Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Natumai hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Alhamis, tarehe 25 mwezi Agosti mwaka 2016. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Watu zaidi ya 30 wa uawa usiku wa kuamkia leo nchini Sudani Kusini kufuatia mapigano kati ya vikosi vya serikali na makamu wa zamani wa rais Riek Machar. Umoja wa Mataifa washutumu kukamatwa kwa watu 30 na wawili nchini DRC baada ya maandamano ya upinzani. Na zoezi la utafutaji wa manusura wa tetemeko la ardhi laendelea nchini Italia. Karibu katika taarifa ya habari msikilizaji. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili.com na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tuandikie ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Watu zaidi ya thelathini wameuawa usiku wa kuamkia leo katika jimbo la Jonglei nchini Sudani Kusini, kufuatia mapigano kati ya vikosi vya serikali na vile vinavyomuunga mkono aliyekuwa makamu wa rais Riek Machar. Mwandishi wetu James Shimanyula anaeleza zaidi. Mapigano hayo yaliyosababisha maafa ya wanajeshi ishirini na watatu na raia kumi yametokea kwenye jimbo la Jonglei lililoko kaskazini mashariki mwa Juba, mji mkuu wa Sudani Kusini. Gavana wa jimbo hilo Philip Panyanga Guer anasema kuwa pande zilizopigana zinawaunga mkono rais Salva Kiir na aliyekuwa makamu wa rais Riek Machar. Gavana huyo anasema kila upande unapigana kuhakikisha kuwa umemiliki sehemu kadhaa katika jimbo hilo. Aguer anatupa idadi ya waliouawa katika mapigano hayo. The number is, uh, 23 soldiers and... idadi ya wanajeshi waliouawa katika mapigano kati ya vikosi vya Riek Machar na wanajeshi wetu ni ishirini na tatu. Ten are civilians. That include business people. That include women. People have been forced to run again. Na raia kumi waliuawa. Kati ya hao raia kumi kuna wafanyibiashara na wanawake. Watu wengi wamelazimishwa kutoroka makwao na kukimbilia sehemu za usalama, kati yao ni wanawake na watoto. There are women and there are children. Sauti yake Philip Panyangagwer, gavana wa jimbo la Jonglei, Sudani Kusini. Hata hivyo, gavana huyo hakutoa idadi ya wapiganaji tiifu wa Riek Machar waliouawa katika mapigano hayo ambayo yanakuja wakati ambapo Riek Machar yuko nchini Sudan kaskazini. Juhudi za muda mrefu kupata msemaji wa kijeshi wa Riek Machar kutupasha kuhusu mapigano hayo ziligonga mwamba kutokana na kutofaulu kuunganisha mawasiliano yangu ya simu na msemaji huyo. Kwa niaba ya Radio France International, idhaa ya Kiswahili, ni mimi James Shimanyula. Umoja wa Mataifa umeshutumu kukamatwa kwa watu thelathini na wawili nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya maandamano ya wanasiasa wa upinzani siku ya Jumanne jijini Kinshasa na Mbuji Mai. Waandamanaji hao walijitokeza kupinga mazungumzo ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu, mazungumzo ambayo upinzani unasema yanalenga kumpa nafasi Rais Joseph Kabila kuwania urais kwa muhula watatu. Kizito Binhangi ni mwanaharakati wa haki za binadamu mjini Beni, mashariki mwa DRC mambo ambayo Umoja wa Mataifa ilikamata kwa kulaani kufungwa kwa watu huku Kinshasa pasipo hatia yoyote. Unajua, sisi kama watetezi wa haki za binadamu kila mara tunazoea kulaani kufunga kwa watu wa bila e, makosa, kwa sababu unajua katiba yetu inasema ya kwamba uhuru wa kutembea unajulikana, uhuru wa kufanya maandamano inajulikana, lakini wakati watu wanafanya mgomo au watu wanafanya maandamano serikali inawafunga, na ndiyo maana tuna laani hiyo kwa sababu inaenda kinyume ya katiba yetu na inakuwa ukiukaji wa haki za binadamu. Ndiyo maana hiyo masemu ya Umoja wa Mataifa serti wafuatilie na waombe watu hawa waliofungwa serti wafunguliwe na waachiwe huru bila eh, hatia yoyote kwa sababu hawakufanya makosa. Ni sauti yake Kizito Bin Hang, mwanaharakati wa haki za binadamu mjini Beni, mashariki mwa DRC. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kwa upande wa muda ni saa moja dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki raia nchini gabon wanataraji kushiriki zoezi la uchaguzi wa rais siku ya jumamosi ambao mpango wa dakika za mwisho wa upinzani ni kumwondoa rais aliyepo madarakani ali bongo katika kuwania muhula wa pili bongo mwenye umri wa miaka 57 kwa muda mrefu ametafuta kuibuka kutoka kwenye kivuli cha baba yake omar bongo aliyetawala nchi ya watu milioni 1.8 kwa miaka 41 hadi alipofariki mwaka 2009 mpinzani wa kuaminika wa rais bongo ali wahi kuwa afisa mwandamizi wa Umoja wa Afrika Jean Ping mwenye umri wa miaka sabini na mitatu anabeba bendera ya chama cha zamani cha washirika wa karibu wa Bongo. Vyama vitatu vya kisiasa vilivyokuwa vinamuunga mkono rais wa Mali Ibrahim Bubakar Keita vimejiondoa katika muungano unaoongozwa na rais huyo. Katika taarifa ya vyama hivyo, vimekosoa uendeshwaji wa masuala ya utawala ambao kulingana na kulingana nao ni mbovu, ukosefu wa uratibu na kunyoshea kidole sera za serikali kwa kushindwa kurejesha amani kaskazini mwa nchi hiyo. Amadu Thiam ni mwenyekiti wa chama cha ADP Mali, moja ya vyama ambavyo vimejiondoa katika muungano huo. Muungano uh, uh, uh, uh, wa vyama vinavyomuunga mkono rais ambapo tumeondoka, umeshindwa kuwa mahali pa kujadili na kujenga demokrasia kwa ajili ya maslahi ya taifa. Kuna tofauti kati ya utendaji wa sasa na ahadi za rais mwaka 2013 wakati Ibrahim Boubacar Keita alichaguliwa. Ni sauti yake, Amadu Thiam, mwenyekiti wa chama cha ADP Mali wafanyakazi zaidi ya elfu mbili katika bandari ya pili kwa ukubwa ya Lobito nchini Angola wamegoma kufanya kazi baada ya kutolipwa mishahara yao kwa miezi minne, wafanyakazi hao wamesema jana Jumatano. Mfanyakazi mmoja, Sebastiao Domingos, ameiambia AFP kuwa mwajiri wao aliahidi kuwalipa mwezi uliopita, lakini hawajaona kitu chochote, na wao wana familia, hivyo ni vigumu kuendelea na kazi. Hatua ya mgomo katika bandari ya Lobito inayoendeshwa na serikali, ambayo ipo umbali wa kilomita mia nne kusini mwa mji mkuu Luanda ilianza Jumanne. L R F F F M Radio France Internationale. Barabara kabisa, msikilizaji, bado unaitegea sikio RFI Kiswahili. Waweza kushiriki nasi kwa kutuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Maelfu ya waokoaji wamekuwa wakiendelea kuwatafuta manusura wa tetemeko la ardhi lililotokea nchini Italia hapo jana na kusababisha zaidi ya watu 160 kuuawa na wengine zaidi ya 300 kujeruhiwa. Mwandishi wetu Victor Abuso anaeleza zaidi. Ripoti zinasema kuwa idadi kubwa ya watu bado hawajapatikana na huenda wamezikwa katika vifusi vya majengo yaliyoanguka. Serikali inasema zaidi ya waokoaji elfu nne wanaendelea kuwatafuta manusura wakitumia vifaa mbalimbali, wakiwa na matumaini ya kuwapata baadhi yao wakiwa hai. Wizara ya afya inasema miongoni mwa watu waliopoteza maisha ni watoto na kuna uwezekano mkubwa kuwa idadi hiyo ikaongezeka hivi leo. Hata hivyo, mtoto wa miezi kumi na minane ameokolewa hai na anaendelea kupewa matibabu kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini Italia. Tetemeko hili lenye ukubwa wa richa 6.2 lilitokea jana kaskazini mashariki mwa mji wa Rom. Katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa Kofi Anan ataongoza tume ya kuzuia uvunjifu wa haki za binadamu katika jimbo la Rakain na kuishauri serikali mpya ya Myanmar kuhusu kutatua migogoro katika jimbo hilo ambalo limegawanyika kwa misingi ya kidini na ambalo ni makao ya Waislamu wa Rohingya wasiokuwa na makao. Jimbo la Rakain lililopo magharibi mwa nchi limeathiriwa kwa kina na mapigano ya umwagaji damu yenye misingi ya kidini ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili ambayo yalilazimisha zaidi ya Warohingya laki moja kuweka makazi katika kambi zilizo katika hali mbaya ya uchafu. Warohingya ambao ni jamii ya wachache nchini Myanmar wananyimwa uraia na wanakabiliwa na vikwazo, vik vikwazo vikali kuhusu harakati zao na kupata huduma za afya na huduma nyingine za msingi. Namni wasa wa arifa michezo na, na Victor Abuso karibu nam. Asante sana Sabina na Bigambo. Dro ya hatua ya makundi kwa nia taji la klabu bingwa barani Ulaya katika mchezo wa soka inafanyika leo mjini Monaco. Timu 32 zitapangwa katika makundi nane kila kundi likiwa na timu nne na mechi zitachezwa nyumbani na ugenini kuanzia mwezi ujao. Timu kutoka nchi moja haziwezi kujumuishwa katika kundi moja, na tayari makundi maalum yameshapangwa kuelekea dro hii kuhakikisha kuwa timu kutoka nchi moja hazipangwi katika kundi moja. Miongoni mwa timu ambazo leo hii zitakuwa katika uh, dro hiyo ya klabu bingwa ni pamoja na mabingwa watetezi Real Madrid uh, na Barcelona kutoka kule Hispania, Borussia Dortmund na Bayern Munich za Ujerumani, Arsenal na Manchester City kutoka kule nchini Uingereza lakini kesho kutakuwa na draw nyingine, hatua ya makundi kuwania taji la Europa League. Pia kule barani Ulaya kutakuwa na timu 48 ambazo zitapangwa katika makundi kumi na mawili kila kundi likiwa na timu nne. Leo kuna mechi za, za, za mwisho kabisa za kutafuta timu ambazo zitafuzu katika hatua hiyo ya makundi, na baadhi ya timu hizo ambazo zitakuwa zinacheza uwanjani leo hii ni pamoja na Saint Etienne ya Ufaransa ambayo itakuwa nachuana na Beitar Jerusalem ya Israel, lakini Grasshopper dhidi ya Fanabache, lakini Istanbul Bask Saher ya Uturuki watakuwa wanakabiliana na Shask Dinosk ya kule Ukraine. Na rais wa zamani wa shirikisho la soka duniani FIFA Seblata anatarajiwa kwenda mahakamani e, katika mahakama ya kimataifa ya usuluhisho wa michezo hivi leo kujaribu kubadilisha marufuku aliyopigwa miaka sita kutoshiriki katika maswala ya soka kwa sababu za ufisadi. Kesi hii itasikilizwa kwa siku moja tu, lakini uamuzi utatolewa uh, baada ya wiki kadhaa. Blata mwenye umri wa miaka themanini amekuwa akikanusha kuhusika na ufisadi kama ilivyotolewa uh, uh, na kamati maalum ya maadili ya shirikisho la soko duniani FIFA. Nam, nakushukuru Victor Abuso, asante. Naam, msikilizaji, karibu katika mahojiano. Umoja wa Mataifa umeshutumu kukamatwa kwa watu thelathini na wawili nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya maandamano ya wanasiasa wa upinzani siku ya Jumanne jijini Kinshasa na Mbujimai, hatua ambayo pia imeshutumiwa na wanaharakati wa haki za binadamu. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Kizito Binhangi, huyu ni mwanaharakati wa haki za binadamu mjini Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunaona kwamba ile yote inakuwa kutisa watu kusudi haki yao ya uhuru iweze kukanyangwa ijapokuwa inakuwa ndani ya katiba ya nchi yetu ya DRC. Serki wao wakifikia maoni yenyewe umoja wa Mataifa inawapatia wakati kunakuwa vitu zenye haziendeki zaidi sana kuhusu haki za binadamu na uhuru wa mwananchi. Naam, Kizito, unadhani ni kwa nini serikali ya Kinshasa imekuwa ikishutumiwa mara kwa mara na Umoja wa Mataifa kuhusika na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, pia kuwakandamiza wapinzani huko DRC. Unajua nchi yetu ya DRC haipendi mutuweza kukemea mabaya ambayo yanaonekana ndani ya DRC. Hiyo maana unaona uh, upande mmoja, wakati umoja wa mataifa inalaani vitu sawa na hivyo, serikali inasema hapana, umoja wa mataifa haiwezi kuingilia ndani ya vyombo vya Kongo, ni nchi huru. Na unaona wakati kunakuwa maandamano mbalimbali inayoletwa na wapinzani au masiri ya kiraia, serikali inaipinga na inakataza, ijapokuwa inakuwa ndani ya katiba yetu ya Kongo. Ni kusema hiyo yote inaonyesha dalili mbaya ya ukiukaji wa haki za binadamu, ijapokuwa njii yetu ni ya haki na inakuwa pamoja, inakuwa vile njii moja ya Umoja wa Mataifa. Na kama wanaharakati wa haki za binadamu, unazungumzia vipi hali inayoshuhudiwa jijini Butembo. Mfano jana, tumeshuhudia watu waandamanaji wasio na silaha kukabiliana na polisi, pia hata jeshi la serikali huko Butembo. Mnatathmini gani kuhusu hali hii? Basi mambo ambayo ilipitika Butembo hapo jana likishangaza sana, na sisi kama mashirika ya kiraia na kama watetezi wa haki za binadamu tunalaani kwa ukali hiyo jambo ambayo wakaaji wa Butembo walifanya kwa kuweza kuua wamama mama wawili katika mji wa Butembo. Tunajua sisi watetezi wa haki za binadamu tunapinga kujipatia sheria, sababu kama unashika mtu bandia cheti umpeleke kwenye vyombo vya sheria, lakini wakati wakaaji wanabania bandia au wanawazia mtu ni bandia, na wao wenyewe wanaanza kumuua na kumpiga mawe, ni mambo ambayo haistahili na ni makosa, na hiyo tunailaani kwa ukali, na tunaomba wakaaji wote wa muzi wa Butembo, wakaaji wa Beni, wakaaji wa Jamhuri ya Kidemokrasi cha Kongo, wakati wanabania bandia wasimuue, lakini wamulete kwenyewe zombo za sheria. Naam, hapo hapo Kizito, wananchi kujichukulia sheria mikononi mwao na hata kuua watu namna hiyo Uh, je, hii ni dhihirisho, ni ishara tosha kwamba nyinyi wanaharakati wa haki wa za binadamu mnashindwa kuwapa elimu wananchi kujua wapi haki zao zinaishia na nini haki zao? Hapana, hapana. Sisi watetezi wa haki za binadamu kila mara, kwenye redio, kwenye mikutano, tunaelezea raia haki yao. Tunaelezea raia namna gani wanapaswa ku, uh, kukua ndani ya mji, na tunawaambia kwamba kuzipatia sheria si vizuri, lakini kuna mara, wakati ingine labda sheria hiyo kama inazorota. Nam ni sauti yake Kizito bin Hangi, yeye ni mwanaharakati wa haki za binadamu mjini Beni, mashariki mwa DRC, katika mazungumzo na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Na sasa namkaribisha Ebi Shabani Abdalla kuwa nawe katika makala ya Siha Njema. Nam, ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, ni mzima na ubuheri wa afya, na karibu katika makala yetu ya siha njema, ambapo kupitia makala yetu ya siha njema kwa takriban dakika kumi kwa jumaa hili nitaweza kutubia jicho kuangazia juu ya hali ya huduma ya afya kwa kina mama na watoto wachanga katika nchi zetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati haswa kwa hapa nchini Tanzania. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebi Shaban Abdullah, ni kusitwe sote mwanzo halipandi kia tamati ya makala haya kwa juma hili. na msikilizaji wetu, kwa kuanza tu, hakika utakubaliana nami ya kwamba katika jamii yoyote ile, tunaamini kuwa wanawake wenye afya bora ndio msingi wa jamii zenye nguvu na watoto wenye afya ndio jamii ya kesho. Basi kwa kiasi kikubwa serikali zetu katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati zimefanikiwa kwa kiasi kikubwa kupunguza vifo vya kina mama wajawazito na watoto wachanga. Basi katika makala yetu kwa juma hili ni naye Bi Grace Lubomba ambaye ni afisa muuguzi mkuu wa afya ya jamii kutoka hapa nchini Tanzania. Naye hapa anabainisha juu ya hali ya huduma ya afya ya jamii haswa kwa upande wa kina mama na watoto. Tunapozungumzia afya ya uzazi, ni kwamba tuwe na mama ambaye amepata ujauzito, ameweza kupata afya njema, wakati huo tunamtunza akiwa mjamzito, na tunategemea kwamba tupate mtoto akiwa mzima na salama, aweze kunyonyeshwa vizuri, na yeye mwenyewe atakuwa kufikia ambacho atakuwa uh, ki, kipindi ambacho atakuwa baba au mama na yeye aingie kwenye afya ya uzazi. Kwa hiyo ni kwamba hasa kwa muhtasari ni kwamba tupate mama akiwa salama pamoja na mtoto wake wakiwa salama. Ni vitu gani ambavyo tunafanya katika afya ya uzazi? Ni mambo mengi. Tunamwangalia mtoto toka anapokuwa tumboni mpaka anapozaliwa na anaangaliwa hata anapozaliwa kwamba awe na afya njema mpaka atakapokuwa mkubwa kwa kipindi cha miaka mitano lakini pia kabla ya mtoto kuzaliwa, tunamwangalia mama yake. Anaangaliwa kwa nyanja mbalimbali. Kwanza anaangaliwa e, apimwe ujauzito wake. Lakini hata kabla hajapata ajapa, ujauzito anaangaliwa mapema, kuangaliwa, je, atakuwa ni mtu wa aina gani, kwa sababu kuna kile kipindi ambacho binti anapokuwa na kupevuka anatakiwa aangaliwe vizuri aandaliwe ili aweze kupata ujauzito, ujauzito ambao baadaye ataweza kuutunza vizuri. Na akimaliza kuutunza vizuri huo ujauzito, atapata mtoto ambaye yuko salama, na pia anaandaliwa ili aweze kumtunza mtoto wake vizuri. Atamtunzaje vizuri? Ni wakati anapohudhuria kwenye vituo vyetu vya afya. Kuna mafunzo mengi ambayo wanapata pale, anafundishwa ni jinsi gani ajiandae hata kumpokea mtoto wake Wakina mama wakifika, kwanza wanapewa mafunzo ya jinsi ya kujitunza wenyewe wakiwa wajawazito, au wale ambao sio wajawazito, ni jinsi gani wapate eh, huduma ya uzazi wa mpango, au wale ambao wana watoto, ni jinsi gani watawatunza watoto na jinsi gani watapata chanjo zao. Tuna chanjo za aina mbalimbali ambazo kwenye kila kituo utakuta zipo. Kwa hiyo mama anapokwenda, anatakiwa apate zile chanjo. Sasa hivi tuna chanjo za aina mbalimbali ambazo kwa mfano tuna chanjo ambazo tunampa mtoto anapozaliwa ni zile ambazo zinazuia kupooza na nyingine zinazuia eh, kifua kikuu. Baada ya wiki sita tuna chanjo nyingine ambayo inapewa kwa mfano ile inayozuia donda koo, inayozuia <coughs> samani, inayozuia pepo punda na pia inayozuia na ni homa ya ini. Na pia anapewa nyingine inayozuia. Sasa hivi tuna chanjo mpya ambayo inazuia kichomi pamoja na kuzuia eh, homa ya uti wa mgongo. Tuna nyingine huduma rafiki kwa vijana ambao wanaweza kuja na kupata eh, ushauri wetu. Wawe vijana wa kiume, wawe vijana wa kike wanaweza kuja kwenye maeneo na kuweza kupata huduma zetu kama wanavyohitaji. Na msikilizaji wetu, licha ya mataifa yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati kupiga hatua kubwa katika kuboresha huduma za la afya, lakini bado kumekuwepo na changamoto mbalimbali mbali ambazo kwa namna moja ama nyingine zimechangia katika kuzorotesha huduma hizi za afya katika jamii zetu, kama anavyobainisha hapa Bi Grace juu ya changamoto hizo. Changamoto ni nyingi. Vituo vyetu vilipo na mahali watu walipo, kuna umbali kutoka mahali anapotoka mpaka pale anapokuja kupata huduma hiyo, ni changamoto moja. Changamoto nyingine ni wahudumu, wahudumu e, ile attitude ya wahudumu wetu nayo wakati mwingine inawafanya watu wasiweze kutumia huduma zetu. Changamoto