hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za kwa Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Habari za asubuhi, msikilizaji, karibu katika matangazo yetu leo Jumamosi tarehe 21 Januari mwaka elfu mbili kumi na saba. Utasikia habari za dunia, makala ya nyumba ya sanaa na burudani ya muziki. Tuanze na muktasari wa habari. Baada ya kula kiapo na kuwa rais wa 45 Donald Trump aahidi kuirejeshea marekani hadhi yake. Na kiongozi wa muda mrefu nchini Gambia, Yahya Jammeh akubali kung'atuka na kuondoka nchini humo pande mbili zenye mzozo nchini Syria kukutana Astana Juma lijalo kwa mazungumzo. Karibu katika taarifa ya habari. Jina langu ni Martha Saranga. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Rais wa Marekani Donald Trump, ambaye ameapishwa rasmi jana Ijumaa Januari 20 kuwa rais wa 45 wa taifa hilo, ameahidi kuwapa nafasi kubwa wananchi wa Marekani katika madaraka, akisema kuwa walisahaulika kwa muda mrefu sana. Baada ya mizinga 21 kufyatuliwa hewani, Donald Trump alitoa hotuba yake ya kwanza kama rais katika sherehe iliyofanyika katika majengo makuu ya bunge la Congress, Capitol Hill, na kutangaza kwamba kuapishwa kwake kumerejesha mamlaka toka Washington hadi kwa raia. Ceremony, however, sherehe hizi za leo hata hivyo zina maana ya kipekee sana, kwa sababu leo hatubadilishi tu madaraka kutoka uongozi mmoja kwenda mwingine au kutoka chama kimoja kwenda kingine, lakini tunahamisha madaraka kutoka Washington DC na kurejesha kwenu ni sauti yake rais wa 45 wa Marekani Donald Trump. Kiongozi wa Gambia aliyemaliza muda wake na kuendelea kusalia ya madarakani Yahya Jammeh amekubali kuondoka madarakani ili kupisha amani na utulivu katika taifa hilo baada ya miaka ishirini na mbili ya utawala wake, ikiwa ni hatua inayofuatia mazungumzo ya mwisho kati yake na viongozi wa mataifa ya Afrika Magharibi Kabla ya kufanya uvamizi wa kijeshi, Jame alifanya mazungumzo kwa saa kadhaa na marais wa Guinea na Mauritania jana Ijumaa mjini Banjul, ambapo makubaliano yalifikiwa kuwa atakabidhi madaraka kwa rais mteule Adama Baro ambaye alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa Desemba. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza wasiwasi wake kuhusu ripoti ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuwa watoto zaidi ya elfu sita wanatumiwa kwa sehemu kubwa katika shughuli za kijeshi kuajiriwa na kutumiwa na makundi ya waasi ikiwemo Al Shababu nchini Somalia. Ripoti iliyotolewa na baraza hilo la Umoja wa Mataifa inasema watoto walio na umri kati ya miaka tisa hadi kumi na minane wamejifunza kutumia silaha na kubeba maboksi ya risasi na baadaye kupelekwa mstari wa mbele kwenye uwanja wa mapambano, kitu ambacho Guteres amesema hakikubaliki. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania ni saa moja na dakika 34 na kwa saa za Afrika Mashariki, saa 12 na dakika 34 huko Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu www.rfikiswahili.com. Serikali ya Syria na wapiganaji waasi wanataraji kukutana katika majadiliano kwa mara ya kwanza katika kipindi cha takriban miaka sita ya vita, ikiwa ni jitihada za kidiplomasia za kumaliza ukatili nchini Siria. Mazungumzo hayo yanafanyika mjini Astana nchini Kazakhstan, katika majadiliano yaliyodhaminiwa na washirika wa waasi Uturuki na wale wa serikali ya Siria, Urusi na Iran. Mlanguzi wa madawa ya kulevya raia wa Mexico, Joaquin Guzman, amekana mashtaka ya ulanguzi wa madawa ya kulevya, utekaji nyara na mauaji kwenye mahakama ya mjini New York, Marekani. Guzman ambaye pia anajulikana kama El Chapo alisafirishwa kwenda Marekani siku ya alhamis baada ya kushindwa kwenye kesi ya kutaka ashtakiwe nchini Mexico. RFI. Radio France Internationale hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI kiswahilicom vilevile kupitia redio wa shirika. Ni saa moja na dakika 36 Dar es Salaam Tanzania, wakati ni saa 12 na dakika 36 mashariki mwa Kongo. Na sasa nakukaribisha katika makala nyumba ya sanaa aji wa makala ya nyumba ya sanaa na kukaribisha hii leo, uko nami Matha Saranga, moja kwa moja hapa Dar es Salaam Tanzania. Hii leo tuko na mwimbaji. Mimi sitaongea mengi, yeye atatuambia. Matha Mwaipaja ni nani? Ni mwenyeji wa wapi? Matha Mwaipaja ni mtumishi wa Mungu, ni mwimbaji na wengi wamezoea kwa rugha, ni msanii, ni mama, nimeolewa na Matha mwaipaja ni mtanzania barabara kabisa mm. Matha Mwaipaja amefika studioni na mume wake, tafadhali mm. karibu kaka. Asante sana dada Matha, pia mtangazaji wetu na wasikilizaji wote wa redio RFI popote mnapotusikia, ninaitwa mchungaji Joni Saidi, ni mume wa mwimbaji ambaye ndio msanii wetu leo, Matha Mwaipaja. Nashukuru Mungu kuwa hapa. Karibuni sana, mnajisikiaje? Nashukuru Mungu sana, yani ninasikia furaha kwa sababu hii ni redio kubwa ambayo Mungu amenipa neema, nimepata kibali mimi, mtangazaji wetu mzuri ukaona mimi niwepo hapa. Kwa hiyo ninashukuru na ninafurahia sana, nasikia furaha kwa sababu watu wengi wananisikia sahihi, na wengi wanasikia nini nasema nao. Muda huu, karibu sana Martha katika mm. makala ya nyumba ya sanaa ya RFI Kiswahili. mm. karibu sana na Radio France International. Idhaa ya Kiswahili hutoa fursa sawa kwa kila msikilizaji na mpenzi wa kipindi hiki ambaye hujishughulisha na aina yoyote yoyote ya sanaa yenye tija ndani ya jamii hupata nafasi ya kuzungumza na kusikika na takriban mataifa zaidi ya sabini na saba duniani ambayo yana wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili. Mm, naam, kwa kwanza makala haya tutasikiliza kibao kimoja maarufu, nimekichagua mimi <laughs> kinaitwa wewe ni baba kutoka kwake matha Mwaipaja. Wimbo mm. huu ulitoa lini huu wimbo? Nimetoa mwaka elfu mbili na kumi na moja ndio wimbo wangu wa kwanza kwanza kuingia studio na kurekodi nikiwa na umri mdogo kidogo. Nashukuru Mungu akanipa wimbo ukawa ni wimbo wangu wa kwanza kati ya nyimbo zote ambazo nimeimba. Hongera sana. Asante, nashukuru. Kwa ya maisha ilikuwaje? Safari yangu ya maisha nimekutana na mambo mengi sana na ugumu hapa na pale, lakini nikiongelea maisha yangu halisi nimekutana na mambo mengi mazito, yengine yalitutoa machozi, lakini tunashukuru Mungu amekuwa baba maishani mwangu mm. Nani alilea kipaji chako? Mimi, kwa sehemu kubwa, mtu wa kwanza kulea kipaji ni mama yangu ambaye amenilea katika misingi ya kumtegemea Mungu na kutazama Mungu ni nani kwenye maisha yangu. Ya pili ni mchungaji wangu ambaye nimekuwa nikiabudu