Saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam Tanzania. Mimi ni Matha Saranga, na kukaribisha katika matangazo haya asubuhi leo, Alhamis Julai 28 mwaka 2016. Victor Robert Wille ndiye msimamizi wa matangazo, fundi mitambo Emmanuel Eliazar. Tunayo mengi lakini, tuanze na muktasari wa habari. Tume ya Umoja wa Afrika au yazitaka pande zinazohusika katika mzozo wa kisiasa nchini Congo DRC kushiriki mazungumzo ya kitaifa mwishoni mwa juma hili. Human Rights Watch atoa ripoti na utuhumu tawi la vijana la chama tawala nchini Burundi kutekeleza vitendo vya ukatili na uhalifu dhidi ya raia. Na Rais wa Marekani Barack Obama wataka wa Marekani kumchagua Hillary Clinton kuwa mrithi wake. Karibu katika taarifa ya habari na unaweza ukanitumia ujumbe wako kwenda hapa studioni, ukianza na alama ya jumlishi ya 255764015747 na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika au Bi Nkosazana Dlamini Zuma amezitaka pande zinazohusika katika mgogoro wa kisiasa unaoanza kukita mizizi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kushiriki mazungumzo ya kitaifa yanayotazamiwa kufanyika mwishoni mwa juma hili jijini Kinshasa. Mwandishi wetu Ruben Likumbuka ana taarifa kamili. Wito huo mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Biconsazana Dlamin Zuma unakuja siku moja baada ya kinara wa upinzani nchini DRC Etienne Chisekedi wa Mulumba kuwaambia maelfu ya wafuasi wa chama chake cha IDPS kuwa haoni sababu ya kushiriki mazungumzo chini ya mpatanishi wa kimataifa Edem Kojo, kufuatia kile Chisekedi amesema ameonyesha dhahiri kuegemea upande wa rais Joseph Kabila. Gabriel Kolongo ni msemaji wa chama cha MSR pinzani akiwa mjini Goma. Umoja wa Afrika haipaswa kushurutisha watu Kongo inapatikana ina ndani ya Umoja wa Mataifa. Umoja wa Mataifa iliweza kukamata azimio yake na nchi zote zinapashwa heshimu hii. Umoja wa Afrika inapashwa jipanga sawasawa nyuma ya hii msimamo. Ni kwa kusema wazi, kama wameomba Kongo iandae hii, hii mambo hii uchaguzi yake kwa kuheshimu katiba, wote wanapashwa bakia ndani ya hii msimamo. Kwa upande wa chama tawala cha PPRD, wao wameshtushwa na kauli hii, wakati ilitarajiwa kupitia mazungumzo hayo suluhu kuhusu tarehe kalenda ya uchaguzi itapatikana. Didie Manara ni mwanasiasa na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Kinshasa katika uh, chama chete perde. Tunasikitika opposition politikue ndio walisema hapana, inabidi mtu wanje kominote international ama kominote ya afrika itaje mtu tukakubali, na ni pale union africaine ikataja bwana Edem Kojo, leo wanakataa awapende tena Edem Kojo kwa kufanya ile kikao Tunasema sisi ngambo ya rais Kabila tuko tayari kwa kuweza kusimulia na watu wote ndani ya dialoge ili tulete amani ili tupite kwa uchaguzi tupate rais mpya tupate wabunge wapya na nchi iende mbele. Hata hivyo miongoni mwa wapinzani kunao wale ambao wanaona kuwa muda wa kuandaa uchaguzi umepita na kwamba njia pekee ya kufikia suluhu ya mgogoro huo wa kisiasa uliopo hivi sasa nchini ni mazungumzo ya kitaifa. Stefane Mashukano ni msemaji wa chama cha upinzani cha u kamere katika mkoa wa Kivu ya kaskazini, na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Goma. Ikiwaza mbele yayote jemkoo alikuwa akizungumza na Bwana Tshisekedi, wao walikuwa wa kwanza wa kutuambia ya kusema ya kwamba uh, wako tayari kwa mazungumzo. Sisi kama vile vya upinzani Eh, tunasema ya kwamba