So dakta, ni saa moja na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni awashangaa wanaopinga mjadala wa no marekebisho ya katiba kuhusu kipengele cha umri Tume ya Umoja Mataifa nchini DRC, MONUSCO yasema imeanza kufunga kambi zake tano za kijeshi nchini humo. Nchi za Ghuba zilizowekea vikwazo Qatar hatimaye zalegeza msimamo. Na katika michezo, klubu ya Chelsea yafikia makubaliano na Real Madrid kuhusu kupata saini ya mshambuliaji Alvaro Morata. Lakini mashindano ya baiskeli ya Tour de France yafikia hatua muhimu. Mwenzangu wa Libilali atakuja hapo baadaye kukujuza yanayoendelea michezoni. Msikilizaji, matangazo haya yanasikika kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini waweza kushirikiana nasi kwa kutuandikia ujumbe wako mfupi wa maandishi kwenda kwenye nambari 255764015747, sawa kuanza na alama ya kujumlisha. Lakini pia waweza kutoa maoni yako kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii, ana kwenye Facebook uh, RFI Kiswahili, lakini ukipenda pia Twitter at RFI underscore sw. habari kamili Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amesema hafuatilii mjadala unaoendelea kuhusu mpango wa chama chake cha NRM kuwasilisha muswada bungeni wa kuondoa kifungu cha katiba kinachozuia mtu mwenye umri wa zaidi ya miaka 75 kuwania urais wa nchi hiyo. Museveni ambaye atakuwa na umri wa miaka 76 wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka 2021 amesema wanaozuia mjadala huo wanajaribu kuwapotosha wananchi wa nchi hiyo na kumharibia kazi anayoifanya. Uh, uh, nimekuwa nikisikia mengi kuhusu hilo, lakini sifuatilii kwa sababu nina mambo mengi sana ya kufanya. Sijapata muda wa kuyazingatia hata kidogo kwa sababu mimi nina kazi nyingi yorkodon, na unachojaribu kufanya ni kunipotosha, lakini muda wa kuwajibu ukiwadia, tutafanya hivyo na hawatapenda. Baadhi wa ya wabunge wa NRM wamekuwa wakisema kuwa wanamtaka Rais Museveni aendelee kuongoza nchi hiyo katika siku zijazo, huku wanasiasa wa upinzani wakisema hawatakubaliana na jaribio hilo. Mahakama moja nchini Kenya imewahukumu wanaume watatu kifungo cha maisha jela kwa kosa la kumvua nguo na kumdhalilisha kingono mwanamke mmoja waliyeamini alivalia mavazi yaliyowashawishi. Huku, hukum, hukumu hii ya mahakama imekuja baada ya maandamano makubwa jijini Nairobi mwaka 2014 ambapo waandamanaji walitaka kukomeshwa kwa vitendo vya udhalilishaji dhidi ya wanawake baada ya video ya mwanamke huyo akivuliwa nguo hadharani kuonekana kwa umma. Umoja wa Afrika unataka uchaguzi mkuu nchini Kenya utakaofanyika Agosti 8 mwaka huu uwe huru na wa haki. Mwenyekiti wa tume ya umoja huo Musa Fak Mahmat amesema Kenya ni nchi muhimu katika bara la Afrika, na hivyo imetuma waangalizi wake kuisaidia nchi hiyo kufikia lengo. Wafungwa wa zamani wametu, nam, ni komberadhi msikilizaji, lakini punde sauti ya Musa Fak Mahamati, mkuu wa tume ya umoja wa Afrika. Itakapokuwa tayari basi tuta kujaza lakini nifundi mitambo naambia iko tayari sasa mission. Uh, est déjà en partie sur place. Ujumbe mkubwa tayari upo hapa ambao utaungana na mwenyekiti wa ujumbe huo ambaye atawasili jioni hii. Utafuatilia kwa karibu maandalizi na mtiririko mzima wa uchaguzi ambao tunapenda uwe wa haki na amani, ili Kenya iliyopo katika njia sahihi iendelee hivyo, maana Kenya ni nchi muhimu katika bara letu. Lengo hasa ni kuonyesha uungwaji mkono wa Umoja wa Afrika kwa wananchi wa Kenya kwa wadau wa kisiasa wa Kenya kwa ajili ya uchaguzi