Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Habari za asubuhi hapo ulipo na asante sana kwa kujiunga nasi siku hii ya Ijumaa. Leo ni tarehe ishirini na saba mwezi wa tano mwaka elfu mbili na kumi na sita. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Mtu mmoja wao na wengine kujeruhiwa katika maandamano ya upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zimbabwe yawaachilia wafungwa zaidi ya elfu mbili kwa sababu ya msongamano magerezani, na viongozi wa mataifa yenye utajiri wa viwanda duniani G7 wasema uchumi wa dunia utayumba ikiwa Uingereza itajiondoa katika umoja wa Ulaya. Bila shaka, unaweza kututumia ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 255 764015747 lakini pia unaweza kutembelea ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili na kuandika ujumbe wako. Tunasikika uh, pia kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com na redio wa shirika mtu mmoja ameripotiwa kuuawa na wengine kujeruhiwa nchini jamhuri ya demokrasia ya kongo katika maandamano ya upinzani yaliyofanyika mashariki mwa nchi hiyo na jijini kinshasa dhidi ya uamuzi wa mahakama kuwa rais joseph kabila anaweza kuendelea kuwa madarakani hata bila kuwepo kwa uchaguzi mkuu mwaka huu upinzani nchini humo umeshtumu jeshi la polisi kwa kutumia mabomu kutoa machozi, lakini pia kutumia risasi za moto dhidi ya waandamanaji bila sababu yoyote. Vital Kamerhe ni mwenyekiti wa chama cha upinzani cha UNC. tumehakikisha ya kwamba waandamanaji hawakumchokoza mtu yoyote, hakukuwa na duka lililoporwa. Lakini tumeshangaa kuona maafisa wa polisi ambao wanatakiwa kutulinda kuanza kutupa mabomu ya machozi na risasi za moto jambo ambalo tunalilaani kwa nguvu zote. Nam huyo ni Vital Kamere, mwenyekiti wa chama cha upinzani cha UNC. Abdul Karim Matiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, amekuwa akifuatilia maandamano haya ya upinzani huko DRC. Unavyoonekana, rais Kabila hajaongea vizuri na, na, na wapinzani wake ili kuleta mwafaka wa kitaifa kwa sababu eh, rais Kabila yeye anasema kwamba Kongo bado haijatulia na chini ya utawala wake ameleta amani na wananchi wa Kongo bado wanamhitaji ili aendeleze kuijenga Kongo iwe katika hali ya maendeleo na amani na utulivu, kwa sababu ya yale yale mambo yaliyomfanya aingie madarakani bado yapo. Oh, vita bado inaendelea mashariki, hali ya usalama bado. Kwa hiyo ndio maana yeye anaona kwamba labda aweze kubadilisha, kwa sababu hofu yake ni kwamba wakiingia wengine, labda Kongo inaweza ikaharibika zaidi kuliko vile ambavyo ilivyokuwa hapo awali. Ni Abdulkarim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linasema mamia ya wafungwa bado inazuiliwa nchini Sudani Kusini bila ya kufikishwa mahakamani badala ya kukamatwa baada ya kukamatwa wakati wa mapigano uh, kati ya wasi na wanajeshi wa serikali miaka miwili iliyopita. Amnesty International inaongeza kuwa wafungwa hao wanateswa sana, lakini pia wananyimwa maji na chakula, mambo ambayo yanatarisha maisha yao. Mkuu wa shirika hilo katika ukanda wa Afrika Mashariki Muthoni Wanyeki wa Wanyeki anataka wafungwa hao kuachiliwa huru na hali yao kuimarishwa. Mahakama jijini Kampala nchini Uganda imewapata na hatia washukiwa saba walikuwa wanatuhumiwa kutekeleza shambulizi la kigaidi nchini humo mwaka elfu mbili na kumi, lakini imewaachilia huru wengine watano. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Tony Singoro wametuma ripoti ifuatayo. Jaji Alfonze Owinidolo alitegemea sana ushahidi wa watu wawili waliokiri kuhusika na kuhukumiwa, na hata aliongeza na kusema kuwa Isa Ahmed Limandi aliyehusika sana katika mashambulizi hayo baada ya jaji huyo wa mahakama ya juu kutoa uamuzi huo, wakili wa wale waliopatikana na wasiohusika, Jakobo Olaka, alikuwa na haya ya kusema vile not... Mmeona jaji mkuu amewachilia huru wale watano na kwa sasa wana uhuru wao. Baada ya miaka sita, wale wote wameondolewa mashtaka ya ugaidi, mauaji na kukuwa wanachama wa kundi la kigaidi. Shambulizi la or to a as far as the Kampala bombings are concerned. Kinyume na matarajio ya wengi, wale watano waliopatikana bila hatia yeyote ya kuhusika kwenye mashambulizi hayo ya mwaka wa elfu mbili na kumi hawakuruhusiwa kuondoka na hata kupata uhuru wa kutengamana na jamii zao, ila waliweza kuzuliwa na kurudishwa Luzira kwa kadabu. Wakili Alaka alisema kuwa hiyo ilikuwa kinyume cha sheria, na swala kama hilo halikutarajiwa kufanyika hasa ndani ya mahakama mashtaka. Anapoondolewa kwako, ni kwenda nyumbani. Sijui kwa nini hao walioachiliwa wameweza kurudishwa Luzira. Hao hawawezi kuingizwa kwenye gereza lolote, sijui hao wanaenda kuwachwa wapi, kwani kwa sasa hawana hatia yoyote. Singoro, Arefa Kiswahili Kampala Uganda. Naam, bila shaka unaisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutokea hapa Dar es Salaam nchini Tanzania au ukiwa hapo eneo la Wandegea jijini Kampala. Ni saa moja dakika thelathini na sita. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Serikali ya Zimbabwe imetoa msamaha kwa wafungwa karibu elfu mbili kwa sababu ya msongamano magerezani nchini humo. Mwandishi wetu Edmont Lwangicheli anaeleza zaidi. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, wafungwa wote chini ya miaka 18 na wanawake wote kasoro wawili waliohukumiwa kifungo cha maisha wameachiwa huru. Akinukuliwa na gazeti la The Herald nchini humo, Bi Priscilla Mtembo ambaye ni mmoja wa viongozi wa juu wa magereza ya Zimbabwe, amesema kuwa wafungwa wengine hawapaswi kufikiria kuwa msamaha huo unatoa nafasi kwa kutoheshimu sheria za nchi hiyo. Aidha, msamaha huo umetoa pia nafasi kwa wafungwa wa wagonjwa maututi na wale wa kifungo cha miaka kadhaa ambao tayari wametumikia theluthi tatu ya adhabu yao jela na ambao wakisalia kukamilisha robo ya adhabu hiyo. Wafungwa ambao hawahusiani na msamaha huo ni pamoja na waliofungwa kwa hatia ya mauaji, uhaini, ubakaji au ujambazi. Zimbabwe, imetawala, Zimbabwe imetawaliwa kwa mkono wa chuma na Rais Robert Mugabe ambaye yupo madarakani tangu mwaka 1980 kukiwa na magereza yenye jumla ya wafungwa wasiopungua elfu ishirini. Kule Afrika Magharibi, mahakama ya juu nchini Cote d'Ivoire imekataa rufaa ya Simon Bagbo, mke wa rais wa zamani wa nchi hiyo Lora Bagbo, baada ya kuhukumiwa jeli miaka 20 kwa kuchochea na kufadhili machafuko ya baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2010. Wakili wake Uh, Rodriga Daje amesema muzi wa mahakama hiyo uh, umechochewa kisiasa. Simon alihukumiwa uh, mwezi Machi mwaka huu pamoja na watu wengine sabini na wanane, lakini hadi kuhukumiwa kwake alikanusha uh, mashtaka dhidi yake. Mumewe Loha Bagbo ameshtakiwa uh, katika mahakama ya kimataifa ya ICC mjini Hague nchini Holanzi <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Afrika Mashariki ni saa 1 dakika 38, Afrika ya Kati ni saa 12 dakika 38. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Victor Buso. Viongozi wa mataifa aliyoendelea kiviwanda duniani ya G7 wameafikiana kwa pamoja kuunga mkono Uingereza kutojiondoa katika Umoja wa Ulaya. Viongozi hao wanaokutana nchini Japan wamesema kuondoka kwa Uingereza katika umoja huo kutayumbisha pakubwa uchumi wa dunia. Wananchi wa Uingereza tarehe ishirini na tatu mwezi ujao watapiga kura kuamua ikiwa wanataka kuendelea kuwa katika umoja huo au kuondoka. Waziri Mkuu David Cameron amekuwa akifanya kampeni ya kuwahimiza Uingereza kupiga kura ya kusalia katika umoja huo. Mbali na swala la Uingereza, viongozi hao pia wamezungumzia maswala mengine kama uchumi na swala la ugaidi. Franois Holland ni rais wa Ufaransa. Ugaidi una lengo la kufuta historia, unaharibu sanaa na mahala pengine sanaa hizo zinauzwa, hususan huko Siria, Iraki, Mali na Yemen. Na ukitaka kutaja nchi zote, orodha ni ndefu. Francois Hollande, rais wa Ufaransa. Rais wa Marekani Barack Obama leo ataweka historia kuwa rais wa kwanza aliye madarakani kutembelea Hiroshima kule Japan. Rais raia wa Japani hawajasahau wa namna Marekani ilivyoshambulia eneo hilo wakati wa vita vya pili vya dunia kwa kutumia silaha za nyuklia mwaka 1945 na kusababisha vifo vya zaidi ya watu laki moja. Katika ziara hii Obama amesema wazi kwamba hataomba radhi, lakini atapeleka ujumbe wa kutumia njia zingine kutatua matatizo ya dunia. Japani imekuwa ikitaka Marekani uh, kutambua kwamba ilifanya makosa kwa kuwashambulia raia wake kwa kutumia silaha hizo. Na Donald Trump amefanikiwa kupata idadi ya wajumbe muhimu watakaomsaidia kukabidhiwa tiketi ya chama cha Republican kwa nia ya urais mwezi Novemba mwaka huu nchini Marekani. Trump amewashukuru wajumbe hao 15 ambao hawawezi kubadilisha msimo wao kwa sasa na hivyo kumhakikishia nafasi ya kupata tiketi hiyo. Mtendo mkuu wa Republican utafanyika mwezi Julai kuidhinisha mgombea wake, na wafuasi wa chama hicho wanasubiri kuona ikiwa bwana Trump atapewa Uh, tiketi hi, hiyo au mtu mwingine atachukua nafasi yake. Ikiwa Trump atakabidhiwa tiketi hiyo, basi anatarajiwa kupambana na Abby Hillary Clinton au Bernie Sanders kutoka chama cha Democratic wakati wa uchaguzi huo mwezi Novemba. Na sasa ni wakati wa RFI michezo na mwenzangu Edmund Lwangicheli. Habari za asubuhi na karibu sana katika RFI michezo. Asante sana, habari ni nzuri, mwenzangu Victor Abuso. Tuanzie hapa barani Afrika, huko Kenya, ambako hatimaye e, bunge la nchi hiyo limepitisha sheria ya sheria, mswada wa sheria mpya wa kupambana na e, matumizi ya madawa ya kusisimua misuli, lakini baraza la senate inasubiriwa nalo lipitishe mswada huo, ili rais Uhuru Kenyatta aweze kusaini. Labda utakuwa na umuhimu fulani katika uga wa michezo na hasa zaidi e, riadha ya Kenya. Ni kweli kabisa. Kwanza ni sheria ambayo inafanywa marekebisho, nakumbuka wabunge wa Kenya walipitisha sheria kama hii kama wiki um, tatu zilizopita mm. Akalipekea shirika la WADA lakini likarejesha sheria hii. Uh, lakini kikubwa tu WADA ninasema kwamba wale ambao watapatikana wametumia dawa hizi za kusimua misuli, mbali tu na kufungiwa kwa mfano mwaka mmoja na kutozwa fedha, lakini pia wawekwe wazi, ili watu wafahamu ni akina nani ya kina nani. Kwa hivyo tunasubiri tuone bunge la Senate na baadaye Rais Kenyatta kutia saini, na labda tumalizie tu kwa kusema kwamba hatimaye Jose Mourinho ameteuliwa kuwa kocha mpya wa Manchester United. Hili lilikuwa linasubiriwa Nam, ni kweli kabisa, na labda leo Ijumaa tutamwona akizungumza na atatangazwa sasa rasmi kwamba anachukua mikoba ya Louis van Gaal ambaye alifutwa kazi wiki hii. Uh, tuachie hapo kwa sasa. Asante sana Edmond Lwangicheli, shukrani. Mtu uh, mmoja ameripotiwa kuuawa, wanangine kujeruhiwa nchini DRC katika maandamano ya upinzani iliyofanyika mashariki mwa nchi hiyo na jini Kinshasa dhidi ya uamuzi wa mahakama kuwa Rais Joseph Kabila anaweza uh, kuendelea kuwa madarakani hata bila ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu. uh, mwingine uh, mwenzangu uh, Emmanuel, Eliazari, Emmanuel Makundi amezungumza uh, na Abdulkarim Atiki mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam. Hilo nalo ni tatizo kwa sababu inaonekana kwamba hata jumuiya ya kimataifa inaonekana kana kwamba vile Kabila anapendelewa ana, ana, ana labda kwa sababu iko kwenye pawa ama kwa sababu ya hofu Kongo isije ikasambaratika kabisa. Eneo lenyewe limekuwa na matatizo, eneo lote mpaka hata Kongo eh, Brazzaville nayo pia ni matatizo, kwa hiyo Eh, labda wanataka kutumia diplomasia ya kuwa, kuwa kufanya kwamba kuwe na makubaliano fulani ambayo atakayofanya eh, Rais Joseph Kabila aendelee kutawala, lakini inavyoonekana kabisa kwamba sidhani kama Kabila yuko tayari kuachia madaraka. Kabila ataendelea kubaki kwenye usukani, inavyoonekana hayuko tayari kabisa kuachia eh, madaraka kwa kwa namna yoyote ile. Na sasa inapotokea upinzani haumtaki mpatanishi aliyechaguliwa na Umoja wa Afrika, kwa kuwa Kojo pia alikuwa mpatanishi wa mzozo wa Burundi mwaka jana, huenda hii pia ikawa dosari nyingine ambayo inajitokeza Kongo na kwamba Kojo inaonekana kana kwamba anashindwa kumaliza mzozo wa eneo la maziwa makuu. Rais Mkapa juzi alizungumza kusema kwamba amani ya Warundi wa, wataileta wata, wata Warundi wenyewe na amani ya Wakongo na mustakbali wa Wakongo wanayo Wakongo wenyewe. Hata ukimleta mpatanishi kama, kukiwa zile pande zenyewe hazikubali kupatana, inakuwa ni kazi ngumu kweli kweli. Kwa hiyo mimi, kwa upande mwingine, si walaumu wapatanishi, labda na walaumu wale ambao wanapaswa kupatana. Na sasa nini nafasi ya Moizi Katumbi Chapwe, kiongozi ambaye baada ya kutangaza nia yake ya kuwania urais dhidi ya Rais Joseph Kabila anaonekana kufuatwafuatwa na vyombo vya dola vya DRC kiasi ambacho sasa ana kesi ya kujibu ya uhaini mahakamani. Katumbi uh, ni mtu maarufu sana kama vile alipokuwa Bemba lakini Katumbi amekuwa maarufu zaidi kwa sababu yeye hakuwa na majeshi makubwa. Katumbi pamoja na umaarufu wake wote sidhani kama kwenda Afrika Kusini kutamfanya ameenda kutibiwa tu, lakini pia e, nchi ya Afrika Kusini ni mdau mkubwa pia wa siasa za, za, jamhuri ya, ya, ya demokratiki ya Congo K. Nadhani pia amekwenda kufanya siasa kule, ili kuweza kupata kuhakikishiwa usalama wake. Atiki, kwa mtazamo wako unadhani uh, Moise Katumbi chapwe ana nafasi yoyote dhidi pengine ya Chisekedi na pengine dhidi ya rais Joseph Kabila sana Chisekedi na na, na wanasiasa wengine