Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari za asubuhi hapo ulipo na asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Ijumaa, tarehe 28 mwezi Aprili mwaka 2017. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Wanasiasa nchini DRC watia saini makubaliano maalum kuhusu hali ya kisiasa nchini humo. Mwanasiasa mkongwe nchini Kenya Raila Odinga kupeperusha bendera ya muungano wa upinzani NASA wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Agosti. Na rais wa Marekani Donald Trump asifu China kuhusu mgogoro wa Korea Kaskazini. Bila shaka unaweza kutuma ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 2747 lakini pia unaweza kutuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Makubaliano maalum ya wanasiasa amesainiwa nchini DRC katika ofisi ya bunge huku uh, spika wa baraza la Senate Obin Minaku na mwenyekiti wa baraza la senate Alion Kengo Wadondo wakimwakilisha rais Joseph Kabila. Mengi zaidi ya mwandishi wetu Ali Bilala. Makubaliano hayo yametiwa saini na uwingi wa vyama vinavyounga mkono utawala, ama majorite presidentielle, upinzani uliobatizwa jina la opposition republicaine, upinzani uliosaini makubaliano ya Oktoba 18 mwaka jana, mashirika ya kiraia yaliyosaini makubaliano ya Oktoba 2016 Upinzani wa Rassamblema unaoongozwa na Joseph Olenga Koi pamoja na Lisangabonganga spika wa bunge na mwenyekiti wa baraza la senate ambao walimwakilisha Rais Joseph Kabila nao pia wamesaini makubaliano hayo. Upande wa tawi la Rassamblema linaloongozwa na, na Felix Chisekedi haujahudhuria sherehe hizo za kusaini makubaliano hayo maalum, na ulieleza mapema kwamba hautosaini makubaliano hayo na kutuhumu kuwa yanavunja mkataba wa Disemba 31 mwaka jana, pamoja na katiba ya nchi hiyo. Kundi linaloheshimu katiba lao limeomba kupewa muda kidogo kabla ya kusaini makubaliano hayo. Fidel Babala, ambaye aliwakilisha jukwaa hilo la kisiasa, amesema wao watasaini makubaliano hayo hii leo Ijumaa. Spika wa bunge Ubemi Naku amesema makubaliano hayo yanatoa maelekezo kuhusu utekelezwaji wa mkataba wa Disemba 31 mwaka jana na yanaweza kusainiwa na wajumbe wengine ambao hawakuwepo katika sherehe hizo za jana Alhamisi. Nam, tukisalia kule DRC, viongozi katika jimbo la Kivu Kaskazini wamethibitisha kuhukumiwa kwa waasi 44 wa zamani wa kundi la M23 kifungo cha miaka miwili jela kwa kosa la kutoroka kambi walikokuwa waliko wanahifadhiwa nchini Uganda na kuingia DRC. Mwandishi wetu wa mashariki mwa nchi hiyo, Chube Ngorumbi, ametuma ripoti ifuatayo. Tangu Desemba mwaka uliopita hadi Februari mwaka huu, waasi hao waendelea kulaumiwa kuingia kwa ujanja nchini Kongo DRC, wakiondoka nchini Uganda. Kwa hayo, serikali ya Kongo jimboni Kivu Kaskazini imesema kwamba ni vema zaidi waasi hao wahukumiwe nchini Kongo DRC. Jule ni Palugu Kahongya, niliwali wa jimbo la Kivu Kaskazini: nilikuwa heri nchi ya Uganda niweze kuwasukuma wale marebels katika nchi ya kwetu Najua ni maafa gani wameweza kufanya dhidi ya raia yetu. Upande wa wanasiasa kutoka vyama vya upinzani chimboni Kivu Kaskazini wamesema kwamba hukumu hiyo iliyotolewa dhidi ya wasi hao wa M23 ni kama mchezo kati ya serikali ya Congo DRC na Uganda. Isak Munganga ni umoja wa viongozi wa upinzani chimboni Kivu Kaskazini, vile wanaisha kuzoea kudanganya raia, ni mchezo wao kila siku, wanaisha kamata Kongo kama vile yalala ambaye kwenye watu wanaenda kutupa kila mtu anaingia, anafanya kenye anataka huko. Wanasiasa wanaomuunga mkono rais Joseph Kabila wasema kwamba serikali ya Kongo inayo haki ya kuwahukumu waasi hao nchini Kongo DRC. Arnes Shangali ni kiongozi wa chama cha AFDC kwahamu kuu: twahitaji awa waasi wa, wa M23 waje huku Kongo DRC na wahukumiwe kulingana na sheria ya nchi yetu, kufuatana na usungufu wao dhidi ya Kongo. Raia wana mtazamo gani? Asante sana kwa Prezida wa Uganda na justisi ya Uganda bakamate bale batu babatume ku Kongo. Kongo njoo inapasha kubasambisha. Wanasheria wanathibitisho gani dhidi ya hukumu hiyo? Jacques Nzanzu ni mwanasheria jijini Goma. Inchi pahali makosa yamefanyika, hiyo inchi nayo inakuwa na uwezo na haki ya kuhukumu wanaotenda makosa kwa inchi yao. Hayo yajiri jimboni Kivu kaskazini, wakati ambapo tangu mwanzoni mwaka huu hadi sasa serikali ya Kongo imewateka nyara zaidi ya waasi 20 wa M23 wakipigana na, wa na jeshi la Kongo. Wamoja wa waasi hao wakiwa waondoka nchini Uganda. Chube Ngorombi, Goma, RFI. Mwanasiasa wa siku nyingi nchini Kenya Raila Odinga amethibitishwa kuwa mgombea urais kupitia muungano wa upinzani NASA kupambana na Rais Uhuru Kenyatta kwa uchaguzi mkuu mwezi Agosti mwaka huu. Itakuwa ni mara ya ya nne ya pili kwa Odinga kupambana na Kenyatta baada ya il kumenyana mwaka 2013. Odinga ambaye amewania ame urais mara nne sasa, atakuwa nawania urais kwa mara nne sasa, amesema kwamba serikali yake itakuwa ni serikali ya muungano ikiwa atashinda. Sisi tuko kama team, wamenipatia mimi ile armband ile ya captain. Hiyo armband inaunganisha mimi na wao na Wakenya wote. Tumekubaliana <coughs> ya kwamba hii serikali ambayo tunaunda ambayo ni serikali ya mseto itakuwa ni serikali ya mpito ambayo itafagia uchafu yote ya Jubilii na kupeleka baharini. Nam ni sauti yake Raila Odinga, mgombea urais kupitia muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, akizungumza baada ya kupewa tikiti hiyo hapo jana. RFI Radio France Internationale, jijini Nairobi nchini Kenya. Ni saa moja dakika 37 sawa kabisa na Kampala nchini Uganda. Asante sana kukuwa pamoja nasi asubuhi hii mahakama maalum jijini Dakar nchini Senegal imeshikilia hukumu ya maisha jela dhidi ya rais wa zamani wa Chad Hisen Habre Habre ambaye aliongoza nchi yake kati ya mwaka 1982 hadi 1990 alipatikana na kosa la mauaji bakaja makosa mingine ya ukikwaji wa kiza binadamu dhidi ya raia wake katika mahakama hiyo iliyoundwa maalum kumfungulia mashtaka ikiungwa mkono na umoja wa Afrika wakili wa rais huyo wa zamani Munir Balal amesema Uh, kwamba mahakama um, hiyo ya Afrika ambayo e, muda wake uh, umekuwa mfupi haikufanya haki kwa mteja wake. Inasikitisha, kwa e mara ya kwanza barani Afrika 30 utawala unashindwa kuchukua 30 muda 30 zaidi 30 ili kusikiliza kesi hii nam. Upande wa wakili wa athirika Jacqueline na Mudiena amesema kwamba uh, hukumu hiyo ni ujumbe muhimu dhidi ya viongozi wote madikteta barani Afrika. Sa, se, un message tous. Huu ni ujumbe mzito kwa viongozi madikteta barani Afrika, kuweni makini, hamtobaki bila kupewa adhabu. Pamoja na uamuzi huu uliochukuliwa, ni vigumu sana kufikiria hali ya kutokuadhibiwa barani Afrika. Utaadhibiwa bila ya kujali kitendo kimefanyika ukiwa wapi. Nam, hii ndio mara ya kwanza kwa rais wa zamani uh, wa nchi mmoja kuhukumiwa katika nchi nyingine barani Afrika. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeairisha zoezi la kupigia kura azimio kuhusu eneo la Western Sahara. Marekani inataka uongozi wa eneo hilo kuondoa vikosi vyake katika eneo ambalo linawaniwa kati yake na Moroko ili kuepusha makabiliano. Wajumbe hao, hata hivyo, wanatajiwa kupiga kura hivi leo. Eneo uh, la Western Sahara limekuwa likitaka kujitenga na kupewa uhuru wake, hatua ambayo Moroko inakataa. Balozi wa Umoja Mataifa nchini Libya Martin Kobler anatarajiwa kuuzuru Sudan siku ya Jumapili. Katika ziara hiyo, atakutana na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Ibrahim uh, Gandur na viongozi wengine wa serikali. Lengo la ziara hii ni kujadili mzozo wa Libya baada ya makubaliano yaliyofanywa katika mkutano wa viongozi wa nchi za kiarabu hivi karibuni. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na Afrika Kati ni saa 12 dakika 39. Afrika Mashariki ni saa 1 dakika 39. Rais wa Marekani Donald Trump amemsifu rais wa China Xi Jinping kwa namna anavyoshughulikia mzozo wa Korea Kaskazini. Trump amemwelezea Xi Jinping kama mtu mwema anayependa nchi yake. Rais huyo wa Marekani ameeleza kwamba angependa kumaliza mvutano na nchi ya Korea Kaskazini kwa njia za kidiplomasia, lakini anaona kwamba haitakuwa rahisi. Habari la pita uma ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalam wa utatuzi wa migogoro, anatathmini swala hili. Nadhani China ina mchango mkubwa sana ukija upande wa ushawishi juu ya kiya kwa sababu ya uhusiano baina ya ya ya Beijin na Inyan, kwa hiyo Donald Trump kumeona kumeona rais wa China kuingilia kati, anaviona ilo kama njia mojawapo ya kujaribu kuepusha mzozo huo kwenda kwenda mbali. Lakini um, ilivyo ni kwamba marekani wamepanua kabisa, nadhani wanataka na, na tu kukomesha ukiora wa korea kaskazini. Nam ni sauti yake ya bala Peter Ouma, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Kundi la kigaidi la Taliban limetangaza kuanza makabiliano makali dhidi ya majeshi ya nchi za magharibi yaliyo nchini humo. Kauli hii imekuja baada ya kundi hilo kushambuliwa na uh, jeshi la Marekani, lakini pia kuwashambulia wanajeshi wa nyumbani na kuua mia moja wiki iliyopita. Na Marekani na Umoja wa Ulaya zimeshtumiwa na Venezuela kwa ku, uh, kuendeleza uh, maandamano ambayo yanaendelea nchini humo. Uh, rais Donald Trump hata hivyo amesema kwamba Venezuela imepoteza mwelekeo kutokana na maandamano ambayo yamesababisha zaidi ya watu ishirini kupoteza maisha. Na nam sasa ni na wakati wa RFI michezo, na mwenzangu Ali Bilal. Na, nikushukuru sana Victor Buso. Jana kulikuwepo na mtanangi mkali baina ya timu mbili za jiji moja huko Manchester City na Manchester United ambao walipimana nguvu jana na tulishindwa kuona nani mbabe. Naam, walitoshana nguvu. Walitoshana nguvu kweli, mechi hii ilionekana kuwa na ushabiki mkubwa na Manchester United. Man Man Man Manchester City walishindwa uh, kutamba mbele ya Manchester United licha ya kwamba Manchester United walikuwa wakicheza Uh, nusu baada ya mchezaji wao mmoja kupewa kadi nyekundu. Na kule nchini Uhispania katika ligi ya Primera Division, Deportivo Alaves nao pia wameshindwa, wametoshana nguvu kwa kutoka sare ya sifuri kwa sifuri na Eibar FC. Seville nayo kaicharaza Celta de Vigo mabao mawili kwa moja. Atletico Club nayo kailaza Real Betis mabao mawili kwa moja hii leo abuso tunatarajia kushuhudia uh, mtanange katika ligi ya Serie A kule nchini Italia. Atalanta watashuka uwanjani kuminyana na Juventus, huku kule Ufaransa Ligue 1 Angers wakipepetana na Olympique Lyonnais. Nam, asante sana Ali Bilalo, shukran. Namna kama tulivyofahamisha, mwanasiasa wa siku nyingi nchini Kenya Raila Odinga amethibitishwa kuwa mgombea urais kupitia muungano wa upinzani NASA kupambana na Rais Uhuru Kenyatta uchaguzi mkuu mwezi Agosti mwaka huu. Nimezungumza na Profesa Larry Gumbe ambaye ni mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi kuhusu uteuzi huu. Alikuwa ni ule mwanasiasa mwenye uzoefu mwingi, anazo fedha na, na rasilimali zingine za kufanya kampeni o, naona kwamba wenzake waliangalia hivyo, wakasema ya kwamba Uh, anaweza ye kuwaongoza na kuwapatia ushindi kwa, kwa uchaguzi. Naam, na ni tangazo ambalo limekuwa likisubiriwa sana kwa muda mrefu toka mwaka uliopita. Unafikiri ni kwa nini uh, limechukua muda mrefu hivi? Nafkiri walikuwa wamekubaliana hapo awali, lakini walikuwa wanangoja ili, ili saa lifike ndio waweze kutangaza. Walikuwa hawawataki wakitangaza mako mapema labda wanajublii na wengine wangewaingilia maadui zao. Unajua hata Mwaikibaki hapo mwaka elfu mbili na mbili walimtangaza kama siku nadhani ilikuwa ni siku sabini hivi, ili tupate uchaguzi uh, Naam na, na unazungumzia vipi uh, muundo ambao wametangaza kwamba ikiwa watafanikiwa kuunda wa serikali kutakuwa na uh, uh, rais ambaye atakuwa ni Raila, naibu wake uh, Kalonzo. Mudavadi atakuwa ni waziri wa kwanza ama ukipenda kusema waziri mkuu, na wasaidizi wake wawili. Je, uh, hilo litawezekana ukiangalia katiba ya Kenya? Ametangaza kikatiba kabisa ya kwamba wamesema kwamba kwa, kwa Kiingereza kutakuwa na premier cabinet secretary, yani atakuwa ni cabinet secretary, lakini ni wa kwanza. Nadhani ni kifungu cha uh, mia moja na thelathini ya katiba Kenya, ya Kenya yakubalia rais kumpa uh, waziri au mtu yoyote wadhifa ya kufanya kazi kwa niaba yake. Sasa ni kikatiba kabisa namna haitakuwa mara ya kwanza kwa Raila Odinga, Kalonzo Musyoka kupambana na Rais Uhuru Kenyatta na William Ruto. Uh, je, ukiangalia hali ya kisiasa na hali ya mambo uh, kwa sasa unafikiri kwamba uh, NASA au upinzani unaweza ukashinda uchaguzi mwezi wa nane? Unajua NASA kina umaarufu kabisa, ukiangalia ukia, wale majimbo ya zamani ya uh, uh, nane ilikuwa ni, ni, ni, ni, ni, nani, sasa wanaona Jubilee watakuwa na umaarufu kwa, kwa mbili tu yani Central na Rift Valley. Ni Profesa Larry Gumbe huyo, ni mchambuzi wa siasa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Sasa ni wakati wa makala ya Wimbi la Siasa na Victor Robert Wile. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine ninapokusalimu na kukukaribisha katika makala ya Wimbi la Siasa. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako viktor Robert Wille nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itajikita kuangazia hali ya mambo nchini Sudani Kusini, lakini kubwa ni hatua ya majeshi ya serikali kuanzisha mashambulizi ya kujihami katika jimbo la Upper Nile nchini humo na kulijadili kwa kina swala hili nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa Dkt Brian Wanyama akiwa Bungoma nchini Kenya, na nchini Tanzania jijini Dar es Salaam nitaungana naye Haji Kaburu. Hatua ya majeshi ya serikali ya Sudani Kusini kuanza mashambulizi ya kujihami imeongeza hofu miongoni mwa wananchi na hata kulazimika kukimbia makazi yao, huku matumaini ya upatikanaji wa amani nchini humo yakififia. Haji Kaburu, nikianza nawe, mashambulizi haya ya kujihami ya Sudani Kusini yanaashiria nini hasa? washambulizi yale yanaonekana namna gani? Salva Kiir anaanza kutapatapa kwa sababu mashambulizi yale yanafanya kwa ajili ya kujihami, kwa sababu kule hapa Nile anajua situation iko vipi hii inaleta usumbufu mkubwa sana kwa raia ambao angetakiwa wao um, wametumia saa hizi na kuendelea na shughuli zao zingine za, za kimaisha, lakini nafikiri anahisi kwamba nguvu zinazidi kupungua siku baada ya siku. Nikija kwako Dr Brian Wanyama, nini mtazamo wako kuhusiana na swala hilo? Ukiangalia hali halisi ilivyo nchini Sudani Kusini, ni jambo la kutamausha kabisa, kwa sababu wengi tulidhani kwamba wakati huu kuliko mgeo, wakati mwingine ungekuwa na wakati wa kujaribu kuleta amani kutekeleza mashambulizi kwa Salva Kiir. Mwanzo kabisa angependa pengine kwa wale wapinzani wake, na pili, angependa kudhihirisha dunia kwamba yeye angali mbaba wa kivita, na kwa upande mwingine ni pigo kubwa sana kwa juhudi zote, wadau wote kujaribu kuboresha na kuleta usalama uh, sudani kusini na katika hatua nyingine, Haji Kaburu, nikirejea kwako, tumeshuhudia dunia ikipiga kelele, jumuia ya kimataifa ikipiga kelele, lakini pia hata jumuia za kikanda pamoja na nchi za kikanda. Kitu gani sasa kinamfanya Salva Kiir aendelee kuwa na kiburi cha kwenda kinyume na yale ambayo pengine dunia ingetamani yafanyike? Salva Kiir ana mtu au kuna nchi zinampa ujasiri huo? idhani kama angekuwa haungwi ha ha ha ha mkono na nchi yoyote, angeweza kufanya jambo hili hasa wakati huu ambao dunia yote inataka kuona South Sudani inakamilisha utaratibu wa kuleta amani katika nchi kwa kuleta utulivu, halafu yeye akaanzisha offensive kama hii anayofanya sasa hivi. Hii inaonyesha kabisa kwamba Kiir ana watu nyuma, aidha kikanda au kimataifa, ambao wanamsupport na yale anayoyafanya na hii ni hatari kubwa sana kwa usalama wa, wa Sudani. Eh, nikija kwako Dr. Brian Wanyama tumeshuhudia kwamba kumekuwa na mchakato wa kusaka amani kule e, Sudani Kusini. Mashambulizi kama haya yanaweza akaathiri vipi sasa mchakato wa kusaka amani kule Sudani Kusini? Kuanza kwake vita, anapoanza vita Salva Kiir bila shaka anakabisa matumaini yote, juhudi zote ambazo washikadau wote wamejaribu kuzifanya ili kuleta amani e, Kusini J zote zilifanywa kule Ethiopia. E, kuna duru mbalimbali za mazungumzo paa na mazungumzo kule Dar es Salaam. Kuna kitu ambacho kinaonekana kuwa na nguvu zaidi ana na nguvu zaidi, na kwa hiyo ndio sababu sasa anararua kwa ukali kabisa zile juhudi za kujaribu kuleta amani kule Sudani Kusini. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limekutana hivi karibuni kujadili hali ya mambo nchini sudani kusini, lakini wajumbe wake wakigawanyika na kushindwa kupata uamuzi wa pamoja. E, nikija kwako haji Kaburu, unafikiri ni kwa nini baraza la usalama liendelee kupata kigugumizi kuhusiana na swala hilo? baadhi ya wajumbe kwenye baraza hizo wanaotoka kwenye nchi ambazo zina, zina labda zina interest katika yale yanayotokea kule Saudani, kwa kufanya hivyo labda pengine kuna watu wanauza silaha, kuna watu wanaweza wakawa wanapata upenyo wa kufanya shughuli zao zingine au kupata fedha fulani kutoka kwa serikali ambayo iko iko madarakani. Kwa sababu bwananchi, ukiangalia hata picha zinazokutumwa kwenye kwenye satellite zinaonyesha kabisa kwamba wananchi wanataabika sana na ndio sisi tunachagua viongozi kuwaongoza hao wananchi. Sasa, kama kiongozi ambaye amechaguliwa kuwaongoza wananchi anawaadhibu wananchi huyu ni kiongozi gani? Na hawa kwa nini waendeleo? Kama nilivyosema mwanza, kuna kiburi sizokili anakipata kwenye, kwenye nchi hizi za majimbo, hizi jumuiya za majimbo, mpaka kufika kwenye umoja wa Mataifa, kwa sababu baraza la, wa, la, la usalama ni ni baraza la juu sana sasa vipi ninashindwa wajumbe kuwa na msimamo mmoja wakati wanaona wananchi wanateseka? Sasa ni lazima hichi kitu, ndio maana kinampa jeuri. Sivakil anaanzisha mashambulizi makubwa na yenye nguvu sana. Sivakil hafanyi kwa yale mwenyewe tu, kuna nguvu zinazomsaidia. Nikirejea kwako kwa, Dkt Brian Wanyama, kusuasua kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua, pengine hii ni dalili kwamba Umoja wa Mataifa umeshindwa kushughulikia migogoro ya Afrika. Kwa kweli Umoja wa Mataifa, hata maazimio yakichapishwa, yakikubalika, hayatekelezwi. Ni kana kwamba Umoja wa Mataifa na mavuli wa au washikadau washikadau wengine kama sasa hawana uwezo. Sielewi ni kwa nini lakini, katika maamuzi yao, katika utendaji kazi wao, kidogo kuna hali ya kusitasita, na hali kama hii bila shaka ndiyo inadhoofisha kabisa pakubwa juhudi zote juhu juhu za kujaribu kuleta amani kule Sudani Kusini, kwa sababu Umoja wa Mataifa una uh, una mbinu mbalimbali, kama ukuwekea Sudani Kusini vikwazo, kama kushurutisha rais aweze kutenda mambo fulani uh, yanayoafikiana yanayo na, na sheria za Umoja wa Mataifa na hata ya sheria za Sudan kusini zenyewe. Umoja wa Mataifa, sielewi ni kwa nini hawana ule uzito na usemi mkali kuhusu uh, uh, matukio kama yale ambayo yanatokea uh, Sudan Sudan kusini. Katika mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, nchi za Ufaransa, Uingereza pamoja na Marekani zinaona kuwa ni vyema Sudani Kusini kuwekewa vikwazo vya ununuzi wa silaha huku Urusi na China vikipingana na hali hiyo. Daktari Brian Wanyama, nikirejea kwako, tatizo hapa liko wapi? Ni jambo la kushangaza kabisa e, katika baraza la Umoja wa Mataifa, Marekani, Ufaransa na mataifa ya Magharibi yana msimamo kwamba vikwazo viweze kuwekewa Sudan Kusini, hasa zaidi kuhusu ununuzi wa silaha za kivita, lakini kwa upande mwingine Urusi