Swadakta so, hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Ahlan wasahlan ni msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya asubuhi, awamu ya kwanza. Leo Ijumaa Oktoba 28 tumekuandalia uchambuzi wa kina wa habari, michezo na makala ya wimbi la siasa. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi na huu ni mukhtasari wa habari. Serikali ya DRC ya kashifu utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha New York Marekani kuhusu wagombea urais nchini humo. Baadhi wa ya wanaharakati wa haki za binadamu wanakosoa hatua ya nchi za Afrika kujitoa kwenye mahakama ya ICC. Michelle Obama, mke wa rais wa Marekani, afanya kampeni kwa mara ya kwanza akiwa na mgombea wa chama cha Demokrat Hillary Clinton. Katika michezo, shirika la WADA limetoa ripoti inayoonyesha mapungufu makubwa ya upimwaji wa wanamichezo wakati wa michezo olimpiki ya Rio, Brazil. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Nawe pia msikilizaji, waweza kushiriki nasi kwa kutuandikia ujumbe mfupi wa maandishi Uh, kukuanza na alama ya kujumlisha kisha kutuma kwenye kwenda kwenye namba 255764015747 ni saa 11 na dakika 31 asubuhi jijini Kinshasa, DRC, sawa na saa za Yaounde, Cameroon. Wakati ni saa 1 na dakika 31 asubuhi mjini Mombasa, Kenya, sawa na saa za hapa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeghadhabishwa na kutupilia mbali utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha New York Marekani na ofisi ya utafiti nchini DRC kati ya mwezi Mei na Oktoba mwaka huu inayoonyesha kuwa Moise Katumbi na Etienne Chisekedi ndio wanaoweza kushinda uchaguzi wa rais. Utafiti huo unaonyesha pia robo tatu ya wananchi wa DRC wangependa kuona rais Joseph Kabila anaondoka madarakani baada ya kutamatika kwa muhula wake Desemba 19 mwaka huu. Serikali ya DRC inaona kuwa huu ni udanganyifu wa kisiasa, kwani wahusika wa, wa uchunguzi huo wana chuki binafsi na rais Kabila kama anavyoeleza hapa Lambert Mendo Malanga, msemaji wa serikali ya DRC na waziri wa habari boire a manger dans cette initiative d'abord sur ses origines nous avons d'un côté Bercy qui a été... Kuna creer... suala la ulaji katika mpango huu, kwanza kuhusu chanzo chake. Kuna upande mmoja Bercy ambayo iliundwa na Olivier Kamitatu, ambaye tunamfahamu ni mtu kutoka kundi la G7, kundi linalompinga kabisa rais wa jamhuri. Upande mwingine kuna kundi la utafiti kuhusu Congo la bwana Johnson Stins, ambayo liondoka na mtimanyongo baada ya kufurushwa nchini Congo itumika chuki fitna na ambapo hakuna ukweli wowote kwa kinachoendelea nchini. Muda tu baada ya kutoa matokeo hayo, hasa kuhusu hatma ya rais Joseph Kabila, yamenifanya niwe na mashaka. Hivyo hatukubaliani na matokeo hayo, kwani hayana utaalamu wowote. Tunachukulia kuwa ni udanganyifu wa kisiasa kutaka kuvuruga utawala na kuvunja uaminifu wa utawala na sio utafiti halisi. Ni sauti yake Lambert Mende Omalanga, msemaji wa serikali ya DRC akizungumza akiwa jijini Kinshasa, alipohojiwa na mwanahabari wetu Sonia Lorey wa idhaa ya Kifaransa. Viongozi wa kanisa Katoliki nchini DRC pia wametoa wito kwa wanasiasa nchini humo kuzungumza kwa mara nyingine kwa lengo la kupata suluhu mpya kuhusu mkataba uliotiwa saini mwezi huu ili kuruhusu uchaguzi kufanyika mwakani. Viongozi hao wa kanisa katoliki wanataka pia Rais Joseph Kabila Kabange kuzuiwa kuendelea kubakia madarakani baada ya muda wake kutamatika mwezi Desemba mwaka huu. Wito unaotolewa baada ya kumalizika kwa mkutano wa wakuu wa nchi za maziwa makuu na SADC walioridhia makubaliano yaliyotokana na mazungumzo ya kitaifa yaliyofanyika majuma mawili yaliyopita. Muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais Kabila pamoja na sehemu ya vyama vya upinzani walikubaliana kusogezwa mbele kwa uchaguzi mkuu wa nchi hizo, wa nchi hiyo, ambao kwa mujibu wa makubaliano hayo sasa utafanyika mwezi Aprili mwaka 2018. Wachambuzi wa mambo duniani kote wanaendelea kukosoa na kuonya hatua ya nchi za Afrika kutaka kujiondoa kabisa kwenye mahakama ya ICC. Onyo linalotolewa wakati huu nchi za Burundi, Afrika Kusini na Gabon zikiwa zimeridhia kujiondoa. Wadadisi wa mambo wanaona kuwa kitendo kinachofanywa na nchi za Afrika ni mwendelezo na no waania nia ovu ya viongozi hao kutoka kuendelea kuwalinda wahalifu wa makosa ya kivita, wakijua kabisa kwa sasa nchi zao hazina mahakama zinazoweza kusikiliza kesi hiyo. Wadadisi wa mambo wanasema kuwa wanashangazwa na hatua hii ya nchi za Afrika kwa kuwa hata kesi zilizopo zinazohusu viongozi wa Afrika katika mahakama ya ICC zilipelekwa na mataifa hayo. Wanaharakati wa haki za binadamu wanaonya kuhusu hatua hii ya viongozi wa Afrika wanaosema itaminya upatikanaji wa haki, kama anavyoeleza hapa Francis Sauma kutoka shirika la haki Afrika akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Sisi kwanza tunalipinga hilo jambo la kuwa, uh, nchi za kiafrika zinataka kutoka ICC. Hii ni kosa kubwa sana maanake ICC ndio inatetea mnyonge, inaangalia na tumeona kwa hakika nchi nyingi za kiafrika wanadhulumu watu. Watu wamekuwa wakiumizwa na viongozi wa kisiasa, viongozi wa kivita na wakijitoa hii ni kumaanisha kuwa wanataka kuzidi kuumiza watu. Kwa hivyo tunasikitika kuona ndio wimbo unaimbwa hivi sasa, kila mtu ajitoa, ajitoa, ajitoa. Hii ni kwa manufaa yao wanasiasa wenyewe na wale watu ambao ni mainla wanataka kuumiza watu. Sisi tunashutumu, tunakataa jambo hili, na hata ikiwezekana ni watu waanze kupiga lobbying, watu waanze kupiga kelele kila njia, maanake sisi ndio watu Tuseme hapana, hakuna kujitoa huko. Kujitoa kwa nini ICC? Hiyo ni urongo mkubwa. ina- ina inaumiza ina, ina Afrika. Hapana saibua. Tumeona watu wamepelekwa huko na tumeona. Kwa hivyo ukifanya maovu utapelekwa ICC, na sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu tunaona hii ni jambo la kusikitisha na ni jambo baya sana. Ni sauti yake Francis Auma kutoka shirika la Haki Afrika akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis hatimaye amekubali mwaliko wa kutembelea nchi ya Sudani Kusini kwa lengo la kuhubiri amani kwenye taifa hilo ambalo linakabiliwa na machafuko ya wenyewe kwa wenyewe na mivutano ya kisiasa. Hata hivyo utawala wa Vatican bado haujathibitisha tarehe rasmi ambayo kiongozi wao atazuru nchi ya Sudani Kusini. Juma moja baada ya kutokea kwa ajali ya treni iliyogharimu maisha ya watu 79 nchini Kamerun, familia za wahanga na manusura wanasubiri mwanga kuhusu chanzo cha ajali hiyo, wakati ikielezwa kwamba mwendokasi ndio chanzo cha ajali hiyo, wengine wanasema baadhi ya mabehewa yalikuwa yamezidisha idadi ya watu, huku wengine wakiweka wazi kuwa kampuni ya Camrail ya Kamaroye imepuuzilia mbali suala la usalama wa reli yake ambayo inaweza kuwa ndio sababu kuu. Eric Mele mwenye, ni mwenyekiti wa kampuni ya Balor Africa Railways miliki kampuni ya Kamorae, anayo anasema, kuwa kwa sasa ni kuwapa nafasi wataalamu, licha ya kwamba chanzo hasa cha ajali hiyo kinaelezwa kuwa ni mwendo kasi. Le travail de fond na honetement pas reellement commence parce que la priorite, uchunguzi wa ndani kabisa kiukweli haujaanza kwa sababu kipaumbele chetu ni kwa binadamu kwanza. Uh, yote hayo ni kwa sababu ya kukosa taarifa yenye uhakika isiyopingika ambayo inaweza kutuelekeza. Bado ni mapema sana, tunafikiri kwamba inaweza kuwa ni mwendo kasi, lakini kuna mambo mengi na masuala mengi kama ni kwa nini na imetokea vipi, na suala la mwendokasi halitoshi. Tuwache wataalamu wafanye kazi yao ya, ya, sisi tusubiri uchunguzi wa serikali. Hili ni janga la kitaifa yaman. Bila shaka, serikali imeanzisha uchunguzi na inabidi uchunguzi huo uweze kufanyika katika hali ya utulivu. Kwa hiyo, tuwache wataalamu na watu wenye ujuzi wafanye kazi yao. Ni Eric Mmele mwenyekiti wa kampuni ya Balor Africa Railways akizungumza akiwa mjini Yaounde, Cameroon. RFI Radio France Internationale. Na msikilizaji, kama umejiunga nasi, ni matangazo ya Radio France Internationale idhaa ya Kiswahili jijini Washington DC, ni saa sita na dakika 38 usiku sawa na saa za pale jijini New York pia Marekani saa sita na dakika 39 za usiku hapa Dar es Salaam ni saa moja dakika thelathini na tisa. Mke wa rais wa Marekani Michelle Obama kwa mara ya kwanza amefanya kampeni ya kuwania uraisi na mgombea wa chama cha Demokrat Hillary Clinton, huku akimwagia sifa kemkem mgombea huyo ambaye anasema ana kila vigezo vya kuwa amirijeshi mkuu. Wakiwa mjini North Carolina, Michelle Obama na Clinton wamepongezana kwa kuwa vinara wa kupigania haki za wanawake na wasichana. Katika hatua nyingine, rais wa Urusi Vladimir Putin ametupilia mbali madai ya nchi yake kuingilia uchaguzi wa Marekani kwa kufanya udukuzi wa taarifa binafsi za mgombea wa demokrat, akisema tuhuma hizo hazina ukweli wala msingi. Je, kuna kitu chochote cha kuhofia kuhusu tuhuma hizi? Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Kwa maoni yangu, kuna sababu ya kuhofia kwamba Urusi imejihusisha na mbinu ambazo kidogo ni mbovu, kutaka kuelekeza mafikira ya wapigaji wa kura kwa upande mmoja ama ule mwingine kwa sababu ku, wameelekea ku, kuonyesha ama kwa, kuhakikisha kwamba kuna njia ambayo ni mwenendo ama maandishi aliyotumia Hillary hapo mbeleni inaendelea kunukuliwa na kuachiliwa kwenye vyombo vya habari kwa njia ambayo ni wazi. Pili, wakati wa mjadala na pia wakati wa mazungumzo, imeonyesha wazi kwamba Trump yeye hana yoyote na Urusi, lakini uh, ye Hilary Clinton ameonyesha wazi kwamba ana shida na Urusi. Kwa hivyo kuna uwezekano kwamba uh, katika wawili hawa kuna mmoja ambaye anakumbatia Urusi na kuna mwingine ambaye anailenga uh, konde ama anataka ana, ana, ana, ana, ana kuipateke Urusi. Ni mtazamo wake, Wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Hofu imeenea kuhusu hali ya wahamiaji zaidi ya mia moja, wengi wakiwa ni watoto waliobaki kwenye kambi ya msitu wa kale baada ya zoezi la kufunga kambi hiyo lililofanywa na serikali ya Ufaransa hapo jana kutamatika. Maelfu ya wa wahamiaji waliondoka kwa hiari kwenye kambi hiyo, ambapo walisafirishwa kwa mabasi kwenda kwenye miji mingine ya nchi hiyo kama sehemu ya mkakati wa serikali kwa kuifunga kambi hiyo ya kale. Na makubaliano makubwa zaidi ya kidunia yamefikiwa kuhusu hifadhi ya majini, yakilenga kutoa ulinzi wa viumbe wanaoishi kwenye eneo hilo la bahari ya Antarctic, huku Urusi ikiachana na zuio lake la awali. Makubaliano haya yamefikiwa baada ya mazungumzo ya miaka kadhaa, ambapo sasa yatashuhudia nchi za Marekani na New Zealand zikitenga maeneo maalum ya kulindwa kwenye bahari ya Ross. Makubaliano haya yatahusu eneo la mraba wa kilomita milioni moja nukta tano tano huku kilomita milioni moja nukta moja mbili litakuwa ni eneo ambalo aliruhusiwi kufanya uvuvi. Nam, ni RFI michezo na Ali Bilali, karibu. Naam, ni kushukuru sana Emmanuel Makundi. Ni rasmi sasa George Lekens amethibitishwa kuwa mkufunzi mpya wa timu ya taifa Algeria, Les Fennec. Anachukua nafasi ya Mserbia Milovana Radevac aliyejiuzuru baada ya Algeria kutoka sare ya kuto fungana na Kamerun Oktoba 9 iliyopita, lakini mwenye umri wa miaka 67 anaelezwa kuwa na uzoefu mkubwa e, katika ukufunzi. Na uvumi uliokuwa ukitanda huko nchini Ufaransa kuhusiana na ujio wa kocha mpya hatimaye umethibitishwa. Klabu ya Olympique de Marseille imemthibitisha Andoni Zubizarreta kuwa mkurugenzi mpya wa michezo katika klabu hiyo ya Olympique de Marseille, ya nchini Ufaransa. E, Muhispania huyo mwenye umri wa miaka 55 amethibitishwa e, hapo jana na mwenyekiti wa klabu ya Olympique de Marseille Jacques Henri Herod. Na michuano ya Serie A kule nchini Ufaransa hapo jana, e, Palermo ilicharazwa mabao matatu kwa moja na Udinese na hii leo Uh, kule nchini Uingereza katika michuano ya championship uh, makundi tunatarajia kushuhudia mchuano baina ya Queen Park Rangers ambao watachuana na Brentford. Lakini ligi kuu kule nchini Ufaransa Lille watakuwa uwanjani kumenyana na Paris Saint-Germain. Na wakati huo nchini Ujerumani katika ligi ya Bundesliga Borussia, Borussia watakuchuana na Eintracht na Uhispania uh, ligi ya Primera Division Leganes watakuwa uwanjani kumenyana na Real Sociedad. Nam ni kushukuru Alibilali zaidi katika matangazo yetu ya awamu ya pili, shukran. Nam tugeuke katika mahojiano. Mke wa rais wa Marekani Michelle Obama kwa mara ya kwanza amefanya kampeni katika jukwaa moja na mgombea urais wa chama cha Demokrat Hillary Clinton huko mjini North Carolina, huku Donald Trump akiendelea kuikashifu familia ya Clinton. Lakini uchaguzi huu unaenda kufanyika huku nchi ya Urusi ikituhumiwa kuingilia uchaguzi huo kwa kuiba taarifa muhimu za mgombea wa chama cha Demokrats. So, wachambuzi wa mambo wanazungumziaje hatua hii ya Urusi? Nimezungumza na wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya. Kwa mara ya kwanza na jambo la aibu kabisa kwamba tunaona Urusi kweli ikiwa na uwezo wa kuweza kuingilia na kujaribu kuonyesha ama kuelekeza mkono wake, uh, kwa upande wa kiongozi ambayo labda wanafurahia kwamba angekuwa ni kiongozi ambao wanamtaka hivi kwamba waweze kushirikiana. Siku zote Marekani na Urusi wamekuwa wakiangazia maswala kwa upande ambao labda hawajakuwa wakikubaliana, na bila shaka wangependa kuona ya kwamba wanakuwa ndio wao, ndio super power kubwa kabisa, kwa sababu wakiweza kumpata Trump naye Trump anazungumza na kuelekea kukubaliana na wao, basi itakuwa ni urusi ndio itakuwa inaendesha mambo o itachunguzwa kwamba itakumbuka kwamba, ukiangalia mambo yanaelekea pale Siria na ukiangalia maneno ya mambo yanaelekea kule Iraq na Iran, utaona urusi wanaegea wana, upande mmoja, marekani wanaegea upande mwingine. Wakili Martin, kwa hivyo urusi nataka kuionyesha nini dunia? kwamba wao ujasusi wao na umaarufu wao inaonekana, basi ndio ndio ndio nambari moja, kwa sababu iwapo wanaweza kuingilia masuala ya Marekani, basi inaonekana ujasusi na mambo mengine yanaelekea ya kuashiria kwamba Marekani walikuwa ni, ni, ni, ni juu ya mchezo huu, basi inaonekana wako chini, kwa sababu inaonekana wazi kwamba wao wanaweza well wa kuwatoka Uh, ni siku kumi na moja tu zinasalia kabla ya kupiga kura Novemba nane kuchagua rais mpya. Uh, tuma hizi na madai haya, unadhani yanawaweka wagombea ya hawa wawili Donald Trump na Hillary Clinton katika wakati gani kuwashawishi wananchi ili wawaamini? Uh, bila shaka wamekuwa, um, mazungumzo haya yamekuwepo, um, uh, swala la Urusi limekuwepo, um, kwenye meza ya campaign, na wanapopiga kura Wamarekani wataelewa kwamba Trump yeye hana shida na, na, na Urusi na angeweza kukaa mezani wale na wao lakini Hillary ana mengi ya kusema kwamba hawezi kubaliana na Urusi na, na, na hasa sera zao kwa wakati huu. Kwa hivyo tunaweza tukasema kwamba uchaguzi wa Novemba nane utakuwa ni wavuta ni kuvute hasa katika sera za mambo ya nje ambazo huenda ndo zikaamua nani mshindi mshinde. Bila shaka bila shaka tumeona na kwa kweli, hata hivyo kura hizo sio wazi bado, ziko ni vuta, ni kuvute na mpaka kwenye uhaya kule mpaka kwenye kingoni huko ndio tutajua nani atakaibuka mshindi. Ni mtazamo wake Wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, wakati nilipofanya mahojiano naye. Ni mpishe basi, Victor Robert Wile, na makala ya Wimbi la Siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine ninapokusalimu na kukukaribisha katika makala ya wimbi la siasa karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itajikita kuangazia hatua ya nchi ya Moroko kutaka kurejea ndani ya umoja wa Afrika baada ya kujiondoa Mwaka 1984. Na, na kuijadili kwa kina hatua hii eh, nitaungana na wachambuzi wa siasa Hamdun Marcel akiwa kule Mwanza nchini Tanzania eh, lakini pia hapa jijini Dar es Salaam nitazungumza naye Haji Kaburu. Hatua ya Moroko kutaka kujiunga tena na umoja wa Afrika inatazamwa kwa mitizamo tofauti tofauti. Hamdun Marcel, eh, nikianza nawe eh, kwa mtizamo wako hatua hii ya Moroko unaitizama kwa miwani gani? Ni hatua ambazo sasa Moroko inazichukua bila shaka, tunaweza kuona jinsi serikali ya Rabati inavyojaribu kurejea e, katika maeneo yote ambayo ilikuwa imeacha kutokana na mtafaruku wake wakati ule na masuala yaliyohusiana na msala magharibi. Bila shaka sasa e, wamejiona jinsi walivyotengwa na jumuiya kubwa ambayo bara kubwa kabisa la Afrika ambalo lilikuwa karibu na limekuwa miongoni mwake na ni mieneo muhimu sana kwa Moroko bila shaka, kibiashara, kisiasa na kijamii pamoja na kiulinzi. Kwa muda mrefu Moroko imekuwa nje ya Umoja wa Afrika kutokana na mtafaruku mkubwa uliozuka, ambapo mataifa mengi ya Afrika yaliamua kuiunga mkono e, e, Sahara Magharibi na na katika makundi katika kundi hili, bila shaka Tanzania ilikuwa inaongoza wakati wa Mwalimu kwa hiyo jambo hili limeendelea kuitesa Moroko namna fulani, jinamizi la muda mrefu ambalo tokea Mfalme Hasani akiwa hai mpaka anakuja mtoto wake Mfalme Muhamedi wa Sita, imeonekana kwamba Moroko ina upungufu mkubwa sana. Nitarejea kwako kwa, Hamdun Marsel, e, nikija kwako kwa, Haji Kaburu kwa upande wako a, unafikiri ni kwa nini Moroko ichukue hatua hizo sasa? e, mimi kwa maoni yangu ya na hali halisi ilivyo Moroko kwa muda mrefu kama alivyosema Marcel ni kwamba ilikuwa imejitenga ah, imejitenga na nchi zingine za Afrika baada ya nchi nyingi kuunga mkono wapigania Sahara kule, baada ya kuwa Moroko imenyakua ardhi ya Sahara kuwa ni yakwa. Na hali hii ilikuwa wakati baba yake mfalme Hassan ndio alikuwa akitawala wakati ule. Kwa hiyo nchi nyingi za Kiafrika ziliamua ku, kuvunja uhusiano na Moroko au kushirikiana na Moroko kwa mpaka waweze waweze kuiachia nchi ya, ya Sahara Magharibi. Sasa kuna mambo mengi, mambo ya uchumi unaokua unaohitaji pana wa biashara umeifanya Moroko ione kuwa kuna umuhimu wa kuzungumza na jamii ya Afrika, nchi zingine za Kiafrika, na hakuna njia pekee ni kurudi katika umoja ule ili aweze kufaidi maazimio na mikataba ya biashara ambayo imo ndani ya Umoja wa Afrika. Haji Kaburu bado nikiwa nawe eh, kimtazamo unafikiri nchi za Afrika zitachukulia vipi hatua hii ambayo Moroko inataka kurejea ndani ya Umoja wa Afrika? Tatizo lilikuwa ni moja, ni kwamba kama msimamo wa Moroko ni ule wa kulegeza madai yake kwa Sahara Magharibi, basi nchi za Kiafrika hazina sababu nyingine ya kuendelea kuitenga. Kwa mfano, mfalme alipokuja hapa, nilisikia moja ya wa, viongozi wa, wa, wa ujumbe wake walikuja na wajumbe wa watu mil elfu moja. Wanauliza, wanasema kwamba Moroko wanapokea tourist milioni kumi kwa mwaka. Hii ni biashara kubwa sana, lakini haiwezi kuwa nchi inaishi kwa bio tourist. Kuna vitu vingi wanahitaji, wanasema wana mahitaji mengi ya kununua. Kwa hiyo, kwa kurudia kwenye umoja wa Afrika kutawapa nafasi ya kufanya biashara zaidi kuliko hiyo ya tourist. Na nchi za Kiafrika hazina sababu tena yaendelea kuitenga kama itakuwa wakati huo inalegeza inalegiza, inalegiza mpango wake wa kunyakua ile nchi ya, ya Sahara Magharibi. Baada ya Moroko kujitoa ndani ya Umoja wa Afrika mwaka 1984 mwelekeo wake wa kisiasa uliegemea zaidi katika nchi za Ulaya. Hamdun Marcel, kwa mara nyingine tena, unafikiri kuna tofauti yoyote baina ya Moroko na nchi nyingine za Afrika kimaendeleo, ikitiliwa maanani zaidi umuhimu wa Moroko kwamba ni nchi iliyopiga maendeleo makubwa kama nchi za Ulaya kimsingi, na katika Afrika inaonekana yenyewe, pengine maendeleo yake ni sawa na South Africa kwa viwango fulani na imeipita Nigeria bila shaka katika namna fulani. Kwa hiyo miundo mbinu ya Moroko ni mafunzo kwa waafrika walio wengi. Hilo ni no. jambo la kwanza, lakini pili, ukitazama ni kwa jinsi gani watu wa Afrika wanavyoweza kunufaika na Moroko au Moroko inavyoweza kunufaika na Afrika ni kwamba kuna vitu vingi ambavyo Moroko inavihitaji, bidhaa mbalimbali, biashara mbalimbali ambazo zinazihitaji ambazo zinaweza kupatikana zaidi katika maeneo mengine ya Afrika kwa karibu zaidi na kwa bei nzuri zaidi pengine kuliko inavyoweza kupatikana katika Ulaya na kadhalika. Hilo e, ni jambo la, lakini jambo la tatu kuna hali ya utamaduni ambako watu wa Moroko wamezoea, wamezoea mahusiano, ukaribu, jirani, biashara na vitu vingine, lakini kikubwa zaidi ni umoja wa ulinzi wa pamoja katika mataifa ya Afrika dhidi ya ubeberu, dhidi ya uvamizi na dhidi ya siasa mbaya za za kinyonyaji siasa zinazoweza kunyonya mataifa ya Afrika bila kubagua kwamba hawa ni Waafrika Waarabu waliopiga hatua au ni Waafrika wa jinsi gani ambao wamekwama. E, nitarejea kwako kwa tena baadaye kidogo. E, Hamdun Marcel, nikija kwako kwa Haji Kaburu, ukiwa hapa Dar es Salaam. E, kimsingi uhusiano sasa wa kidiplomasia baina ya Morocco na, na nchi nyingine barani Afrika tunauona una mwelekeo gani sasa, baada ya Moroko ku kuonyesha hatua hiyo ya kutaka kurejea ndani ya AU. Najua kinachoonekana au kinachoelezeka katika uhusiano, kutaka kurejesha uhusiano, utaona tu hata delegation ambayo nani amekuja ame, ame, nayo ina- ina inadhihirisha ina, ina, ina, ina, wazi nia yake ya kutaka kuwa karibu na afwa, na nchi zingine za Kiafrika. Kwa mfano delegation ya watu elfu moja wakiwemo wafanya biashara na ofisa wa serikali inaonyesha ni namna gani anavyotafuta ku, ku, ku, kupata mashirikiano katika mambo mbalimbali, na kutijaa mikataba kama hapa kwetu wametia mikataba ishirini na moja ya mashirikiano. Ni hali inaonyesha kwamba alikuwa au anataka kuwe kuna ukaribu mkubwa yeye na nchi zingine za Afrika. Kwa so, hiyo nina faida kubwa kwake na ina faida pia kubwa katika nchi za Kiafrika ambazo zitakuwa na mahusiano nayo Wachambuzi wa mambo wanaeleza kuwa kurejea kwa Moroko ndani ya umoja wa Afrika kama kutakubaliwa, kunaweza kuibua changamoto mbalimbali ndani mbali, ya umoja huo. Hamdun Marcel, ni changamoto zipi tunaweza kuzishuhudia? Itakuja ni changamoto nyingi bila shaka, lakini mojawapo ni jinsi ya kupata msimamo pamoja na makubaliano eh, kwa, kwa uhuru wa Sahara Magharibi ambako Moroko ilikuwa inadai akijui sahizi ilikuwa nakiendea kudai kwamba ni eneo lake na, na watu wa Sahara wakipinga jambo hili, na vile vile tunakumbuka wale akina Abdul Aziz ambao walikuwa ni viongozi wa chama cha ukombozi cha Sahara Magharibi, Polisario, walivyokuwa wakiendelea kudai kwamba sehemu ya Moroko na e, ushahidi wa kimataifa na mipaka ukaonyesha kabisa kwamba sehemu ya Moroko. Lakini pengine mpaka anaamua kurudi Moroko, bila shaka atakuwa amerekebisha msugumo wake, na kwa hivyo na njia rahisi ya kutatua mtanzugo nini, mgogoro huu ambao umekuwa kwa muda mrefu sana, bila shaka na kurudi kwake lazima amekuja na majawabu, na pengine Umoja wa Afrika nao utakuja na njia zake, na alimradi tu tazo lile mtanziko ule umalizike kwa njia ya amani. Haji Kaburu, kimsingi, unafikiri nchi za Afrika sasa zinatakiwa zichukue hatua gani ili ujio wa Moroko usije ukawa pengine ni sumu ndani ya umoja huo? Mimi sioni, naona tu ujio wa Moroko una faida nyingi, ambazo kwa mfano faida ambayo ina, ina ya kwanza kabisa, mbali ya ya nani, ya biashara, pia ufumbuzi ufumbuzi wa swala so, la msahara magharibi utapatikana. Hilo ndio litakuwa moja ya faida kubwa ya Moroko na ninadhani hata Moroko inajitolea kufanya ziara ndefu mfalme kwa mara ya kwanza kufanya na mfalme wote ikifanya na mfalme wote aliyotangulia kule. Moroko inayo majibu ya masuala ya, ya, ya Sahara magharibi na hili ndio litakuwa jambo la msingi na ndio litafanya mikataba yote ambayo ametiliana kwenye nchi alizopata kutembelea iwe inatendeka ina kwa upande mwingine Hamdun Marcel, ziara za viongozi wa Moroko barani Afrika wakati huu unafikiri zinachagizwa na nini hasa cha msingi? Pengine ukiangalia hali halisi ya siasa za Afrika, ni mabadiliko ya siasa za ulimwengu, ni, ni mabadiliko ya kiuchumi, ni, ni matakwa mapya pengine kwa hali ya sasa ambako ushirikiana ba, baina na, na, na kati ya mataifa na mataifa umekuwa muhimu zaidi lakini vilevile na saba inayofahamika yaani kwamba lazima ujinasibishe na na na, na, na na na bara ambalo kwa kweli unahusika nalo. Kimsingi, kumekuwa na mikataba mingi inayotiwa nini hati na, na mashirika mbalimbali Moroko imekuwa hainufaiki nayo. E, pili, kuonekana kutengwa na pengine kuto kujulikana vizuri kwamba yakimkuta atteoviti ameona windi la mabadiliko katika mashariki ya kati na Afrika ya kaskazini na ndio tunafikia tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wasaa mwanana. Na msimamizi wa matangazo alikuwa ni Victor Robert Wille. Ali Bilali alitujuza habari za michezo. Fundi mitambo ni Emmanuel Mbando, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Ungana nasi kwenye matangazo mengine saa mbili na nusu. Kwa heri kwa muda bobmale muda mfupi ujao msikilizaji, tutakuunganisha na idhaa nyingine za Radio France International kwa matangazo zaidi.