Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania, na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo Jumatano, tarehe 26 mwezi Oktoba mwaka 2016, na na tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Serikali ya Kenya yaanza zoezi la kusajili na kuwapa vitambulisho vya kitaifa watu kutoka jamii ya Makonde. Vijana watatu wa chama cha Lucha nchini DRC watiwa nguvuni kwa kuhamasisha mgomo na maandamano. Na chama cha waandishi wa habari wa RFI, SDJ nchini Ufaransa watiwa wasiwasi na kusuasua kwa uchunguzi kuhusu mauaji ya waandishi wawili wa, wa RFI miaka mitatu iliyopita. Karibu katika taarifa ya habari, msikilizaji. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa nani ya www.rfikiswahili.com na vilevile vile kupitia redio washirika. Ukiwa na lolote, shiriki nasi kwa kutuandikia ujumbe, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Tuanze nchini Kenya, ambapo serikali ya Kenya imeanza zoezi la kusajili na kuwapa vitambulisho vya kitaifa watu kutoka jamii ya Makonde, eneo la ukanda wa kusini mwa pwani ya nchi hiyo ambao walikuwa hawana uraia kwa muda mrefu. Kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, Joseph Jira ametuma taarifa ifuatayo. Na msikilizaji, tunaomba radhi, taarifa hiyo itakujia hapo baadaye. Na sasa nikupe habari kutoka huko nchini DRC ambapo vijana watatu wa Lucha wamekamatwa na polisi hapo jana kwa ku, wakiwa wanahamasisha maandamano na mgomo hii leo Jumatano. Kutoka huko mwenzetu Chube Ngolombi ametuandalia taarifa ifuatayo. Vijana watatu wa chama cha Lucha wanaopigania mabadiliko na demokrasia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walishikwa na polisi Jumanne mjini Goma, jimboni Kivu Kaskazini, walipokuwa wakihamasisha raia kuheshimu siku bila kazi na kuandamana leo hii Jumatano. Nini ndicho vijana hao wa chama cha Lucha wanachoendelea kudai? Parfait Muhani ni mmoja wa vijana wa chama cha Lucha jijini Goma. Hata kama tutaendelea kufungwa na kunyamazishwa, hatutachoka kutunaomba Raisi Kabila aweze kutoka kwenye kiti muda mandaa yake itaweza kuisha, aache mwingine naye aweze kuongoza inji, kwa sababu katiba yetu haimuruhusu kuendelesha kuongoza kisha yeye kumaliza asiku zake zenye alipewa na raia. Kwa hayo vyama vya upinzani jimboni Kivu Kaskazini vimejulisha ya kuwa wanachokidai vijana hao wa chama cha Lucha ni haki ya Mkongomani na siyo mambo yanayostahili kulaumiwa. Siraji Nyamulamba ni kiongozi makamu wa chama cha upinzani UDP Jijini Goma. Ni kusema hivyo, ni vitisho ambao havitaenda mbali, watu washimame imara, watakamata watu wangapi? Ni raia nzima ambao inataka mabadiliko. Nao wanasiasa wanaomuunga mkono raisi Joseph Kabila wana mtazamo gani dhidi ya kushikwa kwa vijana hao wa chama cha Lucha? Mtia Mburano ni mmoja wa viongozi wa chama cha Bireke jimboni Kivu Kaskazini. Wao kuonekana tena wanaanza tembea ndani ya barabara, ni watu wenye hatujui wanatafuta nini kongwe na, na serikali imekamata mpango wake ya kujua sasa mtu ote atajituma tena kufaa vitu bila kuruhusiwa, ni sharti sheria itamshika. Itakumbukwa ya kuwa tangu Jumatatu hadi sasa vijana tisa chalucha, wa chama cha Lucha wahesabiwa kushikwa na polisi jijini Goma. kutoka Goma, mimi ni Chubengorombi nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amefuta ziara yake nchini Angola kufuatia shambulizi la kigaidi lililosababisha vifo vya watu kumi na wawili katika mji wa Mandera, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa ikulu ya Kenya, Rais Uhuru amechukua hatua hiyo ili kuonyesha mshikamano na familia za watu waliouawa, na katika ziara hiyo sasa atawakilishwa na naibu wake William Ruto. Polisi nchini Kenya wanaendelea kufanya uchunguzi wa mauaji ya watu hao kumi na wawili waliouawa katika shambulio ambalo kundi la babu limedai kuhusika huku rais Uhuru akisema kuwa ugaidi utashindwa ikiwa Wakenya wataendelea kuwa na mshikamano. Hayo yanajiri wakati huu kukifanyika shambulizi la kujitoa mhanga katika nchi ya jirani na Kenya ya Somalia, ikilenga kambi ya Beledweyne na majeshi ya Umoja wa Afrika ya kulinda amani nchini humo, AMISOM hapo jana. Kundi la Alshabab limejigamba kupitia redio ya Andalus Media Organization kuwa linahusika na na shambulizi hilo na kudai kuwa limewaua na kuwajeruhi wanajeshi wengi wa AMISOM. Mwenda Mbijiwe ni mtaalamu wa masuala ya usalama na hapa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Sema ukweli ni kwamba jambo hilo linasikitisha, linaudhi, linatia uh, you know, eh, asira katika mioyo yetu sie ambao ni wa Kenya na, na, na kwamba jambo hili ni jambo ambalo tumekuwa tukiliongea kwa mda uh, hadi mda mwingine kwamba eh, pana matatizo ya kiusalama ambayo yanaibuka na, ya kutoka nchini Somalia katika boda yetu ya, ya, ya Mandera na, ni kwa sababu jeshi la Somalia lili, I mean, la Ethiopia lilipewa eneo lile la sector three, ambayo ndio ndilo eneo la Gedo, eneo la la Baidoa. Wakaambiwa wasafishe waondoe Al-Shabab pale na wameshindwa kutekeleza hayo, na sasa imebaki ni kwamba Alshabab wanajificha eneo hilo, na kila watakalo wanavuka kuingia nchini Kenya na kutuvamia. Jambo hilo linaudhi, linakera kweli. Ni sauti yake Mwenda Mbijiwe, mtaalamu wa masuala ya usalama anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Radio France International unaendelea kuitegea sikio. RFI Kiswahili tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa moja dakika 36, na kwa saa za Afrika Mashariki. Gambia imetangaza kujiondoa kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC kwa shutuma kwamba mahakama hiyo inatekeleza majukumu yake kwa misingi ya ubaguzi wa rangi na udhalilishaji hasa kwa Waafrika. Tangazo la Gambia lilitolewa jana usiku, linakuja baada ya maamuzi ya aina hiyo kuchukuliwa mwezi huu na nchi ya Afrika Kusini na Burundi kuachana na mahakama hiyo iliyoanzishwa kwa lengo la kushughulikia uhalifu mkubwa zaidi duniani. Wachambuzi wana mtazamo gani kuhusu hatua hii ya nchi za Afrika kujitoa ICC? Israeli Sostenes ni mtaalamu wa masuala ya siasa na diplomasia. Anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Aa, inaweka katika mazingira magumu, inaweka kwenye mazingira magumu, kwa sababu mahakama ili iweze kuwepo na iweze kuendelea kuwa halali, kwa sababu mahakama inapokuwa ipo ina, tunategemea kwamba inaendeshwa kwa gharama eh. Sasa kama mahakama itakuwepo na hakuna mashauri ambayo yanasikilizwa mbele ya chombo kile, maana yake uhalali wake pia utakuwa kwa sehemu kubwa unapitia changamoto, lakini kubwa ni ile misingi yenyewe ya uwepo ile mahakama, kwamba inafadhiliwa na nani na inaendeshwa na nani, kwa maana kwamba wale watendaji wa ile ofisi wale wa kudumu wa, wa, wa, wa wale aya wa mahakama hiyo eh, ukiachilewa ukweli kwamba pengine nchi wanachama na mataifa mojaataifa na wafadhili mbalimbali una namna unavyoiendesha huko mm. ile hali ya kutokunan. Kwa hiyo inaingia kwenye mazingira magumu. Kwa nini? Kwa sababu mkataba wenyewe wa Roma tatu ukianzesha mahakama hiyo unataka nchi ziweze kushiriki ziweze kushirikiana katika mchakato mzima wa kuwasilisha mashtaka au malalamiko mm. yeah. chombo yachombokie kama ziweze kushirikiana mustakabali wake si mzuri. Mapema siku ya Jumatatu, rais wa mkutano wa vyama vya mataifa anzilishia mkataba wa mahakama ya ICC Sidiki Bakaba, ambaye pia ni waziri wa sheria wa Senegal, alisema ni muhimu kushiriki katika mazungumzo na mataifa ambayo yanataka kuondoka ICC kwa kuwa ni lazima kusikiliza matatizo yao, lawama zao na upinzani wao. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa tahariri michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Ni saa moja dakika thelathini na nane Afrika Mashariki. Miaka mitatu tangu kutokea kwa mauaji ya waandishi wa habari wawili wa RFI, Guselin Dupont na Claude Velon mjini Kidali nchini Mali chama cha waandishi wa habari wa RFI, SDJ na mashirika mengine 19 ya waandishi wa habari nchini Ufaransa yanatiwa wasiwasi na kusuasua kwa uchunguzi kuhusu mauaji hayo. Mashirika hayo yote kwa pamoja yametoa wito wa kutaka ukweli uwekwe wazi kuhusu mauaji hayo ya waandishi wa habari waliouawa wa Novemba 2 kaskazini mwa Mali wakati wakitekeleza majukumu yao hadi sasa wadhamini na waliotekeleza mauaji hayo bado hawajatiwa nguvuni, huku mazingira ya mauaji hayo yakiwa hayafahamiki. Anne Setmond ni katibu mkuu wa chama cha waandishi wa habari wa RFI SDJ, anasema ukweli ni lazima uwekwe wazi. France Press, Humanite, BFM TV, France 2 na mengine mengi wametujibu haraka na kutufahamisha kwamba wanatuunga mkono, na baadhi wamekubali kutoa wito, kwani hayaeleweki katika demokrasia kutoadhibu wahalifu wa, wa mauaji ya waandishi wa habari wawili. Tumehoji maswali matatu katika taarifa yetu. Kwanza, kwa nini waziri wa ulinzi wa Ufaransa amechukua muda mrefu ili kuweka wazi taarifa za faili hili zilizoombwa. Majaji, kwa nini hakuna jaji hata mmoja wa Ufaransa aliyekwenda Mali tangu Novemba 2013? Na kwa nini mahakama nchini Mali haishughuliki na faili hili? Hayo ndiyo mapambano yetu. Ni sauti yake Anne Sweetmond, katibu mkuu wa chama cha waandishi wa habari wa RFI SDJ. Ni kushukuru sana Sabin Crispin na Bigambo. Jana nilikujuza kuhusiana na, na orodha ya wachezaji thelathini ambao wameorodheshwa kuwania e, mpira wa dhahabu, lakini e, Cristiano Ronaldo anaonekana e, kupewa nafasi kubwa ya kuweza kuchukua e, mpira huo wa dhahabu na ambapo mchezaji wa zamani wa klabu ya Real Madrid, Pedraj Mijatovich, ambaye alichezea klabu hiyo mwaka 1996 hadi 99 amesema hakuna shaka Ronaldo ana nafasi ya kuweza kuchukua uh, mpira huo kwa mara nyingine tena. Na taarifa kutoka kule nchini Ufaransa zaeleza kwamba klabu ya Paris Saint Germain ilishindwa kumchukua E, mchezaji wa klabu ya Barcelona uh, Neymar, baada ya kushindwa pia kumchukua Lionel Messi, kumsajili katika klabu hiyo baada ya tu ya kuondoka kwa Zlatan Ibrahimovic. Taarifa zaidi zinasema kwamba baba wa Neymar alitoa masharti makubwa ambayo, uh, klabu hii ya Paris Saint-Germain ilishindwa kuyatekeleza. Miongoni mwa masharti hayo ni kulipia deni ambalo E, mchezaji Neymar anadaiwa na anadaiwa huko nchini Brazil lakini pia kupewa uh, private jet yani ndege binafsi, Naam. ya kuweza kumsafirisha kutoka huku kuelekea kule. Naam, nakushukuru Ali Bilali. Shukran. Karibu katika mahojiano. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amefuta ziara yake nchini Angola kufuatia shambulizi la kigaidi lililosababisha vifo vya watu kumi na wawili katika mji wa Mandera, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Mwenda Mbijiwe, mtaalamu wa masuala ya usalama, na hapa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Kusema ukweli, eh, nafikiri AMISOM wanahitaji wafikiri jinsi ambavyo wataweza kuipokonya nchi ya Ethiopia E, mamlaka iliyonayo katika hilo eneo ambalo linaitwa sector 3 na mamlaka hayo yapewe jeshi la nchi ingine ile ambalo liko katika AMISOM kama jeshi la Kenya, kama jeshi la Uganda. Maanake sector 3 ni sector kubwa kweli kabisa, eneo hilo ambalo ni la Baidoa, Gedo hadi pale e, boda yote ya Ethiopia eneo hilo Ethiopia. Sasa juzi, jambo hata la kuudhi zaidi, unaona kwamba jeshi la Ethiopia limeanza kuondoka pale, badala waangamize Alshabab wahakikisha wa, wa, wa, kwamba Alshabab imeondolewa pale, wao ndio wameanza kuondoka. Sasa na wanapoondoka tu hivi, wakiondoka Alshabab wanachukua mji huo, wakiondoka Alshabab wanachukua mji mwingine, kama ulivyouliza hapo awali, na, so, nafikiri Umoja wa Mataifa wa Afrika in umoja wa, wa, wa, wa nchi za Kiafrika unafaa uketi na Amisom ipewe mamlaka mpya ya kuweza kulipokonya e jeshi la Ethiopia, hiyo sector 3 ipatiwe jeshi la nchi nyingine ambalo litaweza kutekeleza kazi ile ambao wamefanya pale. Kitendo kilichofanywa na serikali ya Ethiopia kuwaondosha sehemu, kwa sehemu wanajeshi wake una kitathmini vipi mwenda? Ah. Ethiopia bwana na, na, nafikiri kwa muda mrefu mimi nimesema kama mdadilisi wa mambo ya usalama eneo hili kwamba nchi ya Ethiopia haitakii mema nchi ya Somalia wakati wote ule. Nafikiri yale ambayo nchi ya Ethiopia hutekeleza ni yale ambayo nafaa ama wana, wanajifanyia wao wenyewe, na hakuna jinsi, hakuna siku ambayo Ethiopia wameshiriki wame mambo ya usalama katika nchi ya Somalia, mambo ambayo wao wenyewe wamekuwa wakiitakia Somalia wema kwa hivyo ndio unaona sasa wakati ambapo wanafaa kuwa wanaangamiza Al Shabab, wao wanaondoka na kuiacha nchi ya Somalia katika shida na na, na taabu kwa mikono ya Al Shabab. Mbona waondoke? Jambo hilo linaudhi, mimi nalikashifu na nafikiri nchi ya zopi inafaa kukemewa na Umoja wa Afrika kwamba wamefeli katika misheni yao pale nchini Somalia. Kwa hivyo bila shaka hatua hii pamoja na hatua nyingine ambazo Ethiopia itazichukua zitasababisha kundi la Al Shabab kupata nguvu na pengine kurejea katika miji ambayo walikuwa wamefurushwa. Wamechukua miji miwili sasa, tunapoongea tunapo, tunapo, tunapo hivi pale, wakiondoka Alshabab wako nyuma yao wanachukua miji hiyo, mpaka unajiuliza kweli, Somalia wanasaidia wananchi wa Somalia, Amin, samahani, Ethiopia wanasaidia wananchi wa Somalia ama wanasaidia wana alshabab? Serikali ya Kenya inapaswa kufanya nini ili kuhakikisha usalama katika eneo la kaskazini, kwa sababu ni takriban majuma mawili tu yamepita toka walipotekeleza shambulio jingine dhidi ya raia? Nafikiri tu eh, dawa ni ile ile, fimbo ni ile ile. Tuhakikishe kwamba wakati wote ule tunaye tumewekeza katika ujasusi tuhakikishe kwamba wakati wowote tunaweza kupata habari za kijasusi, habari ambazo jeshi na polisi wanaweza kuzitumia kukabiliana na kundi hile, kuhakikisha kwamba mpango wanaoipanga wakati wowote ule tunaweza kuishika mapema, tukajua ambavyo wanayoyapanga. Eneo lile linafaa liwekezwe E, e, communication equipment ya, ya, ya kisasa ambayo inaweza kusikiza ma, mazungumzo ya, ya ya wale magaidi katika eneo hilo, tukiwekeza katika ujasusi, ujasusi ujasusi ndiyo tu njia ya kuweza kuabiliana na Al-Shabaab katika eneo lile. Ni sauti yake Mwenda Mbijiwe, mtaalamu wa masuala ya usalama, akizungumza kutoka Nairobi, Kenya, katika mahojiano na mwenzangu Emmanuel Makundi. Na sasa namkaribisha Julian Rubavu kuwa nawe katika makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kubadilika kifikra na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya changamoto za ujenzi wa makazi na miundombinu mkoa mkoani Kagera, kutokana na tetemeko la ardhi mwaka huu. Serikali ya Tanzania imewataka waathirika wenyewe wajijenge makazi, huku wengi wao wakiishi mazingira magumu na wengine waliojenga wakiwa vijana kwa sasa ni wazee, na wengine vipato vyao vimeporomoka. Baadhi ya wadau walioongea na RFI wanaiomba serikali ifungue milango kwa taasisi za misaada za ndani na nje kupata mengi. Ungana nami, Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, kwanza kabisa msikilize Bwana Salum Kijuu, mkuu wa mkoa wa Kagera, akieleza mtazamo wa serikali ya Tanzania kuhusu karabati na ujenzi wa makazi na miundombinu iliyoharibiwa na tetemeko la ardhi. Jukumu la serikali ukarabati miundo ya serikali, kwa hiyo serikali ina karabati barabara, ina karabati shule, ina karabati hospitali na serikali ndiyo inaanzia hapo, ikishakamilisha hapo ndiyo inaweza kuenda sehemu nyingi. Tumeshawaagiza wananchi wakioshirikiana pamoja kwa umoja wao kwa ushirikiano wao waanze kujitengenezea makazi yao, kwa sababu uwezo ni mdogo. Nyumba elfu kumi na sita zilizoanguka kama kila moja itajengwa e, vyumba vitatu, tumepiga hesabu kwa milioni kama thelathini, ndio nyumba ndogo. Thamani ya kukarabati nyumba elfu kumi na sita ni bilioni mia nane na themanini. Sasa hivi tuna shilingi bilioni nne. Gharama ya kukarabati miundombinu ya huduma za jamii mpaka sasa makadirio yake ni bilioni tisa. Sasa naambie, mashule na hospitali zinahitaji bilioni kumi. Makazi yote elfu kumi na sita yanahitaji bilioni mia nane e, na themanini. Tumetoa e, wito kwa wananchi pale walipo, tuanze kujijengea. Kwa hiyo baada ya muda, naamini kabisa kwa ushirikiano huo utafika mahali pazuri, tutajenga Baadhi ya waathirika wana mtazamo gani kuhusu kauli ya serikali juu ya makazi na miundo mbinu? Ni kwa jina, naitwa Selemani Njoroge. Kulingana na kwamba rais amesema miundo mbinu, nadhani hata taasisi zikiwemo, au sio? Kwa sababu hawezi kuona kwamba leo Wakristo wanaenda pale kathedra wanasali, sisi Waislamu tunasali barabarani. Sidhani kama rais anaweza kakifurahia, hata kama yuko sehemu tofauti, ila ni mtazamo wa watu tu kwamba anatubagua au anafanya hivi basi, lakini si kweli. Mimi siwezi kujaji hivyo, kama angekuwa mewasaidia Wakristo au hawa nini, shia, ningesema sisi Waislamu, mbona ametutenga? Lakini bado kwenye taasisi za kidini bado hajagusa hata moja. Nadhani kati ya taasisi hizo zinazotajwa mojawapo yetu ya Kiislamu ndo imeathirika, inaitwa Magret Magret Gabriel. Ila mtu akitaka kuzika utamzuia? Mtu akisema nitakuzika tena ukiwa hai utamzuia? Kama ana uwezo juu yako inamaanisha kwamba serikali ina uwezo wa kufanya lolote lile. Hata ikikataa kutusaidia tutailazimisha. Tunaona tumetengwa kwa sababu hatuoni mabadiliko mtu, utaipata wapi? Kimeporomoka, mtu wakiwa, eh, kwamba, watu wa hela utaipata wapi wengine kwa sababu ya mikopo hela za maafu. Sasa tunajiuliza ni za kufanya nini? Wakati wanasema kwamba mjijengee, misaada yote inazuiliwa, wanaozuia watusaidie. Tunasubiria kama mtu anayesubiri mwokozi, lakini sijui mwokozi huyo tutampata lini. Naongea lakini hakuna cha kusaidia. Ndio hivyo mara misaada mara kulipwa, labda waliofiwa ndio nisikia kwamba walilipwa, lakini mimi hakuna nacho na, yani, kinachoendelea kwanza. Sasa sitaki mtu akunipiga picha wala kufanya, yani sitaki kabisa mm-mm. Tunatafuta pakukaa panakosa I, juzi walikuwa sijui wanagawa sijui vitu gani, unga sijui vininii, sijaona kitu. Mara o, sijui mtapata magodoro, sikupata mchere, sijapata shitingi. Ndio hivyo nimezipata yaani ngumi, ngumi. Sasa vinanisaidia nini sasa kama ni serikali kala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya changamoto za ujenzi wa makazi na miundombinu mkoani Kagera kutokana na tetemeko la ardhi mwaka huu. Methodius Kilaini ni askofu msaidizi jimbo Katoliki la Bukoba, anaeleza mtazamo wake juu ya ukarabati wa miundombinu na makazi mkoani Kagera. Na kwa kweli lilikuwa baya sana, lilikuwa baya sana. Tuliona yani hata na wazee hawajaliona kama hili. Sasa tuangalie athari za tetemeko hilo. Karibuni serikali ya Tanzania ikasema kwamba wananchi wao wanajitegemea, serikali kwanza itaangalia miundombinu ya serikali. Wewe mmoja wa walioathirika, mmepokeaje tangazo hilo la serikali kwamba mjitegemee kurekebisha makazi yenu? Ingawa mwanzoni serikali ilionyesha kwamba itasaidia kila mtu, nadhani ilikuwa haikuelewa kiasi gani mambo yalikuwa yameharibika. Ni mambo makubwa sana, hata na, sirik, na taasisi za serikali zenyewe, sidhani kama serikali itaweza ukishika ihungo nyakato na shule nyingine ambazo zimeharibika, acha mahospitali. Hata serikali yenyewe sidhani kama itaweza kwa muda mfupi, ukitia vivi na barabara zilizopasuka kama kanoni pale karibu na daraja kubwa hivyo. Mimi nachoomba ni kitu kimoja. Aliposema hivyo, mimi kama mwenyewe nilijua tayari hata walikuwa wanasema tutasaidia, nilijua hawawezi, nilijua hawawezi. Tunachoomba ni hiki, sasa hivi serikali ieleweke kwamba itafanya taasisi za serikali hivyo, sisi wenyewe tuanze kujishughulikia na vile vile kutafuta misaada. Hapo ndio kidogo, walikuwa wamesema serikali tu ndio ifanye misa, itafute misaada. Najua walikuwa wanaogopa matapeli ambao wanafungua akaunti ya tetemeko na anapata hela na kula, lakini kuna watu wengine ambao kwa kweli ni waaminifu na wanaweza wakafanya hilo. Hivyo naloomba Kagera kule kusema watu wenyewe wataweza hawawezi, tujue kwamba katika misaada hii ya tetemeko kuna watu, mimi kwa kawaida nawaita madalali wazuri wa misaada, na mpaka sasa serikali ilikuwa imesimamisha wale madalali wazuri wa misaada. Dalali wa misaada, ni wa misaada, ni wakina NGOs nyingi sana zinazofanya kazi hata za, za kitaifa za pale pale na za kimataifa. Mimi nimefanya hii kazi kwa miaka ishirini na mitano ya misaada nikiwa katibu mkuu wa baraza la maaskofu miaka kumi nikiwa daisala. Nikiwa Bukoba na naona kila mara hawa watu wakija wana, watafute hela wakisha zideta wazisaidie wafanye kazi wapige picha watumie kutafuta misaada mingine. Hapo tutafi, tutafika Kagera kwa kuiachia hivi, maanake itadidimia miaka thelathini iliyopita. Unadhani mwananchi wa Kagera anajisikiaje anapoambiwa ajitegemee kuweza kurekebisha makazi yake? Kwa sababu wengine alijenga yuko kijana sasa hivi ni wazee. Ndio nawambia serikali mimi sina, sina kigugumizi kwa hilo, ni kwamba kama Kagera inapashwa kutoka inahitaji kama waliofanya Ujerumani Marshall Plan. Chini ya hiyo Kagera itakaa zero kabisa. Tayari mwaka huu tulikuwa na ukame mkubwa, hivyo watu walikuwa na shida ya chakula. Tayari tumekwisha pata majanga mengi sana, acha MV Bukoba, acha ukimwi, acha mnyau kwa migomba yani, Kagera imekuwa na shida nyingi sana. Hapa ndio wakati wa kufanya mkakati mzuri wa kuiamsha na mkakati ule mzuri, hata sehemu yote katika dunia hii haifanywi na serikali. Mikakati hiyo mizuri haifanywi na serikali, inafanywa na watu wa kujitolea na vyama vya kujitolea, vyama vya kimataifa, waviruhusu. Mimi nilikuwa katika janga la Rwanda la wakimbizi, ipopada katika wiki moja zaidi ya wakimbizi milioni moja, na serikali ingesema nitasaidia, isingeweza au nitacontrol. Walichofanya waliachia wa wote, wakaja mashirika mbalimbali mbali kutoka ulimwenguni yakaja pale. Sisi kwa mfano tulichukua wakimbizi zaidi ya laki moja na nusu: unawalisha, unawatunza, unafanya kila kitu, lakini iliwezekana kwa sababu tuliweza ya kufanya sisi, tukashika na wadau wengine wakaja, wanafanya wanaandika nyumbani, wanatoa kautabiliti, yani wanaitoa mahesabu yao, hapo itakwenda hivyo. Ndio ombi langu kwa serikali, kwamba ni wakati umefika kipindi cha kwanza kipindi cha kujenga wafungue mlango ili watu walete uwezo hapo Kagera. Sote tunataka kuwa kitu kimoja katika kusaidia watu, na hiyo tunasema kila wakati, hakuna cha CCM, hakuna cha Chadema, hakuna cha kafu, hakuna cha ila mageuzi, sote tunakuwa kitu kimoja. Hakuna cha Mkristo cha Mkristo, hakuna cha Muislamu. Kwa mfano mimi, tumetengeneza kikundi, kikundi kimoja cha tusaidie tulete mawazo pale. Kuna sheikh mkuu wa mkoa, kuna askofu wa Kilutheri, kuna askofu wa Kilutheri mwingine wa Karagwe, niko mimi tuko pamoja na tunafanya kitu kimoja kwa sababu hii ni janga la tetemeko halina chama na halina dini. Kila mmoja amehusika, lazima tuwe kitu kimoja katika kufanya hiyo, ili tuweze kuwapata watu kutoka nje watuamini na watusaidie. Asante sana Babasko, asante sana sana, Mungu akubariki. Hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki, ambapo tumeangazia juu ya changamoto za ujenzi wa makazi na miundombinu mkoani Kagera kutokana na tetemeko la ardhi mwaka huu. Hadi juma lijalo, mimi ni Juliani Rubavu, Radio France Internationale Namasante. Asante sana Juliani Rubavu. Katika ujumbe mfupi, Sombi Mtemi wa Singida, Tanzania anasema hongera RFI Kiswahili kwa matangazo yenu moto moto. Amedius Kamuhabwa wa Bukoba kama Chumo anasema pole kwa ndugu zetu wa Kenya waliopoteza ndugu zao. Na Eriki Segela, kijana mstaarabu wa Kigoma Senta, anasema tuko pamoja katika matangazo ya asubuhi. Kirizostom Kasereka anasema RFI Asanteni kwa matangazo yenu, tuko pamoja. Asante sana msikilizaji, hadi kufikia hapa sina la ziada katika nguo hii ya kwanza ya matangazo ya asubuhi. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando na habari za michezo ametuju, ametujuza Ali Bilali. Hadi saa mbili na nusu, kwa heri kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Saida Kalori mwanamama mwimbaji wa muziki kutoka hapa Tanzania, anakuambia Salome. Na burudani hii ndio inatufikisha tamati. mimi ni Sabina Crispin na biga