mazungumzo ni sherti ifanyike na itafanyika, na tunajua na tunahakika kwamba eh, kwa muda mfupi tu mazungumzo yatakuwa tu hayo. Yanajiri wakati kurejea nyumbani hapo jana kwa kinara wa upinzani nchini DRC Etienne Chisekedi wa Mulumba kumezua hisia tofauti miongoni mwa wananchi huko Kongo, huku wengi wakiona kuwa kurudi kwake ni muhimu kupambana kisiasa ili kuhakikisha upinzani unapata nguvu zaidi chini ya uongozi wake wakati upande wa vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila wao wanaona kuwa kuwasili kwake sio tukio kubwa ikiwa hatoshiriki mazungumzo ya kitaifa ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch imesema tawi la vijana wa chama tawala nchini Burundi, snddfdd limejihusisha katika vitendo vya ubakaji dhidi ya wanawake na jamaa zilizojihusisha na upinzani tangu kuanza kwa ghasia nchini Burundi mwaka jana. Ripoti hii inaeleza kuwa tawi la vijana maarufu Imbonerakure imewalenga jamaa za watu walioonekana kuwa wanaunga mkono upinzani zaidi, ambapo akiwemo mtoto wa miaka minane. Washambuliaji hao wa chama tawala nchini Burundi mara kadhaa wamelaumiwa kutekeleza vitendo vya kikatili, ikiwemo kupiga na kubaka wanawake, wakiwemo na watoto wao. Shirika hilo limesema wanawake wengi wameathirika kimwili na kiakili kutokana na vitendo hivyo vya kikatili. Armel Niongere ni mmoja wa viongozi katika shirikisho la Wakristo dhidi ya mateso nchini Burundi. Boku doka do tortur, boku doka do arbiter, matukio mengi ya kuwatesa watu, kuwafunga na wengine kutoweka kinyume na sheria. Kwa kweli kuna hali ya kutowajibika nchini Burundi na bado hakuna uchunguzi wowote wa, wa uhalifu unaofanywa kila kukicha nchini Burundi. Kwa mfano, Pierre Claver anakabiliwa na mashtaka na pengine anatarajiwa kuuawa. Kumeshuhudiwa ghasia nchini Burundi tangu Rais Pierre Nkurunziza za kuamua kuwania muhula watatu kama rais. Shirika moja la kiraia la kutetea haki lenye makao yake huko Mombasa, pwani ya taifa la Kenya, limeiomba Umoja wa Mataifa kuikumbuka rasmi siku ya watoto wa mitaani duniani, watoto ambao ni binadamu na pia wana haki kama watu wengine katika jamii. Kwa maelezo zaidi kutoka Mombasa, mwanahabari wetu Antoni Arosier ametuma taarifa ifuatayo. Umoja wa Mataifa umeomba kutambua rasmi siku ya watoto wa mitaani duniani ambao ni binadamu na pia wana haki katika jamii. Shirika la kiraia la kutetea haki la Uria lenye makao makuu yake hapa Mombasa limetoa wito huo baada ya kufanya utafiti wake katika familia mia mbili za watoto hawa wa mitaani katika kaunti hii ya Mombasa. Yusuf Lule Mwasefu ni mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo la kutetea haki. Siku ya kimataifa ya watoto wanaoishi au makurandaranda katika mitaa na siku hii ingawaje haijakuwa endorsed officially na United Nations lakini, siku ambayo ni muhimu na tuna petition United Nation bodies ili waweze kuweza, uh, kutambua siku watoto wanaoishi katika sehemu za, uh, za za barabara ama katika streets, wana haki ama wanaoishi mitaani wana haki pia kama binadamu wengine wowote. Vile watu wanaoishi mabarabarani ni binadamu kama sisi na wana haki kama binadamu wengine wowote. Kwa hivyo tusiwadhalilishe, tuwapatie maisha yao ya hadhi, wana ni binadamu kama vile sisi na opportunities ambazo ziko katika jamii yetu weze kuwarahisishia waweze kuzipata na kuzitambua. Shirika hilo la Huria linasema kuwa baada ya kumaliza utafiti huo, wana uhakika