Ni saa moja na nusu jijini Dar es Salaam, Tanzania na Nairobi nchini Kenya, sawa na saa kumi na mbili na nusu jijini Kigali nchini Rwanda na eneo zima la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni idhaa Kiswahili ya RFI, tunakujia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Matha Saranga. Karibu katika matangazo haya leo, Ijumaa Julai 29 mwaka 2016. Victor Wille ndiye msimamizi wa matangazo, ufundi mitambo ni Emmanuel Eliazar. Tunayo mengi, tuanze na mukhtasari wa habari. Serikali ya DRC yatupilia ya mbali madai ya jaji Chantel Ramazani. Zaidi ya vijana 50 wanaodaiwa kuwa wapiganaji kutoka Rwanda wakamatwa kusini mwa Burundi, na Hilary Clinton asema maendeleo yawezekana nchini Marekani. Karibu katika taarifa habari, msikilizaji. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu www rfi kiswahili com. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo imesema kuwa madai ya Jaji Chantel Ramadhani Wazuri ya kwamba ameshinikizwa kumtia hatiani mgombea wa urais Mois Katumbi ni njama tu za kisiasa. Kauli hiyo imetolewa na waziri wa habari na msemaji wa serikali Lambe Mende, ambaye anaamini kuwa jaji Chantel hajashinikizwa na usalama wa taifa au ikulu kama inavyodaiwa katika wakala ambao jaji huyo ameuandika katika waraka ambao jaji huyo ameuandika kutaka uamuzi huo ubatilishwe. Sina hakika kuwa kuna kiongozi wa serikali aliyepokea waraka huo, lakini kwa vile umetumwa kwa waziri wa sheria inatutia mashaka, kwa vile sheria haibainishi uhusiano wa kikazi baina ya serikali na majaji. Viongozi wa juu wa majaji kama Bi Ramazani ni baraza kuu la majaji. Kiukweli ni waraka feki ambao umebuniwa kukashifu taasisi za Kongo. Ni sauti yake waziri wa habari na msemaji wa serikali ya DRC Lambert Mende. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajia kupiga kura hii leo juu ya kupeleka nchini Burundi kikosi cha polisi wa Umoja wa Mataifa kusimamia haki za binadamu na kusaidia kutuliza ghasia nchini humo. Ufaransa ilipendekeza kupiga kura rasimu ya maazimio yaliyowasilishwa majuma mawili yaliyopita kuhusu kikosi cha askari Umoja Mataifa, 128, wa Umoja wa Mataifa 228 kupelekwa mjini Bujumbura kwa kipindi cha mwanzo wa mwaka. Burundi kwa upande wake haikuunga mkono kupelekwa kwa zaidi askari ya askari 50 wa UN lakini majadiliano yalikuwa yakiendelea kuhusu pendekezo hilo. Rasimu ya maazimio hayo inaitaka serikali ya Burundi na pande zote zenye uhasama kutulia na kukataa aina yoyote ya ghasia. Vijana zaidi ya hamsini wamekamatwa katika mkoa wa Rumonge kusini mwa Burundi wakidaiwa kuwa wapiganaji waliotoka katika nchi jirani ya Rwanda. Buj kutoka Bujumbura, mwandishi wetu wa habari Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo vijana hao zaidi ya hamsini wamekamatiwa mkoani Rumonge kusini mwa Burundi na vyombo vya usalama na imedaiwa kuwa walikuwa ni watu ambao wametokea nchi jirani ya Rwanda katika mafunzo ya kijeshi na ambao walikuwa wamekuja kutenda uhalifu hapa nchini Burundi. Juvenal Bigirimana ni gavana wa mkoa wa Rumonge walikoshikiwa vijana hao. Ni kweli kuna watu ambao wameshikwa na polisi ambao walikuwa kwenye ma, magari, zilikuwa ni gari tatu. Wamewashika na tukakuta kabisa ni wahalifu. Cha kuonyesha kwamba ni wahalifu, gari zenyewe tumezikuta emo, ni watu kwanza hamsini, sana sana vijana, na cha kujulisha kwamba walikuwa