Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Habari za asubuhi hapo ulipo, na asante sana kwa kujiunga nasi siku hii ya Jumatatu, tarehe 25 mwezi wa Julai mwaka 2016. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, lakini pia na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Wanaharakati sita wa kisiasa kutoka shirika la Lucha walioachiliwa uhuru na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakataa kuondoka gerezani utasikia namna mitandao ya kijamii inavyowaathiri wafanyikazi katika sekta mbalimbali pwani ya Kenya. Na rais wa Marekani Barack Obama asema mgombea wa Republican Donald Trump hajawa tayari kuwa amerejeshi mkuu wa majeshi ya nchi hiyo. Unaweza kututumia ujumbe wako mfupi anza na alama kujumlisha 255764015747 lakini pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili na uandike maoni yako. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com pamoja na redio washirika. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo imetangaza kuwa imewasamehe vijana sita ambao ni wanaharakati wa, wa demokrasia Lucha ambao wamekuwa wakizuiliwa mjini Goma. Hata hivyo, wanaharakati hao wamesema hawataki kuondoka gerezani kama anavyoeleza mwandishi wetu wa mashariki machi hiyo Chube Ngorombi. Vijana sita wa chama cha Lucha waliokuwa gerezani tangu mwezi Machi mwaka huu jijini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wamekataa msamaha uliotolewa na rais Joseph Kabila mwishoni mwa wiki iliyotoweka, kuthibitisha ya kwamba vijana hao waondoshwe gerezani. Tresor Akilimali, mmoja wa viongozi wa vijana hao wa chama cha Lucha jimboni Kivu Kaskazini, alijulisha kilichopelekea wanachama wao kushikilia msimamo huo wa kubaki gerezani wakikataa msamaha uliotolewa na rais Kabila. Eh, wandugu wetu Goma wamesema wataendelesha kifungo paga mwisho wa kifungo yao kwa ajili ya solidarite na kuendelea kutoa mwito kwa rais kwa kumwambia yakuwa heri kutoa ingine mamesure ambayo itaenda ikakutana na maombi ya Lucha, yaani kuona ndugu zetu hivi mm-hmm. Makwambala Fred Bauma hata na wengine wote ambao sio wanamemba wa wa Lucha ambao wamefungwa leo kwa sababu wametoa maoni yao kwa kuambatana na hali ya ya nchini mwetu. Upande wa vyama vya upinzani jimboni Kivu Kaskazini wajulisha kuunga mkono msimamo huo wa chama cha vijana wanaopigania mabadiliko Lucha katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Stefano Mashukano, mmoja wa viongozi wa chama cha upinzani UNC jijini Goma, alafu ya kusema utosho, watu wanabakilia na juma moja tu, wanabakilia na juma mbili, hiyo kabisa. Tunajiunga na wananchi wa la Lucha kuendelea kabisa, kwa hiyo msimamo yao. Ernest Shangali, kiongozi wa chama cha kisiasa AFDC kinachomuunga mkono rais Joseph Kabila, alieleza wasiwasi wasi waliyo nayo vijana wa Lucha kukataa msamaha huo uliotolewa na Rais Joseph Kabila. Sasa wale wavijana wamekataa. Sasa sisi tunajiuliza ni strateji gani eske wanapenda pia tuingie mwali ambiance ya, ya pole ya kimya awa ni namuna gani? Me kung'ambu yetu na kungambu ya chef de leta ilikuwa namna ya kupose act vis-a-vis na marekomandasio fulani fulani na kuonyesha bonne volonte yake kusema klima ikuwe apesei. Wachambuzi wa maswala ya kisiasa wasioegemea upande wowote ule wana mtazamo gani kwa upekee wanapotazama vijana wa lucha kukataa msamaha uliotolewa na rais joseph kabila shiste mwanatabu akiwa mmoja wa wachambuzi wa maswala ya kisiasa wasioegemea upande wowote jimboni