Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta hakusita kuonyesha furaha yake kutokana na ni matunda ya mkutano wa Japan. Take this opportunity to thank Prime Minister Abe for him extending. Napenda ni mshukuru Waziri Mkuu Abe kwa kuongeza msaada wa yen bilioni moja kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii ikiwemo kujenga usalama wa chakula, kuimarisha kilimo na kuimarisha mfumo wetu wa sekta ya afya. Tumetia saini nyaraka muhimu ambayo inahusu ulinzi wa wawekezaji, ambayo tutahakikisha itawashawishi wawekezaji binafsi wa Japan kuja kuwekeza nchini Kenya. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje kile kilichokubaliwa kwenye mkutano huo? Dr. Utengere Kitojo ni mtaalam wa maswala ya diplomasia ya uchumi na mhadhiri katika chuo cha diplomasia anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam. Bara la Afrika ni bara ambalo limejaliwa kuwa na rasilimali nyingi, na mataifa ya nje yanaliona bara la Afrika kama, kama fursa ya wao kufanya biashara ili waweze kunufaisha nchi zao na ndio maana ukiangalia nchi za Ulaya nchi nyingi zina zinawekeza katika maeneo yale ambayo yanaweza yakaboresha biashara, miundo mbinu, afya, ni maeneo ambayo ni yanaboresha biashara. Kwa hiyo nchi nyingi za Ulaya zinafanya hivyo ili ziweze kunufaika na zile fursa ambazo ziko katika bara la Afrika. Ni sauti yake Doktor Otengere Kitojo, mtaalamu wa masuala ya diplomasia na uchumi na mhadhiri wa chuo cha diplomasia akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Tume ya kuajiri wafanyikazi wa mahakama nchini Kenya inaanza zoezi la kumtafuta jaji mkuu mpya wa nchi hiyo hivi leo baada ya kustaafu kwa Willy Mutunga miezi kadhaa iliyopita. Nafasi hiyo inawaniwa na watu sita, wengi wao wakiwa ni majaji. Wanaotafuta nafasi hiyo ni pamoja na, na ma majaji wa mahakama ya rufaa Almashir Visram, David Maraga Roslim Nyambuye, na wakili uh, mwenye uzoefu mkubwa Nzamba Kitonga. Zoezi hili la kwa hoji litakuwa wazi kwa Wakenya kushuhudia na litapeperushwa lita moja kwa moja na vyombo vya habari nchini humo, ili kila mmoja ajionee kwa mujibu wa katiba ya taifa hilo. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mwishoni mwa juma waasi wanaodaiwa kuwa ni wapiganaji wa maimai wa mazembe wameripotiwa kuchoma moto nyumba zaidi ya hamsini. Watu kadhaa wameripotiwa kufa na wengine kujeruhiwa katika kijiji cha Kuto mkoani Lubero mashariki mwa nchi hiyo kutoka Goma mwandishi wetu Chube Ngorombi ametuma ripoti ifuatayo. Gere ya kijiji cha Chuto mkoani Lubero jimboni Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kumeripotiwa mtu mmoja kuuliwa, watu watano kujeruhiwa, na nyumba zaidi ya 50 kuchomwa moto na waasi wanaozaniwa kuwa wa majimaji mazembe. Hayo yaliendesha Jumapili na kupelekea raya kadhaa kuondoka kijiji hicho. Salomo Kaniki, mtetezi wa haki za binadamu mkoani Lubero, alishuhudia hayo ambamo wanamgambo walivamia kijiji hicho na kuchoma na umoja wa kimataifa ni kudumisha usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. MONUSCO itusaidie, komunete internasional itusaidie, tutie mamlaka yetu fasi moja, tupiganishe na tudenonse huyo anayofaa ile mambo. Tunaomba