Barabara hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu ya leo asubuhi, Jumatatu ya Septemba 26. Tumekuandalia uchambuzi wa kina wa habari, mahojiano, michezo na makala, lakini kwanza na muhtasari wa habari. Kiongozi wa waasi nchini Sudan Kusini Riek Machar atangaza vita dhidi ya serikali ya Juba. Bunge nchini Uganda la kosolewa baada ya kuandaa sherehe za kuwatunuku nishani wa bunge waliowahi na wanaoendelea kuwatumikia wananchi. Nchi ya Marekani na Urusi zinanyooshiana kidole kuhusu mapigano yanayoendelea kushuhudiwa nchini Siria. Katika michezo, timu zitakazocheza fainali ya kombe la klabu bingwa na shirikisho barani Afrika zajulikana. Ukiwa na lolote msikilizaji, usisite kuchangia yale utakayoyasikia kwa kutuandikia ujumbe mfupi wa maandishi kupitia nambari ya simu ya kiganjani. Anza na alama ya kujumlisha, kisha nambari 255764015747. Matangazo haya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya wwwrfi kiswahilicom, na pia waweze kuchangia kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, RFI Kiswahili. Like ukurasa wetu kupata habari Kemkem. Jina langu ni Emanuel Richard Makundi. Msikilizaji karibu, andamane nami mjini Juba. Hivi sasa ni saa moja na nusu, sawa na saa za hapa Afrika Mashariki. Vilevile vile ni sawa na saa za pale Khartum, Sudan. Kiongozi wa waasi na aliyekuwa makamu wa kwanza wa rais nchini Sudani Kusini, Riek Machar, ametangaza vita mpya dhidi ya serikali ya Juba, wakati huu wa akiwa nje ya nchi yake akipatiwa matibabu. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudani, James Bandishi Manyula, ana maelezo zaidi. Sasa imebainika wazi kuwa vita vikubwa visivyo na kikomo vinaweza kuzuka Sudani Kusini wakati wowote wa kuanzia sasa. Kuzuka kwa vita hivyo kunatokana na taarifa aliyotoa mjini Khartum, Sudani Kaskazini, kwa vyombo vya habari vya kimataifa aliyekuwa makamu wa rais wa Sudani Kusini Riek Machar. Ili kuthibitisha taarifa aliyotoa Riek Machar akitangaza vita dhidi ya Rais Salva Kiir, haya ndiyo matamshi aliyotoa msemaji wa Machar, James Gadet Dak, akiong kwa njia ya simu kutoka Khartoum: tunajihami. Salva Kiir ametangaza vita dhidi yetu, kwa hiyo tunajitayarisha kujihami. Nilipotaka kujua ikiwa wapiganaji wa Riek Machar wataingia na kuteka mji wa Juba, msemaji wake James Gadet Dak alijibu ifuatavyo. We will decide to enter Juba. Wakati utakuja ambapo tutaamua kuingia Juba. Taarifa ya Riek Machar kwamba atapambana na rais Salva Kir imemlazimisha kiongozi huyo wa Sudani Kusini kusema kuwa yuko tayari kuchapana kijeshi na aliyekuwa wakati mmoja makamu wake katika uongozi wa nchi hiyo changa barani Afrika. Rais Salva Kir anasema, na ninamnukulu: ikiwa Riek Machar atakuja na jeshi lenye nguvu alilo nalo, atakabiliwa na jeshi letu lenye nguvu kama lake. Je, kuna matumaini ya amani ya kudumu kurejea Sudani Kusini? Akijibu swali hili, Rais Salva Kir alitamka yafuatayo: kutakuwa na amani Sudani Kusini. Hiyo itakuwa amani ambayo sidhani itamshirikisha Daktari Machar na wengine. Je, wapiganaji wa Riek Machar wanaweza kuushika mji wa Juba, mji mkuu wa Sudani Kusini? Akijibu swali hili, Rais Salva Kiri wa Sudani Kusini alitamka yafuatayo: hakuna yeyote anayeweza kuushika mji wa Juba. Rais Salva Kiri wa Sudani Kusini. Kwa niaba ya Radio France International idhaa ya Kiswahili ni mimi