Dakta, hii ni idhaa ya Kiswahili ya radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Ahlan wasahlan ni msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotega sikio matangazo yetu haya ya leo asubuhi, awamu ya ya kwanza, Jumatano Septemba 28, tumekuandalia uchambuzi wa kina wa habari, michezo, mahojiano na makala, lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Alikuwa rais wa Israel na mshindi wa tuzo ya Nobel Shimon Peres afariki dunia. Tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa shinikiza kufanyika kwa uchunguzi huru nchini DRC kuhusu mauaji ya waandamanaji. Rais wa Gabon Ali Bongo Ndimba ameapishwa kua na kuahidi kuwaunganisha wananchi wa taifa hilo. Na katika michezo, mwenzangu Viktor Melkizedek Ebusu atakujia na matokeo ya mechi za klabu bingwa barani Ulaya na kufutwa kazi kwa kocha mkuu wa timu ya taifa ya Uingereza Sam Allardyce. Msikilizaji, nawe waweza kushiriki nasi kwenye matangazo haya kwa kutuandikia ujumbe mfupi wa maandishi kupitia simu yako ya kiganjani, ukichangia yale utakayoyasikia asubuhi hii, ukianza na alama ya kujumlisha kisha nambari 255764015747. Pia waweza kuchangia kupitia mtandao wetu wa kijamii wa nio Facebook RFI Kiswahili, kisha ukalike ukurasa wetu, na matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza popote pale ulipo hivi sasa kupitia tovuti ya www.rfi Jina langu ni Emano Richard Makundi, msikilizaji jijini Kinshasa, DRC. Ni saa kumi na moja na nusu, sawa na saa za jiji la Libreville kule Gabon. Wakati ni saa moja na nusu jijini Tel Aviv, Israel, sawa na saa za hapa Afrika Mashariki. Tume ya Haki za Binadamu ya Umoja Mataifa inataka kufanyika kwa uchunguzi huru kuhusu machafuko ya hivi karibuni yaliotokea jijini Kinshasa na kusababisha vifo vya, wa, vya waandamanaji. Naibu mkuu wa tume hiyo Kate Gilmore amesema uchunguzi huo ni muhimu ili, na kuonya kuwa huenda nchi hiyo ikarejea kwenye machafuko ya kisiasa. baada ya kumalizika kwa uchunguzi, huyo, uchunguzi huo, Gilmore anataka watakaohusika kuchochea mauaji ya wiki iliyopita kufunguliwa mashtaka. Mashirika akiraia, ya kiraia yanazungumzia vipi wito huu? Tomas Daka ni mwenyekiti wa mashirika hayo katika jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Wa watu wamefariki kwa sasa hivi, idadi ya watu wa waliofariki inahesabika kuwa zaidi wa ya watu hamsini. Wa nyumba nyingi zimeporwa mali na zingine kubombolewa, hata maofisi za kazi zimeporwa uh, kunako upande wa upinzani na hata kunako upande wa, wa umoja wa wingi wa, wa urahisi hapa. Kuna eh, kuna swali linaloulizika ni nani fanya kipi? Halafu uh, uh, ni lazima kuwe tume ambayo itaa na kuleta habari inayokuwa kamilifu mahakama, ili kila mtu aliyefanya lolote lile ahukumiwe. Ni mtazamo wake Tomada, kama mwenyekiti wa mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kaskazini nchini DRC. Mwandishi wa habari wa Somalia aliyekuwa akifanya kazi katika kituo cha redio maarufu nchini humo ameuawa mjini Mogadishu baada ya kushambuliwa kwa risasi na watu wasiofahamika. Abdi Aziz Mohamed Ali aliyekuwa akifanya kazi na kituo cha redio cha Shabela alipigwa risasi kadhaa wakati alipokuwa akielekea kuwatembelea wazazi wake kwenye wilaya ya Shikid kaskazini mwa mji wa Mogadishu nchi ya somalia ni miongoni mwa mataifa hatari zaidi duniani kwa waandishi wa habari kufanya kazi ambapo jumla ya wanahabari 45 wameuawa kati ya mwaka 2007 na 2015 na hii ni kwa mujibu wa shirika la kimataifa linalolinda waandishi wa habari CPJ mmoja wa viongozi wa kijeshi nchini Sudani Kusini ametangaza kuunda kundi lake la uasi kupambana na serikali ya Juba siku mbili baada ya aliyekuwa makamu wa rais Riek Machar kutangaza vita dhidi ya serikali ya rais Salva Kiir. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudani James Bandish Manyula ana maelezo zaidi kundi hilo la waasi linaongozwa na, na aliyekuwa wakati mmoja mwanajeshi katika jeshi la serikali ya Sudani Kusini na ambaye ametoroka jeshini, Luteni Jenerali Khalidi Butros Bora. Jenerali huyo alitoa tangazo hilo mahali ambapo hakutaka patajwe kwa ajili ya usalama wake Sudani Kusini, na anasema kuwa yuko tayari kuungana na wapiganaji wengine kuiangusha serikali ya rais Salva Kiir. Kundi la kijeshi kifupi SSDM linatangaza kuwa tangu leo linaanzisha vita vikali vya kijeshi dhidi ya serikali dhalimu ya kikabila ya Juba. Ikitiliwa maanani kuwa kuna haja ya kuimarisha upinzani dhidi ya serikali ya Juba teni Jenerali Khalid Boutros Bora ambaye ameanzisha kundi lake la uasi Sudani Kusini baada ya kutoroka jeshini. Kufikia asubuhi ya leo Jumatano, serikali ya Juba haijatoa matamshi yoyote kumhusu jenerali huyo muasi na ambaye ameanzisha kundi lake ambalo ya nia yake ni kuiangusha serikali ya Juba. Kwa niaba ya Radio France International idhaa ya Kiswahili, ni mimi James Shimanyula yeah. yeah. Radio France Internationale. Naam, karibu msikilizaji kama muungana nasi. haya ni matangazo ya RFI Kiswahili tukitangaza kutoka hapa Dar es Salam, nchini Tanzania. wa upande wa muda pale Libreville, Gabon, ni saa kumi na moja na dakika thelathini na sita. Rais wa Gabon Ali Bongo Ndimba ameapishwa hapo jana jijini Libreville na kuahidi kuliunganisha taifa hilo lililogawanyika baada ya uchaguzi mkuu wa Agosti 27 ambapo alichaguliwa tena. Kiongozi huyo ameapishwa jana kuliongoza taifa hilo kwa muhula mwingine wa miaka saba katika sherehe ambazo zimefanyika siku nne baada ya mahakama ya kikatiba kuidhinisha ushindi wake. Katika hotuba yake, Ali Bongo amesema wananchi wa Gabon wamefanya maamuzi ya kidemokrasia na kuheshimu sheria katika mchakato wa kidemokrasia unaofahamika na wote wakiwemo waangalizi wa kigeni. Amewatolea wito wa wananchi wake kutopoteza muda na maswala ya uchaguzi kwa kuwa umetamatika. Formenang... uchaguzi umekwisha, inatubidi sasa tufanye mambo mengine. Kwa upande wangu, nimeelewa mashaka ya baadhi na nimeelewa kukata tamaa kwa wengine. Tunayo sote jukumu la kutojenga ukuta kati yetu. Ningependa majadiliano yafanyike. Napenda mazungumzo hayo yatuondoe katika mzozo uliopo ambao unaharibu thamani zetu, ushirikiano wetu na kuishi kwetu kwa pamoja. Tunatakiwa kutatua matatizo yetu kama raia wa Gabon nchini Gabon, na ikihitajika kuwashirikisha ndugu zetu wa Afrika. Sherehe hizo zilisusiwa na upinzani ambao unasisitiza kuwa uchaguzi haukuwa huru na haki, na kiongozi wa upinzani Jean Ping ndiye aliyeibuka mshindi. Mamlaka nchini Misri zimefanikiwa kuopoa boti iliyozama juma lililopita ikiwa na mamia ya wahamiaji, ambapo wamefanikiwa kupata miili mingine 33 na kufanya idadi ya watu waliokufa kwenye ajali hiyo kufikia 202. Watu walionusurika kwenye ajali hiyo wamesema kuwa boti hiyo ya uvuvi ilikuwa na watu zaidi ya mia nne na hamsini wakati ikipata ajali kwenye pwani ya bahari ya Mediterania katika mji wa Roseta Septemba 14 mwaka huu. Jeshi la Misri limesema kuwa watu mia moja sitini na tatu waliokolewa, ikiwa na maana kuwa huenda boti hiyo ilikuwa na watu wanaozidi mia tatu sitini na tano wakati ilipozama ikielekea nchini Italia. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Upata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. ni saa 1 dakika 38 jijini Tel Aviv, Israel. Aliyekuwa rais wa Israel na mshindi wa tuzo ya Nobel Shimon Peres amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 93, kifo kilichotokana na kupata mshtuko wa moyo na kukimbizwa hospitalini mwishoni mwa juma. Mwanahabari wetu Victor Melkizedek Abuswa na maelezo zaidi. Peres alilazwa hospitalini wiki mbili zilizopita baada ya kupata kiharusi, na hali yake ilionekana kuimarika kabla ya kubadilika ghafla. Atakumbukwa kama kiongozi aliyeshuhudia uhuru wa nchi yake mwaka 1948 wakati akiwa mwanajeshi na kuhudumu kwa mihula miwili kama waziri mkuu wa nane wa nchi yake. Mwaka 2007 hadi mwaka 2014 alihudumu kama rais wa Israel na kuingia katika vitabu vya historia kuwa rais aliyekuwa na hudumu akiwa na umri mkubwa zaidi duniani. Mwaka 1994 na alishinda tuzo ya amani ya Nobel pamoja na waziri mkuu wa Israel wakati huo, Yitzhak Rabin na kiongozi wa Palestina, Yasser Arafat. Kutokana na juhudi zake za kuleta amani kati ya Israel na Palestina. Peres atakumkwa pia kwa kuimarisha jeshi la Israel na kushawishi Ufaransa kuiuzia nchi yake ndege za kivita na vifaa vingine vya kijeshi. Rais wa Marekani Barack Obama amesema anamkumbuka Peres kama rafiki na kiongozi aliyejitolea kwa hali na mali kupigania amani kati ya Israel na Palestina na katika eneo la Mashariki ya Kati. Shirika la Afya Duniani WHO linasema kuwa watu milioni sita ambao sawa na mtu mmoja kati ya tisa hufa kila mwaka duniani kutokana na kuwa kwenye mazingira hewa, ya hewa chafu. Miongoni mwa watu wanaoathirika zaidi na hali hii ni wanawake, watoto na watu wazima, imesema ripoti hiyo. Ripoti hiyo imeonyesha kuwa takriban asilimia 90 ya vifo vilivyohusishwa na hewa chafu vinatokea kwenye nchi za kipato cha chini na kati, ambapo vifo kati ya watu wawili na watatu hutokea kwenye nchi za Asia kusini na nchi za Pacific magharibi. Kukosekana kwa aina bora ya usafiri, mafuta ya nyumbani, uchomaji taka, matumizi ya makaa ya mawe na shughuli za viwanda ni miongoni mwa vyanzo vikuu vya uchafuzi wa hewa na nchini Ufaransa, wabunge wa jiji la Paris wamepiga kura kuidhinisha pendekezo la kuanzishwa kwa maeneo zaidi ambayo watu watakuwa huru kwenda kupumzika bila kuvaa nguo. Uamuzi huu huenda ukawa ni uamuzi wa kwanza kufanyika duniani kuchagua jiji moja kuwa sehemu ambayo maeneo yake mengi yataruhusu watu kutembea kupumzika bila kuvaa nguo. Mwenyekiti wa baraza la jiji la Paris David Beilard amesema kuwa mpango huu ni muhimu kwa kuwa hali ya watu kutembea wakiwa watupu imeendelea kukua na kuwa moja ya tabia za binadamu. Ripoti hii ya jiji la Paris imeonyesha kuwa raia wa Ufaransa milioni mbili wanatembea utupu kwenye baadhi ya maeneo na kwamba hali hiyo imewezekana pia katika baadhi ya miji ya Ulaya kama vile ya Barcelona, Berlin na