Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika mashariki ni saa moja na nusu, Afrika kati ni saa kumi na mbili na nusu. Habari za asubuhi, na asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Ijumaa, tarehe 4 mwezi wa Septemba mwaka elfu mbili na kumi na tano. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala ya wimbi la siasa. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Wabunge nchini Uganda wataka serikali kutoa idadi kamili ya wanajeshi waliouawa nchini Somalia. Tume ya kuajiri walimu nchini Kenya yatishia kuwakata mshahara walimu wanaogoma. Na Marekani yaombwa kuwakubali wakimbizi kutoka Siria kama inavyofanya bara la Ulaya nakukumbusha kwamba unaweza kushiriki katika matangazo haya asubuhi. Tutumie ujumbe mfupi anza na alama kujumlisha 27677 lakini pia ukiweza andika katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya yanakuja kwako kupitia redio wa shirika, lakini pia tovuti yetu ya RFI kiswahilicom. Nchini Uganda, wizara ya ulinzi imethibitisha kufika kwa miili kumi ya wanajeshi wa UPDF waliouawa na wanamgambo wa Al-Shabab nchini Somalia, huku wabunge wa nchi hiyo wakiitaka serikali kutoa idadi kamili ya wanajeshi waliopoteza maisha. Raia wa kawaida nchini Uganda wamekuwa wakieleza hisia zao kuhusu kuwawa kwa wanajeshi wao. Mwandishi wetu wa Kampala, Tony Singoro, ametuma ripoti ifuatayo. Msemaji wa jeshi la Uganda, Kanali Padi Yangunda alisema kuwa shambulio hilo litabadili mbinu ya kukabiliana na wanamgambo hawa wa Al Shabab na hata kuwaonya kuwa lazima watarajie jibu lifalo. Wanajeshi wa Uganda 12 waliweza kuuawa wa kwenye shambulio hilo la Jumanne kwenye kambi ya wanajeshi wa muungano wa Afrika AU kusini mwa Somalia. Na kwa wanamgambo hawa wa Al Shabab alisema kuwa waliua wanajeshi sabini wa AU akitoa taarifa a kwa bunge hiyo jana, waziri mdogo wa ulinzi Jeje Odongo alisema kuwa wanajeshi kumi pekee ndio waliouawa, kinyume na habari ambazo zimekuwa kwenye vyombo mbalimbali vya habari humo nchini na hata vya kimataifa. Asema UDF iliyopotezwa na jeshi kumi. Wale waasi walipoteza zaidi ya 46 na wawili kukamatwa wakiwa hai. Hii habari kama serikali tumelazimika kuitoa ili kuwapa mwanga, lakini sio kutisha kama zile ambazo tumeona kwenye vyombo vya habari mbalimbali na nchini hii leo. Wao wabunge walielezea hofu yao kuwa huenda wanajeshi wa Uganda zaidi waliweza kuuawa na hata kuomba serikali kutoa idadi kamili ya wanajeshi wa Uganda walio huko Somalia. Hassan Fungaru, mwenyekiti wa kamati inayohusika na masuala ya usalama, alikuwa na haya ya kusema. Unataka kupata accountability ya watu watu, ga, watu ngapi wa saa gani walichukua Somalia, wangapi wamekusharudisha uh, alive wangapi wamekusawa uawa toka huko Somalia? Watu wa Uganda wanataka accountability. Baadhi ya raia niliongea nao hapa Kampala kuhusu juhudi za jeshi la Uganda walikuwa na hisia mbalimbali, na walisema kitu ya kuhusu jeshi ya Somalia. kama mimi civilian, kitu ambao naweza ongea, sisi tuna huzuni zaidi kwa watu wetu ambao wanafikofia Somalia, kwa maana kama sisi wananchi, uh, parliament wabunge wetu wajakaa kwa kitu yoku kulingana na sheria yetu ya Uganda, hiyo ni kitu ambayo inafanyika hilo hasi... uh, jambo mimi kama mtu kweli nimelisikia kwamba wan, wanajeshi wameuawa, lakini sina swali kwa sina uh, mambo ziada kwa hayo, isipokuwa ningesema kama Somalia ina shida zao, wana shida zao, na kama inawezekana e, nasikia kwamba usalama amerudi. Kwa hivyo kama