Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika mashariki ni saa moja na nusu. Afrika ya kati ni saa kumi na mbili na nusu. Habari za asubuhi hapo ulipo na asante sana kwa kuungana nasi Jumatano hii tarehe 29 mwezi wa Machi mwaka 2017. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Mauaji yanaendelea katika jimbo la Kasai nchini DRC, huku miili ya wataalam wawili wa Umoja wa Mataifa waliokuwa wamepotoweka ikipatikana. wa kiongozi wa harakati za ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini Ahmed Kathrada kuzikwa leo. Na rais wa Marekani Donald Trump abadilisha sheria iliyowekwa na rais wa zamani Barack Obama kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa. Unaweza kutuma ujumbe wako mfupi anza na alama kujumlisha 255764015747 lakini pia tuandikie katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio washirika na tovuti yetu ya rfikiswahili.com. Mauaji yanaendelea kuripotiwa katika jimbo la Kasai katikati mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ambako miili ya wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa imepatikana baada ya serikali kutoa taarifa rasmi ya vifo vya polisi 39 waliouawa na waasi. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ali Bilal. Wataalamu hao wawili, Michael Sharp raia wa Marekani na Zaida Catalan raia wa Sweden, walitekwa nyara Machi 12 wakiwa pamoja na watu wengine wanne raia wa Kongo waliokuwa wakiwasindikiza katika jimbo la Kasai ya kati linalokabiliwa na uwasi wa Kamwina Nsapu, kiongozi wa kijaji aliouwawa Agosto mwaka jana katika operesheni ya kijeshi. Msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambaye pia ni waziri wa habari Lambert Mende amesema kwa vile mwili wa mkalimani wao umepatikana katika eneo hilo hakuna shaka kwamba miili hiyo ni ya wataalamu hao na ambapo mmoja wa kike ulikutwa umekatwa kichwa. Wataalam wa polisi wa Kongo wapo katika eneo la tukio kwa ajili ya kutambua rasmi, lakini kwa vile hakuna wageni wengine waliopotea katika jimbo hilo, na walikutwa katika shimo moja na mkalimani wao wa Kongo ambaye yeye alitambulika. Hili linatudhihirishia kwamba ni wao, kwa mujibu wa kamanda wa polisi. Tangu mwaka jana, eneo hilo la Kasai ya Kati linagubikwa na machafuko ya hapa na pale, na pale na ambapo makaburi zaidi ya thelathini ya watu waliozikwa pamoja yamegundulika hivi karibuni. Tomas Dakin ni mwanaharakati mtetezi wa haki za binadamu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa sasa hivi wale eh, watu wa, wa Umoja wa, wa Mataifa wale wataalam wa, wa wanashakiwa kuwa miili yao imekwisha kuonekana wakiwa wameudiwa. Ah, halafu mambo hayo yote wanatupasha ya kwamba kuna polisi zaidi ya makumi tatu na tisa pia walioanguka ndani ya ya nyavu ya, ya, ya wa, za waasi na wakauliwa wote. Umoja wa Mataifa umesema utafanya kila jitihada kuhakikisha ukweli unafahamika kuhusu vifo vya wataalamu hao. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema Michael Sharp na Zaida Catalan wamepoteza maisha wakati wakijaribu kufanya uchunguzi kuhusu chanzo cha machafuko katika eneo hilo na kusaidia kutafuta suluhu ya kurejesha amani katika nchi hiyo. Nam, asante sana mwenzangu Ali Bilal. Na Umoja wa Mataifa, Muungano wa Afrika pamoja na Muungano wa Ulaya uh, kwa pamoja wamelani vikali uh, ripoti za kuwao uh, kwa polisi hao na wafanyikazi hao wa umoja wa mataifa na kutaka vikosi vya ulinzi uh, DRC kuzuia uh, mauaji kama haya katika nchi hiyo. na mkule ya Afrika Kusini, kiongozi wa harakati za ubaguzi wa rangi Ahmed Kathrada aliyefariki dunia hapo jana mm -hmm. akiwa na umri wa miaka 87 na zikwa leo, raia wa Afrika Kusini wamekuwa kiomboleza kifo cha mwanaharakati huyo ambaye alifungwa jela miaka 26 pamoja na rais wa kwanza mweusi Nelson Mandela katika harakati za kupinga ubaguzi wa rangi Waandalizi wa mazishi ya Kathrada wanasema mwanaharakati huyo watazikwa kwa desturi za Kiislamu. RFI, Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa moja dakika 34. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi asubuhi ya leo. Shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya linasema idadi ya Wakenya wanaohitaji msaada wa kenya, unawati, chakula imeongezeka mara mbili na kufikia milioni tatu kwa kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Katibu mkuu wa shirika hilo dr Abbas Gullet amesema uh, idadi hiyo imeongezeka kutokana na ukame unaendelea kushuhudiwa hasa katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Uh, Kenya ni miongoni tu mwa mataifa ya bara Afrika kama Ethiopia, Sudan Kusini, Somalia, Nigeria, ambayo yamejipata katika janga hili ambalo inaelezwa kwamba ndio baya zaidi kuwahi kushuhudiwa kwa miaka, kwa mara ya kwanza ndani ya miaka ishirini na tano. Serikali ya Sudan Kusini imesema itabadilisha ada inazotoza kutoa vibali kwa wafanyikazi wa kutoka nje ya nchi hiyo. Waziri wa maswala ya katiba wa waziri anayehusika na mambo ya baraza la mawaziri nchini humo elia lomoro amesema kwamba tayari serikali ya juba imeunda kamati kushughulikia swala hilo hivi karibuni serikali ya juba iliongeza ada ya kupata vibali kutoka dola mia moja na kufikia dola elfu kumi ongezo ambalo limekuwa likilalamikiwa vikali hasa na wafanyikazi wa misaada ya kibinadam Nam huko Afrika ya Kati, mazungumzo ya kitaifa yaliyoanzishwa na rais wa Gabon Ali Bongo Ondimba kujaribu kumaliza mzozo wa kisiasa ulioibuka baada ya uchaguzi um, mkuu mwaka uliopita imeanza. Zaidi ya mashirika ya kiraia elfu moja mia mbili pamoja na vyama vya siasa hamsini wanashiriki katika mazungumzo hayo ambayo kazi yake ni kutafuta suluhu na ikiwezekana kuongeza muda wa mazungumzo hayo kwa siku ishirini na moja. Hata hivyo mazungumzo hayo yanapingwa vikali na mpinzani um, wa rais Bongo, Jean Ping. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatathmini mazungumzo haya akiwa Dar es Salaam. Katika mahali popote katika nchi ambazo zinashirikisha zina vyama vingi, katika mambo ya uchaguzi, siku zote chama kimoja kuwa kina nguvu zaidi katika vyama vya upinzani. Sasa kule kukaa kimya au kutohudhuria kwa Jumping kutakosa, kutakosa ladha fulani ambayo inaweza kuwa ndio tatizo ya mazungumzo hayo yasiweze kuendelea zaidi tena siku nyingine, kwa sababu ukiangalia ukubwa wa chama chake na popularity yake mwenyewe inafanya kuwa na yeye kuwa yeye ni sehemu kubwa sana ya, ya, ya, ya, ya upinzani kuliko wale wengi waliokwenda pale, kwa sababu wengi ni vyama vidogo vidogo kama ukavyoona vile. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. RFI, Radio France Internationale. Nam mjini Goma mashariki mwa DRC ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na saba. Habari za asubuhi hapo ulipo, na asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Jina langu ni Victor Buso. Rais wa Marekani Donald Trump ameifanyia mabadiliko sheria iliyokuwa imewekwa na rais wa zamani Barack Obama katika makabiliano ya mabadiliko ya hali ya hewa. Trump amesema mabadiliko haya yatamaliza mgogoro katika biashara ya mkaa wa mawe nchini humo na kurejesha nafasi za ajira. Leo ninachukua hatua muhimu katika kutekeleza ahadi yangu. Uongozi wangu unaondoa vita katika biashara ya makaa ya mawe, na tunakwenda kuweka uwazi katika biashara ya makaa haya. Hakutakuwa na tishio juu ya wachimbaji wetu na wafanyakazi wa kampuni zetu za nishati tena, ni kuondoa vihatarishi kwa wazalishaji wa Marekani Than this crushing attack on American industry. Wakati Rais Trump akitia saini, uh, mabadiliko ya kuondoa kabisa sheria hiyo kulikuwa na maandamano ya mamia wanaharakati jijini Washington DC, uh, kupinga hatua hiyo. Uingereza inazindua mchakato wa kujiondoa katika Umoja wa Ulaya. Hii ni hatua ya kihistoria baada ya raia wa nchi hiyo mwaka uliopita kupiga kura ya maoni na kuamua kwamba wanataka kujiondoa katika umoja huo. Baada ya kuwa wanachama karibu miaka sitini, Uingereza inakuwa nchi ya kwanza kujiondoa katika umoja huo ambayo sasa itasalia na mataifa ishirini na saba. Waziri Mkuu Theresa Mei amekuwa akisubiri bunge kupitisha mswada wa kumwezesha kuanza mchakato huo wa kujiondoa katika umoja huo ambao utachukua miaka miwili. Na mmoja wa makaman, makamanda wa jeshi la Marekani amekiri kwamba mashambulizi ya anga yanayoongozwa na, na nchi yake yamechangia kupoteza maisha ya raia usiyokuwa na hatia katika mji wa Mosul nchini Iraq. Jenerali Steve Townsend uh, amesema kwamba uchunguzi hata hivyo unaendelea kubaini mauaji um, ya raia katika mji huo. Marekani inaendelea kuongoza mashambulizi ya kuwasaidia wanajeshi wa Iraq ili w kuwasaidia wanajeshi wa Iraq kuwaondoa kabisa wapiganaji wa Islamic State katika mji wa Mosul. Naam, katika ujumbe mfupi uh, ambao umetuma, hapa Asante sana bwana Patrick Mangu ukiwa Msange mm, Singida, nchini Tanzania, unasema kwamba unatupata vizuri sana asubuhi uh, ya leo. Lakini uh, mwingine nasema naitwa Fadhili ukiwa Tunduma, au uh, upande wa mkoa wa Songwe Tanzania, unasema kwamba uh, vyombo vya usalama kule DRC Congo vijitahidi kupambana na wasi katika jimbo la Kasai. Na sasa ni wakati wa rfm michezo na Ali Bilal. Nam ni kushukuru sana uh, Victor Buso. Nianze na matukio ya michuano ya kirafiki iliyofanyika hapo jana katika maeneo mbalimbali duniani. Kwanza nianzie nchini Tanzania ambapo Taifa Stars jana waliwalaza uh, timu ya taifa ya Burundi Ndamba Murugamba kwa kuwachapa mabao mawili kwa moja mchezo ambao ulipigwa katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam. Na mapema tu leo asubuhi vijana wa timu ya taifa wamepanda ndege kurejea jijini Bujumbura mapema leo alfajiri. Lakini pia kule uh, Ubelgiji Urusi walipepetana na