imetimia saa moja na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa 12 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale inayokutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Karibu. <tangazio> katika matangazo ya asubuhi leo Jumapili, siku ya kwanza katika mwezi Februari mwaka 2015 utasikia mengi, lakini kwanza muktasari wa habari. <tangazio> Rais wa Misri asema vita dhidi ya wanamgambo wa jihadi huko Sinai itakuwa ya muda mrefu na ngumu, wakati huu ambapo ghasia zinaendelea katika eneo hilo. Majeshi ya Chad na Kamerun kuendeleza mapambano dhidi ya kundi la Kiislamu Boko Haram kaskazini mwa Nigeria. Maandamano ya chama kipya cha Podemos kinachopinga kubana matumizi yafanyika katika mitaa ya Madrid nchini Hispania. Katika taarifa ya habari jina langu ni Martha Saranga. Majeshi ya Chad na Kameruni yanatarajiwa kuendeleza mashambulizi dhidi ya kundi la Boko Haram wakati huu kanda ya Afrika magharibi ikijipanga kukabiliana na kundi hilo la Kiislamu, siku moja baada ya ndege za kivita za Chad kushambulia kwa milipuko mji unaodhibitiwa na wapiganaji hao kaskazini mashariki mwa Nigeria. Hatua ya kuunda jeshi la pamoja la kukabiliana na kundi hilo ilifikiwa katika mkutano wa mataifa ya Afrika huko Adis Ababa, Ethiopia, masaa machache baada ya jeshi la Chad kusema kuwa askari watatu na wanamgambo 123 waliuawa katika siku mbili za makabiliano kati ya Boko Haram na jeshi la Chad huko kaskazini mwa Kamerun. Naye katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa UN Ban Ki Moon amepongeza pendekezo la Umoja wa Afrika kuunda jeshi la kanda litakaloundwa na mataifa matano na kuwa na jumla ya wanajeshi elfu saba na mia tano watakaokwenda kukabiliana na, wataka na wapiganaji wa Kiislamu wa Boko Haram nchini Rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi amesema kuwa vita dhidi ya wanamgambo wanaopigania jihadi huko Sinai itakuwa ya muda mrefu na ngumu, wakati huu ambapo ghasia zinaendelea katika eneo hilo. Maoni ya kiongozi huyo anakuja wakati huu mahakama ya Cairo ikipiga marufuku kundi la Kiislam la Palestina na Hamas kwa kulitangaza kuwa ni taasisi ya kigaidi baada ya kulituhumu kusaidia mashambulizi ya wapiganaji huko Sinai. Sisi aliyasema hayo kufuatia mkutano wake na wake wa juu siku mbili baada ya wanamgambo kuua watu 30 na kujeruhi wengine kadhaa katika mashambulizi ikiwemo ulipuaji wa magari huko kaskazini mwa Sinai. Shambulizi la Alhamis juma lililopita lilitekelezwa na kundi la Ansar Beit al Makdis ambalo lilikiri na kudai kuliunga mkono kundi la wanajihadi wa Islamic State. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina: Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Afrika Mashariki ni saa moja na dakika thelathini na tatu. Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tatu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Takriban watu laki moja wamejitokeza katika mitaa ya jijini Madrid nchini Hispania kuunga mkono maandamano ya chama kipya cha Podemos kinachopinga kubana matumizi. Maandamano yanayokuja baada ya kufanikiwa kwa chama cha Siriza katika uchaguzi wa Ugiriki. Waandamanaji walikuwa wakishangilia kwa kusema, Ndiyo tunaweza, huku wakiwa wamebeba mabango yaliyoandikwa mabadiliko ni sasa, walipokuwa wakielekea katika viwanja vya Puerta del Sol wakitokea katika ukumbi wa Madrid. Waandamanaji walio wengi walionekana kubeba vipeperushi vya bendera ya Ugiriki na chama cha Siriza