So, dakta hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotega sikio, matangazo yetu haya ya leo asubuhi, awamu ya, ya kwanza Jumanne ya Septemba 27 tumekuandalia uchambuzi wa kina wa habari, michezo na makala, lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Wagombea urais nchini Marekani wachuana vikali kwenye mdahalo wa kwanza kati ya mitatu ya televisheni Waasi wa FARC na serikali ya Colombia watia saini mkataba wa amani wa kihistoria unaomaliza vita vilivyodumu kwa miongo mitano. Na raia wa mashariki mwa DRC waiomba serikali kuwaondoa waasi wa sudani kusini waliokimbilia kwenye maeneo yao. Na katika michezo, msikilizaji, tutakuletea ratiba ya mechi za leo ya michuano ya klabu bingwa barani Ulaya. na msikilizaji waweza kushiriki nasi kwenye matangazo haya kwa kuchangia yale ambayo utayasikia kwa kuandika ujumbe wako mfupi wa maandishi kupitia nambari ya simu ya kiganjani kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha msikilizaji, lakini pia waweza kuchangia kupitia mtandao wetu wa kijamii na kwenye Facebook kwa RFI Kiswahili matangazo haya yanasikika pia moja kwa moja kwenye tovuti yetu ya www.rfi.kiswahili pale mjini Kitwe Zambia tunasikika kupitia 92 90.5 Juba ni 90.4 na kule Bunia DRC ni 90.2 FM. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Msikilizaji, pale jini New York Marekani ni saa sita na dakika thelathini na moja hapa Afrika Mashariki ni saa moja na dakika thelathini na moja. Wagombea urais nchini Marekani, Hillary Clinton wa chama cha Democratic na Donald Trump wa Republican wamechuana katika mjadala wa kwanza wa televisheni kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba mwaka huu. Mjadala huo uliotazamwa na mamilioni ya watu duniani ulishuhudia wagombea hao wakizungumzia sera zao ikiwa watachaguliwa katika mdahalo uliodumu kwa takriban dakika 92, huku swala la uchumi, ajira na usalama yakiwa ajenda kuu. Idadi kubwa ya raia wa Marekani watakaopiga kura na waliokuwa wanatazama mjadala huu wanasema Hillary Clinton ndiye aliyeibuka mshindi kwenye mjadala wa hivi Leo, Hillary Clinton kwenye mjadala huu alitumia muda wake kumshutumu Donald Trump kwa kushindwa kulipa kodi na kuweka wazi mapato yake kutokana na kujiita yeye ni mfanyabiashara tajiri kule Marekani. Kwa nini hajaweka wazi malipo yake ya kodi? Second, nafikiri kwanza, labda sio tajiri kama anavyodai Pili, labda siyo mtoaji kama anavyosema, na tatu, labda hatufahamu kuhusu biashara zake lakini kile ambacho tumeambiwa ni kwamba anadaiwa kiasi kikubwa cha fedha. Labda hataki Wamarekani wanaotazama mjadala huu wafahamu ukweli. Sina shaka kuwa ni lazima waweke wazi malipo yake ya kodi, kwa sababu kuna kitu anachokificha. Hata hivyo Donald Trump amekanusha madai hayo na kutetea utajiri wake, akisema kwamba atafanya hivyo ikiwa Hillary Clinton naye atachapisha barua pepe zake as far as my tax returns, kuhusu ulipaji wangu wa kodi, huwezi kupata ukweli wote kuhusu ulipaji wa kodi. Unapata mengi kuhusu kiasi cha fedha unachopata that, na huwezi kupata idadi ya benki inazohifadhi fedha zangu. Mimi nina kipato kizuri na kampuni kubwa. Nasema hivyo kwa sababu najivunia? Hapana, nasema hivyo kwa sababu huu ni wakati wa nchi hii kupata mtu anayefahamu masuala ya fedha. Naam, msikilizaji, wachambuzi wa maswala ya siasa wao wanazungumziaje mjadala wa hivi leo ambao ulikuwa unasubiriwa kwa hamna gamna? Tunaanza moja kwa moja na swali linalohusu utajiri wa Donald Trump kwenye laini ya simu naungana na Abdul Karimu Atiki. Habari za asubuhi Atiki ya Habari ya kazi, salama. Uh, moja kwa moja bila shaka, umewasikia wagombea watu wawili. Hillary Clinton anataka Donald Trump aweke wazi utajiri wake na mapato ambayo anayapata kutokana na biashara ambazo anazifanya. Unadhani Hillary Clinton atatumia mpaka lini uh, hoja hii ya kumshutumu uh, uh, Donald Trump kuhusiana na utajiri wake? Eh, kwanza mimi niseme tu kwamba mdahalo huu nimeuangalia na E, da, si, na, naona Donald Trump ametoka kivingine, hakukurupuka ametulia hmm, kidogo hmm. Na kuhusu masuala ya kodi ma, Marekani wana sheria zao kwamba si lazima mtu utangaze kodi zako hadharani, provided uh, mamlaka husika zinafahamu kwamba unalipa kodi namna gani lakini hata hivyo amejitetea Donald Trump, amesema kwamba ata, ataweka hadharani, due course, due course, ataweka hadharani naam. Lakini na, na, na, huoni kuchelewa kwake kuweka wazi kodi kwa sababu wananchi wa kawaida tu wanafahamika wanalipia kiasi gani, na wengi wanaweka wazi kiasi ambacho wanalipa kwa serikali. Kwa nini Donald Trump anachelea kuweka wazi kodi yake? Kwa sababu hii ni toka wakati wa kampeni. E, alisema kwamba wanasheria wake walimwambia kwamba sio lazima atangaze. Kwa hiyo na, na na na kama alivyosema mwenyewe aa, ku, ku, kulipa kodi kwake yeye ni, biashara zake zimeenea dunia nzima, kwa hiyo sio kama ni jambo la jambo anavyoliona yeye kwamba jambo lina, in, impact kubwa sana japokuwa amejaribu naye kumshutumu kama unavyosema kumwambia, eh, eh, Mama Clinton kwamba atoe zile emails ambazo alitumia, emails mawasiliano ya kiserikali, lakini akatumia email yake mwenyewe binafsi. Na swala la usalama atiki pia ni miongoni mwa mambo ambayo yaliibusha joto kali wakati wa mjadala huu uh, huku Donald Trump akimshutumu Hillary Clinton kwa kushindwa wakati yuko waziri wa mambo ya nje, haswa kwa mashambulizi ya ubalozi wake kule Benghazi nchini Libya. Unadhani katika maswala ya usalama Donald Trump anaonekana kuwa imara zaidi kuliko Clinton? Uh, Donald Trump unajua, yeye ni zaidi ni mfanyi biashara na hata ukitizama, eh, masuala yake ya usalama, alikuwa akiongea kwamba eh, pesa zinazotumika kupeleka majeshi kuhudumia majeshi nchi za nje ni, ni, ni pesa nyingi, na mpaka akajaribu kusema kwamba nchi kama za Ulaya katika jumuiya ya NATO ya ya, ya, ya kujihami Ulaya, na eh, ni kwamba walipe, wanatakiwa walipe pesa nyingi kwa Marekani na Marekani yenyewe Eh, haiwadai hai, hai, na pia akasisitiza kwamba hata wa Japani na Korea Kusini na Saudi Arabia, zile nchi ambazo zinapewa ulinzi na na Marekani, kwa hiyo zilipe hela, otherwise anaweza kuyaondosha majeshi. Kwa hiyo Ee, sera zake zaidi yeye inaonekana ni katika ku, matumizi wala sio katika ku, na, kwa kumalizia kwa, kwa muda nao natutupa mkono atiki swala la ubaguzi wa rangi na ni ma, ni swala jingine ambalo wagombea wote wawili wameshutumiana huku uh, Hillary Clinton ikisema kwamba uh, Donald Trump ni miongoni mwa watu wabaguzi ambao wameshawahi kukutana nao katika historia ya maisha yake. Pengine una mtazamo gani, una nadhani suala hili lina nafasi gani kwa wagombea wote wawili kuwapeleka Ikulu? Kwa sababu bado karibu wiki kadhaa mpaka uchaguzi ufanyike, na inaonekana Trump uh, washauri wake wanamshauri vizuri, kwa sababu leo hakuropoka kabisa mambo ya kusema kwamba atawafukuza Waislamu, atawafukuza Walatino, alikuwa tu akisema tu kwamba kwamba kwamba lazima zichukuliwe hatua nzuri zaidi za kiusalama kwa wale watu ambao wanaonekana kwamba wanaweza kutishia amani. Kwa hiyo amekuwa mwangalifu Hakukashifu sana, hakutoa zile kauli zake zile kali kali zile, hakutoa. Anaonekana kwamba amewatetea zaidi Wamarekani weusi wa kwa kusema kwamba wanasiasa wa, wa, wa demokrasi wanajaribu kupatumia wakati wa kupiga kura. nam asante, wanawaacha nam asante sana Abdul Karimu Atieke, mchambuzi wetu wa maswala uh, ya siasa za kimataifa, wa kuzungumza nasi asubuhi ya leo. Asante sana. Asante sana. Na msikilizaji huyu alikuwa ni Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Ni kuambie tu uh, kwa kura ya maoni iliyofanyika na, shiri, iliyofanywa na shirika la habari la kule Marekani la CNN inaonyesha kwamba watu wengi walikuwa wanautazama mdahalo huu kupitia njia ya televisheni walimpa ushindi katika uh, mdahalo huo Hillary Clinton wa asilimia 62 kwa 27. Mm. Tuelekee kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mashirika ya kiraia wanasema wanaitaka serikali na wanajeshi kulinda amani, Umoja wa Mataifa MONUSCO kuondoa waasi wa Sudani Kusini waliokimbilia katika wilaya ya Nyiragongo. Mwanahabari wetu Chube Ngorombe ametutumia ripoti. Fuata punde tu taarifa hiyo itakapokuwa tayari, basi tutakujuza kuhusiana na wito uliotolewa na raia wa kule Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Naona fundi mitambo ananiambia kwamba mambo ya kutaa shirika la raia kwa ushirikiano na watetezi wa haki za binadamu walijulisha kuwa umoja wa kimataifa usipowaondosha wasi hao nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo upo uwezekano wa wasi hao wachangie katika kuzorotesha zaidi usalama nchini Kongo kama vile waasi wa FDLR walivyo sasa, maadui wa usalama nchini Kongo. Etienne Kambale ni msemaji wa shirika la raia jimboni Kivu Kaskazini. wakombata sid sudane ambao wanapatikana Nyiragongo, tunawalomba viongozi wetu na Unisiko, wawarudishe kwenye walitoka. Hivyo ndiyo mambo ya FDLR walikuja huku kama wale walioitwa kwa hiyo wakati wa Interahamwe, na leo humu inatuletea shida kubwa wilayani Masisi kwa upekee. Raia waliantamana mwishoni mwa wiki kudai pia umoja wa kimataifa pamoja na government ya Kongo waondoa wasudani hao wilayani Nyiragongo na kusema kuwa warejeshwe nchini mwao. John Bayene ni kiongozi wa shirika la raia wilayani Masisi. hatutaki hatutaki watosha Bebe, ndani ya nchi nyingine watetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu Kaskazini upande wao waomba waasi hao wa Sudani Kusini waelekezwe mbali na Kongo na pia mbali na nchi jirani za jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Lasidi Nzilamba ni mmoja wa watetezi wa haki za binadamu kutoka shirika Sido. Eh, jumuiya ya kimataifa, gavmenti ya Congo wafike kuwachukua wale watu haraka iwezekanavyo na kuwatafutia nafasi ambapo watakwenda kuishi nje ya nchi ya Kongo. Shirika la kimataifa munusko, na thibitisho gani? wethe wile ni mmoja wa viongozi wa wanajeshi wa MONUSKO jimboni Kivu Kaskazini, wao wapewa matibabu. Ni wagonjwa wanaostahili kutibiwa na kutolewa msaada kama watu walio hatarini, ni vema waokolewe kutoka Goma. Mimi ni Chubengo Rombi nikiripoti kwa niaba ya Erefi Kiswahili. Shirika la ndege la Kenya limesema linafanya mazungumzo na wawekezaji wa kimataifa na makampuni zaidi ya matatu kuona kama wanaweza kununua hisa zaidi za shirika hilo linalokabiliwa na ukata. Akizungumza