Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Habari za asubuhi popote pale ulipo msikilizaji, na kukaribisha katika matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili, Februari 19, 2017. Utasikia mengi, tuanze na muktasar wa habari. Mazungumzo ya kusaka amani nchini Burundi hii leo yaingia katika siku yake ya nne na ya mwisho ambapo makundi mbalimbali ya wanasiasa katika mazungumzo hayo yatawasilisha tathmini zao. Mauaji ya kikabila yatekelezwa jimboni Kivu ya kaskazini nchini DRC na Ufaransa yakemea uvamizi wa kimtandao unaodaiwa kufanywa na Urusi dhidi ya uchaguzi nchini humo. Jina langu ni Martha Saranga, nakukaribisha katika taarifa ya habari. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu www RFI Kiswahili.com mazungumzo ya kusaka amani nchini Burundi hii leo yanaingia katika siku yake ya nne na ya mwisho, ambapo makundi mbalimbali mbali ya wanasiasa katika mazungumzo hayo yatawasilisha tathmini ya masuala nane waliopewa na msuluhishi, ambayo walitakiwa kuyakusanya katika hoja nne. Kutoka Arusha, Ali Bilali hipoje. Hii makundi hayo ya kisiasa ni pamoja na marais wa zamani wa Burundi, kundi la msuluhishi wa Warundi, kundi la wanasiasa wa vyama vinavyounga mkono serikali kundi la wanasiasa wa upinzani, kundi la wanasiasa ambao hawaegemei upande wowote, pamoja na kundi la wanasiasa ambao serikali imeendelea kusisitiza kwamba haiwezi kamwe kuketi kwenye meza moja na mazungumzo na wapinzani hao waliojumuika katika muungano Senared na ambao wameendelea kutuhumiwa na serikali kwa kuhusika katika jaribio la mapinduzi yaliyofeli ya Mei mwaka 2015. Miongoni mwa mambo mbalimbali yaliyojadiliwa ni pamoja na kuboresha mazingira ya kisiasa nchini Burundi, mchakato wa kurejesha wakimbizi nyumbani, pamoja na wasiasa opinzani, wa upinzani waliotoroka nchi, uheshimishwaji wa mkataba wa amani wa Arusha, swala ambalo imeendelea kuzua mvutano. Kuhusu kurejea kwa wakimbizi nchini Burundi, serikali imeendelea kusisitiza kwamba hakuna masharti yoyote kwa wakimbizi wanaotaka kurejea nyumbani, jambo ambalo limeendelea kuzua mjadala huku wanasiasa wengine wakihoji wakimbizi wanarejea nyumbani kwa mazingira gani? Baadaye mapema mchana huu ndipo itafahamika ni yapi wanasiasa hao walioafikiana, baada ya kumaliza siku nne Arusha wakizungumzia maswala nyeti ya kurejesha amani na utulivu nchini Burundi. Ni taarifa yake Ali Bilal akiwa Arusha. RFI, votre radio pour comprendre le monde ni saa moja na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya RFI Kiswahili yakikujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Wapiganaji kutoka kabila la Wanande nchini DRC wametekeleza mauaji ya raia 25 katika eneo la mashariki kwa kuwashambulia kwa mapanga, maafisa wamethibitisha. Mwakilishi wa gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini, Francis Bakunda Kabo, amesema jumla ya watu 25 wameuawa kwa kuchinjwa na wapiganaji wa Maimai Mazembe katika kijiji cha Kiaghala. Raia wote waliouawa ni kutoka kabila la Wahutu, ambapo mauaji yalitekelezwa mapema alfajiri ya Jumamosi. Hop Kubuya ni mwanaharakati katika eneo hilo, ameshuhudia maiti ishirini na nne zilizotokana na kushambuliwa kwa panga na mwanamke mmoja ambaye aliuawa kwa kufyatuliwa risasi. Rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi, ambaye alikuwa nchini Kenya kwa ziara ya siku moja, amekusudia kutafuta namna ya kuboresha biashara na kuahidi kupanua wigo kuelekea matumizi ya haki ya mto mrefu kuliko yote ulimwenguni. Akiwa na mwenyeji wake Rais Uhuru Kenyatta, Al Sisi alisema Misri na Kenya zinaunganishwa na historia ndefu ya ushirikiano wa uzalishaji. Radio France Internationale. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa moja na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 12 na dakika 34 kwa saa za Afrika ya kati. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI kiswahili com Waziri wa mambo ya kigeni wa Ufaransa, Jean-Marc Ayrault, amekemea kutokubalika kwa uvamizi wa kimtandao unaotuhumiwa kufanywa na Urusi dhidi ya uchaguzi wa Ufaransa, na kuongeza kuwa ni wazi mgombea anayeunga mkono umoja mkono wa Ulaya, Emmanuel Macron, ndiye amelengwa. Msemaji wa Macron, ambaye kwa sasa anaongoza katika mbio hizo, ameituhumu Moscow kufanya mashambulizi ya kimtandao dhidi ya kampeni za Macron na kuingilia barua pepe za mwezi uliopita. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto, moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani, tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa moja na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni RFA Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Jina langu ni Martha Saranga na leo nitakuwa na mwenzangu Ruben Lukumbuka ambaye ndio kwanza amerudi kutoka Goma, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako alikuwa akiripoti moja kwa moja tamasha la amani, ambapo wanamuziki na wasanii kutoka mataifa Afrika mashariki na kati walipewa nafasi ya kuhimiza amani kupitia nyimbo zao. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amekutana na wasanii wengi hapo Goma, lakini kwa leo ameanza kwa kuzunguka jina ya kiusani, wewe ni mwanamuziki ama mwana msanii hapa Jijini Goma? Yeah, mimi ni mwanamuziki, of course. Na unapiga aina gani ya muziki? Napiga R&B ama Afrobeat. Unaweza kumwambia msikilizaji wetu ni toka mwaka gani umeanza? Uh, uh, naweza kusema tasnia hii nimeanza tangia utoto. Naweza kusema ni kitu ambacho kiko ndani mwangu. Sasa niliweza kuji, kuji, kujiingiza sana ndani ya muziki nikiwa na umri wa nikiwa na, na miaka kumi na mbili ndio ambayo nilianza kuimba ndani ya kanisa na ndani ya, ya ya korale ambayo inaitwa Saint-Hilaire. Nilianza kuimba huko ndani lakini sikukawea kwa sababu ya, ya shule na wazazi walikuwa bado hawajanikubalia kufanya mziki. Hapo nikaendeleza tu ndani ya mziki. Siku moja nilikuwa na rafiki ndani ya ya kota ambayo naikaa ndani. Lakini kabla ya kuendelea, hmm, na historia yako, ndugu Blaze, utuambie, hmm, leo hii una umri gani? Leo hii mi na miaka kumi na kenda. Una miaka kumi na tisa sasa hivi? mm -hmm. Manake eh, nikipiga mahesabu naona bado kijana <laughs> yeah, yeah, yeah, bado kijana. Nini kilikuvutia katika uh, kujiunga uh, na tasnia hii uh? Naweza kusema kwanza, ni inspiration, nilikuwa niko inspire kwa mm -hmm. eh, nilikuwa yani ni kitu ambacho kiko katika mimi na ni ninam, namna ya kuji, ya ku, ya ku express kitu ambacho kiliko ndani mwangu ya kudhihirisha wazi yeah. Kwa nje kile ambacho kimo ndani yake yeah, yeah. Namna ya ku, ya ku transmit message ambayo mimi nayo sasa moja, unajua nchi yetu ina sasa moja, kuna kunakuwa vita sasa nataka ku, yani kutetea kutetea population vitu kama hivyo tu. Tuseme kwamba mojawapo ya malengo yako ni kuhimiza amani hmm, na uh, kutoa wazi msimamo wako, maoni yako, mtazamo wako yeah, kuhusu hali ilivyo yeah, uh, hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo yeah. yeah. Ndio ni kupana kwanza message ya amani sana sana ni, niyo kitu ambacho nataka ndicho kitu ambacho nataka ku kukifanya zaidi <laughs> sio kwa sababu nataka niwe famous au nini, lakini nataka kwanza watu waungane, watu wao kitu kimoja. Ndio ndiweza kusema kama motivation ambayo ilinituma niyo ndani ya mziki. Na upande wa shule unajipanga una vipi eh, katika kushughulikia mm. muziki na vile vile eh, katika kwenda shuleni huko kujifunza mm. mambo mengine. Naweza kusema kama shule ni kitu cha muhimu zaidi. Ki shule kwanza ni kitu cha muhimu ambacho na natia mbele, kwa sababu bila shule siweziweza ku Ku, ku kupata inspiration zingi kwanza, shule naipatia saa na, na mziki pia, mziki una saa na shule pia inasaa. Ndio ndiyo, ndiyo hivyo ambayo natembea mimi. Na je, Bleze, hapo ulipo, unaweza kutuambia ni changamoto gani ambazo labda wewe unakabiliana nazo? Changamoto kuna, kuna changamoto zingi sana. Kwa mfano, kwa mfano, naweza nikawa na mziki ambao ndautunga mziki wa maana, lakini najikuta sina mtu ambaye anaweza kunisaidia na zingine sipati, si, si, yani, yani mtu ambaye anaweza kunisaidia ku, kujulikana kufanya promote ya, ma, ya, ya, ya, ya mziki wangu vitu kama kwa na hivyo tu. Na maana, wewe unapiga mziki ukiwa nyumbani au inakuwaje? Maanake sijaelewa nini unamaanisha mziki mimi napiga mziki kwa mfano, wananitaga sasi moja kwenye ma, anniversaire aiversakwenye birthdays napiga huko kanisani, sana sana kanisani, kwa sababu mimi ni Mkristo, niko Katoliki. Naingia kwenye kanisa napiga mziki na na kwenye crew cru Tuna... tunatumikaga pamoja e. Lakini kabla hujaendelea, huja nafikiri hujatuambia ikiwa wewe una bendi na au msimamizi au ya tuna bendi niko ndani ya bendi ambayo inaitwa Ipred, uh, ambayo inasema kwenye kifaransa initiative pour la promotion de l'éducation, yani umo tunaimba nyimbo ambazo zinaenda zina kugeuza Yaani mentalite, sijui kwa Kiswahili wanasemaje, kii akili, fikra za watu ambazo zilikuwa zimeenda pembeni, e, vitu kama na hivyo tu. Lakini hiyo crew, si mimi msimamizi, mimi wameniigiza ndani ya hiyo crew na ni rafiki yangu mmoja hivi, ilikuwa siku ambao wanatafuta kupiga nyimbo ya We are the World. Sasa ilibidi niwasaidie na alikuaga ameshaniona niko naimba mukanisa. nani yule? Huyo rafiki yangu anaitwa Ali, ndio ambaye akaniambia kama naweza kuwasaidia, na hapo nikajiunga nao na tukaanza tukafanya. Na mziki wako ama uh, i e, bendi yako hii Ipedhe, kama unavyoita mm. Iko, inaweza kupatikana online, inaweza kupatikana kwenye website. Na ni website gani? Utaweza kupata Ipred, inapatikana kwenye website, unaingia kwa una unaingia, unapiga www.ipred.com, hapo utapata kila mnachangia vipi katika swala zima la amani hapa mashariki mwa Kongo pali, mm? Kwa sababu mwanzoni pale umesema kwamba ninyi mnajaribu kufanya kila aliwezekanalo ili sio tu ku promote ama kui, kuhimiza kuinua swala zima la usalama lakini pia eh, elimu. Mnafanya nini nini? Mchango wenu? Mchango wetu, mchango wetu kuhusu sisi mchango wetu, tunaenda kwenye mashule kwa sababu nimesema ni education, tunaenda kwenye mashule tuna, tuna, tunawaigiza watu for example kufanya usafi ku... kwa maana, mnawahimiza watu. Tunawahimiza watu kufanya usafi, tunamwambia Yani sio vizuri kuchukia nchi yako, yani vitu kama na hivyo tu. Ni kwamba nyinyi IPRED mnajaribu kuhimiza watu kuhusu uzalendo, namna ya kujirisha upendo yeah kwa nchi yeah. Yeah. mambo mengine gani ambayo pengine labda nyie kama IPRED mnafanya mbali na muziki, mbali na muziki? Mm-hmm. Nadhani hakuna kitu ambacho tu tumeisha fanya kwa sasa lakini tunapangilia tu kujiunga pamoja ili tuanze ku, kutayarisha huu mwaka wa 2017 ndo, ndo mwaka ambao tunatafuta ku, kuanza kazi katika eneo hili la mashariki mwa Congo DRC kuna. Uh, hii hali ya ukosefu wa usalama na inaaminika kwamba vijana wengi wanajiunga na makundi ya wapiganaji, hmm. Lakini sasa hivi naona bado mtoto bado ni kijana, na ni jambo la kuhimiza la kufurahisha kuona kwamba nyinyi mna mnawaadhibisha watu kuhusu amani. Hebu yeah, naambie mnawafadhili au kuna watu ambao wanawasapoti nyie ambao wanawasaidia kwa njia moja ama nyingine, au unajipanga vipi katika kukidhi baadhi ya mahitaji ya crew ama kundi lenu? Sisi tunajisapoti sisi wenyewe, yani kama ni ku, ni kama tutafanya mchango wa kitu fulani ni sisi wenyewe, kama ni kuwaona wagonjwa ni sisi wenyewe, tuna, da, yani hatuna hatuna mtu ambaye anatuhifadhi, anatusaidia. Anatusaidia. Yeah. Ni mipango gani ya siku za baadaye ambayo mko nayo katika siku za usoni? Siku za usoni tunatarajia ku, kufanya concert. Concert ambayo inasema juu ya amani tu yani ndio ambayo tunatarajia kufanya na umo nikizani ni kizani wote watafurahi tu, kwa sababu <laughs> kwa unaongea kwa unyonge, kwamba unajua kwa <laughs> um, hapa Goma yani kila kitu akiku aki yake kukwa kwa, kwa, kwa, kwa, urahisi kwa yani, kila kitu awezi kupata kwa urahisi yani hapa Goma experience de vie chini matumaini ya maisha yako ya ya chini yani, yani tunasema hivi tunaweza kutia tunaweza ku kutia pesa tukasema hii concert tunajisupport sisi wenyewe, lakini utaona watu wamoja hawatakuja. Ndio hiyo hiyo shida nikuambia, ya watu hakuna mtu wa kutu promote ya kutu wa kutusaidia, akapela kidogo tupate, akapela kidogo kutoka kwako, akapela kidogo. Na, maana ya kapela yangu ni nitafuta kusema I'm proud to be African an African yani. Hiyo nataka kusema watu wengine wanasema wana ubaguzi, yani ubaguzi wa rangi, ubaguzi wa kabila. Yani utasikia mmoja anasema Kinande, mmoja anasema Mashi, mwingine anasema lugha fulani, unasikia wanasema huyu sio wa kwetu. Kinyarwanda, Kirundi, unasikia wanasema huyu sio wa kwetu, yani tumbague Yani, hiyo ndio idea ambayo iko katika hiyo acapella ambayo na, naweza kusema neno lako la mwisho ambalo pengine utakuwa umesahau umwambia msikilizaji wa RFI Kiswahili? Um, neno langu la mwisho ni kusema yani, neno langu la mwisho ni kusema kwanza asante kwa kunisikia, kwa kunitega masikio, na ni kusema yani muendelee kuni, kunifuata kunifuata kunifollow kunifuata na, na kuni, kunisapoti kwa sababu natarajia kama yani natayarisha vitu ambavyo vitaenda kuku, kufurahisha, na nikidhani nina idea zingi ambazo natarajia kutekeleza ndani ya maisha, yani, yani asante. Wow. Trust me, baby. Revesha maasu ya wekure mama na wangalie mahali tumetoka. Mimi na we ataka mama tisu, sijali ni kitambo tu, kupata na kukosa yote ni majaliwa ya Mola. Wanasemezana wakitukutana tukikumbatiana inawauma sana. Hadi hapo sina la ziada, msikilizaji. Kwa niaba ya Ruben Lukumbuka, ninakushukuru msikilizaji kwa kutega sikio makala haya. Mimi ni Martha Saranga na kutakia wakati mwema. Msikilizaji, kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushe tuliyoyapa uzito katika ngwe hii ya kwanza. Mazungumzo ya kusaka amani nchini Burundi hii leo yanaingia katika siku yake ya nne na ya mwisho, ambapo makundi mbalimbali ya wanasiasa katika mazungumzo hayo yatawasilisha tathmini zao. Mauaji ya kikabila yatekelezwa jimboni Kivu ya kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Faransa yakemea uvamizi wa kimtandao na udaiwa kufanywa na Urusi dhidi ya uchaguzi nchini humo. Shukrani kwa msikilizaji kwa kutegea sikio ngwe hii ya kwanza ya matangazo katika lugha ya Kiswahili, saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Tutarejea tena katika matangazo haya katika ngwe ya pili, usikose kujiunga nasi tena hapo baadaye. Mimi ni Matha Saranga nakuaga kutoka Dar es Salaam.