wanajeshi wa Uganda wangerudishwa Uganda, waendeleze kulinda usalama kwenye nchi yao. Ni Toni Singoro, arifa ya Kiswahili, Kampala, Uganda. Daktari Denis Mukwege ambaye anawatibu wanawake na, na wasichana wanaobakwa nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo amekashifa hatua serikali ya nchi hiyo kupiga marufuku filamu inaonyesha kazi anayoifanya. Mukwege ambaye ametibu maelfu ya wanawake mashariki mwa nchi hiyo amesema hatua hiyo ni kuwanyima raia wa DRC haki ya kupata taarifa na pia kuweka wazi namna wanawake wanavyodhulumiwa asa mashariki mwa nchi hiyo. Waziri wa habari uh, Lambert Mende ambaye alitangaza kupigwa marufuku kwa filamu hiyo alisema kwamba serikali chukua hatua hiyo kwa sababu inadhoofisha jeshi la serikali. Wanajeshi wa, wa, wa serikali na waasi mashariki mwa nchi hiyo wamekuwa wakituhumiwa kuwabaka wasichana na wanawake. wakati mgomo wa walimu nchini Kenya ukishika kasi, tume ya kuajiri walimu hao TSC imetishia kuwakata walimu mshahara uh, kwa siku ambazo watakuwa wameingia hawatakuwa wameingia kazini, tangazo ambalo hata hivyo limepuuzwa na walimu. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anatoarifu zaidi. Katika kile kinachoonekana ni kuendelea kutunishiana misuli kati ya chama cha walimu nchini Kenya NAT na tume ya kuajiri walimu nchini humo TSC, bado inavyoonekana kuwa suluhu ya kumalizika kwa mgomo wa walimu nchini Kenya itachukua kitambo kupatikana. Baada ya tangazo la kuanza kwa mgomo jumaa hili lililotolewa na katibu mkuu wa NAT wilson Sosioni, mwenyekiti wa tume ya kuajiri waalimu Lydia Nzomo ameibuka na kuwataka waalimu kurejea kazini, ama sivyo akabiliwe na hatua za kinidhamu pamoja na kukatwa mshahara a... waalimu wote hawa wana mikataba binafsi na tume ya kuajiri waalimu na hivyo wanapaswa kutekeleza majukumu yao kama yalivyoainishwa kwenye mikataba yao wanapaswa kufanya kazi na kusalia kuwa waajiriwa watume, na tunawakumbusha kurejea na kuendelea na kazi. Hicho ndicho tunachokitarajia kuona wakikifanya. TSC kupitia mwenyekiti wake Lidia Nzomo inasisitiza kuwa kwa sasa haina fedha za kuwalipa walimu hao, licha ya uamuzi wa mahakama kuu wa juma lililopita kuitaka serikali na tume hiyo kuwalipa waalimu nyongeza mshahara ya mshahara wa kati ya asilimia hamsini na sitini Hatudhani um, kwa sasa kama kuna mpango wa moja kwa moja. Tunawaambia waalimu warudi na wafanye kazi, wakati tukifanya mawasiliano na taasisi nyingine za serikali kuona kipi kinaweza kufanywa kutokana na madai ya waalimu. Katika hatua nyingine, maeneo mengi ya nchi yameshuhudia shule za umma zikiendelea kufungwa, huku baadhi ya wa waalimu wakiandamana barabarani kupinga hatua ya tume ya kuajiri walimu, huku wanasiasa nao wakiitaka serikali kushughulikia mgomo huo, kama anavyosema katibu mkuu wa chama cha ODM Ababu Namwamba aliyekutana na walimu hao akiwa njiani: watoto wetu wanataabika, toka shule zimefunguliwa hawajapokea maelekezo, lakini tunajua pia ya kwamba kilio cha mwalimu wa Kenya ni kilio cha haki. Mgomo wa waalimu nchini Kenya umeingia siku ya tano hii leo ambapo waalimu wamesisitiza kutorejea kazini. Wakati huo wanafunzi, wa shule za upili na sekondari wakijiandaa na mitihani ya kitaifa bila kuwa na waalimu wao. Ni ripoti yake Emmanuel Makundi. Na tukiondoka kule nchini Kenya, rais wa Nigeria Muhammadu Buhari kesho Jumamosi atatimiza siku mia moja ya uongozi wake. Wachambuzi wa siasa wanasema zimekuwa siku ngumu kwa rais huyu mpya kutokana na