Saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Asubuhi msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika matangazo yetu. Leo ni Jumamosi tarehe ishirini mwezi Disemba mwaka elfu mbili na kumi na nne. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali, makala na burudani ya muziki, lakini kwanza tunaanza na muktasari wa habari. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aidhinisha sheria mpya kuhusu usalama nchini humo. Mahakama nchini Finland ya wahukumu kifungo cha muda maalum wanaume watatu na mwanamke mmoja kwa kuwafadhili kifedha waasi wa, wa kundi la al Shabab. Na rais wa Marekani Barack Obama apitisha muswada wa sera ya ulinzi ya Marekani kuwa sheria. Msikilizaji, tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na vilevile vile kupitia redio wa shirika Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta jana Ijumaa ametia saini sheria mpya ya usalama ambayo inawezesha majasusi kunasa mawasiliano kwa njia ya siri au kufanya udukuzi pamoja na kuwashikilia washukiwa wa ugaidi kwa mwaka mmoja kabla ya kuwafungulia mashtaka. Rais Kenyatta amesema kuwa sheria hiyo mpya inahitajika kwa ajili ya kukabiliana na tishio la ugaidi kutoka kwa kundi la wapiganaji wa Kiislamu la Al-Shabab. Aidha, amesisitiza kuwa sheria hiyo haikiuki haki za binadamu wala kuwanyima watu uhuru wa kujieleza. Mapema siku ya Alhamisi, wabunge wa serikali na wa upinzani walipigana makonde bungeni wakijadili marekebisho kwa muswada kabla ya rais kuupitisha kuwa sheria, ambapo katika vurugu hizo mmoja wa wabunge wa upinzani alimwagia maji naibu wa spika. Hata hivyo, sheria hiyo mpya ilipitishwa na bunge licha ya pingamizi kubwa na vurugu kutoka kwa wabunge hao. Mahakama nchini Finland imewahukumu kifungo cha muda maalumu wanaume watatu na mwanamke mmoja kwenda jela kwa kuwafadhili kifedha waasi wa kundi la Al-Shabab katika kesi ya kwanza nchini humo kuhusu kufadhili ugaidi. Mahakama ya nchi hiyo imesema kuwa watu hao wanne walituma karibu yuro, yuro elfu tatu kati ya mwaka elfu mbili na nane na elfu mbili na kumi na moja na katika kundi hilo ambalo limekuwa likifanya mashambulizi ya umwagaji damu ili kuiondoa mam, mamlakani serikali ya Somalia inayoungwa mkono kimataifa na limekuwa likitekeleza mashambulizi katika nchi jirani ya Kenya. Watatu kati yao wamehukumiwa kifungo cha miezi mitano jela, na wanne mwanaume ambaye tayari alikuwa amefungwa kwa miezi saba wakati wa uchunguzi amepewa kifungo maalum cha mwaka mmoja na miezi minne. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari, moto, moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na munaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tukitangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa upande wa muda tayari ni saa moja na dakika 33 kwa saa za Afrika ya Mashariki. Rais wa Marekani Barack Obama jana Ijumaa amepitisha mswada wa sera ya ulinzi ya Marekani kuwa sheria na kuweka wazi masharti ambayo yatahakikisha gereza la Guantanamo bay linasalia wazi kwa sasa. Moja ya hatua ya kwanza aliyochukua rais Obama baada ya kuingia madarakani ni kuamuru kufungwa kwa gereza hilo nchini Cuba lililoanzishwa miaka 13 iliyopita chini ya rais George W. Bush, lakini amekuwa akikwamishwa na vikwazo vya ndani na kimataifa. Obama amesema ametia saini muswada wa sera ya ulinzi unaojulikana kama HR 3979 kwa sababu inatoa faida muhimu kwa ajili ya