Amani ya Mungu ya pamoja nayo popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa moja na nusu majira ya Afrika Mashariki, Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu na hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu katika awamu hii ya matangazo ya lugha ya Kiswahili ya leo, siku ya Ijumaa Tukufu, Mei 29 mwaka 2015. Mimi ni Ali Bilali, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, funi mitambo ni Emmanuel Mbando. Tumekuandalia mengi, lakini kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari wa habari. Viongozi kadhaa wa dunia hii leo watashuhudia sherehe za kuapishwa kwa rais mpya wa Nigeria, Muhammadu Buhari, ambaye hapo jana alikabidhiwa madaraka rasmi na mtangulizi wake Rais Goodluck Jonathan. Tume huru ya uchaguzi nchini Burundi inaamini kwamba kuna hoja ya kuendelea kuandaa uchaguzi licha ya kuondoka kwa waangalizi wa Umoja wa Ulaya na ka na kanisa Katoliki kuondoa wajumbe wake katika tume hiyo wakiona kwamba uchaguzi huo hauwezi kuwa huru na haki. Wajumbe 29 kutoka mashirika mashirikisho ya soka duniani hii leo wanapiga kura kwenye uchaguzi mkuu wa FIFA, uchaguzi ambao licha kugubikwa na kashfa za ufisadi Rais wa sasa Seblata anatarajiwa kushinda kirahisi. Kuna hayo na mengine, karibu habari kamili. Mpenzi mchezaji, usisite tu kwamba unaweza ukashiriki matangazo haya kutumia ujumbe mfupi, ujumbe ambao utaanza alama kujumlisha ama plus 255764015747 Viongozi kadhaa wa dunia hii leo watashuhudia sherehe za kuapishwa kwa rais mpya wa Nigeria, Muhammadu Buhari, ambaye hapo jana alikabidhiwa rasmi madaraka na mtangulizi wake Rais Goodluck Jonathan. Buhari na chama chake cha All progressive, Progressive Congress APC alimshinda Rais Jonathan kwenye uchaguzi wa mwezi Machi mwaka huu, ikiwa ni mara ya kwanza katika historia ya taifa hilo kwa upinzani kumshinda rais aliyoko madarakani. Ulinzi umeimarishwa vikali kwenye maeneo mbalimbali mbali ya jiji la Abuja ambako sherehe za kuapishwa zitafanyika, huku maeneo mengine ya nchi, ya nchi hiyo nayo yakishuhudia idadi kubwa ya wanajeshi na polisi. Buhari atachukua nchi wakati huu kukishuhudiwa changamoto mbalimbali ikiwemo mbali, swala usalama na uchumi. Wachambuzi wa mambo na mtazamo gani kuhusu sherehe hii ya leo na changamoto atakazokabiliana nazo rais mpya? Suba Churchill ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Sifa za Buhari ni kwamba ni mtu ambaye ana uwezo wa kuamua na kuchukua msimamo. Eh, Jonathan alikuwa ni mtu ambaye hakuwa anachukua msimamo kuhusu masuala ambayo inawakera wananchi wa Nigeria, lakini natumaini kwamba Buhari ataweza kushirikisha wananchi wa Nigeria mashirika ya kijamii e, wanajeshi na na na, na, na, na, na viongozi wa kimataifa ili aweze kutatua shida sio tu ya ufisadi na ukosefu wa, wa, wa kazi, lakini pia uh, unakumbuka wiki mbili zilizopita e, Nigeria imekuwa ikikosa mafuta e, ili hali nchi hiyo ndio inajulikana kama nchi ambayo inatoa mafuta e, nyingi zaidi barani Afrika kwa hivyo hiyo e, e, uti, ni changamoto ambayo itabidi akabiliana naye akiwasiliana na watu tofauti tofauti. Ni mtazamo wake, Suba Churchill, mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa jijini Nairobi kule nchini Kenya. Wajumbe wa Umoja wa Ulaya na waangalizi wa uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi huu na kuahirishwa hadi tarehe tano mwezi Juni wanatarajiwa kuondoka nchini Burundi hii leo kwa hoja kuwa mazingira hayaruhusu uchaguzi huru na wa haki kufanyika nchini humo kwa sasa. Umoja wa Ulaya unachukua uamuzi huu baada ya kuwasilisha kwenye Umoja wa Mataifa takriban yuro milioni sita kama mchango, mchango wake kwa chaguzi hizo za Burundi, lakini baadhi ya nchi wanachama kama Ubelgiji wameamua kusitisha misaada upinga muhula watatu wa rais Pierre Nkurunziza. Hatua hii imefuatiwa na ile ya kanisa Katoliki nchini Burundi kutangaza kuwaondoa wajumbe wake katika tume za uchaguzi katika ngazi za mikoa na kitaifa. Hata hivyo, tume hura ya uchaguzi nchini humo inaamini kwamba ipo haja ya kuendelea kuandaa uchaguzi licha ya shinikizo la jumuiya ya kimataifa na kuondoka kwa wajumbe wa kanisa Katoliki, kama anavyoeleza hapa Prosper Ndahogwamiye, msemaji wa tume hiyo la tumetambua msimamo wa maskofu wa kanisa Katoliki nchini Burundi, hatua ambayo haikutushangaza kwa sababu tayari walikuwa wameshatuambia maoni yao kuhusu namna ambavyo maandalizi ya uchaguzi yanaendelea na sisi tuliwahi kuwaambia kuwa kwetu ni lazima kuandaa chaguzi hizo kufikia matokeo. Wametuelewa na sisi tumewaelewa. Mchakato wa uchaguzi unaendelea kama kawaida, pamoja na makasisi au bila ya makasisi wa kanisa Katoliki. Ni sauti yake Prosper Ndagohamie Ndago Ndago, ambaye ni msemaji wa tume huru ya uchaguzi nchini Burundi. seni Kufuatia mfululizo wa mashambulizi dhidi ya wahudumu wa afya kwenye kambi ya Dadaab nchini Kenya, shirika la kimataifa la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF limetangaza kufunga kwa sehemu kubwa ofisi zake za kwenye kambi hiyo na kuzihamishia jijini Nairobi. MSF inasema kuwa kutokana na kukosekana kwa usalama wa kutosha kwenye eneo hilo pamoja na wao kutohakikishiwa usalama, wameona njia bora ya kunusuru maisha yao na wafanyakazi wake ni kuwapunguza, hali ambayo itaathiri kwa sehemu kubwa utolewaji wa huduma kwenye kambi hiyo. Charles Gudri ni mkuu wa ujumbe wa madaktari wasiokuwa na mipaka wanaotoa huduma kwenye kambi hiyo. Pose, generally... kuna watu ambao walikuwa wanatoa huduma kwa angalau watu hamsini kwa siku, na hivyo tukipunguza idadi hiyo kwa nusu yake hawataweza kutoa huduma kwa watu mia moja kwa siku. Haitakuwa rahisi. Tulikuwa na watu watatu wanaotoa dawa na sasa yuko mmoja. Sasa je, itakuwa rahisi kwa huyu mtu? Hapana, sio rahisi kabisa. MSF imetangaza kuwaondoa madaktari wake arobaini na wawili waliokuwa wanatoa huduma kwenye kambi hiyo, ikiwa ni zaidi ya robo tatu ya madaktari wa MSF waliokuwa wakihudumu kwenye kambi hiyo. France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Kupata ukola mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa 1 na dakika 37 majira ya Afrika mashariki hii unaendelea kuitegea sikio, ni idhaa yako ya RF. Mimi ni Ali Bilali. Wajumbe 209 kutoka mashirikisho ya soka duniani hii leo wanapiga kura Kwenye uchaguzi mkuu wa FIFA, uchaguzi ambao licha kugubikwa na kashfa za ufisadi rais wa sasa Sepp Blatter anatarajiwa kushinda kirahisi. Blatter hapo jana wakati wa hotuba yake ya ufunguzi wa mkutano mkuu wa shirikisho hili amesisitiza kutohusika kwa lolote kwenye kashfa a rushwa dhidi ya viongozi wengine wa shirikisho hilo, na kwamba hawezi kufuatilia mienendo ya kila mmoja wao. I know. Many people hold me ultimately response... Najua kuwa kila mtu ananinyoshea kidole na kuona anawajibika kwa matendo haya na hadhi ya jumuiya ya wapenda soka. Sisi au niseme mimi, siwezi kumfuatilia kila mmoja kila wakati. Kama kuna watu wameamua kutenda haya, watajaribu pia kuficha lakini ni jukumu langu mimi kutengeneza uwajibikaji kwa ajili ya hadhi na hali nzuri ya taasisi yetu na kutafuta njia mbadala kutatua hili, and to find a way forward to fix things. Uchaguzi huu unafanyika wakati huu, shirikisho la soka barani ulaya UEFA pamoja na Marekani akitangaza wazi kumuunga mkono makamu wa rais, mwanamfalme wa Jordan, Ali bin al Hussein. Wachambuzi wa mambo wanamtazamo gani kuelekea uchaguzi wa hii leo? Said Al Amri ni mjumbe maalum wa FIFA na aliyewahi kuwa kwenye kamati ya utendaji ya shirikisho hilo. Mimi ninavyoona kwamba hata kwa haya matatizo yaliyotokea Bwana Blata ana nafasi nzuri ya kushindi, ya kumshinda Al Husein kwa sababu unajua nini, Al Huseini e, hajajulikana sana na zaidi ya hapo, yeye ndiyo kwanza anaingia katika ulimwengu wa soka, hata kama amekuwa E, katika katika katika e, FIFA kama makamu wa, wa rais wa FIFA e, lakini muda sio mkubwa aliokushakuwa sio kama, kwa mfano angelikuwa, ndio Platini anataka kumrithi Blatter, hapo watu tungevidi kujikuna vichwa, kwa sababu Platini ni mtu anayemjua kwamba ni alikuwa mchezaji alikuwa team manager e, kwa hiyo unadhani ya kwamba angeweza kuwa mtu mzuri katika utawala au Beckenbauer, watu kama hao lakini sasa yeye huyu eh, prinsi ni ni, ni, ni, ni ukubwa tu wanatafuta. Kwa hiyo mimi, kwa hakika, kati ya hawa watu wawili, kama ningelikuwa ninapiga kura, mi ningempigia kura Blata. Blata anajivuniwa uungwaji mkono mkubwa toka vyama vya Asia, Afrika na Marekani Kusini, ambapo viongozi wake wameweka wazi kabisa kumuunga mkono. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron anaendelea na ziara yake barani Ulaya. Baada ya Ufaransa, sasa yupo Varsovia kabla ya kuelekea mjini Berlin. Ziara hii inalenga kuwashawishi viongozi wa Umoja wa Ulaya kuhusu mageuzi kwenye umoja huo kabla ya kufanyika kwa kura ya maoni nchini Uingereza mwaka elfu mbili na kumi na saba juu ya hatima ya uwepo wa Uingereza katika umoja huo. Wananchi wa Uingereza ndiyo watauamua iwapo nchi yao itaendelea kuwa mwanachama au la kupitia kura ya maoni. Namna sasa, tunaelekea moja kwa moja viwanjani namano makundi. Karibu makundi, kuna nini? Ah, yako mengi na kubwa, kama wanavyosema Bilali, ni kuhusu uchaguzi mkuu wa shirikisho la kabumbu duniani FIFA, ambapo Seblata anachuana na mwanamfalme wa Jordan ali bin al Husein katika uchaguzi ambao tayari mshindi unaweza ukasema amekwisha patikana, kama waweza kusema hivyo, ingawa siamini sana. Kama katika mpira unavyosemaga Libilaa, mpira ni dakika 90, lakini katika uchaguzi huu wa FIFA dhahiri shairi unaweza ukasema mshindi, kwa sababu hata kama uh, Ulaya isipompigia kura seblata na Marekani, bado uh, wajumbe wake sio wengi wa kushindwa kumpa ushindi uh, bwana Sepp Blatter, kwa sababu, uh, kwa mujibu wa kanuni za, za upigaji wa kura ama kura zinavyopigwa, wako wajumbe mia mbili na tisa. Ili ushinde katika duru ya kwanza ni lazima upate kura zaidi ya mia moja na arobaini, lakini kama hawatapata mmoja wapo, hatapata kura mia moja na arobaini, maana yake atalazimika kwenda kwenye duru ya pili, na katika duru ya pili unahitaji kura mia moja na tano tu ambazo Sepp Blatter kiraisi atazipata. Lakini unaona kwamba mzozo huu wa kashfa ya ufisadi kwenye shirikisho hili unaweza ukachangia kwa kiasi kikubwa kumwangusha Blatter. Ah, licha kwamba kule anapewa anapewa nafasi lakini mm-hmm. Kama ingekuwa hata wajumbe kutoka barani Afrika wanaonesha nia ya kutaka kufanya mabadiliko katika shirikisho la, la, la FIFA, tungesema Sepp Blatter anaondoka