Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka studio zetu za hapa jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Ni saa moja na nusu hapa Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Karibu kwenye matangazo yetu ya leo asubuhi. Awamu ya, ya kwanza tumekuandalia uchambuzi wa kina wa habari, makala na michezo, lakini kwanza ni mukhtasari wa habari. Muungano wa vyama vya upinzani nchini DRC ya kitenga chama cha UNC cha Vital Kamerhe chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania chasisitiza kuendelea na maandamano yao ya Septemba mosi licha ya onyo la polisi. Hali ya dharura imetangazwa kwenye maeneo yaliyokumbwa na tetemeko la ardhi nchini Italia. Katika michezo, hatimaye ratiba ya mechi za makundi michuano ya klabu bingwa barani Ulaya yawekwa wazi. Habari kamili. Jina langu ni Emano Richard Makundi, kwa moyo mkunjufu na kusiu jumuike nasi mwanzo mpaka mwisho matangazo haya. Msikilizaji, ukiwa na lolote, usisite chukua simu yako ya kiganjani, kisha tuma ujumbe wako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau pia kumwambia mwenzako, matangazo haya yanasikika moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Hapa Dar es Salaam tunasikika kupitia tisini nukta sifuri FM, kupitia TBC, fm fm tbc Dar es Salaam. Muungano wa vyama vya upinzani wa Dynamique de la Opposition nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo umeamua kuwatenga viongozi wake wote ambao wanashiriki katika kazi ya maandalizi ya mazungumzo ya kitaifa nchini humo. Vital Camere, Jeannot Mwenzo Kongolo, Fidel Tingo Tingomai na Jose Makila ni miongoni mwa waliokumbwa na uamuzi huo kwa kosa, kwa kukosa imani nao, kama anavyobainisha Fredi Mutungula Mbuyami, kiongozi wa chama cha Congo na Biso. Nusom... Sisi kama muungano wa upinzani tunaongozwa chini ya mkataba wa uaminifu, tukiwa na malengo tunayoisimamia, ila tunaona kwamba marafiki wetu hao kwa kuzingatia kile wanachokifanya, hatuna tena imani nao. Chama cha UNC kimejitetea kikidai kuwa uamuzi wake wa kushiriki katika kuendelea, kushin... katika kuendelea kushinikiza kutekelezwa kwa masharti yao na sio vinginevyo. Namur Kantitima ni mwenyekiti wa kitengo cha siasa cha chama hicho katika jimbo la Kivu Kusini anazungumza nasi akiwa mjini Bukavu. Sio mshangao kuona mambo inayofanyika kwa siasa ya Kongo leo. Unasikia wamoja kusema kwamba wako kwa kwenda kufanya dialoge na wengine wa wakikataa hiyo yote, ni tunaona kama kuna washiriki wa uongozi wa utawala uliopo ambao labda wangelipenda kurefushwa tu muda tu, lakini sisi tulisema kama tunaenda moja kwa moja kuongea ana kwa ana na utawala kuambia kama wameshindwa kuto kuweza kuweka kutakia raia haki yao haki ya kuchagua kwa muda na kuonyesha ile E, kushindwa kwao mmoja wa wa wingi wa wa opposition nafikiri, haitapatikana kamwe nchini Kongo. Maandamu kuna wale ambao wanaenda usiku wamenyemelea usiku, na maandamu kuna wengine hata wanashiriki katika dadi ni sauti yake Namur Kantetima, mwenyekiti wa mwenyekiti wa kitengo cha siasa katika chama cha UNC akizungumza akiwa mjini Bukavu. Turejee nchini Tanzania sasa. Chama kikuu nchini humo Chadema kimesema maandamano na mikutano yake ya kisiasa iliyopangwa kufanyika tarehe mosi ya mwezi ujao iko pale pale licha ya kupigwa marufuku na polisi. Polisi nchini humo imepiga marufuku mikutano ya kisiasa pamoja na ile ya ndani kwa kile inachosema ni kwa sababu za kiusalama, pamoja na mikutano hiyo kutumiwa na wanasiasa kupandikiza chuki na kufanya uvamizi dhidi ya polisi. Upinzani unasema utaandamana kuitaka serikali