wanajeshi na familia zao, pamoja na mamlaka muhimu ya dharura inayohitajika kupambana na kundi la Islamic State na vitisho vingine vinavyojitokeza. Pakistan imewanyonga wanamgambo wawili waliopatikana na hatia katika mauaji ya kwanza katika miaka sita na vikosi vya usalama kuua zaidi ya washukiwa 50 wa uasi jana Ijumaa, wakati kiongozi wa nchi hiyo akiapa kuchukua hatua za maamuzi katika tukio la mauaji yaliyofanywa na wapiganaji wa Taliban katika shule na kuua watu 149. Shambulizi hilo la umwagaji damu katika mji wa kaskazini magharibi wa Peshawar siku ya Jumatano limelaaniwa vikali na jamii ya kimataifa na ahadi za kuchukua maamuzi ya haraka dhidi ya wanamgambo hao zimetolewa na viongozi wa kisiasa na kijeshi nchini Pakistan. Waziri Mkuu Nawaz Sharif ameondoa marufuku ya, miasa, ya miaka sita katika adhabu ya kunyonga katika kesi zenye uhusiano wa kigaidi siku mbili baada ya shambulizi katika shule hiyo ya kijeshi. Ni saa moja na dakika 35. Msikilizaji, karibu katika makala ya changu, ya makala ya nyumba ya sanaa kama ilivyoandaliwa na Edimo Lwangicheli. Msikilizaji wa Radio France International, karibu katika makala haya ya nyumba ya sanaa, makala ambayo ni mapitio maalum ya baadhi ya makala tuliyokuletea e, katika mwaka wa 2014 ambapo tumejadili mwingiliano wa lugha na tamaduni fursa na changamoto zilizopo katika tasnia ya sanaa Afrika Mashariki, uigizaji chipukizi wa hapa Tanzania na muziki wa Injili. Basi tuungane hadi tamati ya makala haya, upo nami Edmond Wangicheli wa, wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kwanza kabisa, tarehe ishirini na sita mwezi Aprili nilikuwa naye Barak Mluk, mtaalamu wa historia na fasihi nchini Kenya, kuzungumzia mwingiliano wa lugha na utamaduni, na huu hapa ndio mtazamo wake. Sisi wenyewe tujiulize, tutafanya vipi? Tusije tukategemea kuwa mtu atakuja atoke nje aseme kuwa tumekuja hapa kwenu na tumeona kuwa mna lugha mna ndimi nazo pia tunataka ziendelezwe, eti zifanye kazi pamba na lugha zetu ambazo tumekuja nazo tukiwa wageni. La, hilo halifanyiki anapokuja mgeni anakuja akiwa na nia na lengo la kukutawala hata katika mazingira yako, kwa vyovyote vile. Kwa hivyo, ni wewe mwenyewe uweze kujiuliza kuwa ni yapi ambayo utayafanya ili uweze kunusuru lugha yako na tamaduni zako. Hapo hapo, Barak Muluka, ikiwa tafsiri ndio hiyo ya kutawala au koloni ma mamboleo kwa njia ya, ya lugha, wao wanachokifanya hao unaoongelea ni kukuza tamaduni zao na kuzisambaza, na hii haikuzuii wewe pale ulipo kukuza tamaduni yako na kuisambaza hata katika mwingiliano huo huo. Hapo vipi? Hiyo ni kweli kabisa. Majukumu hayo yanakuegemea wewe mwenyewe. Utapata kuwa tangu mwanzo wa historia ya binadamu tuijuavyo, ni kuwa kulikuwa na myunani Myunani wa kale ambaye alikuwa na lugha yake ya Kiunani. Wakaja basi waroma na tamaduni zao na lugha zao, akaweza baadaye uh, kutawala ulimwengu. Na katika miaka au karne za hivi karibuni, tukawa tunamwaona waingereza nao wakisambaza tamaduni zao na himaya yao, na wa, walikuwa wanazungumzia himaya ya Mwingereza wakisema kuwa hata juu halikuweza kutua kakwa kwa hiyo himaya, kwani ya, kila wakati ambapo, ambapo jua linatokeza asubuhi ya, katika upande mmoja, upande ule mwingine wa pili linaelekea kupumzika. Kwa hivyo wakawa ni kama wanaotawala ulimwengu na wakawa wanatawala na lugha yao na utapata kuwa wengine baadaye kama vile Wafaransa walianza kugutuka