Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Natumai hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Alhamis Septemba mosi mwaka elfu mbili na kumi na sita. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Vyombo vya usalama nchini Gabon vyajaribu kuvamia makao makuu ya ofisi ya chama kikuu cha upinzani alfajiri ya hileo Vijana waliojiajiri katika kazi ya kupiga picha kwenye bustani ya Nyerere mkoani wa Dodoma waiomba serikali kuwaunga mkono ili kujiinua kiuchumi. Na Trump asisitiza kujengwa kwa ukuta kutenganisha nchi hiyo na Mexico ikiwa atachaguliwa. Karibu katika taarifa ya habari. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa Vyombo vya usalama nchini Gaboni vimejaribu kuvamia makao makuu ya ofisi ya chama kikuu cha upinzani alfajiri ya hii leo, ambapo watu kadhaa wamejeruhiwa, saa chache baada ya rais Ali Bongo Ondimba kutangazwa mshindi. Kiongozi wa upinzani Jean Ping akizungumza na idhaa hii amesema polisi na wanajeshi wakisaidiwa na ndege walivamia makao makuu yao, ambapo walijeruhi watu zaidi ya kumi na tisa, wengi wakiwa wameumia vibaya uvamizi huo umekuja baada ya kushuhudiwa vurugu kubwa hapo jana wakati matokeo yalipotangazwa ambapo wafuasi wa upinzani wameripotiwa kuchoma moto ofisi za bunge la nchi hiyo kupinga ushindi wa Bongo. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu hali hii? Abdu Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Hey, haya matokeo yameleta sintofahamu sana kwa sababu kwanza eh, kupishana kwa kwa kwa kwa ni asilimia chache, na kulikuwa na matarajio kwa upinzani wameungana na ilitegemewa kwamba safari hii kwa vyovyote Ali Bongo a, angeweza kwenda ku, kupumzika, lakini imeonekana haikuwa hivyo na inaleta e, sintofahamu kubwa sana kwa sababu E, jumuia ya vyama vya upinzani katika Afrika yenyewe inapiga kelele kusema kwamba bado e, ta, tafsiri ya uchaguzi huru na wa haki hasa kwa vyama vinavyotawala inakuwa kidogo ni ngumu. Ni ngumu, ni vema labda kungefanywa serikali ya ushirika, maana yake tofauti ni ndogo sana, kwa hiyo inakuwa vigumu kwa mshindi kuweza kutawala kwa amani na raha. Ulinzi umeimarishwa kwenye maeneo mengi ya nchi kwa hofu ya kutokea vurugu huku upinzani ukisisitiza kuwa ulishinda uchaguzi huo. Radio France International. Asante msikilizaji kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili ukiwa Dodoma, Tanzania unatupata kupitia 90.4 FM. Vijana waliojiajiri katika kazi ya kupiga picha katika bustani ya Nyerere mkoani Dodoma nchini Tanzania wameiomba serikali kuwaunga mkono ili kufikia ndoto zao za kujiinua kiuchumi. Matarajio ya vijana hao yanachagizwa na azma ya serikali kutekeleza dhamira yake kuhamia mkoani Dodoma. Mwandishi wetu Saranga amezungumza na viongozi wa vijana hao mjini Dodoma. Msikilizaji, niko katika bustani ya Nyerere mjini Dodoma na nimekuta vijana waliojiajiri katika shughuli ya kupiga picha. Watu ni wengi, wanapiga picha kwenye sanamu ya mwalimu Julius Kambarage Nyerere nami nimeweka pozi hapa. Piga picha yangu. Unaitwa nani? Ah, mimi naitwa Ezekiel. Bwana abdallah Ezekieli utanipiga picha bei gani picha moja? Picha moja kwa hapa Dodoma tunafanya elfu moja zipo. Saizi hizi zinatofautiana lakini tunaanzia kupiga picha kwanza elfu moja. Ezekieli, Dodoma inakuwa makao makuu ya nchi. Jambo hili kwako lina manufaa gani? Ah, kwa hapa nahisi ongezeko la watu litaongeza wateja, watakuwa wengi zaidi. Kwa namna gani serikali labda inaweza ikawasaidia saidia ninyi vijana mnaojitolea