ya Rais John Pombe Magufuli kuheshimu katiba, huku ikimlalamikia kiongozi huyo kwa kupiga marufuku mikutano ya kisiasa. Tundu Lissu ni mbunge wa upinzani na mwanasheria mkuu wa Chadema. Septemba mosi iko pale pale. Tumewaelekeza viongozi wetu wa ngazi za chini, ngazi za majimbo, ngazi za wilaya, ngazi za mikoa na kanda, waandike barua za kutoa taarifa kwa mapolisi, maafisa polisi wa maeneo yao, kuwapa taarifa kwamba tarehe moja Septemba tutafanya mikutano ya hadhara kwenye maeneo yatakayoelezwa kwenye taarifa hizo. Aya, kauli ya Chadema inatolewa wakati huu, jeshi la polisi likisisitiza kauli yake kwamba hakuna maandamano wala mkutano utakao uh, kubaliwa kufanyika tarehe mosi ya mwezi ujao. Wakati huu pia polisi juma hili wakiwa wameonekana wakifanya mazoezi hadharani kitendo ambacho Chadema inasema ni kutisha wananchi. Wapiganaji wa kundi la al Shababu nchini Somalia wametekeleza shambulio la bomu kwenye mgahawa mmoja ulioko na karibu na ufuko wa bahari ya mjini Mogadishu, ambapo watu kadhaa wameripotiwa kufa na mamia ya kujeruhiwa. Polisi wamesema kuwa wapiganaji hao walitumia gari kujilipua kabla ya kuanza kukabiliana na askari wa serikali waliokuwa wakisaidiwa na wanajeshi wa kulinda amani nchini humo wa Amisom, eneo la bahari ya Banadir ambako kuna mgahawa maarufu hutumiwa na vijana na maofisa wa serikali kupumzika. Kundi hilo limekiri kuhusika kwenye shambulio hilo na kate, kupitia taarifa iliyotoa kupitia kwenye mtandao wake na redio yake ya Andalus. Msikilizaji, biashara ya kusuka nywele wanawake kwa muda, imefahamika kuwa ni kazi ya wanawake, lakini huko Mombasa nchini Kenya, wanaume wameonekana hata kuwapiku wanawake katika kazi hiyo, kutokana na ukosefu wa ajira. Mwanahabari wetu Joseph Jira amefanya ziara kwenye viunga vya jiji la Mombasa na kutumia ripoti ifuatayo. Kwa muda mrefu vijana wengi hapa nchini Kenya wamekuwa wakichagua kazi kulingana na taaluma wanayosomea katika taasisi na vyuo mbalimbali vya elimu. Lakini eneo la Buxton, hapa mjini Mombasa nchini Kenya, vijana wawili wenye asili ya kimaasai ambao wanasema wanatokea nchini Tanzania wamejitosa katika kazi ya kusuka nywele wanawake eh, bila kujali kejeli kutoka kwa wenzao, kazi ambayo wanasema inawezesha kukimu mahitaji ya familia zao. Huyu hapa Jackson Kikuyu, mmoja wa wanaosuka nywele wanawake. tulikuwa tunafanya kazi ya ile ya kulindalinda tu, dada moja akaja akatuambia unaweza kusonga, tukamwambia eh, unaweza tukamsonga bure bana. Akaenda akaenda, kumbe wengine anaenda anamwona, akawa analetaleta makastoma, kabidi tumwambie ni pesa. Sasa tulipoangalia kwamba wala wamama wanalipa, ndio aka tukaamua kufanya kama kazi. Mwingine ni Achoki Saitoti, anasema amefanya kazi hii kwa muda akianzia nchini Tanzania, nchini Uganda na mwishowe akaja hapa mjini Mombasa, nchini Kenya. Saitoti anasema kazi hiyo imempa umaarufu na wateja wengi tofauti, na kujipatia riziki ya kukimu familia yake. Ninaona kweli faida, maana yani napata makastoma kama kwa siku na naweza pata makastoma wanne siku, ambao kasi na iko sawa kabisa. Naweza kupata kama kastoma kumi, yani mambo yangu kwa ujumla naona inaenda sawa. Kasi ndio imenifanya niwe na nyumba kama nina bibi kupeleka mahari. Wawili hawa wanafanya kazi ambayo nadra vijana wengi hasa wa karne ya sasa kuweza kuifanya. Lakini tofauti na wengi, wawili hao wanajivunia kazi yao ambayo wamekuwa wakifanya chini ya mti licha ya changamoto mbalimbali, tofauti na wanawake wanaofanya kazi hii hii. Eneo tuko hapa ni soko hii la manispaa, ukijaribu kujenga sehemu ya kufanyia kazi