kivu kaskazini lakini kwa upande wetu sisi hatuwezi kuwahukumu ama kutokuwahukumu sababu wao wiko katika kile ambacho wanachotafuta kionekane wakati watakapokuwa hawajakiona itakuwa vigumu kwao kulegeza katika mwendo wa kutoka goma mimi ni chube ngorombi nikiripoti kwa niaba ya rfi kiswahili Nam, asante sana Chube Ngorombi. Hata hivyo, serikali ya Kinshasa imesema kwamba itahakikisha kwamba inawaachilia huru vijana hao, hata ikiwa ni kwa nguvu baada ya kupewa msamaha um, huo uh, kama anavyoeleza hapa Alexis Tambwe yeye Mwamba ni waziri wa sheria nchini humo, mara baada ya mwendesha mashtaka mjini Goma kupokea barua ambayo tayari nimeiandika kumfahamisha amri ya rais, lazima watolewe nje kwa vile itakuwa hakuna sababu za kisheria kwa kuendelea kuwashikilia. Hivyo msamaha wa rais ni hatua ambayo ni ya kisheria na haiwezi kupingwa. Nadhani vijana hao wanashauriwa vibaya tu, lakini hawawezi kuendelea kukaa gerezani kwa sababu hakuna tena uhalali wowote leo wa kuendelea kuwaweka gerezani. Ni sauti yake Alexis Mwamba, waziri wa sheria nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mitandao ya kijamii na ubunifu katika sekta ya teknolojia na mawasiliano vimetajwa kwa kuathiri pakubwa maisha ya Wakenya wengi hasa upande wa ajira na utendaji kazi katika sekta mbalimbali mbali. kama alivyobaini mwandishi wetu Joseph Jira akiwa mjini Mombasa. Mabadiliko ya hali ya maisha katika karne ya sasa, hasa upande wa teknolojia na mawasiliano, vimechangia mambo mengi kubadilika na kulazimu raia hapa nchini Kenya na ulimwenguni kote kufuata mkondo huo. Hapa mjini Mombasa nchini Kenya, baadhi ya wafanyabiashara wanasema ujio wa teknolojia umeathiri pakubwa biashara yao tofauti na miaka ya nyuma. Anaitwa Justus Natengo, muuzaji magazeti. Okay, mwaka 1972 na sasa hivi kuna tofauti kubwa sana. Tulikuwa tukiuza gazeti nyingi sana, lakini mambo yamechenji. Kwanza mambo ilipoingia kupitia kwa internet magazeti nyingi, watu wanasoma kwa internet. Sisi sikaanza kupungua imepika paka wakati sasa, gazeti nyingi zinachapishwa katika internet. Sasa ukija mtu akija, nakwambia stories ziko kwa gazeti, nimeshajua hiyo. Ili affect mali pakubwa sana. Mwingine ni Elija Mwavita, dereva wa taxi hapa mjini Mombasa, pwani ya Kenya. Anasema teknolojia ya mtandao wa internet imemfaidi pakubwa katika shughuli zake za kila siku. Kwa upande wa email, mnisaidia pia ku save kama projects zangu ambazo nimefanya. Kwa mfano, mimi niweza kuwa niko mbali kidogo huko mjini na nataka au niangalie kitu kwa shop. Sasa unaona mtu wa, anafika kwa duka na nakwambia unakuwa unataka tv design hii, anakupigia picha anakutumia kwa WhatsApp. Apo hapo na inafanya mambo rais. Nafika, okay, sitake, ibu, ibu kwa rahisi naambia okay, hiyo sitaki, hebu nipigie nyingine kama na nyingine, anakupigia anakutumia Matumizi ya intanet yametajwa kuathiri pakubwa maisha ya sasa kutokana na uwepo wa mitandao tofauti ya kijamii kama vile e, Twitter, Facebook, Instagram na mingineyo ambayo hupitisha mawasiliano kwa haraka ulimwenguni. Hapa pwani ya Kenya, baadhi ya wasichana wamekuwa wakitumia intanet kutafuta wachumba wa kizungu kama msichana Bahati, ambaye sio jina lake halisi. Ndo nkaona renijijifundisha kompyuta, nasikuenda sekondari kwa sababu angu likuwa na uwezo. Nataka kujua intaneti kwa ambo wengine geni kama hivi lugha, kwa sababu pengine weza kwenda bichi kaa wawezi kuongea Kizungu, na pengine weza pata mzungu kaa