kufanya shughuli hii hapa, mkafanya katika mazingira mazuri zaidi? Ah, mazingira mazo, kiukweli ni kitu ambacho tunaweza tukafa na ndoto zetu ambazo ni, ni vitu vingi tunakuwa tunawaza lakini kutokana na, na kipato tunachokipata tunashindwa kufikia yale malengo tunayoyataka. Ulitamani nini, Ezekiel? Kupata studio nzuri eh, kupata picha kwa wakati mzuri, kwa wakati unaoeleweka ni kitu ambacho kinaweza kikasababisha ukapata pesa kwa muda mwingi eh. naitwa Ima Mwehanga. Ilikuwaje ukaamua ujiajiri kwenye shughuli hii? Niliamua kujiajiri baada ya kuona kazi yangu. Kwanza, kwanza nilipenda cha kwanza ukishajiajiri katika kitu au fani fulani, kwanza uipende, ndo unaweza ukafanya vizuri katika maisha. Una ndoto gani kwenye shughuli hii ya upigaji picha? Ndoto yangu, ninahitaji mafanikio kwanza kabisa. Sawasawa sawa. mafanikio ninayohitaji kama ajira ambayo nimeajiajiri mi mimi mwenyewe. Sawa, nahitaji mafanikio ya kuishi maisha bora kwa kila Mtanzania. Hicho cha kwanza. Cha pili nahitaji navyopata napofanya mafanikio nasomesha watoto wanakwenda shule sawasawa. sawa. watoto waishi vizuri Dodoma hivi sasa inakuwa makao makuu ya nchi. Kwako kwa, unaona nini? Unawaza nini kichwani? Unatamani nini ukiwa na ndoto zako zote hizo? sawa sawa, lakini tunaomba sasa a serikali kwa zile plani zake ambazo zilikuwa zimeweka, basi waweze kutuwekea ili na sisi tuweze kupata nafasi na fursa nzuri, na wateja wetu waweze ku, ku, ku, ku, kujaa kwa wingi, tuweze kufanya kazi kwa amani. Nakushukuru sana, Ima, kwa kuzungumza na RFI Kiswahili. Bila shaka msikilizaji, Ima amesema kama hujafika na kupiga picha katika viwanja hivi vya Nyerere Square, basi wewe hujafika Dodoma, nami nakwenda kupata picha yangu kukuthibitishia kwamba nimeingia Dodoma. Nam ni ripoti yake mwandishi wetu Martha Saranga aliyepiga kambi huko Dodoma nchini Tanzania. Tukiendelea kusalia nchini Tanzania, wananchi raia wa kigeni na wataalamu wa masuala ya anga wa ndani na wale wa kimataifa wamepiga kambi kwenye eneo la Rujewa mkoani Mbeya nchini Tanzania ambapo leo kuna tarajiwa kushuhudiwa tukio la kupatwa kwa jua, tukio lililotokea ki, linalotokea kila baada ya miaka kumi na mitano. Tukio hili la kihistoria, ambalo kwa mara ya kwanza, kwa mara ya mwisho linatajwa na wataalamu kwamba lilitokea mwaka 1977 huku Tanzania ikitokea kwa mara ya kwanza, linatazamiwa kuanzia majira ya saa nne asubuhi hadi saa nane adhuhuri ambapo jua kwa asilimia 90 litafunikwa na mwezi. Kwa mujibu wa maelezo ya kisayansi kuhusu tukio hilo, kupatwa kwa jua hutokea pale mwezi unapopita kati ya dunia na jua, hivyo kuzuia mwanga wa jua kuifikia dunia au kuifikia kwa kiwango cha mwanga hafifu. Kupatwa huko kwa jua kutashuhudiwa pia maeneo ya bahari ya Atlantic, Gabon, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Tanzania, Msumbiji na Madagaskar, na kisha kwenye bahari ya Hindi. Wanachuo pamoja na wapinzani wa kitaifa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanailaumu serikali ya nchi hiyo kutowashirikisha katika mazungumzo ya kitaifa yanayotarajiwa kufanyika jijini Kinshasa. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Wakati ambamo macho na masikio ya wakongomani yaelekezwa jijini Kinshasa kusubiri kutekelezwa kwa mazungumzo ya kitaifa, muungano wa wanachuoni jimboni Kivu Kaskazini pamoja na wanasiasa wa upinzani wa kitaifa wadai serikali ya Kongo kutokuwashirikisha katika mazungumzo hayo. Bahati Kanani ni msemaji wa wanachuoni hao jimboni Kivu Kaskazini. Wanachuoni wapashwa wahudhuria mazungumzo hayo ya kitaifa, nafasi yao ni muhimu katika mazungumzo kishu. hayo katiba ya Kongo kwa nini wanachuoni waliofungwa wabaki gerezani presion, wakati ambamo waasi waondoshwe gerezani matiba tumike? Kiongozi wa upinzani wa kitaifa jimboni Kivu Kaskazini ajulisha wanachokidai serikali ya Kongo. Na sisi tunaomba bwana Eden Kojo atuhusishe sisi kama wale wanasiasa wenye kuishi katika majimbo hizo ambazo zinakuwa na mizozo fulani fulani. Wapinzani wasiokuwa wa kitaifa wana mtazamo gani? Serge Mbala ni msemaji wa chama cha upinzani MLC. Wale wanafunzi iko na reso yao ya kulomba ile bapratisipe kudalogi ya kwani, sisi tunasema inomba serikali ingalia kwamba itarespekte hiyo yu mangajima yote. Na wanafunzi hao wanasiasa wanaomuunga mkono rais Joseph Kabila upande wao wajulisha kuwa kwa kushirikisha shirika la raia katika mazungumzo haya ya kitaifa, hilo latosha kuwashirikisha wanachuoni. Axel Mtia ni mmoja wa viongozi wa chama cha Birek, lakini haitawezekana watu wote waweze kukamatika. Na wao kama vile wa vijana, kama vile wanafunzi, sio heri waanze kuhusika na mambo ya siasa kindani? Mpaka hivyo, kutoka Goma, mimi ni Chubengo Rombi, nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. Radio France Internationale, Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Ni saa moja dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki. Bado unaitegea sikio arifa ya Kiswahili, tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Republican nchini Marekani Donald Trump amesisitiza kuwa nchi ya Mexico ndio itakayolipa gharama za ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa nchi hizo mbili ikiwa atachaguliwa. Kauli aliyoitoa saa chache baada ya kukutana na mwenyeji wake Rais wa Mexico Enrique Pena Nieto, akizungumza akiwa mjini Phoenix, Trump amewaambia wafuasi wake kuwa Mexico itajenga ukuta licha ya kwamba kwa sasa hawajui wataujengaje, lakini akichaguliwa atahakikisha serikali ya Mexico inalipa gharama za ujenzi wa ukuta huo. Licha ya kutotoa matamshi haya mbele ya rais Pena Nieto, Trump alisisitiza ujenzi wa ukuta kuzuia wahamiaji na wahalifu aliyosema wanatokea Mexico. No one wins in either country when human smugglers... Hakuna anayeshinda katika nchi yote ile, wakati ambapo kuna wahalifu na wauza dawa za kulevya wanaowinda watu wasio na hatia, wakati ambapo kuna utakatishaji wa fedha haramu pamoja na usafirishaji wa silaha kutoka Marekani kwenda Meksiko, wakati ambapo vijana wengi ambao ndio nguvu kazi wa taifa wakikimbia Meksiko na kuja Marekani au kwenda mataifa mengine kufanya kazi hali ambayo imechangia kwa kiasi kikubwa umaskini, lakini vilevile vile uvamizi kwenye mipaka. Kwa hiyo tunaheshimu haki ya taifa lolote lile kujenga kizuizi au kuta katika mipaka yake. Ni sauti yake Donald Trump, mgombea wa urais nchini Marekani kwa tiketi ya Republican. Michezo na Emmanuel Makundi, karibu nami. Asante, nianzie kule barani Ulaya. Dirisha la usajili kule barani Ulaya limefungwa rasmi usiku wa kuamkia leo ambapo uh, kama kawaida nchi ya Uingereza imevunja rekodi tena ya kutumia gharama kubwa katika kufanya usajili ambapo uh, kiasi cha paundi bilioni moja nukta moja sita tano zimetumika katika kufanya usajili, ikipi, ikipita kiwango kilichotumiwa katika msimu uliopita ambapo zilitumika paundi milioni mia nane na sabini. Manchester United ilitumia paundi milioni themanini na tisa kumsajili Paul Pogba kutoka klabu Juventus wakati Liverpool imsajili Sadio Mane kwa paundi milioni 36. Lakini wachezaji waliosajiliwa na kujiunga na timu mbalimbali, Musa Sisoko amejiunga na, na Tottenham akiacha uh, uh, Everton kwa dau la paundi milioni 30. David Luiz amerudi katika klabu yake Chelsea mara baada ya kusajiliwa na PSG kwa dau la pauni milioni 34. Leicester City wamemsaini Islam Slimani kutoka Sporting Lisbon ya kule Ureno. Tottenham Hotspur wamemsajili pia winga George Kevin Nkodu kwa pauni milioni tisa. Mario Balotelli ameenda huru klabu ya Nice akitokea Liverpool. Ena Valencia ametoka, amesaini kujiunga na Everton akitokea West Ham kwa mkataba wa mkopo. Jack Wilshere anatoka Arsenal na kwenda Bournemouth kwa mkataba wa mkopo. Lakini kule Ujerumani kiungo wa muda mrefu wa ya taifa ya Ujerumani Bastian Schweinsteiger ameachana rasmi kucheza mechi za kimataifa na timu yake ya taifa mara baada ya hapo ya jana yake jana kushuhudia timu yake ikipata ushindi bao mawili kwa bila katika mchezo wa kirafiki dhidi ya Finland. Schweinsteiger sasa amesema anajikita katika kuitumikia klabu yake Manchester United, ambayo hana uhakika wa kupata namba katika klabu hiyo. Katika michuano ya tenis ya US Open imeendelea, ambapo uh, bingwa Garbin Muguruza amemshinda Milos Raonic uh, kwa uh, seti sita saba na saba tano na saba tano, huku Mwingereza uh, Johanna Konta licha ya kuanguka uwanjani na kuchubuka alimfunga Sevetana Pironkova kwa seti mbili uh, bila kwa matokeo ya sita mbili na sita uh, tano. Huku uh, katika baiskeli Mwingereza Chris Froome ameingia katika hatua ya kumi na moja ya michuano ya Vuelta Espanya kwa kushika nafasi ya pili zaidi katika matangazo ya awamu ya pili. Nakushukuru, kushukuru Emanuel Makundi aksante. <coughs> Karibu katika mahojiano msikilizaji. Vyombo vya usalama nchini Gabon vimejaribu kuvamia makao makuu ya ofisi ya chama kikuu cha upinzani alfajiri ya hii leo, ambapo watu kadhaa wamejeruhiwa, saa chache baada ya rais Ali Bongo kutangazwa mshindi. Mwenzangu Victor Robert Wille amezungumza na Abdukarimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, kuangazia ushindi huu wa rais Bongo na mustakabali wa taifa la Gabon. Kwanza wa, wa rais Bongo umepungua sana, umaarufu wake umepungua, na inavyoonekana ni upepo tu uh, wa mabadiliko kwa wale watawala ambao wametawala miaka mingi, bado inaonekana kwamba eh, kumekuwa na huu upepo wa mabadiliko wa kutaka kubadilisha lakini sasa, e, inaleta usumbufu pia, kwa maana kama kura zinapishana ch namna chache namna hiyo mara nyingi kwa mtu mmoja kuunda serikali kwa pamoja pia inakuwa ni tabu. Na kwa kuangalia siasa za Gaboni, unafikiri vurugu ambazo zimeibuka mjini Libreville zinaashiria nini katika mustakabali wa baadaye wa siasa za Gaboni? E, lazima itafutwe fomula mpya. Sasa fomula mpya ya namna ambazo E, watashirikiana katika kutawala kwa sababu ushirika katika kutawala wakati mwingine, e, unaweza ukapunguza lile joto. Kwa mfano kama kule Zanzibar, e, walipoanzisha ile serikali ya umoja, ilisaidia kupunguza joto, na hasa hii inatokana kwamba ile tofauti ya kura chache, kura kama elfu tano elfu sita ni, ni chache sana kuweza kuonyesha mabadiliko. Ali Bongo bado ana, anayo kazi kubwa ya kuwaunganisha Wagabon ili warudi katika umoja na kusiwe na mivutano ya kisiasa ambayo inahatarisha sana usalama wa nchi. Na kwa kuangalia historia ya Gaboni kwa kumwangalia Omar Bongo alivyotawala kwa miaka arobaini na moja ambaye ni baba wa Ali Bongo unaona ali Bongo atashawishika kufanya kazi na upinzani, kwa kushawishika kibinafsi sio rahisi, lakini kwa hali ilivyo, na ushindi wenyewe umeuona, na hata kutangazwa kwenyewe umetangazwa na waziri wa mambo ya ndani, na utaratibu mshindi anatangazwa na tume ya taifa ya uchaguzi. Kwa hiyo inaonekana pale lipo tatizo, lipo tatizo kubwa Gaboni na Eh, vyombo kama Umoja wa Afrika ama vyombo hivyo vya kwa mfulo kama mfano kule West Africa kuna hivyo vyombo vya ECOWAS vingeweza kuweza, lakini mpaka hali inapokuwa mbaya kabisa, kama Liberia ama kule Ivory Coast ndio unaona sasa watu wanakimbiza nakimbizana kutaka kuwa hali sawa, kitu ambacho kinarudisha sana nyuma maendeleo. Kile ambacho kimetokea kule Gabon, safari ya demokrasia Afrika, kipi cha kuzungumza kwa kuangalia uchaguzi huu? Mi nadhani sasa hivi Afrika imepita wakati vyama vinavyotawala na vyama vile ambavyo vinaitwa vya upinzani, labda ili sasa kupunguza joto la mivutano wangefanya ile wanaitwa power sharing, yani kama vile wizara fulani fulani wanaweza kupewa wapinzani, wakazisimamia ionekane ni kitu cha kawaida. Ni mtazamo wake Abdulkarim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania, katika mahojiano na mwenzangu Victor Robert Wile. Na sasa namkaribisha Ebi Shabani Abdalla, kwa nawe katika makala ya siha njema. Nam, ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili ni mzima na uheri wa afya. Ni jumaa lingine tena ambapo tunakutana katika makala ya siha njema, ambapo kupitia makala yetu ya siha njema kwa juma hili litaweza kupia jicho kuangazia juu la agizo la serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia wizara yake ya afya ya kuzitaka hospitali zote nchini za umma hakikisha zinatoa huduma bure za matibabu kwa makundi maalum, wakiwemo wazee, watoto, watu wenye ulemavu, kina mama wajawazito, pamoja na wagonjwa wanasumbuliwa na magonjwa sugu. Basi kupitia kipindi hiki, tutaona iwapo agizo hilo limeanza kutekelezwa katika baadhi ya hospitali za hapa nchini Tanzania, lakini vilevile iwapo changamoto zozote ambazo tayari zimeanza kuibuka kutokana na agizo hilo. Basi takri kumi, wako, Abdallah, esote, kwa takriban dakika kumi utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ab Shaban Abdullah ni kusi tue sote mwanzo hadi paa tafikia tamati ya makala haya kwa juma hili naatiko kwanza, tu msikilizaji wetu, kwa mujibu wa sera ya afya ya nchini Tanzania ya mwaka 1990 pamoja na marekebisho yake ya mwaka 2007, wazee wote wenye umri wa kuanzia miaka 60, wajawazito, pamoja na watoto chini ya miaka mitano wanatakiwa kutibiwa bure katika zahanati, vituo vya afya na hospitali zote za serikali bila gharama yoyote. Basi mwanzoni mwa juma lililopita tulimshuhudia waziri wa afya wa hapa nchini ta Tanzania, Umi Mwalimu, akisisitiza kuwa serikali haitamvumilia mganga yoyote mkuu katika hospitali ya umma atakayebainika kuwatoza fedha. Kundi hili maalum la watu linastahili kupata matibabu ya bure. Basi niliweza kupata nafasi ya kuzungumza na kaimu mganga mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, Dr. Jason Makanzo, juu ya utekelezaji wa agizo hilo la huduma bure kwa wagonjwa wa makundi maalum, naye akawa na haya, na haya kusema, juu ya kusema uua agizo agizo hilo e, kuhusiana na agizo ambayo limetolewa hivi karibuni na, na waziri, waziri wa afya ni kwamba ni kwa katika kujaribu kuendelea kukazia sera ya afya ya mwaka elfu mbili na saba ambayo imesisitiza kwamba kina mama waja wazito na, na watu wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa ambao ni wazee kuanzia umri wa miaka 60 na watoto ambao wako chini ya miaka mitano ni sera ya afya ya mwaka elfu mbili na saba na narudia kwamba wanatakiwa wapate huduma bure. unaposema huduma bure kwa kina mama wajawazito, watu wazee, na watoto ni aina gani ya huduma hasa ambazo zimekuwa zikitolewa bure hasa katika upande wa afya? Yeah, tunaposema huduma bure kwa maana ya kuna kitu eh, kwa upande wa hayo eh, eh, eh, eh, magrupu kwa mfano mama mja mzito anapokuja kupu, kupu, ku, ku, ku, ku, kupata kliniki kuna kliniki ambazo anahudhuriwa anapata ushauri anapata dawa na huduma na zote mpaka anakuja kujifungua zote zinatolewa bure yani serikali inakuwa imeshagharamia serikali inagharamia kwa maana ya ya, ya, ya, ya, ya pesa zinatoka serikalini zinakwenda zina balikuu ya dawa na kule tunachukua vifaa ambavyo vinatumika bure kwa, kwa, kwa hayo magrupu hivyo hivyo na kwa watoto wadogo na kwa wazee wenye wa umri huo ambao nimeshausema na hii itasaidiaje katika kupunguza haswa vifo vya kina mama wajawazito na watoto kwa hapa nchini Tanzania? Kwa kiasi gani inaweza ikasaidia kwa ujumla haswa katika maeneo vijijini ya? Kwa upande wa kupunguza vifo vya kina mama na watoto ni swala ambalo ni mtambuka, kwa maana ya ni tunaposema kwamba tu, wa kina mama wapate huduma bure, ni kwamba ati kusiwe na mama ambaye anabaki katika katika e, nyumbani kwake akihofia kwamba atatozwa pesa. Kwa hiyo inasaidia, inatakiwa ajitokeze aye mapema, ili aweze kupimwa kupimwa, kwa maana wingi wa damu, presha, ili ajulikane wakati wa kujifungua kusio na complications zozote zile. Kwa hiyo kwa njia mingine inasaidia kwa sababu mama akikaa nyumbani, kwamba hana pesa za kuweza kuja kutibiwa, amini kuja kuchekiwa banania ya afya yake, inaweza ikasababisha complication wakati wa kujifungua. Kwa hiyo kwa njia moja au nyingine inasaidia, na kwa upande wa watoto vile vile inasaidia, kwa maana watoto najua watoto ambao wako chini ya umri wa miaka mitano ndio wako wako prone yani, ndio watoto ambao huwa wanaugua magonjwa mbalimbali. Sasa hizo huduma ukizitoza pesa, eh, inakutosa pesa. Kwa hiyo kuna baadhi ya watoto ambao familia ambazo ni hali ya chini watakuwa hawa, hawana access na hizo na hizo huduma. Kwa hiyo kwa njia moja au nyingine, hii huduma free kwa, kwa hayo kwa magroup inasaidia katika kupunguza vifo. Wazee kimsingi, wazee ambao wana uwezo wale huwa wanabii na wenye bima ya afya huwa hawahangaiki ku, ku, ku, ku nani kutafuta hizo huduma ambazo ni za za bila malipo. Tunasema bila malipo kwa sababu tayari kuna mtu analipia, lakini wale ambao wamefikisha umri huo miaka, miaka miaka miaka sitini, kama kuna kama kuna issue yote ile, mara nyingi wanapita kutoka wanapitia kwenye serikali za mitaa. Serikali za mitaa huwa kuna kuna kuna document, kama mtu ambaye ana document kama ambayo inaonyesha kwamba ana umri gani, naona kuna anapita kwenye serikali za mitaa anapewa barua ya utambulisho kwamba huyo mzee labda ni mstaafu au yuko hivi, anatakiwa kupata huduma ya afya. Na ile barua ikija, anaingiza kwenye kitabu cha msamaha eh, wale watu wanasamewa na wanapata huduma ambazo ziko katika kila aina kwa sababu kila kituo kina huduma zake. kuna, kuna huduma ambayo unaipata kwenye upande wa zahanati eh, upande wa eh, kituo kikubwa cha cha afya anakuta kuna huduma zimeongezeka, na na hospitali na huduma zinaongezeka zaidi zi, kwa hiyo akikosa huduma hii, anaweza akaenda kwenye kituo kingine ambayo kinapatikana katika, katika, katika