guvernema yetu iitie usalama ili hii jambo isitokee tena. Hao wanaounga mkono gavumenti tawala ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wasemaje? Jimi Nzale, msemaji wa vyama vinavyomunga mkono rais Joseph Kabila, Jim mboni Kivu Kaskazini, jeshi letu, serikali letu la Kongo, na sisi raia yote tukiwa organization fulani yoyote ya, ya ya watu fulani, kazi ni yetu sisi Wakongomani, tukuwe katika umoja, tuweze kujenga umoja ili tupiganishe adui kutoka Goma. Mimi ni Chubengo Rombi nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amesema kuwa kiongozi wa kundi la kigaidi la Boko Haram Abubakar Shekau amejeruhiwa baada ya kushambuliwa na jeshi la nchi hiyo. Hii imekuwa kauli yake ya kwanza kuhusu Shekau ambaye jeshi wiki iliyopita lilisema kwamba lilimshambulia akiwa msituni. Buhari ametoa kauli hiyo akiwa jini Nairobi nchini Kenya, alipohudhuria mkutano wa bara la Afrika na Japan. Amesitiza kuwa serikali yake iko tayari kuzungumza na viongozi wa Boko Haram ili kuachiliwa huru kwa wasichana zaidi ya mia mbili wa Chibok waliotekwa na kundi hilo mwaka elfu mbili na kumi na nne. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Gabon, Jan Ping amejinasibu ameji kushinda kwenye uchaguzi mkuu uliofanyika mwishoni mwa wiki iliyopita, lakini mpinzani wake rais wa sasa anatetea nafasi yake, Alibongo amesema kauli iliyotolewa na Ping ni hatari na kinyume cha sheria kabla ya kutangazwa matokeo rasmi mwandishi wetu Emmanuel Makundi anaeleza zaidi. Matokeo rasmi ya uchaguzi huyo yanatarajiwa kutangazwa hapo kesho, ambapo tayari baadhi ya wapiga kura wameeleza wasiwasi wa hofu wa wa wa ya kutokea machafuko kama yaliyoshuhudiwa mara baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na tisa. Akinukuliwa na vyombo vya habari Ping amesema, nimeshachaguliwa, nasubiri rais anayemaliza muda wake anipigie simu kunipongeza. Alinukuliwa Ping wakati akizungumza na wanahabari mjini Libreville. Hata hivyo, msemaji wa rais Bongo amesema kauli ya Ping ni hatari huku waziri wake wa mambo ya ndani Pekome Moblet Bobeya akionya kuwa ni kinyume cha sheria ya kujitangaza mshindi kabla ya kutangazwa kwa matokeo rasmi na tume ya uchaguzi. Kambi ya Bongo imesema kuwa wao wanaheshimu sheria za nchi na kwamba wanasubiri kutangazwa kwa matokeo rasmi hapo kesho. Bongo mwenye umri wa miaka 57 amekuwa madarakani toka kwenye uchaguzi wa mwaka 2009 uliofanyika baada ya kifo cha baba yake Omar Bongo aliyeitawala Gabon kwa miaka 41. Kambi ya kampeni ya Ping pia imethibitisha mgombea wao kukutana na balozi wa Ufaransa nchini Gabon, ingawa hakuweka wazi kile ambacho viongozi hao walikizungumza. Ping na timu yake ya kampeni wanasema kuwa wameshinda uchaguzi huo kwa zaidi ya asilimia 60, huku kila upande ukimtuhumu mwenzake kwa udanganyifu. Radio France Internationale. Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Upata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na bila shaka hii ni RFI Kiswahili tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania Afrika Mashariki. Ni saa 1 dakika 38. Afrika Kati ni saa 12 dakika 38. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Jina langu ni Victor Abuso. Timu ya kampeni ya mgombea urais nchini Marekani kupitia chama cha Republican inasema kuwa mgombea wao atahakikisha sera yake uh, kuhusu wahamiaji na kuwa na haki na kibinadamu. Donald Trump ambaye tayari amebua sintofahamu hata ndani ya chama chake, amekuwa maarufu kwenye kampeni zake, hasa anaponadi kuwa wahamiaji zaidi ya milioni kumi na moja ambao wako nchini humo bila kuwa na nyaraka halali utarudishwa nyumbani. Usiko kumkia leo, Trump ameendelea kusisitiza azma yake ya kukabiliana na wahamiaji haramu walioko nchini Marekani, na kuongeza kuwa kila asiyekuwa na nyaraka halali atarudishwa alikotoka. We're tutaenda kuanzisha taasisi za kitaifa zitakazokuwa na jukumu la kuhakikisha kwamba wahamiaji wasio halali hawafaidi utajiri wetu, na kuhakikisha kwamba wanarudishwa nyumbani haraka. Wale wote wasiokuwa na viza, hatuwezi kuongeza muda wa viza. Halafu tena tukawa huru kwenye mipaka yetu na tukaishia tu kuwa na wahalifu. Hili litaisha. Na huyo ni Donald Trump, mgombea wa urais nchini Marekani kupitia chama cha Republican. Na uongozi wa waasi wa FARC ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakipambana na serikali ya Colombia, umetangaza wapiganaji wake kuacha vita mara moja na kutekeleza mkataba wa amani kuanzia leo usiku. Mkataba huu wa amani unamaliza vita vya zaidi ya miaka hamsini kati ya waasi hao na serikali, na vimekuwa vita vya muda mrefu kwa kushuhudiwa duniani. Viongozi wa waasi na serikali wamefikia makubaliano baada ya mazungumzo ya miaka minne yaliyoongozwa na Cuba, na hatua hii ya mwisho ya utaji saini unatarajiwa kufanyika hivi karibuni. Kiongozi wa waasi hao amesema raia wa Colombia hawatashuhudia tena umwangaji wa damu katika taifa lao. ni wakati wa RFI michezo na Emmanuel Makundi. Nam, asante Victor, nikianzia kule nchini Uingereza, ligi kuu ya nchini humo imeendelea tena mwishoni mwa juma ambapo hapo jana klabu ya Manchester City imeendeleza wimbi lake la ushindi wa asilimia mia moja mara baada ya kuibuka na ushindi mabao matatu kwa moja dhidi ya klabu ya West Ham United, ugonga nyundo wa jiji la London magoli mawili uh, ya City yalifungwa na Raheem Sterling ambaye alimaliza katika mchezo huo akiwa mchezaji bora huku bao la Kevin De Bruyne na akipiga mpira wa follow likitusha zamisha jahazi la klabu ya West Ham. Mechi nyingine ilimalizika kwa sare bila kufungana kati ya West Bromwich Albion dhidi ya Middlesbrough, wakati katika ligi ya Ufaransa kule PSG wali fungwa na AS yes, Monaco mabao matatu kwa moja kati katika ligi ya Bundesliga Hertha Berlin waliofunga Freiburg mabao mawili uh, kwa moja. Katika ligi ya Italia Serie A International Milan walitoka sare bao moja kwa moja na Palermo, wakati katika ligi ya Uholanzi Eredivisie uh, PSV walitoka wali sare na Groningen bila kufungana. Katika ligi ya Uhispania Primera Division Athletic Club walifungwa na FC Barcelona mabao bao moja kwa bila, wakati Las Palmas wakishusha kipigo cha mabao matano kwa moja mabao matano kwa moja dhidi ya Granada. Barcelona na wenyewe wanaendeleza ushindi wao wa asilimia mia moja katika mechi ya pili wakipata ushindi. Kocha mkuu wa wa timu ya taifa ya Uingereza. Uh, hatimaye Sam Allardyce amemtaja Michael Antonio mchezaji wa West Ham United kwa mara ya kwanza amemwita katika kikosi chake cha timu ya taifa kitakachocheza mchezo wa kirafiki na Slovakia Septemba 4. Mchezaji mwingine ni wa klabu ya Manchester United Luke Shaw, upande wa makipa uh, Fraser Forster wa Southampton na Joe Hart wa Manchester City, wakati katika upande wa, wa walinzi Gary Cahill wa Chelsea, Nathan Clyne wa Liverpool pia wameorodheshwa. Upande wa viungo Dele Alli wa Tottenham Hotspur, Jordan Henderson wa Liverpool na Adam Lallana wote wa Liverpool pia ameorodheshwa huku Wayne Rooney pia akiorodheshwa katika kikosi hicho. Kwa upande wa washambuliaji, Harry Kane wa Tottenham Hotspurs ametajwa na Daniel Sturridge na, na Jamie Vardy wa Leicester City. Na tukielekea katika maswala ya usajili, Joao Mario amejiunga na klabu ya Inter Milan akitokea klabu ya Sporting Lisbon ya kule Ureno kwa dau la paundi za Uingereza milioni 38 sawa na yuro uh, milioni uh, 45. Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 23 anajiunga na klabu hiyo akivunja uh, dao lililowekwa na Cristiano Ronaldo mwaka, uh, na Cristiano Ronaldo la dao la paundi milioni kumi na mbili wakati akinunuliwa na klabu ya Manchester uh, United. Katika mchezo wa baiskeli uh, Mwingereza Chris Froome ameangukia uh, katika nafasi ya nne katika mashindano ya Volta Espana ya kule nchini Uhispania, wakati David de la Cruz akishinda katika hatua ya tisa ya mashindano hayo nimalizie na Poland. Uh, uh, Anita Wozak amevunja rekodi yake binafsi kutoka kule Rio. Ntakujuza zaidi ili kuwaje nam. Asante sana Emmanuel Makundi, asante na, na. Jumla mikataba zaidi ya sabini imetiwa saini mwishoni mwa juma wakati wa mkongamano la sita la kibiashara kati ya nchi ya Japan na bara la Afrika, huku wakuu wa Afrika na Japan wakikubaliana kuongeza biashara na ushirikiano wa kiuchumi baina ya mataifa hayo. Wataalam wa masuala ya uchumi wana mtazamo gani kuhusu kongamano hili na kilichokubaliwa? Mwenzangu Sabina Bigambo amezungumza Dr. Ukitengere Kitojo, mchambuzi um, wa masuala ya diplomasia ya uchumi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Bara la Afrika ni bara ambalo limejaliwa kuwa na rasilimali nyingi, na mataifa ya nje yanaliona bara la Afrika kama, kama fursa ya wao kufanya biashara ili yaweze kunufaisha nchi zao na ndio maana ukiangalia nchi za Ulaya, nchi nyingi zina zinawekeza katika maeneo yale ambayo yanaweza yakaboresha biashara, miundo mbinu, afya ni maeneo ambayo ni yanaboresha biashara. Kwa hiyo nchi nyingi za Ulaya zinafanya hivyo ili ziweze kunufaika na zile fursa ambazo ziko katika bara la Afrika. Naam, na, na pengine labda unaona kwamba mkutano um, huu ni fursa uh, muhimu kwa bara la Afrika kwa upande wake yeah, mimi kwanza, kama ambavyo nimekuwa nikisema kila siku, fursa hii ni, ni ina kwanza inawakutanisha Waafrika wenyewe na mimi naamini katika biashara za Waafrika wenyewe kwa sababu zinakuwa na, na, na, na usawa wa teknolojia, usawa wa mahitaji, lakini lazima ifike mahali uh, tuvuke mipaka Afrika ivuke mipaka iende katika nchi nyingine, na, na Japan kama unavyofahamu ni moja ya taifa kubwa duniani, na kwa kushirikiana nao kibiashara tuta, tutanufaika katika maeneo mengi. Kwa hiyo nayona kama fursa kubwa kwa mataifa ya Afrika kuendelea kupanua masoko katika nchi za Ulaya, nchi zingine za nje licha ya Japani kuahidi dola bilioni thelathini, imesema hatma ya bara la Afrika imo mikononi mwa Afrika wenyewe. Kauli hii unaichanganua vipi? Ya, kama ambavyo nimesema mwanzo, mimi ninakubaliana nina kabisa na kauli hiyo kwamba uh, hatma ya bara la Afrika iko mikononi mwetu wenyewe, watu wa Afrika kwa maana kwamba tushirikiane tu sisi wenyewe kwa wenyewe. Tunafahamu kwamba kuna ushirikiano wa kikanda, jumuia ya Afrika Mashariki, jumuia ya Afrika Magharibi, sasa jumuia ya SADAK. Ni kwamba tushirikiane sisi wenyewe kwanza, kwa, wenye kwa, kwa jumuia ili tuweze kuzalisha na kuboresha, kuendesha ushindani katika katika jumuia hizi, lakini kufanya pia ushirikiano wa bara al la Afrika alafu baadaye, sasa ndipo tuendelee kufanya uh, mashirikiano au biashara na mataifa makubwa ya nje kama Japani ni mtazamo wake Dk Wetengere Kitojo, mtaalam wa maswala ya uchumi akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Sasa ni wakati wa makala na ab msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, majuma kadhaa yaliyopita, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli alifufua ndoto za mwaka 1973 za kuhamia mji mkuu wa Dodoma. Ndoto zilianzishwa na baba wa taifa hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Basi pamoja na uamuzi huo wenye dhamira njema kwa serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuhamia mji mkuu wa Dodoma kutoka Dar es Salaam kwa namna moja ama nyingine umeanzisha mjadala miongoni mwa watu wengi katika jamii. Basi nasi kupitia kipindi hiki cha mazingira leo dunia kesho, kwa jumaa hili nitaweza kutupia jicho kuangazia, je, uamuzi huo kuhamisha watu laki kadhaa kwenda Dodoma kutoka Dar es Salaam utakuwa na faida gani na athari kwa upande wa mazingira kwa mji wa Dodoma na mji wa Dar es Salaam? Basi kwa takriban dakika kumi kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako AB Shaban Abdallah. ni kusitwe sote mwanzo hadi pafikia tamati ya makala haya kwa jumaa hili msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, swala zima la tahadhari za mapema kuchukuliwa juu ya usafi na utunzaji wa mazingira ni miongoni mwa jambo ambalo limekuwa likipigiwa kelele na wanaharakati mbalimbali mbali wa masuala ya mazingira, haswa baada ya uamuzi wa kuhamia Dodoma kutolewa. Basi kwa njia ya simu, kwa mara nyingine, kwa jumaa hili ninaye bwana Frank Luvanda ambaye ni mwanaharakati wa masuala ya mazingira kutoka pa nchini Tanzania. Na bwana Frank, karibu sana katika makala yetu haya ya mazingira leo dunia ya kesho kwa jumaa hili, na tukienda moja kwa moja katika mada yetu. Je, uamuzi huu wa serikali kuhamia mji mkuu wa Dodoma kutoka Dar es Salaam unazungumziaje haswa katika upande wa mazingira? Kimsingi uamuzi wa mheshimiwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuhamia kuhamisha makao makuu kutoka Dar es Salaam kuelekea Dodoma, uh, una mantiki pande zote mbili, kwa sababu uamuzi wa kufanya mji wa Dodoma kuwa makao makuu ya nchi ulifanyika