nyingine ni jinsi watu walivyo, ni kwamba mtu labda hana imani na vile vitu anavyopewa kwamba labda imani yake, au anavyofundishwa kule anapokuwa nyumbani, kwa wale wengine ambao hawana elimu ya kutosha, hiyo nayo ni tatizo lingine. Lingine ni kwamba labda wakati mwingine vituo vyetu vinafungwa mapema kabla mtu hajaweza kuingia. Wakati mwingine mtu anaambiwa labda eh, kituo kingeweza kufanya kazi masaa 24 lakini kwa wakati mwingine haviwezi. Hali halisi ni kwamba unakuta labda, we, watu wengine wanatoka mbali na vituo vyao, wale watu wa huduma. Kwa hiyo namkuta anakuja saa mbili saa tatu saa nne kwenye vituo, lakini alistahili kuwepo mapema. Na wakati mwingine akishafunga mgonjwa au mzazi akifika anatakiwa amfate mahali mbali. Uboreshaji wa maslahi juu ya wahudumu wa afya ni moja njia ambayo inaweza kutumika katika kuendeleza kuiboresha sekta za afya katika nchi zetu katika Afrika Mashariki na Kati. Kama anavyobainisha hapa Big Grace juu ya hatua stahiki ambazo zinastahili kuchukuliwa katika kuboresha huduma za afya haswa kwa kina mama wajawazito na watoto wachanga. Ninachoshauri ni kwamba watu ambao wanapewa mafunzo haya waangaliwe vizuri zaidi ili waweze kufika zile sehemu ambazo watu wanahitaji zaidi, kwa sababu sasa hivi kuna mtindo wa watumishi wote, watoa huduma wote, madaktari, manesi na wengine kupata mafunzo lakini na kukaa mijini badala ya kwenda kwenye maeneo ambayo watu hasa wanahitaji. Maeneo ya vijijini ndiyo yanaathirika zaidi. Kwa hiyo unakuta watu wanajirunda mijini, kazi zinakuwa mjini, lakini kule vijijini watu wanapata tabu, na hela tunazotumia ni za wale wavujajasho, hasa wanaofanya kazi kwenye vituo mbalimbali mbali. Kwa hiyo mimi, ambacho ninashauri serikali iweke mkazo kwamba mtu anapopangiwa kituo, basi akae huko huko kwenye kituo chake na yaandaliwe ya mazingira mazuri ya kumfanya yeye mtumishi akae katika mazingira hayo. Kwa sababu na wenyewe, mazingira yakiwa magumu yanafanya mtu aone kwamba sasa kama amepotea hivi. Kwa hiyo tunafikiria kwamba labda kujenga labda nyumba karibu na maeneo ya kituo kilipo inasaidia zaidi kuliko labda watumishi au watoa huduma wakitoka mbali na mahali walipo. Nam, ni sauti yake Bi Chris Lubomba, ambaye ni miongoni mwa maafisa wa uguzi kutoka hapa nchini Tanzania. Nami kufikia hapo, ndipo nafikia tamati ya makala yetu ya siha njema kwa asubuhi ya leo. Kumbuka kwa takribani dakika kumi ulikuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Abi Shahban Abdullah ni kusi. Uendelee kuitigia sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International. Nam, shukrani sana Ebi Shabani Abdalla. Katika ujumbe mfupi, Vedasto Roman wa Mzega, Tabora, unasema tuko pamoja sana mpaka tamati. Asante sana Jilili wa Jilili wa Mpanda. Poleni wote mlipoteza maisha katika shambulio huko Sudani Kusini. Na Omar Saidi Masudi wa Itumba, Igunga, Tabora, Tanzania, anasema Uh, ndugu zetu poleni sana, ndugu zetu kwa kupoteza ndugu jamaa huko Sudani Kusini. Basi msikilizaji wetu wa Tanzania, huu ndio mwisho wa matangazo yetu hapa RFI Kiswahili, na wasikilizaji wetu maeneo mengine mtaendelea kuwa nasi. Fundi mitambo ni Stelius Sane, msimamizi wa matangazo ni Victa Abuso nami ni Sabina Crispin na Bigambo. Usikose kuungana nasi tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili. Kwa heri kwa sasa RFI. Msikilizaji, basi hadi hapa hatuna la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili, jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Usikose kuungana nasi tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa sasa.