uhuru na wa amani katika nchi hiyo. Mkuu wa tume ya Afrika hapo jana alikutana na mgombea wa muungano wa upinzani wa NASA Raila Odinga na leo anatarajia kukutana na rais Uhuru Kenyatta anayepeperusha bendera ya chama cha Jubilee. Tume umoja ya Umoja wa Mataifa nchini DRC MONUSCO imetangaza kuwa itapunguza vituo vyake vitano vya kijeshi mashariki mwa nchi hiyo mwishoni mwa mwezi huu kutokana na mabadiliko ya shughuli za kikosi hicho pamoja na kupungua kwa bajeti umoja ya Umoja wa Mataifa kwenye ngazi ya kimataifa. Ali Bilali ana maelezo zaidi. Taarifa hiyo iliyosainiwa jana Jumatano mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Maman Sidiku, imesema vituo hivyo ni pamoja na kile cha Walikale ya kati pamoja na Bunyampuri teritwari ya Walikale Masisi ya kati ya Nyanyabiondo teritwari ya Masisi na Luofu teritwari ya Lubero. Taarifa hiyo imesema kwamba mfumo mpya wa uendeshaji wa shughuli za MONUSCO unazingatia mabadiliko ya uingiliaji kati kijeshi, ambapo ni sehemu ya mfumo ulioamuliwa katika kitengo cha operesheni za umoja wa Mataifa, na ambapo ni pamoja na doria ya masafa marefu, uwepo wa vikosi katika maeneo mbalimbali, ulinzi kupitia njia za anga na kuingilia haraka matukio yanayoimbisha usalama. Taarifa hiyo imesema mfumo mpya wa operesheni za MONUSCO umeanza kufanya kazi tayari katika jimbo la Kasai, na ambako takriban wanajeshi 350 wanaendesha operesheni za kijeshi katika eneo hilo. Hii inakuja bila shaka kutokana na kupungua kwa bajeti ya vikosi vya Umoja wa Mataifa pamoja na ombi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuitaka MONUSCO kupunguza vikosi vyake mashariki mwa nchi hiyo. Radio France Internationale. Waziri wa zamani wa kilimo nchini Malawi hapo jana kamatwa na kushtakiwa kwa tuhuma za rushwa akidaiwa kunufaika na kiasi cha dola za Marekani milioni 35, zilizotokana na uagizaji wa mahindi kutoka nchi jirani ya Zambia. George Chaponda amekuwa akipambana kusafisha jina lake kutokana na tuhuma za rushwa kutokana na na ununuzi wa zaidi ya tani laki moja za mahindi mwezi Julai mwaka jana. Msemaji wa taasisi ya kupambana na rushwa nchini humo e, Grita Ndala amesema Chaponda ameshtakiwa kwa makosa matumizi mabaya ya fedha za umma shirika la kimataifa la haki za binadamu Amnesty International limesema kwenye ripoti yake kuwa vyombo vya usalama nchini Cameroon vinawatesa kwa kiwango cha juu wapiganaji wa kundi la Boko Haram. Amnesty International inasema kuwa watuhumio hao ambao ni pamoja na wanawake na watoto wamekuwa wakipigwa, kuzamishwa majini na kunyanyaswa kisaikolojia. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kambi ya kikosi cha usalama wa taifa iliyopo mjini Yaounde ndio inayowazuia washukiwa wengi wa ugaidi ambapo wanajeshi wa Marekani na Ufaransa huzuru mara kwa mara katika kambi hiyo kama anavyoeleza hapa Ilaria Alogorez kutoka shirika la Amnesty International. De, uh, zex, uh, detenu, wafungwa wa zamani wametueleza kwamba kwa wakiwa gerezani waliwaona wanajeshi wa Marekani na picha na video zinathibitisha kwamba wanakuwepo katika maeneo mengi hususan katika kambi ya Salak, lakini pia maeneo ambayo vitendo vya unyanyasaji vinaporipotiwa na maeneo ambayo wanapozuiliwa watu kwa siri. Wajumbe wa Amnesty International wamewashuhudia wanajeshi wa Ufaransa katika eneo la Salak lakini hakuna uthibitisho kwamba wanakuwepo hapo mara kwa mara. Hatujasema kwamba vikosi vya kimataifa vimeshiriki katika vitendo vya unyanyasaji, lakini