Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Natumai hujambo msikilizaji popote pale ulipo. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumapili tarehe 24 mwezi Julai mwaka elfu mbili na kumi na sita. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Chama cha Mapinduzi nchini Tanzania chamchagua Rais Magufuli kuwa mwenyekiti wake kitaifa. Makamu wa rais wa Sudani Kusini amfuta kazi waziri wake kwa tuhuma za kushirikiana na, na serikali dhidi yake. Na takriban watu 80 wauawa na wanajihadi wa Islamic State mjini Kabul nchini Afghanistan. Karibu sana msikilizaji, katika matangazo haya ambayo yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Wajumbe wa mkutano mkuu wa chama tawala nchini Tanzania, CCM, kwa pamoja wamepiga kura ya ndio hapo jana kumwidhinisha rasmi rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Dr. John Pombe Magufuli, kuwa mwenyekiti wa tano wa chama hicho. Wajumbe walioshiriki kwenye mkutano mkuu na kupiga kura walikuwa ni 2398 ambapo mara baada ya zoezi la upigaji kura mwenyekiti anayemaliza muda wake Dr. Jakaya Kikwete alimtangaza rais Magufuli kama kwa kupata kura zote za ndio. Akizungumza mara baada ya kutangazwa mshindi na kukabidhiwa rasmi vitendea kazi kama mwenyekiti wa chama, rais Magufuli amewashukuru wajumbe wa, wa mkutano mkuu kwa kuendelea kumuunga mkono tangu aliposhinda kwenye uchaguzi mkuu wa urais mwaka jana. Leo ni siku muhimu na ya kihistoria katika maisha yangu na kwa chama chetu kwa ujumla. Ni siku wa ambayo wana CCM kwa mara nyingine mmedhihirisha imani yenu kwangu kwa kunichagua kwa kura za kishindo kuwa mwenyekiti wa tano wa chama chetu cha mapinduzi. Ninawashukuru sana kwa heshima kubwa mlionipatia, na nawathibitishia kuwa nimeipokea heshima hii kwa moyo mkunjufu na unyenyekevu mkubwa. Natambua kuwa jukumu mlionipa sio rahisi, ni zito, ni jukumu kubwa, lakini nina imani nitaliweza na nitaliweza kwa sababu kwanza, siko peke yangu, nipo na ninyi wana CCM wenzangu. Kwa kushirikiana nanyi, tutatekeleza jukumu hili kwa pamoja. Ni sauti yake Dr. John Pombe Magufuli, mwenyekiti wa chama tawala nchini Tanzania na rais wa Tanzania. Makamu wa rais wa Sudani Kusini na kiongozi wa waasi wa zamani Riek Machar amemfuta kazi waziri wake anayetuhumiwa na kundi lake kwa kunaswa na serikali ili kuchukua nafasi yake. Machar hajaonekana hadharani tangu alipoondoka mji mkuu Juba baada ya mapigano ambayo yalitishia kuharibu makubaliano ya mwisho ya mwaka elfu mbili kumi na tano ya kukomesha vita nchini humo. Siku ya Ijumaa chama chake cha SPLMIO kilishutumu serikali kwa kutafuta mtu wa kuchukua nafasi ya Machar, ambaye ni Taban Dengai, aliyekuwa msuluhishi mkuu wa waasi wa zamani wakati wa mazungumzo ya amani. Aidha, chama hicho kimeonya kuwa jaribio lolote la kumwondoa Machar madarakani kutaleta pigo ndani ya serikali ya Umoja wa Kitaifa na mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Makundi ya waasi ikiwa ni pamoja na Waislamu wamewataka wa, wa, wa Libya kupambana dhidi ya wanajeshi wa Ufaransa na vikosi vingine vya kigeni ndani ya nchi hiyo, wakikanusha uwepo wao kama uchokozi wa wazi. Wito wanamgambo hao katika mji wa Benghazi, ambao ni wa pili kwa ukubwa nchini Libya, umekuja baada ya rais wa Ufaransa Francois Hollande kuthibitisha siku ya Jumatano kuwa nchi yake ina askari nchini Libya. Hollande alitoa tangazo hilo baada ya askari watatu wa Ufaransa kuuawa nchini Libya wakiwa katika kazi ya kiintelijensia. Radio France International. Msikilizaji wa radio France International, kwa mara ya kwanza sasa, ukiwa nchini Marekani, unaweza kusikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja kupitia simu yako ya mkononi kwa kupiga namba 712 432 7755 au kwa kudownload application ya RFI bure. Application