na Uchina nazo zimeendelea kusitasita na kutia baridi hoja hiyo. Na mno hapa ni kwamba e, vikwazo viwepo visiwepo Sudan Kusini, nafikiri kwamba ina njia fulani moja, mbili, tatu ambayo inatumia kupata silaha, silaha ambazo zinapatikana si, si kwa njia ambayo siyo sahihi, lakini hata moja mataifa ikiwekea vikwazo. Eh, Sudani Kusini ina marafiki wakubwa hapa duniani, sitaki kuwataja hapa redioni ambao bila shaka eh, wanawafadhili na pia vile vile tatizo, yeah, kubwa ambalo linazusha vita hivi vyote kule Sudani Kusini, sio nini, sio siasa, ni ile rasilimali nyingi kabisa mafuta Eh, mashamba, misitu, maji na rasilimali nyingi sana. Kuna te, utajiri mkubwa sana kule Sudan Kusini ambao unaonekana unazozaniwa na mababe wakubwa, mataifa makubwa hapa duniani. Haji Kaburu, kimsingi sasa hapa suluhu ni nini? Suluhu ni vikwazo vya ununuzi wa silaha, ama diplomasia au nguvu za kijeshi? Kwa kweli njia zote tatu zingeweza kufanya kazi lakini kama alivyosema dokta, South Sudan ina marafiki ambao wananufaika na rasilimali ilio pale. Kwa hiyo vikwazo vya aina yoyote singeweza kusaidia. Diplomasia ndio kama hii imejaribu ku imeshindikana. Nguvu za kijeshi zipi ambazo zitatumika? Ni kwamba sai Sudani kwa sasa hivi ni, ni shamba la bibi, kila mtu aende akajichukulia kila anachotaka na afanye vile anavyotaka kwa sababu hapo haipiganii nani wa kutawala, inapiganiwa rasilimali kama alivyosema Dokta Wanyama sasa hakuleta hizo njia zote tatu, liosema zote haziwezi kumudu. Tuna jeshi kubwa sana la Umoja wa Mataifa liko Congo mpaka leo halijamaliza mzozo ule, apeleka lingine ya kule itafanya nini? Bwana naam. D Brian Wanyama, kwa ufupi kabisa eh, ama kwa sekunde chache, wewe suluhu unaona inaweza kupatikana vipi huko Sudani Kusini? Diplomasia ilikuwa kipaumbele, lakini licha ya diplomasia lazima tuwe na hali ya uaminifu. Kuna diplomasia ina, ina, ina, ina uzuri wake, ina upungufu wake. Kuna hali ya kuwekea vikwazo. Vikwazo vitaumiza raia wa kawaida, watawekewa vikwazo vya kununuzi wa silaha za kijeshi, wataweza kupata silaha za kijeshi kupitia njia zingine, njia za mkato. Hali kupata suluhu Sudani Kusini ni uaminifu. Uaminifu, uaminifu, uaminifu, uaminifu kwanza, uaminifu pili, uaminifu tatu, uaminifu pande zote mbili zije mezani zikiwa zinaaminiana na ndio tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile nikikutakia wasaa mwanana, asante. Uh, sana Victor Robert Wile kwa makala hayo ya wimbi la siasa. Uh, Peter Godwin ukiwa kule Kitwe Lusaka Zambi, unasema kwamba unaotakia kila la heri wa Kenya wanapoelekea kwenye uchaguzi mkuu mwezi Agosti mwaka huu na lakini pia Zuberi Magu kiwa maeneo ya Mpanda Tanzania, nasema kwamba asante sana kwa kuwa pamoja nasi asubuhi ya, ya leo. Usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wile, mimi ni Victor Buso na nakushukuru sana asante sana kwa kuwa pamoja nasi asubuhi hii, tutane tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Asante na kwaheri kwa muda kutoka hapa jijini Dar es Salaam Msikilizaji, usikose kwa pamoja nasi tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Ndo mfupi ujao tutakupeleka jijini Paris kwa Ufaransa upate matangazo mengine uh, asante sana na asubuhi njema.