Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Kundi jipya la waasi laripotiwa kutekeleza uasi wilayani Beni, mashariki mwa DRC. Mjumbe mpya wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Burundi anatarajiwa kukutana kwa mazungumzo na Rais Pierre Nkurunziza hii leo. Na kiongozi wa juu wa kanisa Katoliki afunguliwa mashtaka ya udhalilishaji wa kingono dhidi ya watoto nchini Australia. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Alhamis, Juni 29 mwaka 2017. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na redio wa shirika, na ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Kundi jipya la waasi limeripotiwa kutekeleza uasi wilayani Beni, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, taarifa zinazothibitishwa na wanaharakati wa mamlaka kwenye mji huo, siku chache tu baada ya kuripotiwa makabiliano makali kati ya jeshi la serikali na waasi jimboni Kivu Kaskazini. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Chube Ngorombi ana taarifa kamili. Ni kundi gani jipya la waasi ndilo lashuhudiwa kujitokeza jimboni Kivu Kaskazini? Wa shirika linalotetea haki za binadamu Sepado jimboni Kivu kaskazini. Na kwa mujibu wa utafiti wetu ni kwamba kuna muungano wa waasi ambao unafanya uasi mpya na unatia ndani makundi yote ya wamaimai, makundi ya ADF au magaidi, na kuna wale watoro wa gereza kuu ya Kangwai. Liwali wa jimbo la Kivu kaskazini Julien Paluku kahongya na ushuuta gani dhidi ya uasi jimboni Kivu kaskazini kwa leo, vinapiga vita jeshi la Kongo kama masaa kama tano vikwetu, tumetambua ya kwamba si tena vikundi vya majimaji. Kumekuwa na force ambayo imekuja kushambulia uh, nchi yetu ya Kongo. Kwa nini mapigano yalipotiwa mara kwa mara kati ya FRDC na waasi wanaothibitishwa kuunda kundi jipya la waasi jimboni Kivu kaskazini. Guillaume Nchike ni msemaji wa jeshi la FRDC jimboni Kivu kaskazini. Akini, sisi kuwa na viongozi wa MONUSKO wamesema lililo muhimu kwao sio kutambua kundi za waasi wanaomiliki silaha Adil Eserir ni msemaji makamu wa MONUSKO jimboni Kivu. Sisi hatutadhame umuhimu wa kutambua waasi hao, jambo la muhimu ni kupambana na waasi hao. Ngorombi, Goma, RFI, Kiswahili. Mahakama nchini DRC imetoa uamuzi kufuta kibali ilichotoa awali kwa kinara wa upinzani nchini humo Moise Katumbi Chapwe kwenda kutibiwa nje ya nchi mwishoni mwa mwaka jana. Mahakama inasema Katumbi, ambaye anakabiliwa na kifungo ikiwa atarejea nchini mwake, amekiuka masharti yaliyowekewa na kwamba wanaondoa kibali cha ruhusa walichompa awali. Wakili wa Moise Jean Joseph Mukendi amesema kinachofanyika ni unyanyasaji wa mahakama. Tunafikiri kwamba huu ni mkakati wa unyanyasaji. Moise Katumbi hajawahi kukataa kuwasili makamani na kujitetea hasa kwamba hashitumiwi na lolote, hususan katika sakata la mamluki. Wakati mwafaka atawasili mahakamani, lakini kile tunachokiomba ni mazingira ya usalama wake adhaminiwe na mambo yafuate haki. Tangu kutangaza kuwa angewania urais kwenye uchaguzi ujao wa DRC, Katumbi alikumbwa na tuhuma mfululizo zilizomfanya asirejee nchini mwake. Toleo la chanjo ya kiwango cha juu ya dawa za kulevya dhidi ya virusi vya ukimwi imeanzishwa nchini Kenya na ni ya kwanza barani Afrika, ambapo zaidi ya watu milioni ishirini na tano wana ugonjwa huo, shirika lisilo la kiserikali United limesema jana Jumatano. Dawa hiyo DTG ni ya kupambana na virusi vya ukimwi kwa wale wanaoishi na VVU katika nchi zilizoendelea, lakini bei yake ya juu imesababisha watu kutoimudu, hasa wanaopambana na ugonjwa huo barani Afrika. RFI. Radio France International. Ni saa moja dakika 35 Afrika Mashariki. Mjumbe mpya wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Burundi, Michael Kafando yuko nchini Bujumbura. Yuko jijini Bujumbura tangu Jumanne ya wiki hii ambapo hi leo anatarajiwa kukutana na rais wa nchi hiyo, Pierre Nkurunziza. Awali, Kafando alikutana na waziri wa mambo ya nje Alain Aime Nyamitwe katika mazungumzo ambayo viongozi wote wawili wameeleza kuridhishwa. Hii ni ziara yake ya kwanza kuifanya nchini Burundi ambapo atakutana na wakuu wa nchi hiyo kabla ya kuanza rasmi kutazama mzozo wa nchi hiyo ambao juhudi za rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa zimeendelea kugonga kuta kutokana na wajumbe wanaoshiriki mazungumzo kutofautiana pakubwa. Halidi Hassani ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza nasi akiwa jijini Kigali, nchini Rwanda. Ukitazama kwa karibu sana, inavyoonekana huyu mzee Kafando atakuwa na, na kibarua kigumu sana, hasa kuweza ku, ku, kuishawishi serikali ambayo tangu jadi imeonekana bado ikikaidi maazimio mbalimbali, na vilevile kujaribu kuwaleta kwa pamoja hawa wapinzani ili waweze kuwa kitu kimoja na na, na, na, na, na, na kuweza kufikia kwenye mwafaka. Ni sauti yake Khalid Hassan, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Raia wa Afrika Kusini ambaye alitekwa na wanamgambo wa Alqaida nchini Mali tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja yuko hai na salama, baba yake amesema jana Jumatano, baada ya kupokea habari kutoka kwa mateka mwenzie raia wa Sweden aliachiwa hivi karibuni. Baba wa Stephen McGrown Malcolm amesema ameongea mara mbili na Johan Gustafsson ambaye alitekwa pamoja na Stephen, tangu alipoachiwa mapema wiki hii. Umoja wa Mataifa umefikia makubaliano ya kupunguza angalau kiasi cha dola za Marekani milioni mia sita kutoka kwenye bajeti yake ya operesheni za kulinda amani duniani. Uamuzi uliofikiwa majuma kadhaa baada ya ya majadiliano kuhusu matakwa ya Marekani iliyotaka kupunguzwa kwa gharama za matumizi. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Chini ya makubaliano aliyofikiwa na kamati ya baraza la Umoja wa Mataifa, umoja huo sasa utatumia kiasi cha dola bilioni saba nukta tatu katika operesheni za kulinda amani miaka ijayo kutoka kiasi cha dola bilioni 7.87 ambapo ni karibu ya asilimia saba imepunguzwa. Marekani ambayo ni mfadhili mkubwa wa operesheni za kulinda amani za umoja huo ilitaka kupunguzwa kwa karibu dola bilioni moja huku Umoja wa Ulaya wenyewe ukitaka gharama hizi kupunguzwa hadi kufikia dola bilioni 7.3. Operesheni zitakazoathirika na ubanaji huu wa matumizi ni pamoja na tume ya kulinda amani nchini Sudan kwenye jimbo la Darfur na ile ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, zikiwa ni operesheni mbili kubwa ambazo zinatumia kiasi kikubwa cha pesa kinachofikia dola bilioni moja. Kufungwa kwa tume ya kulinda amani nchini Haiti mwezi Oktoba mwaka huu pia kutasaidia kupunguza gharama, huku wanadiplomasia wa karibu kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wakithibitisha kuwa kupunguzwa huku kwa bajeti kumetokana na shinikizo la serikali ya Marekani. RFI. Ukiwa Marekani sikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako. Piga namba hii 71 24 32 77 55 au kama wewe ni mteja wa T-Mobile, Metro CPS piga moja kwa moja kwenda 36, 03, 98, 42, 08. Asante msikilizaji, kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa moja na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Polisi nchini Australia wamefungua mashtaka rasmi dhidi ya kiongozi mmoja wa juu kwenye kanisa Katoliki, wakimtuhumu kwa kuhusika na vitendo vya udhalilishaji wa kingono dhidi ya watoto na atatakiwa kufika mahakamani mjini Melbourne Julai 18 mwaka huu. Mkuu wa idara ya fedha ya kanisa Katoliki mjini Vatican, Kardinali George Pell anasema, anasema kuwa afisa wa juu wa kanisa hilo kushtakiwa na polisi nchini Australia kwa tuhuma za udhalilishaji wa kingono na kuficha ukweli. Shane Patton, naibu mkuu wa jeshi la polisi mjini Melbourne, Australia: ni muhimu kujua tuhuma zote hizi dhidi ya kardinal Pell hazijawahi kusikilizwa kwenye mahakama cardinal yoyote kwa sasa. Kardinal Pell like, kama ilivyo kwa watuhumiwa wengine, anayo haki ya kujitetea. So kwa hivyo ni muhimu kwa mchakato huu kuchukua mkondo wake na pia ni muhimu kwa polisi wa Victoria, so Victoria wakapewa nafasi police, kupitia hili bila kuzuiwa tume iliyoundwa kuchunguza visa vya ulawiti vilivyofanywa na maaskofu mapadri na makadinali wa kanisa Katoliki ilichapisha ripoti yake mwezi Februari ikionyesha asilimia saba ya wachungaji wa kanisa hilo walituhumiwa kwa udhalilishaji dhidi ya watoto kati ya mwaka 1950 na 2010, lakini tuhuma hizi hazikuwahi kuchunguzwa. Marekani jana Jumatano imetangaza kwamba itatekeleza sheria nzito za usalama kwa mashirika yote ya ndege zinazoingia nchini humo lakini imeondoa katazo la kompyuta mpakato. Waziri wa Usalama wa Taifa John Kelly amesema vitisho vya ugaidi vinavyoendelea vimesababisha umuhimu wa kuongeza viwango vya usalama kwa jumla badala ya kuchukua mbinu chache katika vifaa binafsi vya kielektroniki. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro jana Jumatano ameapa kujitetea dhidi ya kile alichokiita jaribio la mapinduzi baada ya askari wa kiume kudaiwa kuangusha mabomu kutoka kwenye helikopta katika shambulio ambalo upinzani na wachambuzi wanasema linaweza kuwa mzaha. Maduro amelitaka jeshi kuwa katika tahadhari baada ya shambulio hilo lenye uwezekano mkubwa wa kueneza vurugu zinazolikumba taifa hilo kwa sasa. Nami ni Wasawa. RFI Kiswahili michezo na Ali Bilali, karibu. Nami ni kushukuru sana eh, sabini Crispin na Bigambo. Nianze na uh, matokeo ya mchuano wa jana, ambapo Chile imeshinda mchezo wake wa jana dhidi ya Ureno kupitia matuta katika mchezo wa nusu fainali uliomalizika dakika tisini, timu hizo zikishindwa kufungana licha ya Chile kutawala uh, mchezo huo dhidi ya Ureno. Claudie Claudio Bravo mlinda mlango wa klabu ya Manchester City ya kule nchini Uingereza, ndiye ameonekana kung'ara zaidi katika mchezo huo, baada ya kuisaidia timu hiyo na kutema penalti tatu. Mm, ni jambo ambalo <laughs> nimeshangaza kiasi fulani kutema mm. uh, uh, penalti tatu. Tatu. <laughs> na sasa Chile watakutana katika mchuano wa fainali na mshindi kati ya Ujerumani na Mexico katika mechi inayotarajiwa kupigwa leo majira ya saa tatu usiku. Msikilizaji wa RFI unafikiri ni timu gani itatinga fainali kati ya Ujerumani na Mexico? Tuandikie basi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook RFI Kiswahili. Lakini <laughs> pia klabu ya Monaco ya kule nchini Ufaransa imekataa ofa ya kitita cha euro milioni 30 ilizotolewa na Arsenal ya Uingereza kwa ajili ya usajili wa mchezaji wake Thomas Lemar, wakati mchezaji huyo mwenyewe akionyesha nia ya kubaki katika klabu ya Monaco. The Gunners wanataraji kuongeza dau kwa ajili ya kumnasa mchezaji huyo iwapo watafanikisha, atakuwa mchezaji wa pili kusajiliwa na klabu hiyo katika msimu huu. Naam, nakushukuru Ali Bilal. Shukran. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Mjumbe mpya wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Burundi, Michel Kafando, yuko jijini Bujumbura tangu Jumanne ya wiki hii, ambapo hii leo anatarajiwa kukutana na rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza. Uh, hii ni ziara yake ya kwanza nchini humo tangu alipoteuliwa kushika nafasi hiyo. Mwenzangu Al Bilali amezungumza na Khalid Hassan mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kigali, Rwanda. Sidhani kwamba anaweza kufanikisha mchakato wa mazungumzo. Tumpe tu uh, matarajio tu kwamba anaweza akaleta hatua nyingine. Lakini tatizo hapa litatokea litat, litat, litat, litat, litat, wapi? Tatizo hapa litatokea ni kuwa kwa upande uh, mmoja upinzani bado unafikiria kwamba serikali lazima iwajibike kwa yale aliyo yayatenda na serikali nayo ikisema hivyo hivyo. Sa, kwa hiyo pande mbili zinaendelea kuvuta kamba, na katika kuendelea kuvuta kamba ndipo hali inaendelea kukua ngumu na mfumo mzima wa kijamii kusambaratika. Sa, kwa hiyo tutarajie tu bwana Kafando baada ya kumaliza ziara yake hii, nini ataweza kuzungumza uh, kwa waandishi wa habari nini, uh, pande zote zinaweza kutoa hisia kutokana na kile atakachokuwa ameweza kukifanya huko Burundi. Yeah. Bwana eh, Halidi Hassan Michel Kafando anakutana na Rais Ngurunziza Juni 29, eh, kujaribu kuzungumza kuhusu na mwendelezo kuangalia wapi umefikia mchakato wa mazungumzo, na labda unafikiri utarajie baadaye kuona mazungumzo yanarejea ya ana kwa ana baina ya serikali na upinzani? Unapozungumzia mazungumzo hili, kwangu naona kama ni, ni, ni, ni kitenda wili, kitenda wili kwa maana kwamba upinzani bado unakuta kamba, serikali bado inakuta kamba, na kile ambacho kimezidi kuwatenganisha wote kwa pamoja ni kutizama kwanza mzozo ama kiini cha mgogoro huu, na upinzani na serikali yote kiwatazama kwa kwa, kwa, kwa, kwa jicho la karibu, wanahusika kwa njia moja na nyingine na hali inavyoendelea ina, ina, ina, ina, huko Burundi. Kwa hiyo mazungumzo yote yale yatakayoweza we, na kuweza kuleta mwafaka, mazungumzo ambayo yatajaribu kuchunguza kwa kina kwa nini mzozo wa sasa hivi umetokea na kwa nini mazungumzo yaliyotokana ama mwafaka aliotokana na wazungumzi wa amani ya Arusha, ya Arusha ya, yalikwama ya, kwa hiyo hai ndio mambo ambayo yanaweza yana, yana, yana yakaleta suluhu huko Burundi. Lakini ukitizama matarajio pande zote, kile ambacho wanapigania hivi sasa si serikali si upinzani ni kuwania tu madaraka. Hawajajitokeza wapinzani halisi upizani, ukwania, kujitokeza bayana wapinzani halisi wanaosema kwamba lazima tutafute suluhu la kudumu kwa mgogoro huu wa Burundi. Naam, ziara hii ya mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kule nchini Burundi inafanyika wakati kukiwa na hali ya kutoelewana baina ya Umoja wa Mataifa na serikali ya Burundi, na labda tutarajia kuona ziara hii inafufua ukurasa mpya baina ya pande hizi mbili na kuona joto la mvutano linapungua. Sidhani kwamba joto linaweza likapungua kwa sababu kile ambacho Umoja wa Mataifa unadai ni kwamba Burundi ametokea mauaji makubwa kwa hiyo lazima kuwepo uchunguzi wa kina na wanaohusika lazima wafikishwe mbele ya vyombo vya sheria. Ni sauti yake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Kigali, Rwanda. Na sasa namkaribisha Ebi Shabani Abdalla, kwa nawe katika makala ya Siha Njema. Nam, ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili ni mzima na ubuheri wa afya, na karibu kwa takriban dakika kumi katika makala ya siha njema. Basi kwa kuanza tu, mpenzi msikilizaji wetu, hakika utakubaini nami ya kwamba matumizi na biashara ya dawa za kulevya imeendelea kusababisha madhara makubwa katika jamii zetu katika ukanda huu wa Afrika mashariki na kati, madhara hayo yakiwemo ya kiafya, kijamii, kiuchumi, kimazingira kisiasa na kiusalama. Basi hii leo, wakati dunia juma hili ikiwa inaadhimisha siku ya homa ya ini, kupitia makala yetu haya ya siha njema, nitaweza kupia jicho kuangazia juu ya tatizo la homa ya ini, lakini vile vile hatua stahiki ambazo serikali zetu katika ukanda huo wa Afrika mashariki na kati zinastahili kuchukua ili kuweza kukabiliana na ugonjwa huo katika jamii zetu, ugonjwa ambao umekuwa kitajwa kusababishwa kwa namna moja ama nyingine kutokana na matumizi ya madawa ya kulevya. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia makala yetu utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ibi Shaban Abdallah, ni kualika tu sote mwanzo hadi pale nitafikia tamati ya makala haya kwa jumaa hili. Na msikilizaji wetu, na kukuanza tu, kasi ya maambukizi ya virusi vya homa ya ini katika nchi za Afrika Mashariki ni kubwa ukilinganisha na ile ya maambukizi ya virusi vya ukimwi, na inakadiriwa kuwa watu wanane kati ya watu mia hukutwa na maambukizi hayo, kiwango ambacho ni kikubwa zaidi ya kile ambacho kinakadiriwa kwenye VVU ambacho ni asilimia pungufu ya sita. Basi nchi ya Kenya ni miongoni mwa nchi katika ukanda huu ambayo nayo imetajwa kuwa na watumiaji wengi wa dawa za kulevya. Jina langu ni Esther na nimekuwa nikifanya kazi na shirika la Medecins du Monde tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Kwa Kenya, takwimu zinaonyesha kuwa kuna watu zaidi ya elfu kumi na sita waathirika wa dawa za kulevya na kati ya hao sita hadi elfu nane hadi kumi wanaishi hapa mjini Nairobi, na zaidi ya elfu kumi wapo Mombasa. Na kama mjuavyo, Mombasa ni moja ya njia ambayo madawa ya kulevya hupitia kutoka bara la Asia kabla ya kusafirishwa kwenda Ulaya, na ndio maana unaona Mombasa kuna watumiaji wengi na dawa hizo ni bei rahisi kuliko Nairobi. Nchini Kenya, matumizi ya heroin yalianza tangu elfu moja mia tisa themanini na miaka ya tisini ndio wakaanza kutumia aina ya unga ijulikanayo kama brown sugar, na kipindi hiki watu walikuwa wanavuta. Miaka elfu mbili ndio vijana wengi wakaacha kuvuta na kuanza kujidunga, na wengi walikuwa wakichangia sindano, hali ambayo ilichangia ongezeko la waathirika wa UKIMWI. Hapo ndipo tukaona kuna haja ya kuanzisha programu ya kugawa sindano safi ili watu waweze kujidunga salama, na hii ilikuwa mwaka 2014, na hii ilikuwa ni moja ya mikakati ya kupunguza ongezeko la waathirika kwa watumiaji wa dawa za kulevya. Na msikilizaji wetu basi, uh, kujihusisha na makundi mbalimbali mbali, ni moja ya sababu ambayo imechangia vijana wengi huko nchini Kenya haswa maeneo ya Mombasa kuanza kutumia dawa za kulevya. Hawa ni baadhi ya vijana ambao wanatumia dawa za kulevya kutoka huko nchini Kenya, nao wa hapa na wanabainisha namna walivyoanza kutumia dawa hizo. I started heroin when I was 14 years old. I used to stay around with older people. Nakumbuka nilianza matumizi ya heroin nikiwa na miaka kumi na minne na nilivutiwa na baadhi ya watu ambao walikuwa wanafanya hivyo. Nilianza kuvuta bangi, baadaye nikaingia kwenye unga. Nilikuwa natumia kwa njia ya kujidunga, kwani ndio njia pekee ambayo ilinisaidia mimi kupata starehe kwa bei rahisi. Na kama ujuavyo alosto ilivyo, ukianza tu kutumia huwezi kuacha, na hivyo ndivyo ilivyokuwa. back in the year 2007 ever since Nilianza kutumia madawa ya kulevya aina ya heroin toka mwaka elfu mbili na saba. Natoka nianza kutumia aina hii ya kulevya niliache ya masomo yangu, na hivi sasa ni takriban miaka kumi tangu nianza kutumia dawa hizi za kulevya. Mwanzo nilikuwa nikivuta, lakini baada ya miaka miwili niliacha kuvuta na kuanza kujidunga sindano, na nakumbuka kipindi hicho ambacho nilikuwa navuta nilikuwa sina maambukizi ya virusi vya UKIMWI sema baada ya kuanza kujidunga na kuchanganya sindano, hapo ndipo kwenda kupima nikajikuta mimi ni miongoni mwa wale waathirika wa, wa maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kipindi hicho nakumbuka kulikuwa na mpango wa kuelimisha jamii juu ya namna ya kupinga athari za maambukizi ya dawa za kulevya kama sasa, ndiyo maana ilikuwa ngumu kwetu sisi kuweza na kwenda katika duka la dawa baridi kununua sindano kwa ajili ya kujidunga, na mtu akijidunga, basi sindano na bomba hilo anatumia pia na mwingine, na ndio naweza nikasema