So dakta, hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International tukitangaza kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Assalamu alaikum, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu ya leo asubuhi, awamu ya, ya kwanza Ijumaa Septemba 30 utasikia mengi kwenye matangazo haya ikiwemo uchambuzi wa kina wa habari, michezo, mahojiano na makala. Lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Serikali ya Marekani imeagiza raia wake wanaoishi na kufanya kazi nchini DRC kuondoka nchini humo kwa hofu ya usalama. Aliyekuwa mgombea urais kwa tiketi ya upinzani nchini Gabon atoa wito wa wafuasi wake kuendelea kupinga ushindi wa rais Ali Bongo. Nicolas Sarkozy Alan Jupe waendelea kuchuana ndani ya chama chao kwa nia ya kuteuliwa kugombea kiti cha urais kwenye uchaguzi mkuu ujao nchini Ufaransa. Katika michezo, Victor Abuso atakuja kukujuza matokeo ya mechi za jana kombe la Europa League barani Ulaya jina langu ni emmanuel richard makunde msikilizaji kwa moyo mkunjufu nakusihi ujumuike nasi mwanzo mpaka mwisho wa matangazo haya na karibu pia kushiriki nasi ukitaka kuchangia yale utakayoyasikia basi usisite kuchukua simu yako ya kiganjani na kisha kuandika arafa ama ujumbe mfupi wa maandishi kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha wakati ukiutuma ujumbe wako lakini pia unaweza kuandika maoni yako kupitia mtandao wetu wa kijamii wa kwenye facebook rfi kiswahili Matinga matangazo haya pia yanasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www RFI Kiswahili com. Kwa upande wa muda, jijini Kinshasa DRC ni saa kumi na moja na dakika thelathini na moja asubuhi, wakati Washington Marekani ni saa sita na dakika thelathini na moja usiku. Libreville pale Gabon ni saa kumi na moja na dakika thelathini na mbili Serikali ya Marekani inataka familia za wafanyakazi wake wanaoishi na kufanya kazi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuondoka haraka iwezekanavyo kwa sababu za kiusalama. Marekani inahofia kuwa huenda kukatokea machafuko katika jiji kuu la Kinshasa na miji mingine kutokana na harakati za kisiasa kama ilivyokuwa wiki iliyopita. Hatua hii imekuja baada ya Marekani kuwawekea vikwazo washirika wawili wa rais Joseph Kabila kutokana na machafuko yaliyotokea hivi karibuni na kusababisha maafa. Msemaji wa serikali ya DRC Lambert Mende Omalanga, wa Malanga ameishutumu hatua hiyo ya Marekani na kudai inapanga kuleta machafuko nchini mwake. Muhaya Paluku ni mmoja wa wanasiasa wanaomuunga mkono rais Joseph Kabila. Wamarekani wanatafuta chawa katika kichwa cha mzee ambapo hamna nywele. Ninafikiri kama Wakongomani wanapaswa kuamka na kujua ya kwamba Wamarekani wana jambo, watu wanatafuta lakini bado hawajapata. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani kuhusu kauli hii ya Marekani, lakini uh, kukanusha kwa serikali ya DRC? Etienne Kambale ni mchambuzi wa siasa za DRC, anazungumza nasi akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Jibu hilo la Lambert Mende ni jibu ambalo kila mkongomani alikuwa anasubiri asikie government ya Kongo itasema nini, na lenye amezungumzia aliwastushe walio wengi, wanayo zoezi ya kumfuata yule anayesema kwa niaba ya government ya Kongo wafu, kama yeyote mkongomani akiwe uh, ni mwenye anayechukua silaha akiwe hachukui silaha, na akienenda kinyume ni hakikisho ya kuwa Uh, nchi rafiki waweze kusema eti fulani mtu yeyote amefanya baya fulani alafu, hiyo itaweza kutusaidia ili watu wasifanye ma, ma, maovu na wajue ya kuwa hakuna lolote ambalo likawafikia. Ni sauti yake Etienne Kambale, mchambuzi wa siasa za DRC akizungumza nasi akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Polisi nchini Burundi inamshikilia kiongozi wa vyama vya upinzani nchini humo ikimtuhumu kuwa na uhusiano na makundi ya watu wenye silaha e, akiungana na orodha ndefu ya wanaharakati na wanasiasa ambao wanashikiliwa toka kuanza kwa mzozo wa kisiasa nchini humo. Rev Niongabo, mwenyekiti wa chama cha Fedes Sangira, alikamatwa kusini mwa nchi hiyo kwenye mkoa wa Makamba akiwa na wenzake kadhaa ambao nao wamekamatwa, alithibitisha msemaji wa polisi ya Burundi Pierre Nkurukie kupitia mtandao wake wa kijamii wa Twitter. Niongabo alikuwa miongoni mwa wanasi uh, wachache ambao walikuwa bado wanafanya kazi nchini Burundi lakini wengi, uh, wao walishakimbilia nchi jirani na Ulaya. Na serikali ya Somalia imeandikia barua serikali ya Marekani ikiitaka ipewe maelezo kuhusiana na shambulio lililofanywa ndege zake zisizo na rubani na kuua wanajeshi wake ishirini na wawili pamoja na raia. Maofisa wa serikali kaskazini mwa mji wa Galmadag wamesema kuwa mashambulizi hayo ya anga ya Marekani yaliua wanajeshi wake jumaa hili na kuutuhumu utawala wa Puntland kwa kuwaelekeza kimakosa wanajeshi wa Marekani kulenga kambi walizodhania ni za wapiganaji wa Alshabab. Utawala wa Washington wenyewe kwenye maelezo yake ulidai kuwa shambulizi lilotekelezwa lilikuwa ni la kujilinda baada ya kuona wanajeshi wa serikali wakishambuliwa kutoka wakishambuliwa na wapiganaji wa Al-Shababu na kuongeza kuwa kumi kati yao waliuawa. Kwenye barua yake, serikali ya Somalia inataka maelezo ya kina na namna ambavyo shambulio hilo lilitekelezwa na kwa nini liliwalenga wanajeshi wake. Radio France Internationale. Ni tayari kumi na moja na dakika thelathini na tano pale Libreville Gabon, wakati mjini Kigali ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tano. Mvutano bado unaendelea nchini Gabon kati ya utawala na upinzani, ambapo hapo jana aliyekuwa mgombea wa rais wa upinzani Jean Ping ametoa wito kwa wafuasi wake kuendelea kupinga matokeo ya uchaguzi huku akishikilia msimamo wake wa kutokubali ushindi wa Ali Bongo Ndimba. Akizungumza jana nyumbani kwake mbele ya wa wafuasi wake, Jean Ping amesema hawezi kushiriki kwenye mazungumzo yoyote na mtu ambaye alishindwa kwenye uchaguzi. Kiongozi huyo anaendelea kudai kuwa yeye ndiye aliyeshinda uchaguzi wa mwezi uliopita. Serikali kwa upande wake imesema imejipanga vizuri kuhakikisha amani na tawala kwenye taifa hilo, kama anavyosema hapa msemaji wa serikali Alan Cloud Bili: Hatuna hofu yoyote. Sisi ni nchi iliyojipanga inatumia mfumo wa sheria. Bwana Ping anajua kwamba akipotoka sheria itafuata mkondo wake. Uchaguzi ulikwisha, serikali itaundwa, nchi inaongozwa kama kawaida. Bwana Ping alitakiwa kubaki katika njia za kisheria zinazojenga, badala ya