So, dakta ni saa moja na nusu hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Na haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Ujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya asubuhi ya awamu ya kwanza leo. Ni Jumatano, Julai 29 mwaka 2015. Tumekuendelea mengi kwenye matangazo yetu, ikiwemo uchambuzi wa habari, mahojiano, michezo na makala, lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Aliyekuwa waziri mkuu wa Tanzania na kada wa CCM Edward Loasa jiunga rasmi na chama kikuu cha upinzani nchini humo CHADEMA. Viongozi wa Sudani Kusini wakashifu kauli ya Rais Obama kuwataka wao wamekubaliana mpaka kufikia Agosti 17 mwaka huu, ama wakabiliwe na vikwazo. Waziri wa mambo ya kigeni wa Iran akanusha nchi yake kuwa itashindwa kutekeleza mkataba uliotiwa saini kati yake na nchi sita zenye nguvu duniani kuhusu mpango wake wa nyuklia. Na katika michezo, klabu ya Gormaya ya Kenya na hatumu ya Sudan za tinga hatua ya nusu fainali ya michuano ya kombe la Sekafa kagameka. Jina langu ni Emanuel Richard Makundi, msikilizaji kwa moyo mkunjufu, na kusijumwike nami mwanzo mpaka mwisho wa matangazo haya. Na ukiwa na lolote, usisite kututumia harafa yako kwenda kwenye namba 255764015747, usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Lakini pia waweza kutuandikia maoni yako kupitia mtandao wetu wa kijamii kwenye Facebook, RFI Kiswahili. Waziri mkuu wa zamani na aliyewahi kujiuzuru nafasi hiyo Edward Lowasa amejiunga na chama kikuu cha upinzani cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, akikiama chama tawala nchini humo CCM. Victor Robert wile ametuendelea ripoti ifuatayo. Edward Lowasa amesema kuwa amekihama chama chake kutokana na kutotendewa haki ndani ya CCM wakati wa mchakato wa kusaka mgombea wa chama hicho wa kupeperusha bendera ya chama katika uchaguzi wa mwaka huu ukiukaji wa maadili unjaji wa katiba na taratibu za uchaguzi ndani ya CCM. Zaidi ya hayo, uchaguzi ulisimamiwa kwa upendeleo zaidi na chuki iliyokithiri dhidi yangu. Kilichotokea Dodoma ni kupora madaraka ya kamati kuu na kuikuka katiba ya CCM. Watu wa mjini wangesema kubaka demokrasia. Lakini nini maamuzi yake baada ya hatua hiyo ambayo yeye anaeleza kuwa ni chuki ndani ya chama chake CCM niliyoiona Dodoma sio tena kile chama kilichokulia na kilichonipa malezi na maadili ya siasa. Ni dhahiri kwamba CCM imepotoka na kupoteza mwelekeo na sifa kuendelea kuiongoza Tanzania yetu. Mimi kama mtanzania aliye na uchungu na nchi yake, nasema sasa basi kama Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliyosema, CCM sio baba yangu wala mama yangu, na kwamba kama watanzania hawapate mabadiliko ndani ya CCM wayatafute nje ya CCM. Hivyo basi baada ya kutafakari kwa kina, nimeamua kwa kuanzia leo naondoka CCM na kuitikia wito wa UKAWA kupitia chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA. Uchaguzi mkuu nchini Tanzania unatarajiwa kufanyika Oktoba 25 mwaka huu, na akiwa CHADEMA, chama kilicho ndani ya ushirikiano wa vyama vya upinzani wa UKAWA, Edward Lowasa anaangalia vipi uchaguzi huo? Nimejiridhisha kwa ndani ya UKAWA taifa letu linayo fursa ya pekee na ya kihistoria kushinda uchaguzi ujao kwa uamuzi wenu na ushiriki wangu, naamini kuwa kwa dhati kuwa tutaondoa uhodhi wa madaraka ya chama kimoja na kujenga demokrasia yenye ushindani wa kweli <coughs> katika nchi yetu. Hatua hiyo iliyochukuliwa na Edward Loasa imeibua gumzo na maswali lukuki, huku wengine wakihoji ni vipi chama ambacho kiliwahi kumwita fisadi kimpokee. Freeman Mbowe ni mwenyekiti wa Chadema. Kumleta Mheshimiwa Loasa kwenye meza hii haikuwa shughuli nyepesi. Tumekaa vikao vya kukesha usiku na mchana, tumechambua kwa kina mustakabali wa taifa, nafasi ya Chadema na wajibu wetu. Tukaona hatuwezi kuendelea kuwa na pride kwa sababu eti zamani tulimtaja Lowassa kama fisadi. Hatuwezi kubadilisha msingi kama panakosekana ushahidi wa wazi, na mimi nilishawahi sema ndani ya bunge na leo nasema mbele ya taifa. Sasa mimi, ambaye najua kiu ya Watanzania, nitakuwa mwenda wazimu kama eti tutaacha kumpokea Edward Lowasa, kiongozi mwenye nafasi kubwa katika taifa hili, kiongozi ambaye ana wafuasi wengi katika nchi. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanazungumzia vipi hatua ya Lowasa kutoka CCM na kujiunga na upinzani. Benson Bana ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. naandika historia mpya katika uh, siasa za Tanzania, lakini vile vile uh, kama kweli kujiunga na ukawa au Chadema kutamjenga imani ya wananchi, hilo ninahitaji muda, tusubiri tuone. Lakini vile vile hii inaandika historia mpya katika siasa zetu, kwa sababu sisi tunaamini kwamba kiongozi yeyote wa chama cha siasa hufuata sera, hufuata imani ya chama fulani anachojiunga nacho. Uchaguzi wa mwaka huu nchini Tanzania huenda ukawa na ushindani mkali baina ya CCM na upinzani, lakini kisanduku cha kura ndicho kitategua kitendawili hicho viongozi wa sudan kusini wamekasirishwa na shinikizo la rais wa marekani barak obama kuwataka kufikia mwafaka na waasi mpaka um, tarehe kumi na saba mwezi ujao ama sivyo hatua kali zichukuliwe dhidi yao mwandishi wetu wa maswala ya sudan james bandishimanyula ametuandalia ripoti ifuatayo akiongea na mimi kwa njia ya simu kutoka juba mji mkuu wa sudani kusini waziri wa mashauri ya nchi za kigeni barnaba mariale benjamin alishangaa ni kwa nini rais wa marekani barak obama anachukua suara la kurejesha amani kama mpira unaochezwa uwanjani dakika tisini. Hebu msikiliza anavyosema Benjamin. Yes, naam, ikiwa tutaweza kukubaliana tutafanya kinachohitajika kufanyika tarehe kumi na saba, lakini kuna uwezekano kuwa maelewano yote huenda yasitekelezwe kwa muda unaohitajika. Hauwezi kuweka muda kwa hali ya kurejesha amani Kus Sio wakati wa vita ambapo kuna walioshinda na walioshindwa. Kauli ya waziri wa mashauri ya nchi za kigeni wa Sudani Kusini inatokana na matamshi makali yaliyofanywa mjini Adis Ababa, Ethiopia, na rais wa Marekani Barack Obama. Akiongea na ukavu wa macho kwenye kikao maalum cha Umoja wa Afrika, Obama alitamka yafuatayo: yanayowakabili ama kufikia uelewano wa kisiasa. Bwana Kir na Bwana Machar lazima wafikie kilele cha mapatano tarehe kumi na saba Agosti. Mr. Keer, Mr. Must reach an agreement by August 17th. Sauti yake Rais wa Marekani Barack Obama. Anayeripoti kwa niaba ya Radio France International, Idaa ya Kiswahili, ni mimi James Shimanyula. Wabunge nchini Somalia wamesema kuwa nchi hiyo haitaweza kufanya uchaguzi wake mkuu kwa wakati, uchaguzi uliokuwa umepangwa kufanyika mwaka ujao, licha ya kuwa bado haijafahamika iwapo chaguzi nyingine zitafanyika. Rais wa sasa Hassan Sheikh Mahmud pamoja na wabunge walioteuliwa na viongozi wa kimila mwaka elfu mbili na kumi na mbili na kupata uungwaji mkono na Jumuia ya Kimataifa wakiahidi kuwa mwaka elfu mbili na kumi na sita wangefanya uchaguzi wa kidemokrasia, suala ambalo kwa sasa linaonekana kuwa litashindikana. Mwenyekiti wa kamati maalum ya bunge inayohusika na uchaguzi Abdulahi Godabare amesema kuwa kutokana na mazingira yaliyopo nchi hiyo haiwezi kufanya uchaguzi mwakani kwa kuwa maswala kadhaa bado yamesalia kuwa tete, ikiwemo swala la usalama na kisiasa. na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeeleza kutoridhishwa na namna ambavyo kesi ya Saif al-Islam Gaddafi, mwana wa aliyekuwa rais wa Libya marehemu Kanali Muammar Gaddafi, ilivyoendeshwa hadi kufikia uamuzi huo hapo jana mahakama yaliyoteuliwa na serikali isiyotambuliwa na jumuiya kimataifa mjini hatua ambayo inaombwa na shirika hilo kupitiwa upya. Ahmed Banchepsi ni mkurugenzi wa mawasiliano na utetezi kutoka shirika la Human Rights Watch. Kulingana na mwana wa Gadafi, jambo la kwanza ni kwamba hakuwapo wakati wa kesi yake, kwa vile hatujui yuko wapi, na taarifa za mwisho kuhusiana naye tumezipata mwaka mmoja uliopita, na pia wakili wa mwana wa gadafi hajahudhuria vikao vyote vya kuendesha kesi hiyo na kupata fursa ya kumtetea nyakati za mwisho. Tunachoomba ni kuwa mahakama kuu nchini Libya yaangalie matatizo hayo yote. <gibu> ni sauti yake, Ahmed Bamchemsi, mkurugenzi wa mawasiliano na utetezi wa shirika la Human Rights Watch mashariki ya kati. Radio France Internationale, Dakika 39 kutoka pale saa moja kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, msikilizaji. Naitwa Emmanuel Richard Makundi na hii ni RFI Kiswahili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamed Javad Zarif amekanusha madai kuwa nchi yake itashindwa kutekeleza mkataba wa amani kuhusu mradi wake wa nyuklia walioafikiana wa na mataifa sita yenye nguvu duniani. Zarif amesisitiza kuwa nchi yake itahakikisha kuwa inatekeleza ipasavyo mkataba huo, huku mwenzake wa mambo ya nje John Kerry akiwahakikishia wabunge a, wa Marekani kuwa mkataba huo utafikia malengo na kuizuia Iran kutumia mradi wake kutengeneza silaha za maangamizi. You know, we hear these complaints. We hear, tunasikia malalamishi kuwa mkataba huu hautamaliza ugaidi, mkataba huu utawapa Iran fedha. Lakini kikubwa ni kwamba mkataba huu utasaidia wasitengeneze silaha za nyuklia. Binafsi sijasikia mtu akiuliza ni kitu kipi ambacho Marekani inaweza kukifanya zaidi ya hili. Hakuna anayejibu swali hili. Ni John Kerry, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Picha mpya za satelaiti zinaonyesha kuwa nchi ya Korea Kaskazini imemaliza kufanya maboresho kwenye mitambo yake ya satelaiti, hili hali inayoashiria kuwa huenda nchi hiyo iko mbioni kufanya jaribio jingine la kombora lake la masafa marefu. Kwa mujibu wa ripoti ya taasisi ya Marekani ya, ya na korea jo, ya John Hopkins University, imeonyesha kuwa Korea Kaskazini imekamilisha ujenzi wa kituo chake cha kurushia roketi na na kwamba satelaiti zake zimefanyiwa marekebisho kuendana na teknolojia mpya. Wachambuzi wa mambo wanaona kuwa huenda bio hili la roketi la masafa marefu likafanywa wakati wa maadhimisho ya miaka sabini toka kilipoundwa chama tawala nchini humo cha Workers Party Oktoba 10 kipenga cha michezo kimelia na tayari namuona Victor Melekezede Kabusu yuko studioni. Habari za asubuhi. Naam, ni nzuri kabisa mwenzangu Emmanuel Makundi na kama ulivyodokeza hapo awali, Gor Mahia ya Kenya na Al Hatoum ya Sudan zimefuzu katika hatua ya nusu finali kuwania taji la klabu bingwa Afrika Mashariki na Kati CECAFA baada ya ushindi katika hatua ya robo finali siku ya Jumanne katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam. Al Hatoum iliyofuzu iliof na kocha zamani wa timu ya taifa ya Ghana Kwesi Appiah ilipata ushindi mkubwa wa mabao manne kwa bila dhidi ya APR la Rwanda, bao la ufunguzi bila shaka likiwa linatiwa kimiani mapema kabisa na Tif Halid katika dakika kumi ya mchezo huo. Lakini pia katika mchezo mwingine Gor Mahia wao waliwashinda Al Hatum mabao mawili kwa moja. Uh, walioshinda Malakia mabao mawili kwa moja katika mchezo mwingine wa robo finali, mchezo ambao uh, katika kipindi cha pili Gor Mahia walionekana kidogo wakilemewa. Uh, mabingwa waki, uh, uh hao wa Kenya sasa tumenyana na Al Hatum katika hatua ya nusu finali kwa kombe. Timu hizi mbili zilikuwa katika kundi moja, na katika mchezo wa makundi walitoka sare ya bao moja kwa moja na leo siku ya Jumatano Al Shandi ya eh, kule Sudan watamenyana uh, na KCCA ya Uganda. Uh, huku uh, mchezo mwingine ambao unasubiriwa na mashabiki wengi nchini Tanzania, Azam FC kumenyana na, na Yanga uh, mchezo ambao mashabiki wa timu zimbili wamekuwa wakisema kwamba labda ni kama fainali ambayo imekuja mapema. Naam, ni mtanange ambao waswahili wa tunasema uh, si wa kukosa. Kwa hivyo mapema kabisa leo ni kwenda kushuhudia mtanange huu ambao unaweza kasema ni, ni mwingine wa watani wa jadi kweli kabisa, na mwisho tu ni kwamba Uh, rais wa UEFA Michel Platini huenda akatangaza nia yake ya kuwania urais wa shirikisho la soka uh, duniani, FIFA. Amekuwa akipata shinikizo katika siku za hivi karibuni kwamba ye ndio mtu sahihi wa kuchukua nafasi ya Seblat wakati uchaguzi huu utapofanyika, uh, mwezi uh, Februari mwaka ujao. Yeye ni uh, raia wa Ufaransa na ana miaka sitini aliyokucheza timu ya taifa ile blue kule Ufaransa, lakini pia klabu ya Juventus. Kwa hivyo tunasubiri tuone ikiwa labda leo au kabla ya Ijumaa atatangaza nia yake. Nam nasubiri kwa namna kikubwa, katika uchaguzi wa FIFA ni uungwaji mkono kutoka mabara yote, nam, hasa bara la Afrika, kwenye matangazo ya saa mbili na nusu. Asante, asante. asante. Tugeuke katika mahojiano msikilizaji. Rais wa Marekani Barack Obama ametamatisha ziara yake barani Afrika na kutoa ujumbe kwa viongozi wa bara hilo kuondoka madarakani muda wao unapofika tamati. Mwenzangu Ali Bilali amezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa Abdul Karimu Watike akiwa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusu wito huu mpya wa Obama. Kusema kweli uh, Barack Obama amelisema, lakini hazijachukuliwa juhudi kubwa kuhakikisha viongozi wa bara la Afrika walokuwa na uchu wa ma, kung'ang'ania madarakani watengwe na mataifa yenye nguvu. Hajatengeneza mstari huo, labda kwa sababu pia kuna mataifa yanafaidika au makampuni makubwa makubwa yanafaidika kwa kuwepo kwao viongozi hao ambao wanakuwa ni wanyonyaji, wanamirija ambayo wakuwepo kwao kuna- kunawafaidisha makampuni na mashirika ambayo eh, marais wa huko labda wana, wana, wana, wana shares katika kama kampuni kama ya mafuta kama kule Kongo kwa ngwe kwa nani kwa Sosongweso, ni ni vitu kama hivyo. Utaona mahala ma pengi ambapo viongozi wamekaa muda mrefu ni nchi ambazo miriji ya ki ya ni exploitation ni ni oppression ni miriji ya kidepari imekaa pale inanyonya na wale viongozi wamekuwa vibaraka. mm -hmm. kama e, Kongo Brazzaville nayo nimeangukia katika mstari huo huo. Abdul Karimu Atiki uh, Barack Obama ametolea wito uh, viongozi Umoja wa Afrika au kutopaza sauti pekee kwa kulani uh, uh, mapinduzi ya kijeshi ambayo amekuwa kijitokeza katika baadhi ya mataifa, lakini pia amewataka kupaza sauti kwa kulani hatua ya viongozi wa bara la Afrika kufanya mageuzi ya katiba Labda hii inamaanisha nini? Hii inamaanisha kwamba unajua, uh, uh, kuna freedom freedom right, freedom freedom of of of movement hizi zote wameazia, wamezianzisha wao. Kwa hiyo watu kama pale Kagame anasema kuna watu karibu milioni mbili au milioni tatu wamesaini, wanataka yeye aendelee. Hiyo pia ni freedom ya watu, lakini mi nadhani kulewekwa kanuni na utaratibu maalum wa sheria za kimataifa kwamba limitation ya muula wa marahisi ni miaka miwili kama Kagame yeye miaka saba wengine miaka mitano wengine miaka minne kama kwa Obama miaka minne, lakini Kagame miaka saba na bado ameona misaba imeshapita, anataka mengine, na bado huko nyuma alishawahi kuwa vice president, mtu ambaye amebobea kwenye madaraka. Iondosho hiyo phenomena hiyo euphoria ambayo, iyo ambayo inawafanya watu walewe walewe pawa wakae kwenye madaraka namba. Na Abdul Karim atiki, hotuba hii ya rais Obama inakuja wakati tayari serikali ya Burundi ambayo inapingwa kusema kwamba uchaguzi haukuwa huru na haki aribu kuimarisha taasisi zake ambapo bunge tayari limeanza shughuli zake. Labda unafikiri unafikiri kutakuwa na athari zozote kuhusiana na hotuba hii ya Obama? Haiwezi kuwa na athari kwa sababu marafiki wa kuzisaidia nchi za kiafrika wengi Wachina wapo, Wachina wana investment kubwa pale, kuna miradi mikubwa mikubwa ya madini ambayo walikuwa wanasimamia Wajerumani. Dunia imeshabadilika. India wapo wana nguvu. Hii ni uchumi inayokuwa kwa nguvu ya nchi za India na nchi za China. E, inawafanya kwamba sasa hivi e, ile rungu la Amerika halina tena nafasi. Kwa hiyo kiuchumi, Nkurunziza ataendelea kutawala na maisha atakwenda kama kawaida, kwa sababu atashirikiana na nchi kama China, atashirikiana na nchi kama India, ambazo zote zinataka maslahi na kuangalia namna gani wanaweza kufaidika na raw material na rasilimali za hizo nchi ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa, akizungumza na mwenzangu Ali Bilali. Ni mpishe basi Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki na Kati ili kubadilika kifikira na, na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Kwenye makala ya leo, tunaangazia juu ya nafasi ya vijana na wanawake kwenye ujasiri ya mali, ambapo majuzi kwenye mkutano wa ujasiri ya mali uliofanyika jijini na Nairobi, Kenya, na kuhudhuriwa na rais wa Marekani Barack Obama, miongoni mwa mambo mengine, Obama alitaja nafasi ya wanawake na vijana kwenye maendeleo ya sasa barani Afrika. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, popote pale ulipo unaweza kujiuliza, ujasiriamali kwa wanawake wa chini kabisa na vijana, baadhi yao wa mitaani, kweli inawezekana? Suala la mitaji pia ni miongoni mwa mambo yanayotatiza yeyote mwenye wazo la ujasiriamali. Elimu pia inatajwa kuwa msingi wa maendeleo. Babadua hayo na mengine, RFI imejadiliana na wachambuzi, bi Juliana James Rukweto akiwa Ngara, Tanzania na Dr. Peter Bujari mchambuzi wa sera Tanzania. Tuanze na bi Juliana Rukweto. Swala la uwekezaji kwa wanawake na vijana ni swala muhimu, kwa sababu hao ndio wanaoijenga jamii tunayoishi sasa. Usipowekeza kwao, jamii ya kesho haitakuwepo na serikali za nchi zote zinahitaji sana kuwekeza kwa wanawake na vijana. Wanawake wakiwa wajasiriamali, wakaweza kuzalisha, wakapata vipato, wanaweza kuwaandaa watoto wao ambao ndio hao tunawaita vijana katika maisha yao ya kesho, wakawafunza namna ya kufanya mambo tofauti tofauti wakazilea familia katika maadili, kiuchumi, kisiasa, kielimu. Na wasipoweza kufanya hivyo, basi jamii tunayoandaa haitakuwa jamii halali. Sasa wanawake wengi unakuta wanaoongelewa hasa hasa ni wale ambao hawana uwezo, na mara nyingi familia nyingi zinasimamiwa na kina baba. Unadhani mwanamke anawezaje kuwa mjasiriamali, kwa sababu ujasiriamali unahitaji vilevile mtaji. Mwanamke anapataje mtaji, au atapataje mtaji, kwako wewe ambaye ni mwanamke? Na unaona hali halisi ya mwanamke wa kawaida. Ni swala tu ambalo limezoeleka kwamba wanawake hawawezi, lakini wanaweza. Hao unaowaita maskini wana vitu vidogo sana wanavyoweza kuzalisha. Naweza kukupa mifano hai ambayo nimeifanya mimi mwenyewe binafsi. Mwaka jana mwezi wa kumi na moja nilinunua kuku watatu tu kwa bei ndogo ya kawaida, halafu wale wale kuku kuku watatu nikawaweka. Leo ninavyozungumza, wale kuku wangu watatu wameshazaa kuku thelathini. Sasa nafikiri ni hali ya uzalishaji hiyo. Wale kuku thelathini, ni ikiendelea kuwatunza, fikiria, mwisho wa mwaka, naweza kuwa na kuku wanakaribia karibia sitini sabini tayari nimeshajipatia kipato, naweza nikaitunza familia. Kwa hiyo mimi nadhani tusifikirie mitaji mikubwa sana. Unajua, katika kuanza kufanya swala lolote la mafanikio, lazima uanze kutumia kile ulichonacho. Nimetolea mfano wa kuku kwa sababu kuku ni vitu vinapatikana vijijini. Halafu watu wanafikiria kuku si kitu kinaweza kumzalishia, wanataka wapate pesa nyingi, wapate vitu vya kuweka madukani, wapate vitu vya kusafirisha. Lakini nafikiri swala la ujasiriamali linaanza na vitu ulivyonavyo, sio unavyotegemea kupata kwa mtu mwingine. Mimi nafikiria hivyo kwa mtazamo wangu. Dr. Peter Bujari eh, mimi ni mchambuzi wa sela na bajeti za nchi kitaifa na kimataifa. Eh, kuhusu swala la uwekezaji, nadhani hakuna maendeleo yatakayopatikana bila kuwepo na uwekezaji. Nimefuatilia eh, kwa makini kuhusu ujio wa Rais Obama katika Afrika, na naamini ameongea kitu kimoja cha msingi. A, amesema eh, serikali yenye uaminifu ndiyo tumaini la baadaye kwa hiyo mimi ningefikiri pengine hichi ndicho kitu cha msingi, serikali aminifu ndipo uwekezaji utawezekana, ndipo vijana wata, watatoka, ndipo wanawake watatoka, kama serikali, serikali ikiwa na uaminifu. Tafsiri ya serikali ya aminifu, tafsiri yake ikoje ya serikali ya aminifu? Ni kwamba ni serikali inayowajali wananchi wake, sio kujali wageni. Ni serikali ambayo mipango yake inatokana na wananchi wenyewe. Ni serikali ambayo inawapa fursa wananchi wake ili waweze kuzalisha. Ni serikali inayowatafutia masoko wananchi wake. Ni serikali ambayo inawatibu watu wake ili wawe na afya ili waweze kuzalisha. Ni serikali ambayo inatoa uhuru kwa wananchi kiuchumi, kiafya na kielimu. Serikali isiyobagua ndiyo serikali aminifu. Ni serikali ambayo watu wake wachache hawajirimbikizii mali wakiamini ya kwamba wao wana haki sawa kuliko wananchi wengine. Hiyo ndio serikali aminifu. Raisi Baraka Huseni Obama aliyoyaongea ni maneno mapya kwa viongozi wa Afrika au ni maneno ambayo yapo na wanayafahamu, lakini wanakiuka, kwa sababu hapa na pale kelele zinakuwepo? Nadhani maneno aliyoyasema sio mapya, lakini inasaidia kuamsha ari mpya ya kwamba tunapata na msukumo kutoka nje, na ninakubaliana na yeye kwamba uchumi utaendelezwa vizuri zaidi ikiwa vijana watawezeshwa, ikiwa vijana watapewa fursa za kuzalisha na kutafutiwa masoko, lakini pia akina mama, wanawake. Mimi nimeshuhudia akina mama wengi wanahangaika na watoto, wanalea watoto, wanasomesha watoto Ukiuliza baba yake yuko wapi, anakwambia baba yake aliondoka, alikwenda kutafuta pesa. Sasa kama mama huyu akiwezeshwa, na maana watoto wataweza kulelewa katika mazingira mazuri, lakini pia atakwenda shule. Baraka Huseni Obama akiwa kwenye mkutano wa uwekezaji Afrika pale Nairobi amezungumzia nafasi ya mwanamke na nafasi ya vijana kwenye maendeleo ya sasa barani Afrika. Kwa Tanzania unaonaje, kijana anaandaliwaje, mwanamke na nafasi gani kwenye uwekezaji wa Tanzania? Nianze na, na vijana kwanza, ninavyoona mimi ni kwamba eh, mafunzo yanayotolewa hayamsaidii kijana kuwa mjasiriamali au kuwa mwekezaji. Ni kipi kifanyike? Kitu kinachotakiwa kufanyika ni kwamba mtaala ya mafunzo inatakiwa irengi kuwasaidia vijana kuelewa kwamba ajira sio ile ya kuandikwa ofisini, kwamba unaweza ukatengeneza ajira mwenyewe. Lakini wanapomaliza, serikali iwe na skimu iwe na mpango ambao inaweza ikasaidia vijana, eh, kuanzisha ujasiriamali na kuweza kupata faida. Hii inamaanisha inaunganika na serikali yaminifu kwa sababu tuliambiwa mabilioni ya Kikwete alipewa nani, eh, alifaidika nani, matokeo yake yako kiasi