Imetimia saa moja na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa 12 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya radio France International inakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Karibu katika matangazo ya asubuhi leo Jumamosi tarehe 26 Oktoba 2014. Utasikia mengi lakini kwanza, muktasar wa habari Misri yatangaza miezi mitatu ya hali ya dharura katika baadhi ya maeneo ya Sinai baada ya kuuawa kwa takriban wanajeshi 31. Zaidi ya watu 40 wa wahofiwa kuambukizwa maradhi ya Ebola katika harakati za kumuhudumia mtoto aliyebainika kuathirika na Ebola nchini Mali. Marekani kuchunguza ikiwa wapiganaji wa Islamic State wanatumia silaha zenye kemikali. Taarifa ya habari. Jina langu ni Martha Saranga. Maafisa wa afya nchini Mali wameeleza hofu kuwa watu wengi huenda wameambukizwa maradhi ya Ebola, hususan waliokuwa karibu na mtoto aliyebainika a na maradhi hayo. Mtoto huyo mwenye umri wa miaka miwili aliingia na maradhi hayo akitokea nchini Guine ambako ni moja ya mataifa yaliyoathirika kwa maradhi ya Ebola. Msichana huyo alikuwa na dalili zote za Ebola ikiwemo kutokwa damu puani wakati akisafirishwa katika usafiri wa umma wakipita miji kadhaa, limeeleza shirika la afya la kimataifa WHO watu arobaini na tatu wakiwemo wa wahudumu kumi wa afya waliogusana na mtoto huyo tayari wamebainishwa na kutengwa kwa tahadhari. Msichana huyo alikuwa akitibiwa katika mji wa magharibi wa Kae baada ya kuwasili hospitali siku ya Jumatano. Misri imetangaza miezi mitatu ya hali ya dharura katika baadhi ya maeneo ya Sinai baada ya kuuawa kwa takriban wanajeshi 31 katika mashambulizi mawili. Rais Abdul Fatah Al Sisi ametangaza siku tatu za maombolezo katika kipindi hiki ambacho wapiganaji wa Kiislamu wanatuhumiwa kutekeleza mashambulizi hayo. Eneo la Rafa linalokatisha kwenye ukanda wa Gaza pia limefungwa, imeeleza televisheni ya taifa hilo. Mauaji haya ya askari ni makubwa zaidi kutokea katika jeshi la Misri katika kipindi cha miongo kadhaa, tangu jeshi hilo lijiimarishe katika kuwashambulia wapiganaji wa kijihadi kaskazini mwa Sinai. Watu wasiopungua thelathini wameuawa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa kipindi cha juma hili baada ya kuibuka mashambulizi mapya nchini humo. Jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, MINUSCA, limesema kuwa mauaji hayo yamefanywa na watu wenye silaha ambapo pamoja na vifo hivyo watu wengine wengi wamejeruhiwa. MINUSCA imesema kuwa washambulizi hao Mashambulizi hayo yalifanyika katika miji ya Yamale baada ya Male, kikundi cha watu wenye silaha wanaohusishwa na kundi la fulani pamoja na kikundi cha zamani cha Seleka kushambulia kufuatia mashambulizi na mawaji hayo. Umoja wa Mataifa umeonya kuongezeka kwa idadi ya vifo kwa sababu watu wengi wenye silaha wanaendelea kufanya mashambulizi katika vijiji vingine. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto, moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili, Kiswahili. Mashariki ni saa moja na dakika thelathini na tatu. Afrika ya kati ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tatu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu www.rfikiswahili.com. Marekani inataraji kuanza uchunguzi ili kubaini ikiwa wapiganaji wa Islamic State walitumia silaha zenye kemikali nchini Iraq. Waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani, John Kerry, amethibitisha Kerry ameeleza Marekani inafuatilia kwa umakini madai kwamba IS ilishambulia askari wa Iraq kwa kutumia gesi ya clorin mwezi uliopita. Akiongea katika, akiongea katika ziara yake huko Korea Kusini, waziri Kerry alisema madai hayo bado hayajathibitishwa. Mnamo mwezi Septemba, Ufaransa, Ujerumani na Uingereza zilisema kulikuwa na uwezekano kwa wapiganaji wa Islamic State kuwa na gesi ya chlorine, jambo ambalo waziri Keri anaona kuwa ni kwenda kinyume na sheria ya kimataifa. Mkuu wa polisi wa zamani na aliyekuwa waziri wa masuala ya ndani nchini Argentina kwa pamoja wamehukumiwa adhabu ya kifungo cha maisha jela kwa makosa ya kuendesha kituo cha kutesa watu miaka ya 1970. Maafisa hao ni miongoni mwa watu 19 walioshtakiwa kwa utekaji nyara, mauaji na kuwatesa wafungwa 128 katika, katika jiji la La Plata. Kizuizi hicho cha wafungwa kilitumika pia kama kitengo cha kujifungulia wafungwa wanawake, ambao walijifungua watoto kabla ya kutekelezwa adhabu ya kunyongwa dhidi yao. Makumi kwa maelfu ya Waargentina walitekwa au kuuawa na jeshi kati ya miaka 1976 mia na 1983. moja na dakika thelathini na tano. Karibu, Edmul Wangicheli katika makala ya nyumba ya sanaa msikilizaji wa Radio France International na kukaribisha katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa, ambapo leo kwa namna ya pekee kwa kushirikiana na mwenzangu Brison Bichwa mjini Kigali, Rwanda, nitakuletea mahojiano maalum, ambapo msanii wa Kigali Ngumbiri Gerard maarufu kama Bakti ameweza kuzungumzia mawili matatu kuhusiana na sanaa yake ya mziki. Basi tuungane naye mwenzangu Brison Bichwa hadi tamati ya makala haya. Mimi ni Edmond Lwangicheli wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Naam, asante, uh, sana, asante sana Edmond Rwangi Cheli kutoka katika studio zetu za Dar es Salaam. Kama ilivyo ada katika wiki hii kwenye kipindi cha Nyumba ya Sanaa, leo kitakuwa kimejikita nchini Rwanda. Na mgeni ambaye nimekuletea siku hii leo, labda pengine ye mwenyewe ataje jina lake. Unaitwa nani? Okay, mimi majina yangu ya ukweli naitwa Ngobiri Gerard, lakini maarufu kama Bakti, ya ilo jina ambalo natumia kisanii. Gerard Bakti, tuambie wewe kazi hii ya mziki, safari hii ya mziki umeanza lini? Eh, safari ya mziki sasa hivi imeisha kwa muda mrefu, kwa sababu nimeanza tangu mwaka 1999 99 2000 hapo ndo nimeanza mziki rasmi, na kufanya mziki kama professional nimeanza 2004 ni mbali sana umeanza mziki mwaka elfu mbili na tisa mpaka leo ni mwaka elfu mbili na kumi na nne naweza kusema kwamba miaka mingi imepita ukiwa katika industry ya music hebu tuambie ni kipi ambacho umekutana humo njiani umekutana nacho humo njiani labda kama kipingamizi au labda pengine faida ambazo umezipata kwenye hii kazi yako ya mziki E, mziki ni industry ambayo kidogo iko katika mafumbo kwa sababu sometimes kuna mazuri ambayo unapata kuyaona na kuna mabaya ambayo unapata kuyaona katika safari nzima ya mziki. Lakini tukizungumzia mazuri, mazuri ni mengi kwa sababu imenipatia connection za kuweza kujuana na watu tofauti, e, wa ndani na nje ya nchi. Tukizungumzia East Africa, maartist wengi ambao tumepata connection ya kujuana na pia nje ya nchi pia. E, nje nje ya Africa pia East Africa na Africa imenipatia connection kubwa kwa sababu nime ni, ni, ni Nimepata uwezo mkubwa wa kuweza kujiuana na pia kutengeneza connection ambazo e, zimenifanya mimi pia niweze kujulikana na niweze kupewa hiyo heshima ambazo zime, im, njia zimenifungulia njia, yani ambapo mimi nimeweza kupita kwa urahisi zaidi katika mambo mengi. Na tukirudi tuki tukiachana na connections za watu labda wa muziki, tukija kwenye mafanzi, imeniletea mafanzi ambao wamenipatia wananipatia respect e, kila siku katika maisha yangu, ambapo nikikutana nao kuna respect na e, kuna kuna mambo mambo Fulani ambayo uzuri wa mziki na uzuri wa fame yanakuwepo pale katikati, ni kiasi kwamba unaweza e, uka, ukafika sehemu nyingine, labda maybe umeenda club e, mtu mwingine anaweza akampiga search, unaona lakini wewe unaweza kukugusa na kukuambia ingia, unaona. Hiyo ni, ni, ni moja kati ya mazuri, na kuna mengine mengi zaidi ambayo ni mazuri, nimepata kuona kupitia mziki ambao nimefanya. Na tukirudi kwenye ubaya wa mziki, ku matatizo, tatizo amba ambao nimekutana ni nayo ni kwamba kuna vishawishi vingi pia E, wengine wanaweza kuchukulia kwamba ni, ni, ni vizuri kwa upande mwingine lakini ni vibaya kwa upande mwingine. E, kuna time fulani ambapo ndio nilikuwa ni, ni, ni ndo mwanzo, wakati tunaanza muziki ulikuwa unakuta e, mabinti wanakuwa wengi na uchaguzi sasa unakuwa kidogo ni, ni utata katika katika hilo, lakini <laughs> sidhani kama e, ni kitu kizuri, labda sengine inaweza kuwa ni kizuri na sengine inakuwa ni kibaya. Kwa, kwa hivyo kulikuwa na upinzani mkubwa kati yangu na e, vishawishi vikubwa kati yangu na, na, na mabinti hiyo, ni moja pia. Kingine ni kwamba unavyokuwa umeshafikia katika level fulani, kuna wale watu wa level fulani wanakuchukulia kivingine na watakavyokuchukulia e, kivingine, unakuta ni matatizo na ni majaribu ambayo unakutana nayo katika mziki, otherwise music sio mbaya. Lakini na wewe labda pengine, kabla hatujasonga mbele, kabla hatujafika mbali, ni aina gani ya mziki unaofanya? Eh, mimi nilianza nikifanya mziki aina ya hip hop, na mwanz mwanzoni, nikianza kufanya hip hop nilikuwa nafanya, time ya mwanzo nilikuwa nachukua beat za America. Eh, kwa mfano nachukua beat ya Nas na Statdamus, nachukua beat ya, da, ya, ya, ya Busta Rhymes, KRS-One ama maartist wengine ambao walitangulia kufanya, eh, muziki wa hip hop. So nilikuwa nachukua, eh, beat zao na mimi nilikuwa na, najaribu ku flow katika hizo beat. Um, huo ndo ulikuwa mwanzo wangu. Baada ya kuanza ku flow kwenye hizo beat za America ikafikia time ni kwamba kwa nini mimi nisi, nisiende studio producer nitengeneze beat yangu na hiyo beat yangu mimi niweze kuitumia mimi mwenyewe na niweze ku, ku, ku flow nayo. Kwa hiyo ikaendelea hivyo Nika, n, n, n, nikajikuta nimeingia katika hip hop kwa njia ambayo nilianza kutumia beat zao ingine na ikafikia time ambapo mimi natumia beat zangu mwenyewe na, na flow eh, maneno yangu. Sometimes hata nilikuwa tunaiga ya nyimbo za uh, ma-artist wa nje, kwenye beat zao pia, unaziimba, mtu anakuona ni artist mkubwa kwa sababu in, industry ya music ilikuwa bado haijafikia katika hiyo level. Eh, nilianza na hip hop lakini time ilivyozidi kuendelea nikajikuta nika, pia nimevutiwa nime na mziki wa aina ya dancehall kwa hivyo mpaka hivi sasa mi nafanya style zote mbili, nafanya hip hop na nafanya danso. na huo ndo mziki ambao nafanya, hizo ndo style mbili ambazo nazifanya mpaka sasa hivi. Labda pengine, unawezaje kumanage vitu viwili kwa wakati mmoja? Kwa nini umeshindwa kuchagua labda style moja, ukaamua kuzichukua zote mbili? Hapo kuna sababu zipo ambazo na Zito kwa msikilizaji wa Radio France International. E, ujue kuna, kuna vitu vingi pia e, mtu anaweza akafanya kwa wakati mmoja na mara nyingi na kuoga, ni vigumu, lakini mimi kwa upande wangu haijakuwa ngumu. Nimekulia katika situation ya hip-hop, e, ambapo imenijenga sana kimziki kwa sababu imenifundisha kuimba, imenifundisha e, imenifundisha kustand strong katika hiyo style na baadaye kuja kuingia katika staili ya dancehall ni kutokana na nimeishi na watu ambao wao walikuwa walikuwa wa, wa, wa, wa, kwanza kitu cha kwanza ni wazungumzaji wa patwa patwa. Nikizungumzia patwa, na maanisha namaanisha Jamaican English, na ile ku, kuishi nao kama mafrend, unaona bwana, mi nilikuwa nafanya hip hop, wao wanafanya wa, wa staili yao ya dancehall. Na ni marafiki zangu wa karibu, kwa hivyo e, kwanza collab kwanza kwa adapt, ni, ni ya, ik, e, ya kwanza kupewa nikakuta nika hata wale ambao wamebaki nayo wame kwenye muda mrefu nimewafunika. E, composition ilikuwa ni Akongo mwenyewe, nikajikuta kwamba kumbe pia naweza nikafanya dance. Kwa hivyo nisijiogope, let me try pia dance. Kwa hiyo nikajikuta hip hop ni kitu changu cha kawaida, na kujaribu kugusa dance nikakuta ni kitu ambacho ki, ki, na kiweza pia. Kwa hivyo ikabidi niendeleze tu style zote mbili, na ndo kitu kikubwa ambacho mimi nakifanya mpaka sasa hivi, na nakuta zote mbili naziweza na zote mbili naweza nikazi manage kwa wakati ambao unahusika. Yeah. Na labda pengine Bakti, tuambie, unaimba lugha gani? E, mi mara nyingi napenda kama nilivyokuambia patwa, uh, Jamaican English lakini pia English ya, ya America, lakini kubwa kuliko zaidi nyimbo zangu kwa sababu tuko East Africa na nataka zikamate market ya East Africa eh, mara nyingi mi huimba kwa Kiswahili niko hmm. yeah. Na, na nyimbo za Kinyarwanda mpaka niko na nyimbo ambazo zina zi, zi style ya traditional Kinyarwanda, pure Kinyarwanda. Niko na kama nyimbo mbili tatu hivi ambazo nilizifanya na zenyewe zikapendwa pia na watu, lakini sikupenda kuendelea katika style hiyo. Nilikuwa nataka tu kuonyesha watu pia kwamba e, sio kwamba nimebase kwenye Kiswahili na ndio nitafanya Kiswahili peke yake. Pia lugha ya nyumbani siwezi kuiacha nyuma. E, kuna nyimbo ambayo niliimba ya Kinyarwanda ambayo inaitwa Afrika Nuka Babare, ikimaanisha kwamba Afrika usiumie, Afrika vumilie, kwamba hayo yote ambayo unayapitia kuna siku yatakwisha. kwa hivyo Nipo kwa, nipo, naweza nikatumia lugha Kinyarwanda, Kiingereza, Kiswahili na patwa pia. Hizo ndo lugha nne zote ambazo naweza nikasimaneji katika kuimba kwangu. Afrika Nuka Babare, yani, Afrika usiumie. Yeah. Kwa nini ulifikiria kuandika wimbo kama huo? E, kitu cha kwanza kabisa cha kufanya mimi niandike hiyo nyimbo ilikuwa ni kutokea nyumbani Rwanda kwa sababu Rwanda tuna historia e, historia ambayo tumepitia ni historia ya vita, historia Eh, ya genocide