So, dakta, hii ni idhaa ya Kiswahili ya radio france International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotega sikio matangazo yetu haya ya asubuhi ya awamu ya kwanza Jumatano Mei 24, tumekuandalia uchambuzi wa kina wa habari, michezo, mahojiano na makala. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya DRC atangaza kuanzisha uchunguzi dhidi ya waziri wa zamani kwenye serikali. Umasikini unaeleza kuwa chanzo cha wanawake wengi pwani ya Kenya kufa kwa kushindwa kupata matibabu sahihi ya ugonjwa wa fistula. Waziri mkuu wa Uingereza atangaza hali ya tahadhari kwa hofu ya kutekelezwa kwa shambulizi jingine. Na katika michezo ni Manchester United ama Ajax kuwa bingwa wa Kombe la Europa League barani Ulaya. Ali Bilali atakuja kutujuza hapo baadaye. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 Matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www RFI Kiswahili.com Mwanasheria mkuu wa serikali ya DRC ametangaza kuanzisha uchunguzi rasmi kuhusu tuhuma zinazomkabili waziri wa zamani kwenye serikali anayedaiwa kuwa alichochea machafuko kwenye jimbo la Kasai yaliyopelekea kuuawa kwa mfanyakazi mmoja wa Umoja wa Mataifa aliyekuwa akichunguza mauaji yanayoendelea kwenye jimbo la Kasai. Tangazo lake limekuja baada ya kuchapishwa kwa ripoti mwishoni mwa juma katika gazeti la New York Times kuwa afisa wa Umoja wa Mataifa Zaida Catalan aliyeuawa ali mwezi Machi mwaka huu alitishiwa maisha na waziri Clement Nkaku, anadaiwa kuwa mwanachama wa kundi linaloendesha uasi kwenye jimbo hilo. Mwanasheria mkuu Flori Kabange Numbi anasema anasubiri ruhusa ya bunge kuanza kazi yake. Nimeandika barua kwa Spika wa bunge kuniruhusu kuanzisha uchunguzi katika kesi hiyo. Muda tu nitakapopewa ruhusa, nitakuwa na haki ya kutekeleza yote ambayo sheria inaniruhusu kufanya kabla ya hukumu. Kwa upande wake, Clement Nkaku ametupilia mbali tuhuma dhidi yake, huku akisema naye anaguswa na matukio yanaendelea katika jimbo la Kasai. Nimeguswa na tuhuma hizo za kuhusika katika harakati za mauaji na ninatupilia mbali tuhuma hizo. Ninauhakika kwamba ukweli utawekwa wazi kuhusu mkasa huu. Ninauhakika kwamba haki itatendeka kwa waathirika wengi wa mauaji mabaya, ikiwemo wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa. Ni sauti yake mbunge Clement Nkaku anayetuhumiwa kuhusika ama kushirikiana na makundi ya uasi katika jimbo la Kasai na wanaoendesha uasi dhidi ya serikali. Mtu mmoja amejitoa muhanga na kuwa watu watano akiwemo polisi na kujeruhi wengine zaidi ya ishirini na mbili katika shambulio lililotekelezwa kulenga kituo cha ukaguzi kaskazini mwa nchi ya Somalia kwenye mkoa wa Puntland. Licha kuwa ya kuwa mashambulizi ya kujitoa muhanga yamezoeleka kushuhudiwa mjini Mogadishu, ni nadra kuona mashambulizi kama haya yakitekelezwa kwenye eneo lililojitenga la Puntland, ambako polisi wamekuwa wakilipwa mshahara mara kwa mara na kupokea msaada kutoka kwa serikali ya Marekani. Maofisa wa afya mjini Mombasa nchini Kenya wanasema tatizo la masikini na kukosa hamasa kuhusu ugonjwa wa fistula miongoni mwa wanawake wajawazito vimechangia pakubwa wanawake wengi kuathirika na hata kupoteza maisha kutokana na ugonjwa huu. Mwanahabari wetu Joseph Jira ana maelezo zaidi. Ulimwengu unapoadhimisha siku ya ugonjwa wa fistula Imebainika kuwa wanawake wengi hapa mjini Mombasa wamekuwa wakipitia changamoto katika jamii kutokana na uhaba wa elimu ya kutosha kuhusiana na, na ugonjwa huo. Wanasema wamekuwa wakitengwa na jamii na hata ndoa zao kuvunjika kutokana na matatizo yanayoambatana na ugonjwa huo. Baadaye mtoto akakufa hapo hapo. Nilipoenda nyumbani ndio nilianza hiyo shida. Mkojo ikaanza kuteremka yenyewe. Nilijidharau sana hata sikutaka kuwa hata na rafiki, nikaanza kujitenga. Kama ni chama, singeweza kwenda, kama ni kanisa, singeweza kwenda. Hata nikienda ninawaza tu, na hewa ikitoka saa hii nitafanya nini? Daktari wa hospitali ya Notcho, kaunti ya Kilifi, kaskazini mwa pwani ya Kenya, Julius Msimi, anasema wanawake wengi wanaougua ugonjwa huo mara nyingi hutoka sehemu za mashinani ambako kuna uhaba wa vituo vya afya. Kwa nasema niliambiwa, ni ugonjwa siwezi kutibika rahisi mpaka nipate kwenda nje ya nchi ama nipate daktari mashuhuri ambaye atanisaidia. Ile hali ya umaskini na kutokujua kile cha maana, ndio unaona asilimia kubwa inapatikana katika zile nchi ambazo zinaitwa developing countries. Daktari huyo anasema nchini Kenya na pwani kwa jumla kuna uhaba wa hospitali maalum ambazo zinashughulikia wagonjwa wa fistula, jambo analosema ni hatari mno. Katika mkoa wa Pwani bado hatujapata hospitali ambayo inahusika kabisa katika mambo ya fistula na kuna watu wengi ambao wangesaidika kama kungelikuwa na, na shirika ama hospitali inayohusika kikamilifu katika mkoa wa Pwani. Hata hivyo baadhi yao wanakiri kufahamu kuhusu ugonjwa huo kupitia vyombo vya habari na sasa wameanzisha mikakati ya kuhamasisha jamii kuhusu athari za ugonjwa huo. Lakini siku moja nilikuwa naongalia televisheni na nikasikia watu wakiongea kuhusu ugonjwa wa fistula, hapo ndo nikaelewa ya kwamba huo ndo ugonjwa ulikuwa unanisumbua. Joseph Jira, RFI Kiswahili, Mombasa. RFI Radio France Internationale. Rais wa Sudani Omar Hassan al Bashir ameituhumu Misri kwa kuendelea kuwaunga mkono waasi wanaopigana na vikosi vya Khartoum, kauli anayoitoa wiki moja kabla ya waziri wake wa mambo ya kigeni kusafiri kwenda Kairo kwa lengo la kujaribu kutuliza sintofahamu kati ya nchi hizo mbili. Misri na Sudani kwa miezi kadhaa sasa zimekuwa kwenye mvutano kuhusu maswala ya maswala kadhaa, kuanzia kwenye utata wa ardhi, vikwazo vya kibiashara na kuongeza masharti zaidi ya kupata viza kwa raia wa nchi hizo mbili, hali inayotishia kuvunjika kwa uhusiano wa kibiashara kati ya mataifa hayo. Askari wawili wa kulinda amani wameuawa na mmoja kujeruhiwa katika shambulizi lililotekelezwa kaskazini mwa Mali, tume ya MINUSMA imeeleza. Kwa mujibu wa MINUSMA, wanajeshi hao walishambuliwa wakati wakiwa katika doria jirani na mpaka na nchi ya Algeria. Taarifa zinaeleza kuwa askari watatu waliuawa wanatoka katika kikosi cha nchi ya Chad. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam kuangazia matukio haya. Uh, machambuzi haya yamekuja kama ni mshtuko, kwa sababu mbali ya kwamba yameleta athari mbaya kwa nchi ya Mali, kwanza kujuana kutokana na kwamba walikuwa na ugeni mkubwa, lakini pia ni jambo limetokea mara ya kwanza na kuuawa kwa askari wa kulinda amani wa, wa, wa, wa, wa, wa Umoja wa Mataifa ni jambo zito, unaonekana kuna upinzani ambao umejificha ndani ya Mali. Kwa hiyo hili jambo linaweza kuwa linaashiria vitu vingine. Nafikiri ni ujumbe tosha tu kwa Rais mpya wa Ufaransa kwamba jambo alilokuwa analizungumzia pale bado liko bichi. Tukio hili ni mfululizo wa mashambulizi yanayoendelea kutekelezwa na makundi ya Kiislamu kaskazini mwa nchi ya Mali dhidi ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa. Mamlaka nchini Gambia zimezuia mali zikiwemo akaunti 86 za benki na nyumba zaidi ya 131 zinazohusishwa na kiongozi wa zamani wa nchi hiyo, Yahya Jammeh wakati huu nchi hiyo ikifanya uchunguzi kuhusu utajiri wa kiongozi huyo. Serikali mpya ya Gambia inamtuhumu Jame kwa kufanya udanganyifu mkubwa kwenye matumizi ya fedha za umma wakati wa utawala wake na wa miaka 22 uliomalizika kwa kushindwa kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka jana na kukimbilia Equatorial Guine. Jumaa hili serikali ilitangaza kuwa kiongozi huyo aliiba kiasi cha dola za Marekani milioni 50 Radio France International. Asante msikilizaji pale Manga Burundi, unatusikiliza kupitia 103.7 FM, wakati Mombasa nchini Kenya ni 105.5 na pale Mbujimayi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni 104.9 FM. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May ametangaza kuwepo kwa uwezekano wa kutekelezwa kwa shambulio jingine baada ya shambulizi la Manchester lililogharimu maisha ya watu 22 ambapo wameagiza wanajeshi kutumika kulinda maeneo ya burudani. Meya alitangaza katika hotuba yake kwa njia ya televisheni, akitahadharisha serikali yake kutofumbia macho uwezekano wa kuwepo kwa makundi ya watu wenye uhusiano na shambulizi lililopita. Kwa kuzingatia msingi wa uchunguzi wa leo, ukadiriaji being, juu ya kitisho severe, cha ugaidi utaongezwa kwa sasa kwa kiwango kikubwa, kwa maana kwamba mashambulizi ya kigaidi yanaweza kutokea tena. Viongozi mbalimbali wa dunia wamelaani shambulizi la Manchester, ambapo kwa upande wake rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, ameeleza kusikitishwa na kilichotokea na kusema Ulaya nzima imeguswa na tukio hili. Baada ya shambulio hili lililotokea jijini Manchester, ni Ulaya nzima ndiyo iliyoshambuliwa, ni vijana wa Ulaya wa Uingereza walishambuliwa moyoni. Lakini muda mfupi uliopita nimewasiliana na Teresa Mei na kumweleza masikitiko yetu, kumpa salamu za rambirambi na hisia za mshikamano. Ni nia yetu kuimarisha ushirikiano wa Ulaya katika vita dhidi ya ugaidi. Ni sauti yake, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Baada ya ziara yake kwenye nchi za Mashariki ya Kati, Rais wa Marekani Donald Trump hapo jana aliwasili kwenye mji wa Roma nchini Italia ambako muda mfupi ujao kutoka sasa atakutana kwa mazungumzo na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis kabla ya kukutana pia na waziri mkuu pamoja na rais wa nchi hiyo. Mkutano kati ya Papa Francis na Trump ni wa aina yake, hasa ukizingatia kuwa wakati wa kampeni zake za urais, Papa Francis alitofautiana katika mambo me mengi na Trump, likiwemo swala la wahamiaji na kujenga ukuta kati yake na Mexico. Rais Trump akimaliza ziara yake nchini Italia ataelekea jijini Brussels Ubelgiji, ambako atahudhuria mkutano wa Jumuia ya nchi za kujihami za Magharibi, NATO. Na rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte ametangaza kutumika kwa sheria za kijeshi kusini mwa nchi hiyo ambapo wameonya kuwa sheria hizo zitakuwa kali, akizifananisha na mtawala wa kimabavu, tangazo lililolenga kukabiliana na makundi ya wapiganaji wa Kiislamu. Duterte alitangaza kutumika kwa sheria hizo kwenye mji wa Mindanao saa chache baada ya mtu mwenye silaha aliyetangaza kuwa mtiifu na mfuasi wa makundi ya Kiislamu kufyatua risasi hovyo kulenga raia kwenye mji huo. Wataalamu wa maswala ya usalama, hata hivyo, wanaeleza hofu yao kuhusu namna ambavyo rais Duterte anayesifika kutokuwa na huruma na wahalifu ataitumia sheria hiyo kwenye mji wa Mindanao. Kipenga kimelia, tugeuke uwanjani na Ali Bilali, karibu. Naam, ni kushukuru sana Emmanuel Jad Makundi. Tuanzie na burudani ambapo kuna habari yataanzia hapa husiana na kifo cha James Bond Roger Moore, ambaye am. alikuwa akiigiza, uh, filamu ambayo ilikuja kwa jina la James Bond. Nam, na huyu aliigiza zile James Bondi za mwanzoni kabisa, kwa, kwa, kwa sababu sasa hivi unajua wameshapita James Bondi karibia watatu, na sasa hivi yupo mwingine ambaye ndo uh, 007. Kwa hivyo ni kwa wale wapenzi wa filamu, bila shaka Uh, watakuwa wameguswa na, na tukio la, la, la, la, la kifo cha Roja ambaye amefariki kule uh, Sydney ambako alikuwa akipatiwa matibabu ya ugonjwa wa saratani, amefariki akiwa na, na umri wa miaka uh, themanini na tisa. Wakati hayo akiendelea, makundi kule nchini Ufaransa jana kumezunduliwa ile ambayo inaitwa festival ya Cannes tamasha, tamasha la, la, la filamu la Cannes, ambayo limezunduliwa jana ikiwa ni la mara ya sabini. Uh, waigizaji kutoka katika mataifa mbalimbali Marekani, Ulaya walikusanyika jana katika tamasha hilo ambalo lilivutia kwa kiasi kikubwa. Kuna filamu kadhaa ambazo zipo kwenye ushindani na zitaendelea katika kipindi chote hiki hadi kutangazwa washindi makundi. Tukielekea uwanjani hapa kuhusiana na swala zima la michezo hapo na, jana kulikuwepo na michwano katika ligi ya mabingwa barani Afrika. Eh, Ferroviaro Beira ilitoka sare ya kutofungana na Al Hilali Ondruman, huku as Tunis nayo pia wakishindwa kufungana na Kedus Georgia. Na, uh, bila shaka, bila shaka zaidi katika matangazo ya mia mbili nam Na msikilizaji, tugeukie katika mahojiano. Askari wawili wa, wa kulinda amani kule Mali kutoka kikosi cha MINUSMA wameuawa na mmoja kujeruhiwa. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Haji Kaburu mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania kuangazia matukio haya, kwa kuwa bado hawa watu bado wako imara na wanaweza kufanya mashambulizi. Basi ilikuwa ni vyema kwa serikali ya Ufaransa na serikali ya Mali kukaa pamoja na hawa wapinzani wa waone namna gani wanaweza kulimaliza lile tatizo. Na haya si mauaji ya kwanza kuwahi kushuhudiwa katika nchi hiyo ya Mali dhidi ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa. Hii ni ishara kwamba ugaidi unaendelea kukita mizizi nchini Mali. Ni dhahiri kwamba makundi hayo ambayo yanaona kuwepo kwa Umoja wa Mataifa pale Mali ni kuwazuia wao kutimiza azma zao. Haya makundi yanaonekana bado yako active sawa, pia walikuwa hili ni jambo linaonekana kabisa kwamba pande hizi bado zipo inasumliki silaha na bado hazijawe kuwa hawajanyanganywa bado. Kwa mtazamo wako sasa, unafikiri ni kwa namna gani pengine makundi ya haya yashughulikiwe kwa maana haya sio mashambulizi ya kwanza kabisa kwa wahi kushuhudiwa kaskazini mwa Mali? Eh, kwa kweli makundi haya hasa ukizingatia kwamba Mali inabeba historia kubwa kule Tumbuktu eh, na makundi haya yanaweza eh, tu pale kumalizika kale ambapo serikali inaweza ika mazungumzo ambayo yatatokea yata kuwa iyalete suluhu pale kwa sababu unakumbuka kwamba Ufaransa walikuwa ndio taifa la kwanza au kubwa kabisa lilofanya na mashambulizi kwa wale vile vikundi. Kwa hiyo hili jambo linaweza likawa la kulipiza kisasi. Unatathmini vipi operesheni za kijeshi zinazofanywa na wanajeshi hao wa Umoja wa Mataifa katika kuhakikisha makundi haya ya kigaidi yanatokomezwa kaskazini mwa Mali. Unajua tatizo lilipo lika ni, Umoja wa Mataifa ni kwamba ni, ni, ni, ni pale tu baada ya kuwa imetokea matatizo ndio wao wanatuma majeshi, lakini migogoro inapoanza haielekei wala haielekezi nguvu za Umoja wa Mataifa kushughulikia migogoro ile kama haijafikia ya mauaji. Tumeshuhudia mambo haya katika nchi kadhaa ambazo zimekwenda mpaka kuwa wauaji, kwa hiyo kuwa mauaji hasa ni mpaka wao wako tayari kupeleka majeshi baada ya kuwa kumeshughulikia. Ule uimara au usimamizi wa umoja wa mataifa katika kushughulikia nani, matatizo yanapotokea huwa siyo, siyo yanayoleta tija mara nyingi katika sehemu nyingi. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hivi karibuni aliahidi kuyashughulikia makundi hayo yanayozorotesha usalama wa eneo la kaskazini mwa Mali na majeshi ya Ufaransa vifaa zaidi. Je, nafikiri kwamba mashambulio haya yanaweza yakachukuliwa kuwa ujumbe wa makundi haya kwa rais wa Ufaransa? Kwa kweli uta, utaona tangu mgogoro huu uanze, serikali ya Ufaransa ilikuwa imeingia ndani zaidi kwenye mgogoro huu kwa kupeleka majeshi. Ni kama wanajibu kauli ya rais wa Ufaransa kwamba yatashughulikiwa, sasa ndio wanamwonyesha kwamba sisi tunaweza pia kushughulika. Sasa sijui silaha zipi zilikuwa zinatumika wakati ule na ambazo sasa rais ya, rais yeye anaahidi ana, ana, ana kwamba atazipeleka ataimarisha majeshi yale na pia kuimarisha majeshi yale na kuimarisha majeshi ya serikali eh, haijakuwa ndio solution kamili, itaendeleza tu ule mgogoro. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni mpishe basi Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki risha mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya makubaliano ya viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki kwenye mkutano wao wa 18 uliofanyika jijini Dar es Salaam, Tanzania, juma lililopita, ambapo pamoja na mambo mengine waliidhinisha elimu ya pamoja Kwenye inchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kupata mengi kwa kina, mwenzangu Victor Abuso alihudhuria mkutano huo na baadaye kufanya mahojiano na baadhi ya wadau wa elimu ya juu kwenye nchi za Afrika Mashariki. Mtayarishaji ni mimi Julian Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, kama nilivyokujulisha kuhusu makubaliano ya viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki juu ya elimu ya pamoja kwenye elimu ya juu ndani ya nchi wanajumuiya. Sasa ninakualika ufuatilie mahojiano ya Victor Abuso na wadau wa elimu akianza na Profesa Mayunga Nkunya kutoka Tanzania. Na mimi naitwa Mayunga Nkunya, ni katibu mtendaji wa Baraza la Vyuo Vikuu vya Afrika Mashariki mstaafu. Nimemaliza kazi yangu ya ukatibu mtendaji mwaka mmoja na nusu uliopita, na naweza kusema mimi ni kati ya waanzilishi wa mchakato ambao hatimaye umefanikisha eh, kuweka mikakati ya kuifanya Jumuia Afrika Mashariki, eh, ya Jumuia Afrika Mashariki kuwa ukanda wa pamoja wa elimu ya juu kama ilivyotangazwa na waheshimiwa marahisi katika mkutano wao wa k8, eh, kwenye ikulu ya hapa Darsslaam. Hii inamainisha kwamba kila nchi iweke mikakati ya kuhakikisha kwamba inazingatia vigezo ambavyo vimeshawekwa kuwezesha wanafunzi wanaosoma kwenye vyuo vikuu, mitaala inayofundishwa kwenye vyuo vikuu, na wahitimu wanaotoka kwenye vyuo vikuu wanaendana na matakwa ya soko la pamoja la jumuiya ya Afrika Mashariki kama ilivyoainishwa kwenye mkataba wa pamoja wa soko la jumuiya ya Afrika Mashariki wa mwaka 2010. Lini? Uh, baada ya kuzinduliwa katika ule mkutano wa marais wa Jumuiya Afrika Mashariki. Kusema kweli, kutekelezwa ilishaanza zamani, isipokuwa hii ilikuwa ni uzinduzi rasmi na utekelezaji ulianza, isipokuwa ut, utaendelea. E, mara ukizungumza utekelezaji ni kwamba kutekeleza vile vigezo ambavyo vimewekwa, ili e, taasisi au chuo e, kinachotoa elimu ya juu kinaonekana kina kidhi kina mahitaji ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Hiyo itachukua muda kulingana na matayarisho ya kila chuo, lakini eh, hii ni mwanzo tu, na huwezi kusema kwamba kwa sababu leo waheshimiwa rais wametangaza huu ukanda kuwa ni eh, ukanda wa pamoja wa jumuiya ya Afrika Mashariki kwamba ndio tumeishia hapo. Hii ndio mwanzo tu, itaendelea, tutaendelea kuboresha na kukubaliana. Kuna vitu vya lazima vya kukubaliana na kuelewa, watu waelewe. Eh, ukanda huu na maana gani? Maanake kuna watu wengine bado wanajifikiria kwamba wewe ni taifa fulani, ni taifa fulani tu, bado hawajajifikiria kwamba wao kutoka kwenye ukanda wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo kwa wanafunzi ambao wanakusikiliza ni kwamba unaweza ukatoka kwa mfano Tanzania, ukaenda ukasoma Kenya, Uganda, Burundi, Rwanda bila changamoto zote. Ndio nia hasa ya kuweka huu ukanda kuwa ukanda wa pamoja wa elimu ya juu. Ni sio changamoto kukubalika kama unaweza kutoka Tanzania hapa ukaenda kusoma chuo kikuu cha Burundi, cha Rwanda, cha Kenya na Uganda na ukakubalika na ukitoka huko una, ukirudi nyumbani hapa elimu yako inatambuliwa na inatambuliwa, inatambuliwa sehemu nyingine yoyote, unaweza kwenda kufanya kazi sehemu nyingine yoyote bila, bila bila watu kufikiria kwamba wewe huna elimu inayostahili na kwa wahadhiri itakuwa hivyo hivyo tu au ni wanafunzi pekee? Pia na wahadhiri pia na vyuo na pia na programu za, za kufundishia. Ningependa tu kusema kwamba hapo miaka ya nyuma kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki ya kwanza ile ambayo ilivunjika mwaka 1977 ndivyo hivyo ilivyokuwa. E, tulikuwa tu, tulikuwa ukanda wa pamoja wa elimu ya juu sasa baada ya kuvunjika jumuiya kila nchi ilienda kivyake. Sasa ni kama tunaurudisha, lakini sasa kwa, kwa sababu tunaurudisha kwenye eh, hali ambayo ni tofauti na wakati ule, maana hali ya sasa hivi tuna utandawazi, wakati ule hatakuwa nao. Kwa hiyo ndio maana tumesema tunautangaza e, uh, ukanda wetu kama ukanda wa, wa pamoja, wa pamoja wa elimu ya juu, lakini ulikuwepo hapo miaka ya nyuma na ulikuwa unaendelea vizuri tu. Mwanafunzi aliweza kutoka hapa akaenda kusoma chuo kikuu cha Nairobi au Makerere, na wala hakuwa na tatizo kule, na alivyomaliza kusoma akarudi hapa. Wako watu wengi tu waliofanya hivyo hapa kwetu Tanzania. Kwa kama nilivyosema jumuiya yetu ilishamiri sana kutoka mwaka 67 mpaka 77 ile. Lakini ilipovunjika kukawa na matatizo mengi na kutuaminiana, na nini na ndio inaleta mpaka sasa hivi watu wanakuwa na wasiwasi tu, sio tu kwamba mtu ukienda nchi nyingine hukubaliki, unaweza usikubaliki au vipi? Pia mtu kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine anakuwa na wasiwasi. Mheshimiwa Rais, Rais Museveni alizungumzia ile, wewe una utaalamu wako kutoka nchi fulani, lakini unaona shida sana kwenda nchi nyingine kwa kutojiamini, lakini hiyo itachukua muda na sisi tunafikiria wadau wa elimu ya juu ni kwamba ina, tukianzia kwenye elimu ya juu tutafungua kwenye sehemu nyingine, wasanii, wanamichezo wanaweza kufanya shughuli zao katika nchi yoyote ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Wito wangu wale wanaohusika, kwanza baraza la vyuo vikuu la Afrika Mashariki, taasisi zinazoshughulika na elimu ya juu katika nchi wanachama ziweze kuielewa kwanza, kuelewa hii hii dhana tunavyozungumzia ukanda Eh, wa pamoja wa elimu ya juu maana yake nini, ishaelewa waanze kuelewa ku zile nyenzo ambazo zinatakiwa kutufanya sisi tuweze ku, kushiriki katika ukanda huu. Nafikiri hapo ndo mwanzo. Wakati huo huo, mi nafikiri ni vizuri makabrasha atolewe, wanafunzi waelewe kwamba sasa hivi kuna fursa, sio tu sio lazima ufikirie kwenda kusoma kwenye vyuo vikuu vya nchi yako, unaweza pia kwenda kusoma kwenye nchi nyingine, na taratibu zipo zimeshawekwa na jumuia ya Afrika Mashariki, bila hukupata tatizo lolote la kuweza kusoma kule na ukirudi nyumbani, eh, fani yako inatambulika. Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya mkataba wa elimu ya pamoja kwa nchi za Afrika Mashariki, yaani Tanzania, Rwanda, Burundi, Kenya, Uganda na Sudani ya Kusini. Baada ya kumsikia Profesa Mayunga Nkunya kutoka Tanzania, na sasa endelea na Profesa Chacha Nyaigoti, mwenyekiti wa muungano wa vyuo vikuu nchini Kenya. Tangu awali tulitambua kwamba Afrika Mashariki ni nchi ambazo zimewekwa pamoja kihistoria, na kwa upande wa elimu tuna kumbukumbu nzuri kuhusu nyakati ambapo hili eneo lilikuwa lina vyuo vikuu cool, mwanzoni kimoja alafu baadaye vikao vitatu, na wanafunzi kutoka kila nchi za Afrika Mashariki walikuwa wanaweza kusomea katika mojawapo ya hivyo vyuo bila kujali kama chuo kilikuwa katika nchi yao au la. Na tuliposhika usukani wa Inter University Council tulikuwa na kumbukumbu nzuri kumbu kuhusu ushirikiano huo, na leo yale mambo ambayo yametendeka, kuweka sahihi na kutoa kibali kwa nchi zote sita sasa za Afrika Mashariki, kwamba eneo hili la Afrika Mashariki litakuwa ni eneo moja inapokuja kwa mambo yanayohusiana na vyuo vikuu cool, pamoja na elimu ya juu. Maana yake ni kwamba mwanafunzi atoke eh, kusini ya Sudani au Burundi au Tanzania au Kenya au Uganda, kokote atakakokuwa anasoma, akiamua kwamba anasoma katika chuo kikuu chochote katika nchi hizo awe anaangaliwa na kuchukuliwa kama mwanafunzi raia, na namna ambavyo anatendewa, kwa mfano kuhusu gharama, kuhusu masilahi na mambo mbalimbali mbali, yawe hayana ubaguzi wowote kwa sababu ya nchi ambayo ametoka, kwamba si ile nchi ambayo chuo hicho kipo. Hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya sekta ya elimu ya pamoja kwenye nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Shukurani zangu kwa Victor Abuso aliyefanikisha kipindi hiki. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Namu asante Julian Rubavu. Nami ni kukumbushe tu kwa muktasari yale tuliyokuwa nayo kwenye matangazo haya ni kwamba mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya DRC ametangaza kuanzisha uchunguzi dhidi ya waziri Clement Nkanku; na umasikini unaelezwa kuwa chanzo cha wanawake wengi pwani ya Kenya kufa kwa kushindwa kupata matibabu sahihi ya ugonjwa wa fistula; na waziri mkuu wa Uingereza atangaza hali ya tahadhari kwa hofu ya kutekelezwa kwa shambulio jingine. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya awamu ya pili ambapo pia tutakuwa na mjadala wa wiki. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbano, Msimamizi wa matangazo Martha Saranga, kwaheri kwa muda. On Craig ya Afrika ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam , Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.