ambayo unaweza kuhifadhi kwenye simu yako ya iPhone, iPad na pia katika simu za Android. Ukiwa na application ya RFI, unaweza kusikiliza matangazo yetu katika lugha 12 duniani ikiwemo Kibrazil, Kireno, Kikambodia, Kichina, Kiingereza, Kifaransa, Kihausa, Kipersian, Kiromania, Kirusi, ki, Kihispania, Kiswahili na Kivietnam. Radio France International. Na pia msikilizaji wetu wa Marekani, sasa unaweza kusikiliza matangazo ya RFI saa 24 kwa lugha ya Kifaransa na Kiromania. Radio France International ni ni redio. Redio ya ulimwengu. Radio France International. Unaendelea kuitegea sikio Radio France Internationale. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa moja dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki, na haya ni matangazo ya asubuhi kwa lugha ya Kiswahili. Wanajihadi wa kundi la Islamic State wamekiri kuhusika na, mli, na milipuko miwili jana Jumamosi katika umati wa jamii ya watu Hazara mjini Kabul nchini Afghanistan na kuua watu takriban 80 na kujeruhi wengine 231 katika shambulio baya zaidi kushuhudiwa katika mji mkuu wa Afghanistan tangu mwaka elfu mbili na moja. Shambulizi hilo la mabomu wakati wa maandamano makubwa dhidi ya nishati ya umeme linaweka kumbukumbu kumbu ya shambulizi kubwa la kwanza la kundi la Islamic State mjini Kabul, ambalo linaonekana kuwa lililenga kuonyesha ugomvi wa madhehebu ya kidini katika nchi hiyo inayojulikana kwa maelewano mazuri ya Washia na Wasuni. Miili iliyoungua na miguu na mikono katwa imejaa katika eneo la mashambulizi na magari ya wagonjwa yanajitahidi kufika katika eneo hilo, huku mamlaka zikifunga mara moja makutano muhimu yaliyojaa vyombo vya usafirishaji ili kudhibiti harakati za waandamanaji. na mgombea mwenza wa Hillary Clinton katika kinyang'anyiro cha urais nchini Marekani, Tim Kane amekosoa sera za kigeni za mpinzani wao Donald Trump na kusema kuwa ni hatari na kuonyesha mafanikio yake kwa umati wa watu huko Miami kwa, kwa kuzungumza Kihispania. Kain mwenye umri wa miaka hamsini na minane seneta kutoka jimbo la Virginia alifurahisha mioyo ya wengi na kucheka mara kwa mara na alipigiwa makofi wakati akihutubia mkutano wa kampeni siku moja baada ya kuteuliwa kuwa mgombea mwenza kwa tiketi ya Demokrat Clinton. Alionekana akibembea akiwa ameketi nyuma ya Kain wakati wa hotuba yake nzuri baada ya kumtambulisha mwanasiasa huyo mkongwe kuwa mgombea mwenza wake wa RFI. Radio France Internationale. Saa moja dakika 37, karibu Edmond Lwangicheli na makala ya nyumba ya sanaa. Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, karibu mara nyingine katika makala haya ya nyumba ya sanaa inayokuletea kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Leo katika makala haya nakuletea kijana wa Konta, ambaye tutakuwa naye katika makala haya kwa takriban dakika 20. Endelea kuungana nami Edmond Lwangi Cheli wa Radio France International. Wakonta amewashangaza wengi nchini mwake baada ya kuonyesha kipaji chake cha kuandika kwa kutumia ulimi wake. Licha ya hali hii ambayo ilionekana kukatisha ndoto yake ya elimu na mafanikio, dada huyu ameamua kutokata tamaa. Baada ya kutambua kipaji chake cha kuandika maelezo ya filamu kwa kutumia ulimi wake, Wakonta amefanikiwa kuandika kurasa kumi za maelezo ya filamu na kuingia kwenye fainali ya waandishi 15 bora katika mashindano ya Maisha Screen Writers Laboratory Course. Anatoa wito kwa walemavu wengine nchini Tanzania na kwingine duniani walio na mapungufu mbalimbali mbali kutokata tamaa na kutambua kitu cha kufanya ili kujikwamua maishani. Wakuta habari za muda huu nzuri, habari ya kazi nzuri. Hii ni Radio France International unasikika sasa na nchi 79 duniani. Unajisikieje? Unajisikia kiasi gani kufarijika na mkutano huu na waandishi wa habari? nimefurahi sana waandishi wa habari wamejitokeza wengi nawashukuru wote ambao wamekuja kunisikiliza nawashukuru kwa sababu wanafurahi kwenda kutoa habari yangu kwa watanzania na wote ambao wanatumia magazeti yao nimefurahi sana unadhani sanaa ina ushawishi kiasi gani kuchangia maendeleo ya mtu binafsi kama wewe na ya jamii ha, ina mchango mkubwa sana sanaa Aa, kupitia sanaa mtu unaweza uka sanaa inaweza kawa ni kazi yako ambayo ikakulisha wewe familia yako na watu wako wote kwa sababu ukiifanya vizuri sanaa ina hamasa kubwa sana ina influence mambo mengi katika makampuni makampuni anaweza akafanya matangazo yao kupitia sanaa zenu wewe unaweza kufaidika kutokana na sanaa yako ilimradi tu ukiifanya vizuri sanaa itakomboa inakomboa watu wengi sana katika kuchunguza chunguza tasnia ya filamu hapa Tanzania na Afrika Mashariki kiujumla, unadhani ni changamoto zipi ambazo zinatakiwa kukabiliwa vilivyo? Uh, mimi ni mwandishi wa script, ni mwandishi wa filamu, niko katika stage ya kwanza kabisa katika kutengeneza filamu <coughs> nadhani tukikazia katika kuandika filamu bora katika ile stage ya kwanza, pre production, tukikaza pale, filamu zetu lazima ziwe nzuri sana. Umezungumzia filamu bora. Ubora wa filamu kulingana na wewe ni nini? ni nini ni maadili e? Inategemea kama unataka ulenge maadili. Filamu inaweza ikawa ya aina tofauti mbalimbali na ikawa bado nzuri, kwa hiyo inategemea na lengo la mwandishi, lengo la mtengeneza filamu, hiyo ana lengo gani? Ukilitimiza lengo filamu yako inakuwa nzuri. Unadhani leo vijana kama wewe wanahitaji filamu ya aina gani? Ya mapenzi? <laughs> Wanazipenda hizo, wanazipenda lakini sio kama wanazihitaji. Wanazipenda, tukiwapa hizo wanafurahi, na nyingine nyingi za mafundisho pia wanaziangalia eh, wanapenda aina nyingi. Katika kusubiria subiria msaada, unadhani baba na mama watakusaidia kiasi gani? kiasi kikubwa sana. Kivipi? Um, kama nilivyowaambia mimi nasaidiwa kila kitu masaa ishirini na nne ya siku siku zote saba za wiki. Kwa hiyo niko nao hapa, wananitunza vizuri, wanaendelea kunihakikishia nina afya njema mpaka msaada utakapokuwa unakuja. Na unatarajia nini kwa wasanii wengine wanaokusikia muda huu ndani na nje ya nchi? Wasanii mpaka sasa hivi wamenipokea vizuri sana wamenikaribisha. Kuna mashirikisho mawili tayari wameshanipokea. Um, natarajia kufanya nao kazi, natarajia kufanya nao kazi vizuri kwa bidii na nawaahidi kwamba sitawaangusha. Ungetamani Radio France International ikukutanishe na msanii gani wa filamu Afrika Mashariki na Kati yeyote yule? Mm, uh, nikutanishe na na Lupita Nyongo wa Kenya. uh, ndio kwa nini? <laughs> yuko Marekani eh, yuko Marekani. nimefanya naye makala ya dakika 20, kama na wewe leo. Aha. Okay. Um, uh, napenda sana kazi zake kwa sababu gani? Kwa sababu miezi mitano iliyopita ameibuka mshindi na akakuza jina la baba yake. <laughs> Kazi zake anazifanya vizuri, anavaa uhusika vizuri. Ningetamani nikutane naye nisikie nini kinakuwa kinamotivate akiwa anafanya kazi zake, ni kipi anakiweka mbele kinamfanya ana focus kiasi kile. Ndio unaelekea kuwa msanii au mwandishi pekee ntabezi? Uh, kwenye uandishi, kwa mwanzo nitaanza na uandishi au uh, uandishi wa filamu ni sanaa, si ndio? Eh, ndio ni sanaa. Umejiandaaje? Mpaka mpaka um, saa hivi nimeshapata kozi, nimefundishwa vizuri, najua tricks nzuri, na baada ya hapo ni kufanya mazoezi sana, kujiingiza ku, sana, kusoma vitabu vingi na kufanya practice za kuandika script za kweli kweli na kuziproduce. Ungetamani kusoma vitabu vya aina gani na kwa lugha gani? Uh, ningetamani kusoma vitabu vya uandishi wa script kwa lugha ya Kiswahili ndio kwa sababu ya kukuza lugha ya Kiswahili e, kwa sababu ya kukuza lugha ya Kiswahili na kwa sababu ya kunikuza mimi kama mwandishi wa filamu za Kiswahili. Naomba nizungumze kidogo na wazazi wako halafu nitarudi kwako sawa? Asante. Msikilizaji wa Radio France International, hii ni makala ya Nyumba ya Sanaa ninayokuletea kutoka hapa jijini Dar es Salaam, Tanzania nikiwa na msanii au mwandishi wa sanaa ya filamu mtarajiwa wa konta pamoja na wazazi wake hapa eneo la maelezo. Naendelea kuwa nao nikianza na baba mzazi. Unaweza kujitambulisha? Naitwa Bazilio Kapunda Mbwilo. Na unafarijika kiasi gani ukimwona mwanao akizungumza kiufasaha na waandishi wa habari? Ile kukata matumaini niliyokuwa nayo sasa inaanza kuondoka, naona kama anataka tena kuwa yule wa kabla ya ajali, kwa hiyo ninafarijika sana. Ndio. ni kiasi gani umeumia? Kwa kiasi kikubwa sana, ndiye binti wangu wa kwanza, na hiyo ajali ni mshtuko mkubwa sana. Ni jana yake tu nimetoka kumtumia pesa kwa ajili ya graduation. Sasa Tarehe mbili tarehe moja namtumia pesa, tarehe mbili saa nne napata simu kwamba yuko hoi mahututi. Nilipata mshtuko mkubwa sana. Lakini huu mwelekeo wa sanaa unauzungumzieje? Kwa kuwa ndilo eneo ambalo yeye anaona ataweza kuhudumia jamii, basi mimi naliunga mkono, kwa sababu kupitia sanaa ujumbe mbalimbali mbali, ataweza kufikisha kwa wa Watanzania, ataweza kuitangaza nchi yake vile vile kupitia sanaa. Kwa hiyo nadhani ni, ni kitu chema tu ambacho anakifanya sasa hivi. Lakini sanaa haithaminike kiasi hicho Afrika Mashariki na Kati, ni kitu kama cha kupotezea muda au ni burudani. Un, ili unalizungumziaje? ya ndio maana sasa inahitaji watu kama maaktivisti wa, wanaharakati wanaharakati wa kuitetea sanaa, kama alivyosema yeye kwamba hata utalii wa Tanzania unaweza ukasemewa vizuri zaidi na wasanii. Kwa hivyo kupitia yeye na wenzake wanaweza wakaiondoa ile, ile fikra kwamba sanaa ni kitu cha mchezo mchezo. Unadhani serikali yako inathamini aina gani ya sanaa haswa? Sidhani si, si kwamba ni eneo muziki, uchoraji, filamu? Labda mziki. Kwa nini unadhani? Kwa sababu nikiangalia hata kipindi cha nyuma kidogo, karibu taasisi kubwa kubwa kama bima zilikuwa na bendi zao. Ukiangalia DDC, shirika la umma hilo, DDC nalo lilikuwa na bendi yake. Kwa mashirika mengi yamekuwa yakianzisha eh, bendi kwa ajili ya sijui kuitangaza zaidi mashirika hayo. Kwa hiyo nadhani sanaa hiyo ya mziki ndio zaidi imekuwa ikionekana. Nipe dakika mbili nizungumze na mama. Karibu mama, habari za muda huu? Nzuri. unaitwa nani? Mimi naitwa Raheli Limo. Ndio. Upo hapa kwa ajili ya uzinduzi wa tasnia hii mpya ambayo mwanao anataka kuikumbatia baada ya muda mrefu wa mateso na matatizo mliokumbana nayo. Pole sana. Asante. Kama mama, unajisikiaje? Najisikia furaha kwamba binti ana mwelekeo mzuri, anaweza akasimama peke yake hata kama hatupo. Na ni nyinyi mmemjenga hivyo au ni neema kutoka kwa Mungu? Nadhani ni neema kutoka kwa Mungu na jitihada zake mwenyewe ndio zilizomfanya akapata hilo wazo la kuandika hizo script. Wewe unawaambia nini kina mama wa nchi za ukanda huu wanaokusikiliza muda huu na ambao wana matatizo kama haya? Akina mama wenzangu wa Tanzania na wa Afrika Mashariki ambao mna watoto au mna ndugu wenye matatizo kama binti yangu msikate tamaa, endeleeni kuwatunza kwa upendo na kwa furaha. Iko siku na wenyewe watajitambua, wataweza kufanya chochote ambacho kitawasaidia. Unatarajia nini baada ya mkutano huu na kikao kina waandishi wa habari? Nategemea Watanzania kwa moyo wao mzuri na watu wengine wa duniani pote Watatusikia na watatusaidia, kama ambavyo walivyotusaidia, na nawashukuru sana kwa msaada wao ambao wametuwezesha tukatoka huko kijijini mpaka tukafika Zanzibar na tukatoka Zanzibar tukarudi hapa. Unadhani hawa waandishi wa habari walioko mbele yako wana uwezo kiasi gani wa kuwasilisha ujumbe huo? Waandishi wa habari wana uwezo mkubwa, kwa sababu ndio wenyewe walioweza kutufanyia