Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Natumai hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Jumatano, tarehe 24 mwezi Agosti mwaka 2016. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki huko. Nami Sabina Crispin na Bigambo, tunaanza na muktasari wa habari. Aliyekuwa makamu wa rais wa Sudani Kusini, Riek Machar, yumo nchini Sudani kwa matibabu. Marekani yatangaza vikwazo vya kifedha dhidi ya watoto wawili wa Joseph Konyi na Korea Kaskazini kwa mara nyingine yafanya majaribio ya kombora lake la masafa marefu baharini. karibu katika taarifa ya habari matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com na redio wa shirika ukiwa na lolote tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa facebook rfi kiswahili nami nitausoma hapo baadaye Aliyekuwa makamu wa rais wa Sudani Kusini Riek Machar yupo jijini Khartum nchini Sudani kwa kile kinachoelezwa amekwenda kutibiwa baada ya kukimbilia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudani Kusini James Shimanyula anaeleza zaidi. Habari za hivi karibuni kutoka Khartum, mji mkuu wa Sudani Kaskazini, zinaeleza kuwa tayari aliyekuwa makamu wa rais wa Sudani Kusini Riek Machara amewasili Khartum na kwamba anapokea matibabu ya kifua chake kilichofungana na pia miguu iliyovimba. Hebu tumtegee sikio waziri wa habari wa Sudani Kaskazini Ahmed Bilali, ambaye niliongea naye kwa njia ya simu muda mfupi uliopita. Nathibitisha kuwa Riek Machar yuko hospitali anapokea matibabu. Je, Riek Machar anaugua vipi?" Nilimuuliza waziri Ahmed Bilal. Ana maumivu ya kifua na miguu yake imevimba. Kusema kweli, hali yake ni mbaya. Is Juba allowing him to go back there or not? limuuliza waziri Ahmed Bilali ikiwa wakuu wa Juba watamkubalia Riek Machar kurudi nyumbani ama la. Kulingana na mkutano wa hivi karibuni wa shirika la IGAD, Riek Machar akirudi Juba, makamu wa sasa wa rais atajiuzulu wadhifa wake. Ukiachana na Ahmed Bilal, waziri wa habari wa Sudani Kusini. Hebu sasa tusikie asemayo Princeton Leyman, aliyekuwa wakati mmoja mwakilishi maalum wa serikali ya Marekani Sudani Kusini, kwani anapendekeza kuwa nchi hiyo iwe na mtawala wa kimataifa hadi amani ya, ya kudumu itakaporejea tena. What is needed is an international administrator over the country, kauli yake. Princeton Lehman aliyekuwa wakati mmoja mwakilishi wa serikali ya Marekani nchini Sudani Kusini. Kwa niaba ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International ni mimi James Shimanyula. Shirika la utafiti la InfoTrack nchini Kenya limetoa ripoti inayoeleza kuwa Wakenya wengi wanaamini serikali ya Rais Uhuru Kenyatta imekosa mwelekeo kutokana na kashfa za ufisadi katika idara za serikali. Ripoti ya shirika hilo inasema imeonyesha kuwa idadi kubwa ya raia wa nchi hiyo wanaamini kuwa ofisi ya Naibu Rais William Ruto imeendelea kuongoza kwa ufisadi na hawaridhiki na juhudi zinazotekelezwa na tume ya kupambana na rushwa nchini humo kukabili hali hii kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Angela Ambitho ni mkurugenzi mkuu wa shirika hilo la Infotrak. Wakenya sabini na nane wanasema kuwa ufisadi umeongezeka katika ofisi za kaunti na Wakenya sabini na tatu wamesema kuwa ufisadi uko kwa wingi katika