Munich. <coughs> soka uh, kule nchini Uingereza kuhusu namna ya kuwasajili wachezaji mm. Uchunguzi wa gazeti la, uh, la Telegraph limedai kuwa aliingia katika mkataba wa pauni za Uingereza laki nne uh, swala so ambalo limeleta aibu kubwa sana kule Uingereza. Na gazeti la Telegraph ambalo limerekodi kwa kweli hawezi kukwepa kwamba katika video inaonekana ni yeye. Mara nyingi mambo kama haya, au wale ambao wanaodaiwa wanasema si kusema hivyo, naam, ni kweli, kwa sababu unakumbuka kwamba FA ilipiga marufuku miaka miwili iliyopita na mwaka jana mwezi Mei, FIFA nayo ilipiga marufuku matumizi ya mtu wa tatu katika usajili wa wachezaji. Nam, tusalia kule barani Ulaya. Klabu ya soka ya Uhispania ya Real Madrid ikiwa ugenini ilitoka sare ya mabao mawili kwa mawili na Borusia Dortmund wa Jerumani katika mchuano wa pili wa watua makundi kuwania taji la klabu bingwa wa barani Ulaya. Mechi hii ilichezwa usiku wa kuamkia leo, na ni matokeo ambayo yamemsakasirisha kocha wa Madrid, Zinedine Zidane. Mabingwa hawa watetezi walikuwa wanaelekea kushinda mechi hiyo, lakini bao la dakika za lala salama la Andre Schalke niliharibu. <laughs> <laughs> Bila shaka na mchendoo ukamalizika hivyo, lakini uh, mabingwa wa kule nchini Uingereza, Leicester <laughs> City walishinda Porto ba moja, mechi ya pili na, na hata wanaweza kanyakuwa taji hili. Uh, bila shaka tuna mospas nao walifungwa na CSK Moscow bao moja kwa bila wa, walishinda walishinda wali na Monaco wakatoka sare ya bao moja kwa moja na Bayer Leverkusen. Tukurejea katika awamu ya pili, tuta kufahamisha mchuno, um, hiyo inaendelea hivi leo na asante sana Victor, tutakutana bila shaka katika awamu ya pili matangazo. Asante. Tugeukie katika mahojiano, msikilizaji. Tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inataka kufanyika kwa uchunguzi huru kuhusu machafuko ya hivi karibuni yaliyotokea katika jiji la Kinshasa, DRC, na kusababisha vifo vya waandamanaji uh, zaidi ya thelathini. Mwenzangu Edmond Luangichele amezungumza na Tomas Dain, yeye ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi hiyo. Hakuna yule ambaye anakuwa juu ya sheria. Ni lazima yeyote yule aliyehusika na jambo fulani kabisa, kabisa kupatana na sheria. Unadhani serikali ya Kongo itatoa ushirikiano wake kuhusiana na tume hiyo ikiwa itaundwa? Ninafikiri serikali ya Kongo ni lazima ijihusishe na isaidie tume hili kuleta, kuleta ukweli wa mambo kwa sababu serikali ya Kongo ina inashota kidole uh, upinzani alifanya nini bwana tomada dain? Mbona nyinyi mashirika ya kiraia bado hamjafaulu kupata matokeo ya mauaji ya mwezi Januari mwaka uliopita? Utafiti ana tunakuwa na ripoti na mbalimbali ambazo zilifanyika na wamemba na, na wa kiraia na hata amo kwa mjibu wa kisasa, ikiwa tuko tunaulia watu karibu zaidi ya hamsini Ila rais alitawasaidia. Ikiwa upinzani bado unaendelea kusisitiza pawepo na maandamano, unadhani askari polisi Kongo watakuwa wanafanya kazi yao vilivyo? Ah, ninafikiria na ani watekeleze. E, wakati watu wanaandamana na kunakuwa mauaji, ni lazima watu wafikiri vizuri kabla ya, ku, ya kuanda rengine e, na ninaona ya kwamba wa upinzani ugawanyiko unaondani hauwaruhusu kabisa kufanya vitu vilivyo vilivyo uh, vizuri kwa kutetea wakazi. kitu tunacho kiomba kwa upinzani lazima waungane kuendelea kuandamana. Hii ni mgawanyiko ambao hauruhusi. Ni mtazamo wake Tomas Dakan, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mpishe basi Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki na ukanda wa maziwa makuu ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu tu ya tatizo la mimba za utotoni nchini Tanzania. Utawasikia baadhi ya akina dada waliopata ujauzito wakiwa shuleni na sasa ni wahanga wa tatizo hilo la mimba za utotoni. Na madhara yake ni magonjwa ya zinaa, watoto wasiotarajiwa, kukosa elimu na mengine kupata mengi. Ungana nami Juliani Rubafu, Radio France Internationale. Naitwa Zawadi Daudi. nilikuwa nasoma form three. alafu ikawaje? nikapata ujauzito. uliendelea kusoma? Hapana. kwa nini? Kwa sababu shule ukiwa umepata ujauzito huwezi kuendelea na shule. Kwao niliacha shule nikakaa nyumbani mwenyewe. Ulijisikiaje na jamii ilikuonaje? mi mwenyewe nilijisikia vibaya. Jamii, familia kama familia, wazazi wangu na ndugu zangu walinitenga. Walinitenga kwa sababu siendi shule, hapo nilivyopata mimba niliwatia aibu. Kwa hiyo ukaishije? Na ulivyopata ujauzito hukautunzaje ukiwa ni mwanafunzi au mtoto wakati huo? Wakati huo nilivyopata ujauzito wazazi wangu na ndugu zangu walivyonitenga, nilitoka, nilifukuzwa nyumbani, nikaa nimepanga. Nilivyopanga nikawa najitahidi kupiga vibarua kwa watu. Mimba ilivyofikisha miezi ya kujifungua, nikajifungua, nikaendelea kukaa na mtoto, nikaendelea kufanya kazi tu za watu, napiga vibarua kwa watu. Hapa uko nyumbani, ulirudije nyumbani? Nilivyokuwa na mimba umri kama wa miezi mitano, kuna mama alikuja kuniombea msamaha hapa nyumbani, nikaa nimerudi, nikaelewana na mama, nikaendelea kukaa hapa nyumbani, tukaendelea kusaidiana kazi za hapa nyumbani. Uko mtu mzima sasa hivi, unachukuliaje swala la mimba za utotoni? Kiukweli mimba za utotoni sio nzuri. Kwanza mtu unapoteza malengo yako. Kipindi mi nasoma nilikuwa nina malengo nikimaliza shule, hapo baadaye nije niwe hata mwalimu au nesi, lakini kuanzia nivyopata mimba hadi sasa hivi maisha ni ya kusuasua, kwa sababu utatafuta hadi uende hivi, utafute sabuni, unaangaika, unakuta umepata hata sabuni kwa kuangaika. Kumtunza mtoto kwenyewe ni kazi. Kiukweli, mimba za utotoni sio nzuri. Aliyekupa ujauzito yeye, alikuwa ni mwalimu, alikuwa ni mwanafunzi au mtu mwingine, alikuwa mwanakijiji? Alikupa msaada gani au mna mahusiano gani naye hadi sasa hivi? Sasa hivi hatuna mahusiano yoyote. Kuanzia kipindi kia hivyo nipa ujauzito, nilivyomwambia, alikataa. Alivyokataa, na mi nikaa, nimekaa mi kama mimi hadi sasa hivi. Unaweza kuambiaje watoto yaani ambao wako chini ya miaka kumi na nane wa kike hasa hasa? Mi kwa ushauri wangu, naweza nikawashauri waache kabisa, kwa sababu hivyo vitu tunakoelekea vipo, tutavikuta unapofanya ukiwa bado ya um, chini ya umri inakuwa matatizo yake ni mimba kwanza, kuna ukimwi, kuna magonjwa ya zinaa. Kwao mi kwa, kwa ushauri wangu kwa nawashauri watoto wadogo wasijihusishe na swala kama hiyo. anaitwa Lipiana Mwami. Naona una watoto hapo una mapacha. Ni wa kwako? Eh, ni wa kwangu. Yupo hata mwingine pia wa kwanza. Eh. Mm. Uliwapata wakati gani? Wa kwanza nilipata nipo shule na wa pili niliwapata nipo kijijini, sio hivyo hivyo. Nilikuwa form 3 ndani kaachi. Wakati huo ulipokeaje ujauzito wako na ulishije? Nilichukulia tu kama kawaida sana ningefanyaje wakati imeshatoke. Sasa hivi una mapacha ambao wamefuata huyu wa kwanza, si ndio? Ndio. Unajisikiaje? Unafurahia kuwa na watoto watatu kwa wakati mmoja, au unajutia kuwa na watoto? Ninajutia, kwa sababu nilikuwa napenda niendelee na masomo, lakini sasa ikatokea tena bahati mbaya ndo nikabeba hii mimba watoto hao wawili, ambavyo, yani, ningetakiwa niwe shule. Tena mfano kama ukilea, huna baba, unakimbia mwenye mwenyewe, mwenyewe, sabuni nini, alafu pia na masomo unakuwa umeyaacha hapo, yani unakuwa tu umeshakuwa kama mtu mzima pia kwao, yani ndio vitu ambavyo tunakostiwa katika maisha tunavyoishi. una mpango wa kurudi shuleni au kuendelea na masomo wakati huu na watoto watatu na mapacha, una unanyonyisha sasa hivi? Nikibahatika hata mfadhili yani, hadi sasa hivi akaniambia niende mi, nawezi. watoto hao mapacha wanaonyonya sasa hivi utawafanyaje? Kwa mazoezi yangu tu na Mungu, Mungu atakavyonijalia naweza nikamwachia hata mama wangu. Mama wangu nahisi naweza naye akakubali pia, akawanisaidia Mabinti wenzangu, yanachowaasa sasa hivi wakazane na elimu, kwa sababu elimu ndio msingi wa maisha ya kila Mtanzania na kila mwananchi, yaani na kila jamii, pa kazana na elimu, wengineyo tu wayaache. Msikilizaji, makala ni Afrika Mashariki, na hii ni sehemu ya pili na ya mwisho juu ya tatizo la mimba za utotoni nchini Tanzania. Na sasa tuwasikilize baadhi ya wanajamii wakielezea madhara na changamoto za mimba za utotoni nchini Tanzania. Kwa jina anaitwa Mwalimu Rukia Chalo, afisa elimu sayansi, kijiji la Mwanza. Katika swala zima la, la matatizo ya mimba ya utoto, swala zima tunapeleka elimu ya kujifunza kwa, kwa watoto, watoto wapate kujitambua na waelewe umuhimu wa kuwa na elimu. Ndio swala zima ambalo tunalipeleka kule shuleni. Swala zima pia ni, ni ule ushirikiano kati ya walimu walioko kule na viongozi walioko katika kata. Rai yangu ni kwamba tunazidi kuomba ushirikiano kati ya sisi ofisi zetu za jiji elimu jiji kata na vituo vyetu vya shule na jamii kwa ujumla, tuwe na ushirikiano katika kuona kwamba kila mtoto ni mtoto wako. Kwa hiyo unapoona kwamba anakengeuka katika mstari wa maisha, basi tujaribu kumrekebisha kwa pamoja. Mimi ni Severini Niwemgizi, askofu wa jimbo Katoliki la Rulenge Ngara. Uh, kuwa na idadi kubwa ya watoto wanaokuwa ni wazazi wa watoto wengine na inaongeza changamoto nyingi kabisa katika jamii. Kuna swala la malezi, kuna swala la e, matunzo na kadhalika, lakini pia kisaikolojia watoto hao kuingia katika masuala hayo wakiwa katika umri mdogo, yani ni changamoto kubwa sana. Kwa hiyo e, jamii bado tuna kazi kubwa sana ya, ku, ya kufanya kuelekea kuwaelimisha watu na kuwafikisha kutambua e, thamani ya maisha na na, na kutambua jinsi mtu anavyopasa kuwajibika kuhusiana na maisha yake. Ni ni changamoto ninayoona, ni, ni changamoto kubwa. Karibu sehemu kubwa sana nchini Tanzania unaweza kusema neno la Mungu limeenea pale. Ni tatizo lipi lililopo mpaka kuwepo na utitiri wa namna hiyo? Kwa ni kitu gani unachokiona hapo kiroho? Ni wazi tuna changamoto ya malezi kwa vijana wetu watoto, watu, watu, watu, watu, watu, watu, watu, wetu wazazi wetu tumeshindwa labda E, kutimiza wajibu wa malezi, na hata wazazi wenyewe elimu imewachenga. Kwanza kuna pengo kubwa kati ya wazazi na watoto kuzungumza maswala haya, maana mambo haya ni kama mwiko, na hata kanisani saa nyingine kuyazungumza waziwazi kidogo inakuwa ni kama mwiko hivi. Kwa hiyo tunapokuwa hatulizungumzi jambo hili waziwazi na ku, ili kuwasaidia watoto wetu basi e, matokeo ni kufika huko, tunajikuta sasa tunalia tu na na kuona na watoto wameishi, lakini namna ya kuwasaidia ni changamoto kubwa sana. Hata sisi viongozi wa dini namna ya, ku, ya kukabiliana na hilo ni changamoto kubwa sana kwa sababu kwanza kuwa karibu na watoto ni kazi, kuwa karibu na kuwafundisha kwa mfano eh, maadili. Kuna kujua juu ya jambo fulani, lakini kuna kulitekeleza inakuwa jambo jingine tofauti. Kwa hiyo watu wanajua mengi sana, lakini wanafanya tofauti. Tunapasa kushirikiana kwa namna nyingi viongozi wa dini lakini jamii, eh, serikali katika kuhakikisha tunatafuta namna ya kupunguza eh, tatizo hili, kwa sababu upande mmoja tu hauwezi kufaulu peke yake. Je, serikali ina kauli gani kuhusu mimba za utotoni, hususani kwa wanafunzi mashuleni? Bwana Kasimu Majaliwa. Majaliwa ni waziri mkuu wa Tanzania. Serikali hii imewekeza kwa mtoto wa kike kupata elimu. Lazima asome kutoka chekechea amalize darasa saba, lazima aingie fomu 1 yule amalize fomu 4 mpaka fomu 6, na tunataka aende chuo kikuu mpaka ajitambue. Yeyote atakayemsababishia mimba mtoto wa kike wa elimu ya msingi au sekondari, yeye na sisi, tukikukamata ole yeah wako, tutabona kijana utadi mzea. Na wewe mama na baba mwenye mtoto wa kike unayemuwezesha mtoto kwa tamaa ya ng'ombe, na wewe una adhabu yako na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki ambapo tumeangazia tatizo la mimba za utotoni nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Juliani Rubavu, Radio France International. Asante Juliani Rubavu. King Majuto wa Geita, Mungu aipumzishe mahala pema peponi roho ya marehemu Shimon Perez, rais wa zamani wa Israel. Meshak Mwamala, mkulima halisi wa Kihonda, Mungu amlaze mahali pema peponi Perez, kwani atakumbukwa kwa uwajibikaji wake. Ezekiel Joji anasema anatusikiliza Bives Mbusa Boateng kutoka Butembo, DRC kila laheri. Heri rais wa Gabon, kwa muula wa pili ulete maendeleo. Musa Baraka wa DRC ewe Ali Ondimba unaibia uraisi, Mungu atakuadhibu. Alex Singa Kakunda a, kwa kweli hali sio nzuri DRC, watu wafariki bila hatia yoyote. Asifiwe Rezio wa Mabawe Ngara, Mungu ampumzi, ampumzishe kwa amani Shimon Perez, dunia itamkumbuka kwa mengi aliyoyafanya. Ndagije Sokafe a, kutoka Juba, Sudani Kusini anasema nasikiliza Mangu, Mpanda, Tanzania. Polini sana raia wa Israel kwa kuondokewa na mpendwa wenu wa rais wa zamani uh, Shimon uh, Peres. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando katika matangazo haya ya awamu ya kwanza, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Victor Abuso. Usikose kuungana nasi katika matangazo mengine saa mbili na nusu, ambapo tutakuwa na mjadala wa wiki tukitazama uh, kampeni za urais kule Marekani. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. kwa muda awa rf Kiswahili kuna atamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Muda mfupi ujao tutakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kwa, kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiingereza. Usikose kuungana nasi saa mbili na nusu kwa matangazo mengine. Naitwa Emano Richard Makundi, kwa heri kwa muda.