ambapo ushuhuda umeendelea kutolewa na waathirika wa mauaji ya watu zaidi ya 60 kulingana na duru za kiserikali. Makomando wa wa Kiislamu kutoka kundi la Alshababu la nchini Somalia walilenga siku ya Jumamosi, siku ambayo eneo hilo hufurika watu wengi wakiwemo raia wa Kenya na wageni, na kuingia wakiwa na silaha na maguruneti na kuanza kuwaua watu katika tukio ambalo lilidumu kwa muda wa siku nne. Wachambuzi wa siasa wanaona kuwa swala la usalama nchini Kenya bado linahitaji umakini zaidi, kama anavyoeleza hapa Brian Onyama, mchambuzi wa masuala ya siasa, akiwa Bungoma nchini Kenya. Mwaka mmoja baada ya Westgate, tunaona kwamba hali ya usalama bado inahitaji kupiga hatua zaidi, kwa sababu tumeona kwamba tumekuwa na hali ya tetezi hasa zaidi katika hali ya usalama. Tumekuwa na wizi hapa na pale, tumekuwa na mauaji sehemu zile za Mombasa na sehemu kadha wa kadha Nairobi. Kwa hivyo nafikiri kwamba kitengo cha usalama hapa Kenya kwa jumla ni kitengo ambacho kinastahili eh, kuimarishwa zaidi, ili raia angalau waweze kujihisi ya kwamba wako na usalama zaidi. Tishio kubwa kabisa ambalo liko wakati huu ni tishio lile la usalama, ambapo kundi hili la Al Shababu ni kana kwamba liko katika mbio za kujaribu kulipiza kisasi kwa sababu ya hatua kubwa, ambapo ambalo jeshi la Kenya limepiga kule Somalia kuwafurusha uh, Al-Shababu na kuweza kujaribu kurejesha serikali ya kawaida. Ni sauti yake Brawn Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa Bungoma nchini Kenya. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili na msikilizaji, kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI. Haya ni matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka studio zetu za hapa Dar es Salaam, Tanzania. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linatoa wa wito wa kufanyika uchunguzi kuhusu ugunduzi wa miili kadhaa ya watu katika ziwa Rweru, wiki za hivi karibuni, mpakani mwa Rwanda na Burundi. Uchunguzi uliofanywa na RFI kutoka pande zote mbili za mipaka ya Rwanda na Burundi umebaini kuwa miili hiyo imetupwa ndani ya mto Akagera, kulingana na wakazi wa pembezoni mwa mto huo nchini Rwanda. Msemaji wa polisi Rwanda, msemaji wa wa polisi amebainisha kuwa nahaja ya kufanya uchunguzi kwa sababu hamna mtu yoyote aliyetoweka nchini Rwanda, kauli ambayo inakanushwa na watafiti wa shirika la Human Rights Watch. Karin Stesakian ni mmoja wa watafiti wa Human Rights Watch. Human Rights Watch. Human Rights Watch imebaini kuwepo mwana kwa hali ya kutoweka kwa watu kadhaa hasa tangu mwezi Machi 2014 kaskazini mashariki mwa Rwanda. Baadhi yao wameonekana wakiwa kifungoni jela baada ya majuma au miezi kadhaa lakini wengine hawajulikani waliko bila ya familia yao kujua waliko. Kwa kweli hakuna taarifa yoyote kuhusiana na hali hii, na ndiyo maana kuna umuhimu wa kuanzisha uchunguzi. Ni Karen Sasakian, mmoja wa watafiti wa shirika la Human Rights Watch. Nchi ya Afrika Kusini imesema kuwa raia wake 67 ni miongoni mwa waumini waliopoteza maisha katika ajali ya kuanguka kwa jengo la wageni kwenye kanisa la mhubiri TB Joshua mjini Lagos mwishoni mwa juma lililopita, rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameeleza kusikitishwa na tukio