kuendeleza upinzani. Na wito huo sidhani kama utafuatwa, ukiangalia mkutano alioufanya pembezoni mwa bwawa lake la kuogelea, aliwakusanya rafiki zake wakiwa likizoni lakini ikionekana kuwa ni mkutano wa kisiasa. Aliwahi kutoa wito wa mgomo wa jumla lakini haukutekelezwa. Msikilizaji ni Alen Billy Bainze, msemaji wa serikali ya Gabon. Na kama unataka kufahamu kile ambacho atakisema Jean Ping uh, muda mfupi kutoka sasa idhaa ya Radio France International, idhaa ya Kifaransa wa awali kuhusu vurugu zilizosababisha vifo vya watu kadhaa nchini humo baada ya matokeo ya uchaguzi wa rais unaopingwa na upinzani. Mwendesha mashtaka Fatou Ben Souda amesema kuwa utawala wa Libreville ulimwandikia barua Septemba 21 mwaka huu ukimtaka ofisi yake ifungue jalada la uchunguzi wa awali bila kuchelewa. Tangazo hili la mwendesha mashtaka linakuja ikiwa ni siku chache tu zimepita toka rais Ali Bongo Ndimba achaguliwe tena kwenye uchaguzi wa Agosti 27 mwaka huu, ambapo aliapishwa pia Ijumaa hili, akimshinda mpinzani wake Jean Ping, ambapo aliapa, ambapo rais Bongo aliapa kuunda serikali ya kitaifa ambayo Ping anasema kamwe hatoshiriki. Radio France Internationale. Kila Jumamosi usikose kusikiliza yaliyojili wiki hii, hapa Radio France Internationale na msikilizaji kama muungana nasi ni matangazo ya rfi kiswahili kutoka hapa dar es salaam tanzania kwa upande wa wakti hapa dar es salaam ni saa moja na dakika thelathini na nane jijini paris ufaransa ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tisa hivi sasa na amsterdam pamoja na tel aviv pale ni saa moja na dakika thelathini na tisa mchuano wa kuwania kuteuliwa na chama chao kuwania urais wa Ufaransa kwenye uchaguzi mkuu ujao Nicolas Sarkozy na Alan Jupe umeendelea kushika kasi huku kila mmoja akijinasibu kuwa na vigezo. Alan Jupe, waziri mkuu wa zamani, anaonekana kumshinda Nicolas Sarkozy katika kura ya maoni kupitia utafiti uliofanywa na gazeti la Le Figaro. Alan Jupe amepanda kwa asilimia tano sawa na asilimia thelathini na tisa huku Nicolas Sarkozy akishuka kwa alama moja sawa na asilimia thelathini na tatu. Alan Jupe amepata uungwaji mkono juma hili kutoka kwa hav mariton Marit Marit wa jiji la Dom Mea wa wilaya Crest, ambaye aliambatana na Alan Jupe katika kampeni za jiji la Villebon. Arve Martin amesema inabidi kufanya mageuzi katika baadhi ya sheria, hususan kukataza uvaaji wa bukini na kurejelea sheria ya ndoa ya jinsia moja. Inafaa kuifuta sheria iliyoletwa na Tobira, siwezi kupinga mtazamo wangu, nakubaliana nao. Ni sauti yake ar mmoja, uh, wa viongozi wanasiasa wanaomuunga mkono Alan Jupe. Viongozi wa dunia akiwemo rais wa Marekani Barak Obama na kiongozi wa Palestina Mahamad Abbas wamewasili jijini Jerusalem, Israel, kuhudhuria mazishi aliyekuwa rais wa zamani na waziri mkuu wa nchi hiyo Shimon Perez. Perez ambaye anakumbukwa pia kama mmoja wa waanzilishi wa taifa hilo, alifariki dunia wiki hii akiwa na umri wa miaka 93, baada ya kuugua kiharusi. Usalama umeimarishwa katika jiji la Jerusalem kuhakikisha kuwa mazishi haya yanamalizika kwa usalama. Kundi la Hamas limekasirishwa na uamuzi wa Abbas kwenda kushiriki katika mazishi ya Perez ambaye wamemwelezea kama adui