miaka mingi iliyopita, kwa kilichokuwa kinatakiwa ni hatua za watu kuhamia kule, lakini kwetu sisi kama wana mazingira yako mambo ambayo pia tungependa kutoa angalizo kwa serikali. Tunajua kwa kuhamia Dodoma kutakuwa na manufaa kwa pande mbili, ndani katika mji wa Dodoma. Kwanza tunaamini kwamba uh, ongezeko kwa la watu mkoani Dodoma, lakini pamoja na na wafanyakazi na, wafanya na wizara na idara mbalimbali za serikali zitasaidia pia kukuza uchumi wa Dodoma, kwa maana kwamba wananchi wa Dodoma wakitumia fursi, fursa hiyo vizuri wanaweza kuuza mazao mbalimbali wakaongeza kipato katika maisha yao, wanaweza kujenga nyumba bora, wakapangisha kwa wafanyakazi kazi mbalimbali ambao watakuwa wamekwenda kule Dodoma. Lakini kama unavyojua ongezeko la watu mahali popote linaendana na uharibifu wa mazingira. Kunatakiwa kuwa na mikakati madhubuti ya serikali kuhakikisha kwamba linaandaa miundombinu sahihi itakayoweza kubeba ongezeko hilo la watu jijini Dodoma pale Dodoma. Kwa lugha nyepesi, ni vizuri tujue kama mji hulo utaweza kweli kuwa na miundombinu ya maji chafu, maji taka yanayoweza kutosha kuhimiri wingi huo wa watu, kama mji huo una mapipa na vifaa vingine kuwekea takataka ndani ya mji wenyewe. Lakini je, upanuzi wa makazi unafanyika katika eneo gani na athari za kimazingira zikoje? Lakini kampeni za makusudi sasa za kupanda miti katika maeneo ambayo pengine yamebadilishwa kuwa makazi, ili kuhakikisha kwamba mandhari ya uoto wa asili kwa maana ya uwepo wa miti na viumbe mbalimbali vinaendelea kuwepo kwa ajili ya kupendesha mji wa Dodoma. Lakini kwa upande wa mji wa Dar es Salaam pia itakuwa ni auweni kidogo kwa maana kwamba kupungua kwa watu katika mji wa Dar es Salaam utasaidia pengine jitihada za serikali za kufanya mji uliokuwa msafi. Wakati mwingine imekuwa shida kumeneji usafi ndani ya jiji la Dar es Salaam kwa sababu ya wingi wa watu walioko pale, wakati miundo mbinu inayotakiwa kushughulikia usafi ule ni michache haijitoshelezi pengine, mm -hmm. Wakipungua watu, tunategemea hata hiyo mifumo ya maji chafu itakuwa ita, sawa inaweza ikahimili watu watakaokuwa wamesalia, lakini bado jitihada kubwa katika jiji la Dar es Salaam zinatakiwa zifanyike, ikiwemo kuhakikisha kwamba kunakuwa na jitihada za makusudi kuusafisha mji, kuwepo na sheria ndogo ndogo za kudhibiti utupaji taka, lakini kuwepo na sheria za makusudi kupanda miti katika maeneo ya taasisi na kupanda miti katika maeneo ya wazi ili kuhakikisha tunakuwa na maeneo ambayo yanatumika kama mapafu ya mji au ya jiji la Dar es Salaam. na bwana Frank, tunaona eneo la Dodoma ni miongoni mwa maeneo ambayo yanatambulika kwa hapa nchini Tanzania kama maeneo ya semi arid ama maeneo ambayo ni ya ukame. Iwapo tahadhari hizi hazitachukuliwa mapema, labda ni athari gani ambazo zinaweza zikajitokeza kwa upande wa mazingira na afya kwa ujumla kwa mji huu ambao utakuwa kwa kasi hivi karibuni? Kwa kweli athari ni nyingi sana, kwa sababu tukitazama tu kwa upande wa afya kama hakutakuwa na mitaro bora au mi, yani mfumo wa majitaka ulio bora ni dhahiri kabisa, milipuko ya magonjwa itakuwa wazi, kwa sababu kwanza idadi ya watu itakuwa imeongezeka, halafu