hilo ambalo limesababisha vifo vya watu kadhaa, huku wengine zaidi ya mia moja wakijeruhiwa wakati jengo hilo lilipoanguka Ijumaa ya wiki iliyopita. Uchunguzi wa awali wa vyombo vya usalama mjini Lagos unaonyesha kuwa huenda ajali hiyo ilitokana na ujenzi uliokuwa ukiendelea kwenye majengo hayo ambapo kanisa hilo lilikuwa likiongeza ghorofa moja. Na jumuiya ya kimataifa imetakiwa kushughulikia tishio la ugaidi nchini Libya kama inavyoshughulikia mzozo wa mataifa ya Iraq na Siria katika kubaini na kukabiliana na wapiganaji wa Kiislamu. Kauli hii imetolewa na waziri wa ulinzi wa Ufaransa Jean-Yves Le Drian mjini Cairo, Misri, na kuongeza kuwa uwepo wa makundi ya wapiganaji nchini Libya ni tishio kwa nchi jirani na kwamba ni lazima mzozo huu ushughulikiwe kama unavyoshughulikiwa kwenye nchi za Iraq na Siria. Radio France International. Saa moja dakika 39, kwa saa za hapa afrika Mashariki. Msikilizaji, wakati kura ya maoni kuamua Scotland kuwa huru wa ulaya ikitarajiwa kufanyika kesho Alhamisi, takwimu zinaonyesha kuwa kura ya hapana inaongoza kwa asilimia dhidi ya kura ya ndio, huku shinikizo zaidi likiendelea kuhakikisha kura ya hapana inashinda. Ali Bilali anatuarifu zaidi. Takwimu hizo zinaonyesha kura ya hapana inaongoza kwa asilimia 52 dhidi ya 48 ya ndio. Takwimu hizi zilizofanyika kwa nyakati tofauti zimeonyesha mvutano kati ya wale wanaotaka uhuru wa Scotland na wale wanaopinga eneo hilo kujitenga na Uingereza. Kiongozi wa vuguvugu linalotaka mjitengo Blair Jenkins amesema kuridhishwa na kiwango hicho ambacho anaona kura ya ndiyo itashinda na hivyo eneo hilo kuwa huru. Hapo jana vyama vikuu vitatu nchini Uingereza vimetoa ahadi kwa wananchi wa Scotland, iwapo kura ya hapana itashinda watatoa uwezo zaidi kwa bunge na kujitegemea. Kulingana na ahadi hizo, iwapo kura ya hapana itashinda, majadiliano ya kutoa madaraka zaidi kwa utawala mpya yataanzishwa punde tu baada ya kura hiyo ya maoni. Lakini pia serikali ya Scotland ndiyo itakuwa na kauli ya mwisho katika kuchukua maamuzi kuhusu maswala ya fedha. Upande wake, waziri mkuu wa Scotland na bingwa wa kutetea kura ya ndio Alex Salmond amesema hii itakuwa ni fursa muhimu kwa wananchi wa Scotland na wanatakiwa kuitumia kwa kupiga kura ya ndio ili nchi hiyo ijitawale. Benki ya Dunia na Shirika la Fedha Duniani IMF zimeonya kuhusu kukosekana kwa msaada wa fedha na juhudi za kisiasa kulijenga upya eneo la Gaza kutafanya ukuaji wa uchumi kwenye eneo hilo kuwa mgumu zaidi na huenda hali hii ikachochea machafuko. Onyo hili limetolewa ikiwa yamepita majuma matatu kutoka nchi ya toka Israel na mamlaka ya Palestina zitiliane saini mkataba wa amani kusitisha vita vilivyodumu kwa zaidi ya siku hamsini. Nam sasa tug katika uga wa michezo na Idmol Wangicheli, karibu. Asante sana mwenzangu. Makundi tayari umetangaza. Ligi ya Mabingwa barani Ulaya itaingia katika siku ya kwanza kwa baadhi ya timu hii leo, ambapo siku ya Jumanne timu kumi na sita zimeshuka dimbani katika kundi A hey, Juventus imeipachika Malmo magoli mawili kwa sifuri yote ya mchezaji Tevez dakika ya hamsini na tisa na tisini Huko Olympiacos ikicharaza Atl Atletico Madrid kwa magoli matatu kwa mbili na katika kundi B Real Madrid imeilaza FC Basel kwa magoli matano kwa moja wakati Liverpool ikiifunga Ludogorets magoli mawili kwa moja katika kundi C Monaco imeipachika Bayer Leverkusen goli moja kwa nunge, goli la mchezaji Montino dakika ya 61 huku Benfica ikikubali kichapo cha magoli mawili kwa sifuri kutoka kwa Zenit St Petersburg na dakika na katika kundi D Galatasaray na Anderlecht wamemaliza kwa sare ya goli moja, huku Borussia Dortmund ikilaza Arsenal kwa magoli mawili bila kwa matokeo hayo Juventus inaongoza katika kundi A ikiwa na pointi tatu, ikifuatiwa na Olympiacos pointi tatu, Atletico Madrid na Malmo wakiwa bila ya pointi hadi sasa. Real Madrid inaongoza katika kundi B kwa kupata pointi tatu, ikifuatiwa na Liverpool pointi tatu, Ludogorets na FC Basel wakishika mkia kwa ku, ku, ku, ku, kuwa na pointi hata moja. Naam, nakushukuru Edmo, zaidi utanijuza katika matangazo yetu ya awamu ya pili. Kwa heri kwa muda. Shukrani. Na msikilizaji, tugeukie katika mahojiano. Mwaka mmoja tangu kutokea kwa shambulio la kigaidi kwenye jumba la kibiashara la Westgate, bado kumbukumbu kumbu ya mahoji hayo inasalia katika mioyo ya Wakenya wengi na hata wageni walipoteza ndugu zao katika tukio hilo la Septemba 21 mwaka uliopita. Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Hivi majuzi tumezi tumeshuhudia hali ambapo rais Uhuru Kenyatta aliweza kubadilisha um, yule msimamizi wa kitengo cha uchunguzi e, yani National Intelligence Service aliweza kumtoa uh, jemadari Michael Gichangi na kumteua um, mwelekezi mpya katika kitengo hicho kuonyesha kwa jumla ya kwamba kitengo cha, cha usalama kwa jumla kinahitaji kupigwa msasa zaidi. Wanahitaji kufanya kazi nyingi zaidi na waweze kuwafanya raia wa Kenya wa kawaida wa jinsi ya kwamba wana usalama usalama wa kutosha, kwa hivyo tishio ingawa si kubwa sana vile ilivyokuwa wakati ule wa Westgate, lakini matishio madogo madogo haya ya raia kuweza kunyang'anya vitu, kuuawa, uh, wizi wa nguvu, uibaji uh, wa magari na mambo kama haya, na hata tumeshuhudia vijana wengi sana kule Mombasa wakiwa wamepigwa risasi hasa zaidi wale ndugu zetu wa Uislamu wamekuwa wakipigwa risasi obela, obela hapa na pale, na kidogo uchunguzi haujaweza kufua dafu. Naam, na kwa mwaka mmoja Uh, uliopita unadhani kwamba serikali inaweza ikafanya nini cha ziada ili uh, Wakenya wajihisi kwamba wanapotembea, wanapokwenda uh, kufanya manunuzi katika maduka mengine makubwa hapo Nairobi na kwingineko, wanakuwa salama. Jambo ambalo linastahili kuzingatiwa, wa kwanza kabisa ni kuongeza idadi ya askari ambao wanawalinda wana raia. Idadi nafikiri imekuwa ni ndogo sana, hata tukizingatia ile hesabu ambayo imewekwa na Umoja wa Mataifa. Tunaona kwamba askari mmoja ni kwa, ni kama anawalinda raia wengi sana hapa Kenya. Jambo la pili ambalo linastahili kuzingatiwa ni kazi ya kitengo cha ujasusi. Kidogo kimelaumiwa kwa, kwa ukubwa zaidi kwamba kimezembea kazini, na ndio maana basi pengine habari za ujasusi hazifikii yale mashirika ambayo yanahitaji eh, kuweza kutekeleza au ah, kuchukua hatua e, jambo la tatu ni Uh, ule mpango wa manyumba kumi nafikiri, tukiiga mfano ule wa Uganda na pengine kwa kiwango fulani Tanzania, ambapo mgeni yeyote anapokuja katika taifa anachunguzwa, ili vitengo vya usalama viweze kuelewa ni nani huyu tukiendeleza mpango huu nafikiri itakuwa ni jambo zuri zaidi. Na juma hili jijini Nairobi wale walioponea katika ile shambulizi la Westgate, watakuwa wanajitokeza uh, kueleza namna walivyoshuhudia na namna mambo yalivyokuwa. Nafikiri kwamba ikiwa Mkenya kawaida atakwenda kushuhudia na, kuona na kusikiliza jinsi mambo yalivyokuwa, huenda akachukua tahadhari zaidi za ku, kuwa salama na labda hata kumtambua jirani yake. E, nafikiri habari hizi matukio ambapo tunashuhudia raia wengi walioshuhudia yaliyotokea pale Westgate wakiweza kutusimulia jinsi walivyoyaangalia na vile walivyoyatizama e, ni jambo nzuri kwa sababu yanatuweka katika hali ya tahadhari kwamba tusichukulie suala la usalama kwa mzaha, tusichukulie swala la usalama kwa hali ya kawaida. Ni vizuri kwamba raia wote wa kawaida waweze kuzingatia kabisa hali ya tahadhari Walolote wanalolifanya katika sehemu za burudani. Ni mtazamo wake Brian Wanyama mchambuzi wa masuala ya siasa, akiwa mjini Bungoma nchini Kenya alipozungumza na mwenzangu Victor Buso. Nimpishe basi Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. nafasi nyingine wewe msikilizaji kuungana nami mwanzo hadi mwisho kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki na kati kwa lengo la kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Kwenye makala ya Afrika Mashariki leo, tunaendelea na sehemu ya pili kuangazia juu ya changamoto kwa wakazi wa mpakani Sirari baina ya Kenya na Tanzania. Kama utakavyowasikia wenyeji hao wa mpakani hapo, wanataja zaidi vitendo vya rushwa. Mtayarishaji na mtangazaji ni mimi Juliani Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, Juma lililopita tuliangazia juu ya maisha ya wachuuzi wadogo wadogo mpakani Sirari, ambapo uliwasikia raia wa Kenya, wengi wao wanawake. Kwenye kipindi hiki utawasikia wenyeji wa Sirari, upande wa Kenya na Tanzania, wakizungumzia changamoto za ubadhirifu mpakani hapo, baadhi wakilalama dhidi ya vitendo vya rushwa. Tuanze na raia hao wa Kenya. Pale tunapovuka pale hmm, ambapo unapita pale mpakani mwa Tanzania hmm, unaitishwa hela na wale maskari wa Kenya wa wa Tanzania. Hmm. Na ambapo jua kwamba umeshalipia kila kitu hmm, unalipa pale. Ukifika Kenya pia unakatiwa ushuru hmm, kama ni gunia unakata kwa shilingi mia sasa. Hmm, hivyo tunahitaji serikali yetu, kama ingeweza iweze kutusaidia jinsi ambavyo tutakavyopita pale mpakani na tufanye biashara naye boresha maisha yetu. Lakini kuna viongozi hapa Silali upande wa Kenya na usilali upande wa Tanzania. Si mnaenda mnawaambia labda matatizo tunayopata sisi akina mama ni haya na haya na haya pale mpakani. Kakangu, sikiliza nikwambie kitu kimoja. Mm. Mwananchi wa kawaida yule ambaye huwa yuko chini hasikilizwi na unajua kwamba heni natembea kwa hela. Kama una hela ya kwenda kuongea na yule mkubwa jinsi ambavyo inavyostahili na wa assisti, hawezi. Anawaambia kwamba sawa nitashughulikia. Anaposema wao tutashughulikia na bado tunazidi kuumia. Hamna lolote tunalosaidiwa. Wewe mama, unaitwa nani? Mimi naitwa Monika Mwita, ni mkaaji wa Serari. Mimi pia ni Mtanzania, lakini nafanyia biashara Kenya. Sasa mimi nimepita asubuhi na