wa Wapalestina. hata hivyo, Perez anakumbukwa kama kiongozi alisaidia katika jitihada za kupata amani na suluhu ya mgogoro uh, kati ya mataifa hayo mawili na. Mtu mmoja amepoteza maisha na zaidi ya mmoja kujeruhiwa baada ya kutokea kwa ajali ya garimoshi la abiria mjini New Jersey, Marekani. Gavana wa jimbo hilo Chris Christie amesema gari moshi hilo lililokuwa katika mwendo kasi liliacha reli na kuanguka katika kituo cha abiria wakati wa kisubiri. Ajali hii imesababisha kusambaratika kwa usafiri wa reli katika jimbo hilo na kuwacha maelfu ya kutafuta njia nyingine za usafiri kufika maeneo yao ya kazi ama wanakoishi. Uchunguzi unaendelea kubaini kwa kina kilichosababisha garimoshi hilo kuacha njia yake. Kipenga kimelia, tunajitupa katika uga wa michezo na Victor Melkizedeki Abuso. Naam, asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi, kama ulivyosema ni matokeo ya michuano ya kuania taji la Europa League hatua ya makundi wa maoilichezwa jana usiku katika viwanja mbalimbali kule barani Ulaya. Manchester United Uingereza wa ya Uingereza wakiwa nyumbani waliwashinda Zorya FC ya kule Ukraine bao moja kwa bila lilofungwa na mshambuliaji matata Slatan Ibrahimovic uh, katika kipindi cha pili cha mchuano huo, na hili likuwa ndio bao lake la kwanza katika michuano mitano iliyopita. Ni mchuano ambao uh, kocha Jose Morinho amesema kwamba ulikuwa mgumu na amewasifu wachezaji wa Zoria kwa kuonesha mchezo um, wa hali ya juu, na bila shaka ulikuwa ni lazima ashinde ili kujiweka angalau kujiweka katika mazingira mazuri na kufufua matumaini Naam, bila shaka. Na kule Ufaransa, St Etienne wakiwa nyumbani waliwashinda, walitoka sare moja kwa moja na Analich ya Ujerumani. Uh, huku Shaktar Donetsk ya Ukraine wakiwashinda Sporting Braga ya Ureno mabao mawili kwa bila, na Genk ya Ubelgiji wakicheza nyumbani waliwashinda pia uh, Konya Spor Klabu toka kule Uturuki kwa mabao mawili kwa bila. Hapoel Baer Sheva wakiwa hii klabu ya kule Israel, walitoka sara kutufungana na Southampton ya kule nchini uh, Uingereza. Zenit waliwashinda Eza uh, mabao matano kwa bila, huku Roma wakiwa charaza Astar uh, mabao manne kwa bila. Na leo hii kuna michuano ambayo inaendelea ya soka kule nchini Uingereza. Uh, klabu ya Everton itakuwa nyumba kumenyana na Crystal Palace uh, huku kule nchini Uhispania ligi ya La Liga uh, Real Sociedad watamenyana na Real Betis, kule Ujerumani RB Leipzig wakicheza na Wolfsburg mchezo um, mwingine ambao ni muhimu sana alikuya soka kule nchini. Zaidi ni katika matangazo ya awamu ya pili. Bila shaka asante sana Na msikilizaji, tukiukia katika mahojiano, serikali ya Marekani inataka familia za wafanyakazi wake wanaofanya kazi na kuishi Kongo, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuondoka nchini humo haraka iwezekanavyo kwa sababu za kiusalama. Hatua inayokuja siku moja baada ya wa washirika wawili wa rais Joseph Kabila kuwekewa vikwazo na nchi hiyo. Mwenzangu Edmwangi Chel amezungumza na mchambuzi wa siasa za DRC Eten Kambale akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Eh, msimamo wa serikali yetu iweze kukamata hatua kuhakikisha kuangalia kuwa yale ambayo yamesema kwa ajili yao ni uongo au ni kweli. Kongo yenyewe ihakikishi, ifatilie yenyewe. Kuna kama shinikizo hivi za kimataifa siku hizi ambapo hata waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Marc Ayrault amesema kwamba Kongo inaelekea pabaya eh, kwa sababu rais wake hataki kunyatuka madarakani. Hili mnaliona ninyi kwamba Kongo hiyo inaelekea pabaya? Mimi tunaweza kuzungumzia ni kuwa e, inaelekea pabaya ni kusema mambo ya udemokrasia haienende katika nyao zinazokuwa ku, nzuri na nchi rafiki wanayo haki ya kuweza kuweza kusoma eti. Kuna jambo ambalo tunaliona linatangulia, kuna shida ambayo inatangulia huko mbele. Alafu jambo kama hili, nchi kama nchi rafiki wakiweza kupaza sauti kama hiyo, isione kama hiyo ni jambo mbaya, na hiyo ni haki kwa ajili ya nchi rafiki, kwa sababu udemokrasia sisi wote tuko shuleni kwenda kwenye, kwenye udemokrasia hiyo, nchi za Ulaya hiyo nchi za Afrika lakini katika maziwa makuu nchi nyingi zimezoroka zimeenda katika njia isiyokuwa nzuri katika mwenendo wa udemokrasia. ikiwa orodha ya watakaopatwa na vikwazo hivyo itaongezeka, unadhani ushirikiano wa kimataifa baina ya Kongo na Marekani unaweza ukaathiriwa? nawa kuwa ni, ni, ni, ni mambo ambayo yanayokuwa na, ya na mlengo ya, ya, ya, ya, ya udemokrasia Kongo ikirudi katika nyayo njema za, u -za u demokrasia, yale yote yawezekana yasiweko. Kwa sababu hiyo, hayo mambo yote yanatokana na kuenenda katika nyayo nzuri za udemokrasia katika nchi yetu, wakisimama katika viongozi wakienenda, kaka hayo mazungumzo yanayofanyika Kinshasa, ikienenda katika nyayo nzuri uh, ya yawezekana Kongo ijikwamue katika mwenendo mbaya ambayo imeendea ime, ime ni mtazamo wake Etienn Kambale, mchambuzi wa siasa za DRC akizungumza akiwa mashariki mwa nchi hiyo, alipofanya mahojiano na mwenzangu Edmo luangi Cheli. Ni mpishe basi, Victor Robert Wile, na makala ya wimbi la siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wile nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya paka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itajikita kuangazia siasa nchini Tanzania, lakini kubwa ni kuhusiana na mvutano wa kisiasa unaoendelea ndani ya chama cha upinzani cha wananchi CUF. Kufuatia mvutano wa kiuongozi ndani ya chama cha wananchi CUF, baraza kuu la chama hicho liliketi huko Zanzibar na kuamua kumfuta wanachama na uwenyekiti Profesa Ibrahimu Lipumba na hapa RFI Kiswahili ilizungumza na Julius Mtatiro, mwenyekiti wa baraza la uongozi wa taifa ndani ya chama cha kaf. Wote wamepiga kura e, za kumfukuza wanachama e, profesa Ibrahim Haruna Lipumba baada ya kujiridhisha na tuhuma ambazo ziliwasilishwa na kamati ya utendaji ya taifa kwenye baraza kuu kwamba alihusika moja kwa moja katika kuongoza makundi ya wahuni yakavamia ofisi kuu ya chama Buguruni, Dar es Salaam siku ya tarehe ishirini na nne Septemba elfu mbili na kumi na sita kuvunja ofisi za chama kupiga walinzi walikuwa wanalinda ofisi na kufanya uharibifu mwingine, e, matendo ambayo ni kinyume kabisa na katiba ya kaf kwa maana ya wajibu wana, wanachama wa kaf e, kwa hiyo baada ya baraza kuu kujiridhisha likachukua hizo hatua, lakini pia nimeambiwa baraza kuu limejiridhisha kwamba um, e, profesa Ibrahim Haruna Lipumba alifikishiwa