mahali hapo kwa sababu mchungaji pia anakuelekeza namna ya kusimama ili uweze kufikia lengo la kumtumikia huyu Mungu. Kwa hiyo nikizungumzia mtu aliyelea kipaji changu ni mama yangu, mzazi na mchungaji wangu au ndio alisababisha mimi nikasimama mpaka kufika hapa. Natumaini wako watu ambao walitangulia mm. kufanya mm. uimbaji wa aina hii unaofanya wewe ukakuvutia mm. akina nani? <laughs> au ni wengi? Ni wengi, lakini wakati niko hiyo mdogo kidogo, sijaanza hata kuimba, mtu wa kwanza ambaye mimi nilikuwa nampenda na sasa nampenda bado ni mwimbaji mmoja anaitwa Afri Ansasu. Huyu mwimbaji yaani, nilikuwa naona ni kama vile, sijui ni nani kwenye hii dunia, lakini nashukuru Mungu, yamkini kupitia yeye pia nikatiwa nguvu na mimi ya kuwa hivi nilivyo. Na mimi naitwa baba, hawasiona baba. Na mimi naitwa mume, hawasiona mume. Ninamali sana wewe uimbaji ukiwa binti mdogo mm. Na tunafahamu ulimwengu wa sasa mm. Binti anakabiliwa na mambo gani mm. Ilikuwaje kwako, kwa namna gani, ilikuwa rahisi ama ilikuwa ngumu, nikizungumzia uhalisia na oh. Huenda mm -hmm. Kuna binti wakati huu anakusikiliza <laughs> anatamani imbe kama wewe mm. Kitu cha msingi ambacho naweza nikasema mimi, nimeanza nikiwa binti kabisa mdogo tu, ambao ndo tunachipuka hivyo, nilianza kwa nini nilifikia hatua hii ambayo nimefikia, ni kwa sababu kitu cha kwanza, Mungu, kumtegemea Mungu na kutazama Mungu. Ukimtegemea Mungu na ukitazama Mungu ndio kila kitu kwenye maisha, basi unaweza ukasimama hata katika hali ya ugumu wowote. Nimekutana na changamoto nyingi. Mimi kama binti nilikuwa sina uwezo, sina pesa, kwao vishawishi pia vinakuwa vingi wakati huo kwa sababu binti yeyote anatamani aone vizuri mbele yake, lakini nashukuru Mungu kwamba katika ugumu na tabu, lakini nilisimama na Mungu, ndio maana nimefikia hatua hii kwa binti ambaye ananisikiliza ni kwamba mwenye maisha yake mwenye kesho yake ni Mungu peke yake mm. haya mengine yote haya yanapita. Hakuna mtu atakuja akupatie wewe kwamba uwe mtu fulani, lakini ukisimama na Mungu, Mungu anajua wapi anakupeleka na kwa sababu kuna kusudi ambalo Mungu anakuwa ameweka ndani ya mtu, basi ukisimama kwa hali yoyote na kwa umri wowote, basi Mungu atakupa heshima yako. Mimi mm. hapa ni mwandishi wa habari mtu <laughs> anaweza kaniuliza Martha ni mwandishi mm -hmm. wa habari alafu <laughs> nitamjibu mm. Ndio ni mwandishi wa habari alafu, mm. nataka kusaidia jamii yangu mm. kule nilikotoka mm. kuna wasichana kama mimi mm. ambao niliwaona maisha wakiishi mm. uandishi wangu mm. unanisaidia nirudi kwenye jamii yangu mm. nikasaidia wasichana wale mm. wasija wakapita katika maeneo fulani hivi ambayo mwisho siku hawatafikia ndoto zao. Kwa hiyo mm. ninafanya uandishi wangu, lakini ninapenda kusaidia wasichana mm. wanawake. Mm. Matha, unaimba alafu <laughs> <laughs> Mimi naimba kitu cha kwanza ni kwa sababu natimiza lile kusudi la Mungu. Kitu cha pili, siku zote Mungu anapokupa hatua moja ina maana anataka kuna mwingine pia usababishe aende mbele. Najua kuna mabinti wengi wanahitaji wa, wafike kesho. Na mimi Mungu aliyeniweka hapa ameniweka ili niweze kusapoti wengine. Lengo langu ni kusapoti wengine ili waweze kufikia maono, lakini pia ni supporti