Ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Habari za asubuhi, msikilizaji popote pale ulipo, natumai hujambo na karibu katika matangazo haya. Leo ni Jumatano, tarehe moja mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na saba. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Tuzo ya utawala bora barani Afrika ya Mo Ibrahim kwa mara nyingine ya kosa mshindi wa mwaka 2016. Hatimaye mwili wa kiongozi wa upinzani nchini DRC Etieni Chisekedi wa Mulumba kusafirishwa Machi 11 kutoka jijini Brussels, Ubelgiji hadi Kinshasa kwa maziko. Na rais wa Marekani Donald Trump aapa kuanzisha mfumo mpya bora wa kusimamia uingiaji wa wageni nchini Marekani. Karibu katika taarifa ya habari, msikilizaji. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe wako, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Tuzo ya utawala bora barani Afrika ya Mo Ibrahim kwa mara nyingine imekosa mshindi ambaye anastahili kupewa, imetangazwa jana Jumanne. Tuzo hiyo kubwa zaidi duniani ya mtu binafsi hutolewa kwa kiongozi wa Afrika aliyechaguliwa kidemokrasia ambaye ameonyesha uongozi wa kipekee na kutumikia muda wake uliowekwa kikatiba na kuondoka madarakani. Miaka mitatu nyuma, wachambuzi wa siasa wanazungumziaje kukosekana kwa mshindi? Wakili ya Ujuang Agina ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Nairobi, Kenya. Pengine viongozi wetu wa Afrika watahitajika Uh, sio viongozi, wananchi wetu wa Afrika ambayo wanachagua viongozi watalazimika kutafuta uh, tabia fulani kwa viongozi hao ambayo hawak haw, haw, wanawakelea maanani kwa wakati huu, ili wale viongozi ambayo tunachagua wawe wanaweza uh, hatimaye kupewa hili tuzo. Lakini vile muhimu ni kwamba inasema kwamba viongozi uh, wetu hawatimizi ile masharti iko katika nchi zao kwa katiba na zile ingine masheria imeandikwa ya kanda ili kama na kadhalika ndio inawafanya wasiweze kutuzwa hili tuzo. Ni sauti yake Wakili Ojwang' Yagina, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Nairobi, Kenya. Hatimaye mwili wa kiongozi wa upinzani nchini DRC Etienne Tshisekedi wa Mulumba utasafirishwa siku ya Jumamosi, Machi 11 kutoka mjini Brussels, Ubelgiji, hadi jijini Kinshasa kwa ajili ya maziko. Taarifa hii imekuja baada ya familia ya hayati Chisekedi kuafikiana na serikali ya DRC kuhusu maziko ya kiongozi huyo ambayo yatafanyika katika makaburi ya Ng'ombe jijini Kati. Maandalizi tayari yameanza ambapo inatarajiwa pia kujengwa mnara wa ukumbusho. Padri Gerard Mulumba Kalemba ni ndugu wa hayati Chisekedi. 11 mars, Jumamosi Machi match 11 ndiyo siku ilochaguliwa ili kurejesha mwili hadi jijini Kinshasa. Hatumai tumekubali hili, sababu sa ni la muda ni kwa muda, ndiyo baadaye tutatafuta eneo ambalo litajengwa mnara wa ukumbusho. Ni sauti yake Padre Gerard Mulumba Kalemba, ndugu wa hayati Chisekedi. Baraza la upinzani wa Burundi uliopo uhamishoni, Sinared, unaojumuisha vyama kadhaa vya kisiasa, hapo jana umefanya uchaguzi wa uongozi na kumchagua Chazi Nditije kuwa mwenyekiti wake mpya kwa kipindi cha miezi tisa ijayo kuchukua nafasi ya Jean Minani aliyekuwa mwenye