James Shimanyula. Na tukisalia huko huko, huko aliyekuwa waziri wa kilimo kwenye serikali ya umoja wa kitaifa na kabla ya kutangaza kujiuzulu kwake Lam Acol ametangaza kuunda kundi lake jipya la waasi Acol ambaye kwa majuma kadhaa alikuwa kwenye mazungumzo na makundi yenye silaha na yale ambayo hayana. Amesema kundi lake litafahamika kama National Democratic Movement, Movement NMD ambapo amesema lengo lake ni kuondoa utawala wa rais Salva Kir kwa udi na uvumba kwa kutumia njia zozote na bunge nchini Uganda iliyo limeandaa sherehe jijini Kampala kuwatunuku medali wa bunge wa zamani na wa sasa kwa kile ambacho bunge linasema ni kutambua juhudi zao za kuwafanyia kazi wananchi. Hata hivyo, mpango huu wa bunge umekosolewa vikali na wananchi ambao wanadai hakukuwa na haja ya kuandaa sherehe kubwa kama hizo. Kenneth Lukwago ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Kampala, Uganda. Faida ya medali hapa Uganda imeisha naona tu imegeuka kama kiti ya siasa. Uh, wale ambao wanapenda wanapewa midali na namna hivyo, na kwa na, hivyo na nafikiri na, na mtu kupewana mudali inafaa kwa yeye ni, ni sujaa akuwe kama ametenda kitu kile ambaye kiko juu zaidi kushinda watu wengine wote wa nchi, na ukiangalia hawa wabunge wamefanya nini? Ni sauti yake Kenneth Lukwago, mchambuzi wa siasa za Uganda akizungumza nasi akiwa jijini Kampala, Uganda. Tuelekee kule nchini DRC ambapo ni saa kumi na moja na nusu kwa saa za pale Kinshasa. Mratibu wa mazungumzo ya kisiasa nchini DR Congo, Edem Kojo, amewasilisha mwishoni mwa juma rasimu ya makubaliano ya kisiasa ambayo itatiwa saini hivi karibuni. Ali Bilala na maelezo zaidi. Rasimu hiyo inapendekeza kufanyika kwa uchaguzi ulio huru na wa haki na ambao utashirikisha pande zote, na ambapo serikali mpya ya umoja wa kitaifa ndiyo ambayo itausimamia uchaguzi huo chini ya uongozi wa rais wa sasa Joseph Kabila, ambaye atamkabidhi usukani rais mpya atakayekuwa amechaguliwa baadaye. Katika kipindi hicho cha mpito kitachoanza baada ya Desemba 19 mwaka huu, rais Kabila atasalia uongozini hadi pale atapochaguliwa rais mpya, na ambapo mapendekezo haya imebeza zaidi katika uamuzi wa mahakama ya kikatiba kwenye kikao chake cha Mei 19 mwaka huu, ikifafanua sheria nambari 70 ya katiba ya Kongo. Jambo lingine muhimu kwenye rasimu hii ni kwamba waziri mkuu na wajumbe wote wataushiriki katika serikali ya kipindi cha mpito, hawatoruhusiwa kuwania nafasi ya uraisi. Wajumbe katika mazungumzo hayo watakutana na tume huru ya uchaguzi kwa ajili ya kupanga kalenda inayokubalika kwa ajili ya uchaguzi wa rais utaofanyika sanjari na uchaguzi wa bunge wa kitaifa na kimkoa. Radio France Internationale Tayari ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na saba jijini Harare nchini Zimbabwe. Haya ni matangazo ya RFI Kiswahili. Raisi wa Zimbabwe, comrade Robert Gabriel Mugabe amewatuhumu baadhi ya viongozi wa Afrika ambao amewaita ni wanafiki. Matamshi anayotoa ikiwa ni siku chache zimepita toka rais wa Botswana Ian Khama amtake kujiuzulu. Matamshi yake yamekuja wakati wa mkutano wa Baraza la Umoja wa Mataifa ukiendelea jijini New York, Marekani, ambapo nchi za Afrika zinashinikiza kuwa na kiti cha kudumu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo rais Mugabe amewakosoa baadhi ya viongozi wa Afrika ambao wamesema ni wanafiki na hawana uthubutu wa kusimama mbele baraza la umoja Mataifa kutetea nafasi yao. Muswada wa katiba mpya nchini Cote d'Ivoire unaopendekezwa na rais Alassane Ouattara umewasilishwa mwishoni mwa jumaa hili ofisini kwake na wataalamu aliowateua kuunda katiba hiyo. Ikiwa uh, muswada huo utapitishwa na baraza la mawaziri utakwenda bungeni kupigiwa kura, na ikiwa utapitishwa na bunge, basi wananchi watapiga kura ya maoni. Rais Ouattara amesisitiza kuwa katiba mpya itatoa nafasi ya kulinda haki na uhuru wa kila mwananchi Majadiliano tuliyofanya katika kipindi chote hiki cha mchakato huu yanipa moyo kwamba rasimu hii inalinda uhuru na haki ya kila mwananchi bila kujali asili yake, kabila lake, dini yake. Iwapo itachaguliwa na bunge, rasimu hii kuhusu katiba mpya itapigiwa kura ya maoni sababu ni wananchi ndio wanao uamuzi wa mwisho wa ni wao ndio wataoamua. Ni sauti yake rais wa Cote d'Ivoire ama Ivory Coast Alasane Watara. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na msikilizaji, kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Mjini Damascus, Syria ni saa moja na dakika 39, wakati ni saa sita za usiku na dakika 39 pale jijini New York Marekani. Ufaransa, Marekani na Uingereza zinaishutumu nchi ya Urusi kwa kutekeleza uhalifu wa kivita nchini Siria kutokana na mashambulizi yanayoendelea katika mji wa Alepo. Marekani inaishutumu Urusi kwa kuendelea kuiunga mkono serikali ya rais Bashar al Assad inayodai inafanya mauaji dhidi ya raia wake. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwa mashambulizi yanayoendelea yanawalenga raia wa kawaida, wakiwemo watoto, wala sio magaidi kama Urusi na Siria inavyodai. Fiction, we have to call that out. Wakati Urusi inaposema sponsor, uongo not, ni lazima tuseme kila ambacho Urusi inafanya kwa madai ya kupambana na ugaidi sio kweli. Raia wa kawaida wanaendelea kushambuliwa, na watu wanaofanya mashambulizi haya hawachukuliwi hatua yoyote hata baada ya kushambulia misafara iliyobeba misaada ya kibinadamu, kushambulia makazi ya watu, shule, watoto na hospitali. Hata hivyo, Urusi kupitia balozi wake kwenye Umoja wa Mataifa Vital Chakin imekanusha vikali madai hayo na badala yake kuzinyoshea kidole nchi hizo kwa kufadhili ugaidi duniani na Rais wa Ufaransa Francois Hollande anatarajiwa kufanya ziara kwenye bandari ya mji wa kale ikiwa ni siku chache tu zimepita toka atangaze mpango wake wa kuifunga kambi kubwa ya wahamiaji iliyokuwa kwenye mji huo. Akiwa kwenye mji huo rais Holande atakutana na polisi pamoja na wanasiasa ambapo kwa mujibu wa taarifa ya ikulu kiongozi huyo hatatembelea hata eneo lenyewe la makambi. Kwenye mpango wake, rais Holande aliahidi kuifunga kambi ya kale na kuwahamisha wahamiaji hao kwenye maeneo ya katikati ya miji ya Ufaransa. Zaidi ya wahamiaji 9 wanaishi kwenye, kwenye msitu wa mji wa bandari ya kale, wengi, wengi kati yao wakilenga kuingia kinyume cha sheria nchini Uingereza. Asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi, na kama ulivyosema vilabu ambavyo vitacheza katika hatua ya fainali kuwania taji la klabu bingwa na shirikisho barani Afrika. Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini, na shirikisho vimefahamika ya Zamalek FC Misri katika fainali ya kuwania taji la klabu bingwa barani Afrika baada ya kufuzu mwishoni mwa wiki iliyopita . Mamelodi walifuzu baada ya kuwashinda Zesco United ya Zambia kwa jumla ya mabao matatu kwa mawili. Uh, huku Zamalek wakifuzu baada ya kuwashinda Wydad Kasablanka ya Morocco kwa jumla bao uh, sita kwa matano baada ya michuano nyumbani na ugenini. Lakini katika uh, taji la shirikisho, Mobejaia ya kule Algeria itapambana na tipi Mazembe ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Uh, Mobejeya walifuzu kwa bao la ugenini baada ya kutoka sare na FUS Rabat Moroko, bao moja kwa moja, lakini timu ya maklabu ya Etoile du Sahel ambao walikuwa ni mabingwa watetezi wakatoka pia sare kutofungana, lakini kwa sababu timu ya Mazembe walikuwa wamefunga bao moja mm. uh, uh, waka, uh, kwa bila mchuano wa kwanza kwa uh, wakafuzu kwa bao. Watu wanajiuliza fainali na zenyewe za kombe la klabu bingwa na shirikisho zinachezwa nyumbani na ugenini, na bila shaka mwezi ujao Oktoba, Oktoba, katikati ya mwezi Oktoba nyumbani mechi za kwanza zitachezwa nyumbani. Baadaye, na marudiano kule uh, uh, ni kwamba wapenzi wa mchezo wa golf duniani wal uniani wanaomboleza kifo cha Arnold Palmer. Alikuwa ni mchezaji maarufu sana kutoka kule nchini Marekani, alishinda mataji kimataifa zaidi ya tisini na mataji makuu saba, hmm, na amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 87. Ndo miongoni mwa wale wacheza gofu ambao wameweka misingi ya mchezo huu kule nchini Marekani na duniani kwa ujumla. Ni kushukuru Victor, tutakutana katika awamu ya pili ya matangazo. Asante sana. Tukiuke katika mahojiano, msikilizaji. Bunge nchini Uganda leo limeandaa sherehe za kuatunuku tuzo ama medali wa wabunge wa zamani na wale wa sasa ambao wamewatumikia wananchi, uh, wakisema kwamba tuzo hizi ni kutambua mchango wao, lakini tayari wananchi wamekosoa mpango huu. Victor Abuso amezungumza na Kenneth Lukwago, mchambuzi wa siasa za Uganda, akiwa Kampala, Uganda. nafikiri ukiangalia hali ya uchumi hapa na ukiangalia zile hela ambayo zimetumiwa kuitengeneza hiyo midali, kwanza mtu aujaea nafaa kwa kwanza u ujiulize swali nini kitu ambayo amesema, na kwa hivyo naona faida ya midali hapa uganda imeisha. Naona tu imegeuka kama kitu ya siasa, wale ambao wanapenda wanapewa midali na namna na hivyo. Na kwa hivyo nafikiri ukiangalia, okay, hali ya uchumi na hela zile ambazo zinaenda kutumikiwa, unafikiri ni kumaliza wakati na kuharibu hela ya serikali. Nafikiri hizo pesa zingewekwa pahali pengine badali ya kutoa midali kuipewa watu ambayo hata wengine tumewasahau. Na mspika um, wa bunge Bi Rebecca Kadaga amesema kwamba lengo ni kutambua kazi walioifanyia taifa wali kazinda kwa muda mrefu ambao walikuwa kazini, lakini pia kuwatia moyo wale ambao wanahudumu kwa sasa. Hata ukiangalia ni kazi gani ambayo waliifanyia serikali ya ukanda, ukiangalia maendeleo ambayo tuko naye hapa kwanza na ingetekana, mtu ajue kama ni mtu ambaye alikuwa ni mbunge, alifanya nini? Waziri wa zamani Bi Maria Matembe amejitokeza na kusema kwamba yeye hatakwenda kuchukua medali hiyo kwa sababu alipokuwa waziri hakupewa uh, uh, yale marupurupu yake. Uh, je, katika tathmini yako unafikiri kuna baadhi ya wabunge wa zamani au wa sasa ambao hawatakwenda katika sherehe hiyo? Huenda wengine hawataenda kwenye sherehe hiyo. Uh, ni wiki iliyopita niliongeako nao kadhaa kama kafiano wadi