hata wale ambao hawajiwezi tu, kwa sababu ya maisha jinsi yalivyo. Ndio maana mimi kama mimi pamoja na mume wangu kuna wengine ambao tunasaidia ambao ni wadogo eh, tuko na shule, wengine tunasomesha. Kwa msaada wote hawa tunafanya ili waweze kufikia kesho yao. Kwa hiyo nikizungumzia mimi Martha kuimba kama kuimba, niko na support maisha ya watu wengi mm. Masa, wewe ni Mtanzania mm. wewe ni, ni, ni mwanaafrika Mashariki, wewe ni Mwafrika mm. Ukiangalia jamii kwa upana mm, jamii ya Tanzania, jamii ya Kiafrika mm, unaona mambo gani ni matatizo kwako, yani ukiangalia unasema ya ni jambo hili <laughs> ningepata nafasi ya kulishughulikia <laughs> yeah, ningeliondoa kabisa, ni jambo gani kwenye jamii? Nikiongelea kwa jamii nzima ya nikiangalia Afrika kitu kile natamani, natamani Afrika kiwepo, nikiongelea, niongelee kwa upande kiwepo, ni watu kumshika Mungu. Kwa sababu Mungu, tukimshika Mungu tutakuwa na hofu, tutatendeana haki, tutafanyiana yaliyo mazuri. E, vita vita zitapotea, vitu vingi ambavyo mauaji, mm, yataisha, vitu vingi ambavyo vinatokea vinasababisha watu wapoteze maisha, tukiwa na Mungu ndani yetu. Kwa sababu tukiongelea Mungu, kila mtu ana Mungu. Kila mtu anajua Mungu yupo na Mungu ni nani kwenye maisha ya mwanadamu. Mtu kama mtu, mataifa tukielewa Mungu ni nani kwenye maisha Mungu atatusaidia. Tutaacha vitu vingi ambavyo vinafanya leo hii dunia inapotea. Kwa nini ulichagua sanaa ya uimbaji? Mm. Unajua kuna ile tunasema mtu anafanya sanaa tu kwa sababu ni sanaa au amejifunza lakini kuna mtu ana kipaji ndani. Ukimwangalia kabisa unajua hiki ni kipaji. Mwingine hajawahi fundishwa sehemu lakini mtu anajikuta anafanya mimi siwezi nikasema kwamba nilichagua tu kwamba mimi niimbe, ila mimi nilijikuta naimba. Nilijikuta tu, kiko ndani, niko mdogo napenda kuimba, ndio hivyo mpaka leo ninaimba. Nani mm. hukutungia nani, hukuandikia <laughs> nani hukutengenezea muziki na pengine kukuchagulia mahali mm. ya kuimba? Mimi sijawahi tungiwa wimbo na mtu yeyote tangu nimeanza. Hakuna mtu amenitengenezea wimbo, hakuna kabisa. Na mtu anayenitengenezea muziki, wapo na producer wangu mmoja anaitwa PG. Ni producer mzuri, huyo ndo ananitengenezea music, lakini namna ya na kuimba nafanya mwenyewe mm. <laughs> hongera sana. asante sana na tukija kwenye upande wa video mm. video zako ni nzuri mm. hasa kadri jinsi siku zinavyozidi kwenda, ninaona unaimarika unaimarika <laughs> na kuimarika hiyo. <laughs> Msikilizaji, utapitia katika mitandao mbalimbali, utaona nyimbo za Martha Mwaipaja mm, anafanya vizuri mm -hmm. Huyu ni nani anafanya hivi? <laughs> Uh, watu kushuti wako nafanya tofauti tofauti mm -hmm. E, wengi tu kampuni tofauti tofauti, na watu wakipitia youtube kuangalia nyimbo zangu wataona wale wanaonishuti wako tofauti tofauti, lakini nashukuru Mungu kwa sababu ya neema anayonipatia kila siku. Ni wimbo gani uliimba ukasema wimbo huu ni wangu? Nasikia ule wimbo wa kwanza nilikwambia, huu uliimba wewe bila kuni wangu. Sasa hiyo wimbo gani ukisikiza unasema ni wangu? Sasa kwenye albamu tofauti tofauti, unajua nina albamu tatu. Naam, sasa labda niongelee albamu tofauti tofauti. Kuna kwenye albamu yangu ya kwanza, kuna wimbo unasema tulikotoka ni mbali, ni Mungu atutoa, ni wimbo ambao mimi nasikia kabisa. Nikiongelea albamu ya pili kuna wimbo mmoja unaitwa Ombi Langu kwa Mungu. ametengeneza njia baba, pasipo na njia Mungu amefanya. Umeona? Nikiongelea kwenye bam ya tatu kuna wimbo unasema naiona na kesho, naiona na kesho, kesho iliyopangwa eh -eh, <laughs> na baba. Kwa hiyo ni hivyo, nashukuru Mungu kwa hizo eh. <laughs> <laughs> sante <laughs> Sana, ya sanaa ya Radio France International idhaa ya Kiswahili tuko Matha na Mathamo Ipaja na mume wake John Saidi, tukiangazia sanaa ya uimbaji anayofanya Mathamo Ipaja mm. Matha, kuna mm. uimbo umeimba nifundishe kunyamaza <laughs> katika ile video ya uimbo kuna uh. mpangilio wa visa mm. na maigizo <laughs> E, pengine uh, kaka John Saidi <laughs> hapa anaweza akaniambia, bila shaka alikuwepo akifuatilia kwa makini e, ubunifu katika video ile upa, mpangilio wa visa na maigizo, hili unalizungumziaje? Ilikuwaje? ni wimbo mzuri. Wimbo mzuri. Uh, asante sana ndugu mtangazaji uh, katika kutengeneza video Uimbaji wa mke wangu Martha ni uimbaji ambao ni mgumu sana kutengeneza video zake. Kwa sababu uhalisia anaouongea, sangine hata mnapotengeneza maigizo mnahisi kama hayafiki kwenye kile kilele cha ule uhalisia anaongea, lakini nashukuru Mungu kwamba wote ambao wanakuwa wanafanya nao kazi za video pia ni watu wake wa karibu katika kumshauri na shukuru wanashaurika. Kwa hiyo wanaweza wakamwambia hapa watu wacheze hivi na hapa watu wacheze hivi, na mara nyingine hurudi kwangu na kuniambia hichi tunaonaje kikae hivi na hivi. Kwa hiyo tunapeana mawazo, tunajaribu kutengeneza hizo video. Lakini utengenezaji wa maigizo pia si rahisi sana, kwa sababu unapotaka kumpata mtu mwenye kipaji sahihi cha kuweza kuwakilisha utendaji wa ule wimbo, saa nyingine ni vigumu kuwapata au wanapatikana kwa gharama kubwa lakini tunashukuru Mungu kwamba tunaweza kufanya hivyo na nafikiri bado tunahitaji kuongeza bidii zaidi hapo. Hongera sana hata kwa hatua ile, ni nzuri. Nashukuru sana. Martha, kwa nini nifundishe kunyamaza? Hey, nifundishe kunyamaza ni wimbo ambao kuna vitu vingi nilitafakari sana, kwa sababu kwenye hii dunia kuna vitu vingi tunakutana navyo na katika vitu vingi unavyokutana navyo chanzo kikubwa ni vinywa, midomo yetu, hicho ndio kinakuwa chanzo kikubwa, hata maumivu yanayopatikana ndani ya mioyo ya watu wengi, cha kwanza ni maneno. Lile neno ndio linaloweza kuponya, lile neno lina haribu akili ya mtu, neno lile linaloenda. Sasa nikasema Mungu, nifundishe kunyamaza. Ina maana kama nimesema nifundishe kunyamaza, ina maana kuna anayesema Hmm. Ina maana sasa mimi kitu ambacho nililenga sana sana sana, kwa sababu, watu, tunaumizana. Tunaumizana sana. Kwamba, kwa sababu watu tunaumizana tunaumizana sana kiasi ya kwamba usipokuwa makini unaweza ukajikuta unakosea, kwa sababu utatamani ujibu, lakini kumbe ukazidi kuharibu zaidi. Kwa hiyo nikamwambia Mungu, nifundishe kunyamaza. <laughs> <laughs> Sio wakati wote wa kujibu, sio wakati wote wa kujibu. Siyo. Siyo. Wengi, chini ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo mm, mm. <laughs> Nimekuwa pale si chini mara nne nafikiri eh, mara kwanza nilienda Goma, nikaenda Bukavu, nikaenda Butembo, nikarudi na Butembo, eh, ni mara nne nimekuwa hapo. Wanakupenda sana watu hawa sana, Wakongo wananipenda mpaka mimi najua kabisa kwamba napendwa. Na hebu niambie kitu, kitu. <laughs> Kitu nataka niwaambie Wakongo, ninawathamini sana, na kunipenda kwao nguvu kuendelea zaidi. Kitu naweza nikasema na Wakongo, hakuna kitu chenye furaha ambacho wakikuanza na usuni huu, wakati najua wamepitia mambo mengi sana, wamepitia vitu vingi, watu wamemwaga damu, watu wamepotea. Wao wenyewe ndo wanaweza sababisha ikakaa vizuri, na wao wenyewe wanaweza kasababisha ikakaa vibaya. Ehe, haijalishi in, vita hiyo inasababishwa na kina nani, lakini kitu cha msingi Mungu atafanya njia na wataiona kesho mm. Hali wa wizi wa kazi, <laughs> uh, kwa kweli hali ni mbaya, ni mbaya lakini hususan kwa nchi yetu kidogo. Sasa hivi marekebisho ya sheria hizo yanasaidia lakini kwa nchi nyingine tunakozunguka huko pirates wamekuwa ni wengi sana mm. Na haswa uingiaji wa flash na memory card uh, kwa kweli unatayarisha una soko la CD na DVD kwenye magari, watu wanatumia memory card uh, sasa hivi unaelewa yote, unahitaji memory card, kwa hiyo mtu tu, alafu watu wanatumiana, akikurushia kwenye WhatsApp, akikurushia kwenye nini, umesha upata wimbo. Kwa hiyo kwa kweli hii sanaa iko hatarini sana, sana kutokana na wizi, lakini pia mabadiliko ya kiteknolojia kwa kweli Namna ya kufanya hapo ni upata tu ule utaalamu. Unajua, kwa mfano hata DVD mwanzo watu walikuwa wanabani ovyo, lakini kuna wataalamu wa kutengeneza DVD, ana namna anailock. Wewe ukienda ukitaka kuburuza kopi ina, inakataa inashindikana, eh. Kwa hiyo tunachohitaji hapo ni ule utaalamu tunaoupata na tupate namna ya kuudhibiti ule utaalamu mm. Anapatikanaji katika mitandao ya kijamii Naam, uh, ni rahisi sana tu uki Google tu jina lake Martha Mwaipaja, katika mtandao wote ule utaona tu kazi zake zinatokea, lakini pia kuna peji yake katika mitandao kama Facebook uh, YouTube. kwa kweli, udhibiti umekuwa ni mdogo. unaweza ukiwe Google tu unaweza kukuta FK ka upload, unaweza kukuta JZ ka upload, yani watu wana upload tu mambo yao bila utaratibu wote, lakini natumai pia katika mtandao wa RFY unaweza kupata wengine <laughs> Bila shaka na msikilizaji, mpaka hapa tuna la ziada katika makala ya nyumba ya sanaa. Ulikuwa nami Martha Saranga kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Leo nilikuwa na wageni katika makala ya nyumba ya sanaa, Martha Mwaipaja na John Saidi, mume wake mm. katika sanaa ya uimbaji wa nyimbo za Injili mm. nawatakia kila la heri katika kutimiza majukumu yenu, asante. Kiswahili, kabla ya kuhitimisha, nikukumbushe tuliyoyapa uzito katika nguo hii ya kwanza. Baada ya kula kiapo na kuwa rais wa 45 Donald Trump aahidi kuirejeshea Marekani hadhi yake. Na kiongozi wa muda mrefu nchini Gambia, Yahya Jammeh, hakubali kung'atuka na kuondoka nchini humo. Pande mbili zenye mzozo nchini Siria kukutana kwa mara ya kwanza juma lijalo kuangazia namna ya kumaliza vita nchini Syria. Shukrani kwako msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo haya. Jiunge nami tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki kwa matangazo katika lugha ya Kiswahili. Mimi ni Martha Saranga. Kwa heri kwa sasa.