Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Natumai hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Jumanne, tarehe 30, mwezi Agosti mwaka 2016. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Raia na wanasiasa jijini Uvira, mashariki mwa DRC, waandamana kuwakumbuka wenzao waliouawa kikatili wilayani Beni. Zaidi ya wanajeshi sitini wa Sudani Kusini wapandishwa kizimbani kwa tuhuma za kutekeleza uhalifu wakati wa mapigano ya mwezi Julai mjini Juba. Na rais wa Brazil aliyesimamishwa aliambia baraza la Seneti kuwa kupiga kura kumwondoa itakuwa ni usaliti na kifo cha demokrasia nchini humo. Karibu katika taarifa ya habari. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio washirika, na ukiwa na lolote, tuandikie ujumbe wako kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Raia wakiwemo wanasiasa jijini Uvira jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameandamana kuwakumbuka wenzao waliouawa kikatili wilayani Beni jimboni Kivu Kaskazini. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Raia jijini Uvira jimboni Kivu kusini waliandamana Jumatatu wakijivika mavazi meusi kuonyesha uchungu walionao moyoni dhidi ya mauaji inayoendelea kusikika kama wimbo usio katika wilayani Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Claude Misare Muombewa, kiongozi wa shirika la raia jijini Uvira alijulisha yafuatayo katika maandamano hayo. Sisi nilisema tunaomba serikali isikilize watu wa Beni na mali yao. Tuliomba serikali ipatie maservise za sekirite polisi na FDC mamwaye konseka jua huwa kuwa operationel nao. Wanawake mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wasi umoja wa kimataifa kuingilia kati usalama wilayani Beni kabla kujitokeza na mauaji makuu jimboni Kivu Kaskazini, kama alivyojulisha Mbangu Neli, kiongozi wa muungano wa wanawake sauti ya mama. Mama Mkongomani, tunaomba komunote internasional ipate kuangalia mambo kama na hii, watu wanakufa kiolela. Watu walikufa inchi ingine kama France, tuliona namna gani walikuwa mobilize. Kwa nini sisi tunakufa kama kiolela vile, hata mtu mmoja wa kusema kusimama na kusema tunakatala mauaji ya Beni na tunaweza kufanya hiki na hiki ili tupate kwa kumaliza ile mauaji aionekane. Kwa hayo Patrick Bala mmoja wa viongozi wa vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo alialika wakongomani kuungana dhahiri kwa kila jambo lililo muhimu kuijenga Kongo. Inawezekana mnyumba mmoja munapokuwa mzozo, lakini wakati kilio inakuwa mzozo wote tunasaa, tuko katika kilio, tomboleze pamoya, tumulilie Mwenyezi Mola hapata tupatia hekima zake na nguvu, tushikamane katika upendo na umoja na inchi pati kuendelea mbele. Chakumbuko ya kuwa raia hawa wa Uvira wameandamana wiki mbili kutoweka baada ya raia jijini Goma waandamana pia, wakionyesha gavumenti ya Kongo na umoja Mataifa uchungu walionao dhidi ya mauaji hayo ya mara kwa mara wilayani Beni. Kutoka Goma, mimi ni Chudengorombi nikiripoti kwa niaba ya Ere. Tukiendelea kusalia nchini DRC, mahakama nchini humo jana Jumatatu imeamuru kuachiwa huru kwa, kwa viongozi watatu mashuhuri wanaounga mkono demokrasia waliokuwa wakishikiliwa kwa zaidi ya mwaka mmoja kwa kupinga muhula mpya wa Rais Joseph Kabila. Mvutano umekuwa ukiongezeka katika nchi hiyo yenye utajiri wa madini kuhusu hofu kwamba rais Kabila ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka elfu mbili na moja anaweza kujaribu kuongeza muda wa utawala wake kwa awamu ya tatu kinyume na katiba ya nchi hiyo. Wakili wa wanademokrasia hao Joseph Mukendi wa Mulumba amesema mahakama imeamua kumwachia Christopher Ngoi kwa sababu, kwa kuwa sababu za kukamatwa kwake na kuwekwa kizuizini zilikuwa haramu kabisa, na kuamuru kuachiwa kwa muda kwa Fredi Bauma na Ive Makwambala. Zaidi ya wanajeshi sitini wa Sudani Kusini wamepandishwa kizimbani kwenye mahakama ya kijeshi kwa tuhuma za kutekeleza uhalifu wakati wa mapigano ya mwezi uliopita mjini Juba, ambapo watu zaidi ya mia tatu waliuawa. Msemaji wa jeshi la Sudani Kusini, Brigedia Jenerali Lul Ruai Kuang, amethibitisha kupandishwa kizimbani kwa wanajeshi hao na kuongeza kuwa miongoni mwa makosa wanayoshtakiwa nayo ni pamoja na uporaji, mauaji, pamoja na kutembea na na uporaji kutembea wanajeshi waliowahi kushtakiwa akiwa kwa makosa ya mauaji. Hata hivyo, baadhi ya mashahidi muhimu waliofanyiwa vitendo vya ubakaji wameshindwa kujitokeza, huku mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini humo yakisema kuwa waathirika wa matukio ya uhalifu wamekuwa wakitishiwa maisha ikiwa watajitokeza kutoa ushahidi. Francis Yauma ni mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa mjini Mombasa nchini Kenya, na hapa anaeleza mtazamo wake. Kwa hakika sisi kama shirika la kiafrika hapa Kenya tumechukulia vizuri sana, hii ndio mwanzo mpya maanake, la msingi ni haki kwa akina mama waliobakwa, watoto waliodhulumiwa, wazee waliouawa hususan na jeshi um, kudhulumu raia civilian. Kwetu kufikishwa mbele ya mahakama ya court marshal ni hatua kubwa na ni hatua nzuri sana na kitu tunachoomba ni haki itendeke, wao wajibiwe vikali, ili iwe funzo kwa wengine ambao ambao atakana wa, wa, waangalie masuala ya usalama kwa dhulumu raia hawa. Wakifungwa na sheria ikiwapata wafungwe, itakuwa ndiyo mwanzo mpya na labda wengine wataangalia, watajua kuwa wakifanya madhambi haya, basi siku za usoni watapata shida. Ni mtazamo wake Francis Yauma, mwanaharakati wa haki za binadamu, akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi amesema jumuiya ya kimataifa lazima ishughulikie mgogoro wa wakimbizi unaosababishwa na mapigano nchini Sudani Kusini kama ilivyoshughulikia jambo hilo barani Ulaya. Akiwa nchini Uganda jana Jumatatu. Mkuu huyo wa UNHCR amesema watu takribani 88533 wamekimbilia nchini Uganda kutafuta hifadhi kufuatia kuibuka kwa mapigano mapya nchini Sudani Kusini mwezi Julai kati ya vikosi vya serikali na vya aliyekuwa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar. Uganda, moja ya nchi maskini duniani, imepongezwa kwa kutoa hifadhi kwa wakimbizi wa Sudani Kusini karibu laki tatu na elfu ishirini pamoja na wengine wanaokimbia machafuko ya kisiasa na vurugu nchini Burundi na Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Wakati matokeo rasmi ya uchaguzi mkuu uliofanyika mwishoni mwa juma nchini Gabon yakitarajiwa kutangazwa hii leo. Waangalizi wa Umoja wa Ulaya wanasema uchaguzi huo ulikosa uwazi huku kukiwa na kasoro nyingi. Waangalizi hao wamelaani kukosekana kwa uwazi hasa kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi nchini humo baada ya kushindwa kutoa taarifa muhimu kwa wakati kama vile orodha ya wapiga kura na vituo vilivyotumika kupigia kura. Haya najiri wakati huu mgombea wa upinzani Jean Ping akiendelea kusisitiza kuwa yeye ndiye mshindi wa uchaguzi wa mwishoni mwa juma huku akimtaka Rais Ali Bongo kukubali kushindwa. Serikali imeendelea kukanusha madai ya Ping ikimtaka aache kutoa matamshi ambayo huenda yakasababisha hali ya sintofahamu msikilizaji. Wakati fulani nchi ya Gabon ilikuwa mshirika mkubwa wa serikali ya Ufaransa, ambayo wakati wa vita baridi ilikuwa ikiwafadhili viongozi walarushwa barani Afrika, uhusiano ambao hivi sasa wataalamu wanasema umeisha. Antoine Glessa ni ni mwanahabari na na na mwanadiplomasia wa wa Ufaransa. Ufaransa aliandika vitabu kadhaa kuhusu uhusiano wa Ufaransa na Gabon. Anasema kwa sasa hali ni tofauti na kiongozi yeyote jae bado atakuwa hana umiliki wa asilimia mia wa rasilimali za nchi hiyo. Ali Bongo, and, and jumping, uh, the same way Ali Bongo na jamping, ukiwaangalia wote kwa pamoja, hatuwezi kusema moja kwa moja kama wataweza kuongoza maeneo yote ya nchi na watu wote bado hawafahamu namna gani mambo yamebadilika Gaboni, tokea kumalizika kwa vita baridi kwenye miaka uh, eu uh, uh, um, uh, elfu moja mia tisa na tisini you know? Uchaguzi wa mwaka huu umeelezwa kuwa wa ushindani mkubwa zaidi tangu ule wa mwaka elfu mbili na tisa uliokumbwa na vurugu. Radio France Internationale. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM hupata ukweli wa mambo sikiliza Kiswahili Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza tukio ya Dar es Salaam Tanzania. Ni saa moja dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki. Rais wa Brazil aliyesimamishwa Dilma, hotuba yake iliyojaa hisia kujitetea kutokana na kashfa ya Rusef kwenyeshwa inayomkabili ameliambia baraza la Seneti kuwa kupiga kura kumwondoa itakuwa ni usaliti na kifo cha demokrasia nchini humo. Emmanuel Mbando ana maelezo zaidi. Akitangaza kuwa hana hatia huku akieleza namna alivyoteswa wakati wa utawala wa kiimla wa kijeshi nchini humo katika miaka 1970, Rosef ameonya kuwa taifa hilo la Amerika ya kusini liko kwenye hatari ya kupoteza demokrasia yake. Rosef amewataka wabunge wa seneti kuto kupiga kura ya hapana kuhusu kuondolewa kwake madarakani na badala yake wapige kura ya ndio kwa kutetea demokrasia, huku akihimiza kukataa mapinduzi. Kama ilivyotarajiwa na wengi, rais Rosef ametetea serikali yake na kusisitiza kuwa hajutii chochote kibaya alichokifanya kwa nchi yake, na badala yake anapaswa kupongezwa kwa namna ambavyo utawala wake, licha ya kukabiliwa na mdodoro wa kiuchumi, ameimarisha demokrasia zaidi. ya wafuasi wake elfu mbili walikusanyika nje ya jengo la baraza la seneti mjini Brazilia wakikashifu hatua ya baadhi ya wanasiasa kutaka kutumia mapungufu ya serikali yake kumwondoa madarakani. Baadaye hii leo wabunge wa seneti watamhoji rais Rossef kabla ya kupiga kura ya kuamua hatima yake. Makubaliano ya kihistoria kusitisha ya kusitisha mapigano yameanza kutekelezwa nchini Colombia jana Jumatatu, hatua inayotamatisha vita ya miaka hamsini na miwili kati ya waasi wa FARC na serikali na kupiga hatua kubwa kuelekea kumaliza mgogoro ambao umegharimu maisha ya watu zaidi ya laki mbili na elfu hamsini. Barabara kabisa, msikilizaji ni wasawa RFI Michezo na na Emanuel Makundi, karibu. Na asante Sabina Crispin na Bigambo, nikianzia kule nchini Uingereza kocha mkuu wa timu timu ya ya ya ya ya ya ya taifa taifa Uingereza Uingereza Sam Allardyce amesema kwamba kwamba Wayne Rooney ataendelea kusalia kuwa nahodha aa, wa Uingereza. Mchezo wa wa wakijiandaa kucheza mchezo kufuzu kombe la la dunia mwaka elfu mbili kumi na nane kule Urusi dhidi ya Slovakia siku ya Jumapili. Katika hatua nyingine, mlinda mlango wa klabu ya Manchester City Joe Hart anaelezwa kwamba yuko kule Italia katika klabu ya Torino akifanyiwa vipimo vya afya ikiwa atasajiliwa na klabu hiyo. Ni hapo jana tu kocha Sami Aldaz alisema kwamba atamruhusu mlinda mlinda mlango wake aende kwenda kupata timu nyingine kuachana na Manchester City, ambapo kocha wake Pep Guardiola alishamruhusu mchezaji mwenye umri wa miaka 29 kuondoka. Lakini wakati Joe Hart akaenda kutafuta usajili, mlinda mlango wa timu ya taifa ya Uhispania uh, Casillas ameachwa katika kikosi. Ika Casillas ameachwa katika kikosi cha timu ya taifa ya uh Uhispania, lakini pia vile vile miongoni mwa wachezaji wengine ambao wameachwa ama wametemwa uh, katika kikosi cha timu ya taifa ya uhispania kuelekea pia mechi za kufuzu kombe la dunia kule uh, urusi mwaka elfu mbili kumi na nane mchezaji na mshambuliaji wa timu ya taifa ya argentina sergio aguero ameondolewa uh, katika kikosi hicho mara baada ya kupata majeraha katika mchezo wa mwishoni mwa mw, juma wa ligi kuu ya nchini uh, uingereza wakati timu yake ilipopata ushindi wa mabao matatu kwa moja dhidi ya West Ham United. Uh, argentina anacheza na uruguay siku ya ijumaa na Venezuela uh, tarehe saba ya mwezi Septemba. Zaidi katika matangazo ya awamu ya pili. Asante Emanuel, asante karibu katika mahojiano zaidi ya wanajeshi sitini wa sudani kusini wamepandishwa kizimbani kwenye mahakama ya kijeshi kwa tuhuma za kutekeleza uhalifu wakati wa mapigano ya mwezi uliopita mjini juba ambapo watu zaidi ya mia tatu waliuawa mwenzangu vikta wile amezungumza na francis yauma mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa mjini mombasa nchini kenya tatizo ni kuwa nidhamu hakuna wa ionekana wahusika wakuu wakubwa wao ni watu pia labda wanatumia hii kama mbinu ya kuleta shida ama ku- kuwadhulumu watu ni kama mbinu pia ya kivita, lakini kihakika, haki za kibinadamu wanapinga vikali masuala hayo. Kama ni vita, piganeni, si combat na combat, hapana kupiga civilian na tu encourage maswala ya vita, tataka ni amani. Kwa hivyo hata kama UN waliohusika na masuala ya kubaka kina mama, hii ni ni jambo ambayo hafai, ishtumiwe vikali. na a Francis Yauma, unafikiri hatua ambazo zimekuwa zikichukuliwa na Umoja wa Mataifa na majeshi ya nchi mbalimbali, kwa wanajeshi wanaofanya uhalifu dhidi ya binadamu ni dhahiri, ni madhubuti na zinatosha? Hazitoshi, ndio maana wengine wa, wa, wa, wanaona wenzao wajakuwa bitaa wa wana, wanarudia yale yale, kwa kuwa kumaanisha kuwa ni wanachukulia ni kama mambo ya kawaida. Kwa hivyo hii ya Sudan nataka iwe funzo kwa majeshi wengine wanaodhulumu kinamama, wanaodhulumu watoto na wanaodhulumu raia hawa hapa wafungwa, ikiwezekana wanyongwe. na ni hatua zipi sasa ambazo unafikiri zinapaswa kuchukuliwa ili kuwaepusha raia na vitendo hivyo vya kihalifu? kwa hakika ni masuala ya sheria na koti lazima i itoe funzo kali kwa hawa sitini kama watapatikana na hatia na wakifungwa, ama kulingana na mujibu wa sheria, wale wengine wataona, na itakuwa ni mwanzo mpya kuwa jeshi harusiwi kumdhulumu civilian ambaye atakana yeye am protect. Na kwa upande wa Umoja wa Mataifa, unafikiri unawajibika kuchukua hatua gani katika operation mbalimbali? inaonekana mbali. Yani, Umoja wa Kimataifa hawana capacity ya kutosha, ndio unaona visa hivi vinafanyika. Maanake mwanajeshi ni mtu discipline, na Umoja wa Mataifa wanawalipa vizuri, na yatakana wamefunzwa vilivyo kulingana na wajibu wa sheria. Lakini ukiona jeshi anakeuka na kuibia mtu ama kumdhulumu kimapenzi kumaanisha kuwa kuna gap hapa, kuna, kuna deficit, na hii yote ni kulingana ionekana Umoja wa Mataifa hawana kapasiti ya kudhibiti majeshi yao. Na tatizo la kukosekana kwa nidhamu miongoni mwa wanajeshi wanaoshiriki katika operation linatokana na nini? Ni uzembe, uzembe mkubwa. Mtu anayepatiwa majukumu, mtu ambaye anafaa kuangalia masuala haya, kuna mtu amezembea kikazi. Sasa kana kwamba wamejua kuna udhaifu na sheria labda pia haijadhibiti vilivyo. Kama tungekuwa na sheria kali, basi kwa hakika hakuna jeshi angemdhulumu mwenzake. Sheria ifatwe na wakumbuke majeshi yao pia ni ndugu zetu, wao wako na madada wako na kina mama. Ni mtazamo wake Francis Yauma, mwanaharakati wa haki za binadamu, akizungumza akiwa mjini Mombasa nchini Kenya, katika mahojiano na mwenzangu Victor Robert Wille. Na sasa namkaribisha Karume Asangama kuwa nawe katika makala ya Jua haki zako. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya ya jua kizako, ungana kizako ungana nami Karo Masangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Katika makala haya tutupia jicho changamoto zinazojitokeza hapa na pale juu ya uvaaji wa nguo kwa wanawake wengi nchini Ufaransa, ambapo ni muda mrefu suala la wanawake wanaofuata dini ya Kiislamu nchini mule kuvaa hijabu au burkini wakiwa wanaenda kwenye ufuko wa bahari imekuwa ikizua mijadala mengi, hususan katika kipindi hiki kigumu kwenye vita dhidi ya ugaidi. Human Rights Watch, shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu, limeweka bayana kuwa kuwakataza wanawake wanaofuata imani ya Kiislamu nchini Ufaransa kuvaa kama inavyostahili katika dini hiyo ni ukiukwaji wa haki za binadamu. Kwenye laini ya simu nipo na mwanaharakati kutoka Nairobi, Kenya, Andrew Kia Okoitio Mtata. Naye anatupasha kuhusu hali hii nchini Ufaransa. Ufaransa ni dola huru ambalo lina sheria zake na mzakati zake na desturi zake, na pia kuna jambo la udini, ambapo kuna vitu watu wanapia utumia udini kujitenga na kutengana na wengine Ndo so, ni jambo ngumu sana kwa mtu ambaye haishi pale kuweza kuweza kuchangia hilo neno bila kusema kwa ya kwamba Wafaransa wenyewe ambao wana desturi zao, kwa sababu pia tunaona kuna watu ambao husukuma dini sana na kuitumia kama silaha ya kisiasa. So ni jambo ambayo alieleweki na ni heri mimi kwangu kwangu mimi ni kwamba Wafaransa wenyewe kama dola huru iliweze ku atua so, hilo jambo. Na kama kweli ni udini ambao wanapinga, ama udini ambao unatenga watu wengine ambao wasionekana kama wanafaa. Na pia mila na desturi hubadilika, kwa sababu watu watiangalia historia ya hizi nguo zinaitwa nguo za kiislamu zimekua i nguo za kiislamu kwa sababu hizo nguo zilikuwa nguo za kimisri zilikuwa zinavaliwa na mavazi ya Wamisri wa zamani so mesela, ni jambo ambalo hatuwezi tukuchangia, tuseme hizi Uislamu inapinga Uislamu inafanya nini na nini. Kwangu inaona kwamba ni vizuri watu waweze kushirikiana na kuweza kupunguza tofauti zao ili waweze kuwa na jamii moja yaya ki... ya, ya, ya, kiraia na pia tuangalie kwa nchi za kiislamu zenyewe pia utapata kwamba wakita hata kanisa ruhusu kufungua nchi kama Saudi Arabia kama watu kwa hivyo, kama ni jambo la Kiislamu, ni kwamba ulimwengu wa Waislamu lazima pia ufungue milango, ukubali mila zingine, sio kadri mila zingine zikubali Uislamu. Eni heri ni jambo ambalo pande zote nafa zichangia, kama binadamu waweze kuelewa ni nini hata inaendelea, ni watu wanaenda kule kupindua mila za Wafaransa. Aa, ni Wafaransa wanachukia hawa watu sababu wanamila tofauti na watu, wame, wameweka sheria hii ya watu kutovaa maijabu au ma, wanaziita zile burkini, yani yale maijabu ambayo akwenda baharini. Uh, wanapo wanapokuwa kwenye nchi kama hiyo Ufaransa kwa sababu za hofu za jambo awee a vizuri, lakini pia tujua kwamba dini ni uh -huh. di kitu cha ja kibinafsi uh -huh. sio kitu cha dola. Pia hapo inatokea pale mpaka na kwenda kwa ajili kwa ya mambo ya kuogelea, kuna zile bikini na hiyo inaitwa burkini. Hii ya Kiislamu inaitwa burkini, ambayo ina, ina, ina kava mwanamke wa Kiislamu anatakiwa akaze nywele akaze viungo vyake karibu vyote, naona pale wame imekuwa hakuna hijabu tu, kwa sababu huwezi kuogelea baharini uka ukatiba uso na na, hii ilitokana kwamba inaonekana one, kwamba zile burga ama hizo hijabu za kujifunika mpaka uso na nini zina, zina zinahatarisha usalama kwa sababu ya ya, ya, ya wale magaidi wanaweza kutumia hiyo katika kujificha ama kupita mahali ama kuficha silaha katika yale maguo yale. Kwa hiyo ni kweli, ni, ni jambo ambalo kwa nchi ya Kikristo kama Ufaransa eh, ni eh, Christian Ocean, maana yake eh, Wakristo ni wengi, asilimia kubwa sana ni Wakristo, lakini pia kuna, kuna immigrants, idadi kubwa sana ya ya ya Waislamu hasa yale makoloni wakati ule Ufaransa ilikuwa ili, ili, ili haya makoloni yake ikawapa watu ruhusa ya kuishi Ufaransa kama sehemu ya, ya, ya French Empire. Kwa hiyo kuna Wamoroko wengi, kuna Waalgeria wengi, magharibi nzima ya Kiarabu ya Afrika magharibi iko iko kule Ufaransa. Kwa hiyo pia kuna idadi kubwa nadhani, zaidi asili ya asilimia kumi ya, ya, ya idadi ya ya raia ambao sasa hivi tunaweza kuwaita ni Wafaransa lakini wenye asili ya ya kiarabu ama wenye imani ya kiislamu. Kwa hiyo imekuwa ni tatizo, imekuwa sasa sio mvutano wa wa kigaidi pia, lakini umekuwa ni mvutano pia wa kiutamaduni. Inaonekana kwamba e, nchi ya Ufaransa ni nchi ya Kikristu, lakini ile komuniti ya, ya kiislamu inazidi kukua na ikishakuwa ikishaingia katika utamaduni huo basi itakuwa na athari katika katika utamaduni wa wa nchi ya Ufaransa. Mi nadhani hii ni vita zaidi ugaidi, nizita, ya ugaidi ni vita sasa, imeshakuwa ya kiutamaduni pia. Naam, na lakini watu wanakuwa kwa sababu tunajua kila mtu uh, ana uhuru wa, wa kufuata uh, dini uh, au kufuata imani mtazamo katika hali kama hii ya mtu kuwa na uhuru wa kuishi maisha anayotaka uhuru wa kuishi imani yake tamaduni yake katika ulimwengu huu karne hii ya ishirini na moja utakuwa na mtazamo gani kuhusu hilo kwa, kwa, nchi, kwa nchi kama ya Ufaransa unapozungumzia e, uhuru huo na mipaka hiyo ya mwanadamu katika kuweza ku