na, na Ubelgiji. Ubelgiji na Urusi walitoka sera kufungana mabao matatu kwa matatu na wakati huo Ufaransa licha ya jitihada zote ikajikuta imelambishwa mchanga na Uhispania kwa mabao mawili kwa sifuri. Ufaransa ilionekana kunyemelewa vibaya kwa kiasi kikubwa, kiasi kwamba ule umiliki wa mpira katika kipindi cha kwanza mm. uh, Uhispania walikuwa wakiongoza kwa sabini, asilimia sabini dhidi ya asilimia thalathini za Ufaransa. Ukiangalia jitihada na namna ambavyo kocha Didier Deschamps amekuwa kikinoaki kikosi hiki akikisuka upya, lakini wapi, Uhispania bado imeonekana ina <laughs> nguvu zaidi na tawala mchezo. Unajua, Uhispania ni baadhi ya mataifa ambayo ni bora zaidi katika soka barani Ulaya. Naam, hapo jana pia South Africa, Afrika Kusini walikuwa uwanjani kumenyana na Angola na kutoka sare ya kutofungana na Portugal, Ureno <laughs> wakafungwa mabao matatu kwa mawili na Sweden. Na katika mechi nyingine hapo jana e, Msumbiji Morocco, kumradhi na Tunisia a, walikuwa uwanjani. Lakini pia mechi za kuwania kufuzu kombe la mataifa bingwa barani Afrika, Mauritania ilitoka sare ya kutofungana, ya kufungana bao moja kwa moja na Komoro. Sudani Kusini ikaicharaza Jibuti mabao sita kwa sifuri ya buso, na bila shaka ni furaha kubwa sana kwa <laughs> wapenzi wa soka kule Sudani Kusini. Itakuwa ni sherehe kubwa pale Juba, kwa hivyo amefuzu katika hatua ya makundi ya sana, mbila mbila tena. Sana, asante sana mm -hmm, mwenzangu asante namjijini Juba kule Sudan kusini ni saa moja dakika arobaini na tatu. Na kama ulivyosikia mazungumzo ya kitaifa yaliyoanzishwa na ya rais wa Gabon Ali Bongo Ndimba kujaribu kumaliza mzozo wa kisiasa ulioibuka baada ya uchaguzi uh, mkuu mwaka uliopita ameanza, lakini yanapingwa vikali na mpinzani wake Jean Ping. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam tija itakuwa haiwezi kupatikana kwa sababu chama kiko kikubwa chenye washabiki wengi na wanachama wengi, kama hakipo kile kinachoendelea huwa kinaonekana hakifai zaidi. Na labda unafikiri tutarajie nini katika mazungumzo hayo? Mazungumzo kama hayo inaonyesha kabisa kwamba sasa tutapata tutapata uamuzi au makubaliano ambayo ni mapendekezo ya serikali, kwa sababu vyama hivi vingine vyote vidogo hivi sio rahisi ku kutoa msimamo ambao una una una hilikisha utahilikisha ile chuki ile iliyopandikwa kutokana na nani? Kutokana na na ma, kasoro zilizotokeza kwenye uchaguzi ule. Hivyo tunategemea tu kwamba vile itakavyokuwa, kita kitakachoamliwa kitakosa sehemu kubwa ya ushawishi wa chama kile cha Chaapin na hivyo kufanya ile hali nzima kuwa ni tete itakuwa bado haitakuwa imekaa vizuri ha. Na katika hali kama hii Haji Kaburu, nafikiri nini ambacho labda kilitakiwa kifanyike kabla ya kuanzishwa kwa mazungumzo hayo ambayo alitangazwa muda mfupi baada ya uchaguzi? Ilichofaa ni kuendelea kutafuta ushawishi wa nchi zingine, kubembeleza kum, kum, kum, chama cha jamping kiingia kwenye mazungumzo, kwa sababu ndo njia pekee ya kuweza kuswata suluhu katika tatizo ambayo yapo katika nchi ya Gabon. Hayo matatizo yanaotokea katika nchi nyingi sana katika kuhusiana na uchaguzi, ni mazungumzo ndo huwa yanarekebisha kasoro zile na kuzitafutia dawa. Kwa hiyo