Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Dar es Salaam na Nairobi nchini Kenya, sawa na saa kumi na mbili na nusu majira ya Goma, mashariki mwa DRC. Hii ni RFI Kiswahili. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Jina langu ni Martha Saranga. Karibu katika matangazo haya leo Jumanne, Julai 26, mwaka elfu mbili kumi na sita. Victor Robert Wille ndiye msimamizi wa matangazo. Fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar. Tunayo mengi lakini kwanza muktasar wa habari. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir amteua makamu wa rais mpya kuchukua nafasi ya Riek Machar. Kanisa Katoliki nchini DRC latoa wito kwa wadau wote kuweka mbele masilahi ya taifa. Na rais wa Ufaransa Francois Hollande ataka vyombo vya sheria visingiliwe wakati vikishughulikia ugaidi. Karibu katika taarifa ya habari. Ukiwa na lolote, unaweza kunitumia hapa studioni kwenda nambari, ukianza na alama ya jumlisha 255764015747, na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili. Rais wa Sudani Kusini amemtangaza Taban Dengai kuwa makamu wa rais kuchukua nafasi ya kiongozi wa zamani wa waasi Riek Machar ambaye aliondoka katika mji wa Juba akihofia usalama wake. Rais Salvakir amesema kuwa amemteua Taban Dengai kutokana na mapendekezo ya viongozi wa juu wa kundi la SPLM linaloongozwa na Riek Machar ambao limekuwa likikabiliana na majeshi yanayomtii Salvakir. Uteuzi huo umedhihirisha kuwa ndani ya upinzani kuna mgawanyiko mkubwa kwa kuwa aliyekuwa makamu wa rais Riek Machar alitangaza kumfuta kazi ya uwaziri wa madini Taban Dengai, aliyekuwa katika himaya yake katika kutekeleza mkataba wa amani wa Sudani Kusini. Den amekuwa akilaumiwa na baadhi ya wanachama wa kundi hilo la Machar kwa kutaka kuleta mgawanyiko ndani ya kundi hilo kutokana na tofauti baina yake na Machar. Brani Wanyama ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Bungoma nchini Kenya. Kwa kweli mabadiliko katika serikali ya Sudani Kusini inaashiria hali ambayo sio nzuri kabisa. Ni kuonyesha wazi ya kwamba ule uhasama kati ya Salva Kiir na Riek Machar unaendelea kuwepo na sasa, Riek Machar hajulikani alipo na ametoroka. Eh, kule kule Juba, eh, kwa ufupi ni kwamba kuteuliwa kwa waziri mwingine kuchukua nafasi ya Riek Machar bila shaka kunaonyesha kwamba sasa eh, ile tofauti iliyokuwepo kati ya Salva Kiir na Riek Machar itaendelea kuwepo, na kwa upande mwingine basi, zile juhudi zote za jumla za kujaribu kuleta amani kule Sudan Kusini bila shaka ni kama zimekongwa mamba. Kwa hivyo ni changamoto kubwa kabisa na ni jambo ambalo wengi hatu kulitarajia, lakini ndio hivyo, limetendeka, na kwamba kuna mambo mengine ambayo yataweza kuibuka, kwa sababu sasa kuna uhasama ambao umeongezeka kati ya Rick Machar na Salva Kiir. Ni sauti yake Brani Wanyama, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Bungoma nchini Kenya. Shirika moja la kiraia la kutetea haki za binadamu nchini Kenya limepinga hukumu ya miaka 20 gerezani aliyopewa mfanyabiashara wa Mombasa Feisal Mohammed Ali kwa kupatikana na hatia ya kumiliki pembe za tembo kinyume cha sheria. Mwanahabari