Imetumia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dares Salam, Tanzania. Natumai hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, nami ninayo furaha kukualika katika matangazo haya ya asubuhi. Leo ni Jumatatu, tarehe 24 mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na sita. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Waandishi wawili wa habari wakamatwa mjini Bujumbura wakati wakipiga picha eneo la makaburi ya pamoja. Mfalme wa Moroko Mtukufu Mohamedi wa Sita awasili nchini Tanzania kwa ziara ya kikazi ya siku tatu. Na nchini Ufaransa, kambi ya wahamiaji ya Kalei kuanza kuharibiwa hii leo. Karibu katika taarifa ya habari, msikilizaji. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com na redio washirika. Ukiwa na lolote, tuandikie ujumbe kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Waandishi wawili wa habari, mmoja raia wa Marekani na mwingine raia wa Burundi, wamekamatwa jana mjini Bujumbura wakati wakipiga picha eneo la makaburi ya pamoja. Kutoka Bujumbura, mwandishi wetu Juvenal Bigirimana anaeleza zaidi. Nam msikilizaji, kumradhi kwa taarifa hiyo itakujia hapo baadaye. Na Mfalme wa Moroko Mtukufu Mohamed wa Sita amewasili nchini Tanzania jana Jumaa Pili kwa ziara ya kiserikali ya siku tatu kwa mwaliko wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli. Mtukufu Mohamed wa Sita na ujumbe wake aliwasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam majira ya saa kumi na moja jioni na kupokelewa na mwenyeji wake Rais John Pombe Magufuli na kisha kupigiwa mizinga ishirini na mmoja na kukagua gwaride rasmi la Jeshi la Wananchi wa Tanzania lililoandaliwa kwa heshima yake. Baadaye hii leo rais Magufuli atafanya mazungumzo na mgeni wake mtukufu Mohamed wa Sita Ikulu jijini Dar es Salaam na baadaye watashuhudia utiaji saini wa mikataba ya ushirikiano katika masuala ya kiuchumi na biashara kati ya Tanzania na Moroko na kisha kushiriki dhifa ya kitaifa iliyoandaliwa na mwenyeji wake rais John Pombe Magufuli. Wapiganaji wa kundi la Al-Shabab lenye mafungamano na kundi la kigaidi la Alqaida limetangaza kurejesha udhibiti wa mji wa Halgan nchini Somalia baada ya mamia ya wanajeshi wa Ethiopia waliokuwa chini ya mwamvuli wa Umoja wa Afrika, AMISOM, kuondoka katika eneo hilo. Walioshuhudia wanasema kuwa wapiganaji hao wa jihadi walichukua eneo hilo muda tu baada ya wanajeshi hao kuondoka. Mamia ya watu wameanza kulitoroka eneo hilo wakihofia mashambulio ya kundi hilo. Hii ni mara ya tatu mwezi huu ambapo wanajeshi wa Ethiopia wameondoka katika kambi muhimu nchini Somalia. Al-Shabab limesema jana Jumapili limedhibiti mji wa Halgan muda mfupi baada ya maadui kujiondoa, na sasa bendera zao zinapepea katika makao makuu ya wilaya. Mabaharia ishirini na sita waliokuwa wanashikiliwa na maharamia wa Kisomali kwa takriban miaka mitano wamewasili nchini Kenya jana Jumapili na kutoa vilio vya furaha baada ya kuonana na jamaa zao. John Steed, mratibu wa shirika la Hostage Support Partners lililofanikisha li, kuachiwa kwa, kwa mabaharia hao, alikwenda katika mji wa Galkayo nchini Somalia kuwachukua wafanyakazi wa meli ya Naham 3 ambao walitekwa kwa muda mrefu zaidi ya wafanyakazi wengine wowote wa isipokuwa mmoja. Steed amesema wamekuwa wakilishughulikia suala hilo miaka minne na nusu na kwamba ni mafanikio makubwa kuwaleta nyumbani na kuwakabidhi kwa balozi zao na familia zao. Afisa mwandamizi wa chama tawala nchini Afrika Kusini ameutaka ame uongozi wa chama hicho kujiuzulu, ikiwa ni pamoja na Rais Jacob Zuma, kufuatia mgawanyiko kuhusu mashtaka yanayomkabili waziri wa fedha Pravin Gordhan. Jackson Mthembu ambaye ni mkuu wa maadili wa chama cha ANC bungeni amesema matokeo duni ya chama hicho katika uchaguzi wa serikali za mitaa mwezi Agosti, mgawanyiko na shutuma za karibuni za ubadhirifu dhidi ya Godhan zimehamasisha uamuzi wake. Mthembu ameshutumu kushtakiwa kwa Godhan akidai kuwa mashtaka hayo yamechochewa kisiasa na kuibua maswali kuhusu mwelekeo wa chama hicho cha zamani cha ukombozi. Moto, moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Nam ni saa moja dakika thelathini na tano Afrika Mashariki. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa, msikilizaji, turejee taarifa yetu kuhusu waandishi wa habari mmoja raia wa Marekani na mwingine raia wa Burundi, kukamatwa jana mjini Bujumbura wakati wakipiga picha eneo la makaburi ya pamoja. Kutoka Bujumbura, mwandishi wetu Juvenali Bigirimana anaeleza zaidi. Waandishi hao waliokamatwa ni Gildas Hundimhundu, mwandishi wa redio BBC, na Julius Tis kutoka Marekani, anayefanyia kazi kituo cha kimataifa cha wanahabari wa kike IWMF kilichoko mjini Washington. Walikuwa mtaani Mtakura, kaskazini mwa jiji la Bujumbura, mmoja ya mitaa iliyoshuhudia zaidi maandamano ya mwaka jana ya kupinga mhula watatu wa rais Pierre Nkurunziza. Akielezea tukio hilo, msemaji wa polisi ya Burundi, Pierre Nkurikiye, amesema kuwa walikamatwa wakipiga picha sehemu kunakopatikana makaburi ya pamoja. Walikamatwa Mtakura, barabara ya tisa, na walikuwa wanakamata picha za fasi palizi, kwa wa, wa, wale watu walikuwa wanafanya vurugu, waliua watu na wakawazika waka pale. Au wanahabari sasa walikuwa wanakuja kukamata mapicha bila kujulisha viongozi na walinda usalama wa pale. Mnajua kuna kesi ziko mahakama, na ni, ni fasi inapashwa kulindwa, kwa sababu wanaweza wakaharibu waka e, tu zikatumiwa na sheria kuendelesha e, baada ya kuhojiwa na polisi na viongozi wa taasisi inayohusika na utangazaji habari Burundi, N Dlis ameachiliwa huru, lakini mwenzake wa Burundi, Gildas Hundimundu, akabaki kizuizini kwa kile viongozi wa taasisi hiyo wamesema. Mwanahabari huyo hakujiorodhesha kama mwanahabari anayefanyia kazi Burundi. Wanahabari wengine waliozungumza na idhaa hii wanasema hili ni tukio la kusikitisha linaloonyesha ugumu wa mazingira ya utangazaji habari Burundi, eh. Kwa kweli hili tukio la kukamatwa kwa waandishi wa habari linanisikitisha sana, kwa sababu mimi kama mtangazaji, hawangekamatwa kwa sababu walikuwa wanatafuta habari za kutangazia wananchi. Kwa maoni yangu, hili ni tukio ambalo linaonyesha kwa mara nyingine tena kwamba mazingira ya kazi kwa waandishi wa habari hayajawa mazuri hapa Burundi, kwa sababu hawajafanya kosa lolote isipokuwa tu kutafuta habari, na hilo ni jukumu lao, na isitoshe wananchi wanahitaji kujua Nalotokea huku na kule, na kule nchini na hata ugenini. Tangu ulipoanza mzozo wa kisiasa nchini Burundi hapo mwaka jana, wanahabari haswa wale wa redio za kibinafsi, vilevile waandishi vile wa, wa vituo vya kimataifa, wamekuwa wakikabiliwa na changamoto nyingi, viongozi wakiwatuhumu aidha kuchochea vurugu ama kuegemea upande wa upinzani. Jivenal Bigirimana, Bujumbura, RFI, Kiswahili, Radio France Internationale. Ni saa moja dakika 38 Afrika Mashariki na hii ni RFI Kiswahili tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mkuu wa mkoa wa Pa de Calais nchini Ufaransa, Fabien Bucho ametangaza kuanza hii leo kwa operesheni ya kuwafukuza wakimbizi wanaoishi katika eneo hilo lenye mazingira duni. Takriban watu 7000 kutoka Afghanistan, Sudan, Eritrea waliokuwa wanaishi katika kambi hiyo wataondolewa ikiwa ni mwaka mmoja na nusu baada ya ujenzi wa mahema. Takribani polisi elfu moja mia mbili hamsini wameandaliwa kwa ajili ya operesheni hiyo ambapo wakimbizi elfu tatu wanatarajiwa kuwa wameondolewa katika eneo hilo. Mapigano na mashambulizi ya anga yameutikisa mji wa Aleppo nchini Siria jana Jumapili na kusababisha vifo vya raia watatu baada ya mapigano makali kuanza tena baada ya kutamatika kwa muda wa siku tatu wa kusitisha mapigano uliotangazwa na Urusi, ambayo ni mshirika wa serikali ya Siria. Muda huo wa kusitisha mapigano ulitamatika bila uokozi wowote kufanywa na Umoja wa Mataifa ambao ulikuwa na matumaini ya kuwaondoa raia waliojeruhiwa nje ya eneo la mashariki linaloshikiliwa na waasi na kufikisha misaada, baada ya wiki ya mashambulizi ya serikali na miezi mitatu ya kuzingirwa. Mwandishi wa habari wa AFP mashariki mwa mji ameripoti kuzuka kwa mashambulizi mapya ya anga na sauti za mapigano kusikika siku ya Jumapili katika vitongoji vinavyoshikiliwa na waasi. Barabara kabisa ni wasawa. RFI michezo na Ali Bilali, karibu nam. Ni kushukuru sana b Sabin Crispin na Bigambo. Nianze na habari kuhusiana na klabu ya Afrika Kusini Mamelodi Sundowns wametawazwa jana kuwa mabingwa wapya uh, wa kombe la Afrika baada ya kuishinda E, Zamalek huko Alexandria nchini Misri. E, timu hizi mbili zilitoka. Uh, Zamalek ilicharaza Mamelodi Sundowns kwa bao moja kwa bila. Uh, lakini kulingana na mechi ya awali ambayo ilichezwa huko Pretoria nchini Afrika Kusini, Mamelodi Sundowns walikuwa wameicharaza Zamalek mabao matatu kwa sifuri, lakini bao moja la Zamalek la jana halikuweza Uh, kufikia nafasi kuweza kushinda kutoa kombe, hivyo uh, klabu hii ya um, Mamelodi Sundowns, ya sundowns ya huko nchini Afrika Kusini kutawazwa kuwa mabingwa wapya wa Afrika. Na nikielekea kule barani Ulaya, hapo jana katika mechi ambayo ilishuhudiwa na uh, wapenzi wa soka uh, kutoka katika mataifa mbalimbali ulimwenguni, uh, klabu ya Manchester United ilijikuta imecharazwa <laughs> ime lambishwa mchanga ndio, kwa mabao manne kwa sifuri, mchezo ambao ulivutia kwa kiasi kikubwa, kwani kocha wa timu ya Manchester United, Jose Mourinho, alikuwa anarejea katika uwanja <laughs> wake wa zamani ambako alikuwa akinoa klabu cha Chelsea na, na, hivyo kukuta akizomewa na, ma na mashabiki wa klabu ya Chelsea. Lakini wakati huo huo Manchester City ilikuwa ikicheza na Southampton kujikuta wakitoka sare ya kufungana bao moja kwa moja. Nchini Ufaransa uh, katika michuano ya Ligue 1 uh, Kan walicheza na Saint-Etienne, na hivyo Saint-Etienne kaicharaza Kan mabao mawili kwa sifuri huku Nice kaicharaza Metz mabao mawili kwa mabao manne kwa mawili Paris Saint-Germain na Olympique de Marseille uh, licha ya vuta ni kuvute, timu hizi zilijikuta zimetoka sare ya kutofungana. Na tukielekea kule nchini Ujerumani uh, klabu ya RB Leipzig ilicharaza Werder Bremen mabao matatu kwa moja huku Schalke 04 ikicharaza Mainz mabao matatu kwa sifuri. Tutaendelea katika awamu ya pili na michuano ya katika mataifa mengine Ulaya. Namna kushukuru Ali Bilal. Shukran. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Wapiganaji wa kundi la Al-Shabab lenye mafungamano na kundi la kigaidi la Al-Qaida wametangaza kurejesha udhibiti wa mji wa Halgan nchini Somalia baada ya mamia ya wanajeshi wa Ethiopia waliokuwa chini ya mwamvuli wa Umoja wa Afrika, AMISOM, kuondoka. Mwenzangu Martha Saranga amezungumza na Francis Yonditi ni mtaalamu wa masuala ya usalama, anazungumza nasi kutoka Nairobi, Kenya. Changamoto ambayo eh, AMISOM itaen, itaendelea kushuhudia siku za usoni ni kwamba kun, kuna eh, uh, wale ambao ni wamekuwa wakisaidia sana kiufundi na pia eh, kirasilimali, hasa eh, European Union ambayo ilitangaza mwakani kwamba wanaweza ondoka ama wataweza ku, eh, kupunguza usaidizi wake wa kiufundi na pia usaidizi wa kifedha eh, kwenye AMISOM. Kiwapo um, recommendation hiyo ya EU itatekelezwa, basi huenda tukaona Alshababu ikimea iki, iki, iki, iki ama ikiendelea kuchukua miji kadha wa kadha katika nchi hiyo na kuweza kutawala katika nchi hiyo. Dkt Unditi, hii ni mara ya tatu ndani ya mwezi huu ambapo wanajeshi wa Ethiopia wanaondoka katika kambi muhimu nchini Somalia. Unafikiri ni kwa nini wanajiondoa katika kambi zake? A, tusisahau ya kwamba um, e, nchi ya Ethiopia pia i, iko na uh, changamoto zake. Tumeshuhudia tukiwa na rabsha za kisiasa katika nchi ya Somali, amini ya Ethiopia. E, haswa e, ile ile sehemu um, ya Oromia. Kwa hivyo um, Ethiopia e, e, so ina, inajaribu kukabiliana pia na changamoto za ndani za nchi yake, na pia katika hali hiyo basi utapata e, nguvu nyingi zinaelekezwa ku stabilize region ya Oromia ambayo ni kusini mwa nchi hiyo ambayo pia inapakana na, na na Somalia. Kwa hivyo katika hali hiyo basi um, utapata ya kwamba e, morali ile morali ambayo Ethiopia ilikuwa nayo kudhibiti nchi ya Somalia eh, katika hali hiyo ya rabsha ya kisiasa katika nchi ya Ethiopia haswa eh, sehemu ya Oromia basi inachangia kidogo Dokta Nditi, tunaweza kusema kwamba hatu ya kujiondoa inaashiria kushindwa kwa jeshi la Ethiopia. Hapana, um, tu, tujue ya kwamba jeshi la Ethiopia katika nchi eh, nchi za Afrika nzima ni jeshi ambayo liko na uzoefu sana na pia iko na eh, na uwezo wa kudhibiti nchi ya Somali hata iki, ikiwa tu ni enyewe peke yake, kwa sababu eh, nchi ya Ethiopia tunavyojua ni nchi e, barani mwa Afrika inaongoza kwa e, idadi ya wanajeshi na pia inaongoza kwa ujasiri wa wanajeshi wa nchi hiyo um, e, katika mambo mengi sana Dokta. Kwa kumalizia tu kwa ufupi, hatua hii itaathiri vipi sasa vita dhidi ya kundi hili lenye msimamo mkali nchini Somalia, wakati huu ambapo e, tumeendelea kuona alshababu wakijigamba kwamba wanachukua miji e, miji fulani fulani? Hatari eh, yangu ni kwamba hatari yangu kwa Amisom na ma, mataifa mengine ambayo yanapigana yana na magaidi haya, ni kwamba uzoefu umeonyesha, eh, eh, makundi kama haya huwa wanachukua nafasi sana wakati ambapo labda eh, wale ambao walikuwa wanawapigania wanapigana wana dhidi yao wanalegeza kamba kidogo, ama wanajaribu kurudi kwao, huwa wanachukua nafasi hiyo na wanaweza ku, eh, kukabili eh, nchi ya Somali nzima. Nam, ni sauti yake Dkt Francis Yonditi, mtaalamu wa masuala ya usalama, akizungumza na mwenzangu Martha Saranga kutoka Nairobi, Kenya. Na sasa anamkaribisha Ebi Shabani Abdalla kuwa nawe katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Naam, ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili ni mzima na ubuheri wa afya, na karibu katika makala yetu ya mazingira leo dunia kwa kesho. Basi kwa kuanza tu, mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, mwishoni mwa juma lililopita tulishuhudia serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ikiwaonya wananchi wake juu ya hali ya ukame na baa la njaa ambayo huenda kumba taifa hilo kutokana na ukosefu wa mvua za kutosha katika maeneo mengi ya nchi hiyo. Basi nasi kupitia kipindi hiki cha mazingira leo tutako kesho, kwa jumaa hili nitaweza kutumia jicho kuangazia juu ya mwenendo mzima wa hali ya mvua katika taifa hilo, lakini vilevile vile hatua stahiki ambazo tayari zimeanza kuchukuliwa na serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania katika kukabiliana na hali hiyo iwapo itajitokeza. Basi kua ta Kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ibi Shahban Abdallah ni Kusi, tuwe sote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. Naam, msikilizaji wetu, basi ikiwa ni siku chache tu zimepita tangu serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutoa onyo hilo, basi nami kupitia kipindi hiki cha Mazingira Leo Dunia ya Kesho, kwa juma hili, niliweza kumtembelea Bwana Samuel Mbuya, ambaye ni meneja wa huduma ya utabiri wa hali ya hewa kutoka kituo kikuu cha mamlaka ya hali ya hewa cha hapa nchini Tanzania, naye hapa anabainisha juu ya hali ya mwenendo wa mvua katika nchi hiyo, na iwapo hali hiyo ikiendelea, basi athari ambazo zinaweza kujitokeza kutokana na ukosefu wa mvua nchini humo. Mpaka sasa tumeingia katika msimu wa mvua za vuli, ambao umeanza kwenye kipindi cha mwezi wa Oktoba, na mvua zimeanza kwa maeneo machache ya ukanda wa Ziwa Victoria kama tulivyotarajia, eh, katika juma la kwanza la mwezi wa Oktoba, eh, katika mikoa ya Mwanza Uh, Kagera pamoja na eneo la mkoa wa Mara na Shinyanga. Na mvua hizi kwa kiasi kikubwa zimenyesha kwa kiwango cha chini ya wastani mpaka sasa. Ni tathmini tu ya muda mfupi wa takribani, uh, siku kama kumi na nne hivi tangu kuanza kwa, kwa msimu kwenye eneo hili lakini kumbuke tu kwamba mvua hizi zimeanza kwa kuchelewa pia hata katika maeneo haya ya ukanda wa ziwa kama ambavyo tulitoa katika taarifa yetu ya mwezi Septemba na pia eneo hili la mikoa inayopata mvua mara mbili kwa mwaka ambayo ni mikoa ya Kanda ya Ziwa pamoja na mikoa ya Pwani ya Kaskazini, yani, Dar es Salaam, Pwani, Tanga, Visiwa vya Unguja na Pemba pamoja na uh, maeneo ya nyanda za juu kaskazini mashariki yani, mm -hmm, mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara uh, ambako pia mvua zinachelewa kuanza msimu huu. Na kwa mikoa hii ya um, Pwani ya Kaskazini uh, mvua tulitarajia zianze wiki hii na zimeshaanza kwenye maeneo machache ya mikoa ya Tanga. Uh, kisiwa cha Pemba na hata hapa Dar es Salaam tunatarajia sasa mvua zitaanza uh, kadri tunavyoelekea mwishoni mwa mwezi huu wa, wa Oktoba. Mm -hmm. Hali hii kama ulivyosema, kunaonekana kwamba hali sio kama tuliyozoea miaka mingine. Tunaona mvua zimechelewa, na hata katika maeneo ambayo mvua zinaanza kunyesha zimekuwa zikinyesha katika kiwango cha chini. Ni sababu zipi hasa ambazo za kimazingira ama za kihali ya hewa ambazo zimechangia hali hii kujitokeza? Sababu kubwa hasa ni uwepo wa lanina hafifu katika eneo la ikweta la bahari ya Pacific, ambapo kwa kifupi tu lanina ni ile hali ya kupoa kupita kiasi kwa eneo ila ikweta la bahari ya Pasifiki ambalo uh, husababisha sasa mabadiliko katika mifumo ya hali ya hewa katika maeneo mbalimbali duniani. Uh, kwa hiyo uh, kutokana na kuwa na hilo joto la, la, la chini ya wastani katika eneo la bahari ya Hindi, uh, mifumo ya mvua za vuli nayo imechelewa kujijenga. Uh, kwa hiyo ndio tunapata hii hali ya mvua kuchelewa katika maeneo mengi na kwa hali hii ama kwa mwenendo huu wa hali ya mvua tutarajie ukame katika baadhi ya maeneo katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Kama tulivyoeleza kwenye taarifa zetu hapo awali ni kwamba msimu wa mvua za vuli utakabiliwa na upungufu wa mvua katika maeneo mengi. Aa, mvua zitanyesha kwa kiwango cha chini ya wastani katika maeneo mengi na maeneo machache aa, tunatarajia mvua zitakuwa za wastani. Kuna eneo dogo tu ambalo tunaona kwamba pengine mvua zinaweza zika um, Zikafikia um, kiwango cha juu ya wastani na ni eneo dogo tu lililoko kando kando mwa ziwa uh, Victoria na penginepo. Pia msimu utakapoanza uh, mwishoni mwa mwezi Novemba kwenye maeneo ya kusini kabisa mwa nchi, mikoa ya Linda ya Mtwara, tunatarajia pia eneo hilo linaweza likapata mvua ambazo zitakuwa za wastani kwa kiwango kikubwa na juu ya wastani pia. Mhm. Mm-hmm. Mwanzoni mwaka huu tulishuhudia katika baadhi ya maeneo katika nchi hizi za Afrika Mashariki na Kati, kukutangazwa hali ya tahadhari haswa kukawepo na El Nino kutokana na hali ya hewa ambayo ilivyokuwa baharini, mkandamizo wa hali ya hewa baharini. Nini kisho kitokea sasa? Mpaka sasa hivi hakuna kitu kama hichi cha mvua kubwa kupita kiasi. Tume tulikuwa na El Nino ni mwaka jana, na kwa mwaka jana tulikuwa 2015 misimu ya mvua katika eneo la Afrika Mashariki likabiliwa na uwepo wa El Nino na mvua zikanyesha kwa kiwango kikubwa katika maeneo mengi, na tuliona mafuriko yalitokea katika maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki na baada ya, ya El Nino, sasa bahari imegeuka sasa ikajijenga katika mfumo wa kuwepo kwa La Nina, yaani kinyume cha El Nino. Kwa hiyo sasa tutaona kwamba kwenye eneo la Afrika Mashariki, uh, changamoto kubwa ambayo tunakuwa nayo sasa kutokana na kuwepo kwa La Nina ni upungufu wa mvua zaidi katika maeneo mengi. Na hali hii inaweza ikadumu kwa muda gani? Ah, tunaona kwamba kwa jinsi ambavyo um, kiashiria cha lanina kina um, shabiana na mifumo ya hali anga ni kwamba mwezi wa Novemba, Oktoba na Novemba hasa ndio unaonekana eh, kwamba mvua zake zitaathiriwa zaidi na, na, na, hali hii, lakini matarajio yetu ni kwamba ifikapo mwezi Disemba hali hii kidogo itapungua na hivyo uh, pengine kutoa mwanya kwa mifumo ya hali ya hewa kuweza kuj jenga na, na, na mvua kunyesha uh, kwenye kipindi hicho katika hali ambayo inaweza ikawa ya kuridhisha kidogo. Wito wako ni upi kwa wasikilizaji wetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati haswa nchini hapa Tanzania kufuatia hali hii ambayo inaonekana ya upungufu wa mvua? Uh, mamlaka leo anatoa wito na inapenda kuwa uh, elekeza wananchi kuchukua tahadhari kwa maana ya kufuatilia uh, taarifa ambazo tunazitoa na pia kuzingatia maelekezo ya wataalam wanaopata kutoka kwenye sekta zao, kama ni kilimo, ni ufugaji, ni sekta ya nishati, basi tunaamini kwamba uh, ushauri wa wataalam katika sekta hizo unaweza kuwa na mchango mkubwa katika kutafsiri uh, mwelekeo huu wa mvua ambao tumeuelezea na ambao unaendelea kujitokeza katika maeneo mbalimbali ya nchi yetu katika kipindi hichi cha mvua za vuli za mwaka huu wa 2016 na, na kwamba mamlaka ipo tayari kusaidiana na wadau mbalimbali katika kuhakikisha kwamba wanapata taarifa sahihi aa, na kwa wakati ambazo zitawasaidia kuweza kufanya shughuli zao kwa tija, hata katika mazingira haya ambapo hali ya hewa imekuwa ni ni changamoto hasa hususan ni changamoto hii ambayo tunayo ya aa, mvua kuwa chini ya wastani katika msimu huu wa mvua za vuli 2016. Namni sauti yake Bwana Samuel Mbuya, ambaye ni meneja huduma za utabiri wa hali ya hewa kutoka kituo kikuu cha mamlaka ya hali ya hewa cha nchini Tanzania. Basi msikilizaji wetu, ni hatua gani ambazo serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imechukua katika kukabiliana na hali ya ukame na njaa iwapo hali hiyo itajitokeza? Basi hapa mkurugenzi wa idara ya kuratibu maafa kutoka ofisi ya waziri mkuu Brigadia Jenerali Mbazi Msuya anabainisha juu ya hatua ambazo zinastahili kuchukuliwa. Inchi, na wananchi pamoja na serikali katika kupambana na athari hiwapo zinajitokeza za ukame nchini. Kama mkurugenzi wa idara ya maafa, kutoa tahadhari kwa wizara, taasisi za serikali mamlaka za mikoa na wadau mbalimbali mbali, wenye dhamana ya usimamizi wa maeneo yao kuchukua hatua muhimu ili kukabiliana na athari hizo ambazo tayari tumeshaambiwa. Tunawaomba wadau wote kulima mazao ya muda mfupi na yanayostahili ukame. Kadhalika tunawahimiza wadau na taasisi mbalimbali mbali na wananchi kwa ujumla kuhifadhi chakula walicho nacho. Sasa tunawaomba Watanzania kwa ujumla. Kuna wale wafugaji na baadhi ya watu mbalimbali ambao wanaishi maeneo yenye wanavuna maji. Tunawashauri kuchimba au kukamilisha na kukarabati mabwawa na malambo kwa ajili ya kuvuna maji kwa ajili ya matumizi yao binafsi, mifugo yao na hata wale wanaomwagilia. Wachimbe malambo, wakarabati malambo yao kuna kuja ukame. Kwa upande wa ndugu zangu wale wafugaji tunawashauri wahifadhi chakula kwa ajili ya malisho ya mifugo yao wavune mifugo ikiwa katika hali nzuri. Sasa mwenye mifugo elfu moja apunguze iwe ya kiasi kwa jinsi malisho yake yalivyo. Lakini serikali hii imeajiri maafisa ugani, wafanye kazi sasa, wapite wakatoe ushauri kuhusu mazao gani wapande kufuatana na eneo waliko. Maafisa ugani wote mwingie kazini sasa, ili wananchi wetu waweze kufaidika na hii taarifa. Nam, ni sauti yake Brigadia Generali Mbazi Msuya kutoka hapa nchini Tanzania. Na kufikia hapo, ndipo nafikia tamati ya makala yetu ya mazingira leo dunia kwa kesho kwa jumaa hili. Mimi ni Abi Shaban Abdallah. Basi tumtikia Jumatatu njema. Nam, asante Ebi Shabani Abdallah. Msikilizaji na kushukuru pia kwa kuwa nasi katika matangazo haya ya awamu ya kwanza. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando na michezoni tumekuwa naye Ali Bilali. Ungana nasi tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili. Kwa heri kwa sasa. Na msikilizaji na, na kushukuru sana kwa kuchagua RFI Kiswahili asubuhi ya leo katika ngwe hii ya kwanza ya matangazo, na usikose kuungana nasi tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, na burudani unayoisikia ni Good Girl ya kwake Lucky Dube, na ndivyo tunavyo tamatisha matangazo haya na punde tutaungana na wenzetu Paris Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa sasa.