kwake nje bado kutakuwa hakuja hakuja tengeneza kile kitu ambacho na hatujajua malalamiko ya yake yamekwenda. Kwa hiyo mi nafikiri ingetafutwa juhudi za kimataifa sasa, na jumuia za kimataifa zikaingia zikaweza kumshawishi yule bwana akaingia kwenye mazungumzi. Katika hotuba yake ya uzinduzi wa mazungumzo hayo uh, Ali Bongo Ondimba amesema kwamba ni muda mwafaka kwa watu kutatua matatizo ya kifamilia. Labda nafikiri ikamaanisha nini hapa, akimaanisha kwamba Gaboni nchi moja ni familia moja sasa ndani si binamu kagombana na mjomba, mjomba kagombana na nani? Ana maana hivyo kwamba unity ambayo iko kwa kwa Gabon ni sawa sawa na familia. Kwa hiyo ni ugomvi wa kifamilia, ni ugomvi ambao ndani ya familia unaweza kusuluhisha na watu wa familia. Ndio alikuwa na maana hasa hiyo. Naam, tumekuwa tukiona baadhi ya upinzani barani Afrika umekuwa ukichochewa au kuungwa mkono na baadhi ya mataifa tuseme, Jean Ping pia anaweza kuwa anaungwa mkono au kuchochewa na baadhi ya mataifa ya Ulaya? Ni kweli, ni dhahiri sana. Unajua, hata kama angekuwa hajulikani, lakini unajua, panapotokea upinzani lazima E, kutotokea na kuungwa mkono kwa namna moja au nyingine. Kwa mfano, unaona nchi kama Gaboni ina influence kubwa sana kule Ufaransa. Labda kuna mambo ambayo serikali ya Ufaransa inaona e, Ali Bongo hafanyi vizuri, kwa hiyo ingetaka kupata representative ya mtu ambaye labda anaweza kucheza akacheza sauti yao, yani akacheza nyimbo zao ambazo wanazitaka au wanataka wanataka wanataka acheze wa, wa, wa, wa, rais atake kuwepo afanye yale wao wanayafanya. Kwa hiyo ni rahisi kuunga mkono wapinzani ili wamwondoe yule ambaye pengine anakuwa huwa anakuwa kikwazo cha kuzuia yale ambayo wanayataka akifanyike. Ni Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Sasa ni wakati wa makala ya Afrika Mashariki na Julian Rubavu. Karibu mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya operesheni funga kazi inayofanywa na serikali ya Tanzania mkoani Kagera, ambayo ni kuwasaka wafugaji wa kulima na majangiri kwenye hifadhi za taifa za Kimisi na Kasindaga kwenye wilaya za Karagwe, Biharamulo, Muleba na Ngara. Mkuu wa wilaya ya Karagwe Bwana Godfrey Mheruka anasema kuwa operesheni funga kazi ni zaidi ya operesheni zilizotangulia zikijulikana kama operesheni Kimbunga na operesheni Tokomeza. Kupata mengi, ungana nami Churiani Rubavu, Radio France Internationale. Kama nilivyokujulisha juu ya operesheni funga kazi, hebu tumsikie mkuu wa wilaya ya Karagwe bwana Godfrey Mheluka akihamasisha wadau kwenye operesheni hiyo. Hey, hey, afande, sogea sogea, Tukua. Hi, hi, hi! Kila mtu changamka, changamka, tubomoe tuwai, hatuna muda hapa hey! Lazima ipigwe mpaka chini, pumua pumua, pumua, kila mmoja shike kifaa. Tuko kwenye msitu wa Kimisi kwa ajili ya kuangalia ni ya kina nani walio waliokaidi amri halali ya serikali ya kuondoa wananchi wote wenye wanaofuga ndani ya hifadhi yetu ya Kimisi. Lakini tumekuta ng'ombe wengi, lakini mbaya zaidi tumekuta wananchi ambao wanalima ndani ya eneo la Kimisi. Mmoja wa wananchi tuliyomkuta pale ni huyu hapa, Kamwia. Ni raia wa Rwanda, ni raia wa Rwanda lakini tumemkuta ndani ya hifadhi yetu ya Kimisi analima mle, ameotesha maharage mengi, lakini na mazao mbalimbali. Tulivyomhoji akasema yeye ni raia wa Rwanda. Lakini kama hiyo haitoshi, anao ndugu zake, anao kaka zake wanaofuga, na mifugo hiyo imo ndani ya Kimisi. Baya zaidi lililonifanya niwasimamishe viongozi ni kwa sababu nilitaka niwatambue. Na bahati nzuri huyu raia wa Rwanda amesema aliyemuuzia eneo hilo ndani ya hifadhi yetu ya taifa, kwa maana ya Kimisi, ni ndugu yetu, kiongozi wetu, tuliyemwamini, tuliyempa dhamana, anaitwa Malaya. Hebu Malaya, sogea hapa. Lakini pamoja na ubaya wa jina lake na matendo yake mabaya, kwa sababu anauza maeneo yetu ya hifadhi kwa raia ambao sio wa Tanzania Tumejionea wenyewe, tumekuta wamejenga nyumba, tumekuta wamelima, lakini wamekata miti ovyo kwenye vyanzo vya maji. OCD, afisa uhamiaji, na wakabizini hawa watu. Afisa uhamiaji njoo hapa, chukua huyu hapa raia wa Rwanda, lakini hakikisha huyu anaonyesha wezake na ng'ombe walipohifadhi. OCD, chukua huyu mwenyekiti aliyewauzia ardhi hii wale wa Nyawanda ndani ya eneo la Kimisi, mchukue tafadhali, sasa mpeleke akatoe maelezo, aisaidie serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania ambayo sasa imejipanga kikamilifu kuhakikisha kwamba maeneo yetu ya hifadhi, mapori yetu, kwa maana ya pori la Biaramlo, kwa maana ya eneo la Kimisi, kwa maana ya hifadhi, na kwa maana ya maeneo yote yaliyopo ndani ya mkoa wa Kagera yamekuwa yako huru. Kauli yetu mbiu, ondoa mifugo kwenye hifadhi zetu za taifa, tukianza na Kimisi. Bwana Agustin Malaya ni kiongozi wa kijiji anaitwa Kuingiza wa kuingiza wageni kwenye hifadhi za taifa mkoani Kagera hapa. Anafafanua juu ya tuhuma hizo. Naitwa Agustini Marai, kijiji ka Hanga, kata ya Kasimbi. Wanalima kule au Wanyarwanda kule ni wengi, na jana nilikwenda kuandika hawa na oroza yao ninayo, nachukua kwenye serikali yangu ya kijiji, hatua ninazo ambazo naleta. Walisema kwamba niandika Wanyarwanda, niko kwenye harakati za kuandika hao Wanyarwanda lakini kule Wanyarwanda wanatoka wana kule wanalima kule, simtambui mradi tu naona wanalima, na wakati wa sasa, serikali yangu ya kijiji imeniagiza kwamba niende niandike Wanyarwanda ambao wanakuja na ambao hawana vitambulisho, na kule nimemwona na na juzi huyu jamaa na, na jina lake tu nimelifahamu kama wanazidi karibu na ka, kama ishirini. Nilikuwa nimefungwa wakati kuja, nikakuta watu wote wako mule na wanyarwanda <mulia> Bwana Kato John ni mmoja wa raia wa kigeni waishio kwenye hifadhi za Kimisi na hapa anaeleza alivyoingia. Mima anaeleta Kato John: Tumekosea kulima huko, tumetoka Rwanda na wakubwa wetu amekuwa na miaka saba, na wa, na wa baba na mama amekufariki sasa. Ameleza kufariki, tafuteni mke wangu, tumeenda huko vikorwengonzi tumesikia Hameishi, tumekuja huku porini, tumewanza kazi ya kulima, tumemaliza kulima. Sasa mwenyekiti tume akitongoji tumekuwa tumemupa selasini sars, selasini. Baadaye tumemupa tumemaliza kuchukua mazao tumemupa mengine tena mumepesa, tumetaka kumupa selasini selasini buli mwaka buli hika msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki. Hivyo ndo hali ilivyo kwa nchi ya Tanzania. Na sasa tuwasikilize baadhi tu ya raia wilayani Karagwe wakielezea mtazamo wao juu