junia langu la mchele, askari ananisimamisha, anasema anataka hongo nimpatie shilingi elfu tano. Askari wa wapi? Askari wa Tanzania, anataka shilingi elfu tano. Unamfahamu majina yake? Hey, wanamwita Masai yeah. Sasa akaniambia ana um, katiba mpya imeanza tulichagua sisi wenyewe katiba mpya tulichagua, kuwa vibali vipatikane vya kufanyia biashara. Hasa kusema kweli, mimi sikuwa na kibali, ikabidi nikaambia watu wakaenda wakautetea. Kusema kweli, tunanyanyasika mchele kutoka kwani, kutoka Tanzania unaingia Kenya, tunanyanyasika sana na maskari wa Tanzania. Tunanyanyasika kusema kweli, wamama tunafanya biashara ndogo, tunateseka hasa. Kiniomba shilingi 5000 Junior ina shilingi 2000 faida hiyo. Shilingi 5000 nikimpa watoto wangu watakula nini? Kama mimi ambaye najitafutia, sina mwanamume, najitafutia mimi mwenyewe Hizo ni kipo 5000 nazitoa wapi? Sasa sema kweli, wajaribu kuambia wakubwa wao, wajaribu kuambia wadogo wao, wafanye kazi kwa haki, sio kwa hongo ehe, mm-hmm. asante sana mama Mwita, haya asante. makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya changamoto kwa wakazi wa mpakani Sirari baina ya Kenya na Tanzania. Mtayarishaji na mtangazaji ni mimi Julian Rubavu, Radio France International. Baada ya kuwasikia raia wa Kenya na sasa, tuwasikie wakazi wa mpakani Sirari upande wa Tanzania wanazungumziaje vitendo vya rushwa mpakani hapo. Naitwa Paulino Kitangita. Ni mkazi wa wapi? Mkazi wa Sirari. Wewe unafanya biashara gani? Nafanya biashara ndogondogo. Lakini naona umegemea mizigo mikubwa, hii ni ndogondogo kweli? Ndogo. <coughs> e, ni ndogo ndogo. mm. E. Haya, ngoja niongee na huyu bingwa. Wewe unafanya shughuli gani hapa, tuko kwenye mpaka wa Sirari? Uh, mi nafanya shughuli ya kufaulisha mizigo, kuvusha mizigo, kupeleka Tanzania, kutoa Kenya mm -hmm. Majina yako ni nani? Frank Joseph. Ni mkazi wa wapi? Wa hapa hapa Sirari mm -hmm. Nimeongea na wafanyabiashara wa Kenya, wachuuzi wa, wa wadogo wadogo, wakasema kwamba hapa kuna mambo ya kitu kidogo sana yanafanyika. Rushwa hapa ni kawaida, na wala takukuru hamna kazi wanayofanya, kusema kwamba eti labda kuna takukuru inafanya kazi mm huo -hmm. ni uongo, labda iko kwenye redio kwamba tunasikia kuna kitu kinaitwa takukuru shika mm -hmm. hata hiyo barabara ya kwenda Shirati mm -hmm. nafahamu Shirati huko Roria mm -hmm. We shika hiyo barabara nenda huko Roria utaona, yani rushwa ni kawaida. Hapa rushwa ni kawaida wewe, hata kama unatoa hapo Banjili, mradi umempa askari kitu kidogo unapita. Hakuna kazi ambayo TRA inafanya hapo yeah. Ni, ni kuchukua tu pesa. Yeah. Hebu tuongelee hapa Sirari pakoje, wewe unapopafahamu zaidi. Mimi hapa kama nilivyokwisha kukwambia, rushwa ni kitu cha kawaida. Sasa hapa... umeniambia kama mfano nikitoka hapa Sirari kaenda yeah. Yeah, nikaenda Shirati. Eh, ukapanda Mhini. tu gari kuanzia hapo Tarime hapo yeah. ukaenda Shirati. Yeah. Weka tu kwenye gari jifanye kama vile uji mambo ya rushwa, utaona tu dereva na anashuka anatoa hela anampa traffic anaenda. Kwa hiyo wewe kama ni gari jaza mpaka juu ya bodi, mradi una 2000 yako utampa traffic basi, hakuna cha kusema kwamba eti serikali inafanya kazi inazuia sijui rushwa sijui TAKUKURU. Na hawa