ripoti ya utafiti wao itawasaidia pakubwa watoto hao wa mitaani. Tumeweza kuzindua utafiti wetu kuhusiana na maisha ya, ya watu wanaoishi katika mitaa ama mabarabara ya, ili kusudi kuweza kuhamasisha jamii kuhusiana na janga ama matatizo ambayo uh, vijana wale ama familia zinazoishi mabarabarani wanazopata. Utafiti huu mwanzo utasaidia kutengeza kitu inaitwa baseline, kwa sababu zile intervention zote ambazo zita tutafanya kuanzia hapa kwenda mbele zitakuwa informed uh, kutokana na huu utafiti, am utatusaidia kujenga miradi na kuhusisha washikadau tofauti tofauti ili kuendeleza mradi huu wote kwa ujumla. Baadhi ya watoto wa mitaani ambao wengi wao wana umri wa kati ya miaka kumi na kumi na nane ambao ndio walengwa, walitoa hisia zao kwa kusema kuwa ripoti hiyo uende kawasaidia kukabiliana na baadhi ya changamoto wanazokumbana nazo, nazo. Ndio itasaidia juu kiangalia kaa maskani hapo. Kuna organization zingine zinakuja, lakini ingia kiundani kiundani, au wanakuja tu wanafanya mambo yao, wanachukua picha, wanasaidia, lakini pesa wanafanyamambo lakini, hura hazikuja ama msaada kutukuji sisi, msaada inawaendea wao. Ameingia kiundani, ametukamilishia juu ameingiza hadi government ndani. tuna vision nayo sana tunaona itatusaidia kabisa, natumaini kuwa hizi mambo zitapungua kwa sababu nimeona watu wahura wameungana na watu wa Mombasa County, wameungana na watu wa Children's Department, hizo mashirika tofauti tofauti ambazo zina deal na mambo yetu sisi. Kama ni kiripotia RFI Kiswahili kutoka kiswani Mombasa. Mimi ni Antona Roshef, Radio France Internationale ni saa moja na dakika arobaini Dar es Salaam, Tanzania. Haya ni matangazo ya RFI Kiswahili. Rais wa Marekani Barack Obama amewataka wa Marekani kuhakikisha mgombea wake Hillary Clinton anaibuka mshindi na kuwa rais wa kwanza mwanamke nchini Marekani katika uchaguzi wa mwezi Novemba, na kupuuza siasa za mgombea wa Republican Donald Trump kwa kuchochea ubaguzi na chuki. Rais Obama ambaye amehudumu kwa mihula miwili nchini Marekani akihutubu katika kongamano kuu la chama cha Democratic mjini Philadelphia huku akishangiliwa na wajumbe amesema hakuwahi kuwa na mtu aliyehitimu zaidi kuongoza Marekani kuliko Bi Clinton. Obama amemsifu Bi Hillary pia kwa kupambana na kuwa mwanamke wa kwanza katika historia ya taifa hilo kuteuliwa kuwa mgombea urais wa chama kikubwa. As one people, kwa sisi wa Marekani kuwa na umoja ndiyo nguvu yetu, na Hillary Clintoni ndicho anachoamini na kuelewa. Na ndiyo maana wakati huu nikiondoka katika jukwaa hili, naamini kuwa chama cha Demokrat kiko katika mikono salama. Nikiwa kiongozi, kila mara mlininyanyua, na pengine wakati mwingine nami niliwanyanyua. Na leo naomba mfanye kwa Hillary Clinton kile mlichonifanyia mimi mpaka nikawa rais wa Marekani. Ninawaomba mbebe Clinton kama mlivyonibeba mimi, na pia nawataka muungane na mimi kwa namna yoyote ile, ili tumchague Clinton kuwa rais wa Marekani ajaye. Ni sauti yake, rais wa Marekani Barack Obama. Mamlaka nchini Uturuki imevifungia vyombo kadhaa vya habari nchini humo na mamia ya watu kuwekwa vizuizini kufuatia jaribio la mapinduzi lililoshindwa. Magazeti ya 45 na vituo 16 vya luninga vimefungwa kufuatia tuhuma za kuchochea uasi. Viongozi wa upinzani kutoka vyama vya Republican na Nationalist wameelezea kuunga mkono hatua hiyo ya serikali. Naye katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amewataka maafisa Uturuki kupeleka ushahidi haraka ili mahakama ziweze kutoa maamuzi ya kisheria haraka kwa watumiwa hao. Wanajihadi wawili walioshambulia kanisa nchini Ufaransa na kumchinja padri mmoja walitangaza kutii kundi la Islamic State. Video moja imeonyesha hapo jana. Shambulizi mjini Saint Etienne linakuja siku chache baada ya shambulizi la Nice nchini Ufaransa ambalo zaidi ya watu 80 waliuawa kwa kugongwa na gari walipokuwa katika sherehe za uhuru. Ni saa moja na dakika arobaini na mbili Dar es Salaam, Tanzania, na karibu katika mahojiano msikilizaji. Mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika au Bi Nkosazana Dlamini Zuma amezitaka pande zote zinazohusika katika mgogoro wa kisiasa unaoanza kukita mizizi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kushiriki mazungumzo ya kitaifa yanayotazamiwa kufanyika mwishoni mwa juma jijini Kinshasa. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Stefano Mashukano, msemaji wa chama cha UNC cha Vital Kamerhe mkoani Kivu ya kaskazini mashariki mwa DRC akiwa Goma. Hiyo hofu ambayo umoja wa Afrika unakuwa nao inakuwa hofu ambayo inaweza kushikilika, lakini tuna uhakika ya kwamba uh, mzee Tshisekedi ameisha kufanya mambo mingi, na hata ifika kwa uzee wake na kwa heshima yake aendelee tena kubaki nyuma. Tuna uhakika ya kwamba hata songa mbele itapatikana na nchi haiwezi kubakilia tu nyuma ya moja hapana. Lakini sio chama cha upinzani cha IDPS pekee ambacho kwamba kimejitokeza na kutupilia e, mbali mazungumzo. Kuna taarifa kwamba kuna baadhi ya vyama vingine vi vya upinzani ambavyo vimekataa kushiriki mazungumzo hayo, ndiyo inakuwa zaidi ni vyama ambavyo vinapatikana ndani ya hiyo platform tunaita uh, Rassemblemani. Rassemblemani inakuwa ikisimamiwa na Uh, na bwana Kibeteji na vyama kadhalika wamesema ya, eh, kwamba wangependezwa wafungwa wa kisiasa wote wafunguliwe, na wamemstaki bwana Edem Kojo kuita hicho kikao pasipo kuwaona wao mbele, na hiyo inakuwa mambo ambayo tunaweza kukamata kama vile mambo ya kawaida mbele mazungumzo ifanyike. Naam, Stefano, ninyi kwenu kama ENC, na nyinyi pia ni chama cha upinzani malalamiko haya ya UDPS, je, mmeona katika tathmini yenu yana msingi wowote? Ndiyo, hatuwezi tutakuwa chama cha upinzani na hatuwezi kusema ya kwamba mambo uh, wao wana uh, wanamshtaki bwana Edem Kojo ama mambo wangependa ifanyike mbele mazungumzo yakuwa ya kwamba ya hayako ndani ya njia. Kila chama inakuwa aa, na mwenendo wake inakuwa na disiplini yake, lakini tunauhakika ya kwamba wakati haiko tena kwa ngambo yetu na tunauhakika ya kwamba suluhisho itapatikana katika mkutano wake. hapo jana Etienne Chisekedi alipowasili jijini Kinshasa alisema wazi kuwa amerudi nchini kuhakikisha kwamba mchakato wa uchaguzi unafanyika na kwamba suluhu kuhusu swala zima la uchaguzi linapatikana. Kwa mtazamo wenu, ikiwa basi Chisekedi na chama chake wataendelea kung'ang'ania msimamo wao huo wa kutoshiriki mazungumzo haya, suluhu itapatikana? kusema ya kwamba sisi wote tunaitika na tunajua ya kwamba bwana Chisekedi amekuwa mzee wa upinzani na amekuwa ameanza mbele yetu, hiyo hatuwezi kukamata mazungumzo ama nchi mzima, na hata tu kwa utu ama kuacha kwa kuona kwa Bwana Tshisekedi, tunaheshimu tuna na tunajua uh, kazi kuwa amefanya kupitia upinzani, lakini pia asiwazia ya kwamba mambo itabaki tu pembeni yake. Kama yeye hapendi mambo hayawezi kutendeka, kama yeye anapenda hivi watu waende hivi, hapana. Kama vile mzee, tunahakika kwamba tunasema ya kwamba tuna haja ya hekima yake, aje na sote tuungane kama vile vyama vya upinzani, tukae fasi moja na tutafute kulugu ni sauti yake Stefano Mashukano, msemaji wa chama cha UNC chake Vital Camere, mkoani Kivya kaskazini mashariki mwa DRC, akiwa Goma. Na sasa nampisha Sabina Crispin na Bigambo katika makala Gurudumu la Uchumi. na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika makala ya Gurudumu la Uchumi. Leo katika makala haya tunaangazia sekta ya biashara ndogo ndogo na namna ambavyo ina umuhimu katika kukuza uchumi wa mataifa yanayoendelea. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Ungana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Bila shaka msikilizaji, utakubaliana nami kwamba biashara ndogo ndogo ni fursa kubwa sana katika ukuaji wa uchumi katika mataifa yanayoendelea. Lakini pamoja na umuhimu huo, bado serikali mbalimbali mbali za mataifa haya hazijakamilisha utekelezaji wa sera za viwanda vidogo na biashara ndogo, na hatimaye sekta hiyo kuweza kunufaisha uchumi. Nimepata fursa ya kuzungumza na baadhi ya wafanyabiashara hizi ndogo ndogo katika nchi ya Tanzania, nao wamekuwa na haya ya kuzungumza. Uh, jina langu naitwa Baraka Jamesi, ninaishi Mwanza, maeneo ya Nyegezi, kichuo cha Santagasini. ni mfanyabiashara ndogo ndogo, hasa anajishughulisha na, na biashara za vipodozi na vitu vyote vinavyohusu wanawake na wasichana kwa ujumla. Hizi biashara ndogo ndogo, inabidi serikali itengeneze mfumo mzuri sana kwa sababu kupitia katika hizi biashara ndogo ndogo anaweza akakusanya kodi kubwa sana, na kwa bahati mbaya ni kwamba serikali ni kama imesahau kwa sababu katika hizi biashara ndogo ndogo watu wengi sana hawalipi kodi, watu wengi sana hawakati leseni kwa ajili ya kulipia kodi. Kwa hiyo inabidi serikali itengeneza taratibu nzuri, kama ilivyoanza kutengeneza sasa, inawabana wafanya biashara waende wakatafute pin namba, wakatafute hizo hizo leseni za biashara. Kweli kupitia katika hizi biashara serikali inaweza ikakusanya mapato mengi sana na ni mengi sana kupeli. Kwa kweli. Kwa hiyo kupitia kwenye kwenye hayo ah, mapato serikali pia inaweza ikafanya ikatumia ika hizo hela sasa kwenye kuvipeleka kwenye kwenye shughuli nyingine. Naitwa Sospita Jeremia, nipo Morogoro Nami ni mkulima pia, ni mfanya biashara wa mbuzi. mbuzi kwa, kwa, kwa mimi kwangu mimi ninavyoona, kama biashara inayofanya mimi, tunalipa kodi. Unajua, kishaanza kulipa kodi, ina maana tayari wewe unaingizia serikali kipato, kodi, kodi. Unajua, mishahara ya wa wafanyakazi inalipwa na kodi zetu, kwa hiyo tunalipa kodi, na Magufuli sasa hivi kikubwa anachoongelea ni kuhusu ulipaji kodi, unaona. Sasa sisi ni wandani wajasiriamali, wa ndani tunalipa kodi. Ukinua mbuzi mmoja, una, una, una, una kuna kuna kodi unalipa hapo, kuna kuna pesa ya ya, ya ya kibali kwa mbuzi mmoja, ni kama shilingi elfu mbili kodi hiyo, ushuru huo. Halafu kuna shilingi elfu mbili tena kwa ajili ya kusafirisha mfugo mmoja, mbuzi mmoja kumtoa, uh, mkoa mmoja kwenda mkoa mwingine. Kwa hiyo kwa mbuzi mmoja ni shilingi elfu nne kwa ukiwa nao mbuzi mia ni pesa nyingi tayari. Yani wewe serikalini una mchango mkubwa sana, mjasiriamali ana mchango mkubwa sana serikalini. Na msikilizaji, mbali na mchango wa sekta hii ya biashara ndogondogo katika ukuaji wa uchumi, hasa katika mataifa yanayoendelea, imeendelea kukabiliwa na changamoto mbalimbali mbali katika shughuli zao za kila siku. Karibu nianze nawe Baraka kutoka Mwanza, Tanzania. Utaratibu uliokuwepo zamani haukuwa utaratibu mzuri sana, lakini baada ya kuingia hii serikali ya awamu ya tano mazingira yameanza kuwa mazuri, ila kuna tatizo moja ambalo tunakumbana nalo ambalo ni kubwa sana na ambalo tunaiomba serikali iliangalie kwa karibu sana. Kuna hili swala la unapotaka kupata ile tin number, unapoenda TRA kwa ajili ya kutafuta tin number na, na unapoenda kwa ajili ya kutafuta leseni ya biashara, kuna ma, kuna usumbufu mkubwa sana pale upande wa TRA. Inabidi wafanye utaratibu mzuri sana, inabidi watengeneze mazingira rafiki kwa ajili ya wafanyabiashara kwenda wenyewe wakalipe. Nam sospita, wewe pengine kwa upande wako ni changamoto ipi hasa ambayo unakabiliana nayo katika utekelezaji wa biashara yako? Uh. Serikali cha kuangalia ni kwamba ni kuboresha tu, changamoto zipo ndogo ndogo, kuangalia hizo changamoto hizo serikali kisha kuona una, we ni mfanyabiashara mdogo wanapata kiasi kidogo kutoka kwako, hawezi sana kushughulika na wewe, hawezi kushughulika sana na wewe, wanashughulika na wale wakubwa wakubwa. Kwa hiyo wadogo wadogo hawaangalii sana juu inavyotakiwa, lakini changamoto zipo ndogo ndogo ambazo zikipatiliwa zaweze katatuliwa tu. Mnatoa wito gani kwa wasikilizaji Afrika Mashariki na Kati na duniani kwa ujumla? Naanza nawe tena Baraka kutoka Mwanza. Kwanza naanza na vijana, vijana kwa sasa hivi inabidi tuondoe ile mindset kwamba nikisoma lazima niajiriwe serikalini. Inabidi fikia hatua mfumo wetu wa elimu wajenge vijana wajiajiri wenyewe, watengeneze mazingira hata ya vyuoni. Elimu tunazopata hizo degree tunazochukua, certificate au diploma, ikutengeneze wewe kijana uwe na mentality ya kujiajiri. Itasaidia sana kuondoa tatizo la ukosefu wa ajira nchi hii. Nakushukuru sana Baraka kutoka hapo Mwanza, Tanzania. Nakutakia kila la heri katika biashara yako, asante sana. Nam Sospita, nawe wito wako kwa wanaokusikiliza, karibu wajishughulishe, wasikae tu. Kama mzee Magufuli ilivyomsikia juzi, alisema kwamba usikae tu, ukifanya kazi pesa ipo, yaani kazi, pesa ni ya kuangaikia, unaangaika, unapata una hichocho kidogo, anachokipata sio mbaya kuliko kukaa bure. Tufanye kazi, asante sana na nikutakie majukumu mema na kila laheri asante sana mtangazaji, asante na msikilizaji. Baada ya kuzungumza na wajasiliamali hawa wadogo, nimezungumza pia na Dr Wetengere Kitojo. Yeye ni mtaalamu wa masuala ya uchumi kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania, na anaweka bayana namna ambavyo serikali zinaweza kuwasaidia wajasiriamali hawa wadogo kuboresha biashara zao na hatimaye zikasaidia katika kukuza uchumi. Asante sana kwanza, kwa niseme kwamba ujasiriamali mdogo mdogo ni swala la muhimu sana katika maendeleo ya nchi. Kama unavyofahamu, kwanza ni kwamba serikali haiwezi kutoa ajira za kutosha kwa ajili ya wale wanaohitaji kufanya kazi au wale wanaotafuta kazi kama wasomi na wale ambao wanatoka vijijini kuja mjini hawawezi kupata kazi za kuajiriwa. Kwa hiyo njia pekee ambayo inaweza ikasaidia kutatua tatizo hilo ni hawa watu kuwajengea uwezo wa kuona fursa alafu wakazitumia hizo fursa kwa kujitengenezea a, kipato. Hiyo ni, ni, ni, ni jambo ambalo lazima kwanza tulielewe na umuhimu wake. Sasa ili kuweza