Imetimia saa moja na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu katika matangazo ya asubuhi leo, Alhamis Oktoba 2 mwaka 2014, matangazo ambayo nawe unaweza kushiriki kwa kutuma ujumbe wako mfupi kwenda namba ukianza na alama jumlisha 25576415747 saba, na katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili utasikia mengi. Tuanze na muktasari wa habari. Shinikizo laendelea kutolewa kwa aliyekuwa waziri mkuu wa Uganda kuachia wadhifa wake wa ukatibu mkuu wa chama tawala NRM. Bunge la mpito nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati laitaka serikali ya nchi hiyo kujieleza kuhusu tuhuma za ubadhirifu wa fedha. Na China yataka mataifa ya magharibi kutoingilia maandamano ya kisiasa yanayoendelea Hong Kong. Jina langu ni Martha Saranga, karibu katika taarifa ya habari. Baadhi ya viongozi wa chama tawala nchini Uganda, NRM, wanaendelea kushinikiza kujiuzulu kwa aliyekuwa waziri mkuu Amama Mbambazi kama katibu mkuu wa chama hicho. Shinikizo hizi zinakuja wakati waziri mkuu mpya Daktari Ruhakana Rugunda akitarajiwa kuapishwa hii leo. Mwandishi wetu wa Kampala, Tony Singoro, anaeleza zaidi. Ombi hilo limekuja nyuma ya wiki moja tu baada ya kutimuliwa kwa Amama Mbabazi kwenye wadhifa wa waziri mkuu na nafasi yake kuchukuliwa na Ruhakana Rugunda wengi wamesema kuwa kutimuliwa kwa mbabazi ni kwa sababu ya yeye kuonyesha ari ya kugombea wenyekiti wa chama cha NRM ambacho kinaongozwa na rais Museveni ambaye anatarajiwa kugombea tena urais mwaka 2016. Kwa sasa Mbabazi amebaki kuwa katibu mkuu wa chama, huku wanachama wa chama hicho cha NRM wakisema kuwa huu ni wakati mwafaka wa pia kuachilia cheo hicho na hata kuondoka kwenye chama. David Bahati, naibu wa mwenyekiti wa chama cha NRM, alisema kuwa kwa sasa Mbabazi hana makali yoyote chamani baada ya kukosa kuhudhuria kikao maalum mwishoni mwa wiki jana. Asema kuwa tayari the kuna the ishara the ambazo the zipo za kuonyesha kuwa iwapo Amama Mbabazi ataendelea na kuwa katibu mkuu wa chama bila shaka hatakuwa na uwezo wa kutekeleza kazi yake vyema. no kwa mara ya kwanza Mbabazi amejitokeza kwenye vyombo vya habari na kusema kuwa hatatishika hata kidogo na matamshi ambayo yameendelea kutolewa, hasa ya kutaka aondoke chamani, huku akisema ataendelea na kufanya kazi yake kama katibu mkuu. So asema kuwa mimi nipo na nitaendelea kufanya masuala ya chama the Wakati huo Ruhakana Rugunda anatarajiwa kuapishwa hi leo kama waziri mkuu baada ya jina lake kukubalika na bunge Jumanne wiki hili. Ni Tony Singoro, RFI Kiswahili, Kampala, Uganda. Serikali ya Burundi, Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, MONUSCO na serikali ya Kinshasa bado wanaendelea kukanusha kuwepo kwa watu wenye kumiliki silaha wakiwa na sare za kijeshi za Burundi mashariki mwa DRC, eneo la Ruzizi jimboni Kivu ya Kusini, licha ya kushuhudiwa na idhaa ya RFI. Edmul Wangicheli ametuandalia taarifa ifuatayo. Duru zinasema makubaliano hayo ya siri yamefanyika kati ya serikali ya Kinshasa na Bujumbura kuruhusu jeshi la Burundi kufanya shughuli zao dhidi ya waasi wa Burundi walioko kwenye maeneo husika. Hata hivyo tangu mwanzoni mwa mwaka 2014 hapajawa na operesheni ya pamoja ya aina yoyote kati ya majeshi ya Burundi na ya Kongo, ambapo waasi wa Burundi wa FNL wanaendeleza harakati zao wilayani Uvira na ambapo askari hao wamekuwa wakishambuliwa mara kadhaa miezi ya hivi karibuni na waasi wa Burundi. Aidha, uwepo wa askari wa FRDC wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaripotiwa kuwa mdogo katika eneo la Kiliba na vitongoji vyake kadhaa, ambapo taarifa zinabaini kuwepo makao makuu rasmi ya majeshi hayo ya Burundi, na jeshi la Kongo limepewa amri kuto kukagua magari yoyote ya kijeshi ya Burundi. Wakati huo huo askari wa Umoja wa Mataifa MONUSCO pia wanazuiwa kuyafikia vilivyo baadhi ya maeneo hayo, ambapo wananchi wanaamini kuwa licha ya vizuizi hivyo, Umoja wa Mataifa na wataalamu wake wangeweza kubaini kinachoendelea hapo Kiliba, mashariki mwa DRC. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili inayokutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania ni saa moja na dakika 35. Bunge la mpito nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati linaitaka serikali nchini humo kujieleza kuhusu tuhuma za ubadhirifu wa fedha unaodaiwa kufanywa na serikali ya Samba Panza. Mienzi michache iliyopita nchi ya Angola imeipa nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati msaada wa fedha wa dola za Kimarekani milioni kumi mwezi Machi, ambapo robo ya fedha haijawahi kulipwa katika akaunti ya hazina. Fernand Alexander Nguendet ni spika wa bunge la mpito nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. serikali italejeza katika mkutano wa wazi bungeni utakaorushwa moja kwa moja na vyombo vya habari, na serikali itajitetea pamoja na aliyekuwa waziri wa fedha wakati huo, pamoja na wahusika wote. Ni wajibu wa serikali kutoa maelezo ili kujisafisha na tuhuma hizo. Ni sauti yake Ferdinand Alexander Gwendent, ni spika wa bunge la mpito nchini jamhuri ya Afrika ya kati. Wataalamu wa siasa na uchumi wanasema kuwa kuendelea kuwepo madarakani kwa vyama vilivyopigania uhuru katika nchi za kusini mwa Afrika kunasababisha raia wengi kukosa imani na viongozi wao kutokana na ongezeko la umasikini na ukosefu wa ajira. Shirika la kura ya maoni la Afrobarometa linasema kuwa zaidi ya asilimia sitini ya raia kutoka nchi za kusini mwa Afrika wanaamini kuwa ufisadi unaendelea kwa kiasi kikubwa katika ofisi za serikali. Abdulkarim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dares hiyo dhana ya kusema kwamba e, vyama vilivyoleta uhuru ama vyama vilivyoleta ukombozi, e, vimetawala sana, kwa hiyo viondoke ama ndio maana yake kuimarisha demok demokrasi, mimi sidhani kama ina ukweli wowote ndani yake e, kwa sababu e, hata zile nchi ambazo E, muda mfupi tu baada ya uhuru e, wali wali- waliwatoa wali, wali vile vyama vilivyokuwa vikitawala kama Nigeria, Ghana bado zimekuwa ni nchi tu bado zenye matatizo tu. Nadhani tatizo ni, ni good governance tu, tatizo ni corruption, tatizo sio sio maana vyama vime, vime, vime vilivyokuwa vimetawala sana. Ni sauti yake Abdul Karim Atiki mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Rais wa Nigeria Goodluck Jonathan amelihutubia taifa lake siku ya Jumatano katika muktadha wa maadhimisho ya miaka 54 ya uhuru wa nchi hiyo ambapo bila kuyataja ameshutumu makundi ya magaidi wanaohatarisha usalama wa taifa hilo kwa miezi kadhaa sasa. Katika hotuba hiyo, Rais Goodluck ametoa wito kwa umoja wa kitaifa kupambana na adui wa amani na usalama nchini mwake pamoja na kufungua mlango wa mazungumzo lakini yenye hoja ya mahususi ili kuimarisha mshikamano. Nyakati hizi ngumu ni matokeo ya harakati ya magaidi waliodhamiria kuhatarisha umoja na mshikamano wa kitaifa. Kwa wote wanaojikita kulishambulia taifa letu, na waomba kuweka silaha chini na kuleta amani. Na wote wenye kukosoa serikali, na wahakikishia kwamba nchi ya Nigeria itawasikiliza ikiwa mtaweka hoja zenu kwenye meza ya mazungumzo. Ni sauti yake rais wa Nigeria, Good luck Jonathan. Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 39 Dar es Salaam Tanzania. Hii ni RFI Kiswahili. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi ameonya kuendelea kwa maandamano ya kisiasa katika eneo la Hong Kong ambayo serikali ya Beijing inasema ni haramu. Waandamanaji wanaendelea kushinikiza kujiuzulu kwa kiongozi wa eneo hilo na serikali ya Beijing kuacha kuwashawishi uchaguzi wa viongozi wao wakati uchaguzi wa uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili kumi na saba. Serikali ya China imeyataka mataifa magharibi kuacha kuingilia masuala ya Hong Kong, huku Marekani ikijibu na kusema ni shart Beijin isikie sauti za waandamanaji hao. John Kerry ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Kama China inavyofahamu, tunaunga mkono uhuru wa watu kupiga kura na kujamulia mambo yao huko Hong Kong na harakati zao za kutaka kuwa huru, na tuna matumaini kuwa utawala wa Hong Kong utaheshimu maandamano hayo na haki yao ya kujieleza. Ndi. Ni sauti yake John Kerry, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Saa moja na dakika arobaini. Hii ni RFI ya Kiswahili inayokutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunaelekea viwanjani na Vikta Abuso. Habari za asubuhi nam. Ni nzuri kabisa mwenzangu Mata Saranga. Bila shaka mashabiki kwa klabu ya Arsenal ya Uingereza kote duniani wana raha asubuhi ya leo baada ya Arsenal kuifunga klabu ya Gatasarai ya Uturuki mabao manne kwa moja katika mchuano wa kuwania ubingwa wa klabu bora barani Ulaya UEFA. Arsenal walikuwa nyumbani katika uwanja wake wa Emirates, huku uh, mshambulizi matata Danny Welbeck akifungia uh, klabu yake kwa mara ya kwanza mabao matatu, uh, huku Alexis Sanchez akifunga uh, bao la nne. Arsenal ambao wamepata ushindi wa kwanza katika michuano hii ya UEFA ni wa pili katika kundi lao kwa alama tatu. Kundi hili linaongozwa na Borussia Dortmund ya Ujerumani kwa alama sita ambayo jana uh, usiku ilipata ushindi wa mabao matatu kwa bila dhidi ya Royal Sporting Club Anderlecht ya kutoka kule uh, nchini uh, Ujerumani. Lakini katika matokeo mengine ni kwamba Atletico Madrid uh, waliofunga Uh, klabu ya Juventus ya Italia bao moja kwa bila, huku Basel ya Uswizi wakiwa nyumbani wakawashinda uh, Liverpool bao moja kwa bila uh, lakini Real Madrid ya Uhispania waliwashinda Ludogorets kutoka kule Bulgaria bao mawili kwa moja na Benfica ya Ureno wakafungwa uh, na Bayer Leverkusen ya kule Ujerumani bao matatu kwa uh, bila. Na hivyo ndio mambo, lakini leo hii pia kuna mchuano ya kuania taji la Europa, kuna UEFA na Europa no. Leo usiku kuna mchuano kadhaa ambayo inachezwa katika mataifa mbalimbali kule barani Ulaya. Everton ya Uingereza watakuwa ugenini kule Urusi kumenyana na klabu ya Krasnodar FC, wakati Tottenham Hotspur wa Uingereza kwa nyumbani kumenyana na Besiktas ya Uturuki. Na kushukuru Victor Buso kwa taarifa hizo za michezo. Shukrani. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili inayokutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa moja na dakika arobaini na mbili. Wataalamu wa siasa na uchumi wanasema kuwa kuendelea kuwepo madarakani kwa vyama vilivyopigania uhuru katika nchi za kusini mwa Afrika kunasababisha raia wengi kukosa imani na viongozi wao kutokana na ongezeko la umasikini na ukosefu ajira. Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Abdulkarim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam kuhusu swala hili uchumi wa dunia huku katika nchi za dunia ya tatu zimefanywa kama vile ni sehemu tu ya kwenda kutupa takataka za dunia, zile zenye kuharibu zenye mazi, mazingira. Ni sehemu ambazo za kuja kuchukua rasilimali, sio sehemu ambayo wanataka kweli tupate maendeleo ya dhati. Hilo pia ni tatizo la namna gani rasilimali za dunia zinaweza zikagawanywa kwa wananchi wa dunia naam. Abdulkarimu uh, Atiki, kumekuwa pia na mtazamo kwamba mabadiliko katika baadhi ya nchi za kusini mwa Afrika licha ya kwamba zimepiga hatua yamekuwa ni magumu kutokana na kwamba uhuru wa watu unaminywa kuweza kutoa maoni yao. Mm, mi nadhani e, kuhusu suala la kutoa maoni sasa hivi katika Afrika nimepiga hatua kubwa kwa sababu kwanza kuna e, uhuru wa ku wa, wa habari umepanuliwa zaidi e, pia kuna chaguzi katika nchi nyingi ambazo haziwahi kuwa hazi na chaguzi za e, za vyama vingi. Sasa hivi kumekuwa na chaguzi za vyama vingi nchi nyingi za e, kusini mwa Afrika zimetambua tangazo la kimataifa la haki za binadamu na pamekuwa na maredio mengi ya kuzungumza. Mimi sidhani kama kuna uhuru wa kubana sana, isipokuwa labda wananchi wenyewe wamekuwa wakati mwingine waoga katika kutumia fursa ya kuutumia uhuru huo ipasavyo. Tunashuhudia taifa kama la Afrika Kusini, hivi karibuni kumeibuka chama kipya cha Economic Freedom cha EFF kinachoongozwa na Julius Malema, ambaye alikuwa ni kiongozi wa vijana wa chama tawala kule Afrika Kusini, na amekuwa mkosoaji mkubwa wa sera ya chama tawala cha Afrika Kusini kutokana na sera yake ya uchumi na uwekezaji kwenye taifa hilo. Unadhani ni mabadiliko ya aina gani ambayo bara la Afrika inapaswa kufanya ili kufikia hatua ambazo wengi wanataraji kuona? Sasa e, hilo ndio tatizo nilosema mwanzo kwamba mataifa makubwa yanataka tu kuzinyonya tu nchi za dunia ya tatu, kwa sababu Afrika ya Kusini e, ma, maviwanda yale yote makubwa yaliokuwepo pale, haya unaambiwa Anglo American ya mambo ya mambo ya, ya ma madhahabu, kama hayo De Beers ni makampuni ambayo mpaka leo yanamilikiwa kwa hisa kubwa na mataifa ya Ulaya. Japokuwa rasilimali zake na utajiri wake wote upo Afrika ya Kusini. Na ndio maana Julius Malema chama chake amekiita Economic Freedom Fighters, kwa sababu wao hawapiganii uhuru tena. Uhuru na usawa Afrika ya Kusini upo sawa, lakini uchumi, uchumi wa watu wa kawaida walio wengi wa Afrika ya Kusini hauko kwa walio wa, wa wengi wanyonge. Ni sauti yake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu Ebi Shaban Abdallah katika Siha Njema. Waregani mpenzi msikilizaji wetu, na ni juma lingine tena ambapo kwa takriban dakika kumi tunakutana katika makala ya siha njema, hii ikiwa ni sehemu ya pili ya makala yetu, ambapo juma lililopita tulikuwa tumetupia jicho kuangazia juu ya madhara yatokanayo na matumizi ya vipodozi, ambapo miongoni mwa madhara hayo ni pamoja na ugonjwa wa saratani ya ngozi. Basi kupitia makala haya utaweza kusikiliza nini maana ya saratani ya ngozi na ni makundi gani ya watu wanaoathirika zaidi na saratani ya ngozi, lakini vile vile kupitia makala haya asubuhi ya leo utaweza kutambua kwa undani ukubwa wa tatizo hili. Basi kualika katika makala haya kwa takriban dakika kumi, naitwa AB Shaban Abdullah. Saratani ya ngozi ni miongoni mwa magonjwa wa hatari sana katika maisha ya mwanadamu. Sio tu ni ugonjwa wa hatari, lakini pia ni ugonjwa unaompa mateso makali mwanadamu le anapoupata. Basi kwa mara nyingine jumaa hili ni naye mmoja wa tala, angozi, ya wataalamu wa masuala ya ngozi kutoka hospitali ya Muhimbili ya hapa nchini Tanzania, naye hapa anajitambulisha. tunaongea na nani, na atuelezee tunaposema ugonjwa wa saratani ya ngozi tunakuwa tunamaanisha nini haswa, na ni nini haswa husababisha ugonjwa huu? Mtangazaji um, nashukuru kwa kunikaribisha tena katika kipindi chenu hiki. Mimi naitwa Dr. Andrew Foy, ni daktari bingwa wa magonjwa ya ngozi na zinaa na niko katika hospitali ya taifa ya Muhimbili. Uh, saratani kama saratani, e, maana yake ni nini? Maana yake ni kwamba ni pale ambapo chembechembe chembe za kawaida za mbalimbali, chembechembe zozote ziwe za ngozi ziwe za ini za figo kwenye macho popote pale katika mwili wa binadamu zinapobadilika pasipo sababu inayoeleweka na kuanza kukua kwa kasi ambayo siyo ya kawaida. Maana Mungu alivyotuumba na jinsi ambavyo mwili unavyojiendesha ni kwamba viungo vya mwili na chembechembe chembe za mwili zinatakiwa ziwe zinagawanyika na kukua katika utaratibu ambao uko katika control, umedhibitiwa na mwili wenyewe. Sasa pale inapotokea kwamba chembechembe za mwili ziwe za ngozi ziwe za kiungo chochote kile, zinapoanza kugawanyika na kukua pasipo utaratibu ambao uko chini ya udhibiti wa mifumo ya mwili, basi ndivyo tunasema kwamba hii ni saratani. Na saratani inaweza kugawanyika mafungu mengi sana ya, ziko aina mbali mbali chungu mzima za saratani. Na tukienda katika upande wa saratani ya ngozi, labda hali ya maambukizi ya saratani hii ipoje na ni nini hasa kusababisha saratani ya ngozi kwa mwanadamu? Kuna vitu vingi, na tafiti mbalimbali za kitaalamu na kisayansi zimethibitisha kwamba kuna vitu ambavyo endapo mwanadamu atavitumia, aidha kwa njia ya chakula, aidha kwa njia ya namna unavyoishi katika maisha, vinaweza vikachangia uwezekano mkubwa sana wa chembechembe za mwili kugawanyika eh, kupita kawaida na hivyo kuzalisha kitu kinachoitwa saratani. Lakini labda nikueleze tu vile vile kwamba kuna tafiti pia zimethibitisha kwamba kuwepo kwa uwezekano wa kurithi aina ya chembechembe katika mwili ambazo zenyewe zinakufanya wewe mwanadamu uwe katika mazingira ya hatarishi zaidi ya kuwezesha chembechembe zako mbalimbali, ziwe za ngozi, ziwe za mwili, kuweza kugawanyika kuliko kawaida na hivyo kuleta saratani. Sasa Saratani ya ngozi ni kitu ambacho siku za nyuma hatukuwahi kuiona sana katika jamii yetu, kwa sababu kwa kama nilivyowahi kusema katika vipindi vilivyopita, hasa tulivyokuwa tukiongelea juu ya suala zima la vipodozi na madhara yake ni kwamba sisi Mungu ametuumba kwa rangi nyeusi, kwa sababu rangi nyeusi tunayoiona hii ina maana nzito sana. Wenzetu wanaokaa nchi za Ulaya na Magharibi wamekuwa wakihangaika kutafuta rangi hii au kutafuta kitu ambacho kingeweza kuwapa nafasi ya kujikinga na vitu mbalimbali mbali, hasa saratani ya ngozi. Kwa bahati mbaya, watu wengi katika jamii hii wamekuwa hawafahamu aidha, kutokana na elimu duni ama kutokana tu na kushawishiwa, bila kufahamu kwamba hii rangi tulionayo ni muhimu. Kwa nini? Kwa sababu katika rangi tulionayo hii nyeusi, weusi huu unauona, kuna aina ya chembe chembe zinazoitwa Melanocyte. Kazi yake ni kutengeneza na kurutubisha aina ya rangi nyeusi inayoitwa melanin. Hii melanin melanin, pigment pigment, na hii melanin pigment, ndiyo inayotufanya tuonekane hivi, na Mungu mwenyewe hakufanya makosa kutuweka Afrika, kwa sababu Afrika hapa kuna jua kali, kuna miale ya jua, hali ya hewa sio um, ni ya jua la vipindi vya muda mrefu vya jua. Kwa hivyo endapo sisi tungekuwa kama wenzetu wenye rangi nyeupe, basi ingetupelekea sisi sasa kupata madhara zaidi hasa ya saratani ya ngozi na hili limejionyesha wazi sana. Eh, ndugu mtangazaji, kwa wale jamii wenzetu ambapo ni jamii ya walemavu wa ngozi albino ambao nimefanya nao kazi kwa karibu sana kwa muda mrefu, ni jamii ambayo tumeshirikiana kwa muda mrefu na chama cha, cha Albino Tanzania, Tanzania Albino Society. Tunawashukuru kwa vita kubwa ambayo wanapambana katika kuelimisha jamii ikishirikiana na serikali kuu, na tunashukuru pia serikali imekuwa ikitoa ushirikiano mkubwa sana juu ya chama hiki, ni kwamba ukiangalia jamii hii ya walemavu wa ngozi wamekuwa katika upande wa ongezeko kubwa sana la saratani ya ngozi, na hata ukifika pale Ocean Road utajithibitishia mwenyewe, kutokana na kwamba wao Mungu, kutokana na kurithi asili ya chembechembe chembe ambazo haziwezi kutengeneza rangi kabisa, au hawana uwezo kabisa wa kutengeneza rangi, na hivyo wao wako katika upande huu wa Afrika ambao ni upande wa tropiki, ambao jua ni kali, na hivyo basi uwezekano wa miale ya jua ile ya ultraviolet kupenyeza moja kwa moja kwenda kwenye ngozi na kufanya chembechembe chembe za ngozi kuanza kukua kwa haraka kuliko ilivyo kawaida yake na kukosa udhibiti na kusababisha kitu kinachoitwa saratani, unakuwa ni uwezekano mkubwa sana. Sasa saratani ya ngozi imekuja sasa hata kwa hili kundi letu sisi ambalo tuna rangi ya kawaida. Kumbuka tu kipindi hewani ni kipindi chako cha siha njema, na jumaa hili katika kipindi chetu cha siha njema tumetupia jicho kuangazia juu ya tatizo la saratani ya ngozi. Naam daktari, tukienda katika upande wa dalili, labda ni dalili gani ambazo mtu anaweza kuzionyesha kwamba hizi dalili zinaashiria kwamba huyu anasumbuliwa na tatizo la saratani ya ngozi? Dalili zipo nyingi. Kwa wenzetu walio walemavu wa ngozi hawa albino wanapata madhara mengi sana. Unaanza kuona wanapata vidonda ambavyo haviponi, wanapata vimbe mbalimbali ambavyo vinakuwa baadaye vinaingia mpaka ndani vinaharibu sikio vinaharibu macho na, na wakati mwingine wana, wanaenda mpaka kwenye steji ya kupata eh, matatizo ya viungo vya ndani. Saratani inaingia mpaka inakula viungo vya ndani, lakini kwa sisi watu weusi saratani hasa ambayo tume, tumeanza kuiona na ikianza kuja kwa juu kidogo ni aina ya saratani ya ngozi inayoitwa melanoma. Melanoma ni maana yake ni nini? Nimesema kwenye chembe chembe zile zinazotengeneza eh, chembe chembe zile zinazotengeneza rangi zinaitwa melanocyte, na zinatengeneza rangi inaitwa melanin. sasa endapo kutakuwa na aina yoyote ya kemikali ambayo itafanya chembechembe chembe zile za kutengeneza rangi ziwe kichaa, zimisbehave, au tunasema zimekuwa crazy, zianze kuzaliana kupita kawaida, zinasababisha aina ya saratani inaitwa melanoma. Na hii melanoma imekuwa sasa, tunaanza kuiona ikiongezeka kwa sisi watu weusi zaidi, kwa sababu ya mjumuisho wa haya yote: uchafuzi wa mazingira, matumizi ya vipodozi ambavyo vina viambato vya, vya sumu aina mbalimbali mbali za vyakula na, na hasa hii pia ya kujibadilisha rangi kwa kutumia aina mbalimbali mbali za kemikali. Nam labda Dokta, kabla tujamalizia kipindi chetu cha siha njema kwa jumaa hili kwa wasikilizaji wetu kutoka kule nchini Kenya, Rwanda, Burundi pamoja na hapa nchini Tanzania ambao wanatusikiliza hivi sasa, wewe unatoa ushauri gani kwa jamii zetu katika kupambana dhidi ya saratani haswa saratani ya melanoma? Uh, mimi nashukuru mtangazaji kwanza kwa kazi yako nzuri, lakini kikubwa ambacho nafikiri tunatakiwa tuanze nacho ni kwamba jamii ipate kuelewa, na kuelewa kwa jamii ni moja kati ya nguzo kubwa sana ya kuweza kupambana na matatizo haya, na kazi unayoifanya hii ni ya kuelimisha jamii. Ni lazima jamii sisi tuelewe kwamba hiki kitu ni madhara kwa afya yangu, kwa hivyo kama ni madhara kwa afya yangu basi nisikitumie, lakini lingine jamii pia ielewe kwamba uharibifu wa mazingira eh, kukata miti hovyo eh, uvutaji wa, wa, wa, wa kemikali mbalimbali eh, nikotin hizi nazo pia zinachangia kwa kiasi kikubwa uwezekano ulevi wa, wa, wa, wa dawa za kulevya eh, ulevi wa pombe aina mbalimbali, zote hizi zinachangia kwa kiasi kikubwa kuongeza uwezekano wa zile chembechembe za ngozi au hata za viungo vingine vya mwili kuanza kufanya vitu ambavyo sivyo vya kawaida, yani kuongezeka katika kugawanyika. Nam, na kufikia hapo ndipo nafikia tamati ya makala yetu ya siha njema kwa jumaa hili. Naitwa Ab Shaban Abdallah ni kutakia siku njema. Asante ebi Shaban Abdalla Alfonsi Kiwili wa Morogoro unasema huyo kiongozi wa Uganda aachie madaraka. Victor John au Victor John Chaga Boy Classic kutoka Mwanza Ilemela Tanzania tunaenda sawa sawa mpaka mwisho wa kipindi. Asante Franc Mbugu wa Mbinga Tanzania unasema poleni mashabiki wa Liverpool kwa kufungwa. Athmani Halfani Amur toka Mwananyamala unasema hongera kwenu wa Raifai wa kutupasha habari kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Iva Skomba toka Songea Ruvuma Tanzania unasema China mmefanya jambo zuri sana kutokuingilia Madama ya madamano ya siasa yanayoendelea Hong Kong. Khalidi Saidi Kachuru kutoka Korogwe Tanga, unasema kwa nini tuhuma za ubadhirifu wa fedha zinakithiri duniani? Prot Profit Manga toka Arusha, hongera China kwa msimamo wako wa kuzuia mataifa kuingilia mambo yako ya ndani, kusuhua mgogoro ila tatua kwa busara. Salim na Soro Sayungu na Uangara Kagera Tanzania, mataifa magharibi hayana haki ya kuingilia mzozo wa China. Ulimwengu Anthony K Mwalimu Milembe toka Dar es Salaam, unasema tuko pamoja, Mungu wabariki. Eh, Max Shebizo nimerudi tena toka timu ngumu nyeusi chama nzuri tupo pamoja sana. Emmanuel Power kiongozi, ukishajijua unakosa achia, unakosa achia wadhifa Norasi kikoma walusaka Zambia. Raifai tunawapata vyema, shukran kwako kwa msikilizaji kwa ujumbe wako, lakini kwa kufuatilia matangazo haya usikose kujiunga na tena itakapotimia saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote uliwasikia, mimi ni Mathasaranga, kwa heri kwa sasa kabisa msikilizaji wa RFI Kiswahili. Ndivyo tunavyotamatisha nguo ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Punde utaendelea kupata matangazo kutoka RFI katika lugha nyingine. Na kuaga kutoka Dar es Salaam mimi ni Matha Saranga, lakini usikose kujiunga nasi tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa.