Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika mashariki ni saa moja na nusu, Afrika kati ni saa kumi na mbili na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari za asubuhi hapo ulipo, na asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya alhamis 27 mwezi Aprili mwaka 2017. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Burundi aeleza ni kwa nini ilizuia chakula kutoka Rwanda. Muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, kumtangaza mgombea urais hivi leo. Na Marekani asema itaiwekea vikwazo Korea Kaskazini katika jitihada za kuifanya iachane na mpango wake wa silaha za nyuklia unaweza kutuma ujumbe wako mfupi anza na alama kujumlisha 255764015747 lakini pia matangazo haya unayasikia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Tuanzia kule nchini Burundi. Serikali nchini humo imeeleza sababu za kuzuia malori kumi ya chakula kutoka nchini Rwanda iliyokuwa yanakwenda nchini mwao. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Jumel Bigrimana, ametuma ripoti ifuatayo. Msemaji wa wizara ya usalama Burundi, Pierre Nkurikie, ameitetea hatua hii ya serikali ya Burundi akisema kuwa imetokana na sababu za kiusalama. Hatua hii imechukuliwa kwa sababu za kiusalama. Mnajua kwamba tangu mwaka elfu mbili kumi na tano kumekuwa kukiendeshwa vitendo vya kuvuruga usalama wa husika wakitokea nchini Rwanda. Kwa sasa kila mtu anajua kwamba chanzo cha matatizo ya kiusalama ya Burundi ni Rwanda. Hivyo ni wajibu wetu kuchukua hatua zote zinazostahili kulinda nchi yetu dhidi ya uovu wa kila aina kutoka nje ya nchi. Upande wake Nicole Jacquet mwakilishi wa WFP hapa Burundi amesema misaada hii ilikuwa kwa ajili ya watu zaidi ya laki moja na kwamba kupitia upande mwingine wa mpaka wa Burundi na Tanzania ni safari ndefu tena ghali. Wakati nchi ikitambua kuwa kuna tatizo la usalama, shirika letu linakuwa la kwanza kuchukua tahadhari ya kutoweka hatarini misafara yetu. Kama tatizo la njia ya kaskazini likiendelea, hii itamaanisha kuwa misafara yote kutoka Kenya, Uganda na Rwanda italazimika kupitia kwenye mpaka wa Kobero, na hii ni njia ndefu ya kuzunguka inayopelekea gharama ya ziada. Hata hivyo, raia waliozungumza na idhaa hii wanasema hatua hiyo ilikuwa haistahili. Kwa kweli, ni jambo la kusikitisha kuona tumefikia hali hii ya kukataza hata misaada kuingia Burundi kwa sababu tu imetokea Rwanda. Wangeacha misaada hiyo ikaingia, hiyo hatua nzuri, kwa sababu chakula kilikuwa kwa ajili ya wani. Tukio hili ni ishara nyingine inayodhihirisha hali ya uhusiano baina ya Burundi na Rwanda, uhusiano ambao umeenda kizorota kila kukicha tangu Burundi ilipotumbukia katika mzozo wa kisiasa. Sasa ni miaka miwili, serikali ya Burundi imekuwa ikiituhumu Rwanda kuwahifadhi na kuwaunga mkono wapinzani wanaojumbisha usalama nchini Burundi. Jivenal Bigirimana, Bujumbura, RFI, Kiswahili. Watu ishirini wameuawa katika mapigano ya kikabila katika jimbo la Kasai ya kati nchini DRC. Jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa ya MONUSCO limesema li mauaji hayo yaliyofanyika tarehe 19 mwezi huu wa Aprili kati ya makabila ya Lulua Luba na Chowe Pende. Ripoti zinasema kwamba watu wote waliopoteza maisha ni kutoka kabila la Chowe Pende. Jimbo la Kasai ya kati limeendelea kushuhudia machafuko tangu mwaka uliopita kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa Kamwina Nsapu. Muungano wa upinzani nchini Kenya NASA leo unatarajiwa kumtaja mgombea urais kupambana na Rais Uhuru Kenyatta wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Agosti mwaka huu. Wanaotafuta tiketi hiyo ni pamoja na aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga, makamu wa rais wa zamani Mkalonzo Msioka, Moses Wetangula na Musalia Mudavadi. Wakati wo wa huo uchaguzi wa ndani ya vyama nchini humo umekuwa ukiendelea wiki hii, huku kukiwa na malalamishi ya uwizi wa kura, lakini pia kutokuwepo kwa vifaa vya kutosha vya kupigia kura. Suba Churchill ni mtaalamu wa masuala ya uchaguzi, anatathmini swala hili akiwa Nairobi. zoezi la uteuzi katika vyama vikubwa uh, katika hapa Kenya eh, imekuwa na changamoto kadha wa kadha, ukikumbuka kwamba Kenya ina historia ya kuwa chini ya siasa ya chama kimoja kwa muda mrefu e, siasa vyama vingi imeweza kurejeshwa e, baada ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na, na mbili na kwa hivyo vyama havina avi, uzoefu e, kufanya uchaguzi wa ndani. Kwa hivyo e, uchaguzi hizi zimekuwa na changamoto kadha wa kadha, vikiwemo kukosekana kwa vikaratasi za kupiga kura ya kutosha e, kukosekana e, magari ya kusafirisha makaratasi. Na kadhalika. Kwa hivyo e, vyama vimelazimishwa kurudia uteuzi mara kadha wa kadha, ndio waweze kupata wagombeaji ambao watawania viti tofauti tofauti katika ujago huu. Nam ni sauti yake, Suba Churchill, mtaalamu wa maswala ya uchaguzi, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Wabunge nchini Uganda wanaitaka serikali kutangaza ukame unaoshuhudiwa katika maeneo mengi nchini humo kuwa janga la like kitaifa. Maeneo ambayo yameendelea kushuhudiwa uh, kupitia hali hiyo ni pamoja na Teso, Karamoja na Lango. Wabunge wanataka serikali pia kuongeza kiwango cha fedha ili kupambana na hali hii ambayo imeongeza sana njaa na hivyo, uh, msaada ya chakula inahitajika haraka iwezekanavyo. Amos Chanda msemaji wa rais wa Zambia Edgar Lungu amekanusha madai kuwa kiongozi wa nchi hiyo anachochea kesi ya uhaini dhidi ya kiongozi wa upinzani Hakainde Hichilema. Hichilema, Hichilema alikamatwa wiki mbili zilizopita kwa madai ya kuzuia msafara wa rais Lungu na hivyo kushtumiwa kuwa na mpango wa kutaka kumpindua kiongozi huyo. Mashirika ya kiraia nchini humo lakini pia shirika laki mataifa, binadamu, la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limelani kukamatwa na kushtakiwa kwa mwanasiasa huyo wa upinzani. Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa moja dakika 36. Afrika Kati ni saa 12 na dakika 36. Habari za asubuhi hapo ulipo na asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi hii. Kule Afrika Magharibi, kesi dhidi ya mawaziri wa zamani wa serikali ya Bukina Faso inaanza kusikilizwa leo katika mahakama uh, kuu jijini Wagadugu. Serikali iliyokuwa inaongozwa na Waziri Mkuu Luka Adolfe Tiao inatuhumiwa kuhusika katika ukandamizaji wa waandamanaji mwaka elfu mbili na kumi na nne walioshinikiza kuondolewa madarakani kwa rais wa wakati huo Blesa Kompaure. Kesi hii inaweza Uh, ikidumu kwa takriban juma moja kwa mujibu wa shiduru za mahakama. Uh, Mathieu Some ni wakili wa washtakiwa. yote aliofanyika labda, anaonekana kuwa kinyume cha sheria mbele ya macho ya watu, lakini yapo katika haki. Walipewa taarifa kuhusu hatua za jeshi kulinda usalama zaidi, walisikiliza bila kuongeza lolote. Sioni kwa nini watuhumiwe, sababu leo huwezi kumtuhumu mtu ambaye ametumia sheria. Jambo la pili, wanawatuhumu mawaziri kwa kosa la kula njama. Kosa la kula njama linakuja baada ya kumtuhumu muhusika. Wahusika ni kina nani? Ni wanajeshi ambao hadi sasa hawajafuatiliwa, hawana hofu hadi leo, na hakuna lolote lilofanywa dhidi ya wanajeshi. Hilo ndilo nalotufanya tuseme kwamba tupo katika kesi ya kisiasa, wanatafuta kuridhisha umma badala ya kutumia sheria. Nam ni wakili Matthew Some akizungumza akiwa jijini wa Wagadugu. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari hajaongoza mikutano miwili ya baraza lake la mawaziri. Hali hii imezua maswali mengi kuhusu afya yake, uh, miezi miwili tu baada ya kurejea nchini akitokea nchini Uingereza alikokuwa amekwenda kupata matibabu. Waziri wa habari Lai Muhammad, hata hivyo, amekuwa akisema kwamba Rais Buhari anaendelea vema na aliamua tu kupumzika baada ya ushauri wa madaktari wake RFI. Ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako. Piga namba hii 7124327755 au kama wewe ni mteja wa T-Mobile metro PCS, piga moja kwa moja kwenda 3603984208 na ukiwa jijini Kampala nchini Uganda ni saa moja dakika 39 Uh, ya maeneo ya naja na nkumbi na hapo uwa ndege. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi asubuhi ya leo. Marekani inatarajiwa kuiwekea vikwazo zaidi Korea Kaskazini katika jitihada za kuifanya nchi hiyo kuachana na majaribio yake ya silaha za nyuklia. Mpango huu wa Rais Donald Trump umetangazwa wakati wa mkutano na maseneta mia moja. Leo sosi imekuwa ikiendelea katika eneo la Korea, lakini pia kati ya Marekani na Korea Kaskazini ambazo zimeendelea kutishiana kwamba zitashambuliana. Wagombea urais nchini Ufaransa, Marine Le Pen na Emmanuel Macron, kwa nyakati tofauti walizuru katika kiwanda cha Wilpool na kuzua mvutano mkali kati ya wafuasi na wafanyikazi wa kiwanda hicho. Wafanyakazi wa kitanda hicho walimzomea Macron kwa madai kuwa hajazingatia maslahi yao na kuonekana kumuunga mkono, kaonekana kuunga mkono Lepen wakisema kwamba alikuwa ameelewa mahitaji yao. Lepen amekuwa akisema kwamba ikiwa atakuwa rais, atakifunga kiwanja hicho kwa sababu kina waajiri wafanyakazi wengi kutoka Poland badala ya Ufaransa. na jeshi la polisi kule nchini Uturuki limewasimamisha kazi maafisa wake elfu tisa kwa madai ya kushirikiana na mhubiri wa Kiislamu wanaishi nchini Marekani. Uh, Fethullah uh, Gulen. Uongozi wa polisi nchini humo umesema kwamba umechukua hatua hiyo kwa sababu za kiusalama. Rais Tayip uh, Erdogan amekuwa akishtumu uh, Gulen kwa kupanga jaribio la kijeshi la kumwondoa madarakani mwaka uliopita na muda mfupi ujao, mwenzangu wa Albilal atakuwa hapa na habari za michezo. Lakini katika ujumbe mfupi, asante Saraba na Patrick Mangu, unasema kwamba Marekani na Korea ya Kaskazini, vitisho havisaidii, cha msingi kaini katika meza mz, ya mazungumzo ili mtatue mgogoro kati yenu. Alibilal ameingia hapa na michezo, nikushukuru na sana bingwa Victor Abuso, nianzie kule nchini Ufaransa ambapo jana kulikuwa na mtanange katika kombe la Ufaransa baina ya Paris Saint Germain pamoja na Monaco. Monaco kama unavyojua walivyo machachari eh, na wamekuwa wakiongoza ligi, lakini jana walilambishwa mchanga na Paris Saint Germain ambao walitumia wachezaji wao wa wale wanaochukua nafasi mm, wale wa ambao, wamekuwa wakiwekwa kwenye mapumziko kikosi cha pili pili, ndio na kuweza kuwacharaza Monaco mabao matano kwa sifuri. Mshini mkubwa kweli kabisa. Na kule nchini Uingereza jana Arsenal the Gunners walilala vizuri, baada ya kuicharaza Leicester City mabao mmoja kwa bila huku Tottenham Hotspurs nao wakiicharaza Crystal Palace bao moja kwa bila na Middbro ikiicharaza Sunderland bao moja bila. Kule nchini uh, Ujerumani Borussia Dortmund iliicharaza Bayern Munich mabao matatu kwa mawili. Mshambuliaji kutoka nchini Gabon Emerik Obama Younke ndi aliipatishia uh, bao la ushindi timu yake ya Borussia Dortmund. Lakini kule nchini Uhispania abuso Barcelona jana waliinyeshea mvua ya mabao klabu ya Osasuna kwa kuichapa mabao saba kwa moja, na bila shaka yaa <laughs> <laughs> kasema kwamba karibu wachezaji wote wangepata nafasi ya kufunga mabao kwa kweli mm. Na wakati huo huo, Real Madrid nao wakainyeshea mvua ya mabao pia klabu ya Deportivo la Koroni kwa kuicharaza mabao sita kwa mawili. Naam, kweli ilikuwa ni mvua kubwa sana ya mabao kweli na kule, <laughs> kule Hispania. Lakini kwa bahati mbaya sana muda wetu umefika mwisho. Asante sana alivyotarajia tena baadaye. Namshukuru, asante. Nam, ukiwa hapo Nairobi ni saa moja dakika 43. Na leo hii muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, unatarajiwa kumtaja mgombea urais ambaye atapambana na Rais Uhuru Kenyatta wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Agosti mwaka huu. Lakini kumeendelea ule uchaguzi ndani ya vyama kuwatafuta gombea mbalimbali, kukiwa na malalamishi ya wizi wa kura, lakini pia kutokuwepo kwa vifaa vya kutosha vya kupigia kura. Mwenzangu Sabla na Pigamba amezungumza na Suba Churchill ambaye ni mtaalam wa maswala ya uchaguzi, anayazungumza akiwa zoezi la uteuzi katika vyama Uh, vikubwa katika hapa Kenya eh, imekuwa na changamoto kadha wa kadha ukikumbuka kwamba Kenya ina historia ya kuwa chini ya siasa ya chama kimoja kwa muda mrefu eh, siasa vyama vingi imeweza kurejeshwa eh, baada ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na, na mbili, na kwa hivyo vyama havi, havina uzo, uzoefu eh, kufanya uchaguzi wa ndani. Kwa hivyo eh, uchaguzi hizi zimekuwa na changamoto kadha wa kadha vikiwemo kukosekana kwa vikaratasi za kupiga kura ya kutosha eh, kukosekana eh, magari ya kusafirisha makaratasi na kadhalika. Kwa hivyo eh, vyama vimelazimishwa vime kurudia uteuzi mara kadha wa kadha ndio waweze kupata wagombeaji ambao watawania viti tofauti tofauti katika ujazo huu. Naam. Na kwa mtazamo wako, uteuzi huu unaona ni kipimo cha demokrasia kwa njia moja au nyingine ni kipimo cha demokrasia, kwa sababu eh, unakumbuka kwamba hapo awali ilikuwa ni jukumu la vyama vya kisiasa, ni wale wanaohusika kuketi chini na kuandika, kuorodhesha wale ambao walikuwa wanapendelea ama wanafikiria wanaweza gombea. Kwa sasa hivi tumeweza kuona wananchi wakiweka fol, foleni wakati, wambua, wakati waki wa mvua, wakati wajua, wakingojea waki kupigia wale ambao wangetaka kuteua eh, kusimama kwa tikiti ya vyama tofauti tofauti. Kwa hivyo eh, tunaweza sema kwamba eh, uteuzi huu ni kipimo cha jinsi Kenya imeweza kupiga hatua katika, eh, katika demokrasia. Naam, kwa hali iliyoshuhudiwa wakati wa mchakato huu, pengine hali ya mambo inatoa taswira gani kuelekea uchaguzi mkuu hapo mwezi Agosti? taswira ambayo inatoka katika uteuzi huu ni kwamba huenda kutakuwa na, na mchafuko. Huenda ee, Kenya ikarejea katika hali ya ghasia ambayo ee, itakaribia ile ghasia ambayo ilikumba nchi hii katika eh, wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba elfu mbili na nane. Unakumbuka kwamba baada ya viongozi eh, kutofautiana kuhusu matokeo ya uchaguzi eh, kulikuwa na ghasia, na watu wakaenda maandamano eh, vifo vikatokea, watu wakatoroshwa makwao na kadhalika. Kwa hivyo, yale ambayo yameonekana katika uteuzi huu ya vyama ni kwamba huenda uchaguzi kubwa ikakumbwa na, na gafya, kwa sababu itakuwa kinyang'anyiro kali kuliko yale yani ambayo kiliyafanya mwaka elfu mbili na, na saba. Unaona kwamba changamoto zilizojitokeza haziwezi kutatuliwa na kuepusha hali hiyo. E, ni changamoto ambayo yanaweza kutatuliwa ikiwa tu viongozi wa kisiasa watakuwa na nia, panapo nia hapa kosi ndio kama walivyosema wahenga, lakini ya yanayodhihirika ni kwamba viongozi wa kisiasa hawana nia will, yimakai, kwa lugha ya kimombo tutaita political will ambayo imekaa imekosekana kwa viongozi wa kisiasa nam. Ni sauti yake Suba Churchill yeni mtaalam wa maswala ya uchaguzi, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Na sasa ni wakati wa makala siha njema na Ebi Shaban Abdallah. Na msikilizaji wetu wa RFI ya Kiswahili, malaria ni miongoni mwa magonjwa ambayo yanaendelea kuenea kwa kasi katika mataifa mengi duniani na ni ugonjwa ambao umetajwa kuchangia kwa namna moja ama nyingine katika kuzorotesha mipango ya maendeleo katika jamii zetu. Na kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni, zimeonyesha kuwa kila sekunde 30 mtoto mmoja hufariki dunia kutokana na malaria, na vifo vingi zaidi vya watoto hao hutokea katika nchi ambazo zinapatikana katika ba Afrika. Hali ambayo imenisibu katika makala yetu kwa juma hili wakati dunia ikiwa inaadhimisha siku ya malaria duniani, kutathmini mafanikio ya utekelezaji wa mikakati mbalimbali ya kupambana na ugonjwa huu. Lakini vile vile changamoto ambazo zimekuwa zikidusha nyuma jitihada hizo. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia makala haya, utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako. Abi Shahban Abdullah. Ningewalika tuyo sote mwanzo tafikia tamati ya makala yetu kwa jumaa hili. Na basi msikilizaji wetu, wakati nchi za Afrika Mashariki na Kati juma hili zikiungana mataifa mengine duniani kuadhimisha siku ya malaria duniani, basi kwa njia ya simu moja kwa moja hapa naungana na Dr Julius Masanga ambaye ni mkurugenzi mkuu kutoka taasisi ya utafiti wa magonjwa ya binadamu ya nemli ya hapa nchini Tanzania. Na Dr Julius, karibu sana kwa mara nyingine katika makala yetu haya ya siha njema, na kuanza tu labda tunapoongelea siku hii ama maadhimisho ya siku hii ya malaria duniani tunakuwa tunaongelea nini haswa? Na hali ya maambukizi mapya mgonjwa malaria hivi karibuni ikoje katika jamii zetu, haswa katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati? Hii Ka siku ya malaria duniani huwa ni ni siku ambayo ni maalum ambapo tunakumbushana wananchi kuhusu uh, umuhimu wa malaria katika afya. Kwa hiyo tunajaribu kuwakumbusha watu kwamba malaria ni tatizo la kiafya, na linahitaji uh, kila mmoja kwa nafasi yake kuweza ku, uh, kuona namna gani tunaweza tukapunguza madhara atokana na malaria, kwani pamoja na maradhi andeni pamoja na vifo ambavyo vinaweza vikatokana na, na malaria. Na pia katika kipindi hicho huwa ni fursa nzuri kuweza kuwa fahamisha wananchi njia au mbinu zinazotumika katika kuzuia au kupambana na ugonjwa wa malaria ikiwa ni kuanzia njia za kinga hadi njia za matibabu ambapo mtu atakuwa amepata tatizo la malaria. Kumekuwa na na trend, yani kuna mabadiliko mbalimbali. Kuna e, kipindi cha mwanzo pale ya elfu mbili malaria ilionekana imepungua lakini kwa kipindi hiki tena tunaona malaria inaanza kuongezeka. Sasa uongezekaji wa malaria ni, ni, ni swala mtambuka, sio kwamba unaweza ukasema ni kitu kimoja ambacho kimepunguza kitu kifulani kimeongeza, kwa sababu inategemea na mabadiliko ya tabia nchi, ndio kitu kubwa kinaweza kikachangia, kwa sababu mazalia ya mbu yanategemea na mabadiliko ya tabia nchi, kama kutakuwa na hali ya hewa ambayo ina favor mbu wengi wengi kuzali, kuzaliana wanaweza wakazaliana. Lakini pamoja na hayo ni kwamba kupungua kwa malaria inawezekana pia kukasababishwa na ikachangiwa na kinga au mbinu zilizopo sasa hivi ambazo zinatumika kudhibiti malaria, ikiwa ni pamoja na matumizi ambayo yameongezeka sana, matumizi ya viandarua vilivyotiwa viatilifu, hasa hivi ambavyo tunaita long lasting mosquito nets. Alafu uh, pia uh, wananchi pia wamepata uelewa uh, nao pia wana patisipeti kwamba, maana tunawaambia kuna piki awa kuna muda ambao mbu wanang'ata sana, kwa hiyo wawe wamejikinga, wawe wako, wasiwe wako nje ambako wanaweza wao wenyewe watakuwa wamejiweka katika hatari ya kuambukizwa. Lakini pia Um, mambo ya mazingira nafikiri, watu wengi sasa hivi ukienda kwenye maeneo yao, watu wanajitahidi sana kuondoa mazaria ya mbu katika maeneo yao maeneo ya makazi yao. Kwa hizo ni baadhi, lakini ukienda kwa kina mama nao pia wanapata uh, kinga za um, malaria ambazo wanatumia ambao tunaita intermittent preventive treatment, wanakunywa dozi nzima kwa vipindi maalumu, kwa hiyo, hiyo pia ime changia sana katika kupunguza uh, malaria. Lakini sasa tunavyokuja sasa tena inapokuja inapoongezeka, sasa ndo bado tunaangalia ni vitu gani vinawezekana sasa tena vinachangia kuongezeka kwa malaria wakati lik imepungua. Ni sauti yake Dr Julius Masanga, ambaye ni mkurugenzi mkuu kutoka taasisi ya utafiti wa magonjwa ya binadamu ya hapa nchini Tanzania. Kama ndio kwanza umeungana nasi, msikilizaji wetu, kipindi hewani ni makala ya siha njema, ambapo jumaa hili katika makala yetu ya siha njema tumetupia jicho kutathmini juu ya mafanyikio ya utekelezaji wa mikakati mbalimbali ya kupambana na ugonjwa wa malaria, lakini vilevile vile, uh, changamoto ambazo zimekuwa zikirudisha nyuma jitihada hizo, wakati dunia ikiwa inaadhimisha wiki hii a, siku ya malaria. Basi Dr Julius, ningerejea kwako, labda iwapo hatua stahiki hazitachukuliwa na mataifa yetu Afrika, katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati katika kupambana dhidi ya ugonjwa huu wa malaria, ambao kama ulivyosema hivi karibuni unaonekana tena kukuwa kwa kasi katika jamii zetu, labda tutarejea nini sasa katika juhudi nzima za kupambana na ugonjwa wa malaria katika nchi zetu? Aa, kama tunavyofahamu malaria inachangia kwa kiasi kikubwa ka. Kwa mfano tukienda katika vituo vyetu vya matibabu aa, utagundua kwamba malaria kwa kiasi kikubwa ndio kinachangia watu wengi kuhudhuria kutafuta matibabu, na pia inachangia katika kwa watoto pamoja na watu wazima, kuwa ni chanzo kikubwa cha watu ku Uh, kulazwa. Kwa hiyo na kama haitadhibitiwa, kwa hiyo kuna uwezekano itaongeza maana mm, uh, hii hey, hey, haitakuwa ni maradhi, itaongeza vifo kwa sababu kama hatutadhibiti uh, kuna uwezekano wa mm, mortality itakuongezeka kwa ujumla. Namna na, kukumalizia tu kipindi chetu sasa, uh, Dr. Julius, kama ulivyosema hivi karibuni ugonjwa huu wa malaria umeonekana tena kuwa changamoto katika mataifa mengi katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Wewe, wito wako ni upi kwa serikali zetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati pamoja na jamii kwa ujumla katika kuhakikisha kuwa tunapambana dhidi ya ugonjwa huu wa malaria ambao umeonekana kusababisha vifo vya kina mama wengi wajawazito na watoto wachanga? Asante kwa kunipa hiyo nafasi. Kwa upande wa serikali, kwamba tuendelee kuona ni namna gani tutaendelea kwa kupigana na maana na, tuangalie namna gani ya kucontrol mbu, kwa sababu tukisha dhibiti mbu, lakini tunashukuru kwa sasa hivi kuna kiwanda ambacho tayari kimesha nafiki kimeanza kuzalisha hapo Kibaha ambacho kinazalisha dawa ambayo itatumika katika kuua viluwiluwi vya mbu. Kwa hivyo tukianza kuondoa madharia ma ya hawa mbu, tukianza kuwadhibiti katika level hiyo, nafikiri, najua gharama yake ni kubwa, lakini ni eneo ambalo ni zuri zaidi kwamba kabla mbu hajazariwa, tayari mnakuwa mmesha dhibiti, na pia tuendelee kuangamiza madharia ya mbu katika maeneo yetu. Na pia kitu kingine kikubwa ni kuhakikisha kwamba baktimbayo unapougua tuweze kutumia dawa kwa ukamilifu, yani fudo watu, usije tu ukanywa. Kwa sababu vidonge viko vingi, mtu ukanywa siku moja au mbili ukajisikia nafuu ukaacha, tutakuwa tunajenga usugu wa vimelea vya malaria katika dawa ambayo kwa sasa hivi bado ni nzuri, bado inatibu mtu. Utumie repellent, upake, usijiache tu kwamba umekaa mahala una fanya shughuli zako nje ya nyumba. Kwa hiyo unakuwa unajiweka mwenyewe katika hatari ya kuumwa na malaria. Sasa kama katika hali kama hiyo, uh, tunashauri kwamba utumie hizo reperans, upake ambapo mbu wataweza uh, kukukimbia ili usipate maambukizi. Nafikiri hayo ndio machache ambayo ningeweza kushauri serikali na pia kushauri wananchi, kwa sababu hii vita ya malaria sio ya upande tu wa serikali au upande wa wananchi, inabidi wote tuunganishe nguvu pamoja ili kuweza kupambana na kuweza kufikia katika kudhibiti ugonjwa wa malaria na pia kuondoa kabisa. nam ni sauti yake Dr Julius Masanga, ambaye ni mkurugenzi mkuu kutoka taasisi ya utafiti wa magonjwa ya binadamu ya hapa nchini Tanzania. Basi nami kufikia hapo, msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, ndipo nafungasha vilago vyangu hapa studio na kutamatisha makala yetu ya siha njema kwa jumaa hili. Mimi ni Ab Shaban Abdallah. Basi ni kuhusii uendelee kutegea sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International. Nikutakia asubuhi njema. Asante sana, Abi Shaban Abdalla. Na msikilizaji, tuone tena saa mbili na nusu, saa za Afrika Mashariki. Mimi naitwa Victor Abuso, asubuhi njema popote pale ulipo. Akimaliza uh, namna hiyo na, na kibao cha nana usikose kupa pamoja nasi tena saa mbili na nusu, saa za Afrika Mashariki. Muda mfupi ujao utakula kule uh, David, Paris upate matangazo mengine. Asante sana na asubuhi njema.