wetu Antoni Aroshia aliyeko Mombasa, pwani ya Kenya, ameongea na afisa wa shirika hilo na kutuma taarifa ifuatayo. Hakimu mkuu wa mahakama Shanzu hapa Mombasa Diana Mochache, Ijumaa wiki iliyoisha, alimtia hatiani mfanyabiashara wa Mombasa Faisal Mohamed Ali na kumhukumu kifungo cha miaka 20 jela na kumpiga faini ya shilingi milioni 20 kwa kosa la kumiliki zaidi ya pembe za ndovu 300 zenye thamani ya shilingi milioni 44 kwa fedha za Kenya. Pembe hizo zilikuwa na uzito wa zaidi ya kilo 2000. Lakini shirika la Kikristo la kutetea haki za binadamu lenye makao makuu yake hapa Mombasa, kupitia mkurugenzi wake Patrick Renson Wekoma, lina mtazamo mwingine kuhusiana na hukumu hiyo dhidi ya Faisal kuhusiana na maswala ya pembe za ndovu haswa, kwamba kwa yule mshukiwa mkuu ambapo kwamba alipatikana na hatia ya bwana Faisal na kufungwa miaka ishirini alijakuwa suluhisho, kwa sababu ya kwamba zile pembe zilitoka katika pori ya mbuga ya wanyama na wako wakubwa katika serikalini ambao ndio biashara zao, ingekwako ni vyema yule bwana Faisal Inge kwa amekuwa ange, angegriliwa vizuri kisawa sawa, na akasema kwamba hiyo mali anauza wapi na ni nani anapokea na anafanya biashara na nani, ingeliweza kutusaidia kwamba tungepata wale wengine, lakini kumfunga ni kuziba macho tu. Faisal mwenye umri wa miaka 47 alitenda kosa hilo Juni tano miaka miwili iliyopita, baada ya mzigo wa pembe za ndovu kupatikana kwenye gala moja mtaa wa Chuda hapa Mombasa, na kukwepa mtego wa polisi na kutorokea jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kabla ya kukamatwa na kurudishwa nchini kufunguliwa mashtaka. Robert Kitur wakati huo ndiye aliyekuwa kamanda mkuu wa polisi hapa Mombasa, aliyeongoza juhudi za kumkamata Fesal Muhamed ali Vaisol Mohamed, tena kwa jina hili zingine anaitwa Vaisol Shabal. yeye ndio ni main architect ya hiyo ivory. Yeye ndio alilete kutoka mahali alitoa, wakati ameona tumeshika alitoroga, so Interpol wametusaidia mpaka wamekamata Tanzania. Washiriki wengine wanne wa Fesal waliachiliwa huru kwa kukosekana ushahidi wa kutosha huku wanasheria waliokuwa wakimwakilisha Faisal katika kesi wakipanga kukata rufaa. Manake, hata hivi tunavyosikia ni kwamba tayari washapil na tuna uwezekano, manake ni Kenya tunaijua. Madamu wameapil hii kesi itasikizwa kwa haraka na yatatolewa. Kwa hivyo kule kufungwa miaka 20 ilikuwa kwa kupumbaza watu tu tuone kwamba serikali imechukua mkono wake, lakini kitambo ndovu moja wawe katika pori mpaka zipatikane pembe kama zile Faisal alikuwa nazo. Kusema ukweli, huwa kuna mtu na mkono wa mtu katika serikali na wanajijua na wanajulikana, kwa hivyo ni kuficha tu wale wanahusika. Nikiripotia Rafiki Swahili kutoka Mombasa, mimi ni Antona Roshe. Maskofu wa kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametoa wito kwa wadau wote wa kisiasa nchini humo kuweka mbele maslahi ya taifa na si vingine hivyo. Maaskofu hao wanakaribisha kuitishwa kwa mkutano wa awali kwa ajili ya mazungumzo ya kitaifa ili kuokoa mchakato wa uchaguzi na kudumisha maslahi ya taifa badala ya kutafuta nafasi za watu binafsi na