tuhuma e, zake e, rasmi ili aweze ku, e, kuitikia wito wa baraza kuu na kujieleza e, kwa maana ya kutumia haki yake ya, ya kikatiba ya kujitetea e, lakini baraza kuu limejiridhisha kwamba amekaidi e, wito huo kwa makusudi. Hata hivyo, Profesa Lipumba hakubaliani na kikao cha baraza kuu la chama hicho akikiita ni batili kikao cha kamati ya utendaji kuitishwa, ni lazima naibu katibu mkuu Tanzania bara ndiyo asimamie kukiitisha kikao hicho. Mama Magdalena Sakaya ndiyo naibu katibu mkuu Tanzania bara, hajaitisha kikao cha kamati ya utendaji, hana taarifa ya kikao cha kamati ya utendaji. Kamati ya utendaji ilikuwa batili. Kwa hiyo baraza kuu lenyewe lililoitishwa haliwezi likawa halali, na baraza kuu lenyewe lilikuwa batili. Na mimi kama mwenyekiti sikuitisha baraza kuu, nilipaswa kuwa mwenyekiti wa kikao cha baraza kuu. Katika hatua nyingine, Julius Mtatiro anaeleza kuwa taratibu za chama zilifuatwa mpaka kufikia hatua hiyo, jambo ambalo ni la msingi sana. E, chama cha wananchi kafu kinafanya maamuzi yake katika vikao. E, Profesa Lipumba hata alipojiuzuru mwaka jana, kafu haikugawanyika. Nadhani alijiuzuru wakati kafu kilekea kwenye uchaguzi ili wanachama wagawanyike, e, na huenda chama kiparaganyike, lakini wanachama hawakugawanyika, hawaku wapo wachache waliomuunga mkono na ambao walisusa shughuli za chama, hawakusaidia chama katika uchaguzi ili chama kipate matokeo mabaya, lakini chama kikapata matokeo mazuri mara tano zaidi ya yale ambayo yamewahi kuwepo wakati Profesa Lipumba akiongoza chama cha wananchi CUF. Lakini hapawezi pakaa na mgawanyiko katika mazingira ambayo pana kiongozi alijiuzuri kwa mujibu wa katiba na ana wafuasi wachache wanamuunga mkono, na kwa sababu chama kimeshamfuta wanachama, maana ni kwamba wanachama watakao gawanyika, wataka wana sasa wataamua aidha kumfuata nyumbani kwake akapumzike naye, ama kuelekea katika chama kingine, kwa sababu kuchafuta wanachama huna tena namna lakini je, profesa Lipumba anachukua hatua gani baada ya uamuzi wa kumfurusha ndani ya chama cha kafu? Sasa mimi kazi yangu sasa itakuwa kukijenga chama imara Tanzania Bara. Zanzibar tumekamilisha wilaya zote 11 zina matawi zina uongozi wa chama zina wilaya zote. Sisi huku Tanzania bara hivi sasa kuna wilaya karibuni mia moja na sitini na moja, mia moja na sitini na tatu hivi. Kwa hiyo tuna wilaya karibuni 59 ambazo hatuna uongozi na wala palikuwa hamna haja ya kuitisha mkutano mkuu, kwa sababu tayari nishatengua barua ya kujiuzulu. Kwa hiyo tunachohitaji kufanya hivi sasa kuweza kujenga chama chetu. Mimi sifuziki katika chama cha Kafu, sina mpango wa kuhama, sina mpango wa kukiacha chama cha Kafu. Hata nilipojiuzulu uongozi nisema kwamba nimeilipia kadi yangu mpaka mwaka wa elfu mbili na ishirini kwa hiyo nipo hapa na ndio mwenyekiti na baraza kuu, nitakapoliitisha mwenyekiti wake atakuwa hapa, ni mimi, na baraza kuu hili tutaliitisha hapa hapa kwenye ukumbi wa Shabani Hamisi Mlo Tunaongoza, tutaendelea kuongoza na tutatazama namna gani ya kuweza wenzetu wachache waliopotea, eh, kuweza kuwarekebisha waielewe na waisimamie katiba ya chama chetu. Mimi niko kafu na niko ngangari kinoma. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtizamo gani juu ya kile kinachoendelea ndani ya chama cha CUF? Nimezungumza na Abdukarim Watiki akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Tatizo la mfumo wa tangu, wa vyama vingi umeanzishwa katika nchi ya Tanzania, kumekuwa bado hakuna hatua madhubuti za kudhibiti migogoro ya ndani ya chama kitaalamu wanaita intra party conflict, na hii ilishawahi kutokezea miaka mingi huko kwenye hapo nyuma. Ukiangalia kwenye mfano, chama cha NCCR Mageuzi, naye kilikutwa na na dhoruba hiyo na kikapoteza mwelekeo na sasa kinaanza kujipanga upya. Nadhani kafu imekutana na dhoruba hiyo, na kama viongozi hawakuwa makini na kama hakukuwa na maridhiano na msuluhishi, msulu wa dhati wa ndani ya chama ili kutuliza hali, mgogoro huu utakuwa mkubwa zaidi kuliko ule walivyokuwa Nisiara Mageuzi. Kwa hiyo itakidhoofisha sana chama hicho kwa kweli. Mwenyekiti ambaye eh, imedaiwa kuwa ametimuliwa eh, Profesa Ibrahim Lipumba anasema kwamba yeye bado ataendelea kuwa ndani ya chama lakini, wakati mwingine, upande mwingine, wakina Mwalimsef nao wanasema E, hawamtambui kwa sababu walishatangaza kujiuzulu. Kimsingi, unafikiri bado Lipumba anaweza akaendelea kufanya kazi vizuri ndani ya chama cha kafu? Mimi kwa mtazamo wangu wa kisiasa, e, pamoja na kwamba Profesa Lipumba ana watu we, ana wafuasi kiasi hapa bara, lakini chama cha kafu ni chama ambacho kimejizakiti kime sana visiwani na makao makuu ya chama hichi ni bado yapo visiwani yapo Zanzibar. Kwa hiyo jambo hili la kusema kwamba anaweza akawa na mashiko ni jambo, si jambo rahisi. Na wapo wengine ambao wanaunga mkono Lipumba kuendelea kuwa mwenyekiti wa chama cha CUF, eh, lakini wapo ambao hawataki kusikia kitu kama hicho. Kimsingi unafikiri pengine eh, kuna hatua ambazo Lipumba ama ule upande wa pili unastahili kuchukua ili hali iende vizuri? Lipumba angeweza kujaza labda fomu ya kugombania urais wakati alipokuwa akubaliani na Lowasa, lakini kitendo kile ambacho haku haku, hakujaza fomu kimemdhoofisha kime, kwa sababu hakushiriki katika mapambano ambayo yamekipa chama cha kafu kidogo sura katika siasa za huku bara. Mi sioni kama Lipumba anaweza akaleta aka rabsha yoyote katika chama cha wananchi kafu, kwa sababu e, ameshapoteza zile karata zake za kisiasa tangu pale mwanzoni. Kwa kuangalia uwanja wa demokrasia ndani ya vyama vya siasa, unafikiri hatua hii inayoonekana ndani ya chama cha kafu inaathiri vipi ustawi wa demokrasia katika chama, lakini pia katika nchi? Ah, hii ni kukomaa. Unajua chama cha siasa kila kinapopata misukosuko ndio kinakomaa zaidi. Kwa mfano, kama CCM ilipata msukosuko hapa wa Lowassa, lakini kimevuka, ndio kinakomaa. Kwa hiyo sasa hii ni changamoto kwa viongozi wa CAF. Kama wakiweza kupita hapa salama na na wakaweza kukuta kaitisha mkutano mkuu tena wa taifa na wakaweza kufanya maamuzi ya kurudisha hali ya utulivu, Mi nadhani kabisa chama cha CAF kitavuka na kitaendelea kuwa imara. Kwa hiyo hiyo inamaanisha kana kwamba sasa chama cha Kafu kinaenda kuparaganyika? Akiwezi kuparaganyika, itategemea namna gani wanaweza kupata suluhu, lakini suluhu yoyote itakayopatikana haiwezi kumrudisha Profesa Lipumba katika usukani. Kwa maana nasema ile stronghold ya chama cha wananchi Kafu haimkubali, na isti, ma, chama chochote kina establishment establishment ya chama ikikukataa, huwezi ukapata nafasi tena kwa ukiongoza hicho chama. Kile kinachotokea ndani ya chama cha kafu, vyama vingine vya upinzani ama tuseme vyama vingine vya siasa, kuna lolote la kujifunza? Ha, lazima kwa sababu vyama lazima vikae tayari kujipanga, kuna namna gani inapotokezea migogoro waweze kuweza kuimaliza ku, ku, ku kabla hajaleta hajaota mizizi hii swala la profesa Lipumba limechukua muda mrefu tangu alipoandika barua ya kujiuzulu ilibidi libidi pale pale waitishe mkutano mkuu uridhie waendelee kitendo cha kuchelewesha kujadili barua ya profesa Lipumba ndio kimeleta ma, maafa yote haya kwa hiyo vyama lazima viwe tayari kukabiliana na changamoto za uh, migongano ndani ya chama pale pale ikiwa motomoto na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo mimi naitwa Victor Robert Wile. Nikutakia wasaa mwanana. Asante Victor Batuwele. Katika mtandao wa kijamii wa Facebook uh, Shaban Rapwi uh, wachamazi Dar es Salaam anasema anasikiliza matangazo yetu ya leo asubuhi. King Majuto wa Geita anasema tuko pamoja pia katika matangazo ya asubuhi. Moreza Mulavya kutoka DRC anasema huku kwetu kuwa na amani lazima Rais Kabila aachie madaraka. Georgi Ilagila wa Safarini, Tabora, ni jambo jema kuona na kusikia amani inapewa kipaumbele, hasa huko a, DRC. Zuberi Magwe, Mpanda, Tanzania, ni jambo jema sana serikali ya Marekani kuwaomba raia wake nchini Congo kuondoka. Joel Morgan, Watukuyu, Mbea, serikali ya Gabon inapaswa kukaa meza moja na, na wapinzani ili kuweza kumaliza tofauti zao. Gulgeta Mugabe anasema nasikiliza matangazo yetu. Na David Sechenga, kutoka Muheza, Tanga. Mgombea urais wa upinzani nchini Gabon, ikiwa Bongo ameshaapishwa, hata ukiwataka wafuasi wako wapinge ushindi wa Bongo, kweli kuna marudio ya uchaguzi? Hapo ndivyo anavyouliza na ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Fundi mitambo alikuwa ni Emanuel Mbando, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Victor Abusu. Naitwa Emanuel Richard Makundi. Sikose kuungana nasi saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za hapa Afrika Mashariki kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa muda. Usikate tamaa na yale unayoyaona hata kama Uko chini sana. Najua watambia na wewe ni masikini, lakini usichoke. Ipo siku watasema. Najua watambia na wewe ufai, na umeshatembea na wanaume wengi, tena wengi. Utakapofika wakati wa kuinuliwa ah. Utashangaa wakiambiana tena ati, yule mwanamama aliyekuwa ni kaba ameolewa sasa na familia yake. Utasikia tena, yule aliyekuwa kikaragozi leo anatembelea gari, wataambia nawe Gosbet, msanii kutoka Tanzania, nakwambia wacha wasemezane. Ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Usikose kusikiliza tena matangazo yetu itakapotimia saa mbili na nusu na muda mfupi ujao, tutajiunga na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiingereza. Kwa heri kumura. Wala kawaida kwako tena sana, lakini lina maana kubwa. Waweza kuona wanadamu wanatembea kimya kimya, ila wametunza mengi mioyoni mwao. Usije kuona wanacheka na wewe, hujui moyoni mwao wameweka nini.