ambaye ni mjumbe ambaye alikuwa kwenye bunge za mara tatu za nyuma, hivya iye mwenyewe akasema hataenda kupeleka huo mdali. Na kwa hivyo unaona kuna wengine ambaye hawatauzilia hiyo sheria hapa kidogo namna, miongoni mwa wanasiasa mashuhuri ambao pia wanatarajia kupata mdali hii ni Kizabesi. Je, mwanasiasa wa upinzani wa muda mrefu na mkewe Uh, kwa tathmini yako nafikiri kwamba kule na hata, hata, kupokea midali hii, amekuwa katika msari wa mbele kuishtumu serikali ya Rais Yoweri Museveni. Nafikiri hataenda hata kupokea midali kishauri, kuna kufikilia sana, ye amenyima midali ambayo alikuwa nafaa pate ile midali ambayo inapewa wenye walipambana kwenye vita ambayo ilioleta serikali ya NRM kwenye madaraka, na kwa hivyo unaona upande huo awataenda kupokea midali na spika waplaiapo alikuwa anaelezea kwamba atii midali inapewa wale watu ambao walikuwa kwa parliament bila ubaguzi na haki basi, alikuwa kule kwenye NRC, ambaye ni kamati ambayo amba iliunda um, katiba ya Uganda. Lakini kwa upande mwingine unaona msimamo wake ni kwamba, uh, tabia ya kupewa midali kama nchi bado iko na shida a uh, na kwa hivyo nafikiri baada hiyo atasimama na upinzani wake na hata aenda kwenye sheria hiyo. Ni sauti yake, Kenneth Lukwago, mchambuzi wa siasa za Uganda, akizungumza akiwa Kampala, Uganda. Nimpishe basi Ebi Shabana Abdalla na makala Mazingira leo dunia yako kesho. na msikilizaji wetu, miti ni uhai kwa kila binadamu, na ni jambo la kusitisha kwamba dunia nzima hivi sasa inalia kutokana na hali ya joto litokanalo na ongezeko la hali ya hewa ukaa angani, hali ambayo inasababishwa na upungufu wa miti na ongezeko kubwa la moshi katika anga na hakuna ubishi kuwa nchi za Afrika Mashariki na kati ni miongoni mwa nchi zilizoathirika zaidi na uharibifu mkubwa wa mazingira, na hii ni kutokana na watu kata miti bila kupanda mingine, licha ya kuwepo na msukumo wa kufanya hivyo. Basi kupitia kipindi hiki cha mazingira leo dunia ya kesho, kwa jumaa hili, nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya hali ya maandalizi ya kampeni ya upandaji miti jijini Dar es Salaam, ambayo inaendeshwa na ofisi ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia kipindi hiki utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ibishah e Ban Abdallah, ni kusitue sote mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Na basi kwa kuanza tu, mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, kipindi chetu cha mazingira leo tunayokokesho kwa juma hili kiliweza kupiga hodi katika ofisi ya afisa mazingira wa manispaa ya Kinondoni na kuweza kukutana na bwana Muhamed Msangi ambaye yeye ni afisa mazingira wa manispaa hiyo, naye hapa anabainisha hali ya maandalizi ya kampeni ya upandaji miti na namna kampeni hiyo itavyoweza kusaidia katika kupambana na uharibifu wa mazingira na ongezeko la joto katika mkoa wa Dar es Salaam kwa ujumla. Kauli mbiu ya mwaka huu ni mti wangu. Katika mkoa wa Dar es Salaam hususan manispaa ya Kinondoni, e, tunategemea zoezi hili litakuwa zoezi kubwa na zoezi zuri kwa ajili ya kuhamasisha wananchi hususan wa, wa, wa, wa jiji la Dar es Salaam, lakini hususan manispaa ya Kinondoni wajitokeze kwa wingi katika upandaji wa miti ili kuboresha mazingira ya maeneo ambayo wanaishi na kwa nini mmeamua kuendesha kampeni hii labda ya upandaji