vyama vya siasa. Kauli hiyo ya maaskofu inakuja baada ya muungano wa vyama vya upinzani kumkataa mpatanishi Edem Kojo kwa hoja kwamba anaegemea upande wa rais Joseph Kabila. Smail Cheguini, kamishna wa amani na usalama Umoja wa Afrika. Son... Pour... Nadhani kwamba Taviri, mazingira yako salama kwa kuanza mazungumzo hayo. Tutasubiri mazungumzo hayo na kwa hiyo tutawasikiliza wa Kongo wote wenye nia ya dhati ya kufanikisha mazungumzo na kwa hiyo jukumu la mpatanishi si la kwanza. Chama tawala cha PPRD kwa upande wake kinakosoa msimamo huo wa upinzani na kutaka mazungumzo yafanyike kama ilivyotarajiwa. Didi E Manara ni mbunge wa kitaifa nchini DRC katika uh, chama chetu PPRD tunasikitika wakati Rais Joseph Kabila aliwaani wote tuongee ndani ya dialogue national inclusif, tulisema nchi yetu, e, inapaswa kujimiliki yenyewe hatutaki mutu wanje, lakini ni opposition politique ndio alisema hapana, inabidi mutu wanje. Communauté internationale ama communauté ya Afrika itaje mtu atakaye kuja kusimamia ile kikao, tukakubali. Na ni pale Union africaine ikataja bwana Edem Kojo Haje akasimamia ile kikao leo, wanakataa awapende tena Edem Kodjo, kwa kufanya ile kikao cha dialoge. Sasa hii tunasema sisi ngambo ya raisi Kabila, tuko tayari kwa kuweza kusimulia na watu wote ndani ya dialogue, ili tulete amani tulete maendeleo, ili tupite kwa uchaguzi tupate raisi mpya tupate wabunge wapya na nchi iende mbele. Ni sauti yake Didie Manara, mbunge wa kitaifa nchini DRC. Radio France International Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Naendelea kutegea siku ya matangazo ya arifa ya Kiswahili yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Baraza la uchumi na kijamii la Umoja wa Mataifa limekabiliwa na upinzani mkali wa maamuzi ya kupinga kamati ya kulinda hadhi ya waandishi wa habari katika Umoja wa Mataifa, CPJ, ambao ni kamati ya kutetea haki za waandishi wa habari kufanya kazi kwa uhuru na kuwasemea waandishi wa habari waliofungwa jela duniani kote, iliomba Umoja wa Mataifa kuitambua na kuipa hadhi maalum tangu miaka minne iliyo pita, lakini ombi hilo lilikataliwa na Umoja wa Mataifa. Katika kutafuta kubadili uamuzi huo, nchi wanachama hamsini na nne ambazo zinasimamia shughuli za kamati zisizo za kiserikali zilipigia kura uamuzi wa kuipa hadhi maalum kamati hiyo. Jumla ya mataifa arobaini yalipigia kura ya ndio, wakati mataifa matano ambayo ni China, Urusi, Rwanda, Zimbabwe na Vietnam zilipigia kura ya hapana. Watu thelathini na tisa wakiwemo watoto kumi na sita wamefariki nchini Madagaska wikendi iliyopita kufuatia moto uliozuka katika eneo la makazi katika kijiji chenye umbali wa kilomita mia tano kusini mwa jiji kuu la Antananarivo, maafisa usalama wamesema. Antoni Rakoto Rizona, afisa wa jeshi la polisi, amethibitisha moto huo ulianza kuwaka saa moja usiku siku ya Jumamosi, wakati kuna hafla ya ufunguzi wa nyumba ilikuwa ikiendelea. Afisa polisi amesema moto ulianzia katika kibanda cha majani ambacho kilijengwa jirani na moto uliokuwa ukipasha chakula tayari kwa sherehe ambapo baadaye moto ulisambaa nyumba nzima. Watu 38 walifariki dunia Jumamosi, huku majeruhi mmoja akifariki Jumatatu na kufikisha idadi ya vifo 39. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa moja na dakika arobaini. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amewataka hapo jana wananchi wa nchi yake kutojihusisha na mijadala isiyo na tija kuhusu hali ya usalama nchini humo na badala yake kuviachia vyombo vya sheria jukumu la kuhukumu wahusika wa mashambulizi ya kigaidi Kauli hiyo ya Rais Hollande inafuatia kutanda kwa hofu nchini humo hasa baada ya mashambulizi ya mjini Nice ambapo zaidi ya watu themanini waliuawa kwa ugaidi katika muktadha wa kusherehekea siku ya kitaifa. Ce que cherchent les terroristes nous affaiblir nous diviser. Wanachokitaka magaidi ni kutudhoofisha na kutugawa. Ukweli utawekwa wazi, wananchi wa Ufaransa wanahitaji kujua, na mjadala pia unahitajika. Mashambulizi yametokea mjini Paris na nai Nice. Kwa hiyo lazima tuachie vyombo vya sheria kufanya kazi bila ya kuingiliwa, laisser la justice travailler en toute independance. Sauti yake Rais wa Ufaransa Francois Hollande. Na sasa ni arifa ya Kiswahili michezo na Edmol Wankicheli. Habari za asubuhi. Nzuri mwenzangu Matha Saranga, karibu. Asante sana. Naanzia na shirikisho la soka duniani ambapo rais wake Gianni Infantino na katibu mkuu Bi Fatma Samra wanazuru nchi ya Nigeria kwa ziara ya siku tatu. Viongozi hao waliwasili eh, jijini Abuja mwishoni mwa juma lililopita na kukaribishwa na rais wa shirikisho la soka nchini humo Amaju Nik. Hii ni ziara yake ya pili barani Afrika tangu kuchaguliwa kwake kuwa rais wa FIFA baada ya kufanya ziara nyingine kama hii nchini Sudan Kusini mwezi March kufungua ofisi ya shirikisho la soka nchini humo jijini Juba. Infantino pia amekutana na viongozi wa vyama vya soka kutoka mataifa ya Afrika kujadili masuala mbalimbali ya maendeleo ya soka katika nchi zao. Nikiachana na hayo, Martha Saranga. Aliyekuwa rais wa nchi ya Brazil Bi uh, Dilma Rousseff no, Amesema jana akiwa anaojiwa na, na idhaa ya Kireno ya RFI mm. Akasema kwamba anataka atendewe kama rais wa nchi hiyo wakati wa michuano ya Olimpiki na si vinginevyo, eh, kwa sababu yeye bado ni yeah, rais, na unajua kwamba hapo atakayefungua atakayezindua michuano hiyo ni hasimu wake Michel Temer ambaye anamkaimu. <laughs> Sasa hapo sijue mgongano utakuwa kiasi gani, tusubiri tuone nataka nimalize kidogo na michuano ya tenis ya montreal ambapo naomi brody amempiga jana monica puig kwa seti tatu sita sita nne sita mbili huku petra vitova naye akimshinda magdalinet kwa seti sita moja sita mbili ni hayo tu kwa awamu hii ya kwanza shukran edmulongichili asante Ni saa moja na dakika 43 Dar es Salaam, Tanzania. Karibu katika mahojiano, msikilizaji. Maaskofu wa Kanisa Katoliki nchini DRC wametoa wito kwa wadau wote wa kisiasa nchini humo kuweka mbele masilahi ya taifa na si vinginevyo. Chama tawala cha PPRD kwa upande wake kinakosoa msimamo huo wa upinzani na kutaka mazungumzo yafanyike kama ilivyotarajiwa. Mwenzangu Ruben Lukumbuka alizungumza na Didier Manara, mbunge wa kitaifa nchini DRC. Sisi ngambo ya majorite presideniele hatuna neno lakini, lakini wakaleta mashuti ingine ya pili kusema hatumutakede mkojo kwa yeye peke, inaomba hatumike na miteta kwa chini yake, si tukasema dako inyo african uloti international ikatata tena watu wa kutumika pamoja na Edem Kojo. Ndugu Sositufena, mna gani wapinzani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanamlaumu bwana Edem Kojo eti kwamba anaegemea upande wa serikali inayoongozwa na, na rais Joseph Kabila. Kauli ya upinzani nyinyi mmeipokeaje? Sisi ia kama wale wapinzani hawapende nchi yao Kongo, hawapende amani, hawapende kitu chochote au hawapende basi uchaguzi sababu haiko sisi haiko rais Kabila ndio alimtaja Edem Kojo. Unafikiri Edem Kojo alitajwa na inyo africain na komunote internasional ikakubali? Sio sisi, hapana. Saa ukasikia ndani ya opposition kuna watu wa jesi kuna MLC, MLC nasema mambo nyeti, chisekedi na ide pesi kinafanya haiwaangalie wao, wajesi wetu wanasema mambo MLC na wengine wanafanya haiwaangalie wao wow. Opposishoni inasema hapana, sisi tunakubali kikao kama vile rais aliweza kukisimika kuki, kuki, kuki, kuki, kuki, kuki, kuki, basi opposition kutupeleka wapi na nchi hii na kama mwanasiasa huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo? Kwa hivyo unaona, msimamo huu wa vyama vya upinzani huko DRC kukataa mazungumzo haya utaathiri vipi mchakato mzima wa uchaguzi katika nchi hiyo ya DRC unaona ndugu? Asante sana, ulizo wao wa ndugu wa opposition. Unajua, sisi tunajua wanataka nini, wanataka fujo iendelee, iendelee mpaka vetu tafika mwezi wa kumi na moja waseme ah, unaona, tunafika mwezi wa kumi na moja serikali haikuweza ku Ku, ku, kuorganize maelection, serikali haikuweza kutia dialogue sasa. Kabila hayupo tena, rahisi hivi na hivi hivi na hivi, lakini mambo yote yale haitatukia konsekasi. Ni kusema kama tunaweza kwenda directement tunauliza population, maana yake kureferendum. Itabakia njia moja, sioni njia ingine. Tutaenda kureferendum, tutauliza population na population ijitetee basi yao peke na iwezi kuamua. Lakini hata hivyo swala zima la kura ya maoni limetupiliwa mbali na wapinzani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huko. Kwa mtazamo wako unaona hilo linawezekana? Basi kama wanataka nini? hawataki dialog hawataki referendum chochote, wanataka nini? wanataka fujo, wanataka watu watu wa wa watu wao na nani? Sis tutakamata biki? Hapana utakamata silaha, si tunapenda amani. Rais Joseph Kabila ni mtu anapenda amani, anapenda nchi yake Kongo. Na sasa, kwa mtazamo wako, Rais Joseph Kabila anastahili kufanya nini sasa, ili kutanzua mgogoro huu, kuiepusha nchi hiyo na vurugu ambazo uh, huenda zikatokee katika kipindi hiki. Sisi tunawapatia kwanza, eh, wakati Edem Kojo ni mtu mwenye kuwa na busara kubwa sana. Komunote international wapo wanafikia mambo ganiko na pi eh, wenyewe wafikira, wanafikia tunafikiri kama e, eh, Mwenyezi Mungu wao atawarugilia ndani ya akili na watatulia na watasikilizana. Ni sauti yake Didi Manara, mbunge wa kitaifa nchini DRC, katika mahojiano na Ruben Lukumbuka na sasa nampisha Karume ya Sangama katika makala jua haki zako. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala ya jua haki zako, ungana nami Karume Sangama, mtayarishaji na msimu za makala haya Juma lililopita katika makala haya tuliangazia sheria na haki za binadamu nchini in Tanzania, namna zinavyotungwa na kama sheria hizo zinatungwa zinawashirikisha wananchi na kuzingatia haki za binadamu tulisikia changamoto zilizopo katika kutunga sheria na kuwashirikisha wananchi nchini Tanzania na juhudi zinafanyika kuhakikisha kuwa kuna uwepesi katika kutekeleza swala kama hilo. Leo tutaangaza sheria mpya iliyotolewa dhidi ya wanaume wanaowapa mimba wanafunzi wa shule ya msingi na sekondari na adhabu yake kwa watuhumiwa hao ni miaka thelathini jela. Je, sheria hiyo imezingatia haki za binadamu? Kwa mfano, haki ya mzazi wa kiume kulea mtoto wake? Wakili Nahemi Silayo na afisa programu kwenye dawati la jinsia na watoto kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu hapa anafafanua: mtu anafanya kosa au anafanya uhalifu alafu, na hicho anachokifanya ni kinyume na sheria, kinakiuka haki ya mtu mwingine, tukianga galia kwamba sasa asichukuliwe hatua kwa sababu yule mtu ndiye anayetegemewa nadhani tutakuwa tunaendelea ku hatutakuwa tunatimiza tuna, tuna, tuna hiyo tunayosema haki za binadamu, kwa sababu ukiangalia matukio mengi hata yanayojitokeza mfano hayo ya watu, wasichana wadogo kupewa mimba, au tunaona matukio ya ukatili wa kijinsia. Wanawake kwa kiasi kikubwa wamekuwa wanashindwa kuchukua hatua kwa sababu anaangalia, huyu anayenifanyia ukatili pengine ndio mume wangu na ndiye mtegemezi, ndio anayeleta chakula nyumbani. Sasa nikienda nichamshtaki, nita, nitaishi vipi? watoto nita, wa wapeleka wapi? Kwa hiyo watu wameendelea kunyamaza kimya kwa sababu ya hiyo kufikiria kwamba, uh, itakuwaje maisha baada ya hapa itakuwaje, au unakuta sasa hivi matukio ukatili kwa watoto kama hivyo, mtoto ana- anapewa mimba, mtoto anabakwa, alafu anayemfanyia ukatili ni ndugu wa karibu, ni mjomba, ni shangazi, ni binamu, ni kaka, ni jirani. Sasa mtu anaanza kuona sasa itakuwa aibu tukienda tukamshtaki kaka kawekwa, familia itanionaje? Kwa hiyo nadhani inabidi tu tuki- tu tukichukulia kwa upande huo Kweli tunaweza tukaona sasa itakuwaje, huyu msichana atalelewa na nani? Utamnyima mzazi mwingine haki ya kuona mtoto wake? Lakini je, huyu msichana aliyepewa mimba, na yeye tayari ameshavunjiwa haki yake binti mdogo yuko chini ya umri wa miaka kumi na nane. Umeshaharibu ndoto zake za kuja kuwa mtu fulani katika maisha, za kuweza kujitegemea kiuchumi, kuweza kuendelea katika jamii. Yeye je tu yeye anapata yani, yeye anajionaje? Ye haki yake itakuwa iko wapi kama tunamwangalia huyu wa upande wa pili tu ambaye ame ametoa mimba na hatutaki sheria ichukue mkondo wake? Kwa hiyo mimi nadhani Uh, sheria ile ni nzuri, changamoto yake tu ni kwamba imelenga kuwa, kuwasaidia zaidi wasichana ambao wako katika mfumo wa elimu na imewasahau mabinti ambao wanaweza wakawa chini ya umri wa miaka kumi na nane na hawako katika mfumo wa elimu. Kwa hiyo hao sasa wakipewa mimba, wao nani anawatetea? Kwa hiyo nadhani hiyo ndio changamoto kubwa sana iliyopo katika hiyo sheria, lakini tukiangalia ile adhabu, mimi nadhani ni adhabu sahihi. Kinachotakiwa tu ni kuhakikisha kwamba kweli anayeambiwa ni mhusika wa kitendo hicho cha kumpa mimba binti huyo mdogo basi kweli ndio yeye, ili tusije tukawa tunawahukumu watu wengine ambao hawajafanya hicho kitendo. Kwa hiyo lakini akiweza kuwa ni mhusika, basi tunatakiwa tuwe na, na mifumo mingine ambayo sasa itaweza kumlinda huyu msichana kumhakikisha, basi anaweza kulea mimba yake vizuri, anajifungua salama, na anaweza kulea mtoto. Kwa sababu yule ndugu aliyempa mimba, na yeye ana familia. Kwa hiyo adhabu itatolewa familia yake, mali yoyote iuze, ipatikane pesa ambayo itaweza ku- kumlea huyu binti na mtoto atakayezaliwa, i-lakini tusiseme kwamba wasichukuliwe hatua, kwa sababu sasa upande wa pili itakuwaje? Kwa sababu tukumbuke, huyu na yeye atakuwa haki yake imevunjwa kwa njia moja au nyingine. Naam, na kwa upande mwingine, labda tukiangalia, uh, kwa labda tunaweza tukaona isiwe tu ni na ndugu hiyo kitu kiatokea kikatokea, labda mwalimu na mwanafunzi, na isiwe ikatokea kwa njia ile ya ya watu labda kumbaka au Okay, tunaona kwa shule zetu hizi za sekondari tunaona kuna wanawake tiari ambao wana miaka uh, angalau tiari wamevuka kumi na nane kwa mfano watoto wanafunzwa, uh, wa, wa kidato cha tano huko na kuendelea na mm. mnakuta sio kwa njia kubak kubakana ambao labda ile ili ajali imetokea. Mimi nasema ni ajali mm. labda mm. ni kwa njia tu what, wamekubaliana watu wawili na nini, ingawa labda msichana tu ndo hivyo, mwanaume ni mkubwa zaidi na yule msichana, msichana ni mwanafunzi, ni mdogo, lakini sio kwa njia ya kubakana. Na hilo je, kwa upande huo je, wanaangalia uh, hilo pia ni mojawapo? Kwa sababu nikiri kwamba kitu cha shena za binadamu kilipata fursa ya kuweza kupitia miswada hiyo kabla haijapelekwa bungeni kwa ajili ya kuweza kujadiliwa na kupitishwa kwa sheria. Na hilo ni jambo mojawapo ambalo na sisi tulilitazama kwa mtazamo huo kwamba kwenye mifumo yetu ya elimu tunayo elimu ile ya watu wazima. Kwa hiyo kuna watu ambao wanakuwa zaidi ya umri wa miaka kumi na nane lakini bado wako katika shule. Je, aa, sasa sheria hii hatuoni kwamba itakuwa inawa, inawavunjia na wao haki kwa sababu ni anakuwa sio mtoto tena bali anakuwa ni, ni msichana ambaye ana umri zaidi ya na kijana pengine anayempa na yeye yuko labda kwenye mfumo wa elimu na yeye yuko zaidi ya umri huo. Kwa hiyo na yenyewe ni jambo ambalo tulilitazama, tuli kwa na wewe umeuliza, lakini tunaona kwamba katika mijadala ile bungeni halikuwekewa maanani na badala yake kwa taarifa nilizonazo sasa kwamba sheria ile ilipitishwa ili, ili na bunge na walikuwa wanasubiri tu rais aweze kuisaini, sasa ili iweze kuwa sheria. Kwa hiyo hiyo na yenyewe ni changamoto ambayo tuliiona na tulipenda wabunge waitazame wa, wa, wa na waweze kuichambua ku, kabla ya kupitisha mswada ule, lakini kwa bahati mbaya sana mswada ule ulipitishwa kuwa sheria bila ya ya ya, ya, ya kufanyiwa kubadilisha au kuweka labda kitu ambacho kitaonyesha sasa kwamba hawa ambao watakuwa kwenye mfumo lakini wako zaidi ya umri wa miaka kumi na nane, basi sheria uh, kifungo hicho hakitawagusa au hakitawaangalia. Lakini pia tukumbuke tunazo sheria zingine ambazo unajua kwenye kwenye masuala ya sheria hutumia moja kama yenyewe sheria huwa zinachambu un, unatu, un, lazima ufanye pia reference ya sheria nyingine na nyingine, kwa sababu nakumbuka na, na, na pia kwenye huo mswada tulionyesha tuli kwamba uh, inasema mtu yoyote atakayempa mimba uh, mtoto msichana mwanafunzi um, na, na tukasema sasa, mtu yoyote ina maana akitoa mimba na mtoto mwenzake, unaona. Lakini ikaja hoja kwamba pia tukumbuke tunayo sheria ya mtoto ya mwaka elfu mbili na tisa ambayo inatoa muongozo jinsi gani ya kutatua uh, matatizo au migogoro ya kisheria inayohusu watoto. Kwa hiyo ikajadiliwa ika, ika kwamba itakapotokea kwamba sasa ni mtoto amempa mimba mtoto mwenzake, basi sheria ya mtoto itahusika kuangalia sasa mtoto huyu anaadhibiwaje kwa mujibu wa sheria ya mtoto. Kwa hiyo niseme tu kwamba zipo sheria zingine ambazo sasa itapotokea mazingira kama hayo, basi sheria hizo zinaweza kutumika kuangalia ni kwa jinsi gani haki ya huyu mtu mwingine haivunjwi, aa, na badala yake yule yule aliyepewa mimba ana na ana, ana, ana, jinsi gani sasa sheria inaweza ikamlinda. Kwa hiyo tusi- tusiogope sana, kwa sababu sheria haitatumika hiyo, moja kama ilivyo, badala pia itakuwa kunafanyika reference ya sheria zingine mbalimbali mbali za makundi mengine ili basi, uh, haki ya, ya mtu isiweze kupotea. Ni matumaini msikilizaji wa Idhaa Kiswahili ya Radio France International unaweza kuhabarika na kuelimika na makala haya ya jua kizako. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ninakutakia siku njema. Asante sana Karume Asangama anapitia ujumbe wako msikilizaji, uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook. James Tano wanzega, Tabora, Tanzania, unasema kinachoendelea huko Sudani Kusini ni hatari tupu. Ni vema Umoja wa Mataifa ukaingilia kati swala la Sudani Kusini. Saba Liganga wana Mtumbo unasema Sudani Kusini vipi tena? Mbona kuna kila dalili ya kurudi katika mapigano? Ina maana wameshindwa kuvumiliana? Zuberi Magwe wa Mpanda, Tanzania, kinachoendelea nchini Sudani Kusini ni hatari tupu. David Sechenga toka Muheza, Tanga, Tanzania, nami naunga mkono rais wa Ufaransa, Bwana Francois Hollande, kwa kutaka kutaka kuvitetea vyombo vya sheria. Patrick Mangu wa Msange, Singida: hekima na busara zitumike kutanzua mgogoro wa Sudani Kusini. Alphonse Siaicos kutoka Goma, DRC: masimulizi kati ya kabila na vyama vya upinzani havina maana. Patrick Mango wa Msange Singindo amerejea Bashali Bazungu. Patrick kutoka Goma DRC: Holand achunguze vizuri. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio ngwi hii ya kwanza ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mathasaranga. Kwa heri kwa sasa. barabara kabisa, msikilizaji wa RF ya Kiswahili. Na kwa burudani hiyo ya muziki, ndivyo tunavyohitimisha nguo ya kwanza ya matangazo yetu kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mathasaranga, kwa heri na kwa, kwa sasa.