government ministries. Sabini na mbili wamesema kuwa ufisadi uko mwingi kabisa katika judiciary. Francis Auma ni mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika la mjini Mombasa, nchini Kenya. Naye anatoa tathmini yake kuhusu ripoti hii. Kwa hakika tumeshangazwa hata tumepata ripoti hiyo, na hivi sasa ni maneno, si ati ya kubandikwa ama nini, ni insia ilivyo mashinani, na kwa hakika wametoa vile ilivyo. Ufisadi katika ofisi hiyo imekithiri kena kwamba ni shughuli za kawaida kila siku, na hii imeonekana wazi na hiyo resati ambayo imefanyika na Infotrak, na kwa hakika ni jambo la kusikitisha. Na kama executive yeye, yeah, ni deputy president na anajua watu wake wanafanya ufisadi na wafanyi jambo lolote, basi nchi hii imesikitika. Na sisi kama wakereketwa tunasema awe mgwana, atoke ofisini mara moja na aende nyumbani, manake hatuwezi kubali. Sisi walipo ushuru huku tunaumizwa, tupati services kwa sababu ya ufisadi na wanayoongoza ni ofisi yake, jambo la kusikitisha. Ni sauti yake Francis Yauma, mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika la mjini Mombasa nchini Kenya. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto Na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati, na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania na ukiwa Kampala, Uganda tunasikika kupitia 93.7 FM. Marekani imetangaza vikwazo vya kifedha dhidi ya watoto wawili wa kiongozi wa waasi wa Uganda Joseph Kony anayetafutwa ili kufikishwa katika mahakama ya ICC kwa mauaji ya maelfu ya watu. Mwenzangu Edmund Lwangicheli anakuja na taarifa kamili. Salim Koni na Ali Koni ndio ambao sasa wanakumbwa na vikwazo hivyo, pamoja na marufuku kwa raia wa Marekani kufanya nao biashara ya aina yoyote. Aidha, hazina ya Marekani imesisitiza kuwa lengo ni kupambana na ushiriki wao katika biashara haramu ya pembe za ndovu, kama sehemu ya juhudi za kimataifa ili kukomesha vurugu nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, amesema John Smith, kaimu mkurugenzi wa hazina hiyo. Salim na Ali Kony ni sehemu ya uongozi wa uasi wa LRA tangu mwaka elfu mbili na kumi, ambapo Ali anaonekana kama mrithi mtarajiwa wa baba yake endapo Kony mwenyewe ataonekana kukosa uwezo wa kuongoza uasi huo. Uwasi wa LRA uliundwa mwaka 1987 kutetea kabila la Acholi dhidi ya serikali ya rais Yoweri Museveni nchini Uganda, lakini kadri miaka inavyokwenda, wanamgambo hao waliendelea kuvuka mipaka ya nchi yao Uganda na kuingia Sudani Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka 2005 na sasa wako Jamhuri ya Afrika ya Kati. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema matumizi pekee ya kijeshi hayawezi kulitokomeza kabisa kundi la Boko Haram. Akizungumza hapo jana jijini Abuja, Kerry amesema mbali na matumizi ya kijeshi, ushirikiano kati ya maafisa wa usalama na wananchi ni muhimu kulimaliza kundi hilo ambalo limewaua maelfu ya watu tangu mwaka elfu mbili na tisa. Washinda Boko Haram kijeshi ni mwanzo wa vita hivi, lakini kikubwa kinachohitajika ni kuwepo kwa uaminifu kati ya serikali na watu wake na ushirikiano wa karibu kati ya vikosi vya usalama na raia. Vita dhidi ya itikadi kali haviwezi kufanikiwa tu kupitia matumizi ya nguvu au kuzua hali ya