ya operesheni funga kazi. Kwa jina naitwa Kamgisha Yohana, hapa kata yetu Kayanga e, katika maoni yangu kitendo cha kuondoa wale wafugaji katika mazingira ya hifadhi hapa kwetu Kimisi pamoja na mazingira yanayozunguka Biharamulo, nimeona kuwa serikali imefanya vizuri kuondoa hao wafugaji, maana ukiangalia katika swala zima, pale mahifadhi yamewekwa kwa ajili ya kuhifadhi wanyama na harakini hata vitu asili ambavyo vilivyoko kule. Kwa hiyo ni vizuri kwa sababu hakika hata mtoto atakayezaliwa siku za mbeleni atakuja angalie vile vitu vya asili. Mfano tuangalie wanyama, kwa sababu naamini kwamba mfugaji akiwa kule, kuna wale wanyama, anakuwa na mkuki na hata zile silaha zinazotumika kwa ajili ya kumlinda. Hawezi akaona swala napita, akamwacha. Kwa hiyo ni lazima Amshughulikie. Amshughulikia kama anategemea kuzaliana, kuna pengine hatuna manufaa ya e, viongozi ambao wanaojikuta kwamba wanafanya vitendo vya ugawaji alizi ya serikali wakati mwingine kujikuta kwamba wamekeuka masharti, lakini wako wanajua kwamba wanachokifanya wanakifahamu, ila tu sasa katika upande tunaangalia kwamba ni zile tamaa za kuhitaji pesa kwa kutaka kujinawilisha wao na wanakeuka misingi ya, ya, ya, ya, ya, ya katiba ya nchi yetu ili vitendo hata wengine viongozi wapate kujifunza, kwa sababu kiongozi tunapata tunapaswa kuwa mifano. Hata ndio wangekuwa anatusaidia kuondoa hao watu waliokuwa wafugaji huko na kutoa taarifa eh, kuona kwamba tumetunzaje vyanzo vyetu kuwa endelevu. Kwa majina yangu naitwa Shukrati, ni mkazi wa Kayanga. Kwa kweli tunawashukuru serikali kwa hiyo operation ambayo inaendelea ya kuondoa mifugo kwenye hifadhi. Tunaomba serikali iwasaidie au wafugaji wa huko waliokuwa wanafugia kwenye hifadhi, angalau iwapatie hata muda kidogo wa kujiandaa ili waweze kupata sehemu ambapo wataweka mifugo yao. Na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya operesheni Funga Kazi inayolenga wafugaji, wakulima na majangili waliovamia hifadhi za taifa za Kimisi mkoani Kagera, Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Asante sana jina Ndobavu kwa makala hayo ya Afrika Mashariki. Bila shaka utakuwa pamoja nasi tena wiki ijayo sana wakati kama leo. Patrick Mangu ukiwa Msange Singida unauliza au, au si unataka kwamba cha uchunguzi ufanyike kubaini wale husika na mauaji ya maafisa wawili umoja mataifa kule DRC. Bila shaka utasikia mengi tena, usikose kuwa pamoja nasi itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. fur mtama amekuwa ni Emmanuel Mbando, amsomamizi wa mtazo, haya ni Martha Saranga, mimi naitwa Victor Buso, natakia kila laheri. Asante sana na kwa heri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam. bose barabivuga hey, twarubahana n'abakundana bose barabibona hey, ndagutwaye kwa mama na papa watumununuyo e hey, vubavuba candakwakwanya ngo dushinguruko hey, ndibuka tugiye kuragana wambaye ifyerade warakaka kibao ndikuza kutoka Burundi, kikitamatisha namna hiyo matangazo ya awamu ya kwanza kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris nchini Ufaransa, upate kusikiliza matangazo mingine, lakini usikose kuwa pamoja nasi tena alipofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki.