Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Habari za asubuhi, msikilizaji. Karibu katika matangazo yetu leo, Jumanne Disemba 6 mwaka elfu mbili kumi na sita. Unaweza kushiriki nami matangazo haya kwa kuniandikia kwenda nambari ukianza na alama ya jumlisha 255764015747, na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili utasikia mengi. Tuanze na muktasari wa habari. Nchini Kenya, wagonjwa saba waripotiwa kufa katika hospitali za umma kutokana na mgomo wa madaktari na wauguzi ulioanza jana. Takriban watu 23 wafariki dunia kufuatia mapigano ya mwishoni mwa juma kati ya makabila hasimu mkoa wa Shikapa nchini DRC. Urusi na China zatumia kura ya turufu kuzuia azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kusitishwa kwa mapigano kwa siku saba alipo nchini Siria. Jina langu ni Martha Saranga. Karibu katika taarifa ya habari. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu www RFI Kiswahili com nchini Kenya, wagonjwa takribani saba wameripotiwa kufa katika hospitali za umma kutokana na mgomo wa madaktari na wauguzi ulioanza jana, huku mamia wagonjwa wakilazimika kwenda katika hospitali binafsi kutibiwa. Madaktari nchini Kenya wanashinikiza kulipwa nyongeza ya mshahara kwa asilimia mia tatu, madai ambayo wanasema ni haki yao kutokana na makubaliano yaliyofikiwa takriban miaka miwili iliyopita. Austin Oduo ni mmoja wa madaktari wanaoshiriki kwenye mgomo huo. Mgomo unaendelea lakini, clinical officers mgomo wao unaanza tarehe saba, na mgomo wetu utaendelea hadi wakati ambapo serikali itatufanyia vile tunataka. Hata tunavyoongea tuna, tuna nawe sasa hivi tunafanya vikao na kamati ya na serikali, wizara ya afya na kamati ya magavana, kamati ya hapo jana polisi walitumia gesi za kutoa machozi kuwatawanya madaktari walioandamana nje ya wizara ya fedha nchini Kenya wakishinikiza kulipwa fedha zao na kuapa kutorejea kazini. Mahakama nchini Sudani imewachia huru watu 26 waliokuwa wakikabiliwa na makosa ya kufanya maandamano kupinga uamuzi wa serikali kuongeza gharama za mafuta mwezi uliopita. Wanasheria wamesema kundi hilo la waandamanaji wakiwemo wanawake 12 waliwekwa kizuizini baada ya polisi wa kutuliza ghasia kutawanya makundi ya waandamanaji waliokuwa wakipinga punguzo la uzalishaji mafuta. Wameshtakiwa kwa kusababisha ukosefu wa amani. Watu ishirini na watatu wamekufa katika mapigano ya mwishoni mwa Juma kati ya makabila hasimu kwenye mkoa wa Shikapa, amethibitisha gavana wa jimbo la Kasai Hubert Mbingo Mvula. Mapigano yalianza Ijumaa ya wiki iliyopita hadi Jumapili kati ya polisi, wanajeshi na wapiganaji wa kijadi na kusababisha vifo vya watu kumi na watatu na wengine kumi na wanne kujeruhiwa, miongoni mwao wakiwa maafisa usalama, na kumi waliokufa walikuwa wapiganaji. Francois Robota Masumbuko ni mbunge wa bunge la kitaifa nchini DR anazungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. Ya, ya kwanza ni jambo la kusikitisha kabisa, na kwa leo hali ni fara hapa mji mkuu Kinshasa, na hiyo mambo inayopitika hasa wadunu wa, wa nchi hii ya Kongo hawajaisha kama na hiyo mambo ni wao wanaendelea kuyachochea ili nilete vurugu katika nchi nzima, lakini nayo imani kwamba serikali itafanya yote iwezekanavyo ili kukomesha mauaji kama hayo, na ni huruma sana kuona watu wangali wanauana kwa bure tu na kuona kama mambo ya siasa iko inaenda vizuri. Ni sauti yake Francois Rubota Masumbuko, mbunge wa kitaifa serikalini akiwa Kinshasa. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inajiandaa kukabiliana na machafuko yoyote yanayoweza kutokea wakati muda wa mwisho wa rais Joseph Kabila kusalia madarakani utakapofika kikomo Disemba 20 mwaka huu. Akizungumza katika kikao cha baraza la usalama kinachojadili hali ya DRC baada ya mauaji ya watu 31 mwishoni mwa juma, mwakilishi wake Maman Sambo Sidikou ameendelea kueleza hofu yake ya, ya kutokea makabiliano. Katika hatua nyingine, nchi ya Ubelgiji imewataka raia wake kuahirisha safari zisizokuwa za lazima nchini DRC kwa mwezi huu kwa hofu ya kutokea makabiliano Disemba 20 ambayo upinzani umeitisha maandamano nchi nzima. Jean Paul Lumbulumbu ni mwanasiasa wa chama cha PLD na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. Oh, mimi nadhani ya kwamba uh, Ubelgiji una uhuru wa kuweza kuambia raia wake kuondoka Kinshasa lakini na sikitiko moja mimi ninajiuliza kwa sababu gani? Kwa sababu unajua kwamba kweli kunaweza kuwa maandamano tarehe kumi na kenda hapo e, muhula wa rais Kabila utakuwa umekwisha kuisha kupitia vile u--ubelgiji ambao ulisema kwamba tukaweza kukamilisha e, mkataba ama resolution inaomba wakongomani kuweza ku, kuzungumuzwa na kuweza kupata suluhisho, na hiyo e, mazungumuzo yamefanyika. Sasa kwa sababu gani wao wanaweza kusema wananchi wao waondoke hapo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Takriban miaka kumi na moja imepita tangu mahakama ya kimataifa uhalifu wa kivita ICC kutoa hati kukama ya kukamatwa kwake Dominic Ongwen. Sasa atashtakiwa leo mbele ya majaji wa mahakama hiyo. Alitekwa alipokuwa kijana wa miaka 14 na mbabe wa kivita Joseph Kony kaskazini mwa Uganda na kuwa askari mtoto, ambaye aliibukia kuwa kamanda katili zaidi katika kundi la waasi wa LRA na kuhusika katika vitendo vya uhalifu dhidi ya ubinadam na uhalifu wa kivita. Kiongozi wa upinzani nchini Gambia, Osenu Dabo, ambaye alihukumiwa kifungo mwezi Julai mwaka huu kwa kushiriki katika maandamano, ameachiwa kwa dhamana sambamba na watuhumiwa wengine 18 siku chache tu baada ya upinzani kushinda kiti cha urais. Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Maelfu ya wafuasi wake walifurika katika viunga vya jiji la Banjul kumkaribisha kiongozi huyu maarufu wa upinzani aliyepambana kwa takribani miaka 22 ya utawala wa rais Yahya Jammeh. Oisanu na wafuasi wengine walioshiriki kwenye maandamano ya mwezi Aprili walikamatwa wakiwa mita chache kuelekea kwenye kusanyiko la wafuasi waliokuwa wakimsubiri, wakipinga mauaji ya mmoja ya viongozi wa chama chake cha UDP, Solo Sadeng. Jaji aliyekuwa akisikiliza kesi hiyo alitoa uamuzi uliokuwa unasubiriwa kwa hamu na upinzani, siku chache tu baada ya kuchukua nchi kupitia uchaguzi mkuu wa Desemba mosi uliompa ushindi mfanyabiashara Adama Baro. Wadadisi wa siasa za Gambia wanaona kuwa wanasiasa wengi waliokamatwa wakati wa utawala wa rais Jame huenda wakaachiwa uhuru. Nam, ni taarifa yake Emanuel Makundi. Vikosi tifu kwa serikali ya Libya inaungwa mkono na Umoja wa Mataifa vinadhibiti mji wa Sirte baada ya kuwapokonya wanajihadi wa Islamic State. Hatua inaonekana kuwapigwa kwa wanajihadi hao waliopambana miezi kurejesha miezi kadhaa kurejesha udhibiti wa kambi yao. Vita ya kukomboa mji huo wa pwani ambao ulikuwa wa mwisho muhimu kushikiliwa na wanajihadi nchini Libya imegharimu maisha, maisha, maisha ya mamia ya wanajeshi tifu kwa serikali na idadi isiyofahamika ya wapiganaji wa Islamic State. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina: Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Barabara kabisa. Nairobi nchini Kenya unapata matangazo haya kupitia mawimbi ya 89.9 FM. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Urusi na China zimetumia kura yao ya turufu kuzuia azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lililokuwa linapendekeza kusitishwa kwa mapigano kwa muda wa siku saba kwenye mji wa Aleppo nchini Syria, nchi hizi zikisema kutoa muda huo ni njama za waasi kutaka kujiimarisha na kurejea kwenye maeneo waliopokonywa na serikali. Hadi sasa uamuzi wa Urusi na China umekosolewa vikali na Misri, Marekani, Uingereza pamoja na washirika wao ambapo balozi wa Misri kwenye umoja huo Amri Abdelatifu Abulata amesema lengo la azimio hilo halikuwa kisiasa kama ilivyotafsiriwa na wenzao. It is unfortunate that the council could not come to... Ni bahati mbaya sana kwamba baraza la usalama limeshindwa kufikia maelewano kuhusu azimio hili. Mapendekezo ya azimio hili yalikuwa ni ya kibinadamu bila ya kuwa na chembe ya kisiasa. Lengo lake lilikuwa ni kupunguza mateso kwa wananchi wa Siria hasa wale wa Aleppo. Kwa upande wake balozi wa Uingereza kwenye umoja huo Matthew Rycroft amelaani uamuzi wa Urusi akisema anashangazwa na nchi hizo kuzuia azimio muhimu lililokuwa na tija kwa wakati huu. Urusi na China zinasema azimio hilo lilikuwa na kasoro nyingi za kitaalam na lililenga moja kwa moja kuwapa ahueni waasi kuendelea kujiimarisha, kuji wakati huu utawala wa Siria ukifanikiwa kwa kiasi kikubwa ikisaidiana na Urusi kumiliki eneo kubwa la mji wa Alepo. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetoa wito kwa Uturuki kufidia na kuruhusu wakimbizi elfu ishirini na nne kurejea katika wilaya zao katika mji wa kikurdi Dia Bakir. Mamlaka nchini Uturuki ziliweka kikomo cha masaa kutotoka nje katika idadi ya miji ya kusini mashariki baada ya kuendelea kwa ghasia kati ya wapiganaji wa PKK na vikosi vya usalama nchini humo. Waziri mkuu wa Ufaransa Manuel Valls hatimaye ametangaza kuwa atajiuzulu nafasi yake kama waziri mkuu ili kujipa nafasi ya kuwania kiti cha urais katika uchaguzi mkuu wa mwakani, huku akisisitiza kuwa yeye ndio chaguo sahihi kwa matatizo ya Ufaransa. Valls mwenyewe alizaliwa, mzaliwa wa Uhispania, sasa atapambana na wagombea wa wengine takribani saba kutoka ndani ya chama chake cha Kisosialist, ambapo mchujo wa awali wa chama hicho unatarajiwa kuwa kati ya Januari 22 na 29 mwakani. Le sens de l'etat me fait considerer, wajibu wangu kama kiongozi serikalini unanitaka nisiwe waziri mkuu huku nikiwa nagombea. Baada ya kukubaliana na rais, nitajiuzulu kuanzia kesho, kwa sababu ni katika uhuru ndio nataka kuonesha njia kwa raia wa Ufaransa. Vals, kwenye hotuba yake ameidi kufanya mabadiliko makubwa ndani ya chama chake ambapo akatumia nafasi hiyo kukosoa sera za vyama vya mrengo wa kushoto. Waziri Mkuu nchini Italia Matteo Renzi ambaye alitangaza kujiuzulu Jumatatu baada ya kukataliwa kwa mabadiliko ya katiba katika kura ya maoni atajiuzulu rasmi baada ya kupitishwa kwa bajeti. Renzi alikabidhi ya barua yake ya kujiuzulu kwa Rais Sergio Mattarella baada ya kukataliwa kwa maoni ya kambi yake katika kura ya maoni iliyofanyika siku ya Jumapili. Tunaelekea viwanjani na Emanuel Makundi. Habari za asubuhi. Njema kabisa, Matha Saranga, nianze uh, uh, mm, na taarifa kuhusu timu ya Shepcoin kule Brazil, ama wengi wanaita mm, Shepcoin vivyote wanavyotaka <laughs> uh, utakumbuka kwamba juma moja iliopita wachezaji kumi na tisa wa timu hii walipoteza maisha katika ajali ya ndege ambayo iliuwa abiria uh, zaidi ya sabini na moja. Sasa mm, shirikisho la soka kule Amerika Kusini limeamua kuizawadia ama kuipa kombe la Sudamericana timu hii ya Chapecoense kwa sababu ilikuwa inaenda kucheza fainali na timu ya kule Kolombia ya Atletico Nacional. Kwa hivyo mchezo haukuchezwa, ajali ikatokea, wanazawadiwa kombe pamoja na kitita cha dola za Marekani milioni mbili, wakati klabu ya Atletico Nacional ambayo ndio iliomba kwamba kombe hili uh, kwa kuwa timu ilishindwa kucheza li, ipewe, a, kwa wenzao waliopoteza maisha itapewa mm, dola za Marekani milioni moja. Mashabiki lukuki kilu walijia katika uh, dimba ambalo walikuwa wanashuhudia ukabidhiwaji wa kombe la Suda Americana mm. Na kulk kwa sababu hiyo basi, hivi leo katika mechi za klabu bingwa barani Ulaya maarufu kama Champions League, timu zote ama mechi zote wachezaji watasimama kwa dakika moja kuwaombea ndugu na marafiki waliopata ajali katika ndege ya iliyokuwa inaelekea kule Colombia na wachezaji wa Shep Coins ambao, uh, kumi na tisa walipoteza maisha. Kwa hivyo, uh, katika mchezo kati ya PSG na Ludogorets uh, Ludogorets, uh, watasimama dakika moja, vile vile mchezo kati ya FC Basel na Arsenal, Dynamo Kiev na Besiktas Benfica na Napoli, Barcelona na Borussia Monchengladbach, Manchester City pamoja na Celtic, Bayern Munich pamoja na Atletico Madrid na PSV pamoja na Rostov. Mechi zote hizi watasimama kwa dakika moja zaidi ni katika awamu ya pili ya matangazo. Asante Emmanuel. Ni saa moja na dakika arobaini na tatu hapa Dar es Salaam. Karibu katika mahojiano. Watu ishirini na watatu wamekufa katika mapigano ya mwishoni mwa juma kati ya makabila hasimu kwenye mkoa wa Shikapa, amethibitisha gavana wa jimbo la Kasai Hubert Mbinhon Vula, huko nchini DRC. Mwenzangu Ruben Lukumbuka alizungumza na Francois Rubota, mbunge wa bunge la kitaifa serikalini, anazungumza nasi akiwa Kinshasa. Watu wameisha kuzoea vibaya huku kwetu DRC watu wengi wanafikiri kwamba kuchukua silaha na kuua wa raia, hiyo ndiyo njia uh, uh, nzuri na sio ndefu kwa kuweza kuingia kwenye madaraka. Watu wamezoea hiyo. Na kwa mtazamo wako, unafikiri mapigano hayo huko Chikapa yamechochewa kisiasa, au labda kuna mkono usiojulikana nyuma ya mapigano hayo? Yote mawili inawezekana, inaweza kuwa kisiasa vile vile kunaweza kuwa mkono mmoja ukitokea nje au hapa ndani, wakifikiri kwamba hiyo inaweza kuwapatia njia ya kuingia kwenye mazungumzo na wapate madaraka kwenye serikali. Kuna taarifa kwamba hivi sasa wapiganaji maimai wamejitokeza kwa wingi sio tu huko maeneo ya Chikapa lakini pia mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mfano huko Beni, Butembo, sehemu nyinginezo kama Masisi na Walikale. Una mtazamo gani kuhusiana na kujitokeza kwa wingi kwa wapiganaji hawa? Unajua, tatizo kama na hilo limetokea tangu miaka mingi, na tangu miaka ishirini sasa, tunakuwa na hizo shida kama na hizo za maimai wakijitokeza hapa na pale. Hiyo ilikuwa bado haijaisha na kama sasa watu wanaanza kuchukua hali ya kisiasa ya leo wakitafuta kuchukua kwamba inakuwa njia ya wao tena kujiinua, ile itakuwa tena kutia Kongo katika shida kubwa sana. Unajua, tangu miaka ishirini hatukuweza kumaliza shida hiyo, wakina maimai wakizogekana hapa na kule, alafu sasa katika udhaifu wa leo wakijitokeza tena, nafikiri tutachukua miaka arobaini bila kumaliza shida kama na hiyo. Uh, unaposema udhaifu upo wakati huu huko DRC utakuwa unamaanisha nini, na ni udhaifu kutokea wapi? Udhaifu ilitokana na hali ya wafanyasiasa. Mtu anaweza akajiuliza kwamba je, wanasiasa wa Kongo wanafahamu ile wanayotafuta? Kwa kuwa tangu mwanzoni wa mhula huu wakongomani wafanyasiasa wa upinzani, ingelikuwa walijua ile watakalo kama tayari uchaguzi umefanyika, lakini ile kugombania madaraka kila wakati bila kusema kwamba ateni, hawa wamalize muhula wao na tusubiri wete ile nileta shida. Unavyokumbuka, kalendari tatu za uchaguzi ziliweza kutangazwa, lakini zote zimekataliwa na wapinzani, na ile imetupeleka kwa ile shida tunayoishi leo. Na wakongomani washikiri kama hiyo ndio njia ya kuleta maendeleo katika Kongo na kuleta amani juu wale wote viuka na kujiinua, itakuwa hapa na pale shida, hapa na pale shida na itangamiza tena Kongo kuingia katika hali mbaya, utofauti na ile tumeanza kuishi leo. Ni sauti yake Francois Rubuta Masumbuko, ni mbunge wa bunge la kitaifa katika serikali ya DRC akizungumza akiwa Kinshasa. Na sasa anampisha Karume ya Sangama katika makala Jua haki Zako. Karibu tena msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya ya Jua haki Zako, Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Juma ililopita, shirika lisilo la kiserikali Twaweza iliratibu mkutano na kuainisha matokeo ya takwimu juu ya tafiti iliyofanya kuhusu ubora wa elimu nchini Tanzania. Wataalamu mbalimbali walihoji kuhusu hali ya elimu, elimu nchi, ya nchini Tanzania. Ikijulikana kuwa haki ya elimu ni ya kila mwananchi, serikali ya awamu watano nchini tanzania italishughulikiaje suala hili? Hussein Bashe, mbunge wa Nzega mjini mkoani Tabora, anafafanua. Jambo la kushukuru kwanza, ambao ukitazama kwenye takwimu zinaonyesha kwamba maoni ya Watanzania wana matumaini serikali ya awamu ya tano inaweza kutatua changamoto zinazokabili swala la elimu. Na kama nilivyosema wakati wa kuchangia kwamba umefika wakati sasa, kama nchi, kwa takwimu zilizoonyeshwa na matokeo ya form 4 yaliyopo na hali tunayoifahamu wote, tukiri kama taifa kwamba tuna tatizo kubwa la elimu katika nchi yetu, hasa swala la ubora toka mwaka 67 tumekuwa tukiongelea swala la idadi ya wanafunzi katika kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi katika shule. Mwalimu Nyerere ameongelea swala la idadi ya kuongeze, kuongezeka idadi kwa wanafunzi. Mzee Mwinyi, Mzee Mkapa, Mzee Kikwete, na itakuwa makosa makubwa serikali ya awamu ya tano na yenyewe ikifocus kwenye swala la kuongeza idadi badala kufocus kwenye swala la kutazama ubora wa elimu. Na kama nilivyosema kwamba umewadia wakati sasa kama nchi na tu, na Watanzania wote tukubali tuna tatizo kubwa la elimu, na, na, na mataifa mengine duniani yamefanya jambo la namna hii walipokuwa na hali kama tulionayo walikaa chini. Kama mtakumbuka mwaka 81, 82, Mwalimu aliunda commission iliyoongozwa na Makweta juu ya swala la elimu na ndio iliyoshauri juu ya swala la expansion ya elimu ya nchi kuwa na sekondari katika kila kata, na ndio yakaja maprogram mames ma na mengine mengi lakini sasa umewadia wakati wa kutazama upya ubora wetu wa elimu, na hapa ndio nimesema kwamba kama nchi ni lazima to demand iwepo parliamentary commission ambayo italitazama swala la elimu, na ripoti yake iwe public kwa umma, na ushauri wake uwe public kwa umma, juu ya namna gani tunatazama kuanzia sera, mfumo wa kumpata mwalimu, kwa sababu ni aibu leo anayefeli ndio anaenda kufundisha. Kwa hiyo hiyo ndio jambo na hii swala la kuchukulia walimu for granted kwamba walimu tu ni so, kazi ya wito. Kwa hiyo let let them wawe wanalipwa chini, wafanye nini? Tunawachukulia for granted, ni hatari sana kwa nchi. Kuna kundi maalum la wananchi ambao ni watu ambao wenye ulemavu, na kwa ni swala il, la elimu, haki ya kupata elimu linagusiwa li, vipi kwenye serikali hii ya awamu ya tano? Ndio maana nimesema kwamba mfumo wetu wa elimu unatokea utazamo kwa ujumla wake na tukiutazama kwa ujumla wake utatupa majibu ya kuyatazama makundi maalum katika swala la elimu katika nchi. Naye mshauri mwandamizi wa Twaweza Profesa Kitila Mkumbo anaeleza kwa kina matokeo ya tafiti hiyo juu ya tafiti ya elimu nchini Tanzania. Matokeo ya utafiti ambao Twaweza imefanya kupitia mpango wake wa sauti za wananchi, kitu ambacho kinajitokeza hapa mambo makubwa eh, matatu. Moja ni kwamba wananchi walio wengi, eh, zaidi ya asilimia 90 kwa kweli wanafahamu vizuri sana kuhusu eh, ahadi ya Mheshimiwa Rais eh, kuhusu elimu bure, wanaijua. Jambo la pili ambalo limejitokeza ni kwamba wananchi wamekuwa wakichangia eh, pesa kati ya shilingi elfu kumi mpaka shilingi laki moja na michango mingi imekuwa ikienda katika ulinzi eh, kuhudumia ulinzi wa shule pamoja na kununua madawati pamoja na mitihani hii. Maana yake ni kwamba eh, serikali baada ya kukomesha michango, maana yake shule nyingi zitashindwa eh, kuajiri wale walinzi na ulinzi wa mashule utakuwa na matatizo, kwa sababu hela ambazo serikali inatoa eh, zinakwenda kwenye mambo ambayo wananchi walikuwa wachangii ambao nimegusia ikiwemo ulinzi. Kwa hiyo lazima serikali iangalie itafanyaje ku, kufidia yale mambo ambayo wananchi walikuwa wanayatoa na sasa hayatoi. Lakini tatu ni kwamba inaonyesha wazi kwamba michango ambayo wazazi walikuwa wanatoa ni mikubwa zaidi ukilinganisha na hela ambazo serikali inaingiza. Kwa hiyo kufuta michango kabisa, eh, nadhani eh, ilikuwa ni, ni uamuzi ambao ni mzuri, lakini kuna haja ya kuangalia wazazi watashiriki vipi kuhusu eh, michango yao katika mashule ili watoe mchango katika kuendesha shule. Eh, utafiti unaonyesha kwamba hela ambazo serikali inapeleka hazitatosha kuendesha shule. Na mwisho, wazazi wana wasiwasi mkubwa juu ya kiwango cha ubora wa elimu. Wazazi walio wengi wanasema kwamba katika miaka mikumi iliyopita inaonyesha kwamba kiwango cha ubora wa elimu kimeshuka sana e, katika shule zetu za msingi na shule za sekondari. Na wito mkubwa ambao tumetoa hapa ni kwamba miaka kumi iliyopita serikali imewekeza sana katika kupanua fursa za elimu. Tunadhani kwamba muda sasa umefika kwa serikali kuwekeza katika ubora wa elimu. Matokeo yaliyotoka hivi juzi mba, onafunzo, felim, e, esabu. na tunaonyesha kwamba asilimia 84 ya wanafunzi wamefeli katika hesabu, na ya, hesabu ndio hasa injini ya teknolojia. Hii sera ya viwanda ambayo Mheshimiwa Rais amekuja nayo haiwezi kufanikiwa vizuri kwa kiwango cha elimu tulicho nacho, na ndio wito ambayo washiriki wengi wametoa hapa. Unasikiliza juu haki zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitupia jicho mkutano ulioratibiwa na shirika lisilo la kiserikali Twaweza na kuhainishwa kwa takwimu juu ya elimu nchini. Wataalamu wanahoji juu ya ubora wa elimu nchini Tanzania, ikizingatiwa haki ya elimu ni haki ya kila mwananchi. Dr Jovita Katabaru wa idara ya elimu, chuo kikuu cha Dar es Salaam, anaeleza mfumo wa elimu nchini Tanzania. Mfumo wa elimu unao graduate mtu asiyejua kuandika na kusoma, mfumo wa elimu ambao utasema kwamba ufaulu umeongezeka wakati elimu haimwezeshi yule aliyefaulu kufanya moja mbili tatu, lakini tunasema ufaulu umeongezeka na, na, na, let, let me say this openly. Nashukuru kwamba waziri mpya nafikiri ameshaanza kurudi na kukaa kusema, je swala la GPA na division, jambo lingine lakini kwa watanzania wengi wanaelewa nini na maana yake ni nini? whether you have division 1 or you have credit or what distinction, distinction. distinction. <laughs> vyote vituambie huyu mtoto aliyetoka kwenye kiwango fulani cha elimu anaweza kufanya nini. Je, kwenye elimu tumempeleka, akimaliza darasa la saba aweze kufanya nini? Tujiulize hilo swali sisi. Tuliwa akimaliza darasa la saba tunataka aweze kufanya nini? akimaliza form four, aweze kufanya nini akimaliza form 6 aweze kufanya nini akimaliza chuo kikuu aweze kufanya nini nisingependa, eh, mratibu kuwapeleka kwenye taaluma lakini kazi moja wapo ya mtihani ziko nyingi, lakini kazi moja wapo ya mtihani ni placement, ili kuweza kuwaweka hapa au walioshinda hivi wa wengi waende hapa, walioshinda hivi waende hapa. Nafikiri mitihani mingi kwa mitihani yetu kwa muda mrefu imefanya kazi hiyo tu ya placement, kwamba hao waende. Na ndio maana kina sisi baadhi yenu kina sisi baadhi yenu kinaona, kuna wazee hapa, mtakumbuka zamani shule ya msingi ilikuwa inafaulisha mtoto mmoja watoto wawili, kwa sababu nafasi za sekondari zilikuwa chache, kwa hiyo wanaofaulu tu anatumia kufaulu kwa mtindo wa kuchagua nani aende, lakini tukiwa na sekondari nyingi za kata inawezekana darasa zima wakafaulu. <laughs> <laughs> Eh, kwa hiyo wanakwenda sasa. Si lengo langu kuzama huko, lakini ndiyo picha ambayo kwamba mtihani yetu imefanya kazi moja tu ya kusaidia tupele, kuvusha watu ngazi moja kwenda ngazi nyingine bila kujali wanaweza elimu imewawezesha kufanya nini? Utafiti huu umezungumzia learning learning outcomes <coughs> learning outcomes, ndio hiyo kwamba hata kama kushinda mtihani, kwamba watu waliokwenda shule zamani wakafika darasa la sita, wakafika darasa la nane, hawakwenda sekondari, lakini uwezo wao wa vitu vya kufanya, hawakwenda sekondari, ni mkubwa mno. Sasa elimu yetu inafanya nini? Matumaini yangu umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya juu kizako, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ninakutakia siku njema. Asante sana Karume Asangama. Napitia ujumbe wako msikilizaji Pius Dankala, ukiwa Dodoma, unasema madaktari wa Kenya wasitishe mgomo wao ili kuokoa maisha ya watu, wasipende pesa kuliko uhai wa binadamu, maana udaktari ni wito. Sabaliganga kutoka na Mtumbo, Kongo, ni nani aliyowaroga ya yani, kila kukicha ni mauaji tu. Musa Zuberi Kambumae Wachanika, Dar es Salaam, hongera RFI kwa matangazo yenu ya asubuhi. Ismail Boko wa Mtwara. Na liendelee, enyi serikali ya Kenya, fanyeni juhudi, mzungumze na madaktari ili mfikie mwafaka. Migele Kamba iko wa Mwanza, ni vema serikali isikilize kilio cha madaktari huko Kenya. Hamza Ayub wa waziri wa fujo kutoka Kinondoni, Dar es Salaam Tanzania, mapigano DRC yataisha tu pale rais atakapoachia madaraka. Musa Zubiri Kabume wa Chanika. Asante sana Zakaria John, ili wa Tabasam Family, Musoma, ni lini mapigano yatakoma huko nchini Syria? Asante msikilizaji, tukutane saa mbili kwa South Africa Mashariki Mimi ni Matha Saranga, kwa heri kwa sasa. International utajunga na 6 na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa shule, shule, shule, shule, shule, shule, shule, shule.