wakongwe, um, wamekua, wana, wana, wame, wana, iyo, e, wakongwe. Unajua, vijana sasa hivi ndio wamekuwa wamepata mwamko mkubwa wa kisiasa, kwa hiyo hapa inaonekana kwamba na siasa zile za uzawa nazo zinapiga, zina zinachukua zinachukua nafasi kwa maana eh, wengi wanamwona Kabila ni kama expert tu. Ni Abdulkarim Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Sasa ni wakati wa makala ya wimbi la siasa na Victor Robert Wile. Ni wasaa mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Vikta Robert Wile, nikikusihi ungane, uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itajikita kuangazia hali ya kisiasa nchini Kenya, lakini kubwa ni maandamano ambayo yamekuwa ikiendeshwa na upinzani kila wiki kusitishwa kwa muda, upinzani ukitaka mazungumzo na serikali na kulijadili hili kwa kina, nitaungana kwa njia ya simu na seneta wa upinzani Profesa Anyang' Nyong', lakini pia nitazungumza na mbunge wa kuteuliwa Isaac Mwaula. Hoja nzito iliyopo mezani ni upinzani wa Kenya kupitia maandamano kushinikiza tume huru ya uchaguzi IEBC iondoke ofisini na tume mpya ya uchaguzi kuundwa. Nikianza nawe Seneta Profesa Anyang' Nyong', hii leo ukizungumza ukiwa Mombasa, kwani nyinyi upinzani, nini kiini cha maandamano hayo ya kila juma? Waona, hatungekuwa na maandamano kama serikali ya Kenya angefanya vile wananchi wa Kenya wanataka. Kwa sababu wakati tulikuwa na referendum ya mwaka elfu mbili na kumi tulipitisha katiba mpya hapa Kenya, na wale ambao walisema wanataka katiba mpya walisema pia ya kwamba karibu asilimia ishirini ya katiba ili tulihitaji marekebisho, lakini tunasema ya kwamba hebu tupitishe katiba kwanza, na baada ya kupitisha katiba tutafanya marekebisho ya katiba. Lakini wale ambao wako katika serikali leo, ee, kundi la Jubilii walisema ya kwamba, uh, walikataa kupitisha katiba kwa sababu walisema ishi asilimia ishirini uh, ilikuwa mbaya. Sasa wako katika serikali, wali wanafanya kinyume cha katiba hasa kuhusu mipango ya uchaguzi katika hilo. Seneta Anyangi Nyongo, unaona maandamano pengine ndiyo njia pekee ambayo itafanya yale ambayo mnayataka yasikilizwe? Hakuna njia nyingine. Maandamano si ndio njia kape, lakini tulijaribu njia yingine, peleka mswada katika IBC ili tuwe na referendum kubadilisha katiba na IBC la kataa. Baadaye tulisema hebu tuzungumze na serikali tupate tu, tu, tu njia yingine. Serikali ilikataa, basi tulienda kwa wananchi, ili tunaweza ku, ku, kumobilize wananchi tupate mapendekezo yetu. Lakini sasa katika ma, maandamano kama hayo kumekuwa kukiripotiwa vitendo vya vurugu pamoja na mauaji, hamuoni kana kwamba pengine mgejaribu kutafuta njia nyingine? Kwa hivyo tulisema tuko kuwa na majadiliano na serikali tumeshasimamisha uh, maandamano wiki wiki ijayo, tukiongojea serikali waje tuwe na madili, majadiliano. Sisi tuko tayari kujadiliana na serikali. Maandamano ya upinzani nchini Kenya yamezua mitizamo tofauti miongoni mwa Wakenya, kama ni njia sahihi ya wapinzani kutaka madai yao yasikilizwe ama la. Isaki Mwaula, ukiwa mbunge wa kuteuliwa ukiwa hapo Nairobi, unayatafsiri vipi maandamano ya kodi? matukio haya yanaonekana ni kama malumbano pia ya kisiasa kwa hiyo kwa sababu imechukua mtazamo mpya kwa mfano ukiangalia kutakuwa na sherehe rasmi za kusherekea siku ya madaraka hapa nchini tarehe moja juni wakati kenya iliweza kupata e, madaraka