na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ujambo, karibu katika matangazo ya asubuhi leo Jumapili Agasti 28 mwaka 2016. Utasikia mengi, tuanze na muktasari wa habari. Japani ya ahidi kutoa dola za Marekani bilioni 30 kusaidia bara la Afrika. Sudani Kusini yataka kiwango kikubwa cha bajeti yake ya mwaka 2016 2017. Na jeshi la Uturuki la kabiliana na wapiganaji wanaoungwa mkono na vikosi vya Kikurdi kaskazini mwa Syria. Karibu katika taarifa ya habari. Jina langu ni Martha Saranga. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu www rfi kiswahilicom, vilevile kupitia redio wa shirika Japani. Imetangaza kutoa dola za Marekani bilioni thelathini kusaidia kujenga na kukarabati miundo mbinu kuimarisha sekta ya elimu na afya barani Afrika. Tangazo hilo limetolewa na waziri mkuu wa nchi hiyo Shinzo Abe, katika mkutano wa tatu wa maendeleo kati ya Japani na bara la Afrika tikad ambao ulifunguliwa rasmi mjini Nairobi nchini Kenya hapo jana. Abe amesema serikali yake itatoa fedha hizo kwa kipindi cha miaka mitatu ijayo, kuanzia mwaka huu, ikiwa ni pamoja na dola za Marekani bilioni kumi kuanza kujenga na kukarabati miundombinu kama barabara viwanja vya ndege, miradi ya umeme na bandari katika mataifa mbalimbali mbali ya Afrika. Fedha hizi zitatolewa kupitia Benki ya Maendeleo ya Afrika. Serikali ya Sudani Kusini, ambayo uchumi wake umezorota kufuatia miaka kadhaa ya vita, imetaka kiwango kikubwa cha bajeti ya mwaka elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba ya takribani dola bilioni moja kiwango kikubwa mara tatu zaidi ya mwaka uliopita. Waziri wa habari wa Sudani Kusini, Michael Makuei, ameiambia AFP kuwa kusudi la bajeti hii ni kutekeleza makubaliano ya amani, akirejelea mkataba uliosainiwa Agasti elfu mbili kumi na tano. Pendekezo la bajeti hiyo halijaidhinishwa na bunge, lakini huenda likaungwa mkono na wabunge wengi wa taifa hilo changa duniani hususan wale wanaotii serikali ya rais Salva Kir. Hata hivyo, bado haijafahamika taifa hilo litazipata wapi fedha hizo za bajeti, wakati mapigano yakiendelea katika baadhi ya maeneo ya, ya nchi na kusababisha njia kuu za kibiashara kuingia jiji kuu kufungwa. Baada ya kuulizwa kuhusu wapi fedha hizo zitapatikana, waziri wa habari alijibu kuwa wanajua watakapopata fedha na kuongeza kuwa bajeti hiyo ni kubwa zaidi ya mwaka jana kwa sababu mwaka jana hakukuwa na makubaliano ya utekelezwaji wa mkataba wa amani. Serikali mpya ya umoja wa kitaifa nchini Tunisia inayoongozwa na Yosef Chahid imepata uungwaji mkono wa kuidhinishwa baraza la mawaziri ambao litakabiliana na changamoto za nchi hiyo kijamii, kiuchumi na kiusalama. Baada ya siku nzima mjadala bunge la Tunisia Liliidhinisha orodha ya Chahed kwa kura 167 dhidi ya ishirini na mbili na nyingine tano ambazo ziliharibika. Kwa mujibu wa msemaji wa bunge Hasen Fadhali, baraza jipya la mawaziri litaanza kazi, lingeanza kazi rasmi hapo jana. Fadhili amesema kuwa makabidhiano kati ya Chahed na mrithi wake waziri mkuu wa zamani Habibu Esid yatafanyika hapo kesho. <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Upate ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa moja na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika ya Kati. Wapiganaji wanaoungwa mkono na Wakurdi wamekabiliana na jeshi la Uturuki kaskazini mwa mpaka wa Siria. Vyanzo vya, vya wapiganaji wa Kikurdi na waangalizi wa haki za binadam vimethibitisha. Ripoti zimedai mwanajeshi mmoja wa Uturuki ameuawa katika shambulizi linalodaiwa kutekelezwa na wapiganaji wa Kikurdi. Vifaru vya jeshi la Uturuki vilisonga mbele jirani na mji wa Al Amanei jimboni Aleppo kusini mwa mpaka na kutokea makabiliano kati yao na wapiganaji wanaungwa mkono na Wakurdi kwa mujibu wa mkurugenzi wa shirika la waangalizi wa haki za binadamu nchini Syria, Rami Abdurahman, chanzo kimoja kutoka kaskazini mwa Syria, eneo la Wakurdi, kimethibitisha makabiliano hayoembugandalaim Kiswahili. Ungana na watu zaidi ya milioni mia moja wanaongea Kiswahili duniani. Radio France Internationale, Idha ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Kuanzia saa moja na nusu hadi saa mbili kamili na saa mbili na nusu hadi saa tatu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki za na kwa habari za ulimwengu, makala na michezo utazipata kuanzia saa kumi na mbili hadi saa moja jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Radio France International ni radio ya ulimwengu. thelathini na sita, Dar es Salaam, Tanzania. Hii ni RFI ya Kiswahili, na sasa anampisha Edmulongicheli kuwa nawe katika makala Nyumba ya Sanaa. aji wa Radio France International, karibu katika makala yako haya ya nyumba ya sanaa ninayokuletea kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Leo katika makala haya ninaye mwalimu wa chuo kikuu huko Kenya, Silvester Otieno, ambaye atapata fursa ya kujitambulisha. Tutakuwa naye kwa takriban dakika 20. Andamana nami Edmond Lwangi Cheli wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ndugu Otieno unanipata? Nakupata vizuri sana ndugu. Kwanza ujitambulishe kidogo kwa upana, msikilizaji apate kujua nazungumza na nani. Aa, kwa majina naitwa Sylvester Otieno, nafanya kazi chuo kikuu cha Kenyatta, nahusika katika idara ya muziki na muziki na densi za kiasili hapa Kenya. Ndio, lakini pia nimepata pata kujua kwamba wewe ni mwenyekiti wa wanamziki wa, mziki wa ni, aina hiyo wa kaunti zote arobaini na saba ni kweli? Mi uh, ndio mwenyekiti wa kitaifa wa vikundi ambavyo vinahusiana na mambo ya uh, taasisi za kiserikali wizara uh, za kiserikali na kaunti zote nchini Kenya nam na sasa hivi nimefika penyewe. Aswa, unazungumziaje hali ya mziki wa asili au mziki wa jadi hapo Kenya kwanza kiujumla? Uh, kwa ujumla mziki wa asili wa Kenya bado sisi tunautilia maanani kabisa, uh, um, uko katika mashinani kule, na pia tunauleta katika kiwango cha kitaifa. Hata katika miziki ya mashindano ya mashule yuvijuzi uh, katika uwanja wa mchezo wa Kasarani, takribani wanafunzi elfu mia moja ishirini walishiriki katika tamasa za muziki na dansi za kiasili. Uh, naweza kukuambia kwamba tunaitilia maanani, ingawa unavyojua uh, muziki katika dunia imeenea katika viwango tofauti ya uh, kitamaduni, zile za kwaya, zile za bend, za, za, densi hizo za kawaida tunaita pop music