kwenye nafasi hiyo kwa kipindi cha miezi tisa iliyopita. Uamuzi huo umedumu kwa muda wa siku tatu badala ya siku moja kama ilivyokuwa ikitarajiwa baada ya wajumbe kupata ugumu wa kuamua kuchagua mgombea mmoja. Hatimaye, mamlaka ya mpito katika jimbo lililokumbwa na vita la Kidal nchini Mali ambalo ni ngome ya waasi wa zamani wa Tuareg imeundwa jana Jumanne, hatua ya kwanza kuelekea kuboresha usalama wa kutosha kuruhusu uchaguzi wa mitaa. Kuundwa kwa taasisi za mpito katika mikoa mingine minne ya kaskazini imepangwa kufanyika baadaye juma hili, taarifa ya serikali imesema. Hassan Ag Fagaga aliyekuwa muasi wa jeshi na rais wa kundi la muungano wa waasi la CMA aliapishwa kama rais wa baraza jipya la kikanda la Kidal. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. LH. Asante sana msikilizaji kwa kuichagua RFI Kiswahili. Asubuhi ya leo tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kwa upande wa muda ni saa moja dakika thelathini na sita, saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika ya Kati. Usikose kutuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook, RFI Kiswahili, kwa habari zetu ambazo unaendelea a kuzisikia rais wa marekani donald trump ameapa kuanzisha mfumo mpya bora wa kusimamia uingiaji wa wageni nchini marekani na kupunguza mtiririko wa wafanyakazi wasio na ujuzi huku akitoa mwelekeo wa mageuzi yanayojitokeza katika suala la uhamiaji akitilia mkazo utekelezaji wa sheria kali katika hotuba yake kwa bunge la congress trump amesema mfuko wa uhamiaji nchi, mfumo wa uhamiaji nchini Australia unaweza kuokoa dola nyingi, kuongeza mishahara ya wafanyakazi na kusaidia familia za wahamiaji kuingia tabaka la kati. Rais Trump amesema kuwa ni kanuni ya msingi kwa, kwa wale wanaotaka kuingia nchini humo kupaswa kuwa na uwezo wa kujisaidia wenyewe kifedha. Mahakama nchini Malaysia leo Jumatano imewashtaki wanawake wawili kwa mauaji ya Kim Jong Nam, ndugu wa kiongozi wa Korea Kaskazini, baada ya mauaji yake katika uwanja wa ndege wa Malaysia mwezi uliopita. Wanawake hao, Siti Aisyah raia wa Indonesia na Doan Thi Hung kutoka Vietnam, walizingirwa na ulinzi mkali wa polisi wakati wakishtakiwa katika mahakama ya Kuala Lumpur kwa mauaji ya Februari kumi na tatu. Urusi na China zimetumia kura ya turufu kuzuia jaribio la Umoja wa Mataifa kutaka kuiwekea vikwazo serikali ya Siria. Marekani, Uingereza na nchi nyingine katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa zilitaka kuiadhibu serikali ya Damascus kwa tuhuma za kutumia silaha za sumu katika maeneo ya waasi. Hii ni mara ya saba sasa Urusi inatumia kura yake ya turufu kuikingia kifua serikali ya rais Assad na tuhuma za kimataifa. Korea Kusini na Marekani zimeanza mazoezi yao makubwa ya kijeshi leo Jumatano huku kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un akiamuru askari wake kujiandaa kwa ajili ya mashambulizi makali dhidi ya majeshi ya adui. Mazoezi hayo ya pamoja ya kijeshi daima huongeza mvutano kati ya rasi ya Korea iliyogawanyika na mwaka huu yanakuja baada ya jaribio la hivi karibuni la kombora la balistika la Korea Kaskazini na mauaji ya ndugu wa Rais Kim Jong Un nchini Malaysia. Barabara kabisa msikilizaji, unaendelea kuitegia sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa moja dakika thelathini na tisa kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu Ali Bilali na habari za michezo. Naam, ni kushukuru sana B Sabin Crispin na Bigambo. Nianze na habari za burudani hapa kuhusiana na uh, ule mchuano wa kutafuta filamu bora barani Afrika FESPACO ambao unaendelea huko Wagadugu, unaendelea sasa hivi kuna filamu kutoka Tanzania inaitwa Aisha. Naam, sasa hivi ipo kwenye ushindani, subiri tuone tuta, iwapo itapata tuzo au la. Na tukiachana na hayo, Sabina Crispin na Bigambo, ni kuletee matukio hapa kuhusiana na mechi ambazo zinatarajiwa kupigwa hii leo katika ule mchuano wa vijana wenye umri wa miaka chini ya miaka ishirini katika mataifa bingwa barani Afrika inaendelea huko Zambia ambapo Guinea wanatarajia kukutana ileo na Misri, lakini Mali pia baadaye watakutana na Zambia. Yani zitakuwa ni mechi mbili ambazo natarajiwa kushuhudiwa leo. Ikumbuke kwamba Zambia ndio wenyeji wa michuano hii, na mechi yao ya kwanza walikutana na Guinea wakaicharaza bao mmoja kwa bila. Na mwogeleaji kutoka kule nchini Marekani, Michael Phelps, ametoa wito hapo jana kwa kamati ambayo inachunguza wale eh, ambao wanaongeza dawa, tumia dawa za kusisimua, kusisimua misuli, misuli eh, kufanya marekebisho makubwa katika mchakato mzima wa ufuatiliaji. Hii ni baada ya shirika ambalo linafuatilia eh, michuano shirika la uh, Olympic kuonekana kwamba limekuwa likiburura mkia katika ufuatiliaji huo. Na hii leo pia kule barani ulaya katika uh, ligue 1 ama ligue 1 kule nchini ufaransa bastia wanataraji kukutana na nantes lakini katika copa italia lazio watakutana na roma eh, lakini pia kule nchini hispania ligi ya primera division osasuna wao wataminyana villa real wakati huo barcelona pia watakuwa kiminyana na sporting gigon celta de vigo wao watamenyana na Espanyol. Real Madrid muda baadaye watachuana na Las Palmas. Granada nao watapepetana na Deportivo Alvades. Jana Real Sociedad ilitoka sera kufungana mabao mawili kwa mawili na Eibar, huku Malaga wakifungwa mabao mawili kwa moja na Real Betis, huku Valencia ikiicharaza Laganes bao moja kwa bila. Na kule nchini Ufaransa katika uh, Coupe de France uh, Bastia wao walicharazwa bao moja bila ya Angers, huku Le Girondin de Bordeaux wakaicharaza Lorient mabao mawili kwa moja Na wakati huo nchini Italia katika Coppa Italia Juventus wakaichapa Napoli mabao matatu kwa moja. Nam na kushukuru Ali Bilali kwa habari hizo za michezo. Shukran. <tune> Na msikilizaji, karibu katika wasaa wa mahojiano. Tuzo ya utawala bora barani Afrika ya Mo Ibrahim kwa mara nyingine imekosa mshindi wa mwaka elfu mbili kumi na sita ambaye anastahili kupewa, imetangazwa jana Jumanne. Tuzo hiyo kubwa duniani ya mtu binafsi hutolewa kwa kiongozi wa Afrika aliyechaguliwa kidemokrasia ambaye ameonyesha uongozi wa kipekee na kutumikia muda wake kikatiba na kuondoka madarakani. Miaka mitatu nyuma, mwenzangu