gani hakuna anayejua. Kwa hiyo, uaminifu wa serikali na mafunzo katika shule pamoja na vyuo pamoja na m wanawake hazipatikani. Na hata Dokita Peter Bujari, wewe ni mchambuzi wa sera Tanzania na nje ya Tanzania. Ukienda benki wanasema kwamba lazima uwe na kitu kisichohamishika kama nyumba. Vijana wengi hawana nyumba, wanawake wengi hawana nyumba za kudumu, ambazo zina thamani kubwa, ili waweze kuaminia wapewe fedha. Unadhani ni kitu gani kinaweza kufanywa kufikia walio wengi, wakajikita kwenye uwekezaji na wenyewe? Nadhani e, tunahitaji kubadilisha mfumo wa utendaji kazi. E, mimi siamini kwamba maafisa ardhi na watendaji wote walioko nchini wakiamua kupima viwanja vile ambavyo vipo inashindikana, ila nadhani ni kwamba e, ni mfumo wa kuwawezesha wachache ili wengi wabaki chini. Naamini kwamba kitu kinachotakiwa kufanyika kwanza ni, ni benki kuu ya Tanzania e, kuhakikisha benki zinazotoa mikopo kwanza zinapunguza riba yake. Kwanza kabisa kwa sababu riba ya sasa ukikopa ukaenda kulima unafilisika. Unafili kwa hiyo ni lazima kwanza riba ipungue katika ile mkopo ambao unakopa. Alafu serikali ifanye utaratibu wa kuwaamini wananchi kwa makazi yao wanayokaa ili aweze kukopa kiasi ambacho kinaendana na vitu gani ambavyo atakwenda kuvifanya. Lakini isiishie hapo. Inatakiwa ifanyike kiasi kwamba kama analima mboga ataziuza wapi? Kama analima nyanya ataziuza wapi? Mfano, ukienda Arusha, ukienda Moshi, vijana walikopeshwa na akina mama walikopeshwa, wanalima maua na maua yanasoko, unapeleka kia pale, wazungu wananunua maua, yanakwenda Ulaya. Kwa mfano, e, mkoa wa Kagera tunaweza tukalima viazi vinasoko. E, hapa Kongo tunaweza tukalima mihogo, tunaweza tukalima mahindi yanasoko, hapa Kongo tukasafirisha kwenda Sudani kwa mfano. Kwa hiyo haya yanawezekana ikiwa viongozi tunaweza kuyasimamia na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki ambapo tumeangazia juu ya nafasi ya wanawake na vijana kwenye ujasiriamali. Tukirejelea mkutano wa ujasiriamali barani Afrika uliofanyika jijini Nairobi, Kenya na kuhudhuriwa na Rais wa Marekani Barack Hussein Obama ambaye alitaja nafasi ya wanawake na vijana kwenye ujasiriamali ili kufikia maendeleo ya sasa barani Afrika. Mimi ni Julian Rubaf, Radio France Internationale. na upinzani. Sante sana, fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Lazari, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Victor mlekizede Kabuso. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Usikose kuungana nasi awamu ya pili saa mbili na nusu, ambao pia tunakuwa na mjadala wa wiki na tukitazama ziara ya Rais Barack Obama katika nchi za ukanda wa Afrika mashariki na kati. na msikilizaji wa refu ya Kiswahili, muda mfupi ujao tutajiunga na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kuweza kusikiliza matangazo mengine kwa lugha ya Kiingereza na maeneo mengine kwa lugha ya Kifaransa. Saa mbili na nusu ni wakati mwingine wa kuungana nasi tena kwa matangazo ya Kiswahili, ambapo pia tutakuwa na mjadala wa wiki kuhusu ziara ya Rais Barack Obama katika ukanda wa Afrika Mashariki na kati. Naitwa Emanuel Richard Makundi, kwa heri kwa muda