manispaa wana, wanachukia, wanaweza wakafuruga tena, kwa hiyo tunakaa kwa shida shida tu hivyo hivyo. Baadhi ya wanawake waliozungumza na RFI Kiswahili hapa mjini Mombasa nchini Kenya wanasema wanapendelea kusukwa nywele na wanaume hao kuliko wanawake. Uh, ufurahia kusongwa na Masai juu wako, wako na speed, wanasonga very neat, hata ukipita you look attractive on your head na at least, uh, wako reasonable with, uh, according to prices wananisa vizuri. Wawili hao wanasema familia zao zimekubali kazi wanayofanya na wanashirikiana nao vyema. Bibi yangu naonaga mbaya, lakini nimekuja nikaongea naye nika ananielewa nika nikiripotia, arifa ya Kiswahili kutoka mjini Mombasa nchini Kenya. mimi ni Joseph Jira. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Kiswahili. Na msikilizaji kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Bia, na msikilizaji tuelekee kule sasa Gabon ambapo kampeni za uchaguzi nchini Gabon zinatarajiwa kutamatika hivi leo, ikiwa ni siku moja kabla ya zoezi la kupiga kura hapo kesho. Wagombea wanaendelea kunadi sera zao kwa upinzani mkali ukishuhudiwa kati ya rais anayemaliza muda wake, Ali Bongo Ondimba, na aliyewahi kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo, Jean Ping. Hata hivyo, tume ya uchaguzi imeelezea dhamira yake ya kutangaza matokeo haraka iwezekanavyo, kama anavyosisitiza hapa mwenyekiti wa tume hiyo. Rene Aboge Ela. Sheria ya Gabon hailazimishi kikomo au tarehe ya kutangaza matokeo. Hata hivyo, Tunatumia busara kwa kujiwekea muda wa siku tatu au nne, lakini kwa mwaka huu tume ya uchaguzi imetangaza kuwa matokeo yatatangazwa saa sabini na mbili baada ya uchaguzi. Kwa hiyo tutaweka kila kitu wazi ili kila mtu awezi kushuhudia kitakachojiri wakati wa majumuisho ambayo yatathibitishwa na tume huru ya uchaguzi. Ni sauti yake Rene Aboghe Ela, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Gabon. Na maandamano makubwa yanatarajiwa hivi leo jijini Harare, Zimbabwe, kushinikiza kufanyika mabadiliko ya sheria ya uchaguzi, maandamano ambayo polisi imesema ni batili. Hapo jana, viongozi walioandaa maandamano hayo waliwasilisha shauri lao katika mahakama kuu wakiomba iwaagize polisi kuwapa ulinzi maelfu ya waandamanaji watakaojitokeza katika kile walichosema ni maandamano ya amani kushinikiza mabadiliko. Nchi ya Zimbabwe hivi karibuni imeshuhudia maandamano makubwa ya kupinga utawala wa rais Robert Gabriel Mugabe. L R F F e. Radio France Internationale. Dakika 40 zimekwisha ondoka toka pale ilipo timu saa moja kamili kwa saa hapa Afrika Mashariki kama unaungana nasi. Haya ni matangazo ya RFI Kiswahili tukitangaza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Serikali ya Italia imetangaza hali ya dharura katika maeneo yaliyoathiriwa na tetemeko la ardhi wiki hii, wakati huu juhudi zikiendelea kwa tafuta manusura. Mwanahabari wetu Stalius Sane ana maelezo zaidi. Wakati zoezi la kuwatafuta watu likiendelea nchini humo, waziri mkuu Mateso Renzi ametangaza kuwa serikali yake itatoa yuro milioni 50 kusaidia kujenga upya maeneo yaliyoathiriwa. Hadi sasa ripoti zinasema kuwa watu 250 wameuawa na wengine zaidi ya 300 wamejeruhiwa huku kukiwa na hofu kuwa huenda idadi ya vifo itaongezeka. Waokoaji zaidi ya 5000 wameendelea kwa siku ya pili kuwatafuta mamia ya watu ambao wanaaminiwa wamezikwa katika vifusi vya majengo iliyoporomoka baada ya tetemeko hilo. Waokoaji wanatoa wito kwa wakazi wa miji ya kaskazini mwa mji wa Rome, eneo lililoshuhudia tetemeko hilo, kuacha kutumia mitandao ili kuwa rahisi kuwatafuta watu ambao hawajapatikana hadi sasa hivi na kampeni za urais kati ya wagombea wa wawili wa Republican Donald Trump na mwenzake wa Democratic Hillary Clinton hapo jana zimechukua sura mpya baada ya kushuhudia wagombea hao wakirushia na maneno ya kejeli na kashfa. Hillary Clinton alimwainisha mpinzani wake Donald Trump, Donald Trump kama mtu ambaye anacheza na hisia za watu kwa kupandikiza chuki ya ubaguzi, huku Trump akimuita mwenzake na familia yake kama mbaguzi na mfuko wa Clinton Foundation unatumika kutakatisha fedha. Nam, kwa haraka kipenga kimelia, tujitupe viwanjani na Victor Abuso, karibu. Nam, asante sana Makundi Emmanuel. Shirikisho la soka barani Ulaya, UEFA, limetangaza draw ya hatua ya makundi kwania taji la klabu bingwa barani Ulaya, na mabingwa tetezi Real Madrid wamepangwa pamoja na Borusia Dortmund ya Ujerumani, uh, Sporting CP ya kule Ureno na Legia ya Warsaw ya kule Poland. Uh, lakini Barcelona ya kule Uhispania ipo pamoja na Manchester City, uh, Borusia Monchengladbach ya kule Ujerumani na Celtic ya kule uh, Scotland. Uh, klabu nyingine ni Paris Saint Germain ambao wamepangwa katika kundi la A na Arsenal, Basel na Ludogorets, uh, na bila shaka Bayern Munich, Atletico Madrid Uh, zimekuwa katika kundi moja na Benfica, Napoli na Dynamo Kiev pia zimepanga katika kundi moja. Bila shaka leo hii tutatarajia pia kuona ile draw ya kuania tiji Europa Europa Europa League. League. Na zaidi nafikiri Victor Abuso katika matangazo ya yeah. ya Wamia Pili. Asante sana. Asante. asante. na msikilizaji, tukiokia katika mahojiano. Muungano wa vyama vya upinzani wa Dynamic de la Opposition kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umeamua kuwatenga viongozi wake wote ambao wameshiriki katika kazi ya maandalizi ya mazungumzo ya kitaifa nchini humo. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Munir na Mur uh, Kantitima, yeye ni mwenyekiti wa kitengo cha siasa kutoka chama cha UNC akiwa jimboni Kivu Kusini, mji wa Ee, haitambulikani kwa manyoya yake, kusudi yanyeshi kama ya iko kabandi sana. Hata juzi waliitishwa mgomo siku bila kazi, lakini nini iliyotokea? Kama tutafanya mgomo siku bila kazi, wala totote unatekelezwa. Na namir Kamtitima, unadhani kuna njama za kisiasa kutoka pengine ndani ya upinzani dhidi ya chama chenu cha UNC baada ya kutokea tuhuma hizi? Ni dhahiri kwamba kuna njama kutoka upinzani, kana kwamba unaona maamuumc na kinara chake Itani Kamere alipoanda kusema kwamba ata ingia ndani ya majadiliano kufuatana na mswada wa Umoja wa Mataifa elfu mbili mia mbili sabini na saba moja kwa moja ulifikia wamoja, wanaanza kusema kwamba eti wao wanaendelea kurekize fasilitate, wao wanaanza kusema kwamba wapinzani wafunguliwe. Ndio hakika hiyo, nasi tunasema kwamba waliofungwa wote waachiliwe, media zote ziachiliwe, na hiyo tunaenda kuipata umo ndani ya dialogue Katitima, hata hivyo ni baadhi ya masharti yaliyotolewa na upinzani kwamba wanasiasa wote wafunguliwe. Lakini kabla hata ya kufunguliwa kwa wanasiasa, nyie UNC mulidhihirisha ushiriki wenu kwenye mazungumzo haya, na hizi ndo tuhuma mnazokabiliana nazo. La hasha. Ikumbuke kwanza kwamba kwa hata eh, chama cha IDP kilikuwa kinaweka hiyo kusema kwamba wafunguliwe wafungu, kwa sababu hiyo ni mara kwa mara tulikuwa tunafanya maandamano na kwa wanafungua watu wa INC. Sisi INC tulikuwa na federali wetu wa Bako Ngondi alifungwa na wengine, lakini sisi tuliweka ile masharti, na hakika huko baadhi ya wale ambao wamekwisha kufunguliwa, mshangao ni kuona hata chama cha Tengo wa Dondo ile wanaita opposition republicaine ambayo