Ni saa moja na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu katika matangazo ya asubuhi leo, Jumamosi tarehe 28 Machi, ambapo utasikia mengi, msikilizaji. Tuanze na muktasari wa habari. Hatimaye uchaguzi kufanyika leo nchini Nigeria, ambapo zaidi ya wapiga kura milioni mia moja wanatarajiwa kushiriki zoezi hilo. Jeshi la Somalia linapambana na wanamgambo wa al Shabab mjini Mogadishu, watu kumi wa uwawa. Mahakama ya juu London yazuia wasichana watano kutoka nje ya nchi ya Uingereza kufuatia wasiwasi wa kujiunga na wapiganaji wa kiislamu nchini Siria aribu katika taarifa ya habari. Jina langu ni Martha Saranga. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu www rfi kiswahili com. Taifa lenye idadi kubwa ya watu barani Afrika, Nigeria, linaingia katika uchaguzi leo Jumamosi, uchaguzi wenye sura ya kipekee tangu taifa hilo kujipatia uhuru, kufuatia ghasia za Boko Haram, matatizo ya kiuchumi na suala sugu la rushwa. Kuanzia miji ya kusini hadi kaskazini vituo vya kupigia kura vimefunguliwa saa moja za asubuhi tayari kwa wapiga kura waliojisajili wapatao milioni 173 kuanza zoezi hilo. Tayari Goodluck Jonathan, rais wa Nigeria anayewania kwa mara nyingine, amewasili katika kijiji chake cha Utoke katika jimbo la kusini Bayelsa, akiwa na matumaini ya kushinda awamu ya pili licha ya kasoro nyingi zinazomkabili. Wakati huu mpinzani wake Muhamadu Buhari yeye yupo Daura, mji wa jimbo la kaskazini Kasina, akitazamia kuingia madarakani kidemokrasia baada ya kuongoza kijeshi miaka 1980 mia. Mwandishi wetu Victor Robert Wille amezungumza na Francis Onditi, mtaalamu wa masuala ya usalama akiwa Nairobi, Kenya, kuangazia ushindani kati ya wawili hawa nchini Nigeria. Jambo muhimu ambalo ama ile tunaita opportunity ambayo mpinzani wa uh, Goodluck Jonathan ako nayo ni kwamba um, ile sera sera ambayo inaongoza uongozi uh, katika majimbo, katika nchi ya Nigeria inahusu ya kwamba hairuhusu uh, rais ku, uh, kuendelea na mamlaka uh, katika vipindi kadhaa uh, lazima uh, uongozi huo uweze uh, kurudi kule kaskazini. Um, e, kaskazini mwa nchi hiyo na e, ili hali uh, Buhari ama yule mpinzani wake atakuwa na nafasi hapo kuambia wananchi ya kwamba e, sera ya nchi hiyo inakubali yeye kuendeleza e, u, uongozi. Lakini jambo lingine ni kwamba ambalo huenda uh, likamfanya uh, lika uh, Goodluck uh, kupoteza uh, kura ni kwamba hiyo uh, hali ya usalama Um, e, kule kaskazini, imetumiwa e, sana e, katika kisiasa ama wanasiasa wameiweka e, kuwa ni kwamba e, jo Jonathan hajafaulu katika uongozi wake, um, e, wa miaka ambazo zime na kwa upande mwingine, Goodluck Jonathan, unaona naye ana nafasi kwa kuangalia masuala yapi hasa ambayo anaweza kumsaidia kurejea madarakani. E, ushauri wangu kwa Goodluck Jonathan ni kwamba E, e, lazima ahakikishie wananchi haswa wale ambao wamepoteza imani kule kaskazini na sehemu zingine za Abuja kwamba e, swala la Boko Haramu a, ni swala ambalo linaweza ku, e, kudhibitiwa na serikali. Akifanya hayo basi sina, sina shaka ya kwamba ataweza pata kura e, haswa wale ambao a, wako katika maeneo ya Abuja na sehemu zingine za kusini katika mwa nchi hiyo, ama ka, eh, katikati mwa nchi hiyo. Lakini huenda akapata ugumu kidogo, kwa sababu hizi miaka nyingi wengi wamesema ya kwamba hajaweza kudhibiti uchumi pamoja na usalama yonditi, wa nchi hiyo. Ni sauti yake Francis Onditi mtaalamu wa masuala ya usalama akiwa Nairobi nchini Kenya. Majeshi ya Somalia yamepambana kudhibiti hoteli mjini Mogadishu baada ya wanamgambo wa Al Shababu kuvamia na kufanya mashambulizi. Takribani watu kumi wameuawa katika majibizano ya risasi katika hoteli ya Maka Al Mukarama, akiwemo balozi wa Somalia nchini Uswizi, Yusuf Baribari. Maafisa wengine waliokuwepo katika hoteli hiyo walijiokoa kwa kujirusha madirishani. Hata hivyo, wanajeshi wa Somalia ambao wamepata mafunzo kutoka kwa Marekani wameweza kudhibiti eneo la makabiliano, ambapo afisa mmoja wa Somalia aliyefahamika kwa jina la Mohamed Hassan ameambia AFP kuwa washambuliaji wote wameuawa. Hata hivyo, maafisa wameeleza kuwa miongoni mwa waliopoteza maisha ni walinzi wa hoteli hiyo na wateja ambao ni raia wa kawaida, licha ya kuwa idadi kamili ya vifo inakaguliwa upya baada ya jeshi kudhibiti jengo hilo. Radio France Internationale, Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa moja na dakika 35 Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili. Kundi la wasichana wa mjini London limezuiwa kusafiri kwenda shule ambayo wasichana wengine watatu walidhaniwa kutumia mbinu hiyo kwenda Siria kujiunga na wapiganaji wa Islamic State juma lililopita. Hakimu katika mahakama ya juu Anthony Hayden aliwazuia wasichana watano kutoka nje ya nchi hiyo kufuatia wasiwasi kuwa watakwenda kujiunga na wapiganaji wa kiislamu nchini Siria. Hatua hiyo ilifikiwa kwa wasichana kutoka mashariki mwa jiji la London, ambao wawili wana umri wa miaka 15 na watatu miaka 16. Unaendelea kutegea sikio ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa moja na dakika 36. Karibu Edmond Molongicheli katika nyumba ya sanaa msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International na kukaribisha katika makala haya ya nyumba ya sanaa yanayokujia kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Leo katika makala haya ninaye msanii wa muziki mchanganyiko wa huko Burundi, Natasha Ngendabanga, ambaye ni mwanamuziki wa hapo Bujumbura. Ninakuletea makala haya kwa takriban dakika 20. Ungana nami Edmond Lwangi Cheli wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Dada Natasha unanipata vizuri? Nakupata sana. Habari za muda huu huko Bujumbura uliko? Oh, tuko sawa. Naona kama ni baraka. Tuko sawa. Niko sawa, niko sawa. Ndio. Eh, nimekutambulisha kama mwanamuziki wa mziki mchanganyiko hivi. Unachanganya nini katika mziki wako? Nafanya mziki wa tradi modern sasa kuspika kwa kisari kizuri. Ni kama mziki unaochanganya lugha tofauti. Ndio, na ritme tofauti, kwa sababu lugha yangu nafanya nafanya kirunzi na naimba kwa Kiswahili ya naimba lugha mbili, na ritme, nimefanya mchanganyiko wa maritme, nimefanya kwaito, nime kwa hiyo albamu moja nimefanya na uh, ritme Kongole, uh, na, na ingine ya kwetu hapa tena Burundi na unazungumziaje mchango wa nyinyi wanamziki wa kike wa hapo Burundi, kukuza utamaduni wa, wa nchi yenu? Wanawake kwanza hapa tuko wadogo mm. Sababu so, wengi wakingali na ile aibu ya zamani, tukingali wadogo sana sana kabisa kwenye, ama hata kwa kwetu tukingali wadogo. Kwa hiyo nafikiri kwamba mchango wenu ni ni mdogo kwa vile mpo wachache ndio, e, kwa sababu tuko wachache um, lakini tuko tunajaribu, sisi ambapo tuko wazima tuko hapa, tunajaribu kuwalamsha, tunajaribu kuwatirisha ile uroho. Kama kama unajiona imba, ama uko na kile kipaji, amka, imba. Kwa sababu kama mimi leo Natasha, Mungu alisaidia, mwaka jana nimepata trofe, nimepata tuzo na kutoka kwani mnaongea Benin, Benin? ya, Benin. Ndio sasa, hicho kitu ambacho tunajaribu tuna kuambia watu wa mke, wanawake wana sana sana sana, mwanamke wa ile aibu ya, ya zamani ya kusema ukiimba uko mwanamke wa barabarani ama malaya ama nini. Wa mke ajitoe wa, kwa sababu kuimba ni kazi kama nyingine. Wengine wana wanaofia wana Eh, tuhuma zingine zinazoelekezwa kwa wanamziki kwamba wengi wanavuta bangi wengine ni, ni wanatumia madawa ya kulevya ili wapande kwenye majukwaa <mimu> na mambo kama yale. Hi, hilo limekufikia wewe? A-a, labda oh, unajua kuvuta bangi mimi si, si, si, si vuti bangi. Uh, si vuti bangi ama imenifikia kwa sababu wakati ukianza mziki tunaona wale wanaume wanafanya labda uguse usikilize. Kwa nini? Kwa sababu usisemi kwa sababu wengi wataweza kudanganya kama haugusi ile kitu, ama kama ukuni pombe hawezi imba. Hapana, ipo, unaigusa una, una unaisikiliza, unasema kumbe ni hivi. Mtu anacheka hivyo ovyo, lakini huku kwetu Burundi hicho kitu akijakaza ati, sana, watu hawajajua hata kama tumefanya konsept ya wanawake hapa Ilikuwa tu ni wanawake peke yake, wengine wanasema tunasikia uga. Mi nawambia hivi, okay, tukunywa wine kwa sababu tujisikie vizuri, wanasema hapana, tukikunywa wine tutapoteza na maneno ama tutapoteza na watu, awezi wa tuona kama tuko wake, unaona, tukingani na oga. Watu hawajaelewa hicho kitu sana huku kwetu, kama labda na ni kizuri sana kwetu. Mimi kwa, kwangu kwa, mimi sivuti na nasiipendi, kwa sababu ukivuta bangi unakuwa msazi zungumzia uoga wa watu hapo Burundi. Sasa hivi, ninyi wasanii, mna mchango wowote katika kuhakikisha kwamba kuelekea uchaguzi eh, mnaweza mkatoa mchango wa aina yenu? Kwa kweli tunajaribu kuangalia kama tunaweza, o, kukutana sisi wote kwa sababu siku zinaenea na na maneno ambayo na kila siku tunasikia na tutia oza, kwa sababu tunaangalia jinsi tunaweza kamatana wasanii wale wakubwa wakubwa wa wa wa tuna tunajichanga tunaenda kitu kimoja, labda akitaweza kugusa watu tena, kitu ambapo kinatia huruma sana kwa wale watu, ambapo warahisi wale watu wakubwa ambapo wako pale, tuna ndio kitu ambapo tunataka tufanye futanane, tutafute nyumbo tena ya huruma kwa sisi kwanza, sisi waendaji, kwa sababu muziki wetu leo haujafika mbali sana sasa ukishakuwa tena hivi, turudie nyuma. Pakikuwa vita, watakimbia Tanzania, watakimbia popote kule, mziki tena unakufa ama zinginezo, wakitowea vituvive tena. Sasa ni kitu ambapo tunatafuta viti tutaweza kutanana. Najua kila kitu ni mtu mmoja tu kujitoa, kusema mi ntalipa studio, ntafanya hivi ama tunaomba studio uh, video tunaitoa na tunaonyesha mabaya, na napenda kana mabaya na tunaonyesha sana mabaya ambayo ilifikiria hiyo siku yeah. Kama watakuwa na roho pia, uchaguzi huongeke vizuri, kwa sababu kila siku sio tu hapa Burungi. Mara nyingi kama pako uchaguzi, panakuwa maneno mengi sana ya kutia watu woga, kama sisi hapa tuko na woga, unatembea sema mda na mda patakuwa kitu fulani Unafikiria kutunga wimbo kama wa kuleta hamasa ya amani na mshikamano hivi? Ndio, ndio, ndio sana. kuna nyimbo ambayo nimetoa na banana zoro, lakini ni East Africa, lakini nikonasumea amani sana sana na profite, na jaribu kusema burundi pia sana sana. Nimetoa na banana zoro, haijatoka sasa. Ni kitu ambapo na pia kitaosaidia, kwa sababu Mungu akisaidia mwezi wa nne huyu huyu nitakuwa Tanzania kuimalizia, kwa sababu ni nyimbo ya East Africa tumeifanyia hapa. Uh, video inapashwa kumalizikia pia na huko Tanzania. Sasa ni kitu ambacho naweza uh, Mungu kisaidia kitasaidia warungi na kukumbuka wapi tunaenda istafika tunaenda wapi? Ndio lakini hicho sana sana ni afadhali kiingia na Burundi si, sisi wasanii wa hapa Ndiyo, unasema umeimba na Banana Zoro, unazungumziaje ushirikiano wenu ninyi wasanii wa Afrika Mashariki? Ushirikiano wetu wa wa waimbaji wa East Afrika uko mzuri, kwa sababu kama mimi nimemwitisha Banana huko Burundi, hakuniuzi hata kidogo, kwa sababu anaelewa kazi yake. Unaelewa, anaelewa kazi yake na ni nini na nimeelezea ni nyimbo fulani ya kuonesha afrika tusonge mbele ya East Africa tunaweza ya inki, tuna vitu vizuri ndani ya nchi, tunaweza tunaongelea vitu vingi ndani ya hiyo nyimbo. Hebu turudi kwanza kwenye historia kidogo, kabla ya kusonga mbele. Huu muziki wako mchanganyiko umeuanza lini hapo Burundi? Muziki wangu nimeanza vizuri, kwa sababu mimi nimeanza kuimba nikingali mdogo kanisani. Nilikuwa na miaka kama tano hivyo, nanibeba kwenye Sunday school um, kuimba kule kwa watoto. Nikaendelea vile, mwisho nikaanza kucheza madance nyimbo za watu za wa Beyonce, wanane naanza kufanya maplayback nyimbo ya Winston hivyo, mwisho um, nikaanza sasa kuimba karaoke karaoke, nikaona siwezi kuwa naimba nyimbo tu za watu, afadhali na mimi nimbe zangu, na najua kuimba na najua kuandika. Nyimbo ya kwanza nikaanza nikatoa nyimbo ya mama, ilikuwa ni elfu mbili na tano, denisenke ni nikaimba nyimbo moja ya inaitwa mao miza mama wao mama mzuri Nikaimbia mama ndio iyi nyimbo jo ya kwanza hapo. Sasa sikukatilizia, nikaendelea pole polepole, nafanya karaoke na naimba nyimbo moja hivyo hivyo, naimba tena hivyo hivyo, nafanya karaoke, naimba moja moja njibu, siku kwa sababu sikukuwa bado napata mtu ambaye ananisaidia mpaka leo naimba. Na sasa hivi umetoa albamu ngapi? Nina albamu moja na nyimbo zilizoko nje ni kama sita, Nasubidi zienee tena kama kumi ama kumi na mbili niziweke pamoja. Hizi niko natumika albamu ya pili, lakini kurudia tena nyuma, niko nafanya na video za kumalizia nyimbo ya albamu ya moja kwa sababu wengi, wateja wengi wananiomba video, kwa sababu wanauza kila siku audio CD ya himo ndani nyimbo za kusikia tu, wanasema sasa na video. Kuna baadhi iyo nyimbo ya mama nilirudia, kwa sababu niifanya mwanzo, lakini ke nifanye vizuri na wamama wote, kwa sababu sikuingia tu mama wangu, nataka nioneshe wamama wote isi wanahangaika kwa watoto wao. Sasa hiyo tu ikiishi kama hivi, hii wiki mbili wangu uh, mwangnaipeleka Itali, wazikusanyishe wa hapa. Yeah, naam. Lakini pia umeimba wimbo ume uburundi bwachu, ulikuwa na maanisha nini? Uburundi bwachu ni kwa nasema Burundi yetu ni kuwa naambia Warundi, nawaitia tutumikie Burundi yetu. Najua kama tumepitia ka tumepitia, tumepitia uh, vita ya watu wakakufa, lakini Burundi yetu ya kidogo lakini ni mzuri, tuitumikie, tuache vita, tuache, tupendane yeah. kitu kama hicho Nam msikilizaji, ikiwa ndio unatupata hewani, makala ni Nyumba ya Sanaa yanayokujia kutoka hapa jijini Dar es Salaam, nami mtangazaji wako Edmond Lwangi Cheli wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, nikiwa na mgeni wangu kwa njia ya simu kutoka Bujumbura nchini Burundi, dada Natasha. Tupate mapumziko mafupi kwa kusikiliza wimbo wake Uburundi Bwachu zayo nigahenurwa n'ubuyaga nikoka cumiswe mu rubavu nicumuginama Msikilizaji, baada mapu ya mapumziko haya mafupi, naendelea kuwa naye mgeni wangu kwa njia ya simu kutoka Bujumbura, Burundi, dada Natasha, mwanamziki wa mziki mchanganyiko wa huko Bujumbura. Natasha, unanipata na unazungumziaje soko la mziki hapo Burundi? Kingali chini sana, kingali chini, kingali nyuma sana sana. Kwa nini? Yeah, lakini tuna kaza mwendo hapo hapo. Kwa nini? Kwa nini? Kwa sababu unafanya nyimbo inakuishia wewe mwenyewe, unafanya nyimbo au pati au pati kitu. Sisi tunatoa lakini hatuingizi. Unaona kama sisi tunaita tunaita Wakenya, Watanzania huku lakini sisi watuita watujui. Sasa tunajiuliza ni nini tuna, hivi sasa ndio tuko, tuna kama hivi mwimbaji anakuja, ma manager wa huko huko, tunamuuliza mnafanyaje kusema mziki wenu ukuje hapa gurungi na sisi wetu kuje uku. Eh huko sasa, unajua wakati unatoa hela wewe aurudishi, ni kitu ambapo kina kinarudisha wengi nyuma. Mziki wetu ukingali, ndio maana anakwambia kama kingali chini lakini mziki wa Burundi si mziki mziri, mzuri tu tena sana, kwa sababu wanatuambia sisi, kama wengi wakikuja hapo, waimbaji wanasema kama, kwa sababu wengi wao tunaimba tunaimba live, tuna hatufanyi uh, maplayback, si sana, sio wengi. Tuna wale watoto show, tunawaita watoto show, wanafanya playback um, sisi tunafanya live na tunaimba vizuri na tunajua masauti yote naye mziki wetu kusikia, unasikia kama ni live, sio sidi ulishika ya fulani ukaitia, ukawambia DJ ah, hivi mi naima kwa Kiswahili ikakuwa ija. Unaanza na mziki mwanzo mpaka chini na mziki mzuri. Ukitaka mziki uko kama rumba ama nini, unauanzia wewe, unafanya rumba yako. Sasa ni kitu ambapo tunajiuliza ni kwa nini sasa, wanasema kama kuna watu ambapo hawayapenda mziki hapa Burundi, wa upereke wa upereke, jinsi Tanzania uliupereka ukakuja huku ukaenda Rwanda pia na Kenya, ukaenda wapi hivyo tena? Sasa sijui sh kutombea Mungu, ninyi ambao mnapiga mziki live, kwa nini mnawaita wale wengine kuwa wanamziki watoto show? <laughs> Wanawaita hivyo sio mimi nilisikia mi, si, hivyo tu wanasema, kwa sababu um, mziki mzuri ni kwa sababu unafanya unafanya mziki ya? unafanya mziki mtu anasikia kwenye wezi, mtu sasa, so, anataka kusikia kii naimba pale mtu anataka kusikia gisi una, unatoa maneno unafurahisha watu kwa kuimba kama una, unafanya konsert. Unazungumzia ufinyu wa mziki wenu wa, wa Burundi, lakini ha, hapo jirani na Burundi si kuna Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wao kidogo wamepiga hatua, hamna lolote la kujifunza upande wao huko? nasema tunajaribu, tunaangalia, kama kwa sababu wakubazesha hawakufanya wa hicho kitu sasa. Na sisi hivi leo tunataka tuna tuangalie mziki wetu utaendaje ama tutafanyia kitu gani? Yeah, kwa sababu kama mimi hivi leo nawaza misha shimama, nataka mziki wangu uende popote pale, ndio maana unaona leo uko naimba na Banana kwa sababu wajue Natasha ni nani. Kesho kesha undaimba na mkongomani huko, Mungu kisaidia hivo hivo, polepole yeah. Wanakusikiliza unavyozungumza wanamziki wa Kongo. <laughs> E, wanisikilize, nchitawafata ndiyo. Sasa nini, hmm. mipango yako ya ya hivi karibuni, siku zijazo? Mipango yangu ni kufanya nyimbo kolabo na watu wa nje sana, nje hapa kwetu Burundi. Nataka kwanza nishike East Africa yote, niimbe na wale watu ambapo wana walifanya kazi nzuri nchi yao. Mungu akisaidia, polepole navuka, naenda Nigeria ama South Africa Mikimasiko ni kuvuka kusema ujulikane, ama watu wakujue, wakuelewe wewe ni nani, na kazi yako endeke vizuri. Kwe sawa, labda nifanye kolabo na watu na nyimbo zangu pia n mwenyewe ndio umeniambia mwanzoni mwa, mwa makala haya y kwamba umepata tuzo ya huko Benin huko Afrika Magharibi ukufanya ma- mawasiliano na mahusiano na wengine wa, wa wa huko nchi za Afrika Magharibi. Uh, kwa sababu tulikuwa tunaenda kwenye mashindano na hapo tumefika, ilikuwa kama ni siku nne. Uh, ilikuwa siku mbili ya kujitayarisha. Sasa hatukuongea uh, sana. Kuna watu ambapo nimeshika uh, karti zao ma, mani, ma namba zao una pale pale mama mmoja ile anaimba mpaka niangalie kati yake ndio. Pia anaimba vizuri na anajulikana hiyo nchi. Mungu akisaidia pia kule ndala, lakini sana sana nataka kwanza hapa nyumbani, kwanza, hapa nyumbani istafika kwanza hapa analizunguka kwa sababu mm, hawezi enda, hawezi enda kwanza kujulikana nje sana ila kwanza hapa aoya kujua afadhali yeah, pite kwanza pole pole pole pole na mpaka kule wakujue, na kwa sababu wajue Natasha kienda Benin, Kenya ijue kama Natasha alifanya mziki na mtu wa Benin. Uh, Tanzania ijue pia na Rwanda, yeah, kama hivi nam. Na katika harakati hizi za kujimarisha, kuna- unajitangazaje wewe binafsi kujitangaza? Na naweka nyimbo zangu kwenye YouTube. Kuna watu ambapo hivi wamenifungulia Facebook kwa sababu ya mapanzi wangu. Oh, pia na ma WhatsApp wako wanafungua fungua vitu kwa sababu nataka kujitangaza zaidi. Wanaangalia wengine kujitangaza, wanajitangaza aje ya, naweka wanaweka pia na ma YouTube, ili naweza kuweka ma concert zangu jinsi ambapo na perform. Pia na hii wiki naweka zingine zingine, sikia wa kina mama, kuna zingine tume perform, kwa sababu pia tume tumemba pamoja na Sha na nyimbo yake ya sugua za Sha wa Tanzania huko kwenu. um, tumemwitisha hapa sikia wa kina mama kama mgeni wetu, tumeperform sasa. Kuna ma, ma concert ambapo naweka kwenye YouTube ya Facebook kwa sababu watu wajue natashindani kama vitu kama hivi. Naam, hiyo ni mitandao ya kijamii lakini hapa Burundi si kuna vituo vya redio na televisheni ambavyo vina vinasikika vina vina nje ya ya mipaka ya nchi yenu? Ndio uh, lakini si sana. hawaweki mziki sana hawaweki, mziki wetu sana ya muziki ambapo wanatuwekea ni watu ni redio zenye zinasikika hapa, hapa yenye ye watu wanapenda mziki oh, ni hapa hapa na yeah. Hapa ukiuliza, Natasi kila mtu ananijua, lakini nje ndo hivyo tena, wanaweka labda limalimoya kwa sababu Natasi ame- amepata tofe amepata tuzo, wanaweka kwenye bus, wanaweka kwenye redio zene zinashughulizika kwa sababu hiyo kitu, lakini hicho kikiishe hiyo siku basi. Kwa hivyo unafikiri kwamba mziki wa nje una una nafasi kubwa katika vyombo vya habari vya Burundi zaidi ya mziki wa ndani? E hey, nawaza nawazia hivyo kwa sababu kama