chama chenye msimamo mkali ambacho ushindi wake huko Ugiriki juma lililopita umekipa nguvu na kujiamini katika ujumbe wake huo. Kiongozi wa chama cha Podemos Pablo Iglesias, ambaye ni profesa wa zamani wa chuo kikuu, aliwaambia waandamanaji kwa lugha ya Kigiriki na Kihispaniola kuwa upepo wa, wa mabadiliko unaanza sasa barani Ulaya. Sergio Matarela mwenye umri wa miaka sabini na tatu alikuwa anaungwa mkono na chama cha waziri mkuu Mateo Renzi wa Italia na sasa amechukua nafasi ya Giorgio Napolitano ambaye anajiuzulu kwa sababu ya umri mkubwa. Matarela hafahamiki sana nchini Italia lakini anaheshimiwa kutokana na uzoefu wa miaka ishirini na tano katika medani ya kisiasa na mchango wake kwa serikali ya Italia alipokuwa waziri katika serikali zilizopita. Wabunge wa bunge la kitaifa na Senate takriban 665 kati ya wabunge elfu moja na tisa waliopiga kura kumchagua rais walimchagua Matarela na kuwashinda wapinzani wake Ferdinando Imposimato na Bepe Grillo. <mucho> Msikilizaji unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa moja na dakika 35 sawa na saa 12 na dakika 35, kwa saa za Afrika ya Kati. Namkaribisha Sabina Crispin na Bigambo na Iluminata kuwa nawe katika Changu Chako, Chako Changu, mm. Popote pale ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kukaribisha kwa mara nyingine tena katika makala ya Changu Chako, Chako Changu, makala ambayo inatupa nafasi ya kukufahamisha wewe msikilizaji mambo mbalimbali mbali kuhusu historia, utamaduni, jumuiya ya kimataifa ya nchi zinazozungumza lugha ya kifaransa la Francofoni, lakini pia tunapata nafasi ya kufahamu mambo mbalimbali mbali kupitia darasa la kifaransa uko Sabina Crispin na Bigambo na mwenzangu ni Iluminata Rwilamira. Karibu sana msikilizaji, na namwona hapa Iluminata anajiweka sawa ili aweze kukupa kile ambacho amekuandalia. Iluminata, leo umewaandalia nini wasikilizaji katika kufahamu zaidi jumuia kima ya kimataifa ya nchi zinazozungumza lugha ya kifaransa la Francophonie? Juma lililopita tuliongelea jumuiya ya nchi zinazozungumza Kifaransa na leo nimeamua kuiongelea zaidi nchi moja ya Afrika magharibi iitwayo Senegal, ambayo ni mojawapo ya wanachama ya nchi zinazozungumza Kifaransa yani la francofoni. Senegal, kwa kirefu, Jamhuri ya Senegal, ni nchi ya Afrika magharibi. Upande wa magharibi, imepakana na bahari ya Atlantic, upande wa kaskazini, imepakana na nchi ya Mauritania na mashariki, nchi ya Mali na mwisho kusini imepakana na nchi ya Guine na Guine Bisau. Nchi ni sehemu ya ECOWAS tangu Aprili 2, 2012. Rais wa nchi ni Macky Sall, kuunganishwa na miili kuu ya jumuiya ya kimataifa. Senegal pia ni sehemu ya Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Mataifa ya Sahel Sahara. Kutekwa na wakoloni kulianza toka ardhi hiyo ilipogundulika na msafiri kutoka Venice Cadamosto mwaka 142 kwa ajili ya Le comte wa Ureno. Wareno basi wanajikita haraka katika biashara ya utumwa, lakini hivi karibuni hupata ushindani kutoka kwa wauza watumwa wa Kiingereza wa Kifaransa na wa Kiholanzi kwa njia ya biashara ya pembe tatu, kwa Kifaransa le commerce triangulaire. Waholanzi walianzisha makao makuu ya biashara ya kuuza watumwa katika kisiwa cha Gore. Wafaransa nao walianzisha ya kwao katika mji wa Saint Louis mwaka 1659 ambao ukaja kuwa mji mkuu wa kwanza wa Senegal. Katika mwaka 1677 Wafaransa wakawa pia wakazi wa kisiwa cha Gore, kisiwa mojawapo ya vituo vikuu vya biashara ya