Ali Bilali amezungumza na wakili Ojwang' Agina kuangazia sababu za kukosekana kwa mshindi, na anazungumza akiwa Nairobi, Kenya. Kwanza, ukitazama zile ma masharti ambaye kiongozi lazima atimize ndipo achaguliwe kama mshindi ya, ya ili tuzo, ni nadra sana kupata kiongozi ambaye anaweza kuyatimiza hayo. Kwa hivyo huenda ikawa kwamba bwana Mo aliweka kiwango ya juu sana ambayo inatakikana kwa viongozi ambayo wachache sana katika kanda hili la Afrika wanaweza kuyatimiza. na ya una... pili. Sawa, endelea sana na unafikiri kwa nini uh, miaka kama mitano mfululizo hii anakosekana mshindi? Mshindi hili tuzo lilianzwa mwaka wa elfu mbili na sita sasa imefika miaka kumi na karibu miaka tano kati ya hiyo miaka kumi hawakupata mshindi yeyote. Kwa hivyo inaonyesha kwamba ile ma, ma, masharti ni vigumu kuyatimiza. Kwa hivyo Mo anaweza kufanya vitu mbili: anaweza kuelegeza hayo masharti ambayo haitawezekana, itakuwa mbaya, au apanue orodha ya wale watu ambayo anaweza kuwapatia hili tuzo hivi, hata wengine ambao hawako mamlakani, lakini wametenda mambo muhimu kuendeleza uongozi bora katika Afrika. na unafikiri Ojonga, Gina, kukosekana kwa mshindi wa tuzo hili inatoa ujumbe gani kwa viongozi waliopo madarakani sasa na viongozi ambao tayari wamestafu? Ha, hasa kwa wale wamestafu inasema kwamba hawa kupeana uongozi pasayo wakati waliokuwa uongozini. Kwa wale ambao wako uongozini bado wakati huu, inawapelekea ujumbe wa kwamba wazima lazima wajitahidi zaidi kwa uongozi yao, wasome masharti ya Imo, waone kama uongozi yao inaambatana na yale masharti ambaye Imo uh, Foundation inataka kiongozi atimize ili ndi atuzwe hili tuzo. Ni sauti yake wakili Ojwanyagina, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi, Kenya. Na sasa anamkaribisha Julian Rubavu kuwa nawe katika makala ya Afrika Mashariki. Karibisha mpenzi msikilizaji uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki, lengo ikiwa ni kujitambua, kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya utatuzi wa migogoro kwenye ndoa nchini Tanzania. Taarifa zinaonyesha ongezeko kubwa la talaka, ambapo kila kukicha idadi ya kesi za ndoa na kupiana talaka kwa wanandoa inakuwa kubwa zaidi. Mfano, takwimu za mahakama ya kadhi Zanzibar zinaonyesha kuwa zaidi ya talaka elfu moja na mia sita zilitolewa visiwani humo kati ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili na elfu mbili na kumi na tatu na kwa Tanzania bara, ofisi ya wakala wa usajili wa vizazi, vifo talaka na ndoa, RITA, inafafanua kuwa mwaka 2013 2014 jumla ya talaka 99 zilisajiliwa hususani kwenye wilaya za Kinondoli na Ilala tu, Dar es Salaam. Vilevile, kwa mujibu wa taarifa hiyo, jumla ya talaka 150 zilisajiliwa mwaka 2014 2015. Hebu jiulize hali ikoje kwa nchi nzima? Kujadili juu ya tatizo hili RFI inaongea na baadhi ya akinamama wenye ndoa jijini Mwanza, lakini pia mchungaji Gershoni Bilonkela, mkazi wa mkoani Kigoma, Tanzania. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Mimi naitwa Maria Dogates Mwenda, mkazi wa Nyasaka maduka tisa. Migogoro ya ndoa, chanzo kikubwa ni uaminifu kwenye ndoa, na uaminifu huko namna hii. Kwa mfano, kutoaminiana, labda mwanamke na mwanaume. Wakati mwingine, labda unaweza kukuta migogoro ambayo inasababishwa sana, labda mwanaume, labda kurudi, kuchelewa kurudi nyumbani, anachelewa pengine. Inatakiwa mtu kawaida atoe taarifa labda nimechelewa kuna sababu hivi na hivi na hivi. Au mwingine unaweza kumuuliza tu mwanaume kwa nia njema, mwangu bwana, leo umechelewa kurudi, anakujibu huko juu. Kwa hiyo hicho ndicho chanzo kikubwa. Pengine simu hizi na penyewe ni mgogoro mkubwa sana, unaweza kukuta hasa mtandao, simu za WhatsApp, wanawake wanaume wote siku hizo wako busy na simu, akifika nyumbani mtu angalia hata majukumu ya familia nini hivi na hivi na hivi, yuko busy na simu toka labda amefika labda kuanzia saa mbili mpaka saa nne mtu yuko busy na simu. Kwa hiyo simu hizi na penyewe zinafanya migogoro ya ndoa. Badala ya mtu akuangalia majukumu ya familia mtu yuko busy na simu. Kingine kinachochangia mgogoro ndani ya ndoa ni heshima, wakati mwingine kutoheshimiana. Heshima ni kitu muhimu sana, lakini wanandoa wengi awatumii vitu hivyo vizuri mm -hmm. Wakati mwingine majibu mabaya, inaweza kama mwanaume anaambiwa kitu zina mwanamke tu anakuja anaku anajibu vibaya, au mwanamke anakuwa mheshimu labda anajibu majibu ambayo hayastahili, ndio vitu kama hivyo. Kwa jina mimi naitwa Rehema Lenatus. Mi nachofikiria chanzo cha migogoro katika ndoa, wanaume hukuwa na michepuko, ndio maana inayosababisha, na ndoa zinakuwa zinaharibika. Michepuko ipo kwa wote, hata kwa wanawake na penyewe ipo michepuko. Hii inachosababisha ni tamaa tu mwanaume, yani, anakuwa, tu mwanaume anakuwa na tamaa kwamba amemwona msichana, kwa hiyo mke wake huyo anamwona, nimekaa naye siku nyingi sana, amechakaa. kwa hiyo bora tu nifanyeje, nitembee na huyu biti mdogo, mdogo. Migogoro ndo inaanza kutokea. Labda mama huyo wa mji, mbaba anayemchukua huyo msichana ni jirani yake, kwa hiyo anapoona hivyo msichana, mama mwenye ndoa anak, anafanyaje anakasirika. Kwa nini amchukue am, binti mdogo na na uwezo wa kumzaa? Ndo maana ndo hicho sababu ina kinachotokea. Mi nachoshauri tu hapo kin, kwamba kifanyike, wanaume wakae na wanawake zao kwamba wakae tu kwamba hata mwanamke anapomwona kwamba mume wake kwamba kashikwa kwenye uzinzi, wajaribu tu kukaa na wanaume zao kwamba washauriane, kwamba mume wangu, jambo unalolitenda hili ni baya. Kwa hiyo tu mi nachoshauri, wakae watulizane nyumbani, haya yote yaishe, sio kupelekana mahakamani, hapo wanajizalilisha. Jina langu naitwa Gerisho ni Birongera Teganye, mkazi wa Kigoma, kijiji cha Mkigo, wilaya ya Kigoma vijijini, Tanzania. Bwana Gerson, ebu tuambie katika mila na desturi za Waha ni jinsi gani hapo zamani kumetokea tatizo baina ya mme na mke, taratibu zilizofanyika mpaka tatizo linaisha, mpaka mme na mke wanarudiana tena katika hali ya amani, ilikuwaje? Mazingira kama ugomvi umerudiarudia, mara baada ya muda wanatoa ushauri wa kawaida, baadaye anarudi kwenda nyumbani kwao, mme akifuata mke kule anakozaliwa Yani, alikooa yule mwanaume alipooa pale, inakuwa kuwaje? Inategemeana muda ambao amepanga kumfuata mke wake, na inabidi asiende peke yake, lazima achukue wazee, ili aende wakutane na wazee wa ambao wanatoka upande wa mke. Kwa hiyo anapanga siku ya kwenda, anaenda na wazee, wanaenda wanafika tena kule kwa ambapo ni ukweni, wale nao wanaita tena wazee, wanawakalisha pamoja, halafu mwanamke, mke anaanza kutoa taarifa kwamba matatizo yetu yamekuwa hivi na hivi na hivi na hivi na hivi na hivi na hivi. Akimaliza, mume anapewa nafasi ya kujibu zile hoja ambazo mke wake ametoa. Anapotoa, ndipo sasa wazee wanaangalia tatizo liko wapi. Wakishajua tatizo liko wapi, ndipo usuluhisho unatokea. Umeshasema, sasa mwanamke anaongea na, na baadaye mwanaume anaongea. Kuna kuwepo na labda swala la mashahidi na nini, kama tulivyozoea kwenye kesi nyingine, kuna mashahidi na nini? Hakuna ha, mashahidi mm-hmm. Unajua hapo nyuma mwanamke na, anakuwa anatawaliwa na ukoo na familia, hawi mtu tu wa mume. Kwa hiyo kama kuna matatizo, maanake kama amewadharilisha, amedharilisha ukoo. Kama ameleta baraka, ameleta baraka kwa ukoo. Yale yamefanyika kwenye ukoo, na ndio maana haji peke yake, anakuja na ile wale ndugu. Na kwa hiyo kama walikuwa na matatizo, walikuwa naona. Kwa hiyo mwanamke anapoanza kusema kwamba mimi ilitokea hivi na hivi na hivi na hivi. Anayepewa ajibu ni mwanaume anayelalamikiwa, anajibu hapa ni sawa, hapa si sawa, hapa ni sawa, hapa ni sawa. Sasa wakisha maliza wale wazee ndio wanapotoa ushauri, ili kuondoa ule uhasama ulioingia. Wakati huo walikuwa anatoa kondo, kuleta ule mgogoro uishe. Yani ameshikwa na hatia, kwa mfano ukoo umekaa na meungana kweli, amefanya makosa alikuwa anatoa kondoo na ile kondoo namna ya kuchinjwa. Wakati huo wa kulikuwa na nyumba fulani zile za zile nyumba, kwenye lugha yetu wanaita indaro mm -hmm. Eh, ngondano yule kondoo anamrusha juu ya ile nyumba akiwa mzima, akiwa mzima, akisha anguka upande wa pili ndipo anachinjwa, alafu watakula wote uli uko alafu maana yake ule ule uhasama. Kwa mfano, uh, mwanamke amekaa kwao na imekuwa muda mrefu, faina iliyokuwa inatolewa anamnunulia nguo, ananunua nguo, ananunua, ananunua kitenga, ananunua kitu fulani kila, kile ambacho wameamua, halafu anamnunulia mke wake. Halafu hapo sasa unasema mrudi, hali ya sasa hivi ikoje? Hii ilikuwa zamani saizi. Hmm. saa hizi ni watu wanajitegemea wenyewe, yani mtu anajitegemea mwenyewe. Kwa hiyo kama anaenda anachumbia ataua mwenyewe, wakati mwingine hata ukoha hawajui wakati mwingine. Kwa hiyo wakigombana hata akitoa taarifa kwa familia hawana nguvu sana ya kumsaidia huyu, ili waishi kwa amani. Mara nyingi anaweza akaenda labda kwa kitongoji, au kama ni mtu anasali akaenda kwa mchungaji wake, lakini haina nguvu kama ile iliyokuwa inatoka ndani ya familia ya ukoo wao. Katika maelezo yako inaonekana kama vile mwanamke anakosewa na mwanaume, lakini kuna vilevile vile inatokea ugomvi umetokea kweli, mwanaume pengine amepiga mwanamke na kwa sawa na mzidi nguvu, lakini katika kusikiliza ule mlolongo unakuta mwanamke alikuwa na makosa katika mazingira hayo. Ikuwa