wasi wasiwasi. Hata hivyo Keri ameipongeza serikali ya Nigeria kwa kufanikiwa pakubwa kulidhoofisha kundi hilo, lakini hakuzungumzia madai ya jeshi la nchi hiyo kuwa limemjeruhi kiongozi wa kundi hilo Abubakar Shikau. Shikauf, Radio France Internationale. Ni saa moja dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya asubuhi, tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Marekani na Korea Kusini zinasema serikali ya Korea Kaskazini kwa mara nyingine imefanya majaribio ya kombora lake la masafa marefu baharini. Mwandishi wetu Victor Abuso anaeleza zaidi. Ripoti zinasema kuwa kombora hilo la serikali ya Pyongyang lilirushwa umbali wa kilomita 5 majini na kuanguka katika bahari ya Japan. Mkuu wa jeshi nchini Korea kusini amethibitisha kombora hilo kuanguka katika eneo linalodhibitiwa na jeshi la Japan. Jaribio hili limekuja wakati huu wanajeshi wa Marekani na Korea kusini wakianza mazoezi ya pamoja, mazoezi ambayo yamekuwa yakikera serikali ya Korea kaskazini na kuyaona kama maandalizi ya vita dhidi yao. Pyongyang imekuwa ikisema lengo la majaribio yao ni kujiandaa kwa vita ikiwa watashambuliwa na maadui wao kama Marekani na Korea Kusini. Wakati jaribio hili likifanyika, mawaziri wa mambo ya nje kutoka Japan, China na Korea Kusini walikuwa wanakutana jijini Tokyo nchini Japan kujadili hali ya usalama katika eneo hilo. Tetemeko kubwa la ardhi la kipimo cha richa 6.2 limepiga nchini Italia katika majira ya mapema leo Jumatano na limeshuhudiwa mjini Roma, umbali wa kilomita 150. Wataalamu wa jiolojia wa Marekani na waandishi wa habari wa AFP wamesema tetemeko dogo limepiga kilomita 10 kusini ya Anosia, mji katika jimbo la Perugia, kusini mwa Umbria, majira ya saa 9 na dakika 30 saa za Italia. Mwaka 2009 tetemeko la ukubwa 6.3 katika jimbo la Aquila ambalo pia lilishuhudiwa katika mji mkuu wa Italia lilisababisha vifo vya watu zaidi ya 300. Barabara kabisa, msikilizaji, ni RFI michezo na Victor Abuso, karibu. Asante sana Sabina. Kamati ya kimataifa ya michezo ya Olimpiki kwa walemavu imewataka maafisa wa serikali ya Urusi pamoja na washikadao wengine nchini humo kuomba msamaha wana michezo 267 walemavu wa Urusi ambao hawatashiriki katika michezo ya Olimpiki kwa walemavu ambayo itaanza mwezi ujao kule Brazil baada ya mahakama ya kimataifa michezo kuamua kwamba hawatashiriki kwa madai kwamba walikuwa wanatumia dawa za kuongeza nguvu mwilini, suala ambalo limewavunja moyo sana wanamchezo uh, hawa kutoka Urusi ambao hawatashiriki katika mchezo hiyo uh, mwezi ujao. Katika soka uh, ni kwamba klabu ya Celtic FC ya kule Scotland na leji ya woso ya kule Poland zimefuzu katika ile hatua ya makundi kutafuta taji la klabu bingwa barani Afrika, licha ya kufungwa Celtic na Hapoel Beber Sheva ya Israel kwa, kwa mabao ya ya uh, wingi wa mabao, ilikuwa imeshinda, uh, kwa sababu kwanza mabao mawili kwa bila dhidi ya dunask uh. Lakini leo hii uh, tuna mechi zingine ambazo zitachezwa uh, klabu ya Dinamo Zagreb itamenyana na Red Bull Salzburg. Lakini kesho, dro ya hatua ya makundi uh, kupanga uh, vilabu thelathini na viwili ambavyo vitatafuta ubingwa huo katika miezi kadhaa ijayo. Nam, nam, nam na kushukuru sana Victor Abuso kwa taarifa hizo za, haba, za michezo. Asante. Nam, msikilizaji karibu katika mahojiano. Shirika la utafiti la Infotrack nchini Kenya limetoa ripoti inayoeleza kuwa Wakenya wengi wanaamini serikali ya Rais Uhuru Kenyatta imekosa mwelekeo kutokana na kashfa za ufisadi katika idara za serikali. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Francis Yauma, mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika la mjini Mombasa nchini humo tangu masuala hata ile Anti-Corruption Commission ya Kenya hatujaona kitu yote serious kuwa ati mtu amekabiliwa na kupelekwa jela na kushtakiwa na masuala ya ufisadi na kufungwa. Watu ni vitisho, nama vinaenda mara, zinavunjwa viongozi wao wanatolewa huku, kila kukicha kwa hivyo, ni kweli hatuone hatua yote serikali inafanya. Watu wamechoka, services zimekuwa pua, watu maskini umezidi kukithiri na kwa hakika, uh, watu hawana tena imani na masuala ya political, kama hawawezi piga masuala ya ufisadi na kuhitaja ofisi ya naibu rais uh, Ruto na ndo serikali inayoongoza. Uh, unadhani hii hey, itakuwa inamaanisha nini? Inamaanisha kuwa wao hawakuwa na nia ya kuongoza nchi vizuri, hususan huyo Ruto. Yeye nia yake ilikuwa aingie, na kama ofisi yake ndio inaongoza imekithiri na ufisadi, maanake atakana kuwe na political goodwill. Na yeye kama kiongozi na ofisi yake na a masuala kama hayo, basi kwa hakika nchi yetu imekwisha. Hii labda kwa mtazamo wako, unadhani uh, uh, ripoti hii inaweza kuathiri vipi serikali ya Uhuru Kenyatta uh, kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo. Uh, ni wananchi wenyewe kuamua, na hawakusema ni individual, wamesema ni ofisi. Sasa kama election tuko na kama miezi kumi na mbili hivi kuanzia leo, la muhimu ni wao wapige waonekane Uh, kimasumasu hata uh, kiwezekana wajitokeze na kushika tuone, watu wamefungwa, ndo watu watajua kweli watu wako serious, maanake ofisi ni institution, ofisi ni kubwa. Na wewe kiongozi ukiona ufisadi umekithiri, inaonekana pia wewe una uko linient, wewe onekana una encourage. Na Francis, unatathmini vipi kwa ujumla ufisadi ambao umezungumziwa kwa muda mrefu katika uh, serikali iliyoko madarakani huko Kenya uh, ufisadi hapa donda sugu. Umeona ma scandal kila serikali ikiingia, wanabomoa wakienda, ni iza, wanasema iza, turn to eat, ni wakati wetu sasa, tunakula wakienda. Kwa hivyo si jambo la leo, tangu jadi, tangu tupate uhuru mafrika amepata utawala, na mtu akiingia tunafikiri labda kutakuwa na relief kwa wananchi watapata services, lakini unapata watu wanabomoa watu wao marafiki, maswaiba, makatel wa kila aina, wanaumiza nchi na kuhujumu nchi, na ufisaji imekithiri kwa sababu watu wanaangalia maslahi yao. Ni jambo sugu hapa Kenya, na kwa hakika, kila kila kukicha watu wamechoka na maswala haya. Ni sauti yake Francis Yauma, mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika la mjini Mombasa nchini Kenya, katika mahojiano na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Na sasa anamkaribisha Julian Rubavu kuwa nawe katika makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya changamoto kwa waendeshaji pikipiki piki, au bodaboda boda, mjini Mtwapa huko pwani ya Kenya ambapo kumekuwa na malalamiko kwa watu wanaojifanya abiria na baadaye kupora pikipiki piki, na hata kuwa madereva wanapowabeba kufahamu undani wake mwenzangu wa Mombasa Joseph Jira ameongea na baadhi ya waendesha pikipiki na pia viongozi wa vyama vya wasafirishaji kwa pikipiki piki, huko mjini Mtwapa katika jimbo la Kilifi kusini mwa pwani ya Kenya. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Mimi naitwa Shadrack Malo Chamanga, mimi ni mkazi wa hapa Mtwapa na kazi yangu sana sana hasa najihusisha na kazi ya bodaboda. Kuhusu hii sheria yenye iliyokuwa ya kuhusu abiria kwamba abiria mmoja apande pikipiki moja, sana sana huwa iko na changamoto kiupande wa kazi yetu, kwa sababu mara nyingi huwa abiria huwa sana sana huwa mtu akaa yuko na bibi yake, huwa wakati mwingine huwa anataka aende na bibi yake ama na na watoto wake wawili lakini sasa inakuwa changamoto kwa, changa kwa sababu sasa hawezi, hawezi kwenda mahali pamoja ambao sasa itabidi watembee, na wakishatembea ina, inaonekana wazi kwamba sisi nasi pia tunakosa riziki ya kukula, na kiupande wetu wa usalama nao pia inadumisha usalama, kwa sababu kuna wakati mwingine huwa unaweza beba abiria wawili, kumbe wakawa ni wakora wanataka kuvamia. So hii sheria venye ilikuwa implemented sana sana ni walikaa wakafikiria hii inafaa kwa upande wa usalama na upande wa kikazi pia, kwa sababu tukiangalia kiupande wa kikazi maboda boda saa hii wamekuwa wengi, na at least ile mtu akibeba abiria moja mmoja, at least kutakuwa na kila mmoja naye pia atapata riziki ya kukula, rather than kubeba watu wawili na mwingine akose riziki. Kuna visa vilitokea sana sana, hata ni juzi tu tulisafirisha mwenzetu aliuawa, na aliwatuma eneo ya hapa Oasis hapo Mzambarauni hapo mbele alikuwa amebeba abiria wawili. Baadaye kumbe ikawa ni game imechezwa, na akaenda kuuawa na baadaye tukamzika, kwa sababu sasa hiyo kwa sana sana hiyo inakuja inatokezeana sana, sana, sana ukibeba abiria wawili yeah. Labda ni nani alikuja aka, akatoa hii sheria hii sheria. Sana sana ilitolewa na watu wa e, wakubwa wao boda boda association e, ilikuwa implemented na wao na wakahusisha base commander na mzee wa mtaa chief sub chief wote wakaipitisha, so walivyoipitisha wakaeka sign, ikakuwa sheria sai, iko effective inafanya kazi. Sasa tuzungumzie upande wa usalama hapa mjini Mtwapa, labda usalama ukoje? Uh, kiupande wa usalama, usalama umedorora. Usalama kiupande wetu tunaona ni kama hakuna usalama kwa sababu kuna visanga vya kuhusisha mapikipiki anaibwa na si kuibwa tu, bali hata waendeshaji wa, wa, wa bodaboda kuuawa na pikipiki kuibwa. So kitu chenye mii naweza sema hapa mtu hapa hakuna usalama wa upande wa mabodaboda yeah. na labda vyombo vya usalama hapa vinashughulikia vipi swala hilo la kudumisha usalama kwenyu na pia kwa raia? Polisi sana huwa sana hawashughuliki mambo ya usalama sana sana hapa mtu hapa, chenye nacho labda ni criminal cases, labda zenye ama pengine ni accident imetokea, mtu amegongwa na gari ama amegongwa na pikipiki, imegonga mtu, hizo ndo nazo. Lakini kiupande wa usalama, mimi kwa majina Kavia Karisa. Mimi ndo chairman overall wa mkoa boda boda wote wa mtu hapa. Mimi ndo chairman overall wa boda boda mtu hapa. Malengo na madhumuni, tumesisitizwa sana trafiki kwamba tubebe mtu mmoja mmoja kwa sababu ya