na shirika la habari la Reuters, Kurugenzi Mtendaji wa Kenya Airways, Mbuvi Ngunze amekiri shirika lake kuwa na mazungumzo na wawekezaji pamoja na makampuni kadhaa ambayo yameonyesha nia ya kutaka kununua hisa zake. Shirika hilo linakabiliwa na ukata mkubwa wa fedha na ushindani kutoka mashirika mengine ya ndege, ambapo limeanza kupunguza wafanyakazi wake na kuuza baadhi ya mali zake kujaribu kupata kiasi cha dola za Marekani milioni mia sita tisini na mbili ili kulinusuru shirika la ndege. Shirika hili la ndege ambalo kwa asilimia 27 linamilikiwa na shirika la ndege la Ufaransa na lile la KLM limeanza kuchukua hatua za kulinusuru dhidi ya kufilisika. Jeshi la Kenya na Jordan limekuwa likifanya mazoezi ya pamoja jijini Nairobi kuhusu namna ya kupambana na ugaidi. Mazoezi haya ya miezi miwili yaliyofadhiliwa na Jordan na yalishuhudiwa hapo jana na Rais Uhuru Kenyatta na mgeni wake mfalme wa Jordan Abdullah wa pili. Kenya ambayo inapambana na kundi la Alshababu nchini Somalia imeingia katika ushirikiano wa kijeshi na Jordan katika maswala ya kukabiliana na ugaidi. Huyu hapa ni mfalme wa Abdullah wa pili akizungumza wakati akiwa Nairobi. Uh, many years ago, we Uh, miaka mingi iliyopita tuliingia katika makubaliano ya kusaidia kijeshi kwa sababu ya tishio hili la kigaidi. So Kenya na Jordan ni mataifa yanayofanana katika mambo mengi, ikiwa ni pamoja na kuwa ni wenyeji wa wakimbizi wengi duniani, ambalo ni swala linalotuweka kuwa pamoja pili wa Jordan akizungumza na jijini Nairobi. Na zaidi ya wafanyakazi wa misaada 40 wameondolewa kwenye, kutoka kwenye maeneo ya kaskazini mwa nchi ya Sudan Kusini kutokana na kuendelea kuzorota kwa hali ya usalama, limesema shirika la mpango wa chakula duniani. WFP. WFP inasema kuwa wafanyakazi wake 38 kutoka kwenye mashirika matatu tofauti ya Umoja wa Mataifa na mashirika mengine matatu ya misaada walisafirishwa kutoka kwenye mji wa Jazera ulio kwenye jimbo, kwenye jimbo la Unit baada ya kuwepo kwa tishio kubwa la kutokea mapigano. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina: Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Jijini Bogota, Colombia ni saa tano na dakika 44 usiku, wakati kati uh, pale Damascus uh, Syria ni saa moja dakika 44. Kundi la waasi wa FARC nchini Colombia hatimaye limetia saini mkataba wa kihistoria wa amani na serikali na kuomba radhi kwa familia za wahanga waliopoteza ndugu zao wakati wa vita vilivyodumu kwa miongo mitano. Katika sherehe za aina yake, rais wa Colombia Juan Manuel Santos na kiongozi wa kundi hilo Rodrigo Londono walishikana mikono kabla ya kutia saini makubaliano hayo, huku Rais Santos akiwakaribisha FARC katika ulingo wa kisiasa kwenye taifa hilo. Na mamlaka ya mapato nchini Ufaransa ameiomba nchi ya Uswizi kuwapatia taarifa za wateja wake wa kwa kaunti zaidi ya 1045 kama sehemu ya uchunguzi wake kuhusu tuhuma za ukwepaji kodi, limeripoti gazeti la kila siku la nchini Ufaransa la Le Parisien. Benki kubwa ya Uswizi ya UBS uh, ilisema kuwa mwezi Julai mwaka huu, mamlaka nchini Uswizi iliomba kupatiwa taarifa za wateja wake kufuatia ombi la mamlaka mapato nchini Ufaransa inaochunguza wateja wake wanaoishi kwa sasa na wale ambao hawaishi nchini Ufaransa kwa tuhuma za ukwepaji kodi. Nam, tugeukie katika uga wa michezo na Victa Malkizadekebuso. Karibu nam. Asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi. Shirikisho la soka duniani FIFA limejitetea