Imetimia saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Muungano wa upinzani nchini Kenya NASA kutangaza mwelekeo wake baada ya kupinga ushindi wa, wa Rais Uhuru Kenyatta aliyetangazwa mshindi wa uchaguzi mkuu uliopita. Rais wa Sierra Leone aomba msaada wa kimataifa baada ya kutokea mafuriko na maporomoko ya ardhi nchini mwake na kugharimu maisha ya mamia raia. Na Marekani yasema iko tayari kufanya mazungumzo na Korea Kaskazini ikiwa iko tayari kuachana na mpango wake wa majaribio ya makombora. Karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumatano Agasti 16 mwaka 2017. mbili pia kupitia tovuti yetu anwani ya www rfi.kiswahili.com. Kiwa na lolote niandikie kwenda nambari ukianza alama kujumlisha 25576415747 na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga anatarajia kutangaza mwelekeo wake na muungano wa NASA baada ya kupinga ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta aliyetangazwa ushindi wa uchaguzi mkuu wiki iliyo Odinga alitarajiwa kuwahutubia wafuasi wake hapo jana, lakini muungano umesema hilo sasa litafanyika leo Jumatano. Siasa huyo mwenye umri wa miaka sabini na mbili ameendelea kusisitiza kuwa yeye ndiye aliyeshinda uchaguzi huo na kura zake zimeibiwa. Muungano wa NASA umekuwa ukisema hautakwenda mahakamani, hali ambayo imewacha wafuasi wa Odinga kutofahamu ni hatua gani atachukua. Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwaziri wa chuo kikuu cha Kibabii mjini Bungoma nchini Leo watu raia wa Kenya wamesikiri kaa majama kuweza kusikiza hotuba ambayo ilikuwa itan na aliyekuwa waziri mkuu na kiongozi wa NASA Raila Odinga, lakini yeye kahairisha hadi kesho. Ni mwanzo kabisa, nafikiri huenda ikawa kwamba anaendelea kushauliana na wandani wake ili anapotoa hizo habari kesho habari ambayo imekubalika pande zote, na pili ni kwamba pengine yale makatazi ya oma ambayo nafsa liitaji hajapewa, na kwa hivyo pengine basi hawezi kutoa habari ambazo ni mahususi ikiwa hana hizo nakala za zile fomu ambazo alihitaji kutoka IEBC. Ni sauti yake Dr. watumishi wa serikali katika jimbo la Kivu ya Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya ya Kongo wanaendeleza mgomo wao ulioanza mwishoni waadai kuliamisha. Mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima De Lahan, amekitumia ripoti. Ni watumishi wa serikali zaidi ya 900 wanaodai mishahara yao ya miezi 11, na na tangu wiki iliyopita bangine bana madeni ngambo na ngambo. Desire Birembano anathibitisha kuwa mgomo wao huo unaathiri vikali shughuli nyingi za serikali. Eh, bakubwa awangaya kiloko naingia banaingiza ku bank nagaii mama wanaisikia mama maposhi zabo epotatile kukita tukasema teboti bakesi kunyumba Kazi hiyo taska ya sekreta na shimama mwanashia kabisa, kuna kazi mengi. Na upande wake gavana na kaimu wa jimbo la Kivu Kusini Gabriel Kalonda Mbulu amekutana mara nyingi na watumishi hawa wa serikali wanaogoma kazi, akiweko pia spika wa bunge la jimbo la Kivu Kusini Emil Baleke, ila jitihada zote za maafikiano zimeambulia patupu. Kento na Megabe ni mshauri kwenye ikulu ya gavana. mambo ya kusipolipia mishahara ni magumu ya watu wote, hata kwa viongozi wote, nao walipia kwanzia ku uh, kwa ku, liwali kwa liwali makamu kwa wa mawaziri, kwa washauri, waliwali. Mgomo ni sheria ya watu wa kazi, kulipa mishahara ni eh, sheria kila mtu, ya kila mtu ya kila mtumishi, lakini nafaa kujua pesa ziko wapi eh? Mwanasheria Zozosakali toka kundi la Kizalendo Reve de Zandine anahisi kuwa kati ya hao wafanyakazi kuna wale wanaostahili kugoma na wengine la, haitawezekana kukue wale ambao walikujiita wa directeur de cabinet wa conseil, wale wote ni wa agents politiques, hawawezi kuchangana na wale wengine ambao wanastahili mshahara wao. Watumishi hao wa serikali wamewandikia Rais Joseph Kabila Kabange barua na kumwomba ajihusishe binafsi na suala hilo ili mishahara yao ilipwe. Mitima de la Chance, Bukavu, RFI Kiswahili. Radio France Internationale ni saa moja na dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa Sierra Leone Ernest Bai Koroma ameomba msaada wa kimataifa baada ya kutokea mafuriko na maporomoko ya ardhi nchini mwake ambayo yamesababisha vifo vya watu zaidi ya 300 tatu huku wengine zaidi ya 600 sita nchini t wakiwa wajulikani walipo. Rais Ernest Bai Koroma amesema wamezidiwa na hali iliyopo, hivyo msaada wa kimataifa Rais huyo alitembelea jana katika kitongoji chakuu ambacho kimeathirika zaidi na mafuriko hayo. Huo huo shirika la Msalaba Mwekundu nchini humo limesema idadi ya watu waliopoteza maisha inaweza kuongezeka, ambapo hadi sasa watu zaidi ya mia sita katika kitongoji hicho kilichoguswa zaidi hawajulikani walipo, kama anavyoeleza hapa Abu Bakar wa shirika: tunaendelea kutafuta waliopoteza maisha tunatia kipaumbele kuanza kuwazika wale waliopatikana. Kilicho muhimu kwa sasa cha kufanya ni kwamba watu zaidi ya mia sita wamepotea katika eneo ambalo yanga hii ilitokea, kitongoji cha Regent, eneo lililoguswa na mmomonyoko wa ardhi. Kipaumbele ni kuwatafuta watu waliopoteza maisha na kuwasaidia katika ujenzi wa nyumba zao, lakini shida iliyopo tunatumia mashine moja, hakuna uwezo wa kuinua majumba yaliyofunikwa na vifusi, hali ni ngumu. Uh, Rais Ernest Baikoroma amewashukuru wanajeshi, polisi na wale wote wanaojitolea kutoka shirika la msalaba mwekundu waliojitokeza tangu alfajiri siku ya Jumatatu kujaribu kuokoa waathirika. Lengo sasa ni kuwatambua waathirika na kuwahesabu na kuwatambua waliopotea. Wanawake watatu wamejitoa muhanga na kushambulia lango la kuingilia kambi ya watu wasiokuwa na makazi kaskazini mashariki mwa Nigeria jana Jumanne na kuua 28 na huku zaidi ya themanini na mbili wakijeruhiwa. Shambulizi hilo limetekelezwa katika mji wa Mandari umbali wa kilomita 25 kutoka Maiduguri, mji mkuu wa jimbo la Borno ambao limekuwa likishuhudia uto salama. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC imetoa hati ya kukamatwa kamanda mkubwa wa jeshi la Libya anayetuhumiwa kuhusika na vifo vya watu 33 katika mji unaokabiliwa na vita ICC imetoa hati hiyo dhidi ya Mahmoud Mustafa Abu Saif Al-Welfali anayedaiwa kuhusika na uhalifu wa kivita katika muktadha za usio wa vita ya mataifa nchini, yeah. RFI Radio France Internationale, ni saa moja na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Majadiliano kati ya Marekani, Kanada na Mexico kuhusu mkataba wa biashara huru na