ambapo imefanya watu wengi wako shock na maisha, watu wamekata tamaa wengi za maisha. Kwa hivyo mimi nikaangalia kwa nini watu wakate tamaa za maisha jia ilikuja kama ya, ya nyumbani peke yake Rwanda peke yake, lakini baadaye nikaidevelop, nikaifanya iwe kubwa, na nikaita Afrika nuka babari, ndio jina la nyimbo. Na labda pengine unafikiri msanii anaweza kachangia nini katika kuweza kuleta amani katika jamii? E, ni, ni kubwa zaidi ya, ya politician kwa sababu msanii ana uwezo wa kuongea na watu katika burudani. Politicians mara nyingi e, ama wanasiasa wao hutumia kauli za kisiasa ambazo kidogo zinakuwa haziaminiki kwa, kwa maraia wa kawaida e, labda katika kuleta amani ama kusababisha kitu kingine ambacho kitakuwa ni positive e, pia e, politics inaweza ikatumia njia ya nguvu, lakini msanii anatumia burudani kwa hiyo e, mziki unaweza uka, ukatumia uka, uka njia kubwa zaidi ya kuleta amani zaidi ya politician, kwa sababu utakavyokuja kuimbia watu kutakuwa na madances wanacheza na nini, unaona ni kitu ambacho kitaattract watu na watakipenda na watajifeel kwamba wako free zaidi na ukitoa message sasa ya kwamba tufanye hivi na hivi na hivi, eh, Sam, eh, mara nyingi kwanza, nyimbo ya mtu atakavyoimba itakavyopendwa, mtu anakuwa na adapt zile words ama maneno ambayo umeimba, kwa hivyo unakuta maneno yanajirudia yana kwa sababu, kwa mfano kama nyimbo yangu Afrika nuka baba, mtu akisikia mle ndani nime pia, kuna maneno mengine ambayo nimeimba ni kwamba tusije tusijiweke chini. Kwa hiyo mtu atakapokuwa anaangalia yale maneno ama anasikiza yale maneno yanamwingia, ni kwamba kwa nini sisi tuwe chini siku zote, lazima tujinyanyue, pia tuweze kufikia katika level fulani. Kwa hiyo eh, music ina ina, ina ina nguvu kubwa ya kuweza kuwaleta watu katika in, in positive ways zaidi ya siasa yeah. Naam, kuna kibao fulani uliwahi kutoa kinaitwa ni mwamini nani? Hebu tuambie maudhui ya hicho kibao. Okay, ni muamini nani ilikuwa ni nyimbo ambayo nilikuwa najaribu kuzungumzia kwamba imani, unajua pia imepotea kwenye watu wengi wa siku hizi, katika maisha ya kisasa. Eh, unakuta mtu mpaka hamuamini baba yake ama hamuamini mama yake, kwa sababu kuna njia zingine ambazo zinatumiwa siku hizi za sacrifice. Unaona bwana, mzazi mnaishi naye, amekuzaa, mzazi wako mwenyewe, lakini sometimes kwa sababu anakuwa anafikiria vitu, tamaa ya maisha, anataka labda ku sacrifice ili aweze kupata pesa nyingi ama aweze kuwa tajiri, unaona bwana. Na pia kuna marafiki ambao unaweza kuamini ukafanya kila kitu ambacho ni kizuri na sometimes mwisho wa siku unakuta amekugeuka na inakuwa iyo, kwa, ni mambo mengine. Kwa hiyo ilikuwa tu ni nyimbo ambayo nimejaribu kwa ni kuuliza watu jamani tupendane na wote. Yes, ilikuwa ambayo ina, inajaribu kugawa upendo kwa watu wote lakini pia imani isikuwe kwamba 100% unatoa una imani kwa kila mtu, kwa sababu sometimes pia kuna njia kama hizo ambazo nakuta mtu umemwamini na anakuangusha ana mwisho wa siku. Kwa hivyo ilikuwa tu ni kitu ambacho nimejaribu ni, ni kutengeneza message ambayo inataka kuwagawia watu kutokana na imani pia na upendo. Kwa hiyo nilikuwa nawaambia wapendane pia, lakini imani pia uweze kuangalia namna gani unaweza ukamwamini mtu na mpenzi msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Kiswahili ya Radio France International, niko na Bakti, ni msanii wa kizazi kipya ambaye hapa nchini Rwanda anapendwa. Labda pengine, Bakti, tuambie mpaka kufikia hatua ya kuandika wimbo kama huo, hapo ni muamini nani? Kuna mtu alishawahi labda pengine kuingia katika maisha yako ukawa humwamini? Eh, kwa kweli sana sana marafiki na katika industry ambayo tunaifanya music, ndio nimeshakutana na vitu vingi isipokuwa Eh, kuna sehemu ambapo nilikuwa nazungumzia kwamba eh, imefikia mpaka eh, eh, eh, mza, mtoto hamuamini mzazi wake. Mzazi amefikia time ya kuweza kumtoa mtoto wake kafara ili aweze kupata, unaona, hiyo haijawahi kutokea kwa upande wangu. Katika familia yangu, ni familia ambayo in, in, in, in, inajua dini. Nimekulia katika familia ambayo inamwamini Mwenyezi Mungu, kwa hivyo katika my family hakuna kitu ambacho kimeshakutokea kama hicho kwangu, lakini ni experience ya maisha, kwa sababu unavyokuwa unaishi duniani kuna vitu vingi ambavyo unaviona na ni kitu tu ambacho nimejifunza. Kutokana na maisha kila siku ambayo mimi naishi. Na mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, kuja kwanza tuweze kumeza mate, lakini wakati ambao tunakuwa tunameza mate, hebu pata kibao ni mwamini nani kutoka kwa Gerard Bakti, tupendane na wengi, lakini tusiwaamini wote. Mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, hususan ni wao ambao unafuatilia kipindi cha nyumba ya sanaa. Tumerudi mara baada ya kupata kibao hicho, ni mwamini nani kutoka kwake Bakti Bakti. Wasanii wa hapa nchini Rwanda, pamoja na kwamba mumeanza muziki zamani, lakini muziki wenu haivuki mipaka ni kwa nini? E, shida ambayo e, imetumika kubwa kwamba music ya Rwanda isiweze kuvuka mipaka ni kutokana na pia e, e, culture ya nchi, kwa sababu culture ya nchi yetu ni Kinyarwanda na ukizungumza Kinyarwanda, sidhani kama e, Kenya, Uganda, Tanzania ama e, nchi zingine wanaweza kukuelewa kwa urahisi zaidi, kwa sababu Kinyarwanda kinatumika sana sana ni Rwanda peke yake, labda na Burundi kidogo wanaweza kusikiliza. Hii imekuwa ni shida kubwa kwa maartisti wa Rwanda kuweza kuvuka border zaidi na kuweza kukupanua wingi, yaani kupanua nafasi ambapo watu wanaweza kusikiliza e, lugha ya ya, ya Kinyarwanda. Naona yoko hiyo imekuwa ni shida moja. Na shida ya pili ni kwamba historia ya nchi yetu e, music imeanza imechelewa tofauti na Kenya, Uganda ama Tanzania. Huko wao music wameanza kitambo, wakati e, wakati sisi tulikuwa bado tuko katika masuala ya vita na nini, na baada ya kutoka kwenye vita kuna miaka ambayo imepita hapo katikati ambayo ilikuwa ni ya kutengeneza nchi kuweza kuiweka stable e, ndio music iweze kuanza. Kwa hiyo music imeanza imechelewa, na mimi kitu ambacho nakiamini tu ni kwamba music ilishindwa ili kuvuka boda iweze kufika sehemu zingine zozote, e, kama music ya Kenya ama Uganda, Tanzania, lakini kwa sasa maartisti wa Rwanda wameshajipanga, lugha zimeanza kutumika tofauti na wao. Pia wengi wameanza kujua kwamba Kiswahili pia tukiimba kinaweza kikasikilizika kika sehemu nyingi tofauti barani Afrika ama hata sehemu zingine tofauti na kuimba Kinyarwanda. Kwa hiyo hata kama ataimba Kinyarwanda na ku mix yale maneno ambayo yanaweza yakamvutia mtu ambaye uh, population ya watu wengi ambao wanazungumza Kiswahili kutokana na Population ya watu wanaozungumza Kinyarwanda ni, ni, ni, ni, ni ndogo sana. Naam, mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, kila chenye mwanzo huwa akikosikuwa na mwisho. Leo nilikuwa na Bakti, msanii mashuhuri sana hapa nchini Rwanda. Bakti Neno la mwisho, neno langu la mwisho tu ni kwamba mimi nawapenda sana na, nataka support kubwa, kwa sababu sasa hivi kazi ambazo tunataka kuzifanya niko na, na mpango ambao e, Mwenyezi Mungu akisaidia, nataka kufanya kazi na artist tofauti kutoka nchi tofauti za East Africa ikiwepo Kenya e, Tanzania na Uganda zitakuwa ni kubwa zaidi na zitakuwa ni za kuleta umoja wa ma e, baadhi ya majina ni kwamba e, Uganda, niko nataka kufanya na jamaa mmoja anaitwa The Myth pamoja na Navio au tuko na contact ambazo nataka kufanya nao kazi pia. Dar es Salaam Tanzania, niko na Kalapina wa kikosi cha Mizinga, nataka kufanya naye kazi pia, na na mpango wa kufanya na Professor J. Hizi ni future project, lakini tukirudi Kenya, Kenya pia niko nataka ku, na, ita, nataka kufanya na Nonini na Kimya Miyaki eh, pamoja na Jua Kali, au niko na mpango wa kufanya nao pia. Amani, mwanadada Amani, nataka kufanya naye kazi. Kwa hiyo hizi kazi zote zitakapofikia time ya mwisho, nimeshazifanya mwisho, siku itakuja ni kubwa zaidi, na hapa Rwanda kuna maartist wengi ambao ni, nimeshafanya nao tayari na naendelea kufanya kazi na wao, na nimemaliza albamu ya kwanza ambayo inaitwa Reality Check ya hip hop, na niko nafanya uh, albamu ya dancehall nyingine ya pili, ambayo itakuwa ni albamu mbili ambazo zitatoka kwa wakati mmoja. Albamu ya dancehall nikienda kuiangusha, tayari nimemaliza kazi zote, zimebaki nyimbo kama mbili, outro na intro ya albamu, afu kazi yangu iweze kutoka na printing na nini ziweze kuanguka. Kwa hiyo support, ambao ndo support, ndo kitu kikubwa ambacho nakitaka hivi sasa, na baada ya support mtakuja kujionea vitu vizuri zaidi. Mtakuja kutambua pia Baktini nani na anafanya nini na kila kitu kitakuwa kiko poa zaidi. Yeah. Naam, kutoka hapa Kigali, mimi sina la nyongeza, ngoja ni kurejeshe jijini Dar es Salaam kwake Edmond Rwangichel. Edmond, uwanjani wako. Asante sana mwenzangu Bryson Bichwa. Msikilizaji, hapo ndiyo tamati ya makala haya, na kushukuru sana kwa kunitegea sikio. Tuungane tena wiki ijayo, siku na muda kama huu. Ulikuwa nami Edmond Rwangicheli wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, asanteni na kwaherini heli kwa kukamilisha makala ya nyumba ya sanaa sambamba na Bryson Bichwa. Na kabla sijahitimisha, ni kukumbushe tuliokuwa nao ni pamoja na Misri kutangaza miezi mitatu ya hali ya dharura katika baadhi ya maeneo huko Sinai baada ya kuuawa kwa takriban wanajeshi 31; zaidi ya watu 50 wahofiwa kwa kuambukizwa maradhi ya Ebola katika harakati za kumhudumia mtoto aliyobainika na Ebola nchini Mali, na Marekani kuchunguza ikiwa wapiganaji wa Islamic State wanatumia silaha zenye kemikali. Shukrani kwa kujiunga nasi tena. Saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, hadi hapo hatuna la ziada katika ngwe hii ya kwanza. Punde tuendelea kupata matangazo kutoka RFI na kuaga kutoka Dar es Salaam. Sikuwezi kujiunga nasi tena saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga, kwa heri kwa sasa.