Afrika Mashariki ni saa moja na nusu asubuhi, sawa saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, RFI. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari za asubuhi popote pale ulipo, asante kuungana nasi. Hii leo ni siku ya Jumanne ya tarehe tatu mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Jina langu Ruben Lukumbuka. Tumekuandalia uchambuzi wa kina wa habari, michezo, makala. Tunaanza na taarifa ya habari na uhapa muktasari wake Rais wa Sudan Kusini, Salva Kiir, hatimaye amewasili Addis Ababa nchini Ethiopia kushiriki mazungumzo ya amani kati ya serikali yake na waasi. Shirika la maripota wasio na mipaka laghadhabishwa na hukumu iliyotolewa dhidi ya mwandishi wa habari Kasienda Muhanga nchini Rwanda. Na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu leo siku ya Jumanne anatarajiwa kulihutubia bunge la Congress nchini Marekani. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, lakini pia redio washirika, na ikiwa una nafasi basi usikose kututumia ujumbe mfupi wa maandishi uh, kwenda namba ukianza na alama ya kujumlisha ama plus, kisha nenda 255764015747. Na pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook tafuta RFI Kiswahili, ni achie hapo ujumbe wako. Tukianzia nchini Sudan Kusini, msikilizaji, ni kwamba hatimaye rais wa nchi hiyo Salva Kiir amewasili jijini Addis Ababa nchini Ethiopia katika ushiriki kwenye mazungumzo ya amani kati ya serikali na waasi wanaoongoza na aliyekuwa makamu wa rais nchini humo Dr Riek Machar. Maasimu hao wawili wanatarajiwa kusaini mkataba wa mwisho siku ya Alhamisi wiki hii, ili kuunda serikali ya pamoja. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan Kusini, James Shimanyula, ametumia ripoti ifuatayo wapatanishi wa mzozo wa Sudani kusini wa shirika la IGAD wamethibitisha kwamba wakati huu Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar wataweka sahihi kwenye mapatano ya mwisho yatakayosababisha kuanzishwa kwa serikali ya mpito Sudani Kusini. Hayo ni kwa mujibu wa mpatanishi anayewakilisha IGAD, Seyum Mesfin wa Ethiopia. Msemaji wa rais Salva Kiir Awani Gual Riak, ambaye yuko Addis Ababa na rais Salva Kiir, anakariri kuwa amani na nukia hatimaye ifuatwe na maendeleo. Nataka kuwahimiza watu wetu wawe na imani na kuishi kwa amani, ili sote tulenge kuleta amani nyumbani kwa madhumuni ya kutenda mengi kwa taifa letu changa. So nae na Riek Machar, mpinzani wa rais Salva Kiir, ana matumaini ya mambo kuwa mazuri wakati huu. Msemaji wa Machar Mathok Ding ametamka yafuatayo: msimamo wetu tungali tunashikilia kwamba tuwe na vikosi vya wanajeshi vilivyoungana, wakati wa serikali ya mpito, wanajeshi ambao watalinda mawaziri wetu na wananchi The... Of protecting the BIPs protecting the population. Onyo kali limetolewa tayari na Have la Sus, kinara wa Umoja wa Mataifa anayehusika na vikosi vya kulinda amani: Kwa vile mazungumzo ya kuleta amani yamerejeshwa tena, naomba pande zinazohusika kufikia hatua ya mwisho. La sivyo pande hizo ziwe tayari kwa kitakachotokea. Anayeripoti kwa niaba ya Radio France International idhaa ya Kiswahili ni mimi James Shimanyula. Upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unatarajia kuwasilisha