uwezo wa hiyo mifumo ya maji taka kuhimili ongezeko hilo la watu itakuwa ni mdogo. Kwa hivyo maji yatakuwa na vujavuja ovyo tu, kama ambavyo tumeona maeneo mengine chemba za majitaka zikivuja ovyoovyo, na hivyo kusababisha milipuko ya magonjwa kama kipindupindu na mingine. Lakini ukiacha mbali kwenye upande huo, kama ongezeko la watu litakuwa kubwa pasipo kuongeza uhifadhi wa mazingira, kwa hakika itafika mahali watakuwa na tatizo la maji, labda ya vuto kutoka ziwa Victoria kwa sababu vyanzo vya maji vivyoko Dodoma vinatakiwa viendelee kutunzwa vizuri, ipandwe miti ambayo ni rafiki kwa vyanzo vya maji ili kuhakikisha kwamba uoto, kuhakikisha kwamba maji vyanzo vya maji vina vinahifadhiwa kwa muda mrefu na vinarudisha ile hali yake ya kutoa maji kwa wingi kwa ajili ya kutosheleza ongezeko la hao watu takao kuwa wamekwenda pale Dodoma. Lakini jambo la pili, tayari umekwisha sema kweli, Dodoma iko kwenye eneo ambalo tunaita semi arid, yani eneo ambalo lina ukavu au ukame wa muda mrefu. Kwa maana nyingine, tunatakiwa kupanda miti ambayo inavumilia ukame pale ikiwa ni sehemu ya ku kabiliana na haya mabadiliko ya tabia nchi, lakini ikiwa ni sehemu ya kuufanya mji wa Dodoma uweze kuwa na hewa safi, maana vinginevyo kutatokea matatizo yanayotokana na hewa tunaita COPD, yani ya magonjwa ya mfumo wa hewa kama bronchitis na mingine. Lakini ukiacha tu hata hayo, bado ongezeko la watu mjini Dodoma litahitaji nishati na nishati ambayo tumeona sisi kama ni ya bure, wakati ni ya gari, ni mkaa. Mkaa utatoka wapi Dodoma? Na maana misitu ambayo iko jirani jirani pale Dodoma itakwisha, maana watu watakata yote hivyo wakauze mkaa kule Dodoma, kwa kuhakikisha kwamba upatikanaji wa gesi pale kwenye jiji la Dodoma unapatikana kwa bei nafuu, ama tuseme kwa uwezo wa mtu. Kuna gesi zimeziko katika categories kilo sita, kilo ngapi, ifike mahali gesi kama na elfu tano akanunue gesi elfu tano, sio lazima awe na elfu kumi na tano gesi ya kujipimia kama wanaofanya katika nchi zingine. Kwa kufanya hivyo, tutapunguza idadi kubwa ya watu wanaotegemea mkaa, ambao kwa kawaida ni ya gari ukilinganisha, ukifanya hesabu zake, kuliko kutumia gesi. Sasa Jitihada zote hizo lazima ziendane, kwa sababu tunaamini kwamba uh, malengo ya serikali kwa kuhamia Dodoma ni, ni, ni mazuri, kwa sababu ishakubalika miaka mingi iliyopita, na hatujawahi kuona viongozi waliopita wakakataa kwamba hatuendi Dodoma tunabaki Dar es Salaam. Kwa maana hiyo, kama tunakwenda kule, tutarajia kwamba pia tukubaliane na kukabiliana na changamoto zitakazojitokeza ikiwemo changamoto za, za kimazingira, lakini vilevile vile, tufanye jitihada za makusudi kuhakikisha kwamba kwa tunapanda miti tunapanda miti ili kuhakikisha kwamba tunakuwa na hewa safi lakini vile vile tunapunguza makali yanayotokana na mabadiliko ya tabia nchi. Kwa mm -hmm, kumalizia tu kipindi chetu cha mazingira leo, Dunia Yako Kesho, kwa juma hili, Bwana Frank, labda wito wako ni upi sasa kwa wasikilizaji wetu haswa wale ambao watakuwa wakihamia kule Dodoma pamoja na serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kuhakikisha kuwa inahakikisha inatunza mazingira kwa