watumwa pamoja na St Louis na Le Fort de Lile James kule Gambia. Baada ya St Louis, Dakar ikafanyika kuwa mji mkuu wa Afrika Magharibi ya Kifaransa, mmoja wa makoloni ya Ufaransa. katika Januari ya mwaka 1959 Kifaransa. Sudan ya Ufaransa, sasa Mali, na Senegal waliunganishwa kuunda shirikisho la Mali ambayo ilianza kujitegemea tarehe 20 Juni 1960. Uhuru huu ni matokeo ya uhamisho wa nguvu zilizomo katika mkataba uliotiwa sahihi kule Ufaransa tarehe 4 Aprili 1960. Tarehe hii inachukuliwa kama siku rasmi ya nchi ya Senegal kupata uhuru tarehe 20 Agosti mwaka 1960 Senegal hujiondoa katika shirikisho la Mali na kutangaza uhuru wake. Uchumi na maendeleo. Senegal ina uchumi mkubwa wa tatu katika kanda ya Afrika Magharibi baada ya Nigeria na Ivory Coast. Kutokana na sehemu yake ya kijiografia na utulivu wa kisiasa nchini humo, Senegal ni moja ya nchi za Afrika inayoongoza kwa kuwa na viwanda vingi. Ikilinganishwa na nchi nyingine za Afrika, Senegal ni maskini sana katika mali asili. Mapato yake kuu yanatokana na uvuvi na utalii. Uvuvi ni chanzo cha fedha nyingi za kigeni kuingia katika Senegal. Tangu kupunguzwa kodi ya forodha, imesababisha kuongezeka mauzo ya nje kwa hasara ya mazingira ya chini ya bahari utalii umeendelezwa hasa katika pwani zikiwa na resorts kubwa za kimataifa na hoteli za nyumbani zenye ubora wa hali ya juu kuna utofauti mkubwa wa lugha katika lugha za senegal katiba ya elfu mbili na moja hutambua kifaransa kama lugha rasmi na lugha sita kama lugha za kitaifa wolof lugha inayozungumzwa na watu wengi hata walio katika makundi mengine ya kikabila serer wapel madenge Diola na Sonanke. Fasihi ya Senegal imekuwa inajulikana duniani kote kwa muda mrefu kimsingi, kupitia Leopold Sedar Senghor, mshairi baba wa taifa wa Senegal, mwanzilishi wa suala zima la kutambua weusi na sura ya kuenziwa kwenye jumuiya za nchi zinazoongea Kifaransa. Miongoni mwa watunzi wa vitabu wa kisasa wapo watunzi wa riwaya kama Cheikh Hamidou Kane Usman Sembini, ambaye baadhi ya riwaya zake mwenyewe zilitengenezwa kuwa filamu. Kwa upande wao wanawake pia wanajituma kwa namna ya pekee kwenye swala zima la waandishi vitabu. Mwaka 1980 Mariama Ba anaeleza hisia zake kwa unyeti kuhusu swala la ndoa za mitara katika barua ndefu sana kwa Kifaransa Une si longue lettre. Mwaka 1997, mwandishi Fama Diane Sene alipokea tuzo kuu ya barua nchini Senegal, kwa Kifaransa Le Grand Prix des Lettres, kwa riwaya yake wimbo wa giza totoro kwa Kifaransa Le Chant des majina makubwa katika mziki wa kisasa ya Senegal ni Youssou N'Dour, mtunzi wa nyimbo, mwanamziki na mninguaji wenye sifa za kimataifa. Ismael Lo pia ni mtunzi mwimbaji, ambaye pia hutokea kimataifa. Mapishi ya Kisenegal imevutia vyombo vya habari baada ya uchapishaji wa kitabu cha Youssou N'Dour mapishi ya mama yangu, kitabu kinachoenzi maadili ya familia na mapishi ya Kisenegal mapishi haya yanafanana na zile za nchi za Afrika Magharibi, lakini yanakaribisha athari nyingine kutoka Afrika ya Kaskazini, Lebanon, Ufaransa au Ureno. Mapishi haya yanatumia sana samaki na nafaka, mchele na mtama, katika mapishi mbalimbali mbali ya kitaifa kama vile chepjen, yasa ya kuku, kwa kifaransa le yasa de poule, supu kandia, au mapishi marefu na ya hali ya juu zaidi ya molet iliyorostiwa ki Saint Louisienne kwa Kifaransa le mulet farci a la Saint Louisienne. Katika nchi iliyojaa Waislamu, chai chai ya kankeliba na hibiscus zinatumika