Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania, na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya asubuhi leo, Alhamis tarehe 27 mwezi Oktoba mwaka 2016. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Viongozi wa ICGLR na SADC waunga mkono makubaliano yaliyofikiwa nchini DRC kuahirisha uchaguzi hadi mwaka 2018. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji, Afonso Dlakama, asema serikali ya chama tawala ina mpango wa kutaka uawe. Na makundi ya misaada yaonya kuhusu idadi kadhaa ya watoto kukosa uhakika wa mahali pa kulala baada ya kambi ya kale kuharibiwa nchini Ufaransa. Karibu katika taarifa ya habari. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com, na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji Afonso Dlacama amesema kuwa serikali ya chama tawala cha Frelimo ina mpango wa kutaka uawe kufuatia mashambulizi ya hivi karibuni nchini humo. Afonso Dlacama amesema kuwa kwa sa sababu kubwa ya kushindwa kufanyika mazungumzo kati yake na msuluhishi wa Umoja wa Ulaya ni mapigano kati ya majeshi ya serikali na waasi wa zamani wa RENAMO ambayo yeye anadai alimlenga. Dlakama amesema kuwa alikubaliana na rais wa Msumbiji Filipe Nyusi kuhusu kufanyika kwa mazungumzo na msuluhishi huyo wa Umoja wa Ulaya, lakini aliamua kumtaarifu kuwa mazungumzo hayo hayatafanyika kwa sababu alishuhudia milio ya mabomu na risasi iliyokuwa ikihatarisha maisha yake. Dlakama ambaye akiishi mafichoni katika milima ya Ngorongosa nchini Msumbiji amesema kuwa serikali ya rais Nyusi iliongeza idadi ya wanajeshi katika eneo la kufanyia mazungumzo muda mfupi kabla ya kufanyika kwa mazungumzo hayo ya siri. Abdukarimu Atiki ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania, kuangazia swala hili. Ha, mimi kwanza niseme kwamba kwa muda mrefu mgogoro huu umekuwepo, ume na kwa upande wa Frelimo mgogoro huu umekwepo wa, tangu wakati wa miaka ya themanini, tangu wakati wa marehemu Samora. Kwa hiyo wamerithishiana, amekuja Chissano, eh, wamekuja na, na Armando sasa amekuja huyu. Kwa hiyo ni eh, mgogoro wa muda mrefu, ni mgogoro ambao una mizizi mpaka vijijini kabisa. Kwa hiyo ni mgogoro ambao umeigawa umewagawa wananchi wa Msumbiji na labda dawa ya kumaliza mgogoro huu labda wangeenda kwange, sasa kwenye serikali umoja ya umoja wa kitaifa kwa sababu kwa kutawala peke yake Frelimo ishaonekana ngumu, kwa sababu hata kwenye chaguzi zikifanyika bado Renamo wanakamata maeneo mengi. Pia ni sauti yake Abdu Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Daktari wa magonjwa ya wanawake raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Denis Mukwege amesema kuwa ubakaji uchukuliwe kama silaha haramu ya kivita kama zilivyo silaha za kemikali. Mtaalamu huyo wa upasuaji ambaye ametibu waathirika elfu arobaini na watano wa, wa unyanyasaji wa kijinsia katika taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amesema inabidi hatua kali zichukuliwe dhidi ya ubakaji, akiutaja kama aina ya ugaidi nafuu wenye ufanisi. Mukwege ambaye amependekezwa mara tatu kuwania tuzo ya amani ya Nobel kwa kazi yake ya kuwasaidia waathirika wa ubakaji kutokana na migogoro ambayo imevuruga nchi yake, amesema lazima ulimwengu ubadilike kufuatia mateso hayo. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia li watoto UNICEF limesema limefanikisha mazungumzo ya kuachiwa kwa watoto mia moja arobaini na watano waliokuwa wameajiriwa kama wapiganaji kwenye makundi mawili ya waasi nchini Sudani Kusini. Mkuu wa UNICEF nchini Sudani Kusini, Mahimbo Mdoe, amesema katika taarifa kuwa matumaini yao ni kwamba kuachiwa kwa watoto hao kutafuatiwa na watoto wengine wengi. Watoto walioachiwa wananyanganywa silaha na kupewa mavazi ya kiraia na kuingizwa katika mpango wa kurejea katika maisha ya kawaida kwa kupewa ushauri huku juhudi za kupata familia zao zikifanywa. UNICEF inakadiria kuwa watoto wapatao 1016 wanapigana au wanafanya kazi kama vibaraka katika makundi ya waasi nchini Sudani Kusini ikiwa ni pamoja na ndani ya jeshi la taifa. Mkutano wa viongozi wa Jumuiya ya Ukanda wa Maziwa Makuu, ICGLR umetamatika ume jana jioni jijini Luanda nchini Angola, ambapo viongozi wa ukanda huo wa jumuiya ya maendeleo na wajumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADC wameunga mkono makubaliano yaliyofikiwa nchini DRC ya kuahirisha uchaguzi hadi mwaka 2018 badala ya 2016, ambapo Rais Joseph Kabila ataendelea kuhudumu hadi wakati wa uchaguzi mwingine. Rais wa Angola Eduardo dos Santos, mwenyeji wa mkutano huo, amesema anaamini kuwa kuundwa kwa serikali ya mpito ya Umoja wa kitaifa ni hatua ambayo itatatua kupanda kwa hali ya joto la kisiasa na kurejesha utulivu nchini DRC kwani serikali hiyo itasimamia usalama na utulivu. Upinzani wenye msimamo mkali umebaini masikitiko yake kuhusu hatua hiyo, ambapo awali ulitarajia kuona viongozi wa Afrika wakimshawishi Rais Joseph Kabila kupinga hatua hiyo katika kufanya mazungumzo zaidi na upinzani. Vuguvugu linalojulikana kama Filimbi jijini Kinshasa limesema wamesikitishwa na maamuzi ya viongozi hao wa Afrika ambao ambapo walikuwa wameomba kwa jumuiya ya kimataifa kutupilia mbali makubaliano yaliyofikiwa na baadhi ya wapinzani nchini DRC kama anavyoeleza hapa Kabon Bon, mmoja wa miongoni mwa wajumbe wa vuguvugu la Filimbi. Tulipendekeza njia za kuondokana na mzozo. Kama raia, tumeomba Monisco na mashirika ya Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, watu wote kuunga mkono mapendekezo hayo kwa kuwa yanaepusha kutokea kwa machafuko. Lakini kama hawataki kuunga mkono msimamo wa wananchi, tutaenda kule kuwafahamisha kwamba kinachotokea hakitakuwa jukumu letu au la uwingi wa vyama vinavyounga mkono uongozi. Kwa kuwa tulisema kulinda sheria ya kikatiba na kutumia kipengele nambari 64, inabidi kuchagua moja. Iwapo wamedhamini hilo, basi wananchi wataendelea kutumia kipengele nambari 64 ili kupinga yoyote yule ataendelea kutumia madaraka kwa nguvu na kuendelea kuvunja sheria. Vuguvugu vugu la Filimbi na Lucha wameahirisha maandamano yaliyokuwa yamepangwa kufanyika hii leo baada ya maandamano hayo kupigwa marufuku na viongozi wa jiji huku wakiahidi kuandamana mwishoni mwa juma. Naendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa moja dakika thelathini na nane kwa saa za Afrika Mashariki. Makundi ya haki za binadamu yamekosoa hatua ya kushtua ya baadhi ya nchi za Afrika Afrika kutangaza kutangaza kujiondoa kujiondoa katika mahakama mahakama ya ya ya ya uhalifu uhalifu wa wa kivita ICC ICC yakisema kuwa ni pigo kubwa kwa kwa waathirika wa uhalifu mkubwa duniani kote. Gambia imekuwa nchi ya tatu kutangaza kujiondoa kwenye mahakama ya ICC baada ya Burundi na Afrika Kusini kwa shutuma kwamba mahakama hiyo inashuhuli viongozi wa Afrika pekee. Uamuzi wa Banjul uliotangazwa siku ya Jumanne umeendeleza mtikisiko ndani ya mahakama ya ICC iliyoanzishwa kwa lengo la kushughulikia uhalifu mkubwa zaidi duniani. Jebra Kambole ni wakili wa kujitegemea na mwanaharakati wa haki za binadamu, anazungumza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Hakuna sababu ya msingi ya nchi nyingi za Kiafrika kujitaka kujitoa ICC, kwa sababu wanaopelekwa ni kweli wamefanya hayo mambo na mahakama itachunguza, kama wana hatia wataachiwa. Kwa hiyo mi nafikiri ni jambo la busara zaidi kwa nchi za Kiafrika kuzidi kubaki. Nchi nyingi kwa mfano kama nchi ya South Africa inajiondoa, lakini ikiwa ina amani ikiwa haijafanya uvunjifu wowote lakini ikiwa ni miongoni mwa nchi ambazo tunaziheshimu sana katika kusimamia haki za binadamu, kwao ni pigo kubwa sana kwao. Mi nafkiri nitoa laanu kwa nchi za Kiafrika kuweza kubaki katika mahakama hii. Hakuna sababu ya kujiondoa, na na lazima tuhakikishe kwamba tunawatendea haki wananchi. Ni sauti yake Jebra Kambole, wakili wa kujitegemea na mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nam, asante msikilizaji kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Kambi maarufu ya Ufaransa Kale imeharibiwa na maelfu ya wahamiaji kuondolewa katika operesheni kubwa iliyoanza siku ya Jumatatu, lakini makundi ya misaada yanasema idadi kadhaa ya watoto wasio na wazazi walikuwa hawana uhakika wa kupata mahali pa kulala usiku. Watoto ambao hawakuwa wamesajiliwa walionekana wakizungukazunguka, wengine kupotea, wakijiuliza wapi watalala usiku, amesema Samuel Hanson, msemaji wa madaktari wasio na mipaka MSF. Onyo hilo linakuja wakati huu kambi hiyo inayopatikana nje ya bandari ya Kale ikiteketezwa kwa moto uliowashwa na wahamiaji wanaoondoka na kusababisha wengi kuondoka bila mali zao. Watoto ishirini na wawili wameuawa jimboni Idlib kaskazini magharibi mwa Siria baada ya mashambulizi ya anga kupiga katika shule kwenye jimbo hilo linaloshikiliwa na waasi. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF limesema jana Jumatano. Mkurugenzi wa UNICEF Anthony Lake amesema kuwa hilo ni janga na ni kitendo kinachotia hasira, na kama kimefanyika kwa maksudi ni uhalifu wa kivita. Shirika la uangalizi wa haki za binadamu nchini Siria limesema ndege za kivita za Urusi au Syria, zilifanya mashambulizi sita ya anga katika kijiji cha Has ikiwa ni ni pamoja pamoja na na na katika eneo la shule hiyo na kuua kwa uchache raia thelathini na watano, ikiwa ni pamoja na watoto kumi na moja wa shule. Mgombea urais nchini Marekani kwa tiketi ya chama cha Republican, Donald Trump ameahidi kumwaga mamilioni ya dola zake binafsi kufanikisha juhudi zake za kuingia ikulu kama njia ya kuzuia kasi ya mpinzani wake Hillary Clinton anayeonekana kutozuilika. Namni wasawa, RFI Kiswahili, michezo na Ali Bilali, karibu. Namni kushukuru sana bi Sabin Krispin na bigambo, nianzie kule nchini Uingereza ambapo klabu ya Manchester United hapo jana imefanya vizuri kwa kuwaondoa Man City, Manchester City katika kombe la EFL kwa kuwacharaza, kwa kuwacharaza kwa, kwa mabao mawili kwa moja. Aha. Uh, itakumbukwa tu kwamba eh, Manchester City ndiye alikuwa bingwa mtetezi kwenye kombe hilo la Delby iliyochezewa uwanja wa Old Trafford. Nam na, na kushukuru Ali Bilali muda umeturuhusu kuona hayo kwa sasa. Nam msikilizaji, karibu katika wasaa wa mahojiano. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji, Afonso Dhlakama, amesema kuwa serikali ya chama tawala cha Frelimo ina mpango wa kutaka wawe kufuatia mashambulizi ya hivi karibuni nchini humo. Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Abdu Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, naye anaona kuwa mgogoro wa Msumbiji ni wa muda mrefu, hivyo unapaswa kushughulikiwa ili kupata suluhu. Serikali ya umoja kitaifa, maana yake sio kuweka mawaziri tu, lakini vile vile kuliingiza katika jeshi la taifa. Hii inaweza kusaidia kuleta utulivu, lakini kama ikiwa vikosi vya Renamo vitaendelea kubaki katika misitu, hata serikali ya umoja kitaifa itakuwa ni kama mtego tu wa namna gani, mmoja akosee. Maana vikosi vitaendelea kuwepo, na vikosi vikiendelea kuwepo kule, bila shaka vina vinapata supplies, wanapata mahitaji, na kunakuwa na hali ya nchi haitawaliki. Lakini kama vikosi vita vitajumuishwa vyote na maeneo yote yatakuwa salama, basi bila shaka yoyote eh, E, serikali hiyo ya umoja wa kitaifa inaweza ikafanya kazi yake sawasawa kwa muda. Atiki, unadhani ni kwa nini jumuiya ya SADC na hata Umoja wa Afrika na hata ICGLR haioni kwamba mzozo kati ya Renamo na Frelimo ni hatari kwa ukanda Jumuiya yeah, ya SADC yenyewe, chanzo chake, kabla haijakuwa SADC ilikuwa ni Frontline States, ilikuwa ni jumuiya ya nchi zilizokuwa mstari wa mbele zikipigana ziki kuondosha utawala wa kikoloni wa Mreno na, na wa kikaburu. Kwa hiyo inaonekana kabisa kisiasa, jumuiya hiyo haiwezi kuisupport Renamo kwa sababu Renamo ilikuwa inaonekana ni eh, wanataka kuzoofisha eh, Frelimo wakati ule, yenyewe Frelimo na Msumbiji ikiwa mstari wa mbele kuisaidia ANC Afrika Kusini. Kwa hiyo bado sasa tunaiona Renamo ni kama instrument ya kifaliti ambayo ilikuwa ikiwatumikia mabeberu. Kumekuwa na juhudi za kufanyika kwa mazungumzo hata kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na kumi na nne, lakini imeonekana kila mara mazungumzo haya yanakuwa ni ya kusita sita, na mwishoni mwa juma yamekatizwa ghafla kwa hofu ya Alfonso Dhlakama, kiongozi wa Renamo, kuhofia kwamba jeshi lingeshambulia. unadhani nafasi ya mazungumzo iko wapi kwa sasa? Mazungumzo yamefeli, kwa sababu hata wakati yalipofanikiwa na Renamo ikakubali kujibadilisha kuwa chama cha siasa na kushiriki katika chaguzi, ilikuwa ni hatua nzuri, lakini baadaye tena ikaje ikarudishwa nyuma. Kwa hiyo mazungumzo haya kama hayakuwekwa na, vi, na vigezo vipya vya power sharing, yani katika namna ambavyo watagawana madaraka haya mazungumzo yatakuwa hayana maana yoyote. Nam, sasa jumuiya za ukanda zina nafasi gani katika kujaribu kuondoa tashwishwi inayoikumba nchi ya Msumbiji? Atiki, ah, hii migogoro sasa imekuwa kama vile ni biashara fulani, imekuwa ni biashara ya silaha, imekuwa mataifa mengine ya nje pia yana yana yanakuwa yana na hofu ya kwamba nchi hizi ziki kiungana na zikitulia kinaweza ikawa emerging economy, uchumi ukakua na ukawa tishio. Mi sioni kama jumuia hizi zetu zina nguvu yoyote, kwa sababu Afrika imekuwa yenyewe, imekuwa ni sehemu kubwa ya migogoro. Ukiangalia kutoka Afrika ya kaskazini mpaka huko kusini mwa Afrika, hiyo barabara ya Cape to Cairo utapita wapi? Sehemu zote ni risasi zinawaka moto. Ni sauti yake Abdulkarimu Atiki, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Na sasa namkaribisha Ebi Shaban Abdalla kuwa nawe katika makala ya Siha Njema. Na msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili, kwa mujibu wa shirika la mfuko wa idadi ya watu katika umoja Mataifa, yaani UNFPA, imebainisha kwamba kila mwaka watoto milioni 7.3 wa kike chini ya umri wa miaka 18 hushika mimba huko katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Nchi ya Uganda na Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo zinaongoza katika changamoto ya mimba za utotoni, hali ambayo imekuwa ikichangia watoto wengi kukumbwa na matatizo mbalimbali ya kiafya na kijamii. Basi kupitia makala yetu ya Siha Njema, kwa mara nyingine kwa jumaa hili nitaweza kuangazia juu ya changamoto ya mimba za utotoni na athari zake za kiafya na kijamii kwa takriban dakika kumi. Basi kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ibi Shaban Abdallah, ni kusitwe sote mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Na wa kuanza tu, mpenzi msikilizaji wetu, kumekuwepo na jitihada mbalimbali ambazo zimekuwa zikihusisha serikali pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali katika kuokoa watoto wa kike kutoendelea kutumbukia katika wimbi hili la mimba za utotoni. Basi hii leo, hapa studioni, nina wageni ambaye ni bwana David George, ambaye ni mkurugenzi mtendaji, pamoja na Bi Angela James, ambaye ni afisa mradi wa shirika lisilo la kiserikali la Community Voices in Focus. Ni shirika ambalo limekuwa likijihusisha katika kupambana dhidi ya tatizo hili la mimba za utotoni. Na kuanza tu labda bwana David, uh, tumekuwa tukisikia tatizo hili la mimba za utotoni ni changamoto kubwa hivi karibuni. Ebu tuelezee ukubwa wa tatizo hili lipoje na ni sababu zipi ambazo zimechangia mimba za utotoni? Asante. Tatizo la mimba za utotoni ni kubwa katika bara la Afrika. Na nchi ya Tanzania na Uganda kwa ukanda wa Afrika Mashariki zinatajwa kama miongoni mwa nchi ambazo ziko miongoni mwa nchi zilizopo zinazoongoza kwa mimba za utotoni utotoni barani Afrika ambapo sasa tatizo limekuwa kubwa, lakini tatizo hili halijaenda Afrika tu, limeenda mpaka nje ya Afrika. Unaona India inatajwa kama nchi ambazo zinaongoza kwa mimba za utotoni duniani kwao. Tukija kuangalia Afrika imeathirika zaidi mm. lakini kwetu Afrika Mashariki, Tanzania na Uganda zimeathirika zaidi kwao. Tatizo hili ni kubwa sana mm. Aa, inasemekana duniani, kwa mujibu wa ripoti za UNFPA, duniani kila mwaka watoto hamsini na moja wanaolewa na watoto zaidi ya milioni moja wanapata mimba za utotoni. Ukiangalia kwa hali hii, tatizo ni kubwa sana. Uh, tukija hapa kwetu nyumbani Tanzania, ukiangalia tatizo ni kubwa sana hasa katika mikoa ya kanda za ziwa. Na bwana George, tunaona tatizo hili la mimba za utotoni limekuwa likifananishwa na kitandawili ambacho kimekosa jibu. Unadhani tatizo ni nini haswa ambalo limekuwa likichangia kuendelea kushamili kwa tatizo hili la mimba za utotoni licha ya kuwepo na jishida mbalimbali ambazo zimejaribu kulikomesha katika jamii zetu haswa katika nchi yetu ya Tanzania pamoja na Uganda? Kwanza, tatizo kubwa ni ukosefu wa elimu ya uzazi ya afya na uzazi wa wazazi au jamii zetu sisi wazazi au jamii zetu sisi zimekuwa zimekuwa oga na wazazi wetu wamekuwa waoga kuzungumza moja kwa moja na watoto wao kuhusiana na masuala ya uzazi. Hivyo basi, mtoto anavyoanza kupata mabadiliko ya mwili, wazazi hawana nafasi ya kuongea na yule mtoto. Kwa hiyo, yule mtoto anapopata yale mabadiliko yanayochukua kama ya kama yalivyo. Lakini pia mabadiliko ya teknolojia, teknolojia imekuja kutuathiri sana. Ah, bahati nzuri siku mbili zilizopita, siku ya Jumapili, nilibahatika kushiriki tamasha jukwaa la vijana. Nikiwa katika jukwaa la vijana, nilipata changamoto moja tu. Mtoto wa miaka 12 kwa jina la Dhulfa aliniuliza swali moja zito ambalo kwanza niligundua hakuna elimu ya uzazi kwa watoto wetu. Anasema, kaka, nawezaje kujikontrol? Mimi baada ya kuanza kuona nimepata mabadiliko ya mwili, nikagundua kwamba ha, kumbe kuna shida. Wazazi wa Sulfa hawana muda wa kuzungumza na Zulfa kuhusu matatizo anaomkabili, lakini jambo lingine nikaja kugundua kwamba hata mfumo wetu wa maisha tunayoishi wengine, mila zinatuathiri na mazingira tuliyopo yanatuathiri. Ukienda kama kanda ya Ziwa, mtoto wa miaka kumi na sita anaolewa, kama mzazi anamuoza mtoto leo, ana miaka kumi na sita. Yule mtoto ndani ya ndoa atapata mimba, bado ni mtoto. Mtoto kwa mujibu wa sheria zetu za nchi anasema mtoto ni, chin, ni, ni chini ya miaka kumi na nane. Mtu wa miaka kumi na sita bado ni mtoto. Sasa wanamuoza mtoto. Sasa kama yule anategemea nini? Si lazima atapata mimba? Kwao kwa Tanzania, tatizo hili ni kubwa, lakini hata ukienda kwa wenzetu Uganda, tatizo hili pia ni kubwa. Changamoto ni changamoto zinazotukabili hazitofautiani, na hata ukienda Zambia. Bahati nzuri nilifanya research Malawi, nilifanya research Malawi juu ya changamoto zinazowakabili kutokana chanzo cha mimba za utotoni nchini Malawi, lakini kaja nikagundua jambo kubwa sana ni kwamba elimu ya afya imekuwa tatizo. Wazazi wa wana Kiafrika wanaogopa kuzungumza na watoto wao wa kike, wanaogopa kuzungumza na watoto wao wa kiume hakuna mahusiano mazuri kati ya wazazi na watoto, lakini hata huko Shuleni tunakosoma tunaona kwamba tukimwelimisha mtoto na miaka kumi na moja tunakuwa tumemfanyeje? Tumemvuruga. Kwa hiyo mwisho wa siku tunakuja kujikuta tunazalisha kizazi chenye mimba nyingi sana. Ni kigokea kwako Bi Angela, labda kwa, kwa mtazamo wako unadhani tatizo ni nini haswa ambalo limekuwa likisababisha watoto wengi katika jamii zetu kukumbwa na tatizo hili la mimba za utotoni, kuachilia mbali suala so zima la ukosefu wa elimu kama alivyoweza kulielezea hapa bwana David George muda si mrefu. Asante. Nadhani tatizo lingine ni tamaa za mabinti wenyewe au watoto wenyewe, kwamba unakuwa e, binti sawa, tunaona ni watoto lakini tayari wameshaingia kwenye matamanio ya mwili. Anaona mwenzake amevaa amependeza na yeye anatamani kupata kile kitu. Katika kupata kile kitu ambacho anakihitaji, mwisho wa siku anakuta amerubuniwa na mtu, inawezekana hata ni mtu mzima au ni kijana. Tunapozungumzia kijana, ni kuanzia 18 na kuendelea hadi 35. Kwa hiyo anajikuta ameweza kupata matatizo mengine, ikipelekea hata ujauzito chini ya umri ambao unatakiwa ni sauti yake Bi Angela James ambaye ni afisa mradi wa shirika lisilo la kiserikali la Community Voices in Focus kutoka hapa nchini Tanzania. Kumbuka kama ndio kwanza wa munganasi, kipindi hewani ni makala ya siha njema, ambapo katika makala yetu ya siha njema kwa juma hili nimeweza kutumia jicho kuangazia juu ya changamoto ya mimba za utotoni, lakini vilevile athari zake katika jamii haswa katika upande wa kiafya na studio hii leo ninaye bwana David George pamoja na Bi Angela James kutoka shirika lisilo la kiserikali la hapa nchini Tanzania. Nam nikigokea kwa kwako kwa mara nyingine. Bwana David, mara nyingi tumekuwa tukishuhudia katika jamii zetu suala hili la mimba za utotoni, nalo limekuwa likihusishwa limekuwa likitokana na kuenea kwa utandawazi. Labda unaweza kutufafanulia zaidi uhusiano ambao uliopo kati ya kuenea kwa utandawazi katika jamii zetu na kuongezeka kwa tatizo hili la mimba za utotoni. Uh, swala la utandawazi kwa nchi za Afrika imeziasili sana. Mabadiliko ya teknolojia yameathiri sana watoto wa Kiafrika ambao wengi wameona utandawazi ulivyokuja kwao umekuja kama kitu kilichotokea ghafla bila uelewa wa utandawazi na tek, mabadiliko ya teknolojia ni nini, wamfikia mahali sasa tunatumia, mabad, tunatumia mabadiliko ya teknolojia au utandawazi vibaya. Kwa sababu sasa hivi umekuta watoto wanaangalia, mtoto wa miaka kumi ana simu ya smartphone ya kutachi, umo anaangalia pornography, umo anaangalia vitu vingi vya ajabu ajabu. Vile vitu anavyoviona anataka kwenda kupractice. Sasa laiti kama wazazi wangekuwa na uwezo wa kuwaelimisha watoto pia kuhusiana na mabadiliko ya teknolojia, wangetumia muda ule kuzungumza na watoto wao na wasingewapa nafasi ya kuanza matumizi ya simu. Napenda sana nikizungumzie hiki, nizungumze kwa mfano. Juzi mama mmoja mtu mama Jamari ananiambia nilipata kumuuliza swali. Ulijisikia vipi ulipogundua mtoto wako ana simu? Nasema niligundua mwanangu ana simu ana miaka kumi. Mtoto wa kike ana miaka kumi ya simu ya tachi ambayo inawezekana kuna dada wa miaka ishirini hata kununua ameshindwa. Swali la kwanza unatakiwa kujiuliza ni wapi alipata simu hiyo? Nilimuuliza ulichukua hatua gani? Aliniambia nilibidi nifuatilie mpaka mahali ambako mfanyeje tatizo limefika. Lakini sasa huu utandawazi umekuwa kikwazo kikubwa umekuwa kikwazo kikubwa sana na chanzo cha hii mimba za utotoni. Lakini kuna hatua mbalimbali zimechukuliwa na serikali, serikali zetu za, za Afrika, hasa hata tukija kuangalia hapa serikali yetu Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, pia imechukua hatua. Kwanza imetunga sheria ya mitandao ambayo inazuia sasa lezoezi la watu kutupia, kutumiana zile filamu za ngono zisiendelee lakini nazipongeza, na pia serikali nyingine za Afrika Mashariki. Hata nikienda Uganda pia hawana hiyo sasa hivi, ukienda Burundi pia sasa hivi wana practice ya wataki vitu hivi. Lengo ni nini? Ni kujaribu kutengeneza maadili ya watoto wao na ni sauti yake Bwana David George, ambaye ni mkurugenzi mtendaji kutoka shirika sio la kiserikali la hapa nchini Tanzania. Basi kufikia hapo, msikilizaji wetu, ndipo nimefikia tamati ya sehemu ya kwanza ya makala yetu ya siha njema. Kumbuka kuungana nami tena hapo Jumaa lijalo katika mwendelezo wa makala haya, ambapo nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya athari za kiafya zitokanazo na mimba za utotoni, lakini vilevile mchango wa asasi mbalimbali sio za kiserikali za hapa nchini Tanzania na katika maeneo katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati katika kupambana na mimba za utotoni. Basi kwa takriban dakika kumi, kupitia makala haya ulikuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebi Shaban Abdallah. Basi nikutikia asubuhi njema. Asante Ebi Shabani Abdalla. Zuberi Magwe wa Mpanda, Tanzania, anasema viongozi wa ICGLR na SADIK hawajawatendea haki hata kidogo raia wa DRC kwa kuunga mkono makubaliano ya kuahirisha uchaguzi. Msikilizaji, hadi hapa sina la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo ni Victor Robert, wile fundi mitambo ni Emmanuel Mbando na habari za michezo ametujiuza Ali Bilali. Kwa heri kutoka Dar es Salaam. Sasa naita shule. Nisome shule zaji na kushukuru sana kwa kuichagua Arifai Kiswahili katika hii ya kwanza ya matangazo ya asubuhi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Usikose kuungana nasi tena saa na nusu kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili kwa niaba ya wote na kuaga, lakini punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine.