Amani ya Mungu iwe pamoja nayo popote pale ulipo, asubuhi hii mpenzi msikilizaji. Imetimia saa moja na nusu majira ya Afrika Mashariki, Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu na hii unasikiliza sasa ni idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Jina langu ni Ali Bilali. Matangazo haya yanasimamiwa na Emmanuel Makundi, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar. Tumekuandalia mengi lakini kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari wa habari. Madereva wa mabasi ya mikoani, daladala na malori nchini Tanzania wameendelea na mgomo wao licha ya wito wa Waziri Mkuu Mizengo Pinda hapo jana kuwaita viongozi wa madereva hao kwa, kwa ajili kwa ajili ya mazungumzo ambayo huenda yangelimaliza mgomo wao. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema Marekani ipo tayari kushirikiana na serikali ya Kenya katika mapambano dhidi ya ugaidi na kukabiliana matukio kama yale yaliyoshuhudiwa hivi karibuni nchini Kenya na nchi ya Saudi Arabia inafikiria uwezekano wa kusitisha kwa muda mashambulizi yake ya anga nchini Yemen ili kuruhusu mashirika ya misaada kuwafikia wananchi walionaswa kwenye mapigano. Kuna hayo na mengine karibu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, kwamba nawe pia una nafasi ya kushiriki katika matangazo haya kiwatoto, tukutumia ujumbe mfupi ujumbe ambao utaanza alama kujumlisha 255 764 015 747 Madereva wa mabasi ya mikoani, daladala na malori nchini Tanzania wameendelea na mgomo wao licha ya wito wa Waziri Mkuu Mizengo Pinda hapo jana kuwaita viongozi wa madereva hao kwa ajili ya mazungumzo ambayo huenda yangemaliza mgomo wao. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Haya yanajiri wakati ambapo hapo jana viongozi wa madereva hao waligoma kuitikia wito wa waziri mkuu Mizengo Pinda aliwataka kufika ofisini kwake kwa mazungumzo ili kuangalia namna ambayo wanaweza kutatua shida zao na kumaliza mgomo ambao umeathiri kwa sehemu kubwa sekta ya usafiri na hasa wananchi waliotarajia kusafiri kuanzia hapo jana. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa madereva Clemens Masanja, amesema kuwa walishindwa kuonana na waziri mkuu hapo jana baada ya madereva kuwafungia kwenye ofisi zao wakishinikiza waziri mkuu aende kwenye kituo kikuu cha mabasi kuzungumza nao kwa kile wanachodai, huenda viongozi yao wakawasaliti. Kumekuwa na hadi za kuitwa kwamba waziri wanaenda wanaongea, lakini utekelezaji wake haupatikani sasa mpaka wameingia mashaka sasa kwamba tunaitwa tunakwenda kuongea, hamna majibu. Tukiitwa tunaongea, hamna majibu. Kwa hiyo madreva wamezuia viongozi wao wasiende kuonana na waziri, wakidai kwamba waziri aje hapa awaeleze kinakaubaga hali ya hatima ya maslahi yao. Uamuzi huu wa madereva unaonekana kuikasirisha serikali ambapo waziri wa uchukuzi Samuel Sitta amesema kitendo kilichofanywa na madereva hao si cha kiungwana, na hasa unapokataa wito wa kiongozi wa juu serikalini kwa lengo la kumaliza matatizo yao. Wale ambao wanaendeleza mgomo wakati wameitwa viongozi wao, wameitwa na waziri mkuu, ni dharau ya aina yake. Tusishabikie vitu hivi ambavyo vinavunja tu heshima na vinavunja utaratibu. We nchi gani mnaitwa na waziri mkuu madereva, mkakutana naye alafu mnasema tunaendelea, tuna mgomo? Kiburi cha namna hii hakisaidii, na ndio maana itafika mahali ambapo itabidi serikali ichukue hatua nani kali, kwa sababu watu wote wanategemea udhibiti wa serikali. Anayeendesha gari ajua na, ana, ana leseni ya udreva. Leseni ya udreva ni mali ya nchi. Katika hatua nyingine, makamu mwenyekiti wa madereva wa malori Shabani Mdemu amesema kuwa kwa sasa wanachokiangalia ni namna gani matakwa yao yatatekelezwa, na kutaka iwapo kuna mwajiri yoyote aliye na mkataba wa dereva wake ajitokeze. Madereva haya ni vibarua. Sasa kama kuna mwajiri yoyote ambaye anaona dereva wake hajatoa gari wakati mkataba aliyomsainisha unambana, tunaomba aje ajitokeze hapa. Sisi hatuna ajira, tunadai haki yetu hapa tulipo, tunaomba haki ipatikane ya udereva kwa sababu imesahaulika toka enzi ya mkoloni mpaka leo. Kufuatia hali hii, waziri mkuu alitangaza kuunda tume maalum kushughulikia madai ya madereva hao, ambapo waziri wa uchukuzi Samon Sita anaeleza majukumu ya tume hiyo kuelekea kupata mwafaka, na kazi yake ya kwanza ifanye uchambuzi wa yale yote yaliyowasilishwa kwa serikali kuwa ni matatizo, ianze kufanya uchambuzi wa kuyatatua yale ambayo hayahitaji mabadiliko ya sheria, ili yabaki tu yale ambayo yanahitaji mabadiliko ya sheria ndiyo yaje ya ngazi ya, ya mawaziri. Sekta ya usafiri huenda ikaathirika kwa siku ya pili mfululizo hii leo iwapo serikali, wamiliki wa mabasi na malori pamoja na madereva hawatafikia suluhu, huku kwa sehemu kubwa mgomo huu ukiwaathiri wanafunzi, wafanyakazi binafsi na wale wa umma kwa kushindwa kufika kabisa au kufika kwa wakati kwenye maeneo yao ya kazi. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa moja na dakika 35 majira ya Afrika Mashariki. Afrika Kati ni saa 12. Sasa ni saa moja dakika 36, majira Afrika Mashariki. Afrika Kati saa 12 dakika 36. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, amesisitiza utayari wa nchi yake kushirikiana na serikali ya Kenya katika mapambano dhidi ya ugaidi na kwamba itaendelea kutoa ushauri na usaidizi katika maswala ya kiintelijensia kusaidia kupambana na matukio kama yaliyoshuhudiwa hivi karibuni. Waziri Keri anasema kuwa serikali yake itasaidia nchi ya Kenya kiasi cha dola za Marekani milioni mia moja katika kusaidia mkakati wake wa kiusalama ikiwa ni pamoja na kushirikiana katika ulinzi wa mipaka. We are deeply engaged in trying to help Kenya. Tunashiriki kikamilifu katika kuisaidia Kenya kukabiliana na ugaidi, tunashirikiana katika ulinzi wa mipaka, kubadilishana taarifa za kiintelijensia nashirikiana pia katika we'll kuwezesha vyombo vya usalama pamoja na uwezeshaji mwingine uh, wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu ujumbe wa kiusalama waliokuja nao waziri John Kerry kwa serikali ya Kenya? Francis Wandichi ni mchambuzi wa maswala ya siasa na usalama, akizungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Jambo la kwanza, Amerika inaendeleza sera yake ya kigeni ambayo ni kulinda eh, usalama wa dunia na pia jambo la pili uh, kwamba Amerika inaendeleza sera yake uh, ambayo ni ku, uh, kuendelea kuwa na ushawishi mkubwa katika sehemu zote za dunia kwa mambo ya ya siasa na pia mambo ya usalama. Kwenye ziara yake nchini Kenya, Waziri Kerry pia alikutana viongozi wa upinzani chini ya muungano wa Code na kufanya nao mazungumzo, mazungumzo ambayo viongozi hao wamedai yalikuwa yenye tija. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameunga mkono uundwaji wa mahakama maalum itayowahukumu wahusika wa machafuko nchini Sudani Kusini itayoundwa na majaji wa Sudani Kusini na wengine majaji wa kimataifa. Akiwa ziarani nchini Kenya, John Kerry amesema anaunga mkono uundwaji wa mahakama hiyo na Marekani ipo tayari kuchangia kitita cha dola za Marekani milioni 4.5. Shirika la kimataifa la haki za binadamu la Human Rights Watch ndilo lilipendekeza undwaji wa mahakama hiyo mwaka 2014. Itaundwa na kufata mfumo kama ilivyokuwa kwa mahakama maalum ya Sierra Leone iliyoundwa kwa ajili ya kuwahukumu wahusika wa machafuko ya mwaka 1991 na 2002. Tuhuma za unyanyasaji dhidi ya askari wa Faransa wanaolinda amani nchini Jamhuri ya Afrika Kati zilishughulikiwa kwa misingi ya haki bila kupendelea na wafanyakazi wa tume ya haki za binadamu ya umoja huo. Rapat Calvil, msemaji wa mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, amesema kuwa ofisi yake ilikuwa sahihi na ilifanya jambo jema kuanzisha uchunguzi dhidi ya tuhuma zilizokuwa zinawakabili askari Ufaransa wanadaiwa kuwanyanyasa wasichana wadogo. Calvin anasema kuwa ofisi yake inashirikiana na wachunguzi wa Ufaransa katika kuchunguza kwa kina tuhuma hizi. Tunafahamu kuhusu tuhuma hizi dhidi ya wanajeshi wa Ufaransa. Kwa kadri tunavyoguswa, wafanyakazi wetu walioko kule, sio tu wa OHCHR, walifanya jambo sahihi. Walianza kuchunguza tuhuma hizi, wakabaini mambo ya kutisha kutoka kwa watoto na wakaripoti kwetu. Uchunguzi zaidi wa kina unaweza ukaendelea kufanywa na mamlaka za Ufaransa. Ni sauti yake Rapa Calvil, msemaji wa mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, Zaid Rad Al Hussein. matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi ni Ali Bilali, saa moja dakika 40, majira ya Afrika Mashariki. Nchi ya Saudi Arabia inafikiria uwezekano wa kusitisha kwa muda wa mashambulizi yake ya anga nchini Yemen ili kuruhusu mashirika ya misaada kuwafikia wananchi walionaswa kwenye mapigano. Haji Kaburu ni chambuzi wa masuala ya siasa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, anaangazia hapa anayojiri nchini Yemen. Mimi kimtazamo wangu, wananchi wanaonyesha tu hisia zile, labda ulimwengu ujue kwamba wao wao hawana wanapinga kuwepo kwa Alkaida pale, lakini Alkaida siku zote wanakuwa ni miongoni mwa jamii hiyo hiyo, ambao leo pengine inaandamana kuna ndugu zao jamaa zao, ambao ni washiriki katika mambo haya ya kigaidi ki, ki eh, yanayofanywa na hawa, kwa sababu eh, utaona kwamba E, labda alqaida labda ingeweza kusema, tuende kwenye mtizamo mwingine adhadhan ule wa dini. Kwa nini alqaida wote wanakuwa kwenye nchi za Kiislamu? Umeweza, umewahi kujiuliza hilo? Kwa hiyo utaona kwamba misimamo kama hiyo inapatikana ndani ya hizi zile nchi ambazo zinaongozwa labda zinatajwa kuwa za Kiislamu au zenye Waislamu wengi. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa maswala ya siasa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Na mtaari, nipo naye studio hapa mwenzangu Emmanuel Makundi, karibu. Na asante sana nianza kuleba ni ula. Katika ligi kuu ya nchini Uingereza mabao mawili ya Alex Sanchez dakika anabaki katika nafasi ya nne akiwa na alama 65, wakati Liverpool yeye ni watano akiwa na alama 61. Kule Italia katika Serie A si, uh, Cagliari waliofunga Parma mabao manne kwa, uh, kwa sifuri. Wakati katika Primera Division kule Uhispania, uh, Almeria waliofunga Celta Vigo mawili, uh, kwa mabao mawili kwa walipata sare mabao mawili kwa mawili. Hii leo usiku uh, kule barani Ulaya kutakuwa na mchuano wa klabu bingwa barani Ulaya ambapo uh, kibibi kizee cha jiji la Turin Juventus, watakuwa nyumbani kuwakaribisha uh, vijana kutoka kule nchini Hispania, matajiri wa jiji la Madrid, Real Madrid katika mtanange ambao uh, Real Madrid wanataraji kumkosa mshambuliaji wake uh, Karim Benzema ambaye anakabiliwa na majiraha. Kwa hivyo mchezo huu wa kwanza hata kuwepo pengine katika juma lijalo round ya pili atakipiga na timu yake. Na nimalizie tu haraka haraka na mgombea wa FIFA wa kiti cha urais wa FIFA Prince Albin Hamma, bin Al Hussein ntakujuza awamu ya pili amefanya nini. Shukran <laughs> sana, makundi asante namna. Sasa tuelekee kwenye wasama maojano. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesisitiza utayari wa nchi yake kushirikiana na serikali ya Kenya katika mapambano dhidi ya ugaidi na kwamba itaendelea kutoa ushauri na usaidizi katika maswala ya kiintelijensia kusaidia kupambana na matukio kama yaliyoshuhudiwa hivi karibuni. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu ujumbe wa kiusalama uliokuja nao waziri John Kerry kwa serikali ya Kenya? Francis Wandichi ni mchambuzi wa maswala ya siasa na usalama, anazungumza na, na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Ndio, John Kerry um, amekuwa ni, ni kama kalamu ni kama kalamu ya Amerika ya kuhakikisha kwamba eh, popote eh, Amerika iko na interest, anaendeleza kampeni hiyo. Kwa hivyo um, eh, si jawabu kubwa sana kuona John, eh, eh, John, John Kerry akimtangulia rais Barack Obama wa Amerika, ambaye atazuru nchi hii mwezi wa saba, kwa sababu yeye amekuwa akitumika sana kama kalamu ya kuendeleza sera ya Amerika ambayo ni kuendeleza, eh, kuendeleza eh, vita ugaidi na Onditi, umezungumzia uhusiano uh, kati ya mataifa hayo mawili Kenya na Marekani. Unadhani ziara hii inaashiria nini kati ya Kenya na uh, Marekani? Um, jambo la kwanza ni kwamba uh, inaonyesha ya kwamba uh, nchi ya Amerika iko na imani kwamba nchi ya Kenya eh, iko tayari kijeshi na pia ki, eh, kisera na pia kitaasisi kupambana na na na ugaidi. Jambo lingine uh, ni kwamba uh, Amerika inaendeleza ama inaendelea kuonyesha dunia ni eh, kwamba uh, pia eh, nchi eh, za Afrika uh, sana sana nchi ya Kenya ambayo imekuwa ikiendelea na mambo ya, eh, ya reforms katika katika eh, taasisi zake um, inaweza ibuka kuwa nchi ambayo iko na misingi ya kidemokrasia. Na je, unaona nchi ya ke, je, unaona Marekani inasaidia vya kutosha uh, serikali ya Kenya? Tuelewe hivi um, wakati ambapo miaka ya tisaini, wakati Amerika ilitoka kule Somalia, mojawapo um, ya suala ambalo lilisukuma sana Amerika kutoka kule Somalia kupambana na haya ma- hawa magaidi ilikuwa Amerika haikuwa na na na mshirika katika kanda la Afrika Mashariki ambaye ni dhabiti kama nchi ya Kenya. Wakati huo sera ya kigeni ya Kenya ilikuwa sio kupeleka wanajeshi kupigana kwa nchi eh, kama vile Somali. Sera yake ilikuwa kutumia ile tunaita soft power. Kwa hivyo wakati huu ambapo nchi ya Kenya imeonyesha ya kwamba inaweza imebadilisha sera yake ya kigeni na ya, ya ya pia ya ulinzi kupeleka wanajeshi eh, kule Somalia basi, eh, tushu, tu, yale ambayo tunashuhudia si um, eh, mageni inaonyesha tu ya kwamba basi sera yetu ya kigeni inaambatana na sera ya Amerika na ni sera ya kupeleka wanajeshi eh, kupigana. Kwa hiyo ni mtazamo wake Francis Onditi, mchambuzi wa masuala ya siasa na usalama, ambaye alikuwa akihojiwa na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Na sasa nafasi ni yake Martha Saranga na makala jua kizako. Karibu katika makala ya juu wa haki zako ya RFI Kiswahili. Hii leo watetezi wa, wa haki za binadamu ndani ya jamii ya Tanzania wanazungumza na RFI Kiswahili kuangazia nafasi yao katika kipindi hiki, taifa hilo likijiandaa na nyakati muhimu zaidi za kidemokrasia, hususan uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu. Mimi ni Martha Saranga, karibu. Msikilizaji ni katika siku ya watetezi wa haki za binadamu ambayo iliandaliwa jijini Dar es Salaam na mtandao wa watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania, na kuwakutanisha wadau wa haki kitaifa na kimataifa, ikiwemo Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya ambapo mjumbe wake Filbeto Sigrigondi aliwapongeza watetezi kwa kusimama katikati ya jamii na watawala. Focus kazi kubwa inayofanywa na tume hii ya kutetea haki za binadamu kutetea haki za watu pamoja na makundi yasiyojiweza wakiwemo watoto na wanawake ni kitu kizuri sana. Natambua tena tume hii kwa juhudi zao za kutetea haki za binadamu nchini Tanzania. Kusema kweli, tume hii imekuwa ikisimama katikati ya serikali na mashirika ya kiraia. Katika maadhimisho haya nilipata fursa ya kuzungumza na baadhi ya viongozi wa watetezi wa haki za binadamu, nikianza na Onesmo Ole Ngurumwa, kurugenzi wa mtandao wa watetezi wa haki za binadamu. Hali halisi ya watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania ikoje kwa sasa? Ndo kama tulivyoona ripoti yetu ya mwaka jana elfu mbili na kumi na nne, hali bado ni tete, na mwaka huu inategemea kuwa mbaya zaidi, kwa sababu ya hali ya bado ya wananchi wa Tanzania. Hasa viongozi hawajakubali kazi za wa watetezi wa haki za binadamu, bado tunaonekana kama ni wachochezi ni wapinzani, yani haijafika ya, mahali watu wakaona kwamba mashirika haya yote mnayoona katika eneo hili yakakubalika kwamba ni mashirika yanayofanya kazi za kikwaza za kihalali kwa sababu zote zimerejishiwa kwa sheria za Tanzania, lakini pia wanatekeleza kile ambacho nchi yetu imesema inaheshimu haki za binadamu wote, wanatetea haki ambazo ziko kikatiba. Sasa ukiona kwamba bado kuna viongozi wanatoa matamko ya kutishia, tutawafunga, umesikia jana, hata Loliondo kule bado kuna watu na civil society azifai ni wachonganishi. Sasa hiyo ni kwamba bado kuna jamii, kuna viongozi sasa hawajakubali kuna kuna kazi za watetezi. Kwa hivyo hiyo changamoto kubwa ambayo tunayoona na hasa zingira ya kisheria bado hatuna yanayoweza kutulinda na kufa na kitu kama kwa hiyo hiyo ndio changamoto ambayo, na muone wengine wanafunguliwa kesi wengine wanafanyiwa hivi na hivi, lakini kama watetezi wa haki za binadamu tutajitahidi kwamba tuendelee kufanya kazi yetu vizuri bila huoga. Na leo tumejaribu kuwatambua angalau wale wanaofanya hizo kazi katika mazingira magumu, hili wapate moyo, kwa sababu hatuna cha kuwapa, lakini at least kuwatambua kwamba ninyi mmefanya kazi nzito, lakini kwenye mazingira magumu. Na msikilizaji, uliko ukimsikiliza mkurugenzi wa mtandao wa watetezi wa haki za binadamu Onesmo Ole Ngurumwa. Ndugu Onesmo Ole Ngurumwa, Ndugu Onesmo Ole Ngurumwa, mwana jamii angependa kufahamu ni nini nafasi yenu ninyi watetezi katika michakato ya kidemokrasia, hasa wakati huu kuelekea uchaguzi? hakuna viungo au watu wa muhimu katika katika michakato hii kama asasi za kiraia au watetezi, kwanza kutoa elimu kwa wananchi wajue haki zao za kidemokrasia, kwamba nendeni mkajiandikishe, nendeni mkapige kura, nendeni mkajiunge, mkagombee, na vitu kama hiyo. Ni majukumu makubwa ya civil society kutoa elimu, lakini pia ni kubaini yale ambayo yanafanyika kinyume na utaratibu na sheria. Kwa mfano, leo hii wakitaka kupiga kura bila kutengeneza data fulani na wapiga kura, maana yake ni kazi ya civil society kuamka na kupiga kelele. Wakitaka leo hii kuzuia watu wengine wasigombee, wasi, yani kuweka mazingira magumu ambayo haki ya kushiriki katika mambo mbalimbali ya kichaguzi au kidemokrasia yanabanwa, inakuwa ndio jukumu sasa la watetezi wa haki za binadamu na makundi mengine kuibua, kwa sababu huwezi ukawa na taifa ambalo hakuna watu ambao wanasema watu ambao wanaona yale makosa ambayo yanafanywa aidha na watawala au na makundi mengine ya kijamii. Sasa hiyo ndio kazi kubwa ya civil society mwaka huu kwanza, kutoa elimu ya haki za binadamu na maswala ya kidemokrasia kwa wananchi civic education, elimu za uraia, wajue haki zao, wakajiandikisha kwa wingi, wakapige kura, washiriki kwenye uongozi. Lakini jambo lingine ni kwamba kama e, e, civil society wana haki ya kulalamika pale wanapoona michakato haiendi wa vizuri. Kwa hiyo unapoona kwamba zina simama zinasema hapana, wapo kwenye katiba, wamekosea amekosea, twende hivi daftari la wapiga kura twende hivi alafu baadaye wanapigwa kama ilivyokuwa kule Njombe. Inaonekana kabisa kwamba watu wananyima uhuru wa asasi za kiraia au watetezi wa haki za binadamu wasitumie nafasi yao kuhakikisha kwamba mchakato michakato yote ya kidemokrasia mwaka huu inakwenda kwa mujibu wa sheria na taratibu za nchi. Upande wake Bi Helen Kijobi Simba, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, alisema e, nafasi yao ni kwamba inapaswa kuwa huru kubwa, ili waweze kutoa uelewa kwa watu ambao hawana uelewa, ili waweze kusaidia wale ambao wana shida. Lakini tunaona tunapoelekea uchaguzi mkuu hapa nchini kwetu Tanzania na masuala haya ya katiba pendekezwa, tunaona kama nafasi inabanwa Nafasi inabanwa kwa sheria ambazo tumeona zimeanza kupitishwa, lakini nafasi inabanwa hata tunapokuwa kule mashinani, tukijaribu kufanya kazi. Kuna wakuu wa wilaya wengine kwa kuto kujua, wamekuwa wakikatisha wakikataza watu kutoa elimu kwa, kwa raia pamoja na kwamba elimu ile inatolewa kwa mujibu wa sheria, kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa na Tume ya Uchaguzi, ambao ndio wanatoa kibali kwa watu kuenda kutoa elimu. Kwa hiyo kwa hapa Tanzania tumeanza kuona kuminywa kwa haki hizo, kwa sababu kuna sheria zimetungwa, sheria ile ya takwimu, sheria ile ya ya makosa ya mitandaoni. Ukiangalia zimepelekwa kwa hati ya dharura, watu hawajapata nafasi ya kuzisoma, na sasa hivi tuwasikia Rais anataka kuzitia saini, wakati tumeshazisoma na kuona zina mapungufu makubwa sana. Na tumeona zinapigiwa debe hata na wakuu wakijaribu kuzionyesha uzuri wake, lakini ule ubaya wake haujaonyeshwa. Ule ubaya ni ule wa kuminya taarifa zisitoke kwa umma, na mtu yoyote aogope hata kufanya kitu akifikiri, eh, hii sheria isije ikanigusa. Sikilizaji wa makala ya Jua Haki Zako katika kuwaenzi watetezi wa haki za binadamu ndani ya jamii ya Tanzania, mtandao wa watetezi ulitumia vigezo kadhaa kuwapata washindi wa haki ambapo mazingira ya kazi yalizingatiwa na hali hatarishi aliyokutana nayo mshindi wa tuzo hiyo, ikiwemo taarifa zilizokusanywa kupitia ripoti za matukio ya ukiukwaji wa haki za binadamu kwa mwaka jana, na hivyo kupatikana washindi watatu walioonyesha ujasiri katika kutetea haki za binadamu nchini Tanzania. Sakata la uchotoaji wa fedha katika akaunti ya Tegeta escrow likamng'arisha mbunge wa Kigoma kusini kupitia chama cha NCCR Mageuzi David Kafulila baada ya kutunukiwa tuzo ya kutambua mchango wake katika kufichua ufisadi huo uliohusishwa uchotwaji wa shilingi za kitanzania bilioni mia tatu na sita kutoka benki kuu ya Tanzania. Kwanza kabisa ni washukuru watetezi wote wake za binadamu, lakini pia niseme tu kwamba kitu kimoja kikubwa ni kwamba zawadi hii au tuzo hii kwangu mimi inajenga ujasiri zaidi, kwa sababu inathibitisha kwamba siko peke yangu, na kwa hiyo kwa chochote kufanya siku zijazo na kuendelea, nitakuwa nakifanya nikiamini kwamba siko peke yangu wengine ni Maanda Ngoitiko wa asasi za kiraia inaotetea haki za binadamu ya PWC kutoka Loliondo wilayani Ngorongoro na mdada Salma Said. Wewe umepewa tuzo watetezi wa, wa haki za binadamu. Kuna msikilizaji anakusikia hivi sasa Afrika Mashariki na Kati, pengine angetaka kufahamu ni nini hasa ulichofanya hata watu hawa wakatambua mchango wako, lakini vilevile umepokeaje heshima hii? Mimi nimekuwa nikitetea hizi haki za binadamu zamani. Tumekuwa tukitetea watoto ambao wanabakwa, tumetetea wanyonge, tumetetea watu ambao sauti zao zilikuwa hazisikiki. Kwa hivyo sisi tulianzisha gazeti ambalo linaitwa Dira kama miaka sita iliyopita, tulikuwa tukitetea. Kwa hivyo katika kutetea kwetu kutaka ku watu sauti zao zisikike wale ambao sauti zao hazisikiki, ndio unajikuta unaangukia kwenye mikono ya polisi, kwenye mikono ya watawala, kwenye mikono ya wanasiasa. Utapigwa, utatiwa ndani, utaonewa, utafanyiwa kila kitu. Habari zako pengine magazeti yako yatazuiwa hata nini, gazeti limefungwa. Lakini tumeweza kwa kipindi cha mwaka mmoja kuinua sauti za wale wa watu watu ambao ambao walikuwa sauti zao hazisikiki. Wale watu ambao walikuwa mafichoni, sisi tuliwafichua. Kwa hivyo sisi tu, mimi binafsi najiproud kwamba kazi yangu nilioifanya imeleta tija na tija iliyotokea ni kwamba kama watu walikuwa hawaongei, walikuwa wanaogopa kusema, sasa wameweza kuinua sauti zao. Lakini kikubwa zaidi kilichonifanya mimi nipate tunzo ni msimamo wangu wa kwamba katika bunge la katiba mimi ndio ambaye nilikuwa kiongozi katika kupiga kura ya hapana, na mimi sikurudi siku nyuma, pamoja na kuwa nilitishwa, niliitwa, nilikebehiwa, nilituli, tuli, tuli, tuli, tuli, akiwa kupewa pesa ili maanake tu turejeshe msimamo wetu, lakini mimi nilisema I will never give up. Kwa hivyo kama ambavyo nilisema I will never give up katika bunge la katiba, na nikakataa kuipitisha na nikakubali yoyote yato, yatakayotokezea yata, yatokee, lakini nilisimama kidete kutetea ile right yangu. Kwa hivyo kama ambavyo natetea right yangu katika msimamo wangu, nao uamini, bado naendelea kutetea haki za wengine katika dhana hiyo hiyo ya kutetea haki za binadamu katika nchi yangu, pengine kwa kuzingatia swala siku hii ya watetezi wa haki za binadamu, ungependa kuambia nini waandishi wa habari? Mimi ninachopenda kuambia ni kwamba unapoamini kitu na ukajua kama hii ni haki, unatakiwa uisimamie, usiogope kufa, usiogope kupigwa, usiogope kufungwa, pamoja na kuwa tahadhari unatakiwa uichukue kama wewe binadamu, lakini pia usiogope kuchukua tahadhari kwa kuwatetea wengine. Ulikuwa nami Matha Saranga hadi wakati ujao. Kwa heri. Shukran sana Bi Matha Saranga kwa makala hayo. Zuberi Mangwe, na kushukuru pia kwa ujumbe wako ambao unasema na unahoji, hivi ni nani ambaye ananufaika na mgomo kama sio raia wa kipato cha chini? Haya ni hapa ndipo tunatamatisha awamu hii ya kwanza, na kusihi kujiunga nasi tena ifikapo saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki katika awamu ya pili ya matangazo. wimbo unaitwa Kissing na msanii Yemi Alade kutoka nchini Nigeria, ambao ukafanya remix kwa lugha ya Kifaransa na msanii kutoka kule nchini Ufaransa na anaitwa Marvin. Ndio kibaa ambacho kinatufikisha kwenye tamati ya awamu hii ya kwanza katika lugha ya Kiswahili, na kusihi kujiunga nasi tena ifikapo saa mbili na nusu ambapo tutakuwa na Emmanuel Makundi ambaye anasimamia matangazo na Emmanuel Eliazar ambaye anasababisha matangazo haya kukufikia hapo ulipo. Na punde ni kuache tu na wenzetu kutoka kwa Paris, Ufaransa.