kuliko pombe, lakini bia za ndani kama flag au gazelle au mvinyo wa chikichi zina wapenzi wake pia. na msikilizaji, baada ya kufahamu mengi kuhusu nchi ya Senegal, sasa tutazame kipengele cha utamaduni. Na bado tunaangazia muziki wa jadi Afrika na hii leo tunajikita katika muziki wa jadi nchini Rwanda. Moja kwa moja anaungana na Julius Rwakalema kutoka Kigali nchini Rwanda, ambapo atatufahamisha kwa kina kuhusu muziki wa jadi nchini Rwanda pamoja na namna ambavyo muziki huu unachezwa. Karibu sana Julius, na moja kwa moja uanze kutufahamisha kuhusu muziki wa jadi nchini Rwanda. Naongea na, na Julius Rwakalema kutoka Kigali nchini Rwanda nye Rwanda ambao hivi sasa nayo ni Afrika Mashariki kama Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi na labda zitajiongeza nchi nyingine. Kwa hiyo nyimbo za kitamaduni za Rwanda ni nyimbo eh, ama ni uchezaji wa kipekee sana kama amewahi kuona katika television ama amewahi kuona ama kusikia ama kuona live. Sisi wenye Rwanda huwa wana, wanacheza kwa kunyosha mikono na kuisambaza kama vile eh, mtu ambaye labda kama kama ndege anayetaka kuruka lakini imetokea wapi, kunyosha mikono vile kwa kwanza? Ngoja nirudi katika historia yenye siasa ndani yake. Watu wengi wamekuwa waki, wakifananisha Rwanda kama kama nchi yenye makabila ya wahutu na watutsi na watwa na, na kwa hivyo historia ya kizungu na ukoloni ukafanya watu mpaka wakagomana na kuuana, lakini kiukweli Rwanda haina makabila e, umeona wewe, kwa mfano Tanzania ama nchi nyingine zozote pale Afrika utakuta nchi yenye makabila tofauti, watu wanazungumza lugha tofauti e, lakini Rwanda haina makabila. Kwa nini? Nchi hii ilikuwa ikiongozwa e, ilikuwa ni nchi ya kifalme zamani kabla mambo ya kidemokrasia na marais hayajaji. Kwa hiyo ilikuwa kiongozo kiufalme, watu wote walikuwa wanazungumza lugha moja na hata leo Rwanda nzima, Rwanda nzima watu wanazungumza lugha moja tu ya Kinyarwanda. Unavyojua, makabila mengine huwa unakuta kuna Kisukuma, kuna Kinyiramba, kuna Kichaga, kuna nini na, makabila yanakuwa na lugha tofauti, lakini sisi sio makabila, kwa maana ni lugha moja na pia utamaduni ni mmoja, tunacheza sawa sawa, labda tu kwa tofauti tofauti za clan, vizazi na vizazi, labda jis, jibbezi, panuka kunakuwa na tofauti fulani fulani, hata lafudhi matamshi fulani fulani yanaweza kutofautiana, lakini mtu akizungumza redioni ama eh, TV Rwanda akasema neno fulani, watu wote wanamwelewa sawa sawa. Kwa hivyo katika nyimbo na utamaduni ni kwamba watu walikuwa, enzi za zamani, ilianza watu walikuwa wakimchezea mfalme au wakichezea wageni kuwakaribisha, ama wamefurahi, ama ni harusi au ni nini, wanacheza hizo nyimbo kwa kunyosha mikono kama ndege anayepaa kwa lakini ile ni ishara ya kuonyesha ng'ombe wa Rwanda i za ufalme. Wengi walikuwa ni wafugaji, sio wote walikuwa wafugaji, lakini walikuwa wanatawala wakati huo walikuwa ni wafugaji. Kwa hiyo watu wengi, wa, wengi wakawapenda waka, ng'ombe ng'ombe ni Rwanda, walikuwa na heshima zamani ng'ombe, kwa sababu ufalme una unatumia una, una sana ng'ombe. Hata mkutoa mahali ni ng'ombe tena, mmoja labda walionona amenepa vizuri hivi na hivi. Kwa hivyo ni kunyosha mikono kule ni kuonyesha wingi wa ng'ombe kuonyesha utajiri wa ng'ombe, lakini ikawa ni utamaduni wa kila mahali Kasambaa, watu wakaupenda, na watu wote wanacheza hivyo. Lakini katika kucheza, kuna jinsi tofauti. Unaweza kucheza ukionyesha mikono ikiwa imetanuliwa