ajali nyingi ambazo zinakuwa tu bila mpango na uhalifu mwingi. Pikipiki zinaibwa hovyo hovyo tu, kunyongwa bila sababu. Mtu bebe wateja wawili, mara asubuhi hakurudi au juu, mtu ameenda wapi, ndio ashapotea hivi. Sasa tukaangalia tukaona kwamba afadhali tufuate hizi sheria za mtu mmoja mmoja, ndio tumekaza kali ngumu ili tupate kusaidika kusaidika hizi ajali zinapungua, hata tumeona kwanza ajali kwanza zimepungua. Hata hivyo pia, manake barabara ya EPZ kutoka juu, tunasema sana kule chini, hakuna hata pikipiki moja imeangusha wateja wala kitu gani. Na kutoka hiyo, tulipoanza hii mpango hii, hakuna pikipiki imeibwa mtu kunyongwa, hata sifikia sahii ya leo. Kwa hivyo tumeona huo uzuri wake, na tutaendelea kufanya hivyo kwa sababu ya kusaidika. Kwa hivyo, malengo ya kubuniwe sheria ilikuwa ni mambo ya usalama, mambo ya usalama, mambo ya usalama ndio sababu ya kuleta haya mambo yote, manake usalama haswa mtu hapa mtu anachukuliwa Mtwapa anapelekwa Chonyi kupeleka mteja huko, kesho arudi ameisha huko tayari. Kwa hivyo usalama ndio ulikwambele vile sana salama. na inaeleweka kwamba Mtwapa ni mji wa kitalii ambao unafahamika ulimwengu mzima, labda haya mambo ya usalama mnaona yana athari gani kwenyu na kwa mji huu wa Mtwapa? wageni kuja Mtwapa ina kuja hapa, inakuwa ni ngumu kwa sababu ya usalama. Mgeni anakuja hapa, anaweza hata akabebwa, akabebwa akapelekwa mahali akakoma mahali kidogo, nasikia asubuhi ameibiwa ama amekatwa, ameumizwa vitu vyake vimeenda sasa tukaona afadhali tuwe na hiyo mikakati ya kubeba mtu mmoja mmoja. Na labda kuna visa ambavyo vimetokea vya mtu wa pikipiki anabeba mteja akifika huko mbele ananyongwa ama pikipiki yake inaibwa. Vishatokea hivi karibuni? Eh, vishatokea hata tuko na mmoja ambaye alibebwa juzi tulimpata kule chini kwa mteja wawili na akanyongwa na ikatoka hivyo maana hatukujua ni wake nani. Alafu pia nyuma kuna mmoja tukianza hivi mkakati alibeba mteja mmoja akaenda Chonyi ili kwa bahati nzuri maanake alipokuwa a ny pikipiki Aling'ang'ana one by one mpaka ukatoka pikipiki ingine, piki ikamsaidia hiyo mwizi akatoro, akatoroka ambayo, ingekuwa walikuwa watu wawili, hiyo ingekuwa tayari ishaenda na mtu pia naye angeenda na tusingejua a wa kunapotokea, kuna kisa kama hicho, mnaona mwenzenu ameibiwa pikipiki, ama mnaposhika mwizi wao, mnachukua hatua gani? Labda mnapomshika yuko katika ile hatua, anaibia mwenzake, huwa ndio ho u ziemzacu mtu wa pale kumpeleka kwa polisi, na kwa sasa ni haiwezekani, mpaka watu wanang'ana kumaliza kumaliza. Sasa ukinaposhindwa kumtetea, basi anamalizwa. Mimi kwa majina kamili naitwa Nixon Kazenga Mwajanji, ni mkazi wa hapa Mtomondoni hapa Mtwapa Eneo la Mtomondoni. Kazi yangu sana ni mimi ni mwanabodaboda kwa wakati huu, sahizi ni assistant secretary wa overall Mtopanzima. kubeba watu wawili ama zaidi ya watu wawili katika pikipiki tunakeuka tayari sheria ya trafiki. Kiupande mwingine pia inatutatiza, kiupande wa usalama abiria. Nao wakati mwingine unapata kibebwa wawili ama pengine zaidi ya wawili. Mji huu mtu hapa pande zingine ni njia nji zake ni za mchanga, unapata pia dereva anapata hali ngumu ya kuwasafirisha wale abiria. Unapata pengine baada ya muda kidogo, ama pengine