na kuanza kuuliza je, ni vipi nasi tufanye tuweze kueneza lugha yetu? Hilo basi, tukiwa watu wa Afrika, ni juhudi zetu wenyewe ambazo zinaweza kukuza lugha zetu. Na angalia hapa kwetu tuna Umoja wa Afrika. Je, katika Umoja wa Afrika ni umuhimu upi ambao tumeweza kuipa lugha ya Kiswahili? ili kwamba wanafunzi wanapokuwa shuleni waweze kujua kwa nikiwa, ikiwa ikiwa nitashamiri katika lugha ya Kiswahili, nina nafasi katika Umoja wa Mataifa, nina nafasi katika Umoja wa Afrika, lakini wanasikia tu kila siku tse. Ukiwa una Kifaransa au una Kireno uta Utafiti umeonyesha kwamba kasi ya ubunifu katika nyanja za za kitovuti au kwa lugha ya kawaida internet, au katika nyanja ya mawasiliano una kasi kubwa zaidi ya maendeleo au jitihada za kuendeleza eh, lugha zetu ili zije zikatafsiri kile ambacho kinaendelea kubuniwa katika e, nyanja ya, ya kiteknolojia ya kisasa. Ki huoni kwamba iko haja ya kuendelea kupokea hizo tamaduni pamoja na lugha hizo za kigeni e, bila ya kuona moja kwa moja kwamba ni, ni ukoloni? Labda hapana, lazima hizo t, uh, uh, huo uvumbuzi unaouzungumzia tuweze kuuteka, na tukisha uteka tuweze kufanya kuwa ukubaliane pia na malengo yetu maishani. Hizi teknolojia ambazo tunazizungumzia wakati huu zilianzia katika mataifa ya Magharibi. Ukienda katika mataifa ya Asia, Uh, kama kule Barahindi hawaja zihama tamaduni zao au lugha zao. Wahindi wana lugha zao, wana Kigunjarati, wana Kipanjabi na wanatumia Kihindi na lugha zinginezo zao wakati ambapo anatumia hizi teknolojia. Ukienda kule Ujapani ni vivyo hivyo, na ukienda Uchina ni vivyo hivyo. Kwani mwafrika naye anakuwa mtu wa aina gani, ambaye anadumazwa na kupumbazwa hivi kwamba kila kitu ambacho kinabuniwa kinapoletwa, yeye hajaribu kukugeuza kidogo, ili kiweze kuingiliana kwa njia mwafaka na mazingira yake na tamaduni zake. Naam, tukija kwenye tamaduni, hofu yetu ni kupoteza kitu gani haswa? Karibu kitu kikubwa sana ambacho kinapotea, kinatupotoka au kinatuponyoka ni ule utu wetu. Kitu ambacho kiliweza kumfanya mwafrika kuwa tofauti na watu wengine ni kitu ambacho Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alikuwa akikiita utu, ule utu wetu. Tunapokutana na watu wengine, tunawajali maslahi yao, tunakuwa watu wa kuheshimiana na kujaliana na tunakuwa watu ambao tumejawa na utu. Hicho ndicho kitu kikubwa sana ambacho tumeanza kukipoteza. Utaona hata a jamaa wa karibu karibu eh, siku hizi baada ya kukumbatia mifumo ya kimagharibi mifumo ya kinje, sasa hawajaliani au kuangaliana na kufikiriana jinsi walivyokuwa wakifanya hapo awali. Sasa kuna vizazi vipya ambavyo vimekuja na ambavyo vinafikiria kuwa kuna umaarufu mkubwa sana kuweza kuonekana kama wewe ni, ni, ni, ni mzungu mambo leo E, hapa katika bara la Afrika na unavifikiria vitu vyako uvifanye kufuatana na mitindo hiyo ya huko, na kwa hivyo sasa tumetawanyika. Hilo ndilo litakalokuwa uh, jambo kubwa sana ambalo tumepoteza, kwani tukipoteza huo utu tunatawanyika, na tunapotawanyika inakuwa ni rahisi sana kutawaliwa na Tarehe tatu mwezi Mei, nyumba ya sanaa ilimpokea kwa njia ya simu bwana Edwin Semzaba mkufunzi wa chuo kikuu cha Dar es Salaam kuzungumzia fursa na changamoto zilizopo katika tasnia ya sanaa Afrika Mashariki. Huu hapa ndio mtazamo wake. Kwenye filamu, kusema kweli ni eneo la sanaa ambalo kusema kweli limepiga hatua kubwa sana, kwa sababu linazalisha sana na pia lina hadhira kubwa sana