inakuwaje hapo nyuma katika mila na desturi, ukionekana kwamba mwanamke ndiye mwenye shida, alikuwa na tatizo mwanamke, hakutozwa fai, anaonywa na wazazi wake na ukoo wake, arudi akajenge nyumba. Inapotokea mwanaume ndiyo mwenye kosa ndipo ingetokea toe faini fulani cha kuongezea. E, ukweli utamaduni tuliokuwa nao hapo nyuma ulikuwa unafaa sana kujenga familia na hata jamii, kulikuwa na amani na hata ukiangalia takwimu za huko nyuma, mambo ya kuachana achana hayakuwa makubwa sana kama ilivyo sasa. Na kwa hiyo namna vijana wanaachiwa, wanatafuta wake wake wenyewe, halafu wanapata migogoro, wanakosa msaada kwa sababu wakati mwingine wanaoa au kuolewa muda bado, na hawakuandaliwa, hawana usimamizi. Inapotokea migogoro, wanaenda kwa kitongoji, kitongoji naye anafuata tu, wanaenda wakati mwingine hawana uzoefu wa kushauri, na kwa hiyo matatizo yanazidi kuendelea ya kuwa makubwa. Kwa hiyo ningeona ni vizuri ni kuwa na utaratibu, tusisahau tulikotoka, utaratibu wa kutatua migogoro, tushirikishe wale tunaoishi kwa ukaribu, kwa sababu ndio ndio wanafahamu mila zetu, wanatufahamu, tunafahamiana, jamii ikaishi kwa amani na utulivu zaidi. Amani ni muhimu na ndio inayojenga familia. Asante sana Bwana Geshoni, asante sana. Ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya migogoro ya ndoa na ongezeko la talaka nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Nam, asante sana Julian Rubavu kwa makala ya Afrika Mashariki. Basi napata nafasi ya kupitia ujumbe mfupi ambao msikilizaji umeutuma hapa studio. Anasema, anaitwa Ismaili Togolani wa Dar es Salaam, anasema watu wengi wamemwelewa Rais Donald Trump, ni baadhi tu ya viongozi wachache wasiompenda Rais Trump, lakini pia hiyo haiwezi kubadilisha hali ya mambo. Filbert Jonathan Kinshambi wa Nshamba, Muleba, Kagera, Tanzania anasema Etienne azikwe kwa heshima kubwa, kwani anayo mengi aliyoyafanya enzi za uhai wake. Hassan Nasoro wa Dar es Salaam, Tanzania anasema napenda sana maamuzi ya Trump na Ujumbe mwingine unatoka kwake David Sechenga wa Muheza, Tanga, Tanzania, anasema tunaungana na wana DRC kumwombea ndugu yetu Etieni Chisekedi wa Mulumba. Mungu na msamehe na mwangazie mwanga wa milele pale atakapomweka kwenye nyumba ya milele na mpe pumziko la amani. Bilgeti Momba kutoka Tanzania anasema anawapongeza RFI Kiswahili kwa makala nzuri. Amosi Chazi Ruikiza wa Morogoro, Mvuha, Tanzania anasema kila laheri a Donald Trump, endelea kutawala taifa lako ipasavyo. Pia tuache sisi mataifa ya Afrika tujitawale bila kuingiliwa. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada katika ngwe hii ya kwanza ya matangazo ya asubuhi. Mimi ni Sabina na Bigambo. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wile. Fundi mitambo ni Emmanuel Mbando na habari za michezo ametujuza Ali Bilali. Hadi saa mbili na nusu kwa taarifa nyingine ya habari kwa lugha ya Kiswahili. Kwa heri kwa sasa. Anaitwa Avrili na wimbo wake unakwenda kwa jina Nikimwona. Ndio unatufikisha tamati mwa matangazo ya asubuhi, nguo ya kwanza. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri.