Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotega sikio matangazo haya. Karibu kwenye matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya kwanza. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Viongozi katika wilaya ya Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo watoa wito wa amani Muungano wa tawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umemshutumu waziri wa mambo ya nji wa Ufaransa Jean Markero kwa kuingilia maswala ya taifa hilo, na vikosi vya Iraq vyafanikiwa kusonga mbele kuelekea kuchukua mji wa Mosul. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia harafa yako ma ujumbe mfupi wa maandishi kwenda kwenye nambari 2576415747 usisau kwanza na alama ya kujumlisha. Katika malengo ya kudumisha amani na usalama wa jimbo la Kivu Kaskazini nchini DRC, liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini Julian Paluku amewahamasisha vijana katika kampeni maalum ya kujiepusha na maadui wa usalama wilayani Beni kunakoshuhudiwa mauaji ya mara kwa mara. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Chube Ngorobi ametutumia ripoti ifuatayo. Juliani Paluku Kahonkya, liwali wa jimbo ya Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, aendesha kapeni maalum wa wilayani Beni kuwahamasisha vijana wilayani humo kujiepusha na mambo yasiyochangia katika kudumisha amani na usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Liwali wa jimbo ya Kivu Kaskazini awahamasisha pia vijana kutegemea na kuunga mkono jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo e na hilo la Umoja wa Kimataifa. Wakati huo vijana waambatana na mambo yasiyo muhimu kuijenga nchi yetu, jambo lisilo nzuri kuiga, na huko vijana waenda kinyume na sheria. Upande wa watetezi wa haki za binadamu wilayani Beni waeleza kuwa ni vyema zaidi katika kampeni hiyo kuwahamasisha wanajeshi wa FARDC na polisi ili wazidishe mipango ya kupambana na waasi wa ADF nalo wanaoyumbisha usalama wilayani Beni. Mareka Vota ni kiongozi wa shirika Sepadon inayojihusisha na kutetea haki za binadamu wilayani Beni. Wakati liwali anafika huku, hakikisha ya kuwa amehamasisha vema wanajeshi, polisi ili wafanye zaidi kumaliza kundi ambayo inaendesha mauaji mjini Beni, sababu hakuna cha kutarajia isipokuwa kwanza amani na usalama. Vijana jimboni Kivu kaskazini wasemaje dhidi ya kapeni hiyo giki? Bira Ndole ni msimamizi wa vijana jimboni Kivu kaskazini. Hmm, tunawaza hiyo ni kazi ambayo inabidi tunaunga mkono askari jeshi ya kwetu ya Kongo, polisi kusudi wawe washujaa na waendelee kupiganisha maadui. Kwa Kifaransa wanasema, ukifanya kitu juu yangu bila kunishirikisha ni umeifanya kwa kunigandamiza. Kutoka Goma, mimi ni Chubengo Rombi nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. Muungano wa vyama tawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umemshutumu waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean Makero, kuonyesha kwa ukali chuki dhidi ya rais Joseph Kabila. Mwanahabari wetu Edmond Luangicheli anatuarifu zaidi. Kauli hiyo inakuja katika muktadha wa makubaliano yaliyosainiwa hivi majuzi jijini Kinshasa, yakipendekeza Rais Joseph Kabila aendelee kubaki madarakani hadi Aprili mwaka 2018 ambapo Waziri Ero amesema kuwa uamuzi huo si suluhu kwa mgogoro wa Kongo. Msemaji mkuu wa muungano huo Andre Alain Atundu amebainisha kuwa Waziri Jean-Marc Ero anaendeleza mkakati wake wa mashambulizi dhidi ya serikali ya Kongo na na kuongeza kuwa matamshi yake hayaonyeshi hali halisi ya ukweli wa mambo yalivyo nchini DRC. Aidha, Atundu amesema kuwa msimamo huo wa Ufaransa hauisaidii nchi hiyo kuimarisha nafasi yake nchini Kongo pamoja na kushawishi uwepo wa wawekezaji wa Ufaransa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Makubaliano hayo yaliyosainiwa siku ya Jumanne jijini Kinshasa na kukataliwa na muungano wa upinzani wa Rassemblement unaoongozwa na Etienne Chisekedi wa Mulumba yamependekeza uundwaji wa, ya wa serikali ya mpito itakayoongozwa na Rais Kabila ambaye kwa mujibu wa katiba ya Kongo analazimika kuondoka madarakani ifikapo tarehe 20 Disemba mwaka huu na tume ya walinda amani wa Umoja wa Afrika nchini Somalia imeomba radhi hapo jana kutokana na tukio la mwanajeshi wake kumpiga risasi kwa bahati mbaya dereva mmoja alikuwa akiwaendesha watu walikuwa wanaenda kufanya kazi katika kambi moja ya jeshi hilo mjini Mogadishu. Katika taarifa iliyotolewa na tume ya umoja wa Afrika, AMISOM imesema kuwa mwanajeshi alikuwa akikagua gari hilo kwa ajili ya uchunguzi kama kawaida, alifyatua risasi bahati mbaya na kumuua raia. Tukio hili linatokea wakati ambapo mwezi Julai mwaka huu tume hiyo ilianzisha uchunguzi mwingine dhidi ya mauaji ya raia 14 waliouwawa na wanajeshi wa Ethiopia. Ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa imebaini kuwepo kwa biashara haramu ya silaha kutoka Ulaya ya Mashariki na Israel na kupelekwa kwa waasi nchini Sudani Kusini kupitia nchini Uganda, kwa mujibu wa ripoti za siri zilizotolewa hivi karibuni na wataalamu hao zimebaini kuwa biashara hiyo haramu ya silaha ilianza kufanywa na pande zinazohasimiana nchini humo mnamo mwaka elfu mbili kumi na nne. Ripoti hii inakuja siku chache baada ya maafisa wa Umoja wa Mataifa walioko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukagua silaha za wapiganaji waliowatiifu kwa aliyekuwa makamu wa kwanza wa rais wa taifa hilo Riek Machar, waliokimbilia kwenye kambi ya MONUSCO nchini DRC. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani kuhusiana na ripoti hii ya Umoja wa Mataifa? Dr. Francis Onditi ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa Nairobi nchini Kenya. Iwapo mataifa ambayo um, yanahesimika eh, duniani kama eh, vile eh, Israeli na mataifa mengine yanauza silaha katika eh, eh, mazingira tatanishi kama vile eh, Sudani Kusini, basi ni jambo ambalo eh, ni la kutisha usalama wa dunia, na ushauri wangu ni kwamba Eh, ni lazima eh, suala hilo liweze kujadiliwa katika kikao kikuu ama kikao cha Umoja wa Mataifa kule New York, ile tunaita General Assembly, ili waweze wa-waweze kutoa eh, ile tunaita eh, UN resolution ambayo itapinga mataifa kama hayo kuuza silaha katika nchi hiyo, kwa sababu kuuza silaha inaonyesha kwamba tunaongeza chumvi kwenye kidonda, na kidonda ni nchi ya Sudani ambayo inaendelea kujipata katika patanishi e, ya kupigana u, e, vita za wenyewe kwa wenyewe. Inaarifiwa kuwa mamia ya watu wameuawa nchini Sudani Kusini katika mapigano yaliyoibuka mwezi Julai baina ya majeshi ya Rais Salva Kiir na makamu wake wa zamani wa Rais Riek Machar. Sudani Kusini inakuwa ni taifa la tatu ambalo ni chanzo kikubwa cha wakimbizi wanaokimbilia DRC baada ya Rwanda na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wamekubaliana kulegeza masharti ya biashara na nchi za Afrika, hatua inayosema itasaidia kupunguza wimbi la wahamiaji wanaokimbilia kwenye nchi za Ulaya. Umoja wa Ulaya, ume, umoja wa Ulaya umekuwa ukilaumiwa kutokana na kushindwa kudhibiti wimbi la wahamiaji na badala yake umejikita katika kudhibiti biashara haramu ya binadamu katika bahari ya Mediterania kuwadhibiti wahamiaji wanaotoka nchini Libya na kwenda nchini Italia katika operesheni ambayo ilianza toka mwezi Machi mwaka huu. Katika maazimio hayo yaliokubaliwa katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya kigeni jijini Brussels, Ubelgiji, waziri mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya Federica Mongerini amesema kuwa ripoti ya makubaliano hayo kuhusu hatua zilizopigwa na nchi tano za Afrika kwa kushirikiana nao katika kupunguza wimbi la wahamiaji itajadiliwa katika mkutano ujao wa wakuu wa Umoja wa Ulaya mwezi Disemba mwaka huu. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa. Michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Ukweli wa mambo, sikiliza Ehezi Kiswahili. Na msikilizaji kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili pale jijini Juba, Sudani Kusini unatupata kupitia 90.4 FM, wakati Kitwe Zambia unatupata kupitia 92.5 na pale Lusaka ni 101.5 FM. Pale Kampala Uganda ni 93.7. Upande wa wakti hapa Afrika Mashariki, jijini Dar es Salaam Tanzania ni saa 1 na dakika 39, wakati jijini Bujumbura Burundi ni saa 12 na dakika 39. Maafisa wakuu wa jeshi la Iraq wanasema jeshi la muungano linaendelea na mapambano makali toka kuanza kwa operesheni ya kuwafurusha wapiganaji wa Islamic State katika mji wa Mosul jumaa hili, katika juhudi zao za kuudhibiti mji huo ambao ulitekwa miaka miwili iliyopita na kundi hilo. Msemaji wa jeshi la Iraq ameliambia shirika la habari la Ufaransa la AFP kuwa jeshi hilo limefanikiwa kuudhibiti mji wa Bartela ulioko karibu na Mosul. Imearifiwa kuwa wapiganaji wa Islamic State wamekuwa wakijibu mapigano kwa kufanya mashambulizi ya kujitoa muhanga na, kuteng, na kutega mabomu kwa kutumia magari kabla ya kuzidiwa. Akizungumzia operesheni hiyo dhidi ya Islamic State, rais wa Ufaransa Francois Hollande ameweka wazi azma ya jumuiya ya kimataifa kutokomeza kundi hilo la Islamic State. Mapambano ya Mosul kama nilivyosema ni ya msingi kwa vile yanalenga kupiga kitovu cha Daesh. Lazima tuzingatie kuwa mfano kwa maadili ya kijeshi, kibinadamu na kisiasa. Lakini pia lazima tuhakikishe kuwa Daesh itakapotokomezwa, serikali ya Iraq iruhusu pawepo na maisha ya usawa. Ni sauti yake Rais wa Ufaransa Francois Hollande. Na siku moja baada ya mdahalo wa mwisho wa televisheni wa uchaguzi wa rais kule nchini Marekani kutamatika hapo jana, na mgombea wa chama cha Republican nchini Marekani Donald Trump kumtuhumu Hillary Clinton kwa kuwa mbadhilifu, hii leo asubuhi wananchi wa taifa hilo wameonesha kubadilika ama kubadilisha msimamo katika kura ya maoni iliyoonyesha kuwa wanamuunga mkono Hillary Clinton katika uchaguzi unaoelekea kufanyika Novemba 8 mwaka huu. Kipenga kimelia na tayari namwona Edmo Lwangi Cheli yumo studioni na matokeo kemkem, hasa ligi kuu ama ligi ya Europa League kule nchini Ulaya. Asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi, habari za asubuhi. Ah, nzuri sana eh, kwenye michuano hiyo uliokuwa unazungumzia, Makundi palikuwepo na vituko vya aina tofauti. Celta Vigo na Ajax wamemaliza mtandangi wao kwa sare ya mabao mawili, sanjari na Standard Liege ya Ubelgiji huko na Panathinaikos, ambao nao wamemaliza mtandangi wao kwa sare ya mabao mawili. E, Omal Sport na Villarreal nao wamemaliza kwa sare ya mabao mawili, lakini Internacional na Southampton wamemaliza kwa ushindi wa Internacional ya bao moja kwa sifuri, huku kipigo kikubwa cha jana jioni kikiwa yeah, cha Shakhtar Donetsk dhidi ya Genk mabao yeah, matano kwa sifuri na nimalizia hapa na Slovan Liberec eh, ambao walikuwa nyumbani walipigwa na Fiorentina na, Ma, na mchezo pia ambao ulikuwa natazama sana ni kati ya Manchester United. Manchester United walikuwa nyumbani wakawapiga hmm, Fenerbahce mabao manne kwa moja, Emmanuel Makundi. Saint Etienne nayo ikiwa nyumbani imeibuka mshindi dhidi ya Kabala, huku Anderlecht ya Ubelgiji ikimaliza mtanange wake ikiwa ugenini na Mens kwa sare ya bao moja. Hii leo kwenye michuano ya championship ya Uingereza uh, Burton Albion watakuwa na kibarua dhidi ya Birmingham City, wakati kwenye league uh, ya Ufaransa Monaco watachuana na, na Montpellier na kwenye Primera Division ya Hispania huko Osasuna watamenyana na Real Betis. Emmanuel Makundi kwa awamu ya kwanza ni hayo tu. Naam, tutakutana tena katika awamu ya pili ya matangazo. Shukrani. na msikilizaji, tugeuke katika mahojiano. Ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa imebaini kuwepo kwa biashara haramu ya silaha kutoka Ulaya ya Mashariki na Israel na kupelekwa kwa waasi nchini Sudani Kusini kupitia nchini Uganda. Mwenzangu Victor Robert Wille amezungumza na Francis Onditi, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya usalama, akiwa Nairobi nchini Kenya. Uzoefu duniani umeonyesha kwamba kuweka tu vikwazo eh, haiwezi eh, ikafanya silaha zisiweze kuuzwa. Ni lazima tuweze eh, kutekeleza mambo ambayo yanaambatana na sheria za kimataifa kama vile eh, kuweka eh, UN resolution ambayo itaonya mataifa kama hayo eh, eh, kutoweza ku, eh, kufanya biashara, kwa sababu kama vile eh, Israeli ni, ni mojawapo ya Umoja wa Mataifa na pia ni ni ni, ni, ni, ni nchi ambayo eh, labda tuku, nchi ya Amerika ikiweza kuwa zomea wanaweza ku, kuweka eh, chini eh, biashara aina hiyo. Kwa hivyo ni, ni hali ambayo um, eh, ni lazima uh, mataifa kama vile Amerika, mataifa yenye nguvu magharibi, yaweze kuzomea eh, mataifa ambayo yanafanya biashara ya silaha Sudani Kusini ili waweze kuacha biashara hiyo. Wapiganaji wa Riek Mashari, kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa, wameonekana nchini Uganda na hata wengine DRC wakiwa na silaha ambazo zimetengenezwa nchini Israel. Unafikiri nchi jirani na Sudani Kusini zinapaswa kuchukua hatua gani ili kuhakikisha Sudani Kusini haiendelei na vita, iwapo e, ripoti e, ambayo inaonyesha kwamba um, e, tumekuwa na wapiganaji katika nchi ambazo zinakaribiana zina Eh, Sudani Kusini wakiwa na silaha ikiwa ripoti hiyo ni ya haki na ime, imewekwa imepigwa msasa, basi ni jambo ambalo eh, ni rahisi sana taifa la eh, la Sudani Kusini eh, pamoja na eh, washikadau wengine haswa IGAD na Umoja wa Afrika waweze kudadisi kupata kiini cha biashara hiyo ya, ya silaha na wakishapata ni nani anayeuza silaha hizo wako na uwezo, uwezo wa kisheria eh, na pia uwezo wa kimataifa kuweza kuzomea nchi hizo ambazo zinafanya biashara hizo. Na katika hatua nyingine, Umoja wa Mataifa licha ya kutoa azimio kama ambavyo umependekeza, unafikiri ni hatua gani za msingi sasa za kuchukuliwa ili kukomesha uingizwaji wa silaha nchini eh, Sudani Kusini? Kuna ile ambayo tunaita Interpol. And vile eh, Sudani Kusini ili, ilikuwa ilitia sahihi kuwa uh, mwenye ama kuwa mmojawapo ama memba wa uh, Umoja wa Mataifa. E, basi automatically wana- wanaweza ku, kukingwa kupitia hiyo mechanism ambayo tunaita Interpol International Police. Katika Interpol, uh, wako na eh, na ile intelligence ya, ya kupata uh, information na pia kupata habari ambazo zitawaweza ku- eh, make decision kwa hivyo katika hali hiyo, ushauri wangu kwa IGAD, eh, especially eh, ceasefire monitoring ambayo inaendelea kule eh, Juba ni kuunganisha ama kufanya kazi pamoja na Interpol ili waweze kuhakikisha kwamba silaha hizo zinatoka wapi, na wakati ambapo wanajua kwamba eh, silaha hizi zinatoka nchi hii, basi wanaweza andika barua kwa eh, Ban Ki-moon. Ni mtazamo wake Dr Francis Sonditi, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya usalama, akizungumza na mwenzangu Victor Robert Wille uh, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Ni mpishe basi Victor Robert Wille kwa mara nyingine na makala ya Wimbi la Siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Viktor Robert Wille, nikikusihi ungana nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaangazia siasa nchini Sudani Kusini, lakini kubwa ni hatua ya kiongozi wa waasi na makamu wa zamani wa rais wa nchi hiyo Riek Machar kutangaza kuwa ana mpango wa kurudi nchini Sudani Kusini baada ya kuwa amekimbia kutoka nchini humo miezi kadhaa iliyopita kwa sababu za kiusalama. Na kujadili kwa kina suala hili, nitazungumza na wachambuzi wa siasa Haji Kaburu akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na kule jijini Mwanza nitazungumza na Hamduni Marcel. Hatua ya Riek Mashar kutaka kurudi nchini Sudani Kusini imeibua maswali mengi, wakati huu Umoja wa Mataifa kupitia Baraza la Usalama la umoja huo ukijipanga kuchukua hatua ya kuiwekea vikwazo vya silaha Sudani Kusini. Haji Kaburu, eh, nikianza nawe, nini hasa mantiki ya hoja ya riek mashari ya kutaka kurudi kule nchini Sudani Kusini? Aa, mimi kwa kweli hii ni jambo la kusema yeye, yeah, ametangaza kurudi mahali ambapo tayari ameshafutwa kazi. Kuna jambo labda liko nyuma ya maneno hayo lakini kwa kadi ya ripoti ambazo ziko wazi katika vyombo um, vya habari na ilivyotangazwa la serikali ya Bwana salva Kir ni kwamba yeye alikshaua kazi kule. Sasa kutamani kurudi mahali ambapo kurudi, ambapo umekusha fukuzwa kazi, sasa sijui anarudi vipi? Hili ni jambo bado na, na nikija kwako hamduni Marcel, kwa upande wake riek machar anasema lazima rudi chini kwao, kwa sababu yeye si mkimbizi. Kimtazamo wewe, hili unalizungumzaje? ni alama ya watu wa kabila e, lake na na katika siasa hizi za hogehoge za kabila lakini ni, angu, resam, ni kwa mba, e, anarudi, Shudani, na nai anarudi na anarudi katika maandalizi yetu. Kwa hiyo swala kama alivyosema ndugu yangu alikaburu hapo Dar es Salaam ni kwamba bila shaka Riek Machar anarudi Sudani akiwa na ajenda isiyokuwa wazi, bila shaka kwa watu wengine, lakini kwa watu wanaotafakari mambo kwamba yanakwenda kutengeneza mazingira ya vita. Pengine hiyo ni amri ya kamanda mwasi katika kuamuru vita. Yani nitarejea kwako Hamdun Marsel e, pengine tu nikija kwako Haji Kaburu, kimtazamo binafsi unafikiri ni kwa nini Riek Mashari atake kurudi wakati huu? Kim kimsingi siasa za za, za, za South Sudani ni siasa zilizoandamana na ukabila na ili kuweza kuona kwamba nani na ni nani katika siasa zile, na hasa katika vyama hivi ambavyo vilikuwa tunaongozwa na watu wawili hawa, unabidi urudi nyuma kidogo kwenye kujua sudani ya kusini ni vipi, marehemu Garang alikataa kutaka kujitenga na akataka federation na nini kilichokuwa kinamfanya aogope, ndo hichi ambacho leo kinatokea. Rick Mashar anasimamia kwenye kabila la Nuer. Sasa hapa na, hii, na hawa watu wawili wamekuwa ndo simbo ya haya makabila mawili kwa hiyo huwezi kumwondoa mmoja kwa siri umemaliza problem. Bado problem iko pale pale. Sasa tangazo lake yeye kwamba anarudi Sudan na narudi kama kiongozi narudi neruba, narudi kwanza nilikokuwa nakaa mwanzoni alafu kisha nitakwenda Juba ambako kiuhalali au kwenye mitazamo mingine tunaona kama kule alishafutwa kazi na akatafutwa mtu mwingine kwa ajili yake. Sasa hii ni ashirio kubwa, kama anavyosema mwenzangu kule, ni ashirio kubwa, kama kuna jambo limekwisha andaliwa, na jambo hili ni kubwa na zito kwa sababu hawezi kuwa mtu ambaye amekaa kwenye midani ya vita miaka mingi sana aje akatoe siri yake kiurahisi hivi. Lazima kutokuwa kuna, kuna maandalizi makubwa. Kitu kinachomulikwa kwa sasa ni hali ya baadaye, baada ya mashari atakapokuwa amerejea nchini Sudani Kusini, na kubwa ni kuhusu uhusiano wa Salva Kiir na kiongozi huyo wa waasi Riek Machar. Hamdun Marcel, eh, nikija kwako unaona bado kuna muda wa viongozi hawa wawili kukaa meza moja? kusubiri hali ya mambo, lakini kiujumla ni kwamba eh, eh Salva Kiir atalazimika eh. <laughs> Unajua, alipofanya jaribio la kumwondosha kwa kumuua kwa namna fulani, hatuwezi kusema kwamba alifanya yeye, japokuwa ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha ye huyu, kimashare yani anapoamua kurudi Sudani kuzungumzi habari ya kwamba wanakwenda kupatana na Salva Kiir bila shaka akiwa amejiandaa barabara kwa ajili ya makabiliano, kwamba anakamata tena nafasi yake au madaraka ya dola jumla. Inawezekana sasa hivi Salva Kiir hazungumzi tena habari ya kuwa makamu wa rais. E, nikirejea kwako kwa haji Kaburu, e, kimtazamo Riek Machar anasema kitu ambacho kinakwamisha makubaliano kutekelezwa ni pamoja na tofauti za kisiasa zilizopo kati yake na rais Salva Kiir, lakini pia namna ya kuongoza nchi kimsingi. kauli hii ina mantiki gani? hii kauli mi sioni kama ina maana sana pale ambapo eh, walitengenezwa white paper, draft ya ya, ya ile, ile, memorandum of understanding wakati vyama vyao vinasimamia kutaka kwenda kwenye serikali ya umoja wa kitaifa. Kwa hiyo kama ni sera au kama ni siasa ambazo au mwongozo ambao wa namna gani wa kuendesha nchi huko katika ile karatasi sasa kama anasema yeye hivyo, labda ile karatasi haipo, labda yeye hakusaini. Kwa sababu tangu mwanzo ko tunaona kwamba wale, ili kupata serikali ya umoja, ilibidi wao waunganishe vyama vyao yani ziwe, ziwe ni serikali ambayo inachanganya watu kutoka sehemu zote mbili. Mimi na mashaka nao sana, mimi na mashaka na kwamba vita, tusubiri vita ya muda mrefu sana kule, hakuna usuluhisho litakalorani. Hamdun Marcel, kwa mtazamo wako kulingana na kauli ya Riek Machar, ni kwamba serikali ya mpito imeshindwa, makubaliano ya amani yameshindwa na hayawezi kutekelezeka. Tutaraji kuanzishwa kwa mchakato mwingine mpya wa kutafuta suluhu kule Sudani Kusini. Taratibu nyingi za kimataifa hazijawahi kuacha mambo yajiendea hovyohovyo. Bila shaka utaanzishwa mchakato mwingine utakaokuwa na majawabu katika kuto kufaulu kwa mambo fulani katika mwafaka wa mwanza au wa pili. E, lakini jambo hili vile vile linategemea sana mitazamo ya jumuiya ya kimataifa juu ya amani ya Sudani ya Kusini, unajaza mapengo yale ambayo yameonekana katika e, mwafaka wa mwanzo na wa pili. Rais Salva Kiir na hasimu wake kiongozi wa waasi Riek Machar wamekuwa akitupiana lawama za kila mmoja kuwa ndio kikwazo cha upatikanaji wa amani nchini Sudani Kusini. Haji Kaburu, wewe unaamini kuwa viongozi hawa bado wanastahili kubeba dhamana ya kurejesha amani nchini mwao? Ah, kwanza kunchoki cha nyuma cha kwanza kabisa kwa ni kutokuaminiana ambako kumeonekana dhahiri juzi tu pale ambapo majeshi mkuu wa majeshi ya, ya serikali ya kitaifa kwa upande wa wa Salva Kiir alipoamriwa kumtafuta, kumsaka na kumuua Riek Machar na Riek Machar kukimbia pale Juba. Sasa Uh, hatutegemei chochote katika hawa watu wawili, kwamba wanaweza kuleta mabadiliko yote ya kweli, Sudani iwe imara, irudi katika hali yake ya kizamani. Uh, uh, hatuwezi kusema zamani zipi, manake nye hali ambayo ndio ilikuwa inapiganiwa kwa miaka yote waliokuwa wametaka kujitenga na Sudani na, na, kaskazini. Lakini kama hawa watu ndio watatakiwa wawe wamebakia kwa ndo wao kielelezo cha kutafuta ukweli huo, bado kutakuwa na miaka mingi ya kupata hii, hey, Hamdun Marcel, Umoja wa Mataifa hivi karibuni umetangaza nia ya kuweka vikwazo vya silaha kule Sudani Kusini, je, yeah, unafikiri kwamba hiyo itakuwa ni suluhu ya kuisaidia Sudani Kusini kurudi katika hali ya amani? Tuliona vikwazo vya silaha vikiwekwa wakati wa mapigano kule Nikaragua, ni kutolea mfano mchache. Tumeona vikwazo vya silaha vikiwekwa dhidi ya ISIS. Tumeona vikwazo vya silaha vikiwekwa dhidi ya makundi mbalimbali mbali, hata hatak na wengine lakini alikuwahi kupata suluhisho, kwa sababu lazima dunia ijiwe na lazima watu wafahamu. Na kwa faida ya wasikilizaji, kuna hawa brokers wa silaha ambao wanafanya uuzaji wa silaha kwa magendo. Hawa nao huwezi kuwatenganisha na biashara ya mataifa makubwa. Haji Kaburu, kwa maneno mafupi kabisa, kimsingi unafikiri nini sasa kifanyike kule Sudani Kusini kupata suluhu ya kudumu, hata kama sio leo hata kama sio kesho, mimi kwa maneno mafupi niseme tu, wote wawili viongozi hawa wameshindwa kuipeleka a Sudani katika umoja, wameshindwa kuipeleka Sudani katika kuwa ni taifa jipya, na nah za kutaka kuonyesha ulimwengu kwamba wao walichokuwa wakipigania kule, kuachana na na kaskazini, serikali ya kaskazini ya Omar Bashiri. Sasa wao wanaweza kuitengeneza nchi yao vizuri zaidi, lakini wameshinda. Wao ndo leo na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile, na uwe na wasaa mwanana. Asante Victor Batwile. Zuberi Mangu wa Mpanda, Tanzania, kinachoendelea nchini DRC Kongo, utata kuhusu uchaguzi mkuu wa urais ni sawa sawa na kilichotokea nchini Burundi na Rwanda, viongozi kungangania kusalia madarakani kwa muda mrefu zaidi. Nitamatishe kwa ujumbe huo katika matangazo yetu haya ya awamu ya kwanza. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo ni Ruben Lokumbuka, Edmo Ulangichele alitujuza habari za michezo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, ungana nami tena katika matangazo ya saa mbili na nusu za asubuhi. Aleluya studio Ninajua nitafika siku moja Mungu hata nijalia maisha nitaratibu Ninajua nitafika siku moja Mungu hata nijalia maisha nitaratibu Siwezi najua nitafika na kila mtu atafika siku moja katika safari yake. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Usikose kuungana nasi saa mbili na nusu kwa matangazo mengine. Endelea kusikiliza matangazo yudhaki ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International na matangazo mengine ya lugha nyingine kupitia kwenye tovuti yetu. Kwa heri.