wa miti? Zoezi hili limefanyika baada ya kutathmini kwamba hali ya hewa ya jiji la Dar es Salaam e, imekuwa ni, ni jua kali sana, na watu wamekata miti. Kwa hiyo ikapendezeshwa na mheshimiwa e, mkuu wetu wa mkoa kwamba e, tarehe moja tufanye ni siku ya uzinduzi kwa ajili ya upandaji miti ili kuendana na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, lakini vilevile kupunguza hewa ya ukaa na majango asili ambayo yanajitokeza mara kwa mara na ni maeneo gani ambapo miti hii itapandwa? E, ndugu mtangazaji tume, e, tumechagua maeneo mbalimbali katika manispaa yetu ya Kinondoni ambayo hususan zoezi hili itapitia. maeneo hayo ni kama ifuatavyo. tutapanda miti katika barabara zetu kuu zote, maeneo ya wazi, taasisi za serikali, lakini vile vile kusahau kwenye masoko na katika mabonde fuko za pwani na maeneo ya maeneo ya wananchi ambao wanaishi kwa kwanzia. Zoezi litaanza katika barabara kuu kwa maana eh, barabara ya Sam Nujoma, barabara ya Al Hassan Mwinyi, barabara ya Mandela, vilevile barabara zetu kubwa za eh, Kawawa na barabara ya Ee, barabara ya Mwai Kibaki ambayo inaunganisha mpaka Bagamoyo Road, hiyo mpaka inaenda mpaka e, Tegeta Kibaoni au Tegeta Nyuki. Na mnategemea kupanda miti mingapi katika manispaa hii ya Kinondoni? Ee, ndugu mtangazaji, tunategemea kupanda miti takriban miti elfu tano, na miti hii tumeichagua kwamba miti ambayo inazalisha kivuli, lakini vile vile na miti ya matunda tutaipanda katika sehemu ya mabonde. Tunategemea kupanda miti e, miti aina ya Royal Palm tutapanda miti aina ya American palm vile vile tutapanda miti ya mihadarani, lakini hatutasahau kupanda miti ya misaji vile vile katika mabonde yetu ambayo tumehighlight kwamba tutapanda katika bonde la, bonde la Mkwajuni vile vile tutawapa wananchi miti ya, ya, ya kupanda ya miti ya, ma, miti ya kivuli, lakini vile vile tutagawa na miti ya matunda kwa hiyo kwa zoezi letu hili zima kwa siku ya upan uh, kwa siku ya uzinduzi takriban miti elfu tano itapandwa siku hiyo ya Jumamosi ya tarehe moja mwezi wa kumi. Mara nyingi tumekuwa tukishuhudia kama umesema hapa, zoezi kama hili la upandaji miti limekuwa likifanyika katika maeneo mbalimbali katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati, wemo hapa nchini Tanzania. Lakini katika suala zima la utunzaji sasa, labda mtahakikisha vipi miti hii inastawi na malengo yenu yanafikiwa ya kupambana na suala zima la uharibifu wa mazingira na ongezeko la joto. Miti hii kipindiki tunapanda kwa maana ya, ya tutashirikisha zile kamati za mazingira ambazo, ambazo, zime, ambazo ziko kisheria, na napenda na, na, na, na kusisitiza kwamba kuna taarifa ambayo inatakiwa ofisi ya makamu wa rais wiki tuwapelekee, vikundi ambavyo ili, ile miti iwe inatunzwa na kuhakikisha kwamba hakuna anayedhuru kwa kila mtaa na kila kata. Eh, ndugu mtangazaji ndio maana kwamba hii miti tumeshirikisha wananchi kwamba wananchi tutawagawia miti na wananchi watapanda miti katika maeneo yanayokaa ili kuwashirikisha kwamba miti hii iwa, i, i, iwaguse kwamba ni miti yao wanaopanda, si miti ya serikali. Kwa hiyo tutafogawa miti ile ya matunda pamoja na miti ya kivuli. Kwa hiyo tutawagawia wananchi. Kwa hiyo zoezi hili litakuwa ni shirikishi kwamba kila mwananchi atapewa mti apande katika jengo lake analoishi si nyumba kuishi tu vile vile