tunatoa wito kwa viongozi wa Faransa na Marekani kufanya uchunguzi. Ni sauti yake Ilaria Alegrozi kutoka shirika la Amnesty International. Majaji wa mahakama ya rufaa ya ICC wame, wameagiza kupitiwa upya kwa kesi ya kuamua ikiwa rais wa zamani wa Cote d'Ivoire Laurent Gbagbo aachiwe huru kutokana na tuhuma zote za makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu. Mawakili wa Gbagbo wamefanikiwa kuwashawishi majaji wa mahakama ya rufaa ya ICC kubatilisha hukumu ya awali iliyotolewa mwezi Machi ambayo iliagiza kiongozi huyo kusalia kizuizini kwenye jela za Umoja wa Mataifa hadi pale kesi zake zitakapomalizika. Majaji watano wa mahakama hiyo wamebaini kuwa hukumu ya awali ilikuwa na makosa na kubainisha maeneo kadhaa yaliyokuwa na kasoro kumzuia Bagbo mwenye umri wa miaka sabini na mbili kuachiwa kwa muda, ikiwa ni pamoja na kutozingatia afya yake pamoja na umri. Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Asante sana msikilizaji wa Bukavu unayetusikiliza kupitia 98.0, na pale Kitwe, Zambia, unatusikiliza kupitia 92.5, na Lusaka ni 100.5 FM. Saudi Arabia, falme za nchi ya Kiarabu, Misri na Bahrain zinaitaka Qatar kuunga mkono mambo sita waliokubaliana kwa lengo la kupambana na ugaidi katika eneo hilo. Miongoni mwa mambo hayo ni pamoja na kushirikiana, kuhakikisha kuwa makundi ya kigaidi hayapati fedha za kuendeleza harakati zao. Wito huu umekuja wakati huu Qatar ikiendelea kukanusha madai kuwa inaunga mkono makundi ya kijihadi. Hamdun Marsal ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Wanalegeza msimamo kwa sababu moja kubwa, kama tulivyowahi kuongea kuongeza siku za nyuma kuhusiana na kadhia hii, ni kwamba Saudi Arabia alikuwa na tikito ya kiberiti, lakini tuliangalia kama wadadishi na wachunguzi wa mambo kwamba e, e, Saudi Arabia alikuwa na uwezo mdogo sana wa kufanya jambo hili kwa sababu nguvu ya Katar ni kubwa na washirika wenye nguvu. Ukiangalia nguvu ya Uturuki kwa mfano, ukiangalia nguvu ya Iran, e, siasa za Teherani na uchumi wa Teherani ambao umeweza kupambana -ku -ku na vikwazo vya Marekani na vikwazo vikaacha kufanya madhara makubwa sana kwa uchumi wa Iran. Si jambo la mchezo, bila shaka kwamba Qatar alikuwa amesimama na watu wenye uwezo mkubwa sana. Ni mtazamo wake Hamdun Marsal, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Wanasheria wa Palestina na mashirika ya kiraia wametoa wito kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC kuongeza kasi ya ufuatiliaji na kufungua uchunguzi kamili kuhusu tuhuma za makosa ya uhalifu wa kivita yaliyotekelezwa kwenye ukanda wa Gaza, Jerusalem na ukingo wa Magharibi. Ni miaka miwili sasa toka mahakama ya ICC ianze kusema inafanya tathmini. Na nchi ya Uruguay imekuwa taifa la kwanza duniani kuanza kuuza bangi kisheria, ambapo hii leo mamia ya raia walifurika kwenye maduka ya dawa yaliyoruhusiwa kuuza dawa hiyo Z, dawa hizo, dawa hiyo ya kulevya ambayo imepigwa marufuku kwenye mataifa mengi duniani. Wananchi wengi, wengi wameonekana kuunga mkono uamuzi huu wa serikali kuruhusu kisheria chini ya miaka minne ijayo bangi kuuzwa na wananchi kuruhusiwa kulima majumbani kwao, kwa kile serikali inasema hatua hii itasaidia kukabiliana na makundi ya uuzaji dawa za kulevya. Hata hivyo, haitauzwa kwa vijana walio na umri wa chini ya miaka 18. ya michezo na Ali Bilali. Karibu nam, ni kushukuru sana Emmanuel Chad Makundi. Nianze hapa na uh, ushindi wa TP Mazembe ambayo imebeba kombe la shirikisho kule kombe la ligi kuu kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kuicharaza uh, watani wake wa jadi kutoka jijini Kinshasa Uh, AC Vita Club kwa bao moja kwa bila bao, ambayo lilipachikwa na dakika pili ya mchezo huo na mshambuliaji kutoka nchini Ghana Daniel Ajei, uh, baada ya kupasiwa mpira kutoka kwa Joe Isama Mpeko Ma. Mashabik wa klabu hii wameendelea kusherehekea ushindi eh, wa klabu hii ambayo imeendelea eh, kuonyesha kwamba bado ni timu babe nchini humo. Na mkutano wa viongozi wa shirikisho la soka barani Afrika unaendelea kule nchini Moroko, na ambapo wametoa mapendekezo kadhaa ikiwa ni pamoja na kuongeza timu 24 badala ya 16 kama ilivyo sasa, lakini pia michuano hiyo iandaliwe katika mwezi Juni na Julai badala ya mwezi Januari kama ilivyo kwa sasa na ifanyike uh, kama inavyofanyika sasa hivi kila baada ya miaka miwili. Lakini mapendekezo haya hayajaidhinishwa bado. Kikao cha leo na kesho ndicho ambacho kitachoamua nini ambacho kimechamuliwa kupitia mapendekezo hayo. Lakini pia kule nchini Djibouti, shirikisho la soka nchini humo limeifuta timu hiyo, ni baada tu ya matokeo mabaya kama unavyojua makundi hivi majuzi tu ilicharazwa mabao matano wa bila timu ya taifa. Timu ya taifa ndio imefutwa na shirikisho la soka la nchini humo, lakini bila shaka watakuwa wameivunja, sio kuifuta. <laughs> <laughs> Asante Bilali, tutakutana tena katika matangazo ya awamu ya pili, shukran. Nam, tugeukie katika mahojiano, msikilizaji. Saudi Arabia, falme za nchi za Kiarabu, Misri pamoja na Bahreini zinaitaka Katari sasa kuunga mkono mambo sita badala yale, ilikuwa imeyaweka ya yale kumi na tatu ambayo awali. Nimezungumza na Hamdun Marsal, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania, kuangazia uh, nia hii ya mataifa haya, ya nchi za Ghuba. Ndio ilitarajiwa ndio ilitarajiwa kwa wadadisi na watazamaji wa mambo E, ulitarajiwa kabisa kwa sababu katika mazingira ya kawaida ilikuwa ni vigumu sana e, e, kwa kwa kwa kwa vikwazo hivi kuweza kufanikiwa, ikiwa nguvu ya Katara na washirika wake ni kubwa zaidi pengine kuliko wale waliomwekea vikwazo. Na mikakati ya Katara, ukiangalia vile vile haswa mikakati ya, ya, ya, ya Uturuki, mikakati ya Iran na nguvu za uchumi walizonazo, taaluma na vitu vingine, vilikuwa ni bila shaka vilikuwa haviwezi kufanikiwa. Kwa hivyo huenda pia makataa yote ambayo yalikuwa yametangazwa na nchi hizi za ruba yakaondolewa moja kwa moja na pengine kubakia na yale machache na kushirikiana na, na Katari, uh, bila kupenda bila shaka ndio jambo ambalo linaonekana na ni wazi kwamba kwamba wa, anaweza kabisa makataa yote yaliyokuwa yamewekwa e, kama masharti yenye nguvu yanaweza kuondolewa na pengine si muda mrefu, kwa sababu vile vile Saudi Arabia anahisi kwamba anaweza kamefanya ka kazi mbaya zaidi akimpoteza Katara, ambaye pamoja na kwamba alikuwa namunga mkono upande ambao Saudi Arabia anaupinga, lakini kulikuwa hakuna uhasama moja kwa moja kati ya Saudi Arabia na Katara. Kwa hiyo pengine kwa kumtenga Katara kungemfanya e, Katara aamue kuunga Kono e, kufanya mama maamuzi magumu ya waziwazi dhidi ya maslahi ya Saudi Arabia na na wengineo katika ukanda huu. Huenda uh, ziara ya waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani uh, Rex Tillerson kule Qatar na Saudi Arabia ikawa imeshawishi yote haya. E, yana, inaweza kaa imeshawishi, lakini vile vile e, kuna jambo anaweza kuwa ameliona. Marekani ndio anaweza kuwa amefanya mambo haya kwa sababu ya kuona kwamba ikiwa Qatar atatengwa, ina maana utakuwa umefunguliwa mlango wa mataifa mengine ya Kiarabu kujitenga pengine na Saudi Arabia ambaye ni mshirika mkuu wa Marekani, jambo ambalo linaweza kuwa ni hatari sana katika mahusiano na katika biashara na, na katika ulinzi wa kikanda wa eneo hili. Unadhani ule uthabiti wa jumuia ya nchi za Ghuba uko kama ilivyokuwa hapo awali? Haupo kama ulivyokuwa awali, na hautakuwa kwa sababu kuna kuna mitazamo inayotofautiana sana katika jambo hili kutokana na masilahi kutofautiana. Eh, Saudi Arabia na watu wengine eh, wamekuwa tofauti, lakini ukiangalia Iran pengine Uturuki eh, na na, na, na Siria kwa upande mwingine, utaona tofauti inakuwa ni kubwa sana, na au wanaweza kusoma peke yao, eh, na baada ya muda pengine wakaweza kushawishi siasa za kikanda kuwaunga mkono na pengine kuondoa ushawishi wa Marekani katika maeneo haya jambo ambalo linaweza kuwa ni hatari sana kwa sasa. Marekani ni watu wanajiuliza ni kwa nini wanaiogopa Qatar, lakini wakachukua hatua dhidi uh, ya, ya Syria kuiondoa katika jumuiya yao. Qatar inaogopeka kutokana na, kutoka na mitaji mikubwa iliyowekwa katika masoko mbalimbali mbali, ya hisa. So Marekani ina hela nyingi sana, imewekeza sana, ina watu wenye nguvu. Qatar pengine inaweza kuwa tofauti hata na Saudi Arabia, kwa hiyo imekuwa ni nchi ambayo sio anauweza kusema hapana na hapana, hiyo ikawa na, na, na maana kabisa ya kinachokusudiwa. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini a, Tanzania. Ni mpishe basi e, Bishaban Abdala na marejeleo ya makala ya Siha Njema. na msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, matatizo ya magonjwa ya moyo, ya moyo hivi karibuni yameripotiwa kukua kwa kasi katika jamii zetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, na tatizo hili hivi karibuni limeripotiwa sio tu kwa kumba watu wazee bali hata watoto wachanga. Basi kupitia kipindi chetu cha Siha Njema kwa juma hili, niliweza kutembelea hospitali ya taifa ya Muhimbili ambayo inapatikana hapa nchini in Tanzania na kuangazia ni sababu zipi haswa ambazo zimechochea kuongezeka kwa kasi kwa tatizo hili la magonjwa ya moyo, na hatua stahiki mtu anastahili kuchukua ili kujikinga dhidi ya magonjwa hayo. Basi kwa takriban dakika kumi, kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebi Shaban Abdullah, ni kusitwe sote mwanzo halipata vya tamati ya kipindi hiki kwa juma hili. Mimi naitwa Daktari Peter Richard Kisenge, ni daktari bingwa wa magonjwa ya moyo na ni mkurugenzi wa idara ya tiba ya moyo hapa katika taasisi ya Jakaya Kikwete Cardiac Institute. Dr. Peter karibu sana katika kipindi chetu cha siha njema kwa Juma hili, na moja kwa moja tukielekea katika mada yetu, hali ya ukubwa wa tatizo la moyo katika nchi zetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati ilipoje haswa kwa hapa nchini Tanzania? Hali ya tatizo la magonjwa ya moyo yanaongezeka kwa kiasi kikubwa. E, tukianza duniani kote inasemekana kabisa kwamba karibu watu milioni 32 wanapata matatizo ya moyo. Kwa Afrika e, tatizo hili ni kubwa sana kwa, lakini hakuna research ambayo inaonyesha kwamba liko kikubwa kiasi gani, lakini kwa sisi ambao tunafanya kazi kwenye mahospitali E, katika magonjwa kumi ambayo yanalaza wagonjwa hapa katika e, sehemu se, mbalimbali za hospitali magonjwa ya moyo yana, sasa hivi yanachukua nafasi ya pili mpaka ya tatu mm, kwa, kwa ukubwa ukitoa ma, magonjwa ambayo yale