ime, ime namna ile, lakini ikiwa inaelekea mbele au ikiwa inaelekea nyuma au pembeni pembeni, na miguu inavyocheza. Hizo ni tamaduni zilivyokuwa. <tune> Asante sana Julius kwa maelezo mazuri. Na sasa baada ya kuangazia kuhusu uchezaji wa nyimbo hizi za asili nchini Rwanda, hebu tuangazie nyimbo zenyewe, nyimbo za kitamaduni, nyimbo za asili nchini Rwanda, kwa sababu inaelezwa kwamba muziki wa jadi nchini Rwanda sana sana ni wa sauti, na aina hii ya muziki ilipatikana katika nyimbo za asili ambazo mara nyingi zinaenda sambamba na ngoma. Vilevile tunaelezwa kwamba nyimbo hizi zimegawanyika katika makundi mbalimbali maarufu sana. Kuna zile za kusifu watawala ama viongozi, kuna zile nyimbo za wafugaji, nyimbo za kwaya, nyimbo za utulivu, nyimbo za kuwaimbia na kuwasifia mashujaa na nyimbo mbalimbali mbali kama hizo. Pengine utueleze hizi zinakuwaje. Karibu. Nyimbo nyingi wanacheza aidha kusifia wasichana wazuri, kwa kumaanisha labda wakati wa harusi wa ambazo nyingi zimeshaisha. Siku hizi kuna nyimbo mpya kama ambavyo iko Bongo Flava na mimi na dance imebadilika, lakini zipo za zamani pia, ambazo naweza nika nikakuimbia nika labda wimbo mmoja uh, wa zamani kiasi, ambao nilijifunza na mimi nilifundishwa nikiwa mdogo, kwa tunaimba wakati wa sendo. Wanyarwanda wanafanya sendo pia, inaitwa umuhuro, wakati binti anataka kuolewa, anapoagwa nyumbani kwao, wanafanya usiku kucha wakimwaga wakiimba na kutumbuiza. Ngoja uh, e, eh, nikuimbie kidogo, kama nitakumbuka. Umunya na wewe huwa tunaimba tukiwa tuna tunapiga makofi wengine wakiwa wanapiga makofi wengine wakiwa wanacheza kwa hivyo wana eh, ngoja nijaribu kidogo kwa kupiga makofi hii vile inavyopigwa e, wanapiga makofi tu kidogo kidogo kwa staili fulani naam turumunya na wewe turumunya na wewe nikoko e we, turumunya na wewe ukababare turumunya na wewe wangana sabina yego wewe doringanji kanja ieg uwanga na Sabina. Kama hivyo ndiyo. Na pengine wimbo huo unakuwa na maanisha nini? Jina lako ndio nimetumia jina lako Sabina, nikiwa na mtaja msichana ambaye wakati huo anakuwa na, na taja labda anaolewa, kwa hivyo Eh, nimekutaja wewe tu, kwa sababu unaweza kutaja mtu yeyote. Maana yake bolemunyana, umunyana, inyana kwa Kinyarwanda, ni ni ndama ndama wa ng'ombe, ndio inaitwa inyana. Kwa hivyo, kwa vile ni mtu anaitwa umunyana, kwa maana ya E, labda ndama mtu yani ia msichana binti, e, aa, naenda, binti e, mtijori, ambaye anaenda binti ambaye ni kigoli ambaye anataka ku, kuondoka, mnamwimba mnamsia kwamba angalia, e, ndama huyu aliyetunzwa vizuri e, wanasema nikoko yaani ndio yeye. Kwa hivyo e, wanaitikia kwa ile makofi, wanajua kucheza na wanasema asiumie, asiumizwe kule anapokwenda, atunzwe vizuri, asiumizwe. Anasema na anana ungajijanjaianga na sabinaakaj hiyo, na ni kiunganishi tu cha wimbo, kwamba na yeye. Kwa hivyo anayemchukia, anayekuchukia wewe ambayo unaondoka, asikupate kama wewe, yaani maana yake, lakini asipate binti, labda akaatizae, ni kama kumlaani mtu ambaye anachukia mtu, anayechukia binadamu. Okay, kwa hivyo wimbo kama hizo hizo ni za harusi kwa mfano. Alafu zipo labda za kifalme, ndio labda mfalme ama mm, lakini mfalme kwa maana siku hizi sio mfalme tena, lakini kwa maana ya kiongozi, hata kama ni baba yako, hata mtu tu ambaye unamheshimu, unaweza mnaweza mkamwingia nyimbo e, labda za ku- za kumsifia nam msikilizaji, yako mambo mengi sana ambayo tutaendelea kufahamu kuhusu muziki wa jadi wa nchini Rwanda, ambapo kama ulivyosikia hii leo Julius ametueleza mambo mbalimbali, ametuimbia mbali, pia wimbo ambao huimbwa wakati binti anapoozwa anapokuwa anaagwa, nyumbani kwao. Julius, nakushukuru sana na tutakuwa nawe tena Jumapili ijayo kwa ajili ya kutujuza mengi zaidi kuhusu nyimbo za jadi nchini Rwanda. Nakushukuru sana msikilizaji, na sasa tunapata burudani ya muziki na hii natoka kwake Focus Ruremire. Yeye ni Mnyarwanda na ameimba kwa Kinyarwanda na wimbo huu unaitwa Igendere Umwiza, maana yake nenda ye mzuri. Ni wimbo maalum kabisa kwa ajili ya binti anapoagwa nyumbani kwao. Wimbo huu msikilizaji, una vionjo vya kiasili japo si sana, lakini una vionjo vya kiasili. Pata burudani. Msikilizaji, tunazidi kusonga mbele, ikiwa ndio kwanza unaungana nasi, hii ni RFI Kiswahili na unasikiliza makala ya changu Chako, Chako Changu. Kama kawaida, uko nami Sabina Crispin na Bigambo na mwenzangu ni Iluminata wila mira nam na. Sasa msikilizaji, tunaingia katika kipengele cha darasa la Kifaransa ambapo tunajifunza mambo mbalimbali mbali. Kama unakumbuka vizuri, juma lililopita Iluminata alikuwa hapa na amekufundisha kuhusu rangi mbalimbali pamoja na majina ya matunda. Hii leo Iluminata amekuandalia somo zuri kabisa ambalo litakusaidia katika maisha yako ya kila siku. Karibu sana. Kwa siku ya leo, nitawafundisha jinsi ya kusema miezi ya mwaka katika lugha ya Kifaransa. Mwezi wa kwanza au Januari kwa Kifaransa inasemekana kama janvier. Mwezi wa pili, Fevrier. Mwezi wa tatu au Machi ni Mars. Mwezi wa nne au Aprili ni Avril. Mwezi wa tano ni Mei kwa Kiingereza na Me kwa Kifaransa. Mwezi wa sita au Juni ni Juin. Mwezi wa saba, Juillet. Mwezi wa nane, Aout. Mwezi wa tisa au Septemba ni Septembre. Mwezi wa kumi au Oktoba ni Oktobre. Mwezi wa kumi na moja ni Novembre, na mwezi wa kumi na mbili au Desemba ni Desambre. Tutajifunza pia kwa siku ya leho, siku za juma. Juma tatu kwa Kifaransa ni landi, Juma nne mardi, Juma tano mercredi, Alhamis jeudi, Ijumaa vendredi, Jumamosi, samedi, na Jumapili, dimanche. Hadi hapa, msikilizaji, tunafika mwisho wa makala ya changu chako chako changu. Naamini unatamani tuendelee, lakini muda umeturuhusu kuwa na hayo kwa siku ya leo. Mengi zaidi tutakufahamisha juma lijalo, na usikose kuungana nasi tena. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo sambamba na Ilimina Tarwila Mira. Tunakutakia Jumapili njema, kwa heri. Sabina na Bigambo na Iluminata, kwa makala ya changu chako chako changu, changu, changu. Kwa kuitimisha, ni kukumbushe msikilizaji tuliokuwa nayo katika ngo ya kwanza. Rais wa Misri asema vita dhidi wana ya wanamgambo wanaopigania jihadi huko Sinai itakuwa ya muda mrefu na ngumu, wakati huo ambapo ghasia zinaendelea katika eneo hilo. Majeshi ya Chad na Kamerun kuendeleza mapambano dhidi ya kundi la kiislamu Boko Haram Nigeria. Na maandamano ya chama kipya cha Podemos kinachopinga kubana matumizi yafanyika huko Madrid nchini yugu, Hispania. Shukrani kwako msikilizaji, jiunge nasi tena saa mbili na nusu kwa, kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mathasaranga, kwa heri kwa sasa RFI Kiswahili na kwa burudani hii ya muziki ndivyo tunavyohitimishia matangazo kutoka Dar es Salaam. Hudo tutaendelea kupata matangazo kutoka Radio France katika lugha nyingine. Mimi ni Martha Saranga, tukutani tukutane saa 2:30 za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, ahili kwa sasa.