leo hii, lakini kama Afrika inamuunga mkono, kama Asia yenye vyama vingi zaidi inamuunga mkono, kama Amerika Kusini CONMEBOL inamuunga mkono na CONCACAF baadhi unamuunga mkono Sepp Blatter, ni vigumu sana kwa Ali kuweza kushinda katika uchaguzi huu. Na kauli ambayo imeshangaza wengi ni Sepp Blatter kusema kwamba yeye usiku moja kwa moja kwa kuwa wanaofanya ni wa chini yake, kwa hiyo yeye hawezi kumtazama kila mmoja kuangalia shughuli anazozifanya. Namna sasa, tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Wananchi wa Nigeria na dunia hii leo watashuhudiwa sherehe za kuapishwa kwa rais mpya wa taifa hilo Muhammadu Buhari, kwenye tukio ambalo licha ya kuwa na uchaguzi wake uliweka historia, wengi bado wanajiuliza hatua ambazo kiongozi huyu mpya atazichukua kukabiliana na changamoto zinazoikabili nchi hiyo. Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na suba chachil, mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Ni furaha sana kwake kama mtu binafsi, lakini pia ni ni hatua ya kufungua ukurasa upya kwa watu wananchi wa Nigeria, kwa sababu unakumbuka ufisadi uh, imekita mizizi na kutokuwa na usalama pia imeenea katika nchi ya Nigeria, na ninatumaini kwamba Wanigeria wote watafurahia kuona uh, Buhari akichukua ofisi ili atekeleze wajibu wake kikatiba na bila shaka kazi kubwa inamsubiri bwana Buhari: suala la usalama, swala la ufisadi aa, na swala mm, la ukosefu wa kazi kwa vijana. Unadhani kwamba mambo haya ataweza kuyatekeleza kwa njia gani kwa muda wa miaka minne ambayo atakuwa madarakani? Sifa za Buhari ni kwamba ni mtu ambaye ana uwezo wa kuamua na kuchukua msimamo. E, tofauti yake na ule rais anayeondoka Goodluck Jonathan ni kwamba Jonathan alikuwa ni mtu ambaye hakuwa anachukua msimamo kuhusu masuala ambayo inawakera wananchi wa Nigeria, lakini natumaini kwamba Buhari ataweza kushirikisha wananchi wa Nigeria, mashirika ya kijamii. Hiyo e, ni changamoto ambayo itabidi akamiliane naye akiwasiliana na e, watu tofauti tofauti. Naam, sherehe za Ijumaa hii bila shaka zinahudhuriwa pia na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na uh, mwenzake kutoka kule nchini Ufaransa, Loha Fabius. Labda kwa tathmini yako, hii inamaanisha nini? Hii inamaanisha kwamba um, Nigeria ni nchi ambayo e, e, e, e, e, imechukua im, im, nafasi ya maana sana katika bara la Afrika na kote duniani. Of course utakumbuka kwamba jinsi ambavyo nimesema ni kwamba Nigeria ikifuatwa na Angola ndio nchi ambazo zinatoa mafuta nyingi barani Afrika, na nafikiri nchi ambazo zimeendelea kama Marekani na, na nyinginezo e, wana, wana, wana, wana, wana, wataenda kufanya urafiki na viongozi ambao wanaingia ofisini Ijumaa ili waweze kuendelea na biashara na na na, na na na mambo ya kidemokrasia na maendeleo eh, kadha wa kadha baada ya Buhari kuchukua ofisi. Kwa mtazamo wako nafikiri kwamba Uh, bwana Buhari atawaambia nini wa Nigeria, atakuwa anazungumza nao baada ya kuchukua madaraka kutoka kwa uh, rais Goodluck Jonathan. Nafikiri uh, hofu ambayo iliyoko, nafikiri na, Jonathan ameweza kujieleza ni kwamba huenda wa watu ambao wamehudumu chini ya serikali yake e, wataangaishwa, watashikwa, wata wafikishwe mahakamani e, kwa mnajili ya kupigania ufisadi, lakini nafikiri E, mbali na hofu kwamba ni mtu ambaye a, a, a, ni mtu ambaye hana msamaha, huenda akatokea ka kama mtu ambaye anataka kuunganisha nchi ya Nigeria kwa jumla. Ni mtazamo wake. Suba Chachi, mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Na sasa ni makala ya wimbi la siasa na Victor Robert Will. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema na utakuwa nami, mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itajikita kuangazia siasa za nchini Burundi, huku nchi hiyo ikijiandaa kwa uchaguzi wa madiwani na wabunge, lakini pia uchaguzi wa raisi. Na kujadili hali ya mambo nchini Burundi, nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa masuala ya kisiasa Brian Wanyama akiwa Bungoma nchini Kenya na Haji Kaburu akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Huku maandamano ya kupinga awamu ya tatu ya Rais Nkuruziza yakiendelea nchini Burundi, upande wa upinzani umeibuka na kuonyesha wasiwasi kuhusiana na uchaguzi ambao unatarajiwa kufanyika hivi karibuni huku ukitaka uchaguzi huo uahirishwe kutokana na hali ilivyo nchini Burundi. Brian Wanyama, unafikiri wasiwasi unaoonyeshwa na upande wa upinzani unatoa taswira gani? Kwa kweli, nafikiri wasiwasi hao ni kwamba kwa sababu ya hali tete ya usalama, huende uchaguzi huu basi mambo yakaenda segemnege kwa sababu ya udororaji wa usalama. Wasiwasi hao ni kwamba askari wa jeshi na polisi wametumia nguvu kupita kiasi kujaribu kuyazima yale maandamano ambaye amekopa barabarani pale Burundi. Kwa hivyo wasiwasi wa, ya vyama vya upinzani kwa kweli inaeleweka na ingekuwa ni vizuri kwamba uchaguzi huu uweze kuairishwa ili amani ikipatikana ndiko basi uchaguzi uweze kufanyika. Na vile vile upande wa upinzani unatoa hofu hiyo ukisema kwamba uchaguzi huo ukifanyika hautakuwa huru na wa haki. E, kimtazamo hili unalizungumziaje? Kweli uchaguziwo kufanyika wakati huu, zote tunaelewa ya kwamba zaidi ya Waburundi elfu thelathini na, na tano wametorokea mataifa mengine. Kwa hivyo wasiwasi ya vyama wa vya upinzani ni kwamba e, rais na kwe, kwe sabiwa, kwa vileza, chama kinachotawala Burundi kinaweza kutumia nguvu za kijeshi au askari wale ili waweze ku, pengine kuharibu kura. Pengine wasiwasi ni kwamba kura zinaweza kuharibiwa na kuhesabiwa zikiongeza kwa zile za chama cha bia. Hayo yakijiri Viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanatarajiwa kukutana tena jijini Dar es Salaam nchini Tanzania mwishoni mwa juma hili e, pengine kimtazamo no. Unafikiri kuna kipi kipi ambacho huenda wakaja nacho viongozi hawa kuisaidia Burundi iondokane na hali ya wasiwasi ya sasa? Kwa kweli, mkutano wa viongozi kutoka Afrika Mashariki unaotarajiwa pale Dar es Salaam ni me, wengi wanatarajia mambo makubwa mazito kabisa kutoka viongozi hao mbao wana haki ya kuongea juu ya kutoongeza hatamu za uongozi kwa Pierre Nkurunziza, ni rais wa Tanzania na pengine rais wa Kenya, kwa sababu wao mataifa mengine kidogo ni kana kwamba uende yategemea kujaribu kumuunga mkono rais Pierre Nkurunziza, kwa kweli vile hali inavyojitokeza, kwa sababu mataifa jirani yale yamenyamaza, ya yamenyamaza, ya ni maji mtungi. Huku hali hii yote ikiendelea kudorora uh, kule Burundi, uende wakamshinikiza Pierre Nkurunziza kuweza kung'atuka mamlakani, ndio usalama uweze basi kuimarishwa. Huku hayo ya kijiri, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limesema kuwa wanachama wake wengi wanataka uchaguzi wa Burundi uahirishwe mpaka hapo hali ya usalama itakuwa imetulia nchini Burundi. E, nikija kwako Haji Kaburu, nini mantiki ya kauli hii ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa? Kauli ya Umoja wa Mataifa kuhusu kuahirishwa kwa, kwa uchaguzi kule Burundi? Nafikiri ni jambo lenye lenye mustakabali mzuri kwa vile hali ilivyo Burundi. Kwa vyovyote vile, hauwezi ukafanyika uchaguzi kwa hali hii iliyopo, ukawa wa haki na uhuru, sababu sasa hivi kishapatikana matapo mawili mpaka matatu yanaosigana katika kufanyika hilo kwanza la uchaguzi na pili, kwa ile yeye mwenyewe kuongeza muda katika madaraka yake kinyume na katiba inavyosema. Kwa madai haya sasa kwa kauli hii ya Umoja wa Mataifa, nafikiri lingekuwa ndo dira ya kuacha kwanza fikiria mambo ya uchaguzi katika hali ambayo ni ya kutete. Kwa hiyo Umoja wa Mataifa kwa kuamua kwamba hili ndio sahihi, na mimi naunga mkono kwamba ni sahihi na azifanye kila juhudi kuhakikisha uchaguzi unaakhirishwa. Naam na, na, na pe, pengine kwa upande mwingine nchi ya Urusi yenyewe imetoa msimamo tofauti ikisema kwamba Umoja wa Mataifa kupitia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua yoyote ili kuhusu Burundi ni sawa na kuingilia masuala ya ndani ya nchi ya Burundi kidiplomasia. Kwa mtazamo wako, unaliangalia uh, katika sura gani? Unajua, uh, kauli ya Urusi inashangaza sana. Kwanza inashangaza kuona kwamba ni nchi ilodumu kwa muda mrefu sana kwenye Umoja wa Mataifa na inajua Umoja wa Mataifa kazi yake ni nini Je, yeah, Warusi wanaona ni vizuri kuendelea kuwa na majeshi ya kulinda amani ya umoja mataifa kwenye nchi ambazo zina migogoro na wanataka Burundi iingilie kwenye hali hiyo? Kwa sababu ni jambo la kushikisha kwamba utaingilia mambo ya ndani ya Burundi wakati mambo hayo yana athiri nchi jirani ambao pia ni wamo, ni wanachama umoja wa mataifa. Kwa nini waseme hivyo au Warusi? Kwa sababu katika siku za karibuni mwelekeo wa Urusi unaonekana kwamba wanataka kurudisha vita vya baridi vile vilivyokuwa vya magharibi na, na mashariki kwa sababu utaona kwamba Urusi inajiimarisha sana na kutengeneza hali inayotaka kupelekea kuwa na wao ni superpower, na wanaweza wakasema likafanyika, bali hiyo naona hilo ndio analoelekea zaidi. Urusi imeenda mbali zaidi na kusema kwamba Umoja wa Mataifa unachopaswa kufanya kupitia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ni kuwasaidia wananchi wa Burundi wao wenyewe wamalize huo mgogoro bila kuingiliwa. Hili, kimtazamo hapa, Urusi nataka kutoa ujumbe gani eh, kwa, kwa dunia hivi kwa akili ya desturi, wanapogombana watu wawili hivi, hawa watu wanaogombana wanaweza kuchukua nafasi gani tena ya kujisuluhisha wenyewe sunaona? So, kama warusi ni wanaleta lugha za laghai, mnaachia Warundi wenyewe wa, wa, watatue wa, wa, wa, matatizo yao. Watu ambao wa, wako katika ugomvi kweli, hili jambo linawezekana? Na sisi siku zote tunajua kwamba pakitokea ugomvi wanapatikana wasuluhishi, na wasuluhishi lazima watoke nje ya mgogoro ule. Sasa nataka watu waliomo ndani ya mgogoro ndio wajdanii. Kwa kweli, Warusi wanaonekana busara imewapa mewapita sana busara, na yote ni katika kutaka kurudisha tu zile enzi za kuwa na makundi mawili ya magharibi na mashariki na kila moja linaonyesha interest kwenye. Warusi hawana chochote wanachokifanya Burundi, hawajajenga kiwanda, hawajapeleka teknolojia yoyote kule Burundi. Wana uchungu gani wao? Au wanaona ingawa vile watu wanakufa wanaona ngaha vile watu wanaazalishwa wakimbizi wanakwenda nchi zingine ni kitu vipi? Hata contribution yao kwenye mambo ya kijamii katika nchi zinazoendelea ni ndogo sana ukiangalia. Katika hatua nyingine, serikali ya Burundi imesema kuwa nchi za nje zinaingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo na kwamba swala hilo halipaswi kupewa nafasi. E, kauli hii inalenga kutuma ujumbe gani? E, nikirejea kwako Brian Wanyama, matamshi ya kiongozi uongozi wa kule Burundi kujaribu kudai kutoa madai kwamba kuna mataifa ya nje ambayo yanaingilia hali ya siasa kule Burundi. Nafikiri ni njia moja kujaribu kutibua yale mazungumzo ambayo yanaendelea pale Dar es Salaam. Na ikiwa ni kweli serikali ya Nguruzenza imenena hivyo, basi bila shaka wewe na Nguruzenza mwenyewe asihudhurie. Na ikiwa hata hudhuria basi huenda akituma ujumbe wa hali ya chini kabisa ambao hata hawezi wa, wa, kutoa uamuzi wowote wa kuhusu eh, eh, ikiwa Nguruzenza ataendelea kuweza kutawala uh, Burundi au la. Nafikiri madai kama hayo huenda ka yanaelenza mataifa ya jirani, na kwamba pengine wasiwasi ni kwamba pengine wakati alipoitwa w huko Dar es Salaam mara ya kwanza, wasiwasi yake ni kwamba mataifa ya jirani ndiyo aliweza pengine kumchochea na kumunga mkono yule jemedari ambaye alijaribu kupindua serikali. Viongozi wa dini hususan ni maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Burundi, ambao wana ushawishi mkubwa katika siasa za Burundi, wamesema hawataunga mkono uchaguzi huu ambao unatarajiwa kufanyika eh, siku chache zijazo, lakini pia hata ule wa rais. Kimtazamo, unafikiri hii inaashiria nini kwa kweli, matamshi ya kanisa Katoliki ambalo lina wafuasi wengi sana kule Burundi kushauri ta, serikali ya Burundi kuairisha ule uchaguzi ambao umeupangia. Nafikiri ni msimamo ambao unatoka kwa shirika ambalo haliegemei upande wowote. Viongozi wa dini ni viongozi ambao wanaheshimika kabisa, zaidi kanisa Katoliki kule Burundi, na nafikiri ndilo uh, joko yake pekeake liliobaki kuweza kutetea haki za kibinadamu. Na ikiwa uh, makanisa hayaungi zaidi, kanisa Katoliki haliungi mkono mapendekezo au, au mipango yake nafikiri huenda tukawa na wasiwasi ambayo ni kubwa kabisa. Nini sasa nafasi ya viongozi wa dini katika siasa za Burundi kuelekea uchaguzi, na kwa namna gani unafikiri wanaweza kuwa na ushawishi katika hilo? Kwa kweli vile hali inavyoibuka kule Burundi ni kwamba kanisa katoliki na makanisa mengine yatakuwa na nafasi kubwa sana ya kuweza kutekeleza ili kuweza kurejesha serikali ya Burundi au taifa la Burundi katika barabara ya amani ikiwa uongozi wa Burundi hautasikiliza viongozi wa kanisa, nafikiri itakuwa ni jambo la kusikitisha kabisa. Ninaona nafasi kubwa sana ikiweza kutekelezwa na kanisa Katoliki na makanisa mengine hasa zaidi katika, zaidi katika kutoa mwongozo na ushauri, na ndio sauti ambayo imebaki kule Burundi kuweza kuwatetea, kutete, wale wachochole. Na ndio tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile nikikutakia siku njema. Shukran sana uh, Victor Robert Wile. Shukran pia kwa msikilizaji wetu ambao uko nasi na kusii kujunga nasi tena ifikapo saa mbili na nusu majira y Afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilali. sincibuka ingene nabaho kumenye ibihe vivi nanyuzemo itgsimve ivyo si bavuga simbona ivyo banyereka amahinya makusa kuwo nkunda nta vyo mbona imiravya iraravya imituragara igaturagara umutima ntutirigane ngube mu kibanza nam ni kibao hicho, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya awamu yetu hii ya kwanza, matangazo katika lugha ya Kiswahili, matangazo ambayo alikuwa likotokwenu nami Ali Bilali. Kwa awamu nyingine, ni hapo saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. Afrika Kati itakuwa ni saa moja na nusu, na hivi punde ni kuache na wenzetu kutoka huko Paris, Ufaransa.