Marekani kaskazini maarufu kama NAFTA yanatazamiwa kurejelewa ikulu ya Marekani, White House. mesima Manuel Mbando ana maelezo zaidi. Majadiliano kati ya Marekani, Kanada na Mexico kuhusu mkataba wa biashara huru yanatazamiwa kurejewa hivi karibuni. Hatua hii inakuja huku kukiwa na ukosolewaji mkubwa kuhusu kauli ya Rais Trumpu ambaye wakati wa kampeni zake aliwahi kusema kwamba hatafiki makubaliano hayo na kwamba yatahitajika kufanyiwa marekebisho. Hata hivyo, Mexico na Canada zimekuwa zikipinga kauli hiyo ya bwana Trump. Wachambuzi wa masuala ya uchumi wanahisi kuwa utekelezwaji wa makubaliano hayo unategemewa kufutwa kwa kauli ya Rais Trump ambaye mwanzoni alionyesha dhamira uta kwenye mpaka kati ya Mexico na Marekani ili kuwazuia wahamiaji kutoka nchini Mexico. Waziri wa mambo ya nje wa Canada amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa hatua hiyo ya bwana Trump italeta mwafaka kuhusu majadiliano hayo ambayo hivi sasa ni mapya. Waziri wa ulinzi wa Marekani Rex Tilerson amesema nchi yake iko tayari kufanya mazungumzo na Korea Kaskazini kwa masharti kuwa nchi hiyo inakubali kuachana na, na mpango wake wa kuendeleza majaribio ya makombora yake. Kauli ya Tilerson nakuja wakati vyombo vya habari nchini Korea Kaskazini vimeripoti kuwa rais Kim Jong Un ameahirisha tishio la kufanya majaribio ya makombora ya kuelekea kisiwa cha eneo la Pasifiki Guam kinachomilikiwa na Marekani. Kauli hii ya Marekani inamaanisha nini? Hamdun Marsel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Mwanza nchini Tanzania ni jambo ambalo lilikuwa linakaribisha dunia nzima, kwa sababu dunia wastaarabu sahizi haitaki habari ya vita na inapenda majadiliano, mapatano, na ndio sayansi ya leo katika maisha ya kijamii kwa ujumla. Kwa hiyo swala la la, la kuonekana kwamba Marekani ambayo ndo ilikuwa inakazania sana na inang'ang'ania ina mapambano badala ya mashauriano, huonekana imekubaliana au imeamua kuingia katika mjadala na Korea Kaskazini ni jambo lenye kufurahisha, ni jambo jema kwa upande mmoja, lakini pili linathibitisha ukweli kwamba Marekani eh, imefahamu sasa kwa hakika na kwa yakini kwamba haipambani ya, na Korea Kaskazini peke yake, inapambana zaidi ya Korea pengine, na imechelea kuanzisha mpambano ya moja kwa moja na Uchina. Ni sauti yake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Serikali ya Argentina imeionya Marekani juu ya hatua za kijeshi zilizopangwa kuchukua dhidi ya Venezuela. Rais wa Argentina Mauricio Macri akiwa na makamu wa rais wa Marekani Mike Pence amesema amefanya ziara ambaye amefanya ziara nchini huyo nchini humo, ameeleza kuwa matumizi ya nguvu si sawa, lakini shinikizo la kisiasa. Tunaelekea viwanjani na Ali Bilal Nam, ni kushukuru sana Bi Martha Saranga. Uh, nianze na taarifa hii ambapo hapo jana. Uh, nahodha Felix Simbo ambaye aliongoza wenzie huko jijini London alirejea nchini na kupokelewa kwa shangwe mm. na Watanzania La lakini pia wa mm -hmm. kwa hamu, akiwepo pia waziri no. wa habari, vijana na michezo Harrison Mwakembe na baada kumpokea na mbali mbali mbali mbali indesho tu ya kumpokea ulikuwepo na mazungumzo mbalimbali ambayo aliendeshwa lakini kusikilizishe tu kile ambacho alichongea waziri Mwakembe. Mmetufanya ili taifa lijisikie fahari kwa kazi nzuri mliofanya. Wote wanane ni mashujaa wa nchi yetu, na ndio maana tumekuja kuwapokea. Kinachonifurahisha zaidi, vijana wote hawa ni wadogo kwa umri, wote wanakuwa kimchezo, na ukiangalia hata historia ya Simbu ni ya kukua hivyo hivi, na ya wote hawa ni ya kukua wote wameshavuka viwango vya kimataifa vinavyotakiwa. Kwa hiyo nina uhakika watafanya vizuri katika mashindano yajayo, na mimi naamini kile nilichowaomba tulipokuwa hoteli ya Kilimanjaro, kwamba sasa mwaka huu lazima u mwaka kesho wimbo wa taifa wetu pigwe, mimi na uhakika utapigwa. <laughs> ni Waziri Mwakembe. Kama unavyosikia, ni moja miongoni mwa vitu ambavyo vinawapa motisha vijana, vinatia motisha, ni kweli. mm -hmm, na kushukuru Ali Bilala, asante, shukran katika mahojiano, msikilizaji, waziri wa ulinzi wa Marekani Rex Tillerson amesema Marekani iko tayari kufanya mazungumzo na Korea Kaskazini ikiwa nchi hiyo itakubali kuachana na mpango wake wa kuendeleza majaribio ya makombora. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa akiwa Mwanza, Tanzania. China imetoa onyo karibuni hapa kwamba Marekani hatakiwi kuonyesha ubabe, bali anatakiwa kuonyesha unyenyekevu katika majadiliano, na hilo ndio jambo pekee linaweza kuepusha makabiliano kati ya kile kinachoonekana katika njia ya kawaida kwamba ni Marekani na Korea, japokuwa tu kiundani ni Marekani na Uchina pengine pamoja na Urusi. Namna na Uchina yenyewe ilikuwa ni nchi ya kwanza kutoa kauli yake ikitaka Marekani kufikia meza ya mazungumzo na Korea Kaskazini, tutasema kwamba huu ni ushindi wa kidiplomasia kwa upande wa China au inamaanisha nini? Inamaanisha kwamba Marekani anakiri ukuu wa Uchina kwa sasa, kwamba Uchina ni taifa lenye kukua kwa kasi, taifa ambalo sayansi yake inakuwa kwa zinaonekana wazi, lakini, lakini, mm -hmm. Kauli hii ya Marekani kupitia waziri wa ulinzi uh, Tillerson inakuja baada ya kiongozi wa Korea Kaskazini kupewa mpango wa kutaka kurusha kombora hadi kisiwa hicho cha eneo la Pacific cha Guam. Hili unalitazama ukiona miwani gani? Nani inaonekana wazi ni kuonyesha ukuu katika hali ya kawaida, na hii inafahamika kwa watu wengi, wachambuzi na wafuatiliaji wa mambo. Korea haina uwezo huo binafsi, kama Korea kilichopo, kuna kitu kimejifunika kwenye blanketi kwamba kuna bwana mkubwa mmoja anashinda na bwana mkubwa mwenzie kupitia mlango wa nyuma, na hili ndio jambo ambalo Marekani sasa ameamua ame, na hataki kuingia kwenye, kwenye, kwenye marubano zaidi, na ukitilia maanani kwamba mama-ma- maelezo ma, ma kayatoa waziri wa ulinzi wa Pentagon. Kwa hiyo ukitaka kujua jambo hili ni kubwa kiasi gani, jaribu kuangalia ni wakati gani Marekani anatoa kauli hii, lakini ni nani anayewakilisha Marekani katika kulizungumza. Ingekuwa ni vigumu sana kwa mtu kutangaza mambo kama hayo, na kuishambulia Guam ni sawasawa na kuishambulia Marekani moja kwa moja. Unafikiri Korea Kaskazini inaweza ikarudi nyuma na kutotekeleza mpango wake huu wa kutaka kurusha kombora dhidi ya kisiwa hiki mara moja au nini kifanyike katika mazingira haya? Inaweza kurudi, kwa sababu kuna remote control ya ya Korea ambayo