Eh, kujitekelezea ma-ma manini ma, yake haki zake za za uhuru wake, ni, ni jambo la, la haki kabisa, ni la kweli kwamba mwanadamu anatakiwa aweze mahali popote duniani, mradi avuni sheria, aweze kuwa na uhuru wa kuamua kuvaa, kuamini na kadhalika, na hasa ikilinganishwa kwamba hayo mambo ya hijabu na burkini imekuwa ya ni mambo yanaambatana na imani fulani kwamba nikienda baharini kwa imani yangu sitakiwi niache matiti wazi na kadhalika. Kwa hiyo hiyo inaleta inaleta tabu, lakini kumbuka kwamba Ufaransa yenyewe pia ipo katika sukosuko, kushambuliwa wa kushambuliwa na wa, baadhi ya wapinga hijabu na wapinga hizo borkini wanasema kwamba eh, ina, inahatarisha pia hata usalama wao au wanaovaa borkini. Ni matumaini msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya. Jua kizako, mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia siku njema na msikilizaji, na sasa ni na pitia ujumbe wako ambao umeutuma hapa studio. Anaitwa Fundi Hamisi Fulmigebuka kutoka Kigoma, Tanzania. Anasema ingekuwa vema zaidi iwapo wanasiasa hao wangewakumbuka wenzao waliouawa kikatili kwa kuwaombea dua na sio kuwakumbuka kwa kuandamana, kwani haitowasaidia lolote. Nyamusisi kutoka Beni, DRC, anasema tunaungana sote kwa kwa amani na na umoja kuwakumbuka kwa, ila tunasihi wakaaji na wakuu viongozi kusaidia hizo jamii na watoto ambao kwa sasa ni yatima. Kanoba Obadias wa Luchuru DRC anasema maandamano ya wenzetu wa Uvira iwe ya amani na utulivu, isilete madhara kama iliyofanyika Butembo siku zilizopita, na watakia maandamano mema. Abdala Ibrahimu kutoka Kondoa Irangi anasema tuko pamoja, shukrani sana, asifiwe. Rozia Rozio wa Mabawe Ngara anasema nawatakia maandamano ya amani wa Kongomani. David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, Tanzania, anasema serikali ya DR Congo, ikiwa hamtaweka ulinzi wa kutosha katika jimbo la Beni, wananchi wa Beni watauawa kila siku na lawama kuiangukia serikali. Alois Rafaeli wa Mwali, Kasulu, Kigoma anasema kwa sasa yuko Tabora, anasema wananchi wa Beni nawatakia maandamano mema. Patrick Mangu kutoka Msange, Singida, Tanzania anasema Rais Joseph Kabila achia madaraka, maana umeshindwa kuwaletea Wakongomani amani uliowaahidi. Piusi Dankala wa Dodoma unasema tuko pamoja, shukrani sana. Na Roja Yambuka kutoka Beni, DRC, sasa nyinyi Wakongomani mtaandamana mpaka lini, anauliza. Na Zuberi Magwe wa Mpanda, Tanzania unasema raia, raia wa Goma wamechoshwa na mauaji mjini Beni, kaskazini mashariki mwa Kongo. Ni vyema hatua za haraka zikachukuliwa mapema na Umoja wa Mataifa ili kuondoa maisha, kuokoa maisha ya raia wa kawaida na msikilizaji, hadi kufikia hapa hatuna la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili jijini Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo ni Emmanuel Makundi, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando. Kwa muda wote huo ulikuwa ukisikiliza RFI Kiswahili. Usikose kuungana nasi tena saa 2:30 kwa saa za Afrika Mashariki. Na, msikilizaji, kwa muda wote huu ulikuwa ukitegea sikio RFI Kiswahili, tukitangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na hii ndio tamati ya matangazo ya ngwe hii ya kwanza ya asubuhi. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, kwa niaba ya wote na kuaga, lakini punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa sasa.