uwezi kuongea naye katika kampuni kubwa hapa nchini Kenya, utoaji huduma pia umechukua mkondo mpya. Mfano, katika bandari ya Mombasa hapa pwani ya Kenya, naibu rais William Ruto alizindua rasmi mfumo wa kupakua mizigo kutumia teknolojia. We have decided as a government using ICT. Tumeamua kama serikali kutumia teknolojia ili kupunguza muda wa kupakua mizigo bandarini Mombasa kutoka wiki hadi masaa kutumia teknolojia, two hours using ict nikiripotia rfi kiswahili kutoka mjini mombasa nchini kenya mimi ni joseph jira radio france internationale kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa tahariri michezo na burudani tunasikika afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya fm kupata ukweli wa mambo sikiliza usikiliza rfi kiswahili Nam mjini Mombasa nchini Kenya ni saa moja na dakika thelathini na nane, lakini huko Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na nane. Hii ni RFI Kiswahili, tunautangazia moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kundi moja la waasi wa zamani nchini Sudan Kusini limetangaza kuchukua nafasi ya Riek Machar kama makamu wa kwanza wa rais baada ya kiongozi huyo kuondoka jini Juba baada ya kuzuka kwa tena kwa mapigano mapya wiki mbili zilizopita. Hata hivyo, Machar ambaye afahamiki iko wapya, ametupilia mbali taarifa kuwa nafasi yake imechukuliwa na Taban Deng Gai aliyeongoza waasi katika mazungumzo ya amani mwaka uliopita. Hatua hii inatarajiwa kuendeleza zaidi mzozo wa Sudan Kusini. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam. Wale tayari wamekuwa sio waasi tena, wale wamekuwa ni sehemu ya serikali ya South Sudan. Hili jambo lina tatizo moja ambalo ni kubwa sana, e, kama wachambuzi wengine walivyokuta kusema, e, wale wale yale makundi yote mawili ambayo yameunda serikali ya South Sudani, Riek Machar na, na, na, na Salva Kiir, kuna mahali ambapo wanafika hawawezi kukontrol yale majeshi yao, yaani kuwa na na na udhibiti wao kama wakuu wakisema jambo lifuatwe na watu wote. Ndio hichi kilichotokea sasa hivi. Kwa hiyo hii muunganyiko upo na hata kule kwa kwa Salva Kiir nao upo. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa Dar es Salaam. RFI, Radio France Internationale. Rais wa Marekani Barack Obama amesema mgombea wa urais wa chama cha Republican na Donald Trump ameonyesha kuwa hawezi kuwa amiri jeshi mkuu wa majeshi ya nchi hiyo kutokana na matamshi yake hivi karibuni. Kauli ya Obama imekuja baada ya Trump kusema kuwa ikiwa atakuwa rais Marekani italazimika kushirikiana na muungano wa majeshi ya nchi za magharibi NATO katika mambo yote. Obama amesema ni inaonyesha wazi kwamba Trump hajawa tayari kuongoza nchi hiyo, nafahamu vyema sera yake ya mambo ya nje ugaidi ni tishio kubwa, na moja ya njia bora ya kukabiliana nayo ni kuhakikisha kuwa hatuigawi nchi yetu, na hapa tutakuwa tunatuma ujumbe mzito kwa dunia na kwa kila Marekani kwamba nchi yetu ina msimamo pamoja katika vita dhidi ya ugaidi. Kama tutaanza kujiingiza kati ya kutekeleza mapendekezo yanayotolewa na Donald Trump ya kuchunguza kwa undani dini zao watu wote wanaoingia Marekani na kubaini kama ni Waislamu au la, tutakuwa tumepoteza dira na kudharau mambo ya msingi yanayoifanya Marekani ionekane nchi ya kipekee duniani. Ni Rais wa Marekani Barack Obama. na sasa ni wakati wa RFI Michezo na Edmund Luangi Cheli. Burudani na michezo vitabuso. <laughs> Kofi Olomide amefutiwa tamasha lake huko Zambia kutokana na