Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Ni saa moja na nusu asubuhi, wa wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Habari za asubuhi popote pale ulipo, na karibu kuungana nasi leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa ya tarehe 23 mwezi Septemba mwaka 2016. Naitwa Ruben Lukumbuka. Tumekuandalia mengi katika matangazo haya na huu hapa muhtasari wa habari. Tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu yashutumu serikali ya DRC kwa kuamuru polisi na jeshi kutumia nguvu kupita kiasi. Idadi ya wasichana walio chini ya umri wa miaka 18 nchini Uganda kupata mimba yaongezeka. Kumeshuhudia mapigano mapya mjini Alepo nchini Siria. Habari kamili. Mpenzi msikilizaji, kumbuka matangazo haya yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio wa shirika, na ukiona na lolote msikilizaji usis, usisite basi uh, kututumia ujumbe mfupi wa maandishi kwenda namba, anza na alama ya kujumlisha ama plus, kisha nenda 255764015747 na mimi nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tuanzie huko DRC. Tume ya Umoja wa Mataifa ya Haki za Binadamu imeshutumu serikali ya Kongo Kinshasa kwa kuamuru polisi na jeshi kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya waandamanaji jijini Kinshasa wiki hii kumshinikiza Rais Joseph Kabila kuondoka madarakani kufikia mwisho wa mwaka huu. Mkuu wa tume hiyo Zeid Raad Al Hussein amesema matumizi ya nguvu yaliyotumiwa hayakubaliki kamwe, na kuongeza kuwa watu waliopoteza maisha ni hamsini, huku serikali kupitia polisi ikisema ni watu thelathini na mbili ndio waliopoteza maisha Cecil Pi ni msemaji wa kamishina wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na maswala ya haki za binadamu. tumepata taarifa kwamba askari walishiriki kwenye mashambulizi hayo, ndiyo maana kamishina mkuu wamesema kuwa ni shambulizi dhidi ya haki za binadamu na kwamba lazima pawepo na uchaguzi huru na wa haki, ikiwa watu hawataki pawepo na mgogoro mkubwa wenye machafuko. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini humo wanasema wanakubaliana na tamko la tume hiyo ya Umoja wa Mataifa, kama anavyoeleza Kizito bin Hangi kutoka shirika la ASADO mashariki mwa nchi hiyo, na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Beni mkoani Kivu Kaskazini. Tunaunga mkono hiyo programu ya watu ya MONISCO. Unajua, wakati maandamano yalikuwa huko Kinshasa, polisi aliweza kutumia eh, risasi na unajua mikataba ya njii hiyo inaweza kusema ya kwamba eh, polisi haiwezi kutumia risasi kwa waandamanaji, na kama itatumia risasi sheriki risasi hizo iweze kupigwa angani. Lakini aliyopitika Kinshasa, inaonekana polisi iliweza kupiga eh, masasi kwa watu na ndio maana walifariki, na ile iliweza kusukuma tume ya MONUSCO inaweza kufanya utafiti na kuweza kulaani mambo yote aliyopitika huko Kinshasa, kwa sababu watu wengi walifariki. Tunatumaini kwamba MONISCO itaweza kuendelea muutafiti kusudi waweze kujua nani alipiga risasi na nani aliweza kupora vitu vya watu, kwa hiyo maandamano ya siku ya kwanza na siku ya pili uliyopita pale mjini Kinshasa. Sauti yake Kizito bin Hangi, kutoka shirika la ASADO mashariki mwa DRC, akiwa mjini Beni mkoani Kivu Kaskazini, kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Tuelekee moja kwa moja hadi huko Uganda. Msikilizaji, idadi ya wasichana walio chini ya umri wa miaka kumi na nane nchini humo kupata mimba imeendelea kuongezeka huku wazazi wakilaumu jamii ambayo tabia zake wamesema haziendani na mila ya nchi hiyo. Kutoka Kampala mwanahabari wetu Tony Singoro ana mengi zaidi. Katibu mkuu wa shirika hilo la Pride for the Girl Child Roslida Nechide akiongea nami kuhusu swala hilo alisema kuwa watoto waishio kwenye vijiji ndio wameathirika pakubwa, kwani huwa hawana elimu ya kutosha kuhusu ufanyaji ngono ya kinga, na pia wale ambao hawaishi na wazazi wao, kwani hawajafunzwa maadili yoyote ya kuishi kwenye jamii ya kisasa. Nilipoongea na Sara Kamuli, mratibu mkuu wa shirika moja hapa Kampala linaloshughulikia elimu ya mtoto wa kike, alikuwa na haya ya kusema. Tuseme ni kama vitu wanavyotumia kukula, ama hata za zingine, malezi ya wazazi wao, vile wanawalea, wanaona vyenye wanafanya, sasa ndiposa wanafanya kando na uozo ambao uko kwenye jamii ya kisasa maisha ya kisasa yaani ambayo husema ni ya kidijitali imechangia na kuwashawishi watoto wengi. Wambilianga Moses ambaye ni mzazi, kando na kushauri jamii yote kuwajibika, aliomba serikali kuweka sheria hasa kuhusu mtandao na filamu za ngono. Ni kwa sababu ya kuongezeka kwa maasi na kukua haraka na vitu ambavyo amba wanakula hivi mafuta mafuta ndio inafanya watu wawe na na hamu ya kufanya ngono inaleta ushawishi katika mtu alafu anataka aike mfano, ili pia naye aingie katika mambo hayo. Mi naonelea serikali iweke sheria sheria kali ya kuzuia watoto wachanga wasiangalie TV. Ikizuia hivyo, hii mambo ya ngono hii haitakuwa nyingi sana, watoto kupata mimba haitakuwako ku. kwao. Wizara ya Elimu mara kwa mara imesema kuwa kuna mikakati ambayo inafanywa ili kuona kuwa kunakuwa na somo maalumu kuhusu swala la kujamiana na kubalehe ili wanafunzi wawe na uwezo wa kujitambua na hata kujua hali yao ya maisha ya kila siku na athari ambazo zinatokana na ufanyaji wa ngono za kiholelaholela. Ni Tony Singoro RFI Kiswahili, Kampala Uganda. Asante sana Tony. polisi na jeshi nchini Kenya wanaendelea na msako wa kuwatafuta maafisa wawili wa polisi waliotekwa na wanamgambo wa Al-Shabab kutoka nchini Somalia. Kundi hilo lilivamia kituo cha polisi katika kaunti ya Garissa, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, karibu na Somalia, na kutoroka na gari la polisi na silaha kadhaa. Dr Francis Onditi ni mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Anatathmini ni kwa nini Alshabab wanalenga vituo vya polisi. Wanahofia iwapo serikali ya Kenya itaendelea kuweka taasisi kama vile za polisi na kijeshi katika sehemu hizo, basi hawatakuwa na nafasi ya kuingia a, a, na kutekeleza e, ma, mambo yao ama kutekeleza ugaidi e, Nairobi na sehemu zingine. Kwa hivyo katika hali hiyo basi tutaendelea kuona wakivamia taasisi kama vile za polisi. Lakini jambo muhimu sana, wanajaribu kuonyesha kuwa serikali ya kwamba bado wako na nguvu za kijeshi za kupigana dhidi ya ya serikali. Kwa hivyo ushauri wangu ni kwamba ni lazima serikali iendelee, isiogope, lakini iendelee kuweka taasisi za kiusalama katika sehemu za kaskazini e, na pia pwani. Ni sauti yake Dr Francis Unditi, mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na nane maeneo ya Makoro Birere huko Goma DRC, sawa kabisa na Nyabibwe huko Kivu Kusini mashariki mwa Congo sana, ikiwa tayari saa kumi na mbili na dakika thelathini na nane Gakenke Kigali nchini Rwanda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International RFI, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam Tanzania. Mahakama ya katiba nchini Gabon inatarajiwa hii leo kuhalalisha au la uchaguzi wa rais aliyemaliza muda wake Ali Bongo Ondimba. Wakati hayo yakisubiriwa, wanasheria na wapinzani, wanasheria wa upinzani kwa upande wao wamewasilisha malalamiko yao kuhusiana na mgogoro wa baada ya uchaguzi kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu dhidi ya serikali ya Gabon. Waziri wa sheria wa Gabon b Denis Mecam ametangaza katika taarifa fupi kuwa serikali na yenyewe imewasilisha malalamiko yake kwenye mahakama ya ICC Le Gabon demande instamment Nchi ya Gabon imemwomba mwendesha mashtaka wa mahakama ya ICC kuanzisha uchunguzi na kuunda haraka iwezekanavyo tume ya uchunguzi ambayo itabainisha machafuko yaliyojitokeza na kutahadharisha machafuko mengine. Mchakato huo ulianzishwa ili kujiadhari na vurugu zinazoweza kufanya maisha ya raia wa Gabon kuwa hatarini. Sauti yake Denise Mecam, waziri wa sheria wa Gabon. rf Radio France International ni saa moja na dakika 40, kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili, uko nami Ruben Lukumbuka. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema kuwa Marekani na Urusi zinatarajiwa kukutana hii leo kusaka suluhu ya mgogoro wa kivita unaoendelea nchini Siria. Hayo yanajiri wakati maafisa wa jeshi la Siria wamethibitisha kuwepo kwa mapigano mapya yenye lengo la kurejesha upya chini ya himaya yao eneo linalodhibitiwa na waasi huko Alepo. John Kerry ameelezea kuwa licha ya kutofikia makubaliano katika mkutano wa hapo jana, ana matumaini kuwa huenda mwafaka ukafikiwa. We can't be the only ones trying to hold... sisi tunaweza kuwa na nafasi ya kufungua mlango wa maridhiano, lakini Urusi na Siria lazima nao watekeleze wajibu wao, na swala muhimu hapa, lazima waamue kama wanataka tusonge mbele ama la. Hatuwezi kuendelea na ubabaishaji uliopo kwa muda zaidi na jitihada hizi zimekuwa zikitegemea zaidi utashi wa Urusi kuhusu mustakabali wa serikali ya Siria na washirika wake, lakini pia swala hili linagusa utashi wa upinzani. Sauti yake John Kerry, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. RFI Kiswahili Michezo, naye Edmond Lwangicheli. Karibu sana Edmond, habari za muda huu? Nzuri. Asante sana kwa kunikaribisha. Dro ya makala ya pili ya mchezo wa soka unaochezwa ufukweni barani Afrika inatarajiwa kufanyika kesho eh, jijini Cairo nchini Misri katika makao makuu ya shirikisho la soka barani Afrika. ka fainali ya michuano hiyo Itafanyika kati ya tarehe 13 na 18 mwezi Desemba mwaka huu mjini Lagos nchini Nigeria. Mataifa ambayo yamefuzu katika michuano hiyo ni pamoja na Nigeria, Cote d'Ivoire, Misri, Ghana, Libya, Madagascar, Morocco na Senegal. Timu zitakazofika katika hatua ya finali zitafuzu katika kombe la dunia litakalofanyika nchini Bahamas. Mwaka ujao ujao nikiachana na, na hayo Ruben alokumbuka mashindano uh, ya mbio za baiskeli nchini Côte d'Ivoire yanatarajiwa kuanza hivi kesho uh, mjini Bouake, na lengo ni kuhamasisha maridhiano ya kitaifa na yatashuhudiwa na makamishna wa kimataifa kumi na nane wa mbio hizo kutoka uh, katika nchi tisa za bara la Afrika. Unajua, Côte d'Ivoire bado mm -hmm. wana Eh, shughulikia maridhiano ya, kita ya kitaifa kwa hivyo hata kwenye michezo mm -hmm. eh, wa, wanalitaka hilo hasa. Basi ni jambo ni jambo jema, ni kweli kabisa. Na siku moja baada ya mea wa mji wa Roma kutupilia mbali kugombea kwa eh, jiji hilo kuwa mwenyeji wa michezo ya Olimpiki mwaka elfu mbili na ishirini na nne, mea mkuu sasa wanini wa Italia, wa nini, wa, wa Italia. Eh, eh, eh, yani mkuu wa shirikisho la, la, la michuano ya, ya soka huko Italia anasema michuano hiyo lazima ifanyike eh. Basi tusubiri tuone mengi zaidi, Edmond ni katika awamu ya eh, eh, eh, eh, pili. Asante sana, asante. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano. Tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu imeshutumu serikali ya DRC kwa kuamuru polisi na jeshi kutumia nguvu kupita kiasi wakati wa maandamano ya hivi karibuni. Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na uh, Kizito Binhangi kutoka shirika la ASADO kuhusu shutuma hizi za Umoja wa Mataifa. Kama watu watu binadamu, tulilaani hiyo mambo na tusema kwamba seti kama watu waandamana, seti hiyo maandamano ya amani ya, ya na wenye kuandamana hawawezi vile kubomoa vitu ama kupora vitu vya watu. Kama waandamanaji wanapora vitu vya watu, kama vile nao wanaua watu na mawe, kama vile wanaiba, vile inakuwa mambo yenyewe, hatu tunashutumu na haitufurahishi kama walezi wa binadamu. Na polisi kama naye inatumia risasi kwa watu wapiga wakufe, nao vile ni mbaya, na sheria yetu inakataza hiyo mambo na inaweza kuhukumu watu wote waliofanya mambo sawa wanahaya. Na haya, uh, na kumekuwa na ripoti kwamba pia wanajeshi walitumiwa katika maandamano haya na hata, uh, kile kikosi maalum ambacho kinamlinda uh, Rais Joseph Kabila. Kwa mtazamo wako, uh, na nyii kama wanaharakati wa haki za binadamu, nafikiri kwamba labda inaweza ikawa imesababisha uh, maafa haya kutokea. Hiyo yote yanatoshangaza askari jeshi kazi yake ni kulinda mipaka ya nchi na kuenda kwenyewe vita na nipo. Askari polisi ndio wanaweza kuingia ndani ya mambo ya, ma, ya maandamano. Watu wote hawakuweza kuheshimu mipangilio ya kwao, wale waandamanaji hawakuheshimu mipangilio ya kwao, na askari polisi na askari jeshi hawakuwezi hawakuweza kuwa watiifu na hawakuweza vile kuheshimia e, mikataba inayowahusu wao kama wajeshi na, kama na, na nyika ba wana, wana wa kama wanaharakati wa haki za binadamu nasema kwamba watu takriban hamsini walipoteza maisha, lakini polisi wanasema kwamba uh, ni waandamanaji thelathini na wawili tu ndio ambao walipoteza maisha katika maandamano hayo ya uh, wiki hii. Bado mnasimamia msomo wenu kwamba ni zaidi ya watu hamsini wa ndio walipoteza maisha ama mko pamoja na maafisa wa polisi? Sisi so, wateteji wa haki za binadamu huko, naomba kuwe uchunguzi usudi watu wajue kama ni watu ngapi waliofariki. Hata kama ni mmoja aliyofariki, unalali mambo haya, kwa sababu mtu ana haki ya kuishi. Kumekuwa na mvutano kati ya serikali ya DRC na ile ya Ufaransa baada ya rais Francois Hollande kusema kwamba, uh, ni lazima uchaguzi ufanyike mwaka huu kwa mujibu wa katiba. Kwa tathmini yako, unazungumzia vipi mvutano um, huu na labda u, u, kwa mtazamo wako unamaanisha nini? Unajua wakati rais anapata madaraka anaapa mbele ya raia na mbele ya Mungu kusema kwamba atatekeleza katiba, na wakati unaapa kusema utatekeleza katiba wa wa na wakati hautekelezi ile katiba, watu wanapasa kuona vibaya. Ikisema rais wa Ufaransa hakusema vibaya, alisema mambo ambayo wakongumani wengi zaidi, sana raia nao vile wangeweza kusema, na ndio wenyewe raia naye vile inasema ile ambayo rais wa Ufaransa aliweza kusema aliweza kuzungumza. Naam, ni Kizito Bin Hangi, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la ASADO huko Congo DRC, katika mahojiano na mwenzangu Victor Abuso. Na sasa nimpishe Victor Robert William anakujia na makala Wimbi la Siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema karibu, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wile, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili nitaangazia kauli ya rais wa Botswana Ian Kama akimtaka rais wa Zimbabwe Robert Mugabe mwenye umri wa miaka tisini na miwili aachie madaraka. Na kulijadili kwa kina swala hili, nitazungumza kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa Hamdun Marcel akiwa kule Mwanza. Nchini Tanzania lakini pia hapa Dar es Salaam tazungumza naye Haji Kaburu. Hoja ya rais wa Botswana Ian Khama imeibua maswali mengi kwa wadau wa siasa na historia ya ukombozi wa bara la Afrika. E, nikianza nawe Hamduni Marcel ukiwa hapo Mwanza, e, kauli ya rais wa Botswana kuhusu Mugabe ina mantiki gani? Kauli hii imetoka kwenye kifua cha mtu anaofikiri mambo katika njia ambayo ulimwengu wa leo na Afrika ya leo na Sadek ya leo ilitaraji, bila shaka kwamba mzee wetu e, Robert Mugabe, bila shaka ulifika wakati wa kuondoka na kuondoka kwa amani, ile tunasema gentle exit na, na, na, kauli ya kinafya na nafikiri amejipambanua miongoni mwa viongozi na kufikiri vizuri na kusema kile ambacho kwa kweli kinaakisi uhalisia na ukweli wa mambo, na hilo jambo sijoni kama ni tofauti na pengine itasaidia wafanya viongozi wengine wa Afrika ambao wanakuwa madarakani kwa muda mrefu waanze kujipima. Ni kauli ya kuwapima viongozi na kuwapa nafasi ya kuona kama wana haja ya kuendelewa hapana, lakini vile vile ni kauli inayofufua matumaini mapya ya ya, ya ya demokrasia katika Afrika. Eh, naam, nitarejia kwako kwa punde, Hamdun Marcel, ukiwa hapo Mwanza, lakini hapa Dar es Salaam, Haji Kaburu, wewe kimsingi, kauli hii rais wa Botswana a, kuhusu Mugabe kuondoka madarakani imekushangaza? Nasema kauli hiyo hainshangazi sana, lakini pia inanshangaza kuona kwamba swala alilolizungumza rais kama kuhusu mzee mgabe kuondoka, kwamba ni wakati umefika, mimi naona linakosa mantiki yoyote, kwa sababu mzee mgabe yuko pale kwa mujibu wa sheria na kanuni na, na ile constitution ya Zimbabwe mzee Mugabe haja overstay nje ya kipindi au kwenye kwenye vipindi vilivyowekwa na, na constitution ya ya, ya Zimbabwe. Labda aniambie angesema kwamba mzee amekuwa mtu mzima sana. Na demokrasia gani hiyo ya kumwingilia nchi nyingine ambavyo hajavunja katiba? Wakina Kabila wakina nani wana overstay kwenye kwenye madaraka yao kinyume na, na katiba za nchi zao. Mbona hajasema hilo? Kwa nini aseme kwa Mugabe ambaye hakuna ukomo wa urais kule. Hili ni jambo la uchochezi kwa namna moja au nyingine, ingawa watu wanaanza kuona demokrasia. Ni demokrasia gani? demokrasia inatengenezwa pale, hakuna demokrasia standard kwamba watu wote watafuata. Demokrasia ni ile iliyopo katika katiba ya nchi, na katiba ya nchi haijamkataa mzee Mugabe kwamba amekuwa mzee, aondoke. Haji Kaburu, nitarejea kwako. Hamdun Marcel, kwa upande wako, ukiangalia swala hili, sera za uongozi barani Afrika katika mataifa mbalimbali mbali, zinatoa hii fursa ya watu kukosoana viongozi kwa viongozi, ama hii inaweza ikawa ni kama swala ambalo labda pengine ni la kibinafsi zaidi. Kimsingi ni kibinafsi, lakini ukitazama vizuri utaona kwamba kanuni za Umoja wa Afrika zinatoa nafasi fulani ya kuto kuingiliwa kwa mambo ya nchi nyingine e, kuto kuingiliwa kwa maana ya kuingiliwa na mataifa ya nje na kadhalika, lakini umoja kama umoja unajiachia nafasi wenyewe ya kuingilia mambo fulani fulani swala la msingi linaloangaliwa kwa sasa ni uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi ya Zimbabwe na Botswana, baada ya rais Mugabe kutakiwa kukaa kando. Haji Kaburu, ni kija kwako, kuna tofauti yoyote itashuhudiwa katika uhusiano wa nchi hizi mbili kutokana na kauli hiyo hiyo? Ah, hili jambo ni wazi, ni obvious hasa ukijua tabia halisi ya mzee Mugabe. Hili ni tayari amekushachokoza moto, kwa hiyo linalo litakuwa ni chachu ya kufanya uhusiano ule usiwe, usiwe wa maana sana kwa mpaka sasa, na badala yake unaweza kuleta chuki kubwa kati ya nchi mbili hizi. Lakini cha msingi ni kwamba heshima ya mzee Mugabe haitovunjika hata wakimuua au wakimwondoa, itabakia pale pale. Jambo kubwa lilopelekea ukombozi wa nchi ya Southern Rhodesia ilikuwa ni land, tatizo lilikuwa ni, ni ardhi tu kwamba ma settlers walichukua sehemu kubwa ya ardhi ambayo ni aribo, ile sehemu ambayo sio nzuri kwa kulima wakawaachia wa Afrika. Yeye kachukua ile ardhi, kawarudishia wananchi sasa heshima hiyo haiwezi kufa kwa sababu as long as kwamba ardhi itabakia kwa wananchi, na hata yeye, wakimuua, wakimfanyia vyote, wanamwekea hivi vyote lakini vyote vinajulikana ni vitimbi ambavyo vinafanywa ili yeye aweze kuondoka madarakani, kwa sababu amekwisha kwenda against na mabwana, na wale mabwana hawataki kuingiliwa kwenye mambo kama hayo. Ndio hasa ndio sababu ya kwamba anapatiwa vikwazo, anachukiwa, anachengewa mizengwe. Hii ni vitu vinajulikana, obvious. Sasa kuja habari ya kwamba wachukue vijana Vijana wako wapi? Vijana ndo hawa wanatuletea mauaji kila siku. Kongo juzi tu wamekufa watu arobaini wa Burundi, wanaendelea kufa kila siku kwa vijana hao hao ambao tunataka wende wakachukua madaraka. E, nitarejea kwako punde. Haji Kaburu, e, nikija kwako Hamdun Marcel, ukiwa hapo Mwanza, wapo wanaona kwamba pengine kauli hiyo ni kujaribu kuingilia mambo ya ndani ya Zimbabwe, wewe mtazamo wako ukoje? A, ni wazi, ni wazi mambo ya ndani ya Zimbabwe yameingiliwa, japokuwa ni kauli huru, japokuwa e, e, kauli huru, lakini imetolewa na mtu ambaye ana madaraka na mwenye kusikilizwa katika nchi ya Botswana, na kuna vitu vinatengenezwa au kuna ilafu kuna ambazo pengine hazionekani sana katika ukanda huu wa SADC dhidi ya huyu mzee. Swala msingi ni kwamba huo ni hakika ni msimamo pengine wa serikali yake, bila shaka. Sababu eh, anapozungumza president na viongozi wetu tunajua anapozungumza anazungumza kwa niaba ya nchi. Kila kauli yake kiongozi ni kauli inayobeba madaraka yake, kwa hiyo madaraka hayo lazima yaambatana na kila anachokisema. Eh, haji kaburu, Rais Robert Mugabe yeye mwenyewe amekuwa akikosoa hoja za kuondoka madarakani kwa madai kuwa anaongoza kwa matakwa ya wananchi wa Zimbabwe. Kwa ufupi sana, unafikiri kauli hii ya Mugabe ina uzito gani? Ina uzito mkubwa na inatafsirika. Wakati tunapokwenda kwenye sanduku la kura, tunaona apewa kura. Sasa ni vipi aseme kingine zaidi ya kuona ile zile nanii kwenye, kwenye kura? Ni kwamba anaona kwenye kura, anapata kura kweli anatawala kwa mujibu wa mapendekezo ya wananchi wa Zimbabwe, ingawa kuna upinzani siku zote. Hakuna vitu vinaweza kuwa akinaweza kwenda bila upinzani, ndio maana unaona kuna kwenda pale wanapinzana, anapata sasa. Akipata alafu ukamwambia aondoke, ni maana kwa kweli, haya ni matusi makubwa sana, tusi kwa demokrasia, na pili ni matusi kwa Zimbabwe na Mzee Mugabe mwenyewe. Hatua ya viongozi barani Afrika kukaa madarakani muda mrefu imekuwa ikikosolewa, huku wengine wakiunga mkono na kuweka wazi athari zake. Hamduni Marcel e, nikirejea kwako, ni athari zipi hasa hasi na chanya zinazoweza kujitokeza kutokana na hali hiyo? <laughs> Kwanza tuanze na hizi athari ambazo ni chanya chanya, kwamba anakuwa kiongozi anapata nafasi ya kulifahamu vizuri taifa lake, anapata nafasi ya kujua vizuri uchumi wake, anapata nafasi njema ya kuweza kutimiza yale aliyoyaahidi ya kwa wananchi kwa muda mrefu, na kama ana akili nzuri, anaweza kutengeneza utaratibu ambao pengine akachaguliwa milele na milele akatia madarakani. Kwa hiyo anaweza kuwa msaada mkubwa zaidi eh, kwa wenzake. Katika upande wa pili, pengine fikra, eh, hasi au mwelekeo hasi, ni kwamba kudumu madarakani kwa muda mrefu kunamjengea msingi wa kutenda vilevile mambo mengi ambayo yanamfanya kutoka, ili ni tatizo jingine mtu kwamba pengine akitoka atashtakiwa, atatiwa msukosuko, atatiwa mbinde na kadhalika hilo ni moja lakini pili, ile heshima kubwa iliyojengeka inamtia ili hofu kutoka kwamba pengine nikitoka heshima hii itakuwa ipatikana, kama ikipatikana itakuwa ni ndogo zaidi pengine hii niliyokuwa nayo na na tatu, ni kwamba inamjengea maadui wengi bila shaka, Haji Kaburu. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe amekuwa akilaumiwa kutokana na hali ngumu ya kiuchumi iliyopo nchini mwake, lakini yeye akizungumza katika Umoja wa Mataifa amesema hali hiyo inatokana na vikwazo vilivyowekwa na Marekani, Uingereza pamoja na washirika wake. Hapa ukweli uko wapi? Kwa makusudi kabisa wazungu wameamua kumwekea vikwazo kwa sababu interest zao nyingi, katika katika nchi ile, yule bwana aliziondoa, alizitoa fursa zao ambazo wao walijiwekea, na kama wanavyoweka kwenye nchi zingine na kusababisha migogoro, na ile ndio pia wametaka kuweka pale, lakini sioni mantiki yote ya kwamba wao wamewekee vikwazo kwa sababu tu ya kuchukua mashamba na kurudisha kitu ambacho kiko kwenye mkataba wa Lancaster. Hii ilikuwa ni kumwonea na kuonea nchi ile, na hasa hasa wazungu ndio wajilaumu kwa kuisababisha hali hiyo katika katika Zimbabwe, hali ya uchumi kudorora na hali ya uchumi kwenda vibaya. Sasa wanatengeneza vibaraka ambao waje sasa wachafue Zimbabwe, kutaka yule mzee aondoke, ili wao wawape nafasi. Fursa hizo zipo na inaonekana na hayo na mambo yanajulikana. Chukua mfano mdogo tu, kama leo Waingereza wanaweza kumlaumu waziri mkuu wao kwa wrong decision ya kumwondoa Gaddafi, na Gaddafi alikuwa ni nchi pekee yake duniani Afrika, ambao au ni duniani na ambayo haidaiwi inawapo wananchi wake wote mishahara. Marekani haijaweza, Uingereza haijaweza. Na mbona Malkia amekaa sana hawajamwondoa mpaka mpaka leo, mbona hawajamwondoa Uingereza? na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukran kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Viktor Robert Wile nikikutakia wa saa mwanana, nam msikilizaji. Na hii ndiyo tamati ya matangazo yetu awamu wa ya kwanza. Kwa muda wote umekuwa ukisikiliza idhaa ya Kiswahili ya RF kwa niaba ya wote uliowasikia, fundia mitambo Stelius Sane, msimamizi wa matangazo Viktor Robert Wile, jina langu Ruben Lufumbuka. Usikose kujiunga nasi Itakapo timu saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na kuacha na wimbo unaosema iko siku, siku vurugu zitaisha Kongo, ninajua siku moja vurugu Kongo itakwisha, akina mwanzo kina mwisho wake, ninajua siku moja Vurugu Kongo itakwisha, akina mwanzo kina mwisho wake. Mina jua siku moja mumonja, vurugu Kongo itakwisha, akina mwanzo kina mwisho wake. Kama kutisika, tumesha teseka vya kutosh, toka enzi za Lumumba hadi enzi za Mobutu Sese Seko kukungwendu wa zabanga hadi leo. Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kumbuka wimbo unasema ipo siku vurugu zitakisha Kongo DRC na mapenzi ya Mungu. Mwimbaji kutoka DRC. Hadi hapo msikilizaji, tunakuacha kila la heri kwa muda tu, kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Jiungi na wenzetu huko Paris, Ufaransa. Songa mbele, acha kurudi nyuma. Fungua macho asubu