isipokuwa kitu ambacho nimekiona katika filamu za Kitanzania hapa ni kwamba watayarishaji wa hizi filamu wanaangalia soko linataka nini, wamejikita zaidi katika mapato na hawaangalii wao kama wasanii wanataka wawaeleze wawafundishe nini hadhira, ili kuweza kupiga maendeleo na kuwa na tunaweza uh, kusema hali nzuri ya maelewano katika jamii. Kwa hivyo katika Tanzania filamu zipo nyingi, lakini kitu kikubwa kingine tena ambacho kimejitokeza ni kwamba tunaiga, kutokana na utandawazi, tunaiga filamu za sehemu zingine, utamaduni wa sehemu zingine na tunaua wetu, na pia hatufanyi utafiti katika hizo filamu zetu. Tungefanya utafiti, tuna miziga mingi sana, kuna fasihi simulizi kubwa sana ambayo tungeweza kuitumia ili kila mtu atakapoona filamu hizi, licha ya kuwa ni za Kiswahili, anajua kabisa kwamba hii si filamu au igizo hili ni la Kitanzania. Kwa hivyo tunajisahau katika kutafuta kwetu mapato ya haraka haraka kuweza kutafuta utambulisho wetu ni upi. Sasa hivi sio tu Tanzania ambao wanatoa filamu katika Kiswahili, nyingi zinatolewa kwenye Kiswahili au kunakuwa na dubbing kwenye Kiswahili. Haitoshelezi kutumia Kiswahili kama vile utambulisho wa Tanzania kwa sababu katika Afrika mashariki na kati, Kiswahili pia kinatumika. Kwa hivyo kuna haja ya kuwa na utafiti mkubwa ili tupate utambulisho wa kitanzania ambao tukia katika filamu zetu tutaweza kujitangaza vizuri kama Watanzania. Naam, katika jibu lako umegusia mambo mengi ya msingi, wazalishaji, soko. Hivi tukija kwenye uandishi wako, e, wewe binafsi kwa, kwa mfano unafikiri kwamba bidhaa zenu za uandishi kweli zinapata fursa kutoka kwa viongozi wa nchi hizo unazozungumzia wewe e, kuwatafutia kwa mfano masoko kama ilivyo kwa bidhaa zingine? Uh, sidhani kama fursa inakuwa kubwa. Mimi nijitegemea kwamba sasa hivi Afrika Mashariki pamoja na kati kuna mashirikiano makubwa, tungeweza kwa mfano Uganda kwa mfano sasa hivi Rwanda sasa hivi wanajifunza Kiswahili, tumefikiria kwamba wangeweza kupata kazi zetu nyingi za kifasihi, hata za filamu eh, waweze kujitahidi kukamata Kiswahili na kikapiga hatua, lakini hivyo sivyo. Hakuna mpangilio wote maalum wa kuangalia kwamba Afrika Mashariki inakuwa na aina fulani ya mawasiliano katika sanaa, katika lugha ambayo itaweza kuenea katika sehemu zote hizo. Kwa hivyo inakuwa ni mtu mmoja mmoja tu, jitihada za watu mmoja mmoja za kuweza kupata soko, za kuweza kujipenyeza katika nchi hii na katika nchi hii kwa kwa hivyo hapo, mimi naona bado sana, kuna haja ya kuwa na sera hasa kwa eh, shirikisho letu hili la eh, Umoja wa eh, wa Afrika Mashariki ili kulichukulia jambo hilo sio tu katika mambo mengine ya biashara na mengineyo, bali pia katika sanaa. Semzaba hapo hapo Ziyo. Ni nani atafanya kazi hiyo? Si ninyi ambao kwa mfano mna majina makubwa mnaoweza kutumia ushawishi wenu? Sasa katika nchi nyingi zetu zilizoendelea kuna vyama vimeitwa guilds vya wasanii Tanzania hapa tunapata Publishers Association of Tanzania, kuna UWAVITA, Umoja wa Waandishi wa Vitabu Tanzania, kuna Booksellers association, kuna Illustrators association. Hasa hawa ndio wangeweza kukaa pamoja au tungeweza kukaa pamoja na kuuta Sera na kuweza kuangalia tunakuwa na tu-tu tunakuwa na mwelekeo upi na tunapeleka tuna, tuna, tuna, tuna, tuna haja zetu kwa sehemu husika kwa hivyo bado wasanii hatujaungana kiasi cha kutosha kuweza kulishurikia hilo ni kweli kwamba wasanii ndio hasa