inashiriki ndani ya government nayo hata Nayo imeanza kusema kwamba inatafuta kuondoka hata Azarias Ruberwa. Unazungumzia vipi mgawanyiko huu unaoshuhudiwa katika vyama vya upinzani huko DRC? Jukwala, niko hu, niko ni- gawanyiko huu inakuwa kueleweka kwa sababu kuna watu wengine walijitenga mbio mbio kwa utawala kama wale wakina Gen Z wakajisema kwamba wako kwenye upinzani maandamu, wao juo wako wanasema kwamba wanajitosha na nani mzee mkongwe, naye pia unadua kama ulikuwa kisha kusema kwamba tayari wataenda kwenye mazungumzo, tunakubali kutumika pamoja na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Madola, ambasader bote nani mwakilishi wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon wote wamesema kwamba njia mwafaka ya kutokumwaga damu nchi Kongo ile kusema kwamba Kongomani waangalie namna ma, ya kupata mazungumzo ya kuweka katiba kwa mgula unaostahili, kana kwamba kupate hiyo ajenda ya kufanya uchaguzi. Ni sauti yake Namur Kantetima, ni mwenyekiti wa kitengo cha siasa wa chama cha UNC akizungumza akiwa jimbo la Kivu Kusini, uh, mjini Bukavu. Nimpishe basi Victor Batwile na makala ya wimbi la siasa <muchos> Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaangazia siasa za Tanzania, na kubwa ni maandamano ambayo yanatarajiwa kufanywa na Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA nchi nzima kama sehemu ya operesheni Ukuta inayolenga kupinga kile wanachodai ni udikteta na kuminywa kwa demokrasia. Hata hivyo, jeshi la polisi nchini Tanzania limepiga marufuku maandamano na vikao vyote vya ndani vya vyama vya siasa, na kwamba marufuku hii inatokana na matukio ya kiuhalifu yanayoendelea katika baadhi ya maeneo, kama anavyoeleza Nsato Marijani, kamishna wa operesheni na mafunzo wa jeshi la polisi Tanzania halijazuia mikutano ya ndani kwa sababu mikutano ya ndani tulikuwa tunaamini ilikuwa inazungumzia au izungumzie suala la maendeleo ya wananchi, lakini katika kufuatilia mikutano hiyo tumegundua na tumebaini kwamba inatumika sasa kuchochea wananchi na kuwahamasisha kuvunja sheria za nchi na kufanya mapambano na jeshi la polisi. Kwa sababu hiyo basi ya kutumika mikutano ya ndani kwa kuhamasisha watu kuvunja sheria za nchi na kupambana na askari, kuanzia leo jeshi la polisi linapiga marufuku mikutano ya ndani. Pia pamoja na marufuku hiyo, CHADEMA kwa upande wao wanasema kuwa maandamano ya Septemba mosi yako pale pale, kama anavyoeleza Tundu Lisu ambaye ni mwanasheria mkuu wa chama hicho. Septemba mosi iko pale pale. Septemba mosi iko pale pale. Tumewaelekeza viongozi wetu wa ngazi za chini, ngazi za majimbo, ngazi za wilaya, ngazi za mikoa na kanda, waandike barua za kutoa taarifa kwa mapolisi, maafisa polisi wa maeneo yao kuwapa taarifa kwamba tarehe moja Septemba tutafanya mikutano ya hadhara kwenye maeneo yatakayoelezwa kwenye taarifa hizo. Sheria ya jeshi la polisi na sheria ya vyama vya siasa inasema tuwaandikie maafisa polisi wa maeneo hayo, ma-OCD wa wilaya hizo, tuwape taarifa za mikutano na maandamano. Ndivyo ambavyo tumewaelekeza viongozi wetu nchi nzima na ndivyo watakavyofanya. Hatutavunja sheria ya Tanzania, tutalinda katiba yetu, tutalinda haki zetu za kikatiba. Wale wanaofikiria kwamba tunatenda makosa hebu watuambie, basi ijulikane, hivi wao wanafuata katiba ipi kama si katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tuliyonayo sasa hivi? Wakati CHADEMA wakishikilia msimamo huo wa kufanya maandamano yaliyopigwa marufuku, nini msimamo wa serikali ya Tanzania? Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa akiwa mkoani Rukwa hivi karibuni akasema, amani italindwa kwa gharama yoyote. Hatutaruhusu mwanasiasa yoyote atakayesababisha vurugu nchi hii Kimbilio la katiba, si tunaruhusiwa? Si hapana. Hakuna jambo ambalo halina mipaka, na si tunaendelea kuwaambia Watanzania, kauli mbiu ya rais Magufuli ya hapa kazi tu ilikuwa sio neno tu la mchezo mchezo, ilikuwa na maana yake, watu wafanye kazi zinazowaletea tija, na tija yenyewe, kazi yenyewe, lazima iwe ya kisheria. Serikali italinda amani ya nchi hii kwa gharama yoyote, kwa gharama yoyote, tutalinda amani ya nchi hii, na wote tuimbe amani nchi hii, tunataka amani. Najua ndo mnapenda vyombo vya siasa, lakini kama vyombo vya siasa huko mhamasishane amani, ndio matakwa ya nchi hii hatuzuii kuwa na vyombo vya siasa, lakini hatutaruhusu vurugu kupitia vyombo vya siasa. Na viongozi wote wajue kwamba waende wakatengeneze sera zao, wazungumze sera zao, watekeleze sera zao, lakini mambo kuhamasishana watu wafanye tofauti na maelekezo yanayopelekea kuwa na amani, hiyo hatutakubaliana nalo kwamba Tutaendelea kulinda amani, lakini katika kufanya hilo hatutamwonea mtu. Huku swala la Operesheni Ukuta likiendelea kutikisa anga la siasa za Tanzania, wapo wanaoona kuwa kuna haja ya serikali ya Dr John Pombe Magufuli kukaa na upinzani na kufanya maridhiano ili kuondoa hali tete iliyopo, kama anavyoona mwanasiasa mkongwe aliyejitoa ndani ya chama tawala CCM, Kingunge Ngombale Mwiru. lazima wazee mchukue hatua ya kuzungumza na mzee mwenzenu ndugu John Pombe Magufuli. Chochote kitachotokea kama tutaachia, tuwe na hakika kwamba amani tunaodai kwamba ni muhimu sana, tunaombea watu waiombe, itatuponyoka. Kutokana na wito huo, tulimuuliza mwanadiplomasia na mchambuzi wa siasa akiwa jijini Dar es Salaam Israel Sosthenes kama wakati mwafaka umefika kwa pande hizo zinazovutana kuketi katika meza ya maridhiano. Aa, kimsingi kwangu mimi naona ni muhimu sana hiyo njia ya kutafuta mwafaka kwa pande hizi mbili, ni inafaa inafaa kwa sababu maandamano yao yanafanywa na UVCCM, maandamano yao yanafanywa na hawa wanaukuta yaonekana si mazuri ha, ha, hayasaidii kujenga. Kwa nini? Inategemeana ubora wa hoja ambazo zimebebwa na pande zote mbili. Na lazima kuwe na umili unaoonyesha mfanano wa hizi hoja za pande zote mbili kama ni UVCCM wakiunga mkono kinachofanywa na serikali ya awamu ya tano na ukuta wa kipinga kinachofanywa na serikali awamu ya tano hayatajenga, maana yake yataendelea tu kujenga mifumo na misimamo ambayo mwisho wa siku itaendelea kuipeleka nchi kwenye viashiria ambavyo vinaweza vikaendelea kuharibu ile misingi ambayo tumeijenga kwa miaka mingi kama taifa. Kwao kinachotakiwa kufanyika ni vizuri pengine taasisi zilizopo za kisiasa, za kidemokrasia, za kisheria ziendelee kufanya kazi yake, kuangalia namna gani waweze kutanzua e, hii hali ya tofauti za kimitazamo. Lakini upande wa Chadema wao wanasema nini kuhusu hoja ya kufanya mazungumzo? Lawrence Masha ni mmoja wa wanasheria na mwanachama wa chama cha Chadema. Wao ndio wakubwa waseme, wao wako tayari kuongea. Wao sasa hivi wanachosema ni kwamba sisi tusifanye maandamano walishawahi kutuita tukae tuongee. Pale ambapo serikali inafanya vitu vizuri, tuko tayari kuwapongeza. Kuna mengi ambayo serikali inafanya ambayo sisi wenyewe tulikuwa tunaongelea kipindi cha ja kampeni. Sisi ndio tumeanza kuongelea maswala ya corruption. Leo hii watu wanakamatwa wanawekwa ndani. Some of the things which are being done are right. However, kama kuna kitu ambacho mimi kama mwanasheria na insist lazima ifanyike ni the rule of law. Hoja iliyopo mezani kwa sasa ni je, nini kitatokea kama hali hiyo ikiachwa bila kutafutiwa suluhu, lakini nini mustakabali wa siasa za Tanzania, Israel Sostenes? Mstakabali ni kujenga taifa ambalo inaendelea kuwa na migawanyiko ya kimtazamo na mwisho wa siku inaweza ikaanza kuwa ni mwanzo wa viashiria ambavyo vitaanza kulipeleka taifa kwenye tofauti za kuachana mbali sana kimtazamo, ambazo hazijengi ule umoja wa kitaifa na mara nyingi huwa mizozo inaanza na mao madogo madogo katika taifa lolote ile, na ndio maana unakuta wasimamizi wa mifumo walio makini huwa wanajaribu kuwa na tafsiri pana, jambo hili ukijumlisha na hili ukijumlisha na lile mwisho wake litaleta matokeo gani? Kwa hiyo inasaidia sasa katika zile mbinu za kidiplomasia, kuingia kwenye diplomasia ya kuzuia migogoro, kukinga migogoro kabla halijachukua sura mpya ambayo inaweza ikapeleka kwenye viashiria vya, vya kuhatarisha amani, usalama na utulivu wa kijamii katika taifa. Unajua, hii ni safari ya kisiasa ya kutafuta dola. Kwa hiyo maandalizi yake ndio haya, wanatafuta kuendelea kutafuta maandalizi ya ukaribu kwa karibu na wananchi kwa miaka yote, ili kusudi itakapofika ile tarehe huko, wasio wamechoka sana kisiasa, wao wamejikuta wameshajenga mahusiano na wananchi kwa ukaribu. Kwa hiyo fursa hiyo eh, hawataki kuifikishwa kwa wazi, kuiweka wazi kwa namna hiyo, lakini hiyo ndo hamu na njaa yao. Upande wa pili mpaka kutumia kauli za ukuta za nini, lakini nafikiri wanatafuta. Lakini hiyo istoshe, nafikiri kinachotakiwa ni siasa za Afrika, si kwa sababu ya uchumi wenyewe wa Afrika wa, wa mikakati mi, na mbinu za kutekeleza siasa namna hiyo iko mingi tofauti tofauti tu. Wanaweza kaja na na approach ya kujishughulisha shughuli za kijamii za kiuchumi kijami, kijami. Ikawa namna vile vile ya kuendelea kuwaweka sawa wananchi. Wananchi wana shida gani? Wananchi wana shida ya ya, ya, ya, ya matozo mbalimbali yenye sura tofauti tofauti za kijamii kijami, kiuchumi. Wana shida za mahitaji ya kawaida. Sasa, matatizo yale ambayo wanawakabili wananchi kama upande wa pili pengine badala ya kusema wanaenda na mkakati wa ukuta wangetengeza ukuta wa kusaidia zaidi. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili, shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile, na uwe na wasaa mwanana, nam. Asante sana Victor Robert Wile kwa makala hayo ya yeah, Wimbi la Siasa, nami nitamatishe. Matangazo yetu haya ya leo asubuhi, ambapo muungano wa vyama vya upinzani kule DRC umekitenga chama cha UNC cha Vital Kamerhe na chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania chenyewe chasisitiza kuendelea na maandamano yao ya Septemba mosi licha ya onyo la polisi, na hali ya dharura imetangazwa kwenye maeneo yaliyokumbwa na tetemeko la ardhi kule nchini Italia, na katika michezo ratiba ya mechi za makundi ya michuano ya klabu bingwa barani Ulaya imewekwa wazi. Jina langu ni Emmanuel Richard. Makundi, fundi mitambo alikuwa ni Stelius Sane. Msimamizi wa matangazo ni Victo Malekizedek Kabuso. Kwa muda wote huo ulikuwa unasikiliza matangazo yetu ya Idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndivyo inavyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Ungana nasi tena itakapotimia saa mbili na nusu kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiingereza na lugha ya Kifaransa. Lakini unaweza kutembelea tovuti yetu ya www.rfi kiswahili.com ukachagua lugha nyingine unaotaka kusikiliza matangazo kwani tunatangaza kwa takriban lugha kumi na mbili. Na mbili naitwa mano Richard Makundi, kwa heri kwa muda.