yanayoambukiza. Kwa hiyo magonjwa ya ambukiza yalikuwa yako, yako juu, kwa sasa hivi yanapitwa na magonjwa ambayo hayaambukiza hasa magonjwa ya moyo jamii zetu, tatizo kubwa ni kwamba ni mabadiliko kwa ya maisha, ni kwamba kwanza watu wamekuwa hawafanyi mazoezi, watu wamekuwa wanakula vyakula ambavyo vinachangia sana magonjwa ya moyo, vyakula vyenye mafuta mengi sana, hasa mafuta ya wanyama eh, watu wamekuwa wanavuta sigara, unywaji wa pombe uliokithiri. Kwa hayo ndio sababu kubwa kwa kuongezeka kwa ma, haya magonjwa ya moyo. Na, haya ya moyo tunajua, kuna aina mbalimbali ya magonjwa ya moyo. Labda katika kesi ambazo mnazikuwa mnazipokea katika katika kitengo hiki, ni kesi gani hasa ambazo zinaongoza katika upande wa magonjwa ya moyo? Ma hasa kwa upande ningeanza kwa upande wa watu wazima, magonjwa makubwa ambayo yanachangia na, ya wagonjwa wengi kulazwa na yachangia vifo vingi ni ugonjwa wa shinikizo la damu. E, zaidi ya asilimia ishirini na tano ya wagonjwa ambao wanalazwa hapa ni wana shinikizo la damu wengi wanakuja tayari, mioyo yao imeshaathirika imeshakuwa mikubwa, wengine wamepata viharusi, wengine wamepata figo kutofanya kazi vizuri kutokana na shinikizo la damu. Ugonjwa mwingine ni ambao unatokea sana ni kutanuka kwa misuli ya moyo au tunaita dilated cardiomyopathy. Hili ni tatizo ambalo, nalo ni kubwa na pamoja sasa hivi ambapo tunaona ambapo ni ule mshtuko ghafla wa moyo ambao tunaita myocardial infarction kwa hiyo wagonjwa, kwa upande wa watu wazima, haya ni magonjwa sasa hivi yanayokuwa kwa kasi sana. Kwa upande wa watoto ni magonjwa ambayo ni ya matundu ya moyo ambayo watoto na tangu kuanzishwa kwa kitengo hiki hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, labda kwa kiasi gani kimesaidia katika kuokoa maisha ya watanzania na wanaafrika mashariki kwa ujumla kutokana na matibabu ambayo mmekuwa mkiatoa katika jamii zetu? Hii taasisi tangu imeanzishwa imesaidia sana na imeokoa mamilioni ya shilingi, ambapo serikali ilikuwa ikipeleka wagonjwa nje, kwa kwa kwa India, mfano, kwa ajili ya kuhudumiwa. Kwa hiyo imeokoa uh, ma, ma, magonjwa mengi sana, hasa kwa upande wa watoto sasa hivi, tunafanya kwa mwaka huu mfano, tumeweza kuwafanyia wagonjwa karibu 382 kwa upasuaji mkubwa wa moyo, na watu wazima ambao wamepata huduma ya ya ya kuzi, e, e, e, e, e, kuzibuliwa mishipa ya damu ya moyo au kuangaliwa pressure katika vyumba vya moyo karibu watu 626 ambao wamefanywa, wameweza kupata matibabu makubwa, na wagonjwa ambao wamepata matibabu ambayo hayakui Intervention, wamepata dawa ni zaidi kwa mwaka tunafika eh, eh, mm -hmm. Na labda tangu kuanzishwa kwa taasisi hii ni changamoto gani ambazo mmekuwa mkabiliana nazo katika shughuli zenu za kila siku za kuwahudumia wagonjwa hawa? Chang, kwamba eh, ni ni, eh, kwa kwa wa, Wataalamu hasa madaktari, manesi na watu wengine wanaohusika katika matibabu haya ya moyo wako ni wachache sana kwa sababu kuelimisha daktari awe daktari bingwa wa moyo inahitaji zaidi ya miaka 12. Kwa hiyo, kwanza kuna uwiano mdogo wa wagonjwa, kuombea na watu wanaofanya kazi kwa sababu havipatikani katika ukanda wetu wa Afrika mpaka vitoke nchi za mbali za Asia za Ulaya na sehemu nyingine. Tatizo jingine ni, ni, ni hali ya, ya, ya gharama za haya matibabu kwa sababu eh, ugonjwa wa moyo unaweza kumgharimu karibu milioni kumi mpaka milioni kumi na tano, hasa wengine milioni ishirini. Unakuta wa, wananchi wengi hawawezi na mzigo mkubwa una, una, unaelemea serikali. Ambapo serikali inabidi wahudumie, watu wao wote ambapo ni, ni, ni, ni kitu kikubwa sana. Kwa hiyo hayo ni, ni baadhi ya changamoto ambayo tunaipata, na machangamoto nyingine ni ya, ya kawaida ambayo yanatokea kwa msimu kama msimu huu, mfano labda upatikanaji wa umeme na vitu kama hivyo, lakini ni kitu ambacho ni cha muda mfupi, kwa sababu sasa hivi e, swala la umeme litakuwa halipo tena, kwa sababu tunakwenda kwenye ule umeme wa gesi. Kwa hiyo kutakuwa, hilo ni tatizo ambalo ni la muda mchache sana. Kwa kumalizia tu kipindi chetu cha siha njema kwa juma hili hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio Faransa, sasa wito wako ni upiko wa wasikilizaji wetu katika ukanda huu wa Afrika mashariki na kati, ikiwemo jamii pamoja na serikali zetu, wito wangu ni kwamba watu wapende kupima afya zao, wapende kuzingatia kufanya mazoezi eh, wapende ku, ku, ku, waache kuvuta ku, ku, ku sigara na unywaji pombe uliokithiri na ulaji wa vyakula ambavyo vinachangia, hasa ulaji wa vyakula vyenye sukari nyingi sana. E, vyakula ambavyo e, vyenye mafuta kwa wingi sana hivi wavyache na hii itasaidia sana kupunguza ukubwa wa magonjwa ya moyo. Uh, Dokta nakushukuru sana kwa kuweza kushiriki nasi kipindi hiki cha siha njema kwa jumaa hili na tunakutakia kila la heri. Asante sana. Nam ni sauti yake Dr Peter Richard, ambaye ni daktari bingwa wa magonjwa ya moyo kutoka hapa nchini Tanzania. Kufikia hapo ndipo nafikia tamati ya makala yetu ya siha njema kwa takriban dakika kumi. Basi kupitia makala haya ulikuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Abi E. Shahban Abdullah nikutakia asubuhi njema. Nam ni marudio ya makala ya siha njema ni some basi, ujumbe wako mfupi wa maandishi ambao msikilizaji, uh, umefanikiwa kututumia katika matangazo yetu haya ya leo asubuhi, anasema: tuombe, uh, Afrika iwe na amani, uh, tuache mapinduzi. Anasema yeye ni Jean na Bebe Esther kutoka Moba kule Kirungu museha, bila shaka ni mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Anasema uh, hapo wanasema asante sana RFI Kiswahili kwa matangazo yenu muro, na tunawapata uh, tano kwa tano. Asante sana msikilizaji, nawe pia kwa kutusikiliza katika matangazo haya ya asubuhi. Waambie marafiki zako pia waendelee uh, kusikiliza matangazo yetu. ni kitazama ujumbe mwingine uh, anasema ikiwa Trump hakuhusika moja kwa moja na mashtaka yanamwandama, basi ana hatia gani? Sijui yanamaanisha nini, lakini bila shaka ni mwendelezo wa kile ambacho kinaendelea kufanywa na rais wa Marekani Donald Trump katika uh, tuhuma za kashfa ya kushirikiana na urusi katika Facebook, Hamidi Kakozi Jr mkazi wa Mwandiga, Kigoma, Tanzania, anasema hakika anachokifanya rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni kinapaswa kukemewa kwa juhudi zote, kwa maana viongozi wa Afrika wamezidi uh, kukaa madarakani muda mrefu. Asante sana, msikilizaji, nitausoma ujumbe zaidi katika matangazo ya awamu ya pili. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, naitwa Emmanuel Richard Makundi, tntena katika matangazo mengine saa 2 na nusu. Gregory Isaac inakuambia objection overruled, kutoka kule Jamaica. Ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es salam Tanzania. Saa mbili na nusu hapa asubuhi ni matangazo yetu mengine kwa lugha ya Kiswahili. Naitwa Mano Richard Makune, na muda mfupi ujao tunakuacha kusikiliza matangazo mengine kupitia idhaa ya Kiswahili, uh, idhaa ya Radio France International.