kutoka kwa mkoloni na kutakuwa na na, na, na, na, na, na, na, na mikutano ya hadhara miwili moja ambao utaongozwa na rais mwenyewe na mwingine ambao utaongozwa na vinara wa muungano wa upinzani wa cord kimtazamo sasa wewe unaona serikali ya Uhuru Kenyatta iko tayari kuzungumza na wapinzani pamoja na wadau wengine moja kwa moja ili kupata suluhu ya juu ya namna ya kuliangalia swala hili. Muungano wa Kodi umesitisha maandamano uh, kwa siku kumi o, wakitarajia kwamba uh, mwanya huu utaweza kutumika ili upande wa serikali uweze pia kutoa jopo lao na wale ambao wataanza ma mazungumzo. Lakini utakuta kwamba bado uh, ule mkutano wa hadhara ambao utatendeka tarehe moja Juni. E, italingana sana na yale maneno ambayo yataweza kuzungumziwa na wale wasembaji ambao watakuwa kwenye jukwaa. E, sidhani kwangu mimi e, kwamba kutakuwa na jambo lolote lile ambalo litatendeka kabla ya, ya tarehe moja Juni. Ni, ni mdahalo ambao unasheheni e, e, mashindano ya kisiasa. E, kumwonyesha mwananchi wa, wa, wa kawaida kwamba aidha serikali haitosiki, haitosikia makataa ya watu wa, wa, wa, wa, wa, wale wanaunga upinzani au kwa upande ule mwingine serikali ikisema kwamba la hasha, eh, hawa ni watu ambao pengine wanataka kuchukua serikali kwa kimababu ama kupitia maandamano kama haya. Serikali ya Kenya kupitia kwa Rais Uhuru Kenyatta inataka upinzani upeleke hoja bungeni kwa mujibu wa katiba ili kuiondoa tume hiyo ya uchaguzi nchini Kenya. Profesa Anyang' Nyong'o, nikirejea kwako, kwa, kwa nini msiende bungeni badala ya kuwekeza zaidi kwenye maandamano? Kuna watu wengi ambao wanataka kujadiliana na serikali, si wabunge pekao. Tuna hawa uh, viongozi wa makanisa, tuna tuna, NGOs, tuna civil society, tuna wale ambao wako katika sekta ya kibinafsi, na kila mtu anataka kuongea kuhusu katiba Katiba ni ya kila mtu, si bunge peke yake na wananchi ambao wanataka mabadiliko ya katiba ili tuwe na, na uchaguzi wa kidemokrasia. Lakini sasa kuna wengi ambao hawataki kupiga kura kwa sababu na kwa sababu uh, serikali inakataa kubadilisha sheria ya uh, kuendeleza uchaguzi. Tatizo ambalo lipo ni hili hili tu la tume huru ya uchaguzi na mipaka, IEBC. Ama pia kuna tatizo jingine ambalo mnaona pengine ni vyema mkakaa na hmm. serikali hmm. Ndiyo, tuna tatizo yingine tuna kwanza, kwa, kwa mfano eh, katizo tatizo ya, ya, ya mahakama uh, Supreme Court, ikiwa tuna appeal baada ya uchaguzi, itaf, itakuaje? kwa sababu uh, uchaguzi uliopita tulikuwa na shida. Kimsingi, nyinyi mnataka serikali ifanye nini? Pengine ili hakikisha basi uchaguzi utakaofanyika mwaka elfu mbili na kumi na saba ufanyike katika misingi ya amani na usalama. Wajua, ikiwa serikali inaweza kaa na sisi chini ili tujadiliane, tuwe na uamuzi ya kubadilisha katiba, tuwe na uamuzi la kuendeleza uchaguzi, hatuwezi kuwa na shida katika uchaguzi ujao. Kwa hivyo jukumu ni la serikali kukaa chini na sisi kwa sababu sisi tuko tayari kukaa chini na we, wakenya wengine kwa sababu wakenya wako wa tayari kukataa kukaa chini na wananchi. Kukataa kukaa chini na sisi ni kukaribisha shida katika uchaguzi ujao. Anyang' Nyong'o, kauli ya rais Uhuru Kenyatta kusema kuwa hana uwezo kikatiba eh, kuiondoa IEBC hii upinzani mnaichukuliaje? Yeye hana uwezo lakini wananchi wana uwezo akikaa chini na wananchi atapata uwezo kutoka wananchi. Yeye si