ujumla? Mimi ninatoa wito kwa kwa kwa serikali yetu kwanza kuhakikisha kwamba isimamie madhubuti sheria tulizonazo, lakini iunge mkono jitihada za kuhifadhi mazingira nchini na kurudisha uoto uliopotea katika maeneo yale ambayo hatuyatumii kwa makazi au kwa matumizi mengine. Lakini jambo lingine ambalo linahamasisha ni wananchi wa Dodoma wenyewe kuupokea ujio wa wageni wanaokwenda kuishi pale Dodoma, kwa sababu haya ni maamuzi ya nchi. Kwa lugha nyepesi, Watanzania tunatakiwa tuunge mkono jitihada hizo, maana zinalenga maono yaliyokwisha tolewa kwa muda mrefu sana uliopita. Mweshimiwa Rais aliyopo sasa hivi anatekeleza yale ambayo yalikwisha yalikwisha amriwa huko nyuma, na ye amechukua tu hatua kwamba sasa yatekelezwe, yafanyike kwa vitendo, watu waende Dodoma. Kwa hiyo sasa, sisi wito wetu ama wito wangu mimi kwa upande wa wa wananchi wa Dodoma ni kuhakikisha wanatumia hiyo fursa vizuri, kwa kuhakikisha wao wanajitahidi kufanya kazi kwa juhudi, kuhifadhi mazingira vizuri, kuzalisha vizuri, ili waweze kutumia fursa hiyo kujiletea maendeleo pale mkoani Dodoma lakini pia ni wito wangu kwa uh, Tanzania nzima na kwa nchi zingine, kwamba jitihada hizi za kuhamisha makao makuu kutoka Dar es Salaam kwenda Dodoma zinaweza kuwa zina mantiki kwa sababu mji wa Dar es Salaam kwa kweli umeelemewa. Kwa hiyo kwangu mimi naona ni sahihi kabisa, na kwa kuwa ni maono ambayo yapo kwa muda mrefu, basi tutumie wakati huu kuhakikisha wa kwamba tunatumia pande zote mbili kuboreshwa, tunapo kwenda Dodoma, na pia na Dar es Salaam endelee kuboreshwa, ili mwisho wa siku tuwe na miji bora hapa nchini ambayo inasaidia ina, ina, ina uh, inahamasisha ina ukuaji wa kiuchumi na huku kijali afya za wananchi wake kwa kuhifadhi na kutunza mazingira kwa manufaa ya Watanzania wote. Namna kufikia hapo, msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, ndipo nafikia tamati ya makala haya ya mazingira leo dunia ya kesho, kwa jumaa hili kwa takriban dakika kumi. Basi katika makala haya ulikuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebi Shaban Abdallah. Basi nikutakia Jumatatu njema. Asante sana Ebi Shaban Abdallah kwa makala hayo ya mazingira leo dunia yako kesho. Ustadh Sabasaba, ukiwa maeneo ya Jangwani Blok L, Sumbawanga, unasema asante sana RFI Kiswahili kwa kutuletea habari za dunia asubuhi hii. Zuberi Magu unasema kila la heri raia wa Gabon wakati huu unaposubiri matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa urais. Asante sana, ukiwa maeneo ya Mpanda pia ni nchini Tanzania. Uh, sema kwamba hongera RFI Kiswahili kusema uko wapi, lakini bila shaka uh, ujumbe wako umetokea nchini Tanzania. Basi usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za afrika mashariki. ftama uh, amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi. Jina langu ni Victor Abuso, umekuwa ukisikiliza matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Asante sana, namna hiyo, msikilizaji. Muda mfupi ujao, tutakupeleka huko jijini Paris nchini Ufaransa kupata mlezo mwingine, lakini usikose kuwa pamoja nasi tunapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Asante sana na asubuhi njema hapo ulipo.