so uh, kufikia hapo inaweza sema uh, ni jambo ambalo tunalitilia maanani sana hapa Kenya i katika, katika, kiwango, katika kiwango fulani na, na unadhani hali hiyo ya mafanikio kama unavyozungumza ilisaidiwa na na nini? Naweza kusema kwamba unavyojua ni kwamba ulimwengu na, unazidi kuendelea na kubadilika katika hali ambayo tunafanya mambo yetu ulimwenguni, mambo ya dijitali, mambo ya uh, watu kutaka kusahau sahau mila zao na tamaduni na desturi. So uh, tukajiuliza maswali mengi sana. Uh, e, jamii ambayo inakuja baada yetu itajivunia nini hapa Kenya, iwapo mziki yetu asili inadidimia na ile mziki ya nje huko kutoka uropa na bara zingine inakuja inachukua nafasi ya mziki wetu sisi wenyewe? So tumejaribu kuenda chini na, uh, katika mashinani kule na kujaribu kuhimiza katika shule, kuhimiza vikundi vya utamaduni katika kaunti kujaribu kuhakikisha kwamba miziki asili ya Kenya inatiliwa maanani na inapewa kipaumbele mbele wakati kuna sherehe maalum za kitaifa ama sherehe katika viwango vile. Vipi serikali inawaunga mkono katika jitihada hizo? Serikali inaunga mkono sana. Tuna idara ya utamaduni ambayo inaongozwa na, na waziri wa rio kuna uh, taasisi ambayo inasimamiwa hapa inaitwa Permanent Traditional Music Commission ambayo wanahusika na, na sherehe za serikali ambazo rais mwenyewe ana, ana, ana, anasimamia ama anakuja kuongoza, na wanahakikisha kwamba wanaenda kule, wanachukua vikundi vya watu wazima wale wenyeji kabisa ambao wanajua hizo densi ama hizo nyimbo, wanakuja wanajaribu wana, wana, wana kutumbuza nazo wananchi ambao pia wanapata fursa ya kuziona na kufurahia. Katika tamaduni nyingi za Kiafrika, nyimbo hizi za asili zilikuwa zinajikita kwenye matukio kama kuzaliwa, kuoa au kuolewa, mm. na pengine, yes. E, msiba, matanga, msiba huko. E, Kenya ikoje? dini ya Kikristo na Kiislamu na madini mengine unajua, e, masuala ya kiroho yameenda yakibadili hali hiyo. Uh, kuna wakati ambao mtu angekuwa akiolewa katika hali ya kitamaduni, ungepata zile nyimbo asili ambazo zinahimiza msichana aolewe, zinamhimiza mwanaume aoe, zinawatayarisha, zina wa, katika ndoa, kuwafundisha jinsi watakavyoishi uh, katika maisha ya ndoa na hali kadhalika. Lakini kwa wakati huu ndoa wa nyingi hufanywa kanisani, unaelewa wanapoenda kanisani maharusi, nyimbo sasa si zile asili kabisa na ninakuwa ni nyimbo ambazo zinatoka katika vitabu vya vya, vya vya mziki ya kanisa. Lakini chenye tume tunafanya wakati huu basi ni kuchukua zile midundo, ile midundo ya nyimbo asili. Wengine wanachukua hiyo huo um, mdundo alafu wanabadilisha maneno fulani fulani ili wanaweka pamoja na yale maneno ya Bibilia ama maneno ya kiroho, alafu inatumika katika sherehe hizo wakati wa ibada ya harusi. Lakini bado kuna wale ambao wanapotoka kwenye ibada kama hiyo, wanaporudi kule maybe ama pengine wageni wamealikwa katika karamu ya harusi, bado wanaziimba zile nyimbo pale wakati wa kutumbuiza wageni ambao wamealikwa. Alafu kuna wale pia ambao katika matanga baada ya mazishi siku pengine arobaini hivi mzee ameaga, wamezikwa. Anapo, inapopita siku kadhaa, tuseme kwa mfano siku arobaini, na katika jamii Wajaluo wa kwa