kuboresha, yako mambo mengi ambayo serikali inaweza ikayaangalia. Kwanza ni kuwatambua kwamba wao ni watu muhimu katika kukuza uchumi. Hilo jambo ni jambo la kwanza, serikali iwatambue kwamba ni muhimu katika kukuza uchumi. Sasa so, so, inapowatambua kuna mambo ya msingi ambayo serikali inataka iwafanyie, watengewe maeneo muhimu ambao wanaweza wakaenda pale wakafanya biashara zao bila bugha huu mtindo wa wao wa, wa, wa kujifanyia uh, hii biashara inaitwa holela, kila mahali wanafanya tu, alafu wanakuja, mara zingine wananyang'anywa mali zao, mara zingine wanafukuzwa, mara zingine wanakukimbizana. Sio mpango ambao utasaidia e, kuendeleza ujasiriamali katika nchi hii. Kwa hiyo lazima watengewe maeneo, maeneo mazuri ambayo yana miundombinu mizuri, maeneo ambayo yanaweza kufikiwa na watu, sio ku, kuwatengea tu maeneo na kwenda kuwatupa ah. Watenge maeneo ambayo yana miundombinu mizuri, maeneo ambayo yanaweza kufikiwa na watu kwa ajili ya kunua bidhaa zao. Hilo ni jambo la kwanza la msingi. La pili lazima wawe na elimu ya ujasiriamali eh. Tunafahamu kwamba eh, kuna watu wanasema kwamba wajasiriamali wanazaliwa, kuna watu wanasema wajasiriamali wanafundishwa, lakini ni vizuri tukatoa e, mbinu tukawafundisha mbinu za ujasiriamali, wajasiriamali hao wakawa na uelewa wa mwenendo mzima wa ujasiriamali. Lakini tatu, swala la kodi. Pia kama unavyofahamu kodi linaweza likawavutia au likawa ni kikwazo kwao. Kwa hiyo ni vizuri serikali ikaweka mfumo mzuri wa kodi na ikatoza kodi ambayo ni affordable, ambayo inamudika ina, ina, ina ambayo wafanya biashara hawa wadogo wanaweza wakaitoa na wakati huo wakapata faida kidogo, ambayo inaweza ikawafanya wakaendelea na biashara zao. Lakini pia wajue masoko yako wapi, ni nani wateja wao, wahitaji wanahitaji nini, wanahitaji wakati gani, wanahitaji bidhaa za ubora kiasi gani, wafanye nini ili waweze kushika yale masoko. Haya ni mambo mazuri, lakini pia wafahamu taratibu za biashara, sheria za biashara, ni taratibu gani ambazo wanatakiwa wazifuate ili waweze kufanya biashara zao vizuri. Haya ni mambo ambayo nafikiri lazima serikali iyaweke vizuri, ili ili hawa wafanya biashara wawafanye biashara zao katika mazingira mazuri, ziwanufaishe wao, lakini pia zisaidie katika kukuza uchumi. Jambo la mwisho, wa wafanye waweze kupata mikopo Kuwe na mikopo ambayo itawawezesha kuweza kukua. Kwa hiyo kuna eh, hili limekuwa ni tatizo kubwa la wajasiriamali. Wanaingia kwenye biashara, lakini wanafanya biashara ndogo ambazo hazilipi haz, kwa sababu hawana mitaji. Kwa hiyo iwepo, lakini pia kuwe na ile wanaita networking ya wafanya biashara yenyewe, ili waweze kupashana habari ni watu kuna soko na nini kifanyike ili waweze kuboresha biashara zao. Kwa kifupi naweza nikasema hivyo, nam nakushukuru sana Dr. Wetengere Kitojo na kutakia siku njema. Nakushukuru na wewe pia, kila la heri. Asante, asante sana. Na hadi hapa, sina la ziada. Msikilizaji, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Shukrani kwako Sabina Crispin na Bigambo kwa makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji, jiunge nasi tena itakapotimia saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa. msikilizaji wa RF ya Kiswahili. Na kwa burudani hiyo, hatuna la ziada kutoka katika nguo ya kwanza ya matangazo ya lugha ya Kiswahili. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mathasaranga, kwa heri kwa sasa.