mizigo wanaopitisha mizigo hapa penye pakoje, ni rushwa hiyo hiyo si hata sisi. Tunaamka hapa saa kumi, rushwa inatolewa, magari yanafaulishiwa hapa. Mtu hawezi kusema kwamba eti kuna takukuru iko hapa inachunguza rushwa, hamna. Miongoni mwa bidhaa zinazovushwa mpakani Sirari ni biashara za mazao zinazovushwa mpakani hapo kutoka taifa moja kwenda jingine. Nimeongea na afisa wa Tanzania anayekagua bidhaa hizo na pia kujibu baadhi ya changamoto kama mianya ya rushwa. Mimi naitwa Donald Mkonyi, ni mkaguzi wa chakula wa mamlaka ya chakula na dawa TFDA. Hapa mnavyokagua mambo ya chakula, kama mnavyojieleza, mnavyoeleza kazi zako, mnafanya namna gani, yani shughuli kwa ufupi? Kiufupi, tunasimamia sheria ya chakula na dawa ya mwaka elfu mbili na tatu na katika kukagua chakula hapa, tunachokifanya ni kwamba muingizaji wa chakula kwanza anatakiwa anapokuja hapa, anakuja akiwa na kibali kinachomruhusu kuingiza chakula husika. Kwa hiyo cha kufanya sisi tutakagua documents. Yani inakuwa ni vyakula kutoka nje ya nchi? Ndiyo, ni vyakula kutoka nje ya nchi, eh, kwa sababu ni ni mpaka, ni port of entry. Kwa hiyo tunachokifanya sisi tunakagua document kwanza kujiridhisha alafu tutakwenda kukagua mzigo usi yeah. Kuna mambo ya vipodozi naso anapita hapa sana kwenda Kenya kutokea hizi nchi jirani ambazo ziko upande wa mo, Afrika ya Kati hivi. Hapana, hakuna vipodozi vinavyopita hapa kutoka, kutoka kule sababu sa kitu kidogo hiyo <laughs> ipo hiyo haipo <laughs> haipo na na nadhani huku yani, na ni mbali sana, na inakuwa ni, ni vigumu kwa sababu hata kuingilia sehemu mipaka ile ambayo imepakana na hizo nchi bado kuna wakaguzi anaweza akakagua kukisha kabisa. Vibodozi vinavyopita ni vile ambavyo vimekuwa vina kibali na vinaruhusiwa kila mzigo tunaopita hapa, hata kama ni begi. Mbona mimi na begi hasijakaguliwa hapa? siwezi kuwa na kitu ndani. Ah, sawa, nadhani hiyo ni taasisi nyingine zitakiwa zishuhulikie, lakini kwa upande wetu sisi, vyakula, dawa, vipodozi, vifatiba, yaani mnakagua mzigo wa namna gani? kwa sababu ndio unasema kwamba, chukua mfano, wanasema kwamba mtu ana kilo moja ya kokaini. Sawa, kilo moja ya kokaini ni mamilioni ya hela, lakini kilo moja hatuwezi kuweka kwenye kontena. Mimi naweka kwenye begi langu hapa. Sasa wanavyosema mnakagua, sijui mnakagua kontena mnakagua roli au mnakagua binadamu ya mzimu? Mnakagua namna gani? ni, ni kitu gani mnachokikagua, kwamba hiki ndio tunakagua simba box au nini? Ah, hiyo kweli ni naweza nikasema ni changamoto, kwa sababu hata mizigo mingi ambayo tunakagua hapa ni ile ambayo ni ya kuonekana, lakini system ya kukagua hata mizigo midogo naona imekuwa ni ngumu kidogo. Hapa kwa sababu ya mpaka una changamoto kidogo, ni vigumu kusimamisha kila mtu anayetembea hapo na kuanza ku, ku, ku, ku. lakini mimi nimefika nimepita, kwa mfano kwenye mpaka wa Gatuna baina ya Rwanda na Uganda ni mpaka ambao unapita watu wengi sana na maroli mengi yanayotoka Uganda au Kenya kwenda Kongo kwenda Rwanda kwenda Burundi. Anakaguliwa mtu mmoja mmoja na mzigo wote, mabasi yote, kila kitu kinakaguliwa pale. Sasa nyinyi ni uzembe, labda niseme hivyo? Hapana, ni kwa sababu sasa hamna hizo basi ambazo tunaweza kukagua, hazipo. Sio basi, yani yeyote anayepita pale mpakani lazima kaguliwe, sio basi sio nini. Umenielewa, umenielewa. Umenielewa. E, nadhani hiyo ni kama nilivyosema mwanzoni ni changamoto na inahusisha sekta nyingi sana, inahusisha idara mbalimbali mbali na sisi kama TFDA wenyewe hatuwezi tukalifanya tuka hilo wenyewe. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya changamoto kwa wakazi wa mpakani Sirari baina ya Kenya na Tanzania, wakitaja zaidi vitendo vya rushwa. Ulikuwa na mtayarishaji wa kipindi hiki Julian Rubavu, Radio France International. Asante sana Julian Rubavu. Anderson Rafaeli Sogole wa Tabora anaipongeza jeshi la Uganda kwa kufanikiwa kuwadhibiti na kuwakamata watu waliotaka kufanya tukio la shambulio huko Uganda. Baraka Basiwa kutoka Iringa anasema uh, makundi masafa ya hapa Iringa mbona kimya sana? Anasema tupo pamoja sana katika muda wa asubuhi, njema kwako kwa. Asante sana msikilizaji, usiwe na shaka, bila shaka mafundi wetu analishughulikia, lakini Iringa ni 962 FM. Athman Hashim kutoka wagumi tu... Korogwe, Tanga, nasema asanteni Khaifi, kwa habari za kuelimisha natakia majukumu mema. Asante sana Damas Cosmas wa Heru Juu Kasulu ana, anatusikiliza vyema kabisa. Babunga Kasikabo wa Goma Virunga DRC, ongera Uganda kwa kuhakikisha mnafanya yote ili kuwadhibiti wale wahalifu. Mwalimu Hezron Mwazembe wa Morogoro, pongezi kwa jeshi la polisi nchini Uganda kwa kufanikiwa kuwakamata hawa watuhumiwa wahalifu. Endeleni mpaka wakome kabisa. Prince Sema kutoka Kenya, imarisheni ulinzi zaidi, la sivyo magaidi watawashambulia tena. Evans Komba waSongea, Tanzania, hongera sana jeshi la polisi huko Uganda kwa tukio hilo. Efram Taita kutoka Tim kutoka Moshi anasema, anasema tuko pamoja. Uh, Joseph Mas, Mas kutoka Mbezi, Dar es Salaam kila laheri Scotland, wa Tanzania tuige mfano wa Scotland wa kupiga kura kuamua hatima ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Babu Bomba kutoka Morogoro Tanzania, ongera jeshi la Uganda kwa kuanasa magaidi wapewa adhabu kali zaidi. Zafa Chinga anapongeza Kenya kwa kuimarisha ulinzi katika nchi yao. Um, Martha Martin wa Lusaka, Zambia, ongera jeshi la polisi Uganda kwa kazi nzuri. Emu Mwashibanda anataka anasema, jambo, anasema, jambo, anasema, jambo, anasema, jambo. Fancy Mbungu anatukamilishia anasema, anasema wambinga hongera RF Kiswahili kwa habari zenu moto moto. Usikose kuungana nasi kwenye matangazo mengine ya awamu ya pili, ambapo tutakuwa na mjadala wa wiki, tukijadili mkutano wa viongozi wa mataifa magharibi kuhusu kwa kabili wapiganaji wa Islamic State kule Iraq na Siria. Fundi mitambo alikuwa ni Stelius Sane, msimamizi wa matangazo Ali Bilali, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Tukutane tena kwenye matangazo mengine saa 2:30. Kwa heri kwa muda Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kuungana nasi saa mbili na nusu kwenye matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Muda mfupi ujao, utajiunga na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kuweza kusikiliza matangazo mengine kwa lugha ya Kiingereza na baadhi ya maeneo kwa lugha ya Kifaransa. Naitwa Emmanuel Emanuel Makundi, tukutane tena saa mbili na nusu. Kwa heri kwa muda.