nyimbo zangu, kwa sababu kama leo mwanamke wa kike ambaye iko anatumika ana kabisa ni mimi Natasha, na watu wote wanaelewa. Sasa wakati ambapo sisikii kama ingi ya nchi wanasema kama Natasha ama mimi pekee, kama naweza kusema nyimbo zangu ziko zinapigwa, ama saa moja wachukue Burundi, wachukue zingine, kazi ya mwende, kuna nyimbo nyingi niko nazo sasa. Najiuliza ni nini? na ndio maana unaona sasa, mimi naanza sasa kujibeba mimi mwenyewe Ismaki nikipeleke Tanzania, nikipeleke Tanzania na chika zizi zangu pia, ndio hapo. Burundi hamna shirikisho la wanamuziki e, mka mkaliwasilisha hilo kwa mfano e, kwenye ngazi za serikali? Tumeshasema, tume tumeshasema, tumesema, tumelalamika. Unajua, kwanza ukisema hicho kitu wanakuona, wanachukuitikia hivyo hivyo, na labda wanakuona kama umechanganyikiwa, unaelewa? Ndio, lakini kuna siku atatona kama sio kuchanganyikiwa, kwa sababu wanaweka sana labda politiki hawaweki sana mziki kwa sababu mziki mziki ni kujua nchi. Kama leo tunaangalia mziki ya wengine tunajua, ah, acha sasa tuangalie hoteli gani iko pale, ni vitu gani viko kule. Sa mziki nchi mziki, ba mziki wak, wakijua mziki nje hawaelewa kama mziki wangu ukipiga nje ama mziki wa fulani wa Burundi ukipigwa nje ni kubeba nchi, ni kutangazia nchi kuna nchi nzuri ya amani, unafikiri ni kwa nini? Kwani kwa mfano, wakati wa wa kampeni ya uchaguzi viongozi hawawatumii ninyi wanamuziki kuwasindikiza kwenye misafara yao? Okay, kuna watu eh, wanawatumia wanawatumia. Kuna watu ambapo walishika kama hii uh, chama kiko leo. Kuna watu wao lakini za wayaanza kwa sababu kazi haianza ya nzuri. Yeah, kuna watu ambapo walitumia tena waimbaji wakubwa pia wakawabeba milimani huko kijijini wakaimbaimba huko. Na kwa kumalizia, unawaambia nini wanamuziki wadogo ambao ndio wanachipukia huko Burundi? Unawaambia kwamba kazi ni ngumu waachane nayo au unawatia moyo? Hapana, hapana na kitu ambapo naweza ambia waimbaji wa hapa wa Burundi wote wadogo ama wakubwa pia, um, tushikamane sana sana. Usijali, wasijali yale maneno ya watu kusema bona fulani ameimba kufika hiyo fasi. Najua Leo labda, leo ni mgumu, kesho ni safi, ataweza kuwa ni sawa. Siwezi kukata wengine moyo kusema waache kuimba. Nakushukuru sana dada Natasha kutoka Bujumbura huko Burundi, na kutakia kila la heri. Asante msikilizaji, hapa ndio tamati ya makala haya na kushukuru kwa kunitegea sikio. Ulikuwa nami mtangazaji wako Edmond Lwangi Cheli wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tukutane tena wiki ijayo, siku na muda kama huu. Asanteni na kwaherini. Shukran Edmond Lwangi Cheli kwa makala ya Nyumba ya Sanaa. Msikilizaji, habari yetu kubwa hii leo ni uchaguzi wa Nigeria ulioahirishwa kwa muda wa wiki sita ili kutoa fursa kwa jeshi la Muungano wa Mataifa kupata muda zaidi wa kukabiliana na Boko Haramu, hatimaye wafanyika hii leo ambapo asilimia 68.8 na ya Wanigeria ilijiandikisha kupiga kura unatarajiwa kushiriki zoezi hilo. Shukrani kwako, ulikuwa nami Matha ya Saranga. Jiunge nasi tena saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. kwa heri kwa sasa. Kwa msikilizaji wa RFI Kiswahili, punde tuendelea kupata matangazo kutoka RFI katika lugha nyingine. Jiunge nasi tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kulikuwa na mimafasaranga kwa heri kwa sasa.