kuendelea kwa mashambulizi ya kigaidi kutoka kundi la Boko Haram na kuyumba kwa uchumi wa taifa hilo. Hadi sasa, rais Buhari hajaliteua baraza la mawaziri, lakini ameahidi kufanya hivyo mwezi huu. Rais Buhari amekuwa akimlaumu rais wa zamani Gulak Jonathan kwa kumwachia nchi hiyo katika, ikiwa katika hali mbaya ya kiuchumi na kiusalama. Radio France International Kiswahili. Kwa habari moto, moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Namukiwa kule mjini Bukavu, mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo. Ni saa 12 na dakika 38, unatupata kupitia 98.0 FM sawa kabisa na hapo jini Bujumbura, ambapo pia ni saa 12 mbili dakika 38. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Wakati huu dunia ikiendelea kushuhudia wimbi kubwa la wahamiaji wanaoingia barani Ulaya, nchi ya Marekani nayo imejikuta katika shinikizo kubwa la kutakiwa kupokea wakimbizi zaidi wanaotoka nchini Siria. Mkuu wa tume ya wakimbizi Umoja wa Mataifa na itaka Marekani ichukue zaidi ya wakimbizi elfu kumi na saba ambao wameomba hifadhi kwenye nchi hiyo. Andrew Mchomvu ni mtaalam wa maswala ya kisaikolojia akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania ameiambia Arifa ya Kiswahili kuwa dunia ina jukumu la kuwasaidia wahamiaji hao. Jukumu la kuwapa hifadhi hawa watu ni global initiative, ndio maana hata Umoja wa Mataifa ulipoanzishwa passion yake ilikuwa ni ku create peace, lakini sasa hivi pamoja na mikataba ile ya kimataifa iliyoko, sehemu nyingi haziko willing kucomply na hiyo, na ndio maana unakuta kwamba bado wanafukuza watu na bado mataifa mengine hayakemei hizo tabia ni roli yetu sisi wote globally kusaidia hawa watu na ni jambo ambalo kama hapata kuwa na international intervention basi kutakuwa na hali mbaya sana inayoendelea pale. Ni sauti yake Andrew Mchovu, mtaalamu wa masuala ya kisaikolojia akizungumza akiwa Dar es Salaam. Na tukisalia na masuala hayo ya wahamiaji, waziri mkuu wa Uingereza David Cameron anatarajiwa kutangaza kuruhusu wahamiaji zaidi kuingia nchini. Uh, mwake haifahamiki, uh, ni wangapi ambao wataruhusiwa la kuingia, lakini uh, Cameron amekuwa akisema kwamba serikali yake itawakubali maelfu ya wahamiaji hao. Ripoti zinasema kuwa wahamiaji watakaruhusiwa kuja Uingereza wengi uh, wao ni raia wa Siria na si miongoni mwa wale ambao tayari wapo kule barani Ulaya. Na msasa ni wakati wa RFM michezo na mwenzangu Emmanuel Makundi. Na asante sana Victor Abuso bila shaka msikilizaji pia ni buheri wa afya. Viwango vya FIFA vya timu bora duniani vimetolewa hapo jana. Argentina bado wanaendelea kuwa vinara wakiwa okay, katika nafasi ya kwanza, Belgium katika nafasi ya pili, Ujerumani katika nafasi ya tatu lakini Uingereza wakiwa katika nafasi ya kumi huku Wales wakiwa katika nafasi ya tisa. Kwa upande wa bara la Afrika, uh, nchi za Kenya, kenya imepanda walau mpaka kufikia nafasi ya mia moja kumi na sita huku tanzania ikitupwa mbali kabisa katika nafasi ya mia moja na arobaini burundi ikiwa katika nafasi ya mia moja thelathini na nne hii inamaanisha kwamba soka burundi linaendelea kuimarika na kenya pia limeendelea kuimarika wakati rwanda yenyewe iko katika nafasi ya sabini na nane ikiifukuzia uganda ambayo iko katika nafasi ya sabini na moja algeria ni ya kumi na tisa kwa uh, katika viwango kwa hivyo kwa bara la afrika yenyewe ni ya kwanza lakini kule barani ulaya hapo jana kulikuwa na michuano mbalimbali ambayo ilipigwa ya kufuzu kombe la mataifa ya ulaya ambapo Uholanzi walilala nyumbani kwa bao moja kwa nunge dhidi ya Iceland, wakati uh, Ubelgiji wao waliosambaratisha Bosnia Herzegovina uh, kwa mabao matatu kwa moja wakati Italia wakiwafunga Malta bao moja kwa nunge. Leo kutakuwa na mechi kadhaa pia za kufuzu kombe la mataifa Ulaya. Ujerumani watakuwa na kibarua dhidi ya Poland, wakati Ugiriki watacheza na Finland na Hungary watacheza na Romania. Lakini nimalizie na habari inayohusu klabu ya Bayern Munich ya kule nchini Ujerumani. imesema kwamba itaandaa mchezo maalum kwa ajili kusanya kiasi cha pesa cha euro milioni moja kwa ajili ya kuwasaidia wakimbizi ambao wanaingia kule barani Ulaya, jambo ambalo linasema ni pongezi kubwa kwa uh, Bayern Munich ambayo imeona kwamba kuna haja ya kuwasaidia wakimbizi hao, na imesema fedha hizo atachangiwa kununua chakula pamoja na kununua vifaa vya michezo kwa watoto ambao wanakuja na baba zao na mama zao kuingia barani Ulaya. Na asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi, asante sana. Na Afrika Mashariki ni saa moja dakika 42. Na wakati huu, dunia ikiendelea kushuhudia wimbi kubwa la wahamiaji wanaoingia barani Ulaya, nchi ya Marekani nayo imejikuta katika shinikizo kubwa la kutakiwa kupokea wakimbizi zaidi wanaotoka hasa nchini Syria. Mwenzangu Sabina Nabigambo amezungumza na Dr Andrew Mchomvu, mtaalam wa maswala ya saikolojia, akiwa Dar es Salaam kuhusu swala hili. Jambo kubwa ambalo tunaweza kulielewa ni kwamba binadamu yeyote hulka yake iko katika sehemu mbili, upande mmoja anaweza akapenda amani, lakini na upande mwingine kuna mwingine anayependa violence. Katika yule anayependa amani, sehemu ikitulia, atatulia na kukaa. Ndivyo ilivyokuwa kwa Syria na nchi za Middle East zote, na Jordan, na mahali ambapo kumeanzisha state ya Islamic State na sehemu zingine, sasa ambapo amani haikuwepo, wakawa wanatafuta kuhama ili kutafuta rasilimali. Hiyo ndio iliyokuwa inafanya Waafrika wengi watoke na kwenda Itali, lakini sasa hivi shift inayotoka ile stiha hapa Iraki kwenda katika sehemu zingine ni kwa sababu stability ya ile nchi haiko tena sasa hivi, na ni jambo ambalo, kama hapatakuwa na international intervention, basi kutakuwa na hali mbaya sana inayoendelea pale. Kwa hiyo ni shift ya balance of power ndio kinachofanya sasa hivi hapa naam. Na, ni kwa nini mataifa mengine hayako tayari kupokea wahamiaji? Mataifa mengine hayako tayari kupokea wahamiaji, hasa ukiangalia Ujerumani, ukiangalia na sehemu za Ufaransa, ukiangalia hata hapo mnapoambiwa kwamba watu wanakwenda Uholanzi uh, na kadhalika. Hawako tayari kwa sababu economical system zao ziko designed kukata for particular category ya people na idadi fulani ya watu. Kwa hiyo unapopokea watu wengine ni kama disaster ama crisis. Sasa hawako tayari tena kuendelea kupokea hizo crisis, ndio maana wakuta kwamba wanakuwa so serious in fact wanaangamiza watu wengine baharini. Hata ukiangalia katika bahari hii ya Mediterranean kuna meli nyingi sana zimeangamizwa zilizokuwa na wahamiaji, kwa hiyo ile humanity hati haiko tena, kwa sababu ya kuangalia mega resources. Na unadhani ni jukumu la nani sasa kuwapa hifadhi watu ambao wanakimbia maeneo wa ambayo yanavita kwa ajili ya kutafuta usalama na mambo kama hayo? In fact hilo suala lako ni la msingi sana. Jukumu la kuwapa hifadhi hawa watu ni global initiative. Ndio maana hata Umoja wa Mataifa ulipoanzishwa purpose yake ilikuwa ni ku create peace, lakini sasa hivi pamoja na mikataba ile ya kimataifa iliyoko, sehemu nyingi haziko willing ku comply na hiyo, na ndio maana unakuta kwamba bado wanafukuza watu na bado mataifa mengine hayakemei hizo tabia. Ni role yetu sisi wote globally kusaidia hawa watu. Nam, kwa hivyo unaona ni kitu gani kifanyike ili kuhakikisha kwamba maisha ya hawa wahamiaji basi hayangamii bure wanapokimbia kutoka maeneo ambayo hayana usalama na amani? Kitu kikubwa ambacho kinatakiwa kifanyike ni kwamba zile policies za United Nations, hasa zile zinazohusiana na mambo ya uhamiaji na wakimbiaji na watu wanaohamia nchi mbalimbali, ziwe zi ziweze kutekelezwa kama inavyostahili, na kuwe na sheria maalum ambazo zitaadhibu yale mataifa ambayo yanakataa kuwapokea hao watu, kwa sababu hili ni swala la muda tu. Zamani Syria ilikuwa ni tajiri sana, watu walikuwa hawateseki, lakini sasa hivi watu wanakimbia. Kwa hiyo hata hizo nchi tunazoziona kwamba ni stable, nazo zinaweza zikapata exodus ya kitu kama hicho. Ni uchambuzi wake Andrew Mchomvu, yeye ni mtaalam wa maswala ya sikolojia, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Sasa ni wakati wa makala ya wimbi la siasa. Karibu katika wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Dkt Kiza Besije amechaguliwa tena na chama chake cha upinzani cha FDC kupeperusha bendera ya chama hicho wakati wa uchaguzi mkuu mapema mwaka ujao nchini Uganda. Besije alimshinda mpinzani wake na mwenyekiti wa sasa wa chama hicho Meja Jenerali Mugisha Muntu kwa kupata kura 718 dhidi ya 289 alizopata mtu Baada ya ushindi huu, Besigye sasa ataomba kupeperusha bendera ya muungano wa vyama vya upinzani nchini humo kama alivyofanya mwaka elfu mbili na kumi na moja. Itakumbuka kwamba Besigye amewahi kuwania urais nchini Uganda mwaka wa elfu mbili na moja, mwaka elfu mbili na sita na mwaka wa elfu mbili na kumi na moja, na mara zote amedai kuibiwa kura. Na baada ya kuchaguliwa, Besigye amesema naimani kwamba chama chake kitaendelea kuwa imara Tunategemea chitaendelea kuwa imara lakini chama chenyewe, kwa kuwa kimejengwa kwa msingi mzuri, msingi ambao ni um, vitendo vya kuonekana na kila mmoja. Nadhani tutaendelea basi kujadili ushindi huu wa BSJ na siasa za upinzani nchini Uganda kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Naungana naye Francis Wambete, yeye ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere jijini Kampala nchini Uganda. Aa, karibu sana katika makala ya wimbi la siasa asante. Ah, bwana lakini pia kutoka jijini Kampala aa, ni Tony Singoro. Yeye ni mwandishi wetu wa RFI Kiswahili, alihudhuria uchaguzi wa kumtafuta mgombea wa chama cha upinzani FDC. Karibu sana katika makala ya wimbi la siasa bwana Singoro. Shukran sana Abuso. Na nianza nawe bwana Francis Wambete. Je, ulitarajia kwamba Uh, Besigye angechaguliwa tena kuwa ni rais kupitia chama hiki cha FDC? Nilitarajia sana kwa sababu uh, Besigye ni mkereketo mwenyewe wa uh, FDC na alipojitumbukiza kwenye yeah, e, kinyang'anyiro hicho, nilijua tu kwamba atashinda kwa sababu nilikuwa nimewahi sikia fununu wakati ambapo Mugisha Muntu alipochaguliwa jii miaka miwili iliyopita hivi wakati Besigye aliacha hicho kiti kama rais wa chama, walisema kwamba huyu Mkisha Muntu anashikilia tu kiti kwa ajili ya Besigye ili Besigye asichoke sana na mambo ya uongozi, wakimtayarisha kwa ajili ya mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Naam, Toni Singoro, ulikuwepo katika uchaguzi huo katika uwanja wa Nambole. Je, wewe