Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Msikilizaji popote pale ulipo, na tumai hujambo, na karibu katika matangazo ya asubuhi leo. Ni Jumapili, Oktoba 4 mwaka 2015. Utasikia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Wafanyakazi <mulia> wa mabasi yaendayo Burundi kutoka Rwanda waeleza kukabiliwa na changamoto ya kupata wasafiri kutokana na mvutano baina ya Rwanda na Burundi. Waziri mkuu wa Tunisia asema nchi yake inajiunga na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Marekani katika mapambano dhidi ya kundi la Islamic State nchini Siria na Iraq. Na Urusi yaapa kuendeleza kampeni yake ya mashambulizi ya anga dhidi ya kundi la Islamic State licha ya ukosoaji kutoka kwa Marekani na washirika wake. Karibu katika taarifa ya habari msikilizaji. Kumbuka matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio washirika. Wafanyakazi wa mabasi yaendayo Burundi yakitokea nchini Rwanda wameeleza kukabiliwa na changamoto ya kupata wasafiri kutokana na mvutano baina ya Rwanda na Burundi, huku kukiwa na shutuma kwamba Kigali inaunga mkono uasi dhidi ya serikali ya Bujumbura. Vituo vya ukaguzi katika barabara kutoka Rwanda vimeongezeka na abiria mara kwa mara hutolewa nje ya mabasi na kutuhumiwa kuwa sehemu ya jeshi la waasi ambalo Bujumbura inaituhumu Rwanda kulihifadhi katika ardhi yake nchi ya Burundi, ambayo vita ya miaka kumi na mitatu ya wenyewe kwa wenyewe kati ya wahutu na watusi ilimalizika mwaka elfu mbili na sita imekuwa inakabiliwa na ghasia tangu mwezi Aprili, wakati Rais Pierre Nkurunziza alipozindua juhudi tata ambazo hata hivyo zilifanikisha kurejea kwake madarakani kwa muhula watatu. Waziri mkuu wa Tunisia Habib Esid amesema jana Jumamosi kuwa nchi yake inajiunga na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Marekani katika mapambano dhidi ya kundi la Islamic State nchini Siria na Iraq, hasa kwa lengo la kubadilishana taarifa. Kundi la Islamic State lilidai kutekeleza shambulizi ambalo liliua watalii 38 wa kigeni katika ufukwe wa mapumziko karibu nasuz, na sus mwezi Juni, na mamlaka pia zinashutumu kundi hilo la kijihadi kwa shambulizi lingine lililoua wageni ishirini na mmoja katika mji wa Tunis muna, mnamo mwezi Machi. Waziri Mkuu Habibu ameviambia vyombo vya habari kuwa kujiunga na muungano huo kunaweza kuruhusu Tunisia kupata taarifa zote zinazohusiana na vita dhidi ya ugaidi nchini humo. Milipuko miwili imerindima nje kidogo ya mji mkuu wa Nigeria, Abuja na kuwa watu wasiopungua 18 na kujeruhi wengine 41 Shirika la taifa la usimamizi wa mambo ya dharura limearifu jana Jumamosi. Rais wa Nigeria Muhamadu Buhari na ubalozi wa Marekani wote kwa pamoja wamelaani vikali mashambulizi hayo. Msemaji wa shirika hilo Sani Dati amesema kuwa idadi ya vifo hadi sasa ni 18 baada ya majeruhi watatu kupoteza maisha wakiwa hospitali. Mapema jana asubuhi wakati majeruhi wengine 41 wanaendelea kupatiwa matibabu katika hospitali. Taasisi hiyo hapo awali ilitangaza idadi ya vifo kuwa 15 na majeruhi 41 kufuatia milipuko iliyotokea Ijumaa usiku karibu na kituo cha polisi huko Kuje na katika kituo cha mabasi huko Nyanya, katika eneo ambalo awali lililengwa na kundi la like Kiislamu la Boko Haram. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa moja na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili dakika 34 kwa saa za Afrika ya Kati. Urusi imeshambulia ngome za kundi la Islamic State nchini Siria jana Jumamosi na kuapa kuendeleza kampeni yake ya mashambulizi ya anga licha ya ukosoaji kutoka kwa Marekani na washirika wake kwamba hatua hiyo inawapa nguvu wanajihadi. Urusi ambayo ni msaidizi wa muda mrefu wa Rais Bashar al Assad ilianza mashambulizi yake katika ardhi ya Siria siku ya Jumatano katika kile inachosema itakuwa ni kampeni ya muda mrefu ya mashambulizi dhidi ya kundi la Islamic State na makundi mengine yenye msimamo mkali. Marekani na washirika wake wameikosoa Urusi wakituhumu kutafuta kumpa nguvu Rais Assad chini ya mwavuli wa mashambulizi dhidi ya kundi la Islamic State. Shambulizi la anga linalodaiwa kutekelezwa na Marekani katika hospitali ya shirika la msaada la madaktari wasio na mipaka MSF kwenye mji wa Kunduz nchini Afghanistani jana Jumamosi limesababisha vifo vya watu 19, shambulizi ambalo rais wa Marekani Barack Obama amesema ni tukio la kutisha, lakini umoja wa Mataifa umelaani na kusema hali sameheki. Washington imeahidi uchunguzi kamili katika shambulizi hilo katika kituo muhimu cha msaada wa uokozi wa maisha yaliyo hatarini wakati wa mapigano ambayo yalishuhudia kundi la Talibani likishika udhibiti wa mji mkuu wa jimbo la kaskazini kwa siku kadhaa. Shambulizi hilo la mapema jana Jumamosi limeacha jengo hilo likiwaka moto, huku picha zilizotumwa na madaktari wasio na mipaka zikionyesha wafanyakazi wao wakiwa katika mshtuko na butwa <mucho> Ni wasaa wa makala ya nyumba ya sanaa na Edmund Lwangicheli, karibu zaji wa Radio France International, makala hewani ni nyumba ya sanaa inayokuletea kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Leo tunaangalia pamoja na wadau wa sanaa mchango wa sanaa na wasanii katika kutoa elimu kupitia sanaa zao tofauti, hasa katika kipindi cha kuelekea uchaguzi hususan nchini Tanzania. Sanjari na hayo, tunatathmini mchango wao pia katika kuhakikisha amani na utulivu wa Tanzania vinazingatiwa kwa ajili ya mustakabali wa nchi. Basi ungana nami hadi tamati ya makala haya. Mimi ni Edmond Lwangicheli wa Radio France Internationale. Wasanii wengi wanahamasika kushiriki katika kampeni za wagombea ili kuwanadi wengine, kutunga nyimbo za amani na mshikamano, au kudumisha muungano na kadhalika. Sanaa hiyo inatija kiasi gani katika kuwashawishi wapiga kura kufanya maamuzi? Hili ndiyo swali nililoanza kumuuliza msanii wa rumba wa hapa Dar es Salaam, Manu Makonga, muda mfupi uliopita, na haya ndiyo majibu yake kwa kwa ujumla kama mziki kuna mchango mkubwa sana kwa kulinda amani ya nchi nyingi tu, na sanaa vile vile kuna mchango mkubwa kwa kuhamasisha, kwa uzuri au kwa ubaya. Ni kwamba msanii anapotoa meseji kwenye wimbo kwanza, unasikika na watu wengi, na ukizingatia mziki, mziki kama mziki ni lugha, mziki unapendwa, hamna mtu asiyependa mziki duniani, hayupo. Uende makanisani utakuta mziki, misikitini utakuta mziki, vijijini utakuta mziki. Kwa hiyo msanii anapoimba akiimbia amani kwa mfano, ni lazima meseji inafika haraka, kwa sababu mtu mwingine anataka ule mdundo tu wa mziki, lakini anafata mdundo huku meseji inamfikia. Kwa hiyo, ile meseji ikishamfikia inakuwa rahisi