akiteleza kidogo kwenye mchanga, anashindwa kuhimili kuzuia ile pikipiki, anawaangusha wale wateja. Na ni kweli, mtwapa kuna mabodaboda wengi, pikipiki wengi. Mna hakika wote ambao wanaendesha bodaboda wana leseni? Percentage kubwa ya waendeshaji pikipiki ndani ya mtwapa tutasema ni wale ambao hawana vibali. Majority wao ni wale ambao hawana vibali. Na labda mnapogundua kwamba kuna dereva bodaboda anaendesha bodaboda amebeba abiria na hana kibali, huwa mnachukua hatua gani nyinyi, kama viongozi wao? tunajaribu kuwasaidia hawa madereva wasiokuwa na vibali, juu tukisema tunawashika ama pengine tunawapeleka mbele, hiyo tayari tutakuwa tunawafinyilia, na tunahakikisha unajua ya kwamba wale madereva kwa kweli wako na majukumu, aidha nyumbani uko na bibi ako na mtoto na hata kama hana bibi na watoto nyumbani, lakini unakumbuka kwamba yule kijana ambaye anapeleka pikipiki kuna wazazi nyuma yake ambao pengine wanajua kwamba mtoto wangu ameenda kutafuta. Sasa tukisema unamshika, unamrudisha nyumbani kwa sababu hana vibali, hiyo tunaona ni kama ambaye pia una, utakuwa unamkosea kiupande mwingine na umesema kwamba eh wale vijana wana familia nyumbani, na hamwezi mkawashukisha wakati mnapoona amebeba abiria na hana leseni. Labda maisha ya yule abiria pale nyuma homna yajali vipi? Maana yake mnajali ya yule kijana kwamba ana familia, lakini yule abiria uko hatarini, by the way. Kweli abiria wakati wote atakapokuja stage hawezi jua yupi mwenye kibali na yupi hana kibali. S sisi tunajua kwamba fulani hana kibali, tunahakikisha sisi kama viongozi hawa vijana wote wanapata vibali kulingana na wakati ambao unafaa tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya changamoto kwa waendeshaji pikipiki au bodaboda boda, mjini Mtwapa huko pwani ya Kenya. shukrani zangu kwa Joseph Jira akiwa Mombasa. mimi ni Juliani Rubavu. tukutane juma lijalo, Radio France International. Nam. Asante sana Julian Rubavu. Unaitwa Sango Kabonga Emery, unasema, shukrani sana RFI Kiswahili kwa kutujuza yanayoendelea ulimwenguni. Tupo pamoja daima hapa Bukavu. Hamisi Mtanda anasema Mungu amjalie afya njema Riek Machar huko aliko kwa matibabu. Ni Hamisi kutoka Mtwara Newala. Peter Suleiman anasema, jamani Riek Machar, mbona wajisumbua mwenyewe kwa kukosa msimamo sahihi? Na David Sechenga kutoka Muheza Tanga Tanzania. Nasema Makamu wa kwanza wa rais wa Sudani Kusini ikiwa umeamua kurudi nchini mwako kwa matibabu ukipona, usifanye mazungumzo na hasimu wako ili muendelee. Kwa nini usifanye mazungumzo na hasimu wako ili muendelee kujenga taifa lenu? Ni swali hilo, kutoka kwa David Sechenga wa Muheza Tanga, Tanzania. Hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada. Shukrani sana kwa muda wako katika ngwe hii ya kwanza ya matangazo ya asubuhi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo ni Victor Abuso. Mitambo ni Steli Usisane. Ungana nasi tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine. Nam msikilizaji, ni burudani nzuri kabisa hiyo. Inatufikisha tamati mwa matangazo ya asubuhi ya awamu ya kwanza kutoka hapa RFI Kiswahili jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Usikose kuungana nasi tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa sasa.