ni mahalifu sawa sawa sawa, tumewashika na vitu vingi vya kijeshi na, na polisi, yani tumewashika na nguo za kijeshi mia na nne alafu tumewashika na bunduki nne na, na, na, na vile vi, chungu vya bunduki kumi na mbili tumepata na yale mabomu ya kupigwa na mikono saba tumeshika, yani masasi elfu moja mia sita sitini na tisa yani vitu vingi tu, walikuwa wamejiandaa kabisa, walikuwa naona kwamba ni kundi ambalo limejiandaa kufanya uhadifu nchini. Habari hii ya kushikwa kwa vijana hawa imeibua wasiwasi mingi miongoni mwa wanaharakati ambao baadhi wanasema ni njama ya serikali ya kutaka kunyanyasa wapinzani, wakiomba serikali yenyewe kufanya kila liwezekanalo ili asiwepo yeyote ambaye ataadhibiwa kinyume na sheria, kama anavyosema hapa na mmoja wa wanaharakati hao. Kwa hiyo kamato yao watu naona pako ujiza kidogo. Aa, kitu cha kwanza mimi naweza kuomba polisi ya Burundi ni kufanya uchunguzi wenye au nafasi ya kuigamia na pia kufanya kesi yoyote pasii mtu mwenye ataweza kuzingishiwa katika kesi hiyo. Wakiwa na hatia kama wanaoekaa, kama wana makosa ni lazima tu wahukumiwe mbele ya sheria, na wakati kama wanakutana hawana hatia, ni lazima tu, tunaomba serikali au tunaomba polisi iwaachie uhuru. Habari hii ya vijana hao kukamatwa imezusha pia hisia za baadhi ya wanasiasa wa upinzani ambao wanahisi kuwa kamamatakamata ya wafuasi wao bado imeendelea na hivyo kufikiri kuwa hii ni njama ya utawala kutaka kuwasingizia na hivyo kupata nafasi ya kuwakamata na kuwatia mbaroni. Amepatwa na mshangao mkubwa juu ya kiwango kikubwa cha ukatili wa kijinsia nchini Sudani Kusini baada ya ripoti ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa kusema visa 120 vya ubakaji vimeripotiwa katika kipindi cha zaidi ya majuma matatu. Kiongozi huyo amebainisha katika ufunguzi wa mkutano wa kujadili amani ya barani Afrika na ame sema kuwa hali ya mambo nchini Sudani Kusini imeendelea kuwa mbaya. Ban amesema ahadi ya taifa jipya lenye amani, haki na fursa imepotea. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere, akiwa Kampala, Uganda. Wito wa Bank Moon utakuwa na maana kwamba taifa sasa limesambaratika na liko hatarini kwa sababu kiongozi mmoja yeye, ametorokea msituni, ajulikana aliko, na wamemvua madaraka kwa kuweka mwingine ambaye ni kutoka, nafikiri aliyekuwa, mpatanishi na yeye mwenyewe m, Machari anasema kwamba angali makamu wa rais. Kwa hivyo inamaanisha kwamba vita vinanukia na wakati wote vita vitaendelea katika taifa hilo. Kwa hivyo yeye kusema hivyo ni ameona hatari kubwa sana ambayo iko kwa upande wa wananchi na mstakabali wa nchi yenyewe. Taifa hilo changa zaidi duniani liliingia vitani Disemba elfu mbili kumi na tatu na mkataba wa amani uliosainiwa mwaka jana kuvunjika kufuatia mapigano yaliyozuka mjini Juba mwezi huu. Radio France International Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza Kiswahili. Barabara kabisa ni saa moja na dakika 38, Dar es Salaam, Tanzania. Haya ni matangazo ya RFI Kiswahili. Mgombea mteule wa urais kwa tiketi ya chama Democratic Hillary Clinton amekubali uteuzi wake na kubaini kuwa maendeleo yanawezekana nchini Marekani muda mfupi uliopita. Bi Clinton akimzungumzia Donald Trump ambaye ni mgombea wa Republican amesema si mtu anayefaa kuwa rais wa Marekani kulingana na changamoto zinazoikabili nchi hiyo duniani amewataka Wamarekani kumtambua Trump kama mbaguzi wa Wamarekani na dunia. Tulimsikia Donald Trump wakati akizungumza katika mkutano mkuu wa chama cha Republican. Naamini kutokana na hotuba yake, Trump anataka kutugawa sisi wenyewe Wamarekani, lakini pia anataka kututenga na dunia nzima. Trump anataka kutuhadaa kwa ahadi zake ambazo hazina mashiko na mimi naamini kuwa mgombea huyu anakipeleka pabaya chama cha Republican. Kila siku kuanzia asubuhi mpaka usiku wa manane, anataka kutufanya tuogope kuona mustakabali wetu wa baadaye, lakini pia tuogopane sisi kwa sisi. Hili halikubaliki, na hata Rais wa zamani wa Marekani Roosevelt, miaka 80 alipinga mambo ambayo Trump anataka kutuaminisha. Ni sauti yake mgombea mteule wa urais kwa tiketi ya chama Democratic, Hillary Clinton. Jeshi la Marekani limethibitisha vifo vipya 14 vilivyotokana na mashambulizi dhidi ya wanajihadi wa Islamic State na kufanya idadi ya vifo kufikia 55. Tangazo hilo la jeshi la Marekani ambayo linajihusisha na operesheni ya kijeshi katika eneo la Mashariki ya Kati linafuatiwa na uchunguzi wa ndani kuhusu mashambulizi ya anga ya patayo sita, kati ya Julai 28 mwaka 2015 na Aprili 29 mwaka 2016. Mashambulizi ya anga yanayofanywa na muungano unaongozwa na Marekani yamekuwa yakikosolewa kwa kupunguza idadi ya vifo vya raia. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa na shirika la usalama la ushirikiano barani, wa barani Ulaya wamelaani vitendo vya serikali ya Uturuki vya kukandamiza wanahabari na vyombo vya habari nchini humo kufuatia jaribio la kuipindua serikali. Mtaalamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki ya kujieleza David Kaye na mwakilishi wa OSCE kuhusu uhuru wa vyombo vya habari Dunja Mijatovic wameeleza kusikitishwa na hatua zilizochukuliwa hivi karibuni na mamlaka za Uturuki, zikiwemo kuwakamata makumi ya wanahabari na kufunga idadi kubwa ya vyombo vya habari. Juma hili ripoti zinasema kuwa serikali ya Uturuki iliamuru kufungwa vituo kumi na sita vya televisheni, ishirini na tatu vya redio, magazeti 45 na majarida 15 na barabara kabisa, tunaelekea viwanjani na Idmul wa Ngicheli. Habari za asubuhi. Habari ni nzuri mwenzangu Martha Saranga. Naanzia huko Nigeria, ambako mazishi ya Stephen Keshi, aliyekuwa kocha wa timu ya timu ya taifa ya soka, harakati zake na taratibu zimeanza hapo jana eh, katika mji wa Benin katik, eh, jimbo la Edo, familia ya Keshi imeamua kuendelea na taratibu hizo licha ya kuwa serikali ilikuwa inataka mazishi ifanyike baada ya michuano ya Olimpiki. Keshi alifariki eh, dunia mapema mwezi uliopita akiwa na umri wa miaka hamsini na nne. Atakumbukwa kuwa kocha na mchezaji wa timu yake ya taifa Super Eagles. Mm, na mechi maalum imeandaliwa kumkumbuka ambaye amekuwa shujaa wa wa mchezo wa soka nchini mm. Humo basi Mungu ailaze roho yake mahali pema na peponi, mm. Mm. Tukiachana na hayo, takriban wanariadha kumi kutoka Urusi wamewasili tayari Rio de Janeiro na kuanza mchakato wa kujiandaa kwenye michuano ya Olimpiki ya mwezi ujao tarehe tano hadi tarehe ishirini na moja, tofauti na ilivyotarajiwa wameshaanza kuwasili. Kwa hiyo ni kama mwanzo wa ushindi hivi kwa warusi wa, wa hawa. Na michuano hiyo ina historia kidogo, inavyoonekana ni kwamba imeanza takriban miaka elfu tatu iliyopita hii michuano kwa kumwenzi Mfalme Zeus wa huko Ugiriki, na mwaka 1896 ndio michezo hiyo ya Olimpiki ya kisasa ikafanyika kwa mara ya kwanza jijini Athens. Lakini eh, tu, tuone tu kwamba kiufupi ishara zake ni bendera ile ambayo ina mviringo mitatu mm. Na mwenge ni mali zetu na michuano ya tenis ya Montreal ambako Joanna Conta amempiga Varvara Lepchenko wa Marekani kwa seti sita tatu sita mbili, huku Kristina Kukova kibuka mshindi dhidi ya Eugenie Bouchard kwa seti tatu sita, sita nne, sita tatu kwa upande wa wanawake na ni raundi ya tatu, ni hayo tu. Shukran, Edmo. Asante Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu katika mahojiano, msikilizaji. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bankimun amepatwa na mshangao mkubwa juu ya hali ya mambo nchini Sudani Kusini, lakini kiwango kikubwa cha vitendo vya ukatili wa kijinsia baada ya ripoti ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa kusema kumeripotiwa visa 120 vya ubakaji katika kipindi cha zaidi ya majuma matatu. Ruben Lukumbuka amezungumza na Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere, Kampala. Uganda inahitaji Umoja wa Mataifa kuweza kupeleka majeshi ambayo hayafungamana upande wowote kuweza kulinda amani na kuweza kuhakikisha kwamba amani au mkataba ambayo ilitiliwa sahihi wakati ule iweze kutumika na kuendelezwa vizuri na kutekelezwa inavyotakikana. Wambete, wito wa Ban Kimun unakuja na, na kauli ya Umoja wa Mataifa ikisema kwamba uteuzi wa makamu mpya wa rais katika nchi hiyo unahatarisha utekelezwaji wa makubaliano ya hivi karibuni. Unafikiri kauli hii inatosha katika kusaka suluhu dhidi ya mgogoro huu wa Sudani Kusini? Huu mgogoro wa Sudani ungetakikana unge, unge, unge sana jeshi la kimataifa ilizo na upande wote kuingilia kati kusimamisha mapigano ambayo yananukia na ya, ya ambayo karibu yaanze, kwa sababu kama huyu amejificha msituni na wamemwondoa katika madaraka, na ndio yale yalifanya ukawa na upatanishi wakati ule kukubaliana kuunda serikali ya mpito. Kwa hivyo naona vita, vitakuwa na, na, lakini hata hivyo Salva Kiir uh, toka mwanzoni alisema kwamba hatukubali mwanajeshi mwingine wa Umoja wa Mataifa apelekwe huko Sudan Kusini, unadhani suluhu la kijeshi ndilo linahitajika wakati huu? Kwanza kabisa, kulinda wananchi kwa sababu ya ya nini ya vita ya ambayo zinavyotokea na mumeona ambayo yamekuwako tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu ambapo vita vilianza na wananchi wakaumizwa, na sasa hivi walikuwa wamepata tu amani kidogo, na Uganda, tayari imepokea wakimbizi zaidi ya laki mbili kutoka Sudani. Kwa hivyo kunahitaji wa kusimamisha wenye nguvu katika maeneo yote, ili mazungumzo yaendelee, lakini wananchi wamelindwa. Na muambete unazungumzia vipi mchango wa Umoja wa Mataifa katika swala zima la usuluhishi wa mgogoro unaolikumba taifa hilo? Um, mchango wa Umoja wa Mataifa huko unaonekana, lakini unajikokota sana kwamba unaona unaonekana haujasuluhisha zaidi, kwa sababu tayari kupigana kumekuwako hivyo. Kwa hivyo inamaanisha kwamba mmoja wa mataifa na kibarua kikubwa cha kufanya, kuongeza nguvu zake zaidi na kufanya pengine wanajeshi wake wahusike sana katika hata mapigano hayo, yaani kukinga wananchi wana kwa mutu wa bunduki kuliko kuwakinga kwa, kwa maneno na vipendera uh, na rangi zao za magari na maandishi, kwa sababu hawa nadhani ukiona gari limeandikwa UN utaogopa kulirushia risasi Jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki pamoja na Umoja wa Mataifa wenyewe kwa ujumla zinafanya vya kutosha katika hizi harakati za kusuluhisha mgogoro huu. Mimi naona zimejaribu kufanya vya kutosha, lakini msimamo wangu kwamba pengine hawajakudua sana kiini cha mgogoro wenyewe uko wapi. Inaonekana kutia sahihi e, ili kupata serikali ya mpito ilikuwa tu ni kwenye makaratasi. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere, Kampala nchini Uganda. Na sasa nampisha Victor Robert Wille. Katika Wimbi la Siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema, ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya Wimbi la Siasa, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itajikita kuangazia siasa nchini Marekani, lakini kubwa ni vyama vikuu yaani Demokrat na Republican kuteua wagombea wake huku Demokrati wakimpa nafasi Hillary Clinton na Republican wakimpa nafasi ya kupeperusha bendera Donald Trump katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi Novemba mwaka huu na kuliangalia hili kwa kina, nitazungumza na wachambuzi wa siasa kwa njia ya simu, Israel Sostenes akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, lakini pia Brian Wanyama akiwa Bungoma nchini Kenya. Baada ya chama cha Demokrati kumteua Hillary Clinton ili apeperushe bendera katika uchaguzi wa baadaye mwaka huu, joto la kisiasa limeendelea kupanda nchini Marekani. E, nikianza nawe Israel Sostenes, hatua hiyo inaashiria nini katika uteuzi wa Demokrati? Ni ishara kwamba tayari dunia imeendelea kwenye mwendo wake wa mabadiliko kulingana na historia ya maboresho ya haki za binadamu duniani, kwa maana kwamba kihistoria, ikumbuke kwamba tumetokea mbali, tumetoka katika miongo na miaka ambayo kimsingi tulikuwa hatuamini kwamba mwanamke alikuwa na stahili kuthaminiwa na kuheshimiwa kama binadamu anavyostahidi, haki zao za msingi. Kwa hiyo hatua iliyochukua pesa Marekani kumpitisha rais mgombea urais mwanamke ambaye ni Hilary Clinton chini eh, ya chama cha Demokrasi inafungua mlango kwamba sasa dunia ianze kuamini kwamba mambo yanawezekana, hajarisu ni nani ambaye yuko kwenye kwenye nafasi fulani. Naam, e, e, nikije kwako Brian Wanyama, kimtazamo hatua hii ya kuteuliwa kwa Hilary Clinton kupeperusha bendera ya Demokrat ni suala ambalo tafsiri yake Marekani inaweka historia. Ni historia ni tukio ambalo halijawahi kujitokeza kule Marekani katika siasa. Mwanzo kabisa, Hillary Clinton alikuwa waziri katika serikali iliyopita, alifanya kazi kama waziri wa mashauri wa mashauri ya nje ya kigeni. Pili ni kwamba yeye ni wa jinsia ya kike. Kuna mataifa kama Ujerumani ambalo liko na mama Merkel, Angela Merkel ambaye kwa kweli anafanya kazi kabisa, na Uingereza kuna yule mama May me, ambaye amechagua hivyo majuzi kuwa waziri mkuu. Kwa hivyo ni, na historia ya pili ni kwamba ikiwa Hilary Clinton kwa kule atachaguliwa kuwa rais wa Marekani, wajue Hilary Clinton alikuwa bibiye Bill Clinton ambaye alistaafu. Itakuwa ni mara ya kwanza kabisa ambapo wamekuwa wote katika jumba la White House wakiwa kama amiri jeshi na rais wa Marekani. Nikirejea kwako Israel Sostenes, ukiwa hapa Dar es Salaam, uh, kimtazamo mgombea wa chama cha Republican Donald Trump unamwangalia vipi ukimlinganisha na Hillary Clinton, pengine kwa kuangalia utofauti wao? Uh, kimsingi niweze kueleza Donald Trump kama uh, alivyojipambanua toka mwanzo wa uh, kinyang'anyiro cha kura za maoni ndani ya chama cha Republican, amejipambanua kama ni kiongozi kulingana na misimamo ambayo amekuwa akionyesha mpaka, mpaka sasa kwamba ni kiongozi ambaye ametaka sana kurejesha Marekani katika misingi ya taifa ambayo inataka kuonyesha ule umamlaka kwa maana ile sovereignty ya Marekani, kwa kauli zake za kuonyesha kwamba hata kwa, kwa kiongozi wa kulealea baadhi ya mifumo legevulegevu kutoka kwa viongozi legevulegevu katika dunia. Kidogo tofauti yake na mama Clinton ipo ipo kwa maana, kama awali kulikuwa na wachambuzi anaona kwamba hata Hillary Clinton naye pia ni mwenye hulka kama hiyo ya Trump, lakini ukiona kuna unafuu saili kwa ukilinganisha wawili kati ya mama Hillary Clinton na, na Donald Trump unaona nafuu Hillary Clinton kwa jinsi wachambuzi wanavyoona. Huku kinyang'anyiro cha uchaguzi wa Marekani kikisubiriwa kwa hamu na gamu, maswali mbalimbali yamekuwa yakiibuka lakini kubwa ni kuhusu nguvu za kila mgombea katika uchaguzi huo. Uh, Brian Wanyama, ukiwa hapo Bungoma, unaona wagombea hawa watakabiliana vipi katika uchaguzi huo? Kwanza kabisa namshukuru ndugu yangu Israeli kwa mchango wake kumuhusu Trump. Uh, e, jambo ambalo linajitokeza wazi ni kwamba Clinton zana zake kidogo zina ustaarabu katika matamshi yake, ana ustaarabu yeye. Bila shaka kwa Marekani wa kawaida ambaye anapenda ustaarabu, heshima, eh, kabisa atampendelea yeye. Yani makundi ya wachache bila shaka huenda akampendelea yeye, pengine akina mama vile vile. Ikiwa wajijitosa katika ulingo wa wapigaji kura, huenda basi wakasababisha mabadiliko. Lakini kama vile ndugu yangu amechangia, ni kwamba Trump huyu, wengi tulitarajia, hatukutarajia kwamba angeweza kuchaguliwa kuwa uh, uh, uh, uh, kiongozi wa Republican, lakini kinyume cha matarajio ni kwamba yeye kachaguliwa pale awal kulikuwa na alikuwa na matamshi makali makali ya kuogopesha wale wachache kule Marekani, e, kuhusu hali ya uhamiaji, wajua mambo ya itikadi. Kwa hivyo hata viongozi fulani katika mataifa kigeni wamekuwa kidogo na changamoto na wasiwasi kuhusu uhusiano wako wa baadaye ikiwa yeye atachukuliwa kuwa rais wa Marekani, basi huenda bila shaka kinyang'anyiro hiki kitakuwa ni kigumu kabisa, na hata ikiwa Trump ataweza kushinda basi atapitia joto kubwa kabisa. Nikirejea kwako Israel Sosthenes, e, pengine kimtazamo sasa, ukiangalia utaratibu ambao sio rasmi ambao umekuwa ukitumiwa na Marekani, hususan kwa vyama hivi viwili, Republican na Democrat, pengine kupeana muda e, wa awamu, kwa awamu. Unaona wakati huu unaweza ukawa na nafasi kiasi kwamba Pengine, Bi Hillary Clinton akawa na kikwazo ch cha kwenda ikulu. Uh, kimsingi hiyo ndio changamoto kubwa ambayo naiona kwa sasa. Kwa nini? Kwa sababu pamoja na kwamba Mama Hillary Clinton amepata fursa nzuri sana ya kuandaliwa mazingira mazuri na rais Obama, Barack Obama amefanya marekebisho makubwa sana katika mifumo ya uendeshaji wa dola lenyewe la Marekani na hata katika mifumo na na ya mahusiano na mafungamano na mataifa mengine ya nje. Kwa hiyo kimsingi, naona utamaduni unaweza ukabadilisha desturi ziao zimewekwa baina ya Republican Democrat za kukabidiana vijiti vya uongozi wa taifa la Marekani unaweza ukabadilika endapo wataendelea kuwa makini sana Demokrati kuendelea kushawishi na kutumia turufu ya uongozi mzuri ambayo alionyesha Rais Obama wakati wa miaka um, ya yake nane. Mgombea wa Demokrati Clinton anaungwa mkono na vigogo wengi wa siasa katika chama chake akiwemo Rais Barack Obama. Brian Wanyama, nikirejea kwako kwa, kwa mara nyingine, uungwaji mkono huu unamwongezea nguvu gani Clinton katika uchaguzi wa mwaka huu? I, katika mchakato wote mzima hapa tunaona kwamba baba Clinton kwa kweli anaungwa mkono kwa karibu kabisa na vigogo wa kisiasa Joe Biden, bwanake Bill Clinton na Barack Obama. Bila shaka uungwaji mkono huo unampa nafasi nzuri kabisa na kipaumbele, na kama vile ndugu yangu Israel amechangia, ni kwamba zile sera ambazo Obama ameziweka kidogo zinawapendelea wale ambao ni hohehahe, wale wa tabaka ya chini. Kwa hivyo bila shaka ikiwa Wamarekani wataweza kuangazia sera bila kuzingatia uh, jinsia kuwa yeye eh, ni mama au vipi e, basi uungwaji mkono huu unampa nafasi nzuri sana kwa sababu hawa vigogo hawa wa kisiasa pia wameungwa mkono na raia wengi kabisa. Israel Sostenes, hotuba ya kumuunga mkono eh, Clinton iliyotolewa na Obama, moja ya mambo ambayo yameibuka ni, ni Obama akiwaambia Wamarekani kwamba haoni mtu mwingine anayeweza kuvaa eh, mikoba yake hapa unafikiri Obama analenga kuwaambia nini wa Marekani? Obama anataka kuwaeleza Wamarekani kwamba ni sera tu za chama cha Demokrasi hizo zinazoweza kuelezea na zinazoweza kuendelea kuwafanya maisha ya Marekani weupe na weusi kuwa maisha halisi, pamoja na changamoto ambazo kimsingi weusi wa pesa wa Marekani wanaendea kuzipitia za ubaguzi dhidi ya weusi na vyombo vya usalama vya dola nchini Marekani. Lakini pamoja Obama anajaribu kuwa na imani na kuonyesha kwamba ni chama chake kupitia Hillary Clinton ndicho kinachoweza kuwa na mwendelezo sahihi wa kupigania usawa na haki za binadamu. Kimsingi inaeleza kwamba eh, alikuwa na nia hiyo kutaka yeah, kuaminisha wa marekani waweze kuunga mkono chama cha demokrasia kiendelee madarakani. Israel Sosthenes, kwa mtazamo wako unaona Mgombea wa Republican Donald Trump ana nafasi gani katika uchaguzi huu, licha ya Rais Barack Obama kusema kwamba Marekani inahitaji rais ambaye hata wagawa wa Marekani, lakini pia rais ambaye ataendeleza uhusiano mzuri na nchi nyingine? Donald Trump wanaweza kafanya nafasi nzuri kulingana na wa Marekani wanaona nini kwa sasa, wanataka rais wa aina gani kulingana na mahitaji yao ya ndani na kulingana na mwenendo wa mahusiano ya nje. Siasa, ni siasa kwa mara kwamba upepo unaweza kubadilika muda wote ule, kashangaa anashinda kulingana na jinsi utakavyoona. Na ndio tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wasaa mwanana. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu muda wote huo. Hadi hapo, hatuna la ziada. Mimi ni Martha Saranga, tukutane saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa. <laughs> Mita na mimi mimi na mita. Ae, mimi ni mtoto swazi. Mita na mimi mimi na mita. Mita na mimi mimi na mita. Mita na mimi mimi na mita. Ae, mimi ni mtoto swazi. Masikilizaji wa, wa RFI Kiswahili hadi to... hapo hatuna la ziada kutoka katika matangazo yetu Ngwe hii ya kwanza. Jiunge nasi tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Punde utaendelea kupata matangazo kutoka Radio France moja kwa moja Paris, Ufaransa. nyota za wengi zimefichwa kama nyeti Atu...