ngazi husika. Nam ni sauti yake kaimu mganga mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, Dr Jason Makanzo, akielezea juu ya utekelezaji wa agizo la huduma bure kwa wagonjwa makundi maalumu. Je, pamoja na agizo hilo la huduma za afya bure, hali ikoje katika baadhi ya hospitali za hapa nchini Tanzania? Niliweza kupata nafasi akuzungumza na mmoja wa wagonjwa ambao alifika katika moja wa hospitali ya serikali hapa nchini Tanzania ili kupatiwa matibabu naye anazungumziaje juu ya agizo hilo la serikali jina ni Samuel Joseph Yadao Mimi umri wangu ni miaka sabini na mbili sabini na mbili nimetokea Mbulati hebu tuambie uona swala zima la huduma bure kwa wazee kama nyie kina mama wajawazito na watoto wadogo huduma hii ipo na dawa zikiwepo, ukienda kwa watu, kwa hospitalini pale zinaweza wakakupa, lakini zaidi hata daktari akikwambia ukifika kwenye dirisha la nani la, la dawa unaweza kukwambia ah, dawa hakuna, au hizi dawa nenda kanunue. Sasa wewe ukiwa huna hela ya kununua ukimwambia Ah, kwani wewe huna watoto? Leo nimekukuta katika hospitali hii, hebu tuelezee kuna kisa chochote kama hicho kicha kukukuta umekuja katika hospitali hii, yapa, hii hali kidogo, ndu, ya serikali kupata huduma ya afya bure na ukakutana na changamoto kama hizi kwa sababu mi nilikuwa na bima ili ya ya ya, ya wazee ya, ya bima ili ya wazee, hafu nipuenda kutibiwa pari nipu, wakaanza kwa daktari, ukienda na ambiwa vizuri, lakini ukifika dirishani ndo kuna matatizo. Dawa maangini hawakupi kama wakikupo, na kupa nusu, alafu nakwambia nenda kanunue. Na we hela una kuyawambia, kwa mi sina hela, mi hapa nilipu ni mzee sasa ningekuwa na hela wala serikali isingenisaidia kuninua, ikambia sisi hatujui wito. Wako ni upi kwa Watanzania kwa ujumla, katika kutekeleza agizo ambalo limetolewa na wizara ya afya hapa nchini Tanzania, nakisha kuwa wazee, wanawake wajawazito pamoja na watoto kupata huduma bure, wito wako ni upi kwa ujumla? Wito wangu nikisema kwamba watusaidie, sababu sisi ni wazee, tumewahi kuitumikia serikali ya kabili, kama umri wangu manake nimetumikia serikali mara nyingi, hata kwenye vita ya Kagera nimepigana mpaka kufika umri huu, nimekuwa sina nguvu, na serikali inaniona kwamba mimi nisaidie. Sasa hawa waganga wengine wasitunyanyasi, wito wangu nikiomba kwamba watusaidie, wasioni kama sisi tunapata he, ka, nani hizi dawa kama ni bure, lakini sisi tulitoa changamoto kwenye serikali na mpaka nyinyi mnapata nafasi hiyo. Ingelikuwa bila sisi kupigana na kupigania haki za, za, za wanyonge, tusingefikia hapo na msikilizaji wetu, basi hakika utakuwa umejifunza mengi kupitia kipindi hiki cha siha njema kwa jumaa hili. Nami kufikia hapo, basi ndipo nafikia tamati ya kipindi chetu cha siha njema kwa jumaa hili. Naitwa Ab Shaban Abdallah. Basi nikusi uendelee kuitegea sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Makundi fundi mitambo ni Emmanuel Mbando. Usikose kuungana nasi tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine. Ulikuwa ukitegea sikio Arifa Kiswahili. Wadue, azibue, nime kukosea, ume kukosea. n msikilizaji, basi hadi hapa hatuna la ziada katika mbibu matangazo kutakua, haya asubuhi ya awamu ya kwanza kutoka hapa arifai Kiswahili, Dar es Salaam Tanzania. Usikose kuungana nasi tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili. Mi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa niaba ya wote na kuaga. Lakini punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa muda.