kwamba niliambukizwa virusi vya ukimwi. Ilikuwa sio kwangu tu, lakini pia kwa watu wengine ambao waliambukizwa. Ilikuwa sio rahisi mwanzoni kujikubali kwa sababu mimi ni mwathirika, na baada ya kukaa na kutafakari hali yangu, ilibidi tu kukubaliana na hali halisi, natoka hapo siko, yeah. Na mawazo tena na mkumbuka, kipindi hewani, msikilizaji wetu, ni kipindi chako kipendacho cha Siha Njema, ambapo hii leo katika makala yetu ya siha njema tunaangazia juu ya athari zitokanazo na matumizi ya dawa za kulevya. Basi msikilizaji wetu, kutokana na, na kuchangia sindano miongoni mwa watumiaji wa dawa za kulevya, kwa namna moja ama nyingine, kumechangia kuongezeka kwa kasi kwa ugonjwa wa homa ya ini. Bwana bwana Bonifas ni miongoni mwa wale waathirika wa, wa homa ya ini. First. I'm I'm a a board member of uh, the Kenya People Who Use Drugs. I'm also a former uh, dr injecting drug user. In mimi ni Boniface, nipo kwenye bodi ya dawa za kulevya nchini Kenya. Na nilishawahi kutumia dawa za kwa zaidi ya miaka kumi na mitatu na sasa hivi ni miaka kumi na nne toka nilipoacha. Mimi nimeumwa homa ya ini kwa takribani miaka kumi na nne hivi sasa, na changamoto kubwa nyingine hapa nchini, hakuna sera ambayo inalenga kuwasaidia waathirika wa dawa za kulevya. Nilipokuja kupima na kugundulika kuwa nina homa ya ini, nilipaniki mwanzoni na nikawa na msongo wa mawazo kwa muda Kwani ugonjwa huu ni hatari make... Lakini baadaye niliona hakuna haja ya kuwa na msongo wa mawazo najua nilipata ugonjwa huu kwa kuchangia sindano wakati wa kujidunga madawa ya kulevya. Naitwa Angela, mimi ni muuguzi wa shirika la MSF hapa nchini Kenya. Tabia ya upimaji wa homa ya ini katika jamii ni kwa nadra, na hii ni kutokana na na kwamba katika vituo vingi vya afya hapa nchini kwetu hakuna huduma hii, na hata kama ipo basi ni kwa watu wachache, wale waathirika wa dawa za kulevya na wanaofanya biashara ya ngono. Waathirika wa homa ya ini mara nyingi huonyesha dalili kadhaa kama vile ngozi yao kubadilika na kuwa ya njano, maumivu makali chini ya eneo la tumbo na hata wakati mwingine mgonjwa kuchokachoka. Kuna baadhi ya wagonjwa hukaa hata miaka ishirini bila kuonyesha dalili zozote zile, mpaka ugonjwa ukifikia hatua mbaya ndio dalili hujitokeza. Ni vigumu kumpima mtu homa ya ini, kwani kipimo chake sio kipimo ambacho hupatikana kirahisi katika vituo vya kutolea huduma za afya. Na kama nilivyoeleza hapo awali, ni ngumu mtu kwa haraka kutambua ana homa ya ini kwa kumwangalia, lakini ni rahisi kumtibu mtu mwenye homa ya ini, licha ya kwamba matibabu yake ni gharama kubwa sana. Kwa mfano, pale mtu anapomaliza matibabu yake ya wiki kumi na mbili, basi anakuwa ametumia kama dola elfu moja na mia mbili, gharama ambayo si kila mtu anaweza kuimudu, haswa kwa mkenya mwenye kipato cha chini. Na hata kama mtu ana pesa, dawa zake si rahisi kuzipata kwa hapa Kenya. namna kwa nukta hiyo, msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, ndipo nafikia tamati ya makala haya ya siha njema kwa jumaa hili. Shukrani tele zimwendee mwenzangu ddbu kutoka RFI kwa kuweza kufanikisha makala haya. Mimi ni Abi Shaaban Abdallah, basi kutakia asubuhi njema Nam, asante sana Ebi Shabani Abdalla kwa makala ya siha njema. Msikilizaji, hadi hapa sina la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar na habari za michezo ametujuza Ali Bilal. Hadi saa mbili na nusu kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa sasa. Msikilizaji, ni burudani inspire kutoka kwake Nameless, msanii wa Kenya. Huyu ndo tunafika tamati mwa matangazo ya asubuhi nguu ya kwanza kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Usikose kuungana nasi tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa sasa.