mfano watakuwa na sherehe inaitwa Teroburu, ambapo watu wanakuja wamebeba mikuki, wamevalia ngozi za chui ama manyoya ya ya mbuni, na wanakusanyika kwa boma, wanaimba wakikimbia barabarani na, na, na, wana, kama kupukuza pepo Iwapo huyu mzee hakufa katika hali mbaya, wanakukuza pepo. Iwapo alikufa katika hali nzuri, wanaitisha baraka, unaona. Na hiyo bado hufanyika katika zama jamii tofauti tofauti hapa Kenya. Mziki mwalimu, sasa hivi ni biashara. Huu wa kwenu unakaaje? <laughs> mziki ni biashara, nakubelea nawe kabisa chini Wakenya wengi bado hawajachukua wa mziki asili kuwa biashara, unanielewa? Mziki ile ya dance ya kawaida kama pop music imekuwa biashara, mziki ambayo ni ya groups za waimbaji kama kwaya kapela imekuwa ni biashara, lakini wachache sana ambao kwa sasa wanachukua mziki asili na kuiweka katika hali ya kuiuza, unaelewa? Mziki kama ya ya nyatiti kwa mfano eh, chombo cha ala ya mziki kama nyatiti ile ambayo ina nyuzi kadhaa. Upate mtu amejiweka mahali pale kwenye duka lake, ama katika baa fulani, ama katika shule fulani, kazi yake ni kucheza hiyo wimbo apewe pesa ya maana. Unajua sio pesa ya kupewa shilingi mbili tatu, lakini ile ako na price tag, anaweza pewa eh, pesa ya kutosha kuendeleza hiyo biashara yake ya kimuziki. Haijashika sana unapo- unapoangalia mziki asili ya Kenya hata ulimwenguni, kwatu wanajaribu kufikiri kwamba unapozungumzia mziki asili ya Kenya unazungumzia mziki wa Wamasai. Wamasai wamejitokeza katika ulimwengu, wameenda mpaka ng'ambo, hao ndio huita wang'ambo. Wanapokuja kwetu, mtu angependa kuona wa kwanza akiwatumikiza kwenye uwanja wa ndege ni Masai sababu wanabelieve ama wanafikiri kwamba e, mziki asili ya Kenya ni mziki wa Masai. Lakini kila jamii Kenya iko na mziki mzuri sana, mziki ambao tukiweka pamoja unaweza kuletea nchi yetu fedha nyingi. Hiyo mambo ya biashara katika nyimbo za kitamaduni ndio jambo ambalo tunajaribu kuhimiza Wakenya waanze kufikiria kwamba ni hali ambayo inaweza vutia hata watalii na walete pesa nyingi kwetu, tuzaweka watu wetu waende ng'ambo na wakacheza mziki kama huo. Tunaweza rekodi, tuweke kwenye video na tuuze mambo kama haya. Naam, unazungumzia watalii, lakini pia wewe, kama mwalimu, imeshawahi kukufikia kufikiria kwa mfano makumbusho ya mziki wa asili wa Kenya, vyombo, mziki wenyewe na, na kadhalika? sana kwa wakati huu uh, swali ambalo afrika wata kwanza kenya peke yake afrika inatakana ijiulize watanzania wajiulize wakenya wajiulize waganda juzi nimekuwa uganda katika tamasha zao za mashule za mziki na, na, na sana, e, ya sanamchezo wa kuigiza nikaona wametilia manani sana mambo yao ya ya mziki asili hata kuliko mziki kutoka ng'ambo katika mashindano yao na na na, na swala ambalo nimejiuliza mimi mwenyewe na ningependa kuuliza kwa serikali zetu na jumuia Afrika Mashariki, kwa wakati huu tunapotumia chombo kama keyboard. Unaelewa keyboard ni nini sivyo? Naelewa zile zile sounds ambazo zimewekwa kwa keyboard, ni ya gitaa, ni ya piano, ni ya harpsichord, ni ya trumpet, ni ya saxophone. Ninajiuliza, najiuliza engineers ambao wako nchi eh, katika Afrika ama wanahusiana na watu wenye wako ng'ambo Tufanyaje? Tuweke hizo sound, tuwe na kitu kama hicho, ambazo nikifinya inatokea e sound ya nyatiti, nikifinya inatokea sound ya marimba ya Wagiriama, inapofinya inatokea sound ya kayamba, sio sio, sio hi hat ama symbol ya ya ya drum set. Unanielewa? katuza kuja na kitu kama hiyo ambayo ina- inaonyesha undani na uhondo na uzuri wa ala zetu sisi wa Afrika tunaweza uza sana hata kuliko wazungu, kwa sababu kuna tune kuna tone na tune ambazo zinatoka katika vyombo vyetu vya muziki ambazo hazipatikani ulimwenguni. Kwa hivyo mimi, uh, upande wangu na nikiongea na wenzangu katika vyuo vikuu huku ni kwamba tujaribu kuwa na what I call engineering ambayo itafanya tuweke hizi katika kompyuta, tutengeneze eh, digital power ambayo tukiweka kwa keyboard, tukiweka kwa recording studio, tukiweka kwa aina yote ya, ya music, ni kitu ambayo tunaweza uza na itumike katika nyimbo zetu, badala ya kama nataka kucheza kitu fulani ya kienyeji, natafuta ile toni imewekwa na mchaina na tafuta ile toni iliwekwa na watu wengine kule njini, hai yaembatani kabisa na mziki yetu. Na mtu una uwezo wa kufanya jambo kama hili. Msikilizaji huyo unayemsikia ni mwalimu chuo kikuu cha Kenyatta jijini Nairobi, Bwana Silvesta Otieno, ambaye niko naye katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa kwa takriban dakika ishirini. Tupate mapumziko mafupi kwa kusikiliza wimbo mmoja asilia au wimbo wa jadi ambao umepigwa na binti Mjapani ambaye anaitwa Anyango Nyatiti, lakini anaimba kwa Kijaluo. aji baada ya mapumziko haya mafupi, naendelea kuwa naye mwalimu Silvester Otieno kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Mwalimu, naendelea kunipata na kupata vizuri sana sasa? Huyu ambaye tulikuwa tunamsikia hapa, huyu Mjapani huyu binti Anyango Nyatiti, haya sio majina yake ya kia asilia. Anaitwa Eriko yeah, Mukoyama ni binti ambaye amefika Kenya, akajifunza Kijaluo, akajifunza Kiswahili. Sasa anaanza kupiga hizi nyatiti hizi na anaimba Kijaluo. Ina, inakueje kitu kama hicho? Ah, kwanza ni kama maajabu tu. Unajua, maajabu ulimwenguni hufanyika, lakini mimi nimejaribu kufuatilia sana mambo ya huyo mwanadada uh, nataka kukuweka katika mjadala tofauti, ndio upate mwelekeo. Nataka kuchukua Unapoangalia wamishonari wengi ambao wamekuja nchini Kenya, wakawa nchini Tanzania ama Uganda, wanabidii sana ya kutaka kujua lugha ya watu. The first important step yenye wao huchukua ni kutaka kujua lugha za wenyewe, unanyeelewa, ili aweze ku, kufahamu lugha na tamaduni zenu. Wewe huna wakati wa kumhusisha ama kumuuliza ukajua lugha yake na tamaduni zake, unanielewa? Ni anafanya utafiti yeye anapokuja jinsi unavyonihoji sasa kwenye re, kwenye redio ama mak na makala haya, kuna mambo siwezi kukuuliza kwa wakati, kwa sababu wewe ndio unatafuta ujumbe kutoka kwangu. Sasa wakati ule ye anapokuja kwetu, anakuwa kama yule mtalii anayefanya utafiti, anatafuta yale maneno, amejitayarisha vya kutosha kuishi nchini Kenya. kuna halafu anajua katika hali ya kutaka kujua haraka sana ile lugha, anapojaribu kujifundisha hiyo lugha pia anahudhuria tamasha mbalimbali za kumziki, anaguzwa na chombo fulani. Si rahisi mjapani atoke kwao aje acheze chombo ambacho kwa njia fulani hakifanani na chombo fulani kule kwao, nanielewa. So kuna chombo fulani ambacho kina nyuzi nyingi kama hizo kule kwao, lakini ndipo ameona mwanya, ameona gap. Angetaka aende kwao awe tofauti sana na wasanii wa kwao, akafanya nini kakuja akatafuta chombo ambacho kwa zingine kinataka kufanana na chombo ambacho kinapatikana kwao, chombo ambacho kita kitampatia eh, kazi nyingi sana, unanielewa, kujifundisha na akafanya hivyo, aka identify, akachagua. Hiyo chombo inaitwa nyatisi. Nyatisi ni chombo ambacho kina nyuzi nane, unanielewa Cheze eda uketi kwenye stool ama uketi chini na uchike vizuri, uicheze nyatiti. Si kama gitaa. Gitaa iko na mambo mingi ya chord na nini, nyatiti hizo nyuzi nane tu ndio huchezwa, na si lazima icheze kitu, naita kwa music melody, you know that melodic instrument. na na nyatiti ni kiti ambayo ina company mood, hata unaweza imba, sio sana kwa ti, na bado itakuwa company vizuri. Imekuwa ni kwamba kwa maoni yangu huyu uh, mwanadada aliona mwanya kubwa kwa industry kwamba atapata sifa nyingi sana kwanza, kuwa mwanamke na chombo hicho kwa kienyeji akichezwi na mwanamke, ya pili kuwa mgeni ambaye anatoka nchi huko bara Asia ambaye wa ulimwengu hamtarajii wa haitarajii kwamba anaweza cheza kitu kama hicho. So hizo sifa zikawa ni ambazo ziko tayari kabisa, hata akijua tu kidogo eh, na kwa ukweli alipata mwalimu mzuri, akawa anacheza vizuri. Ma, madhumuni yake haswa yalikuwa ni nini? Kulingana na mimi, kupata ile fame, international fame, ile ile sifa ya kiki ya, ya ya ya kitaifa na kimataifa, na, na akapata hiyo, na pili ni kujiendeleza kibiashara, unanielewa? Na, na kwa sababu ye ako sasa mtu wa aina ya, ya kipekee ulimwenguni, ulimwengu unatafuta, hata watafiti wa masuala ya muziki ya kitamaduni wanamuita kwenye kongamano tofauti, kutaka kujua imekuwaje akafikia kiwango kama hicho. Na swali kubwa ni kwamba, je, Wakenya wanafikiria vipi ama Wakenya wanafanya nini? Wapo Mjapani anafanya kitu kama hicho, na najua hiyo ndio jambo ungependa tuzungumzie zaidi, siku nyingine tutalizungumzia zaidi. Mwalimu, muda unatutupa mkono <laughs> lakini nimepata kujua kuwa wewe pia una sauti nyororo, unaimba vizuri ye. hapo vipi? <laughs> Kuna wakati nazo jaribu kuimba vizuri, ndugu yangu, ndio ndio, tutazungumza siku yeah, nyingine eh, ukipata nafasi ili tuwezi yeah, u, tuwezi kuwahabarisha na kuwaelimisha eh, Waafrika kuhusiana na muziki wao wa jadi na kwa maendeleo ya bara letu na nchi zetu. Nakushukuru sana Mwalimu Silvestre Otieno kwa kushiriki katika makala haya, nikutakie tu kila laheri. Asante baba, asante sana. Msikilizaji, hapa ndio tunafikia tamati ya makala haya, na kushukuru kwa kunitegea sikio, na mshukuru na mwenzangu Victor Abuso Melkisedek ambaye amenisaidia kufanikisha makala haya. Tuungane tena wiki ijayo, siku na muda kama huu. Ulikuwa nami Edmond Wangicheli wa Radio France International, asanteni nyote na kwaherini. ...lizaji usiku, siku ya Jumanne sita na saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ya kwa niaba ya wote uliosikia, mimi ni Fasaranga na kuaga kwa heri kwa sasa.