kalenda mbadala ya uchaguzi nchini humo mara baada ya tume ya uchaguzi SENI kutangaza kalenda yake majuma mawili yaliyopita. Mwenzangu Edmond Lwangi Cheli anakuja na taarifa kamili mapendekezo hayo yatawasilishwa hii leo kwenye taasisi kadhaa za kitaifa. Imetangazwa mwishoni mwa juma lililopita baada ya kurekebisha kalenda ya tume huru ya uchaguzi Seni. Aidha, kwa wahusika hao wa upinzani ilikuwa ni muhimu kufanya marekebisho ya kalenda iliyotangazwa na Seni baada ya kwamba hapakuwepo na maridhiano ya pande zote kabla ya kutangaza kalenda hiyo. Umoja wa vyama vinavyomuunga mkono Rais Joseph Kabila umezungumzia hatua ya upinzani kufanya mapendekezo na marekebisho hayo kama ukiukwaji wa katiba ya Kongo kwa vile jukumu hilo ni la tume huru ya uchaguzi na si la upinzani. Hata hivyo, tume hiyo ya uchaguzi seni haijazungumzia hatua hiyo ya upinzani, ikidai kusubiri kuletewa marekebisho hayo kama ilivyotangazwa na vyama hivyo vya upinzani shirika la maripota wasiokuwa na mipaka RSF limeelezea wasiwasi wake kuhusu hukumu iliyotolewa na mahakama nchini Rwanda dhidi ya mwandishi wa habari ambaye pia ni mkurugenzi wa kituo cha redio ya Kikristo nchini humo, Kasien Tamuhanga, ya kifungo cha miaka 25 jela. Shirika hilo linasema hukumu hiyo ni ukiukaji wa haki za binadamu na hui, hii inadhihirisha kwa mara ngapi serikali ya njio imejiapiza kuuminya uhuru wa kujieleza. Mwanahabari huyo alikamatwa mwezi Aprili mwaka wa jana pamoja na mwanamziki mashuhuri nchini humo Kizito Mihigo kwa tuhuma za kuwa na uhusiano na kundi la upinzani pamoja na kushirikiana na waasi wa kihutu walioko nchi jirani ya DRC. RFI, Radio France Internationale. Unaendelea kuisikiliza taarifa ya habari kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale RFI. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam. Rais wa Namibia Hifikepunye Poamba anayemaliza muda wake ndiye mshindi wa mwaka huu wa tuzo la uongozi bora la Mo Ibrahim. Tuzo la Mo Ibrahim hutolewa kila mwaka kwa rais mstaafu wa nchi ya Afrika na hupokea dola za Marekani milioni tano kwa kuonyesha uongozi bora na kusaidia hivyo maisha ya wananchi wake kuimarika. Salim Ahmed Salim ni mmoja mwanamemba katika kamati ya tuzo la uongozi bora la Mo Ibrahim. our... Lazima tuwe wazi na tuzungumze ukweli. Afrika bado inajikokota kuimarisha demokrasia, uongozi bora na kuheshimu haki za binadamu. Na sisi, tunaangalia kiongozi ambaye amejitahidi kuwasaidia watu wake na kuwaondoa katika minyororo ya mateso na mambo kama hayo. Ni sauti yake Ahmed Salim, eh, ah, Salim Ahmed Salim wa kamati ya tuzo la uongozi bora la Mo Ibrahim. Msikilizaji wa Radio France International, kwa mara ya kwanza sasa, ukiwa nchini Marekani, unaweza kusikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja kupitia simu yako ya mkononi kwa kupiga namba 712-432-7755 au kwa kudownload application ya RFI bure, application ambayo unaweza kuihifadhi kwenye simu yako ya iPhone iPad na pia katika simu za Android. Ukiwa na an application ya RFI unaweza kusikiliza matangazo yetu katika lugha 12 duniani, ikiwemo Kibrazil, Kireno, Kikambodia, Kichina, Kiingereza, Kifaransa, Kihausa, Kipersian, Kiromania, Kirusi, Kihispania, Kiswahili na Kivietnam. Radio France Internationale. Na pia msikilizaji wetu wa Marekani sasa unaweza kusikiliza matangazo ya RFI saa 24 Nam na, Afrika Mashariki ni saa moja dakika na dakika 38 wakati huko Afrika ya Kati tayari saa 12 na dakika 38. Hii ni RFI Kiswahili uko nami Ruben Lukumbuka. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu leo Jumanne anatarajiwa kulihutubia bunge la Kongres nchini Marekani na kutoa mtazamo wa nchi yake kuhusu mazungumuzo yanayoendelea kuhusu mradi wa nyuklia nchini Iran. Akizungumza jana na Waisraeli wenye uraia wa Marekani mjini Washington, Netanyahu alisema anaiheshimu serikali ya Obama na akasisitiza kuwa Marekani na Israeli haziungi mkono mradi wa nyuklia wa Iran, lakini wao kama viongozi wanatofautiana uh, tu na hii, wanaangalia namna, ni njia gani ya kutumia ili kuizuia Iran kuendelea na mradi huo. Ninasikitika kwamba kuna baadhi ya watu ambao wamepotosha ziara yangu niliyoifanya juma hili Israeli. Ni nchi isiyotegemea upande wowote. Israeli na Marekani zinakubaliana kuwa Irani haitastahili kuendelea na mradi wake wa nyuklia, lakini inatofautiana ni kwa namna gani Irani inastahili kuacha kuendelea na mradi huo. Naye waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, akizungumza akiwa jijini Jeneva nchini Uswisi, amemtaka Netanyahu kutogusia yale waliokubaliana na Iran kuhusu mradi wake huo wa nyuklia, hali ambayo inaweza kusababisha mazungumzo kukwama. Tuna taarifa kuwa kuna baadhi ya mafanikio ambayo tumekubaliana yatajadiliwa kwa uwazi katika siku za hivi karibuni. Ningependa kusema kuwa ikiwa hilo litafanyika, basi itakuwa ni vigumu sana kwetu sisi pamoja na Israeli na wengine kupata kufikia mwafaka mzuri. Israeli inasema Iran kuendelea na mradi wake wa nyuklia hiyo inaendelea kuwa ni tishio ya usalama wa nchi ya Israeli. Serikali ya Australia imesema iko tayari kuwatuma askari wake wapatao mia tatu wa ziada nchini Iraq kama mpango wa pamoja na nchi ya New Zealand unaolenga kutoa mafunzo kwa kikosi cha kupambana na kundi uh, la wapiganaji wa Kiislamu IS. Hayo yanajiri wakati majeshi ya serikali ya Siria na uh, wanamgambo wa Kikurdi ameripoti kupambana na kundi hilo la Kiislamu la IS lakis, katika mapambano tofauti jana Jumanne, kwenye maeneo muhimu karibu na mpaka wa Iraq na Uturuki katika mji wa Tikrit. RFI Kiswahili michezo, naye Victor Melkisedek Abuso, karibu. Habari za asubuhi. Naam, ni nzuri kabisa mwenzangu Ruben Likumbuka. Habari za asubuhi, msikilizaji popote pale ulipo. Na katika michezo leo hii, michuano ya kombe la dunia katika mchezo cricket, uh, inarejelewa leo na kutokuwa na mechi moja katika kundi uh, la bei, kati ya uh, timu taifa ya Ireland na Afrika Kusini. Kumbuka kwamba Afrika Kusini na Zimbabwe ndio wawakilishi pekee wa Afrika katika michuano hii ya kombe la dunia ya kriket, ambayo inaendelea kule nchini New Zealand na nchini Australia. Na katika kundi la bei uh, linaongozwa na India ambao wana alama sita. Afrika Kusini wa pili kwa alama nne, uh, Zimbabwe au katika nafasi ya tano kwa alama mbili. Uh, na bila shaka wengi barani Afrika wanatumai kwamba hizi timu mbili zitafanya vizuri katika mchono hii, kungua kwamba fainali itachezwa tarehe ishirini na tisa mwezi huu wa uh, tatu. Aa, na mshindi atapata dola za Marekani milioni tatu nukta tisa, kwa hivyo ni mchezo ambao aka unavyojua una kitete kinono kabisa na aa, kabisa. Timu mbalimbali zinashiriki kuona kwamba zinashinda kesho. Uh, kutakuwa na mchuano wa kundi la A ambapo Australia wenyeji wanacheza na Afghanistan. Zamani uliambia kwamba mchezo huu ulikuwa unapiga sana. Na ni kweli kabisa kabla sija stafu na pia kujaribu soka na vilevile nicheza hoki kidogo mm -hmm. Uh, kabla sija stafu kwa sababu ya umri. Naam. Na, na na katika soka tu haraka haraka tu ni kwamba kule nchini Uingereza kuna ligi kuu ya soka. Aston Villa watakuwa wanacheza na West Bromwich na Hull City watamenyana na Sunderland na Southampton nyumbani, katika uwanja wa St. Mary's kumenyana na Crystal Palace. Naam, nikushukuru sana Victor Abuso kwa habari hizo za michezo. Shukran. Naam, msikizaji, karibu kwenye wasaa wa mahojiano, na kama nilivyokujuza, rais wa Namibia Hifikepunye Pohamba anayemaliza muda wake ndiye mshindi wa mwaka huu wa tuzo la uongozi bora la uh, Mo Ibrahim Tuzo hilo bila shaka kama nilivyokuambia msikilizaji, ni kwamba uh, linapewa kwa uh, rais mustaafu, na ni dola za Marekani, uh, dola za Kimarekani milioni tano kwa kuonesha uongozi bora na hivyo kusaidia maisha ya wananchi wake kuimarika. Nimezungumza na Martin Olo ambaye ni mchambuzi wa uh, siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi uh, kuhusu tuzo uh, ya mwaka huu. Kuna imani kwake zaidi kwa sababu ya kazi aliyoifanya na hasa ukiangazia kwamba amekuja mamlakani, ametawala, wakati wake wa kung'atuka umefika, ameondoka vizuri, hamna historia ya watu wowote kupigana wala kuvunjika kwa amani. Kwa hivyo ni kongole kwake na pia jambo la heshima kwamba ameondoka uwanja akiwa bado wanamtamani. Kulikuwa na taarifa kwamba wapo baadhi ya viongozi, mfano marais staafu huko nchini Kenya Mwai Kibaki. Kwa mfano, ni kwa nini hao marais kama hao wa, hawajapewa tuzo kama hii? Nafikiri kwanza kabisa tuelewe kwamba yeye, rais mstaafu, kidogo hakuwa kwa uwanja kwa muda mrefu, na pili, hapaja kuwa na historia ya matatizo, watu kumwaga damu, watu kufa kwa hivyo utapata kwamba ukimlinganisha uki, uki, uki na Moi na labda uh, Mwai Kibaki utapata wao utawala wao kidogo ulikuwa na mshkin, ulikuwa na matatizo kidogo uh, nchi kwa wakati ulikosa amani, kulikuwa na vurugu kwa upande wa Moi watu wakitafuta uh, kumaliza siasa za za, za chama kimoja wakitafuta vyama vingi uh, Kibaki wakati wake elfu mbili na nane, elfu mbili na nane kulikuwa na mchafuko wa, ki, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kivita mchafuko wa damu baada ya, ya kura Kwevo. Kwa hivyo utaona kwamba wao kidogo wana dosari ukiwalinganisha na huyu aliyepata zawadi hili na tuzo hii. Kwa kweli ni kama kuwapongeza wale marais wastaafu pengine. Unadhani ni, ni, ni, ni, ni kwa namna gani marais wengine au viongozi wengine walioko madarakani wanastahili kuiga mifano ya marais hawa ambao wanapewa tuzo hii Mo Ibrahim. Uh, Mo Ibrahim Mo Ibrahim anasema ama tuzo hili linasema hivi: ukiwa na nafasi ya kupe, ya kupeana mwongozo, peana mwongozo mzuri, peana uongozi mzuri. Wakati wako ukifika uh, peana mamlaka kwa njia iliyo taratibu, nenda zako kwa heshima zako. Wakati wa utawala wako tenda wema na wema ukufuate baadaye. Kwa hivyo la muhimu hapa ni kwamba ukitenda mema ukifanya kazi yako kwa kuwajibika, ukiongoza nchi yako kwa njia iliyo sawa, na ukiacha nchi yako kwa njia ya amani, basi unafaa tuzo. Na ndio maana Mo Ibrahimu anajaribu kwa hasa kuangazia viongozi kama Mgabe na wengine kwamba ng'atukeni mamlakani mapema mapema, wape watu wenu nafasi waweze pia kupumua ku, hewa hewa safi. Ni Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini na Nairobi, uh, huko nchini Kenya, kama nilivyozungumza naye, kumradhi, muda mfupi uliopita. Namna sasa nimpishe Martha Saranga na anakujia na makala juu ya haki zako. Karibu katika makala ya jua haki zako kutoka RFI Kiswahili. Uko nami Martha Saranga hii leo tutaangazia ukiukwaji wa haki za watoto Afrika Mashariki. Msikilizaji, zipo aina kadha wa kadha za ukiukwaji wa haki za watoto ndani ya jamii. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa imegundua kwamba kando na kuwepo watoto wa kike takribani milioni mia na ishirini ulimwenguni, mmoja kati ya kumi wanabakwa au kudhalilishwa kingono hadi wakati wanapofikia miaka ishirini. Mkoa wa Shinyanga nchini Tanzania ni mfano mmoja kati ya maeneo ambako visa vya unyanyasaji wa watoto vimekuwa vikishuhudiwa kwa wingi. Kwa njia ya simu, nitazungumza na mkurugenzi wa shirika la Agape mkoani humo ambalo linatetea haki za wanawake na watoto nchini Tanzania, ndugu John Miola, hali ikoje mkoani Shinyanga? na ni visa gani hasa vinavyoshuhudiwa katika masuala mazima ya ukiukwaji wa haki za watoto jinsi ambavyo au matukio ambayo yanajitokeza zaidi hasa katika mkoa wa Shinyanga? Katika masuala ya watoto swala kubwa ni uh, swala la ubakaji, swala ambayo inajitokeza sana kwa watoto katika mkoa wa Shinyanga. Lakini pili, swala zima la ndoa na mimba za utotoni, na tuseme, katika Tanzania, katika Tanzania nzima, katika masuala mazima ya mimba na ndoa za utotoni, mkoa wa Shinyanga namba moja ambao tuko katika kwa asilimia hamsini na tisa, na takwimu mbalimbali zinaonyesha kwamba katika mkoa wa Shinyanga kila siku watoto kumi na sita wanapata mimba na pia kwa mwaka mzima watoto mia tano huwa wanaacha shule au masomo kwa ajili ya mimba na ndoa za utotoni. Na tuseme hivi visa vinajitokeza sana kwa sababu ya jamii ya mkoa wa Shinyanga kuelewa mdogo juu ya haki nzima za watoto, lakini pia vitendo vizima ambavyo vinajirudia, lakini pia katika swala zima la utendaji wa kazi katika taasisi zetu za serikali, iko utendaji wa kazi kwa uweledi, lakini pili, tunaweza tukasema uelewa mdogo wa sheria au wa haki za binadamu hasa kwa wananchi wa mkoa wa Shinyanga, ni jambo gani unadhani lingefanyika kwa ufupi? <tii> Nafikiri jambo ambalo lingelifanyika kwamba nafkiri elimu ingezidi kuendelea kutolewa kwanzia kwenye jamii mpaka vyombo vyetu vya serikali, watu kukumbushwa katika hali ya kufanya kazi. Lakini pia katika swala la utawala bora, nalo lingekuwa la msingi, kama watendaji wetu wangelikumbushwa na viongozi wetu wangeweza kulisimamia. Nakushukuru sana John Miola kwa kushiriki nami katika makala ya Jua Haki Zako. Msikilizaji wa makala ya Jua Haki Zako, tunaendelea kuangazia visa vya ukiukwaji wa haki za watoto katika ukanda wa Afrika Mashariki. Na sasa tunageukia suala la watoto kubebeshwa silaha na kuingizwa vitani. Katika utafiti uliofanywa juu ya unyanyasaji dhidi ya watoto, shirika linaloshughulikia masuala ya watoto la kimataifa UNICEF limesema asilimia 20 ya waathiriwa wa mauaji ni watoto walio chini ya miaka 20. Nazungumza na mtaalamu wa masuala ya usalama, lakini pia aliwahi kuwa mratibu wa shirika la watoto wa Afrika mashariki na Kati, Francis Onditi, akiwa Nairobi nchini Kenya. unazungumziaje hatua ya watoto kushirikishwa katika vita? Tumeshuhudia ripoti kadhaa nchini Sudani Kusini hilo linafanyika, unazungumziaje? Ndiyo, ni, ni jambo ambalo limekuwa uh, linakera uh, watu wengi sana uh, haswa uh, tukikumbuka ya kwamba nchi ya Sudani Kusini ime ilichukua watoto zaidi ya mia mbili, eh, eh, zaidi ya elfu mia mbili na nchi zingine pia, eh, za Afrika Mashariki wamekuwa wakiendeleza waki hali ya kuweka watoto katika um, e, katika e, vita ama katika jeshi. Lakini jambo ambalo um, linasukuma hiyo ni jambo mbili. Jambo la kwanza, kwa nchi ambazo zinatoka katika vita kama vile saw, e, sudani ya kusini ni ni, ha, ni jambo la kawaida kwa sababu hawana taasisi, hawana e, mifumo pia hawana e, e, policy ambazo zinaweza ku uh, kuweka uh, watoto katika hali ambayo hawaingii katika wanajeshi. Lakini e, katika sehemu zingine kama vile e, e, Great Lake ama maziwa makuu um, en, ni jambo ambalo pia linahusu mizozo. Kwa hivyo um, e, lazima e, marais wa nchi hizo ama viongozi wa nchi hizo waweze kujua ya kwamba lazima wa, waweke sera mwafaka ambayo itazuia watoto kuingia katika wanajeshi. na na jambo jambo lingine ni kwamba lazima waweke mikakati katika wanaje, katika jeshi zao jeshi lao ili wa, kiwango ambacho hakiwezi kubali watoto waingie katika eh, jeshi. Na inakuanga kulingana na sheria za kimataifa eh, mtoto ambaye yuko chini ya miaka kumi na nane na nchi zingine ni chini ya miaka ishirini na nne awezi akaingia katika jeshi. Kwa hivyo, hali hiyo lazima iwekwe eh, maanani Wana, na uh, wanasiasa na pia viongozi wa nchi hizi. Ndugu Nditi, ni kwa nini visa hivi vimeendelea na ni kwa namna gani vinaweza kupunguzwa? Ndio, eh, kanda la Afrika Mashariki eh, wacha niseme hivi, kwa sababu ya mm, mambo ya mzozo ambayo imekuwa ikiendelea katika nchi ya Sudani Kusini eh, kule Somalia, uh, DRC Maziwa Makuu uh, tumekuwa na hali ngumu sana ambayo watoto wamekuwa wakipitia um, ikiwemo um, unajisi na hali ambayo um, inashuhudiwa ina, ina, ina, ina ama ina- inaenda kinyume cha eh, haki za, za binadamu na pamoja haki za watoto. Kwa hivyo uh, ni jambo ambalo linasukuma sana na, mzo, na mizozo ambayo imeendelea katika kanda hili. Lakini jambo lingine ni kwamba umasikini uh, haswa tukiangazia nchi kama vile uh, Ethiopia na Eritrea na Jibuti ni nchi ambazo zimekuwa zi katika hali ngumu ya ki um, e, e, e, ya kiuchumi. Kwa hivyo watoto pia katika hali hiyo wanapitia hali ngumu sana, lakini kwa mara nyingi sana katika kanda la Afrika Mashariki eh, msukumo wa eh, children's violation imekuwa ni mizozo ama vita ambavyo nchi hizi zimejikuta katika. Pengine ni jambo gani ambalo bado halijafanyika kuwasaidia watoto kuondokana na dhuluma hii ya haki zao? Jambo la kwanza ni kwamba eh, lazima eh, nchi nchi shirika nchi za Afrika Mashariki waweze kuwa eh, ama waratibu wa waratibu ile tunaita convention children's right convention ya, ya Umoja wa Mataifa waweze kuratify, wakisha ratify waweke mikakati na, na taasisi ambazo zinaweza kufuatilia eh, kuangazia eh, hali ya watoto ama kukinga uh, watoto kutokana na athari za, za mizozo. Jambo lingine ni kwamba lazima nchi za Afrika Mashariki lazima waweke juhudi ili waweze ku, um, eh, kuinua ya kiuchumi eh, ya, ya nchi ya nchi hizi, pamoja na kuhakikisha ku, kwamba taasisi za watoto kwenda shule na pia eh, taasisi ambazo zinaweza kukubali watoto waripoti mambo ya um, human rights violation iwekwe eh, mara daifa ama iwekwe mara daima, ili wa, wale ambao wamepatikana katika eh, kudhoofisha watoto ama kuwa najisi waweze kuripotiwa na sheria iweze kuchukua eh, mkono wake hali hiyo itajaribu ita um, e, itajaribu ku protect watoto pamoja na wa, wanawake ambao wanajikuta katika hali ya hali ngumu um, e, katika mizozo hizi. Msikilizaji wa makala ya Jua Haki Zako. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inapendekeza njia kadhaa za kukabiliana na unyanyasaji dhidi ya watoto, ikiwa ni pamoja na kuwasaidia wazazi kuwapa watoto mafunzo juu ya stadi za maisha, kubadilisha tabia, kuongeza makali katika sheria na mahakama dhidi ya wanaopatikana na kosa la unyanyasaji wa watoto, kuimarishwa kwa huduma na mifumo inayoshughulikia masuala ya kijamii na uhalifu, na hata kuhamasisha umma juu ya madhara ya unyanyasaji kwa binadamu na kiuchumi, ili kubadilisha mitazamo ya watu juu ya swala hilo. Hapo sina la ziada ulikuwa nami Matha Saranga, kwa heri. Nam, ndivyo anavyoondoka Martha Saranga nami na nikipitia ujumbe wako kwanza ulinitumia kwa njia ya simu ya mkononi. Huyu hapa anaitwa Kivyake uh, akiwa Tunduru nchini Tanzania, anasema waandishi wa habari ni muhimili wa amani, si Rwanda tu bali pia duniani pote na Katinji wa Katinji wanachingwea Tanzania anasema uh, asante sana RFI Kiswahili kwa habari zenu motomoto, uh, moto. na hapa huyu mwingine anasema um, yeye ni uh, kutoka anaitwa Pengo toka Mpanda Katavi, anasema wananchi wa Rwanda pia wanayo haki ya kujieleza. Serikali ya Rwanda uh, jiazarini. Andrew Ndimbo wasongea Tanzania anasema Uh, nyi upinzani huko Kongo DRC akaeni uh, uh, kwa mazungumzo na uh, tume ya uchaguzi seni ili mfikie mwafaka. Huyu mwingine anasema kila laheri Sudan Kusini kwa mazungumzo yenu mapya. Anasema yeye ni mgimwa uh, stop uh, fighter wa Makambako uh, nchini Tanzania na kupitia Facebook huyo hapa, yeye anaitwa Andrew Ndimbo, tena amerudi. Anasema serikali ya DRC, e, fanyeni mazungumzo na wapinzani wenu. Rwanda, kwa nini kuendelea kuminya uhuru wa vyombo vya habari? Ni uh, huyo hapa anaitwa, anasema yeye ni Pita ngu akiwa Sudan nchini uh, nchini Sudan Kusini huko Juba. Na msikilizaji, hivi ndivyo nami nafikia tamati ya awamu hii ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Emmanuel Mbando, mimi naitwa Ruben Lukumbuka na msimamizi wa matangazo haya ni Victor Melkisedek Abuso. Jiunge nasi mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana, na kwa heri kwa sasa.