na maeneo ya biashara na vile vile tuta kwa sababu kil, katika kila mtaa kutakuwa kuna vile vikundi vya vikundi shirikishi vya mazingira na vile vile tutakewa task ya kuweza kutunza hiyo miti ambayo itapandwa siku hiyo. Kwa hiyo wananchi tutawashirikisha kwa, kwa juhudi zote kwamba watapewa miti na wao wataisimamia miti kwa maana ya ku, ku, ku. Na zoezi hili litakuwa endelevu ama litakuwa ni mara moja tu kwa mwaka? Hapana hapana pana, ndugu mtangazaji, zoezi hili litakuwa ni, ni, ni zoezi endelevu tukipanda hiyo miti. Zoezi hili litakuwa tarehe moja mwezi wa kumi, kwa hiyo, endelevu kwamba kila baada ya, ya zoezi kuma, kumalizika, kumalizika tarehe moja mwezi wa kumi, lakini vile vile katika kila halmashauri itakuwa inapanga siku zake, uh, kwa kipindi kwamba labda baada ya miezi mitatu anaangalia ile miti kama mingine imekufa basi inakuwa replacement, na zoezi hili itakuwa ni zoezi endelevu ndugu mtangazaji. Na kumbuka tu kama ndio kuanza muungana nasi mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili kipindi hewani ni kalamaisa ndondoni, mtu ajue manufaa na, wa ma manufa na mabadiliko ambayo atakatokea wakati unapanda miti. Tunategemea siku ya uzinduzi itakuwa tarehe moja mwezi wa kumi katika barabara ya Ali Hassan Mwinyi eneo la Moroko Msikilizaji wetu basi, ni wajibu wetu sote kutunza mazingira kwa kupanda miti. Kufikia hapo, ndipo nafikia tamati ya makala haya ya mazingira leo dunia kwa kesho kwa jumaa hili. Naitwa Abi Shaaban Abdallah ni kutakia jumatatu njema. Nam asante. Abi Shaaban Abdallah nisome ujumbe mfupi katika mtandao wa kijamii wa Facebook la wema lawa Ramadhani Wandanda Tanzania: viongozi wa Sudani Kusini, acheni vita, raia wanapata tabu, na kesho mtawaambia nini kwa Mungu? Zuberi Mangu Mpanda Tanzania: kiongozi wa waasi nchini Sudani Kusini Rik Machar hana huruma hata kidogo na raia wa Sudani Kusini. Shaban Rapwi wa Chama za Dar es Salaam anasema nafuatilia vyema matangazo yetu. Uh, Eno Kimbuya wa Marangu Moshi Tanzania nasema Umoja Mataifa angalieni kauli ya Rik Machar na kuifanyia kazi mapema, maana raia wasio na hatia ndio watakaokuwa wanauawa. Msikilizaji, asante kwa kututegea sikio kwenye matangazo yetu haya ya awamu ya kwanza kutoka hapa Salaam, Tanzania. Fundi mitambo alikuwa ni Emanuel Mbando, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Victa Melkizedek Kabuso. Usikose ya kuungana nasi kwenye matangazo yetu mengine ya awamu ya pili itakapo timu mbili na nusu kwa saza hapa Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri kwa muda. Siku moja Mungu atanijalia maisha ni, ni taratibu. Ninajua nitafika siku moja Mungu atanijalia maisha ni, ni taratibu Mwizi kimbia, nitanguka, nitakaza mwendo, sitachoka, nitahakikisha sifuki mipaka, nitatumika wala sitaiba. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndivyo Kiswahili, tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Saa mbili na nusu ni saa mwingine wa matangazo yetu kwa lugha ya Kiswahili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Ninajua siku moja kufanyikiwa maishani oh yeah. sitaki kupita shoti kati, itasubiri Mungu anijalia, sababu ya kinipa ni mara moja, si kama binadamu wanavyopanga, wala si kama shetani anavyodanganya moja itafanyikiwa maishani muyeya oh, sitaki kupita shoti kati, itasubiri Mungu anijalia.