unasemaje? Ni ni kweli abuso vile wambeta na nguzia kwamba ishara zilikuwa tayari zimeshaonyesha kuwa ndiye atakuwa mshindi wa chama cha FDC. Ni kwamba wajumbe walijitokeza zaidi ya elfu moja na baadaye, baada ya kupigwa kura, kupigwa ni kwamba Besije ndiye alikuwa au ndiye alishinda. Naam. Uh, Francis, si mara ya kwanza Besije na Jenerali Muntu kumenyana katika kinyanganyiro hiki cha kutafuta bendera ya chama cha FDC. Uh, kwa mtazamo wako, unafikiri labda ni kitu gani ambacho, uh, Besije anacho na amekuwa akiungwa mkono sana na wafuasi wa chama hiki? Besije ndiye alikuwa wa kwanza kabisa kupinga Rais Mseveni wakiwa katika chama chake cha NRM wakati ule, ama vuguvugu la NRM, na alipojitokeza wa kwanza na kupinga bila kuogopa, kwa sababu wengine waliogopa. Kwa hivyo watu wakaona kama ni mtu jasiri, mwenye nguvu, na anazungumza bila uoga, na anakabiliana na, na mambo ma upinzani kutoka kwa serikali bila kuogopa. Akatiwa ndani ya jera, hata akachaguliwa kukombea kiti cha urais akiwa ndani ya ya nini, amesha huko gerezani, na kwa hivyo watu wanamwona kama mtu ambaye jasiri sana, ana nguvu na anajaribu jaribu na pengine konga konga ninu, amini wanasema e, bandu bandu gogo uisha, basi anaelekea kwenye nafasi kama hizo. Jenerali mtu yeye amekubali kwamba ameshindwa na amesisitiza kwamba atamuunga mkono kiza Besije. Uh, Tony Singoro bila shaka ulizungumza na baadhi ya uh, wajumbe ambao walishiriki katika uh, mkutano huo. Labda wale ambao ulizungumza nao waliompigia kura uh, Besije walikuwa wanatoa sababu gani? Wengi wao ambayo nimeweza kufanya mahojiano nao au walikuwa wanasema kwamba Besije ni mtu ambaye ana ukakamavu fulani. Besije ni mtu ambaye amekomaa kisiasa na unajua kwamba siasa za Uganda tunahitaji mtu ambaye anasere kujitolea, na wengi walikuwa wanaona kwamba Besigye ni mtu ambaye amejitolea, na Besigye ni mtu ambaye anaweza sukuma demokrasia hapa Uganda na walikuwa naona Mugisha mtu kwamba mtu ambaye hawezi hasa kumsukuma Mseveni kutoka uongozini, ndiposa wakasema kwamba lazima mweke Besigye. Naekumbuka kwamba kuna uchaguzi mwingine ili kumteua mtu mmoja ambaye atagombea kwenye vyama vya upinzani nchini Uganda, na waliona kwamba iwapo Besigye haya angepewa, ilikuwa vigumu kwa chama cha FDC kutoa mgombezi ambaye ataweza kushinda kushindana na wale wengine ambao watakongamana hapo baadaye ili kumtoa mtu mmoja. Uh, je, kuna yote ambaye labda ana upinzani mkali dhidi ya Besigye? Wengi wamesema kwamba wajua kwamba chama cha FDC ndicho kina wajumbe wengi bungeni hapa Uganda, kumaanisha kwamba kina umaarufu fulani, na ule maarufu unatokana na uongozi wa Kizza Besigye, kumaanisha kwamba unapoangalia viongozi wengine wa vyama vingine ambavyo viko hapa Uganda, huenda ishara, huenda kuwa Besigye ndiye huenda akapeperusha pendera ya upinzani hapa unga, Uganda hapo mwakane. Na Francis Ombete, wewe unasemaje kuhusu uh, uh, swali hili? Yeah, kwangu mi naona tu ni bila shaka Besigye atachukua bendera hiyo kwa sababu eh, yeye kwanza hana mawaa katika mambo ya uongozi. Yeye ni, ni mtu ambayo uh, yuko shwari, hana makosa hapa na pale, ama sijui ufisadi au ugomvi au nini. Pili, yeye ana ana hekima ya kuweza kuunganisha watu katika chama chake, kwa sababu baada ya mkisha mundu anaandala mafadhi, kulikuwa na misukosuko katika chama, wengine wakaama kwa wanafunuru kwama anaandala mafadhi ataunda chake na, lakini e katika hekima yake aliwaleta pamoja kawaunganisha, na tunachopambana nacho sio sisi, si kupigana katika FDC, sisi ni kupigana na unasikiliza makala siyasa ya wimbi la siasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Jina langu ni Victor Abuso nazungumza na Francis uh, Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere jijini Kampala, lakini pia tunaye Tony Singoro uh, mwandishi wetu wa RFI Kiswahili. Singoro uh, Besigye amekuwa akisema kwamba yeye hatashiriki katika uchaguzi wa mwaka ujao, na baada ya kupata tiketi hii na ikiwa atachaguliwa tena katika ule muungano wa wapinzani bila ya kuwepo kwa marekebisho katika tume ya uchaguzi. Eh, kwenye hotuba yake ya kampeni alisema kwamba alikuwa anatoa zile shinikizo ili kuwe na mabadiliko hasa kwenye tume ya uchaguzi, na kwa sasa unapoangalia ni kwamba kuna mabadiliko machache ambayo amefanyia kwenye tume ya uchaguzi, na alijitokeza na kusema kuwa hata hivyo, itatulazimu hao wa upinzani kwamba itawalazimu, lazima wajitokeze ili kuona kwamba mwaka ujao wanaingia kwenye uchaguzi na kuweza uh, kuungana na chama cha NRM. Yeye mwenyewe amejitokeza ndiyo, hapo awali alikuwa anapinga, kwa sababu alikuwa anataka mabadiliko yafanyike, na muda wote umekwenda sana. Lakini kwa sekunde kama, uh, kumi na tano, kwa Tony Singoro na labda pia Francis, utajibu swali hili, je, kuna nafasi ya upinzani kumshinda rais Yoweri Museveni wa NRM wakati wa uchaguzi mkuu mwaka ujao? Tony Singoro abusu, kwa kweli ni kwamba huenda ikawa vigumu kidogo kumshinda rais Museveni. Kwa nini nasema hivyo? Kwamba tayari upinzani kwao wamesema kwamba, au tume ya uchaguzi ilisema itatumia vitambulisho ili e, kupiga kura mwakani na unapoangalia wengi wengi hawakujitokeza kushika vile vitambulisho, na unapoangalia maeneo ambayo rais Museveni ana ana watu wengi wale wafuasi kwamba ni hao ambao walijitokeza na kushika vitambulisho. Sasa huenda suala la vitambulisho ambayo vitatumika kwenye uchaguzi hapo mwakani, huenda akikawa kizungumzi kikubwa sana, hasa kwa upinzani. Naam, Francis, unasemaje tukimalizia malizia E, na mimi naunga mkono e, toni huyo, kwa sababu kule mashinani sana upinzani hujafika, pengine kwa muda uliopaki, wakifanya kazi kubwa sana ya kuweza kuwaambia watu e, sera zao vizuri sana pengine wana, wanaweza kukaribia kabisa kumshinda, lakini sioni hiyo. Na lakini wao hawajali, kwa sababu wanasema e, yani kujaribu na kujaribu miaka na miaka kama vile Kibaki walivyofanya, pengine siku moja baadhi itawaangukia. Naam ee. Kwa kauli hiyo ya Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere jijini Kampala nchini Uganda, tuna, tuna, tunafika mwisho wa makala ya Wimbi la Siasa siku hii. Asante sana bwana Francis Wambete. Asante na wewe huko Nam, lakini pia namshukuru Tony Singoro mwandishi wetu wa RFI Kiswahili kwa muda wako um, katika makala ya wimbi la siasa. Asante sana. Shukran, mimi ni Victor Abuso kwa heri. Nam, na muda umeturuhusu, kuwa na hayo tu asubuhi ya leo. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi katika matangazo haya ya asubuhi, awamu ya kwanza. Usikose kuwa pamoja nasi itakaofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Stlusan amekuwa fundi mitambo asubuhi hii um, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi. Mimi ni Victor Abuso, kwaheri. namna hiyo, msikilizaji, asante sana. Hii ni RFI Kiswahili. Usikose kuwa pamoja nasi itakaofika saa mbili ya nusu saa za Afrika Mashariki, lakini muda mfupi ujao, tutakuacha na wenzetu wa kule Paris, nchini Ufaransa, kwa matangazo zaidi.