wanatakiwa wao wenyewe waanze kuibua vitu kama hivyo na kuvipeleka mbele na hatimaye kufanikisha azma ambayo kama hiyo unavyo Tarehe 24 mwezi Mei, mwigizaji chipukizi wa Tanzania Dr Mfyuzi ametembelea studio zetu za Radio France International akisindikizwa na Mama Abduli na hapa alipata fursa ya kuwaigiza baadhi ya viongozi wa hapa Tanzania. Tupate vionjo vifupi. We ni kijana sana, unaumri gani? mimi umri wangu ni miaka 27. Inakuwa inakuwa kuwaje katika taaluma yako hii ya uigizaji ukawa na uwezo wa kuigiza wazee wenye miaka themanini, miaka sabini, sitini, hamsini, bado kijana? unakunywa mchuzi sana hapana? sinywi mchuzi wowote, ila tu mi naweza kaamini kwamba ni kipaji kutoka kwa Mwenyezi Mungu. mm. Kwa sababu yani, hata mi mwenyewe wakati mwingine najishangaa eh? mm. Kwamba hivi nawezaje, lakini jinsi ya kuweza kukontrol mwenyewe unaona ununa hii sauti na najihakikisha kabisa hii sauti nikipiga mbele za watu mtoto hata uliza atajua tu ni mheshimiwa fulani. Inakuwaje sasa? Una, unafanyaje? unajifunza sauti ya mtu kwa, kwa muda wa, wa, wa siku ngapi ili uweze kumfikia? Kwanza sauti lazima uipende, ndio alafu kishaipenda baadaye unaifanyia mazoezi licha kuisikiliza. mm. kwa sababu kuna sauti nyingine totally tu kwanza ukiambia uzi uzi uziigize moyo wako haupo willing kuziigiza. Inakufikia kuigiza viongozi wa kitaifa au wa kimataifa? Yep. haitokusababishia matatizo yoyote. Mi naishi tanisababishia, kwa sababu hata sasa hivi hapa mm. Lazara sanaa Tanzania ninafahamu hivyo na ninao kabisa nina, tuseme tuzungumze nini, nimesajili kabisa hii sanaa yangu kwamba naigiza kiongozi yoyote, yoyote hapa mm. Tanzania una uwezo wa wa kuigiza hadi levo gani ya, ya, uongozi hadi levo ya rais. Rais unaweza kuigiza wewe, ndio sauti yake, hiyo ndio. Hebu jaribu tuone. Naomba niwashukuru sana watanzania sana, naomba niwashukuru sana kwa kweli, nimefarijika sana, nimefarijika <laughs> kwa kuwa nizungumze ukweli kabisa. Unajua tokea tufike katika, katika levo yangu ya kuwa rais, sikuwai <laughs> kufika katika levo kubwa namna hii kweli, manake wahenga wanasema <laughs> kizuri kula na mwenzio bwana, eh? Kwa hiyo najua kuna watu ambao watakuwa wanazungumza zungumza Mheshimiwa Rais vipi tena. We mbona mtu mkubwa kweli kweli haujawahi kufikia huko? Ah ah. Jamani, eh siwe tija. Kwa kweli nimefarijika sana. Nimefarijika sana na naomba ni nichukue ni, ni, ni, ni fursa hii kuwasii hata wale wenye vituo vingine nje ya nchi. Kuweza kuchukua kuchukua wasa kwa ujio wa wasanii kama hawa na baadhi ya viongozi wa siasa. Maana siku hizi kuna, kuna kuna nonga kweli kweli. Eh, ukizungumza hili basi watu eh eh Jamani, sisi ni Watanzania na, na, na, na, na, napenda nitoe wito kwa vyombo vya habari kuweza kutumia kutumia wakati wetu vizuri zaidi. Tutumie wakati wetu vizuri kuweza kuelimisha jamii yetu ya Kitanzania, eh? Kwa wale wasanii, kuna wasanii ambao ni maudali kweli kweli wa kuharibu, kuweza kutengeneza kazi nzuri, lakini nyinyi ndio maudali eh eh. Jamani, tuangalie, tuigize vitu ambavyo kweli jamii ya Kitanzania inafanya So unachukua vitu vya nje huko vita kusaidia nini? Jaribu kwanza kumuigiza Mheshimiwa Spika wa Bunge la Tanzania. Asante. We... Mwongozo, mwongozo, mwongozo Mheshimiwa. Nimesema naomba kaa chini Mheshimiwa. Mwongozo, taarifa. Leo tuna wageni. Taarifa, taarifa Mheshimiwa. Mheshimiwa <laughs> Wabunge, jamani, nimesema hili bunge