kujua au kutambua kwamba kuna muhimu wa kulinda amani au kuna muhimu wa kufanya kitu fulani. Kwa hiyo, sanaa ya mziki inachangia kwa kiasi kikubwa sana kwa kulinda amani na labda pia sanaa ina nguvu ya ya ya, ya ush, ush, ushawishi wa kumfanya mtu ampigie mtu fulani kura. Ndiyo, ina ushawishi mkubwa, kwa sababu msanii utakuta msanii kama mimi Mama Makonga anajiongelea, sitaki kuongelea mtu mwingine. Nina watu wanaonipenda wa vyama tofauti tofauti, siwezi kutaja vyama, lakini ninapowaimbia kwamba mchague chama fulani wanahamasika kuona kwamba ah, bwana, kumbe yupo huku kwenye chama hichi, basi tumfate. Kwa kupitia ule upenzi wananifata na, na kwa sababu, na kwa sababu eh, ms, wasanii wana uwezo huo, unafikiri wa, wa, wa, waishije waenendeje kwa, kwa wakati huu kuelekea uchaguzi? Inategemea na mlengo wa kila mmoja. Kuna ambao wana, wana wako kwenye makampen, wanapigia watu debe, na kuna wengine wanaimba tu amani. Wa nitakupatia mfano wazee wetu wakina Kitime na Kinkiki wametengeneza umoja wa, wa wanamuziki wao hawapigi wa debe wa chama chochote, wameimba tu amani, kusisitiza kwamba watu wapige kura, wa wafanye kampeni zao, lakini tulinde amani. Kuna kuna wengine wameenda kwenye vyama kupigia debe vyama, kwa hiyo kila mmoja anaangalia aende wapi afanye nini, kwa sababu hii ni sanaa na ee, ni kazi. Huwezi kukataza mtu aende akamwimbie mgombea fulani, na yeye ni kazi yake nanaishi kwa sababu hiyo. Na mwingine anaona yeye hawezi kupigia chama fulani, labda hana chama, anaamua kuimba amani tu, anapeleka redioni, watu anawatangazia amani. Na je, unawataja hao kat, e, wanamziki katika e, ushirika wao vipi? Ninyi wasanii wa mziki, kwa mfano e, kwa hapa Tanzania, mlihamasishwa kiasi gani ili kuwa na mwelekeo mzuri wa utungaji nyimbo au, au, au, au haukuwepo? Mm, sikuwepo. Mimi sikushirikishwa, ingawa walienda wengine ndiyo washirikishwa pia, lakini mimi sikushirikishwa, ndiyo kifupi hilo hicho. Basi na kushukuru sana bwana Manu Makonga kutoka hapa jijini Dar es Salaam, na kutakia kila la heri na wikendi njema. Asante na, asante na. Mbali na amani yako, maeneo kadhaa yanayoachwa kando na wasanii katika kutoa elimu au katika utungaji wao, na moja ya maeneo hayo ni maadili ya uchaguzi. Kwa mfano, kama inavyobainishwa na sheria ya taifa ya uchaguzi, lipo pia suala la makosa ya jinai, cha kufanya na kutofanya kabla, wakati na baada ya uchaguzi, kama mwongozo kwa mpiga kura na kadhalika. Kulidadavua hilo, nimemtafuta mwanamuziki mkongwe wa Tanzania John Kitime. Tumsikilize. Kwanza kutokana na msisimko wa watu ku kama ilitoka mwanzo wakati kujiandikisha, alafu msisimko wa watu kwenda kuhudhuria hii mikutano ya kampeni, ni wazi kabisa kwamba nani nani elimu imekuwa bora zaidi sasa kuliko miaka pengine ya nyuma. Hilo mm. Eh, kwa sababu una tofauti ya miaka ya nyuma bati mi na bahati kwamba chaguzi zote ni kwa kuweko toka ya kwanza ya mwaka sitini na moja kwa hiyo pamoja na kwamba kwa mdogo lakini zingine kubwa, karibuni nyingi nilikuwa naziona tunavyoenda kupanga mikutano inavyokuwa wakati wa enzi ya chama kimoja, tulivyoanza vyama vingi, lakini mwaka huu inasisimka, ina zaidi kuonyesha watu wengi zaidi wameelewa, na nafikiri hivyo naweza nikaweza nika kujibu kwa kwa ninavyofikiri mimi. Ndio nimeona hata kwenye mitandao ya kijamii, umechapisha historia fupi ya mchango wa wasanii katika chaguzi. Ndio sasa, mbali na amani na utulivu amba, ambavyo vinahitajika vina yako maeneo ambayo yanasemekana ku, ku, kuwekwa kuachwa pembeni kidogo hivi na wasanii wanapowasilisha elimu, kwa mfano maadili ya, ya uchaguzi hii amchu, amgusii mambo kama hayo au mwongozo wa upigaji kura inakueje? Ya kuna, kuna tatizo moja kwamba karibuni wasanii wengi ambao wako saizi kwenye shughuli za kampeni wako kwa ajili ya vyama. Mm. Aidha, upande huo oh, upande huo oh. Kwa hiyo unakuta kazi yao kubwa walio walionayo huko au waliokubaliana nayo ni kuongelea kuhusu ma, matakwa ya hivyo vyama au mategemeo ya hivyo vyama na sio wa kufanya kazi ya kuweza kutoa elimu ya hivo vyapo ya kutoa elimu ya uchaguzi. Ndio unafikiri aa, tatizo liko wapi? Kwa sababu kwa mfano kuna sheria ya, ya, ya, ya taifa ya uchaguzi na, na sidhani kama maeneo yale yanagusiwa. Sawa. Tatizo lililokuwepo ni nikana kwamba siku hizi, niwe mkweli kwamba siku hizi eh, kabla, hapo, anyuma, kabla ya hapo sema miaka ya nyuma, kabla hii biashara ya muziki haijawa kubwa kabisa, swala so, la, la kutoa elimu lilikuwa linaachiwa vitu kama baraza mm. la sanaa E, kwa hiyo lenyewe ndio likawa linahangaika kuhamasisha na kueleza na kutoa semina kwa wanamziki, nendani mkasema hiki nende mkaseme kile, lakini safari hii imechukuliwa na wafanyabiashara. Naona hata zile tenda za kwamba kwenda kutoa elimu kazi, vizu, makula, fatiria, machama, kuto, na nini zichukuliwa na wafanyabiashara, kwa hiyo kazi haikufanyika vizuri, watu wamekula tu hela, kwa sababu tumekuwa tunafuatilia hata sisi kama chama, tujaribu kuongea na na tume na tume kwamba bwana, tungependa i kutoa elimu, lakini kama wanamziki hatakuweko nafasi hiyo na, eh, wako wachambuzi wa masuala ya sanaa wanaofikiri kwamba kuna kama e, mgawanyiko hivi au vikundi vya, vya wasanii. Baadhi yao wananadi e, wagombea na kuwasindikiza katika kampeni zao, na wengine ndio wao ambao wa, hawa hawakushirikishwa kwenye biashara hiyo. Unafikiri hili litaathiri kiasi fulani sanaa? Hapana, hawezi kuathiri sana, mi sidhani kama taathiri hivyo, kwa sababu sio mara ya kwanza wasanii kushiriki kwenye kwenye kampeni. Kama ulisoma kwenye mtandao nilivyoandika, kwamba wasanii na na wanasiasa na, na, na wamekuwa pamoja toka kabla kutoka katika kudai huo, ndio nimesema, alianza leo wala jana, ila sema tofauti ya sasa ni kwamba ule msisimko wa vyama huku na huku upinzani umekuwa mkubwa, kwa hiyo kwa mara ya kwanza <laughs> Kumekuako wow, na huo unaoonekana ni mgawanyiko, lakini nawafahamu wasanii wote wa pande zote mbili, wakikutana nje ya hayo mambo wanaendelea na shughuli zao kama kawaida, na najua baada ya tarehe ishirini na tano wataendelea na kazi kama kawaida. Nakushukuru sana mzee Kitime, na kutakia wikendi njema, asante sana, nashukuru sana. Shukrani. Levina Kasese ni mmoja wa wasikilizaji wetu na mfuatiliaji wa masuala ya siasa za Tanzania na hapa anatoa mtazamo wake kwa yanayoendelea kujiri katika uga wa sanaa katika kipindi hiki. Nadhani wasanii hao wamegawanyika katika makundi mawili, wapo wanaoombea amani taifa letu, na pia wapo ambao wana wanadi wagombea. Tukianza na hao wanaoombea amani kwa taifa letu, ni mchango mzuri sana na nafikiri watu wengi watahamasika na tutafika mbali mm. Kwa upande wa wasanii, upande wa pili wa wasanii wanaoimba kwa ajili ya kuwanadi wagombea Nadhani katika nyimbo wanazoimba sijaona sana kama wanatakiwa wana, wana, wana kufanya hivyo kwa sababu kuna wengine wanaongea wana, yaani wanaweka maneno ya mipasho, yaani kama vile wanachochea wana kitu fulani kwa upande fulani na kuharibu upande fulani walitakiwa mimi kwa mtazamo wangu ninavyoona ni kwamba walitakiwa wamnadi yule mgombea wao kwa maneno mazuri, sio maneno ya kejeli, kama kumsema mtu vibaya au ku, kuongea maneno ambayo naona sidhani kama ni mazuri kwa sasa hivi. Kwa kipindi hiki kikubwa, alichokuwa wanatakiwa kufanya ni katika hizo nyimbo zao wanazotunga ni kwa ajili ya kuombea, walitakiwa waimbe kuhusu amani na kuhusu sera za aa, wagombea. Naam, na mbali na amani na, na sera eh, dada Levine, u- unafikiri eh, kwa kwa katika kutoa elimu na hamasa, wasanii wanafanikiwa kum, kumshawishi mpiga kura kuchukua maamuzi, kwa mfano siku ya uchaguzi? Hmm, kwa kweli sijaona kwa nyimbo ambazo nimesha baadhi, ambazo nimesha zisikia kutoka kwa pande zote za wasanii wote walio katika makundi yote ya, ya, ya wagombea wa vyama mbalimbali, sijaona kwa kweli ambacho wanachoongea yaani elimu ambayo itamsababisha mtu aweze kwenda ku- yaani, a ahamasike, kwenda kumpigia kura mtu fulani, sijaona kwa hilo ingawa wapo wengine sawa, kwa kiasi ni, ni kwa kia, kama hivyo basi, ni kwa kiasi kidogo sana cha kumshawishi mtu, sababu sasa hivi fikra za watu zime- zinataka kuona Tanzania mpya kwa uchaguzi huo mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano na, na wale ambao hawaendi majukwani ambao e, nyimbo zao kwa mfano unazisikia una e, je wanamhamasisha wana kwa mfano mpiga kura kuenda kupiga kura au kuchagua mm. Kwa mfano kwa wale ambao hawaendi kuenda kushuhudia kwa macho kwenye majukwaa, ila wakukusikiliza nyimbo, kuna baadhi ya, ya wasanii kuna nyimbo kama mbili tatu, kati ya nyimbo kumi, nakuta labda kuna nyimbo mbili au tatu ambazo angalau zinaweza zikamshawishi mtu, lakini sana sana hizi nyimbo naona zime zimetungwa kwa ajili ya kuweka kama chachu au shamrashamra katika kipindi hiki cha kampeni, na sio kwa ajili ya kutoa elimu, sio kwa ajili ya kuhamasisha kuhusu wapiga kura, ila ni kama kuweka chachu katika majukwaa na kuongeza ile ili, ule kukusanya umati wa watu. Kwa hiyo kwa, kwa njia ya sanaa ikiwa itatumiwa au itatumika e, ku, ku, ku, kuleta hamasa, unafikiri wewe, nikikusikia vizuri kwamba kazi bado ipo? Ndio, kazi bado ipo mm. Unge ungetamani nini wewe binafsi mimi kwa kweli ningetamani kwa mfano, kama nyimbo hizi zingekuwa zimebeba zimebeba dira zima au ujumbe, zimebeba ile dira nzima ya taifa ya ya tukio yes, ya, tuki, ya taifa pamoja na tukio linaloenda kutendeka, sio kwa ajili ya kusema fulani amefanya kitu fulani mchague fulani kwa sababu amefanya kitu fulani kwa hapo. Sina la kuongezea, ninakushukuru sana dada Levina Kasese kutoka mjini Dodoma na kutakia kila la heri, asante sana. Baada ya kusikia hayo maoni, napenda kukuletea wimbo unaozungumzia uchaguzi na amani, tupate viondo vyake. Subiri, ni mwaka tena wa uchaguzi, uchaguzi mkuu tuweni makini kuwachagua viongozi bora. Mungu na tutangulie katika kupiga kura. Watanzania, muda umefika uchaguzi mkuu uwe ni makini kuwachagua viongozi bora. Mungu na tutangulie katika kupiga kura. Ni mambo mengi yanayotukabili katika nchi yetu, hivyo yatupasa kuomba Mola atuongoze kuwapata viongozi makini walio hodari watakaoleta maendeleo na kudumisha amani. Msikilizaji, nimemwalika mwenzangu Emmanuel Makundi eh, hapa katika studio za Radio France International kura, ili kujua naye kama mtanzania wa kawaida na mpiga kura mtarajiwa anafikiri nini kuhusiana na mada nzima hii ambayo tulikuwa tunakuletea. Emmanuel Makundi, habari za muda huu? Njema kabisa eh, Kiujumla kwanza, tukijikita kwenye sanaa, wewe mwenyewe ni shahidi binafsi kwamba wasanii na sanaa wanaendelea kutoa mchango katika kuhakikisha kwamba mambo yana, yanaenda vizuri, au kwa sehemu katika uchaguzi wa, wa Tanzania kwa sehemu. Uh, ukiniuliza mimi, kwa mtazamo wangu binafsi uh, wasanii kwa nyakati kama hizi walipaswa, wao ni kioo cha jamii. Kwa hivyo, kwa namna moja ama nyingine, pengine wangejiweka kando na siasa ama wangekubali kushiriki katika siasa, lakini sio kwa kujipambanua kwamba ni wa mrengo wa chama fulani aa, kwa sababu mwisho wa siku aa, sisi wananchi ama wananchi wa kawaida watakujaji wewe watakuhukumu wewe kutokana na mrengo uliokuwa nao. Tuchukulie mfano kwamba wewe ulikuwa unaunga mkono chama A na wenzako wengine walikuwa wanaunga mkono chama B. Wale wa chama B wameshinda, wewe chama A uli, chama chako ulichokuwa na kiunga mkono chama A kimeshindwa. Kwa hivyo nini mustakabali wako iwapo chama B kitaamua kutokukuunga mkono kwa sababu tu ulikuwa na kiunga mkono Chama, hey, hmm. Kwa hivyo kwa, kwa kipindi kama hiki wasanii ilibidi wawe makini sana aa, katika aa, katika ushiriki wao aa, katika demokrasia ni muhimu wa, wa, ndio maana un, un, unakumbuka wanamuziki wa mabadiliko kama akina Bob Marley wa, walikuwa wanatumia sanaa yao ya muziki, pamoja na kwamba huenda ana mapenzi na chama fulani, lakini alikuwa haonyeshi moja kwa moja kama ana mapenzi na chama fulani, lakini Bob Marley akina Lucky Dube walijipamba anua kama wasanii wanaotaka kuleta mabadiliko katika jamii zao, na nafikiri hiki ndicho kitu ambacho wasanii wa Tanzania walipaswa wakizingatie, wasanii wa ukanda wa Afrika Mashariki na Kati walipaswa wakizingatie, pamoja na kwamba mtu anaweza akawa ana mapenzi na chama fulani na hatukatai, na kwa sababu angeweza kutumia hiyo nafasi wakati wa kupiga kura akaonyesha mapenzi yake kwa chama alichokuwa nacho, lakini wakati wangetumia vipaji vyao, wangetumia sanaa yao katika kutaka kuwaelimisha jamii namna ya kupiga kura kiongozi yani wamchague namna gani ya kupiga kura, nafikiri ingeleta inge, inge mabadiliko chanya ka, katika jamii. Hawa unaowazungumzia Emmanuel Makundi ni wasanii wa muziki na filamu wao? Nam, Lakini wako wasanii kwa mfano hawa wachoraji, wachongaji, wa vinyago na video. Hao wanaonekana kuwa kila likitokea kama hili ni kama wanaachwa pembeni. A, kwa kwa upande wa wachoraji, ha, ha, ha, ha, hawajaachwa sana pembeni. Nimefurahishwa na na, upande na, wa wachoraji mm, kwa sababu vyama vya siasa havikuwa watumii pamoja na kwamba tunafahamu kuna magazeti yanayomilikiwa ya na serikali kuna magazeti yanayomilikiwa na, na watu binafsi, kwa hivyo wachoraji katuni wao wao wanajipambanua kutokana na mrengo walioko, hmm. Lakini kwa sehemu kubwa ukiangalia vibonzo ambavyo wamekuwa wakivichora ni vya mrengo wa ku, kwa sababu tunasema, uh, uh, kibonzo ni humor. Uh, zi, kwa, kama fikra fulani unamtengenezea mtu afikirie, kwa hivyo kinaweza kawa ni kitu kipo katika ukweli, lakini unakiweka katika uh, mtindo wa wa ucheshi mtu anakitazama, pamoja na kwamba anatabasamu lakini kuna ujumbe fulani anaopata. Kwa hivyo kwa upande wa wachoraji vibonzo nimefurahishwa sana na namna ambavyo wamekuwa wakitengeneza vibonzo vyao. Kwa upande wa, wa sanaa nyingine kama za ufinyanzi, kwa sanaa nyingine kama za uchongaji wa, wa vinyago, nafikiri kuna kuna haja ya ya pengine, kwa wachache ambao wana elimu ya demokrasia, kwa nyakati kama hizi, labda pengine vingetengenezwa ama wangetengeneza vinyago ambavyo vinaonyesha namna autekelezaji wa kupiga kura kwenye kisanduku na kadhalika. Kwa hivyo uh, nafikiri kuna kuna sanaa nyingine inapofika nyakati fulani zinakuwa hazina wigo mpana sana wa kutengeneza yale mazingira ama kuonesha yale mazingira kwamba wao wanataka kuifanya jamii, lakini uh, sanaa uh, kama sanaa za uchongaji kama sanaa nyingine yoyote ile inayo nafasi ya, ya, ya, ya kufanya katika demokrasia. Na labda tumalizie kwa kusema kwamba sanaa kwa ujumla sana wake nchini Tanzania imekuwa imepiga hatua na imepiga ime, ime hatua kwa kiasi fulani Edmoni. Kitu ambacho kinakosekana ni elimu tu ya kutosha kusababu, uh, kwa sababu wasanii wengi wanaamini kwamba nikishajua kuimba nikishajua kuigiza nikishajua kuchonga nikishajua kuchora mimi nimeishia pale, nimepata pesa, nimejenga nyumba, nimenunua gari, naishi maisha ya kifahari, ndio mwisho pale. Lakini ukitazama leo hii ni wasanii wachache sana ambao, uh, wameweza kujiendeleza wakafikia ngazi ya chuo kikuu wakapata degree, wakapata shahada ya uh, shahada ya kwanza wakapata stashahada wakapata PhD ama masters ni wasanii wachache sana, um, labda katika kumi ni wasanii watatu wanne, ama maximum watatu tuseme, katika kumi ambao wameona umuhimu wa kutumia sana yao, lakini umuhimu pia wa wao kujiendeleza. Kwa hivyo hii ni changamoto pia, um, tumeona sasa ya kuwafanya ya wao hata wakiwa wanachangia wana bungeni, mchango wao waonekane una thamani katika jamii ambayo inawazunguka. Kwa hivyo hii ni changamoto ambayo wasanii kwa kipindi kama hichi, kama unataka kutumia sanaa yako kuwa mwanasiasa, ukiingia bungeni, ukiwa waziri, ukiwa diwani, manake ukiwa na elimu, watu watakutazama wewe kama, uh, taswira yao watakuwa naona role model wetu, ni Edmo au role model wetu ni Makundi anatangaza ni waziri ama ni mbunge. Kwa hivyo, hata mtu mwingine huku nyuma anatamani afanye sanaa lakini pia anatamani akajiendeleze afike kiwango ambacho umefika na wa Radio France International, tukutane tena wiki ijayo, siku na muda kama huu. Asanteni nyote na kwa herini. Asante sana Edmond Lwangicheli. Msikilizaji, na kushukuru pia kwa kuitegea sikio RFI Kiswahili. Usikose kuungana nami tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri kwa muda wanataka namna hiyo. Msikilizaji, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, na kushukuru sana kwa muda wako. Usikose kuungana nami tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri, kwa muda.