kuhusu wa uamuzi wake wa kuvunjilia mbali kamati iliyokuwa inashughulikia maswala ya ubaguzi wa rangi katika mchezo wa soka. Kamati hii iliundwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu na katibu mkuu wa FIFA Bi Fatma Asamba Diof Samora Amesema kwamba kazi ya kamati hii imekamilika, lakini bila shaka hmm, lakini wadau wa soka, lakini pia aliyekuwa makamu wa rais wa FIFA mwanamfalme Jordan Ali bin Al Hussein amesema kwamba FIFA imekosea kwa kuvunja hmm, kamati hii. Ni wazi wamekosea kwa sababu kazi bado haijaisha na ubaguzi wa rangi unaendelea kushuhudiwa licha ya kwamba kamati imemaliza, kwa sababu mapendekezo yaliyotolewa bado kwa asilimia zaidi ya sabini hayajaweza kutekelezwa na FIFA. Naam. Na wale ambao anafuatilia soka kule barani Ulaya, leo hii michuano ya hatua makundi kwa nia taji la UEFA inarejea tena. Monaco watakuwa nyumbani kucheza na Bayer Leverkusen, huku Borussia Dortmund wakimiana na Real Madrid, lakini Leicester City hao ni mabingwa kule Uingereza, watakuwa nyumbani kucheza na Porto ya kule Ureno. Uh, kutakuwa na mchezo mingine kati ya Sevilla ya kule uh, nchini Hispania watakuwa nyumbani kumenyana na Olympique Leonesia kule nchini Ufaransa. Bila shaka wengi wanasubiri kuona mabingwa wa ligi kuu ya Uingereza Leicester City, watakuwa wana kipi leo cha kutoa kufuatia ushindi waliopata wa mwanzo kabisa katika michuano mabao mawili uh, kule ugenini. Lakini pia Tottenham Hotspur ya Uingereza na wenyewe watakuwa uwanjani hivi leo. Victor Busso, naam. Bila shaka na CSKA ya Moscow ya Urusi, naam. Ni kushukuru Victor na bila shaka tutakutana tena katika matangazo ya awamu ya pili. Asante. Nam, sasa tumkaribishe Karume ya Sangama na makala ya jua haki zako. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Katika makala haya jua haki zako, ungana nami Karume Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya. Leo katika makala haya tutagusia sehemu ya pili na ya mwisho juu ya mkataba wa Sadek kwa jinsia na maendeleo. Dondoo muhimu wa mkataba huu ni haki na fursa sawa kwa wananchi wote wa jumuiya ya maendeleo za nchi kusini mwa Afrika. Kwenye laini ya simu tupo tena na Grace Kisetu, katika kushughulikia masuala ya kijinsia na maendeleo nchini in Tanzania. Grace Kisetu, tukija sasa kwa upande wa uh, tunajua labda kwa upande wa kiutawala au kwa upande wa serikali uh, na nini au uh, kwa upande wa mikataba kama hiyo, sasa wale walengwa au wananchi, unakuta uh, uh, kwa mfano uh, uh, uh, au wasichana au uh, wanawake ambao wanakumbwa na changamoto mbali mbali katika jamii zetu ambazo kusema kweli tunaona katika jamii zetu, uh, au ukatili wa kijinsia au wanawake wanao, uh, wasichana ambao, elimu yao, uh, wanao wasichana ambao wasiopewa kipaumbele katika elimu yao wanaonyanyasika kwa namna moja au nyingine, na ndugu uh, vitu kama hivyo tunaona katika jamii zetu. Sasa kuweza kutatua hali kama hiyo, kuhakikisha kwamba hao dada zetu hao watoto wetu wa kike wasiendelee ku kuwa eh, ni katika hali ya ku, hali ya kuendelea kuumia na mfumo ambao huu ukandamizi wa mfumo dume, mm. Hali kama hii eh, tuweze kuhakikisha kwamba inakoma kabisa na uh, kusio kuna hali yoyote ambayo ya ukandamizi kwa wasichana mkataba huu utakuwa utatosha au bado kuna nguvu ya ziada inabidi ifanyike kwa upande sasa wa wanajamii? Moja ya, ya mambo ambayo ni, ni ya tofauti kabisa na ni mambo msingi. Nchi za Sadek zina takriban mikataba nadhani ishirini, ishirini na mbili hivi, lakini moja ya jambo kubwa na la kipekee kwenye aa, huu mkataba wa maendeleo na jinsia ya nchi za kusini mwa Afrika ni swala ambalo limefanyika hili ambalo mawaziri wa jinsia wa, wameridhia hapo mwezi Juni mwaka huu kwamba mkataba huu umeleta pamoja uh, frameworks nyingine nyingi, sheria nyingine mbalimbali ime, imeweza kualign na nyenzo nyingine za usawa wa kijinsia ikiwepo Beijing plus 20 na SDGs, na hata ile ile, ile uh, Africa the uh, African agenda of 2063 uh, kwa maana hiyo inamaanisha haya masuala yote ambayo yamekuwa yanaongelewa kidunia, kwa maana kwa maana ya kwamba masuala ya malengo ya kwenye SDGs, haya malengo ishirini na nane ya SADC Gender Protocol inayagusia. Unapoongelea suala la kwamba haki ya mtoto wa kike mfano, masuala ya ukatili wa kijinsia huu mkataba, kwa sababu umegusia hizi nyenzo nyingine zote za masuala ya usawa wa kijinsia kikanda na kimataifa, umeweza kugusa maeneo mbalimbali Unaweza ukafafanua zaidi mkataba huu wa SADC kwa jinsia na maendeleo unagusia nini kuhusu watoto wa kike wa Kitanzania kwenye masuala ya elimu na fursa sawa kwa wote? Huu mkataba unaongelea, umeitaka nchi kuongeza ushiriki wa watoto wa kike, mfano kwenye masomo ya sayansi, hesabu na, na injinia kwa ujumla. Kwa hiyo tunaona ni kwa namna gani ambavyo hii yenyewe ni nyenzo ambayo ni, ni inahitaji tu kusimamiwa, lakini ni swala ambalo litawezesha kabisa Uh, kupunguza wakati na kutoa fursa sawa za maendeleo kwa binti kwa, kwa mtoto wa kike wa Tanzania. Tunaona ni suala ni, ni la kutambua kwamba mkataba kama mkataba si, si, kwa mwananchi sio sio, tutegemee ukija kama nyaraka ikiletwa hivi, lakini kama nilivyosema, kutokana na domestication inamaanisha nchi yetu inapofanya maamuzi ama inapotengeneza sheria zake mbalimbali mbali na miongozo mbalimbali mbali. Kwa sababu inafahamu ni nchi mwanachama wa na matakwa, ina haya matakwa inapeleka sasa uh, hii miongozo hizi hizi targets na indicators za hii SADC Gender Protocol kwenye hiyo miongozo ya ndani, kwa maana hiyo vinakuwa reflected na vinaweza kutekelezeka katika ngazi ya nini, um, ya kitaifa, na hili tunaona ni suala ambalo tunaendelea kulipigia kelele kama wanaharakati, kwa sababu tunaona tunafahamu kwa kwamba nchi yetu imekuwa ni wazuri sana kwenye kuridhia na kuweka kukuwa na na nyaraka tofauti, inakuwa na shida kwenye habari ya utekelezaji. Kwa hiyo bado ninaamini kabisa kwamba hilo unalolisema la watoto wa kike kusaidi haki zao za elimu na ukatili wa kijinsia kupungua kwao ni suala ambalo tukiendelea kusimama pamoja na kushirikiana na serikali, ambayo inaonekana kabisa ina nia ya dhati kutokomeza ukatili wa kijinsia itafikia u, u, ukingoni na sasa tukiumbua kwamba malengo yetu ni kwenda ni mwaka elfu mbili na ishirini na si kupunguza bali kutokomeza kabisa. Kwa hiyo nina matumaini na tunaamini kabisa, kama tunaamini kwamba jitihada ambazo tunazifanya sisi kama asasi na wadau mbalimbali, tukishiriana na serikali, tutafikia haya malengo ambayo yamewekwa. Nasikiliza jua kizako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International madewani. Ni sehemu ya pili ya mkataba wa sadec wa jinsia na maendeleo kwenye ukanda wa nchi zilizopo kusini mwa Afrika. Tupo kwenye laini ya simu na Gres Kisetu, meneja wa idara ya ujenzi wa nguvu za pamoja kutoka TGNP Mtandao, shirika lililo mstari wa mbele katika kushughulikia masuala ya kijinsia na maendeleo nchini Tanzania. Kwako tena Biki Setu, tufafanulie zaidi kuhusu mwongozo na upimaji wa utekelezaji wa mkataba huu wa Sadek wa jinsia na maendeleo nchini Tanzania. Suala la kwamba tofauti na, na na mikataba mingine na hata huu mkataba wa elfu mbili na nane mkataba huu una umejiwekea una mwongozo, monitoring and evaluation framework Nzuri sana yani, kuna namna ambavyo tunaweza kujipima, kuna viashiria ambavyo viko wazi vya kwamba baada ya muda fulani nchi mwanachama inaweza ikaangalia, ama hata sisi wadau ambao ni wasimamiaji au wafuatiliaji, kuna namna ambavyo baada ya mw, mwaka pengine unaangalia, je, tuko wapi kwenye utekelezaji? Viashiria vile, vile vinasema kwenye kwenye lengo la lengo la uwakilishi kwenye vyombo vya maamuzi tunapaswa tufike wapi, malengo ni hamsini kwa hamsini. Je, Nie, miaka miwili baada ya kuridhia na kujiwekea haya malengo tumefika wapi? Kwa hiyo kwa kwa namna ambavyo imewekwa na kwa namna ambavyo ime imetengenezewa viashiria ambavyo vinapimika, ninaona ni moja ya jambo chanya litakalofanikisha kufikia malengo hadi hapo hapo mwaka elfu mbili na thelathini, ambayo ni mbali sana, lakini bado ninaona ni swala hasa, na ni kitu ambacho kinaweza kikawezesha kukabiliana na huku kutokomeza kabisa ukatili wa kijinsia. Matumaini msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya ya jua kizako, ambapo tulitupia jicho sehemu ya pili na ya mwisho wa mkataba wa SADC wa jinsia na maendeleo. Kumbuka unaweza ukaipata pia makala haya kwenye tovuti yetu swrfifr. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimamizi wa makala haya, ninakutakia siku njema. Asante Karume. Amani na upendo vitawale. Shukran na baraka tele kwenu RFI kwa matangazo murwa. Patrick Mangu kutoka Msange, uh, Singida: ni uzuni sana kuona Rais Kabila anakataa kuondoka madarakani akiogopa uh, kuhukumiwa kwa mauaji. Ni deb, uh, ni debaba kutoka Kongo Moba. Ladislaus uh, Damas Makoleo wa Mbea, Tanzania, anasema alipumba acha kuvuruga chama cha wananchi. Kafu kwani ulijitoa mwenyewe na ukulazimishwa. Anaitwa, anajita dogo ninja kutoka na ngoo Masasi, Tanzania. hivi kaf, mbona amwezi kukaa chini mkamaliza tatizo lenu? Uh, RFI Kiswahili, tuko pamoja sana. Fredi Njawa wa Lusaka, Zambia w uh, anasema, anasema ewe Lipumba, siasa hazitafutwi hivyo, hizo ni dalili za vurugu na kutaka kukivuruga uh, chama anasema ana mambo matatu kama ya uh, ushauri uh, kwamba kwanza washauriane na Wanyarwanda Rwanda na Watusi wenye ambao wanajiita Wanyamurenge ili waache zile bunduki na wapeleke kwa uh, nini, wanazipeleka kule Fizi. Anasema pili, siasa za kabila nini, anafuata sana mzee General Sikatenda na na hawa ndio walimweka madarakani na ya tatu amesema amesoma kijitabu cha nabii wa kizazi hiki William Marion Bram, katika anasema anaitwa Deus Dietit Parol. Asante sana, bila shaka lakini ujumbe wako ukusomeka vizuri sana. Fundi mitambo kwenye matangazo haya alikuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Vikta Melekizedek Abusu. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Usikose kuungana nasi saa mbili na nusu kwenye matangazo mengine. kwa heri kwa moda Ana kwambia bodaboda, ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kuungana nasi saa mbili na nusu kwenye matangazo yetu mengine ya lugha ya Kiswahili. Naitwa Imanuel Richard, nimafundi. Muda mfupi waijao, takuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, matangazo ya lugha ya Kiingereza. Kwaheri.