ni Uchina. Kwa hiyo Uchina anajaribu Marekani anajaribu kuonyesha Marekani kwamba nguvu ziko kubwa kiasi gani, japokuwa ajitokeze moja kwa moja na kuto kushambulia Guam ni uamuzi wa Beijing, bila shaka, na inawezekana sana nchi hizi mbili, Marekani na Korea Kaskazini kutinishiana misuli namna hii, inaweza sababisha hasara uh, kiasi gani? Bila shaka hasara inaweza kuwa kubwa sana, na inategemea atakayekuwa amemwaimwenzie kurusha makombora, lakini kama Marekani anaweza kushambulia bila shaka, kwa wingi wa silaha zake na ubora wake, anaweza kuiangamiza hata Korea kabisa. Lakini tatizo linakuja kwamba pengine Korea au baada ya Korea kuwa amepigwa na China atajibu nini? Urusi atajibu nini? Hapa ndipo mashaka makubwa yanapokuwa Nam, ni sauti yake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Mwanza nchini Tanzania. Na sasa nampishia Julian Rubavu katika makala ya Afrika Mashariki. Nakukaribisha mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobalishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya operesheni maalum iliyofanyika mkoani Kagera miezi kadhaa iliyopita mwaka huu dhidi ya wavamizi wafugaji kwenye hifadhi za taifa mkoani Kagera, yani Kimisi, Burigi na Biharamulo operesheni hiyo iliyoondoa maelfu ya ng'ombe na sasa baadhi ya watanzania mkoani kagera wana maoni tofauti wakitaja faida na hasara za kuondoa mifugo kwenye hifadhi za taifa utawasikia wananchi wa wilayani muleba na wengine wa rusahunga wilayani biharamulo lakini pia utamsikia mkuu wa wilaya ya ngara bwana michael mtenjele akiangazia hilo mimi ni juliani rubavu, radio france internationale Mi naitwa Antony Brukadi, natoka kijiji Kikuku, wilaya Mleba. hasa hasa, kimtazamo wangu, kipindi cha nyuma kulikuwa kuna ngombe tulikuwa tunapata maziwa ya kutoka porini, wanatuzia kwa bei kikombe shilingi mia tano sasa sasa hivi kikombe kinakuja kwenye elfu moja kwa hiyo sisi wananchi wenye kipato cha chini tumeteseka sana. Halafu tulikuwa tuna mapato mengi yanatoka kule, mborea inakuja mjini sana Bwana nani, umesema? Bwana Burukadi, Anthony Burukadi. mm -hmm. Na kuna bwana mwingine namuona hapa, ameweka na suna eh, shehu, unaitwa nani? Naitwa Abdunuru Hamisi, mzaliwa Mreba, kijiji Bujumbi. Kwanza nashukuru sana, mpongeza Rais yetu ambayo ni Makufuri nampongeza sana, kufanya jambo kama hilo ambayo kuzitoa maeneo ya hifadhi kwanza hifadhi kama hifadhi hairuhusiwi kuweka mazao kuweka ng'ombe. Kama hizo ni lazima hifadhi ikawemo minyama ambayo na ya hifadhi, ni lazima asikae kitu chochote tofauti na minyama ya hifadhi. Lakini sasa hivi hali ikoje? Hali iko sawa sasa hivi, naona alhamdulillahi. Naitwa Abdallah Ibrahim, mkazi wa Mleba Chamwema. Ni kwamba sisi hapa Mleba tulikuwa tunanunua nyama bei ya chini kwa sababu tulikuwa tuna mifugo iko karibu hapa na ni porini, kwa sababu ng'ombe walikuwa ni wengi Alafu tulikuwa tunapata maziwa kwa bei rahisi, kwa sababu ni mengi porini, tunakunywa tunashiba. Lakini leo hii sasa ng'ombe zimehamishwa, zimepelekwa sehemu nyingine. Mimi na hofu kuona labda hizo ng'ombe zipo pelekwa wale watu wamenemeka kuzidi sisi. Hifadhi za taifa, unaona kwamba zilikuwa zinafaa kwa ajili ya mifugo au kwa ajili ya wanyama wa porini? Mimi binafsi niyekuwa naonelea kwamba sisi mara kwa mara, sisi wakulima, sisi tunapata faida kutokana na ng'ombe, lakini wanyama labda taifa ndio linapata linapata, nani linapata Yina, yani ninapata faida, lakini sisi wakulima hatupati faida kwa sababu na sisi, kwanza nyama itapanda bei, alafu tutasaidiwa. kata Mutwe Odeta, Emmanuel Lelamila, tuambie maoni yako, mtazamo wako, unadhani serikali kuondoa mifugo kwenye hifadhi za taifa hasasa mkoani Kagera sio jema? mm -hmm. E, maziwa tunapata nyama kwa hiyo chakula kimepungua. O, uh, ilikuwa elfu tatu na mia tano kilo maziwa shilingi mia tatu ya filita mm -hmm. Basi sasa hivi hali ikoje? Kilo moja nyama ni shilingi ngapi na maziwa ni kiasi gani? Sasa hivi nyama elfu tano, maziwa uh, chupa shilingi mia saba orange ile chupa ya orange. Kwa hiyo wananchi hatupate chakula na mpenzi msikilizaji, haya ndiyo maoni ya wakazi wa Mleba, ni wilaya ya Mleba mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania. Asanteni sana kwa maoni yenu, nakushukuru sana. Na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki, naendelea kuongea na wakazi wa kanda ya ziwa magharibi mwa Tanzania na hapa ni eneo la Rusahunga iko wilayani eh, Biharamulo ni halali kuweka mifugo kwenye hifadhi au sio halali? Na shekhe, unaitwa nani? Naitwa Dawson Kasigara. Bwana Dawson Kasigara, mkazi wa <muchasigara> <muchasigara> <muchasigara> wapi? Ni mkazi wa Rusaunga, wilaya ya Biharamro, Tanzania. <muchasigara> <muchasigara> E, eh, mifugo kwa kwenye hifadhi baadaye kaondolewa, ni faida, kwa sababu wale mifugo wanapokaa kwenye hifadhi inasababisha wanaharibu, wanafanya uharibifu wa mazingira na baadaye mwisho mwisho tunakosa mvua kwao. Mimi naona ni faida kubwa sana mifugo kuiondoa maeneo ya hifadhi, ni faida. Kuna baadhi ya raia wa Tanzania nilioongea nao wanasema kwamba wanakosa maziwa, wanakosa nyama kwa sababu mifugo imeondolewa. Wewe una mtazamo gani kwa hilo? E, mtazamo wangu kwa hilo, mimi naona sawa, hata kama maziwa yakikosa, lakini bado kwa sababu maziwa anayetumia ana maziwa inawezekana kama mtu mmoja au wawili lakini bado mvua inapokosekana inaathiri watu wengi. Kwa hiyo maziwa hata yakikosa, haina hasara kwa sababu maziwa wanaotumia ni wachache kuliko watu wanaotegemea mvua inyeshe, wapande mazao yastawi. Kwa hiyo mi naona hilo ni la msingi sana, kuondoa mifugo katika mazingira ya hifadhi. Wao unajua ufikiri wa watu, watu tunatofautiana kwa sababu yeye yeah, anaweza kaona ni hasara sawa lakini mimi naona ni faida kwa sababu yeye pengine labda anaweza kaa na hoteli, alikuwa anaingiza e kipato katika ile lile hoteli yake. Lakini mimi kama mimi, kukosekana kwa maziwa hakuwezi kuathiri watu wengi au jamii moja kwa kwa moja. Sababu pengine anaweza kaa na hoteli, anamgawa watu kunywa maziwa na akapata hela, anaona ni hasara <muchan> hey. Asante sana, umesema jina yako ni nani? Mimi ni Dawson Kasigara. Asante sana, Dawson Kasigara Rusahunga, eh, Rusahunga. Naam, kuna mzee mwingine hapa Rusahunga, Wilaya ya Biharamulo mkoa mkoani Kagera, Tanzania. Mzee unaitwa nani? Filemon Kienuka. Ni faida kwa Tanzania na kwa taifa, na kwa taifa jumla. Namna gani? Kwa sababu hao mifugo wa, wanapokaa ndani ya hifadhi hiyo mifugo ilikuwa inatuletea madhara mbalimbali mbali. Naona kwanza Kuasili mi, uh, mimea masani kama nyasi, miti e, na ardhi hapo, unakuta mwananchi ku, anaanahatharika kukoswa, mfano maximum kama mvua hivyo, kwa sababu mvua kama mvua huwa mara kwa mara inaliko na na, miti kuwepo na nyasi kuwepo. Kwa hiyo sasa, mimi binafsi yangu mimi naona ni faida kubwa hawa wanyama kuondolewa kwenye hifadhi la game reserve. Mimi naitwa Luteni Kanali Michael Mtenjere, mkuu wa wilaya Ngara. Kimsingi, uondoaji wa mifugo kwenye mapori ya hifadhi e, kifupi yanaitwa BBK maanake ni Burigi, Biharamulo na Kimisi, ilikuwa e, ni zoezi ambalo kimsingi ilikuwa ni la halali kwa sababu yale mapori sio yameanza leo yametengwa kisheria miaka ya zamani, kwa hiyo haikuwa ni ruhusa kwa wafugaji kuingia kwa namna yoyote. Kwa hiyo inatokea labda kuna kipindi uzembe ulifanyika, watu wakaingiza humo, na kwa sababu kuna malisho ya kutosha, watu wakaona ni halali. Eh, lakini kimsingi ilikuwa ni halali kabisa waondoke, na walivyoondoka kuna faida zake nyingi. Yale mapori yana, yana wanyamapori ambao wana wanakaa mle, lakini pia ni, ni vyanzo vingi vya maji vinavyoingia kwenye mto Kagera kwa hiyo kuingiza mifugo mle, kwanza kuna uharibifu huo wa vyanzo vya maji vinavyoingia kwenye mto Kagera, lakini pia wanyama pori wale waliokuwa wanaishi mle, kwa sababu ya kuwepo kwa wafugaji ambao walikuwa sio halali, lakini pia na ufugaji huo walikuwa wanaambatana na uwindaji haramu, kwa hiyo wanyama walikuwa wametoweka. Kwa hiyo sasa hivi hali kimazingira imekuwa nzuri, lakini na wanyama sasa wameshapata amani, wameanza kurejea kwenye hayo mapori. Kwa hiyo ni ni faida kubwa. Ni mbinu gani zinazotumika ili hii hali iwe endelevu, kwa sababu operesheni zimekuwa zikifanyika miaka iliyopita na baada ya muda wale watu wanarejea? Operesheni hii ni endelevu, kwa sababu wale vijana tuliokuwa tunao wale wa wenye wa, wa, mapori na wanaolinda yale mapori yale, bado wapo, wanaendelea, kwa sababu unajua, kuna baadhi ya wananchi bado hawaamini kwamba hili zoezi litaendelea kuwepo, kwa sababu walishazoea miaka ya nyuma, inafanyika operesheni alafu baada ya hapo wanaondoka, wanarudi. Kwa hiyo wale vijana bado wapo, wanaendelea na kusimamia kuhakikisha kwamba mifugo hairudi tena. Pia ikumbukwe, kulitolewa hata na, a na, na, na drones Ambazo bado zinaendelea na zenyewe kufanya operesheni kuona kama mifugo inarudi au bado. Kwa hiyo hili zoezi ni endelevu, na watu wasijidanganye kujaribu kurudi tena. Kwa hiyo hili zoezi ni endelevu na litaendelea kuwepo, kwa hiyo wasijidanganye kutafuta njia yoyote ya kurudi. Hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya operesheni maalumu iliyofanyika mkoani Kagera miezi kadhaa iliyopita mwaka huu dhidi ya wavamizi wafugaji kwenye hifadhi za taifa mkoani Kagera, yaani Kimisi, Burigi na Bihalamulo. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Kwa msikilizaji kwa, kwa kutegea sikio matangazo haya katika ngo ya kwanza, usikose kujiunga nasi tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za afrika mashariki. Ni kwa niaba ya wote mimi ni Martha ya Saranga. Kwa heri kwa sasa.