rahisi ya yeye peke yake, ni rahisi ya wananchi wa Kenya kwa jumla. Wadau wa masuala ya siasa nchini Kenya wanakuna vichwa juu ya namna ya kupata mwafaka kabla ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba kuhusu tume ya uchaguzi. Aidha, Kimaula, kwa mara nyingine tena nikija kwako, maandamano ni suluhu ya kinachoendelea Kenya au kuna njia nyingine mbadala ya kushughulikia swala la tume ya uchaguzi. Uh, ukumbuke kwamba wakati kulikuwa na vurugu za kisiasa mwaka mbili na saba eh, yule Johan eh, Kriegler jaji kutoka Afrika Kusini, uh, katika ripoti yake alisema kwamba jambo ambalo lilichangia, mojawapo ya jambo ambalo lilichangia vurugu zile ni kwa sababu tume huru ya uchaguzi, eh, ilikuwa imeteuliwa chini ya kipindi cha miaka miwili E, kabla ya uchaguzi kutendeka, na tume hii ambayo tuko nayo sasa hivi e, iliteuliwa e, na, na mheshimiwa Raila Odinga alipokuwa waziri mkuu. Kwa hiyo sasa ni kama nivute nikuvute, na na mwishowe, kwangu mimi nakisia kwamba hawa makamishina watakwenda nyumbani. Halmashauri ya kitaifa ya usalama wa nchi imeweza kutoa tetesi kwamba maandamano haya sio kuhusu IEBC, bali e, ni kutaka kuipindua serikali, na nafikiri ndiposa e, upinzani ukaamua kwamba tusitishe tushit, maandamano kwa uh, siku kumi angalau basi, tuonekane kama pengine eh, kwa kweli tunaweza kuwa na wakati wa kuweza kuzungumziana na serikali. Unafikiri pande hizi mbili zinawajibika kuchukua hatua gani sasa ili kuhakikisha kwamba kuna kuwa na mwafaka na hatimaye nchi iende katika uchaguzi ikiwa salama na itoke katika uchaguzi ikiwa salama? Katika upande wa CORD naona wa tayari wamesema wana jopo tayari na wale ambao wako tayari kufanya mazungumzo lakini tuja, hatujaona Jubilii ikifanya Uh, pia, kusema, pia pia pia wa, wako tayari kutoa watu wa kwao. Kama tutakwenda katika uchaguzi, kukuwa na tetesi kwamba wale ambao wanasimamia uchaguzi sio watu ambao wanaaminika, na kura za maoni zimeonyesha kwamba Wakenya wengi hawana imani na tume huru uh, ya uchaguzi, basi kutakuwa na, na, na malalamiko kwamba uchaguzi haukuwa uhuru na haki, hata ingawa pengine mtu atakuwa ameshindwa tu kwa njia ya haki. Kwa hiyo ni muhimu, ni muhimu sana kuhakikisha kwamba hatu, hatu, hatuweki ma, e, e, mazingara ambayo yataleta vurugu na ghasia kutokea uh, uchaguzi. Na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wasaa mwanana. Nam, asante sana Victor Robert Wile, kwa makala hayo ya wimbi la siasa, na bila shaka utakuwa naye pia wiki ijayo uh, kufahamu mengi zaidi yanayotokea katika ulingo wa kisiasa barani Afrika na kwingineko duniani. Basi usikose kuwa pamoja nasi itakapofika tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Tutakuletea tena matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, nchini Tanzania. Afu ni mitambo yamekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wile. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri kwa muda. Asante sana. Inauma masaka, alafu inauma miaka mama, inauma mwanajeshi kudundwa na raia tu, ipo siku yake. hiyo msikilizaji, muda mfupi ujao tutakupika kule jijini Paris nchini Ufaransa kupata mategezo mengine, lakini usikose kuwa pamoja nasi. itakuwafika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Asubuhi njema popote pale ulipo. Halafu uongozi anachukua mwendio, inauma watoto wadogo, haina adabu