uamuzi wa serikali kufuatia kilichotokea nchini Kenya, ambapo alimpiga teke mmoja wa wanenguaji wake na baadaye kufukuzwa katika nchi hiyo. Naam, ilikuwa ni pigo sana kwa mashabiki wake jijini Nairobi siku ya Jumamosi tamasha hilo pia ilikufanyika Lwangi. Mm, kwa fyolomide ni mzoefu wa visa na mikasa, tutaendelea kushuhudia. Sio mara ya kwanza, sio mara ya kwanza ku... Mwaka uliopita alimpiga meneja wake mm. Wakiwa hotelini wakiwa wana, wanazungumzia masuala ya kikazi akampiga tu basi. Inaonekana ana tatizo la hasira, sijui <laughs> itakwenye miaka <laughs> sitini. Basi tukiachana na hayo, Demba Ba huyu mshambuliaji wa Senegal ameelezea furaha yake baada ya kufanyia upasuaji wa mguu wake ikiwa ni siku nane tu baada ya mshambuliaji huyo kuumia, na hapo jana amepost kwenye mitandao ya kijamii video ambapo anafanya tayari mazoezi ya kuonyesha ishara kwamba simba huyo wa Teranga huenda akarejelea viwanjani mwezi Machi ujao. Nam, ni habari njema sana hasa kwa timu ya taifa ya Senegal. Mm. Na, na siku kumi na moja kabla ya michuano ya olimpiki kuanza, wadau wa michezo ya kimataifa wamegawanyika vikta buso, baada ya kamati ya kimataifa ya olimpiki kutoatoa au kushindwa kuwatoa Warusi wa kwenye michuano hiyo na tutazungumza mengi sana katika awamu ya jijini Juba kule Sudan Kusini. Ni saa moja na dakika arobaini na tatu. Unatupata kupitia tisini nukta nne FM. Na kundi moja la waasi wa zamani nchini uh, humo limetangaza kuchukua nafasi ya Rek Machar kama makamu wa rais wa kwanza baada ya kiongozi huyo kuondoka jijini Juba baada ya kuzuka tena kwa mapigano mapya wiki mbili zilizopita. Hii inamaanisha nini? Mwenzangu Matha Saranga amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam umejionyesha tu kwa, kwa kwa huyu nani huyu Zuki Mashari, lakini kinachoonekana ni kwamba e, mvutano uliopo ndani ya, ya, ya vyama hivi viwili ama makundi haya mawili yaliyokuwa ya waasi ni kuhusu udhibiti na ushiriki katika serikali ya, ya umoja wa ya kitaifa. Sasa nadhani kuna watu katika kundi hilo wamechoka na vita na kuna watu bado wanaona kwamba vita iendelee. Sasa haya makundi mawili yanavutana ndani kwa ndani, na ndo unaona kwamba yule waziri akachagua akaopti kubakia pale, ashika nafasi ya Riek Machar ili mpaka mambo yatakuwa mazuri. Lakini lini yatakuwa mazuri, wakati wao wamepigwa mabomu, wamefanywa hivi na hakujafanyika na reconciliation yoyote kwa sababu naijua ile nchi kwa vizuri, nanipa picha kwamba hapa pana vita nyingine ya ndani kwa ndani ya makundi haya. Tunaweza kusema kwamba huenda serikali ya Kiri inaweza kuwa na mkono katika mvutano huu, inao mkono, na hata yeye, yeye yeye Machar pia ana mkono kwenye kwenye kundi la Silvakiri kwa sababu kama utakumbuka jinsi ambavyo alipokuwa anarudi Juba baada ya ule mzozo, mzozo wa kwanza aliporudi Juba alisema anarudi na majeshi yake kamili na anarudi na silaha nzito. Utaona kwamba alikuwa na habari ya fununu kwamba kule ndani wametayarisha nini au wana nini. Kwa hiyo naye ana mkono vile vile, ni, hii ni kweli kabisa, kwa sababu kinachotakiwa pale ni Salva Kiir adhibiti adhibiti nchi ile iwe chini yake kabisa, aweze kuiongoza na hii ni anaungwa na baadhi ya nchi za hapa Afrika Mashariki. Haji Kaburu, mvutano huu utaathiri vipi juhudi za kumaliza mzozo wa Sudani Kusini? Zimekwisha athiri kwa sababu, unajua panapotokea makundi mawili ambayo ndio yanaunda umoja kisha haya makundi yakaachana kwa uhasama, eh, kwa kweli uathirika ni mkubwa sana, na hili mimi nashangaa. Tangu mwanzo nilisema kwamba viongozi wa Afrika Mashariki walichukua haraka sana kuwakubalia South Sudan kuingia kwetu, kwa sababu kulikuwa bado kuna matatizo makubwa ambayo yalionekana kabisa. Unaona eh? Watu walikusha ona, walifocus, wakaona kabisa, wafasii, wakaona kwamba huko mbele kutakuwa na matatizo makubwa kuliko haya, bora kusofu haya kwanza kabla ya kwenda kule, lakini wao walikubali. Kwa hiyo tumekuwa na mizozo isiyoisha katika Afrika Mashariki kwenye jumuia, ndani ya jumuia ya Burundi haijaisha, tumekuja na South Sudan, basi ili mradi hivyo, lakini hii itaathiri sana ustawi wa Afrika Mashariki. Pengine unafikiri Machar anaweza kurejea Juba hivi karibuni eh? kwa ushawishi wa viongozi na akipewa ahadi ambayo inatekelezeka ya ma, ya salama wake anaweza akarudi, lakini iwe ni ahadi ambayo imepata mashiko, kwa sababu karudi inaonekana kundi lake linapigwa kwa ndege. Sasa hii yote ni hii ni hali ambayo inaleta matatizo kabisa kwa kubwa kabisa. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Sasa ni wakati wa makala ya mazingira leo, Mazingira Leo Dunia ko Kesho, na Ebi Shaban Abdalla. Naam, ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili, pale popote ambapo unapoisigia sikio idhaa hii, ni mzima na ubuheri wa afya, na ni Jumatatu nyingine tulive tena, ambapo kwa takriban dakika kumi tunakutana tena kupitia makala haya ya mazingira leo, dunia yako kesho, ambapo kupitia makala yetu kwa jumaa hili litaweza kutupia jicho kuangazia juu ya mfumo wa maji taka katika miji yetu katika ukanda wa Afrika Mashariki na namna teknolojia ya ardhi wave jengwa inavyoweza kutumika katika kukabiliana na changamoto ya utilishaji wa maji taka katika miji yetu katika kanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Basi kwa takriban dakika kumi, kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebisha Bana Abdullah, ni kusitwe sote. Mwanzo hadi pande kufikia tamati ya makala haya kwa Na kwa kuanza tu, mpenzi msikilizaji wetu wa rifa ya Kiswahili, hakika utakubana nami ya kwamba mfumo mbovu wa mitalo ya maji taka katika miji yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati kumechangia kwa kiasi kikubwa katika kusababisha magonjwa, lakini vile vile katika suala zima la uchafuzi wa mazingira katika miji yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Basi jumaa hili kupitia makala yetu ni naye bwana Leonard Gaston ambaye ni mtafiti wa masuala ya mazingira haswa kuhusiana na maji taka kutoka chuo kikuu cha ardhi cha hapa nchini Tanzania. Naye hapa anaelezea nisigani teknolojia hii ya ardhi wave jengwa inavyoweza kutumika katika kuhakikisha kuwa tunakabiliana na suala zima la maji taka katika miji yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Nianze pengine kwa kuitambulisha teknolojia yenyewe. Teknolojia yenyewe uh, inajulikana kama ardhi oevu iliyojengwa, kwa Kiingereza wanasema constructed wetland technology. Hii uh, si teknolojia ngeni sana duniani, kwa sababu imekuwa ikitumika maeneo mbalimbali, na hasa maeneo ya Ulaya na Amerika uh, lakini kwa nchi zetu hizi za Afrika ndio inaonekana ni ngeni kidogo nani, kwa sababu Uh, matumizi yake hayajawa ya kiwango kikubwa sana, na tunasema kwamba ni teknolojia mbadala haa, kwa sababu kadha wa kadha ambazo nitazitaja. Kwa hiyo uh, teknolojia hii um, kama ambavyo inajitambulisha kimsingi, ni kama inaigiza kinachotokea kwenye ardhi wevu zile za asili the natural wetlands uh -huh. Kwa hiyo wanasayansi wamejaribu kuyasoma yale mazingira ya uh, ardhi wave ambazo ni asili na kuona kwamba um, kuna namna uh -huh. Uh, kuna michakato pale inafanyika ambayo inasaidia kusafisha maji taka. Kwa mfano, tumezoea kuona mazingira mazingira ya wevu kwa asili ni mazingira yale ambayo yana yana maji kwa muda mrefu katika mwaka ha, ama yana yana maji kipindi chote cha mwaka mzima. Kwa hiyo uh, na mara nyingi, kwa hiyo utaona kwamba mvua ikinyesha maji taka yote yanakimbilia huko mabondeni, kwenye hayo mazingira, kwenye hizo ardhi wevu na kwa hiyo pale kuna uh, kuna kuna mimea maalum ambayo huwa inaota ambayo inasaidia kwenye kusafisha maji hayo, lakini pia kuna wadudu maalum wanatokea pale, ambao pia wanasaidia katika kufanya kazi ya usafishaji, lakini pia kuna kuna udongo maalum eh, ambao kwa Kiingereza tunasema substrate ambao pia kwa hiyo kwa hiyo ule mjumuiko mjumuiko wa udongo ule mjumuiko wa mjumuiko wa wa wa mimea ile pamoja na wadudu, ndivyo ambavyo vinasaidia kutengeneza mazingira ambayo yanasaidia yanasaidia kusafisha maji taka. na hakika utakuwa ukijiuliza msikilizaji wetu, je, mfumo huu wa usafishaji wa maji taka una faida gani ukilinganisha na mfumo mingine ambayo tumeizuia kuitumia katika majumba yetu hapa? Bwana Leonard anaelezea kwa kina juu ya faida za ziada ambazo zinapatikana kupitia mfumo huu wa usafishaji wa maji taka. Hii teknolojia ya earthwave jengwa ina inajibu hilo swali hmm? Moja Uh, sawa, ina, ina ina inafanya kazi kwa mjumuiko na teknolojia nyingine. Kwa mfano, unaweza ukaiweka pamoja na septic tank, kwa hiyo badala ya soak pit ukaweka hii ardhi ya vijengwa na yenyewe Uh, ina faida ina faida nyingi zaidi tu ya kutumika kwenye maeneo hata yenye ardhi mfinyanzi au kwenye maeneo ambayo yana ya ya ya kiwango kikubwa cha maji aridhini, lakini pia ina ina faida ya kwamba inakuruhusu wewe, yale maji ukishayasafisha, unaweza ukayatumia kwa shughuli nyingine, kwa mfano umwagiliaji Ha, wa mboga umwagiliaji wa mimea yako, umwagiliaji wa miti, lakini pia shughuli, kwa mfano hapa Dar es Salaam, hata kuosha magari tunaosha kwa maji safi. Hayo sio matumizi endelevu ya maji. Kwa hiyo kwa mfano yenyewe inakupa hiyo fursa kwamba shughuli hizi ambazo hazihitaji maji yaliyotakaswa yanayofaa kwa kunywa, kwa ajili ya kuyatumia, basi unaweza ukatumia maji ambayo yamesafishwa, yamesafishwa na hii teknolojia. Lakini zipo, zipo faida zingine nyingi ambazo, uh, zina zinaambatana na hii teknolojia. Kwa mfano, uh, ni teknolojia ambayo inatumia eneo dogo zaidi ukilinganisha na teknolojia zingine katika kusafisha maji taka lakini pia a, ni teknolojia ambayo inafaa sio tu kwa matumizi ya, ya, ya levo ya chini kwa maana ya, ya nyumba ya mtu mmoja au kwa levo ya juu kwa maana ya jiji, wilaya, mkoa, lakini pia inafaa hata kwa matumizi ya, ya levo ya kati eh. Kwa hiyo chuo, jeshi, uh, makazi ya watu wakijumuika pamoja, yote haya, hii teknolojia inaweza ikasaidia katika ku, ku, kusafisha majitaka yao. namkumbuka kama ndio kwanza ameunga nasi, msikilizaji wetu wa RF Kiswahili. Kipindi hewani ni makala ya mazingira, Leo Dunia Yako Kesho, ambapo kupitia makala yetu kwa jumaa hili limeweza kutupia jicho kuangazia juu ya mfumo wa majitaka na namna teknolojia ya Arith wave jengwa inavyoweza kutumika katika kutatua tatizo la utilishaji wa majitaka katika nchi zetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, haswa maeneo ya mijini. Basi msikilizaji wetu, licha teknolojia hii kuanza kutumika katika maeneo mbalimbali katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, lakini kumekuwepo na changamoto ambazo kwa namna moja ama nyingine zimekuwa zikirusha nyuma teknolojia hii katika nchi zetu, kama anavyobainisha hapa Bwana Leonard, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya mazingira kutoka chuo kikuu cha Ardhi cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Uh, ardhi oevu jengwa ya kwanza ilijengwa hapo Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, na baada ya hapo imekuwa ikiendelea kutawanywa katika maeneo mbalimbali. Na kwa mfano kupitia Chuo Kikuu cha Dar es Salaam tu chenyewe kimejenga uh, zaidi ya ardhi oevu jengwa kumi eh, katika Tanzania, mbili mbili zikiwa hapa hapa Dar es Salaam, ambazo zilikuwa ni kwa makazi ya watu binafsi, lakini pia mbili zilikuwa mkoa wa Iringa Halafu uh, ikajenga pia hizo vijengo wa Moshi, lakini pia maeneo ya Shinyanga, hasa kwenye maeneo ya magereza ya Malia uh, Shinyanga penyewe kuliwekwa kuri pia. Kwa hiyo kwa hiyo kwa kwa upande wa chuo kikuu cha Dar es Salaam kiliweza kutengeneza zaidi ya hizo vijengo kumi Tanzania ya, lakini pia najua maeneo ya Mwanza pia, kuzunguka ziwa Victoria, mwana mpango pia wa kujenga hizo vijengo kwa ajili ya kusaidia uh, kuzuia uharibifu kuzuia uchafuzi wa maji ya ziwa. Kwa nchi yetu hii ni teknolojia mpya kwa hiyo inakumbana na changamoto kadha wa kadha. Moja kwa sababu ya ya, ya ya ugeni wake, ya kuto kwa sababu ya kutokujulikana kwake, ni ngumu kupata uh, mtaalamu sahihi aweze kuku kudizaini aweze kutengenezea hii teknolojia. Lakini acha tu swala la wataalamu, kuna swala la wajenzi. Aidha ikijengwa ni teknolojia tofauti kidogo, eh? Ukiacha ukiacha ukiacha uimara wa, wa mfumo wenyewe, uimara wa ile wa ile unit ya kusafisha, lakini kuna kuna zile component ambazo zinafanya ili teknolojia iweze kufanya kufanya kazi inavyotakiwa, mathalan kujua ni mimea gani unaweka, ni kokoto gani za ukubwa upi eh? Hiyo ni changamoto, na kumbuka tunapanda mimea kwenye kokoto. Kwa mjenzi wa kawaida hakuelewi hiyo, upande mimea kwenye kokoto, anaona hautaota Anaweza akaamua kukuwekea na udongo na haya, kimsingi yanaweza yakasababisha kwa namna moja ama nyingine teknolojia hii isifanye kazi vizuri. Nam kufikia hapo, msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, ndipo nafikia tamati ya makala haya ya mazingira leo kesho kwa jumaa hili. Hakika utakuwa umejifunza mengi kupitia makala haya. Naitwa Ebi Shaban Abdallah. Basi nikusi uendelee kuitigia sikio idhaa yako ya, skio, idha ya Kiswahili ya Radio France International. Asante sana Ebi Shaban Abdallah kwa makala hayo ya mazingira leo, dunia yako kesho. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa awamu ya kwanza matangazo haya kutoka hapa RFI Kiswahili. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo Emmanuel Eliazar. Jina langu ni Victor Buso. Tukutane tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Asante na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. namna hiyo, msikilizaji. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris nchini Ufaransa kupata matangazo mengine, lakini usikose kuwa pamoja nasi itakaofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki kwa habari zaidi kwa lugha ya Kiswahili. Asante uh, na kwaheri kwa, kwa muda kutoka hapa Dares Salam. Hello. How are you?