sio la wahuni jamani. Naomba kaa chini. Tafadhali leo tuna wageni. Kwa kweli leo na, nahisi leo tutapigwa maswali hadi basi. <laughs> Karibu sana rangi. Karibu sana, karibu sana jamani, aturuhusu maswali kwa huyu mwandishi wa habari kwa kweli eh. Mwongozo, hakuna cha mwongozo mama Abduli, wewe na akili lakini, naomba kaa chini Mheshimiwa. Rwangi, endelea. Umeshawahi kumwigiza Masanja kama kawaida? Jaribu. okay, bwanbwane <laughs> Nataka kiongozi bora ambaye atakayeweza kutetea na kulinda katiba. Tunataka kiongozi ambaye ataweza ku, ku, ku, kutetea na kulinda katiba nchi, sio kiongozi ambayo haugusi na Watanzania. Kiongozi unamchagua kiongozi asi kuongea mbele za watu, anaongea kama zuzu. Kwa hiyo naomba mtambue kwamba Tanzania au Tanganyika Manake tulipokuwa tukiungana na mheshimiwa Abeid Amani Karume, Abeid Amani Karume tulikuwa tuna misingi yetu tuliojuika, lakini hii leo hii kuko vururuvururu, hauyeweki kiongozi ni yupi na kila mtu anamtukana mwenzake. Leo hii babungeni huko, mmeweka mmeweka bunge muvi, sio sio sio bunge ni bunge muvi, kwa sababu mmesahau maadili ya Watanganyika, na hii yote ni kwa sababu hamfuati na kulinda katiba ya nchi, na kama hamtalinda katiba ya nchi, mnabakwa mazuri kila siku. Naomba mtambue hilo. Kwa hiyo, kwa hiyo, kwa hiyo tufikie hatua ya kwanza. Tunataka katiba itakayo wasaidia watu. Watu hao ni wakina gani? ni, ni, ni, ni, ni Watanzania wote ambao wanaguswa na maendeleo yetu katika Tanzania. Mwisho kabisa tarehe nane mwezi Juni, Nyumba ya Sanaa imempokea mwimbaji wa mziki wa injili Tumaini Sia Shaho kutoka huko mkoa wa Kilimanjaro, kaskazini mwa Tanzania na tulikuwa na haya ya kuzungumza. Yeah. Wasanii wa injili, mnavyo vijembe pia mnatupiana kama hivyo? Ah, binafsi haijawahi kunikuta lakini nasikia. Kwa, nasikia naona kwenye magazeti na vitu kama hivyo, lakini binafsi hapana, na naomba utajibu. Kwa kweli, namuomba Mungu anisaidie na aniepushe na hiyo, kwa sababu kwanza sina hata kwamba sina hasira lakini naogopa sana, napenda na ni, ni, ni heshimike kwa jamii dio. Sitaki kusuko, kuh, yani kuambiwa au kusikika chochote. Kwanza familia yangu itanielewa, kwa hivyo naomba Mungu anisaidie na nilinde pia katika hilo sipendi, spendi kabisa kazi kwenye maisha yangu sitaki chochote kwa sababu najua huwa na naumia haraka sana, kwa hivyo naomba Mungu kila siku anisaidie isinikute. Basi kabla ya muda haujatutupa mkono sana, naomba fundi mitambo ampe msikilizaji kipande kidogo cha dakika moja tu sasa, cha hii albamu yako ya pili ambayo ni video. Sasa, fundi mitambo zaji hapa ndio tamati ya makala haya, na kushukuru kwa kunitegea sikio. Tuungane tena wiki ijayo, siku na muda kama huu. Ulikuwa na nami Edmond Wangicheli wa, wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, asante na kwa heri. Nam shukrani sana Edi Mwaulwangicheli msikilizaji, na kushukuru pia kwa kuwa nami katika nguo hii ya kwanza ya matangazo ya asubuhi. Usikose kuungana nami tena saa mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Mashariki. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Kwa heri, kwa muda <tik> <tik> zaji kwa burudani hii, ndiyo tunafika tamati ya matangazo ya awamu ya kwanza kutoka hapa RFI Kiswahili, tukiwa tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutajiunga na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa ajili ya matangazo ya idhaa ya Kiingereza. Kwa heri kwa sasa.