Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Wakuu wa nchi na serikali za jumuiya ya Sadiki wasema haiwezekani uchaguzi mkuu ufanyike mwaka huu nchini DRC. Watu kumi na watatu wauawa katika mapigano ya kidini nchini jamhuri ya Afrika ya Kati. Na Marekani na Korea Kusini zaanza mazoezi ya pamoja ya kivita ya kila mwaka. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Jumatatu, Agosti 21 mwaka 2017. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio washirika, na ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe wako kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili nami nita soma hapo baadaye. Wakuu wa nchi na serikali za Jumuiya ya kusini mwa bara la Afrika SADC wamesema haiwezekani uchaguzi mkuu ufanyike mwaka huu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama ilivyoainishwa kwenye makubaliano ya kisiasa yaliyofikiwa Desemba 31 ya mwaka uliopita kati ya wadau mbalimbali mbali nchini humo chini ya upatanishi wa kanisa Katoliki senko. Tangazo hilo limetolewa wakati wa kuhitimishwa kwa mkutano wa thelathini na saba wa viongozi hao hapo jana mjini Pretoria nchini Afrika Kusini. Hata hivyo wakuu wa chama cha kisiasa cha ushirikiano kwa ajili ya mabadiliko cha MSN, moja ya vyama vya upinzani wa Rassemblement, wamemtaka mwenyekiti wa tume ya uchaguzi seni kutangaza kalenda ya uchaguzi, kama anavyosema Laura Batumona, mwenyekiti wa chama hicho akiwa Kinshasa. Mwenyekiti wa chama cha MSN akiwa Kinshasa. Bwana hey, Corne Nanga, nanga aliahidi kutangaza kalenda ya uchaguzi nasi chama cha ushirikiano kwa ajili ya mabadiliko pamoja na Rassemblement. Tunafikiri kwamba muda umefika ili tumkumbushe kufanya hivyo mapema na tumempa muda wa hadi Septemba mosi lazima awe ametangaza kalenda hiyo. Tunasema tena kwamba Oktoba tano uwe umeitishwa mkutano wa kamati ya maandalizi ya uchaguzi ili kwamba uchaguzi ufanyike kabla ya Desemba 31. Na msikilizaji, tunaomba radhi kwa hitilafu iliyojitokeza, lakini hiyo ni sauti yake. Laura Batumona, mwenyekiti wa chama cha MSN, anazungumza akiwa Kinshasa. Mke wa rais wa Zimbabwe Grace Mugabe amerejea nyumbani kutoka Afrika Kusini jana Jumapili, vyombo vya habari vya serikali vimesema na kuhitimisha juma moja la sintofahamu kuhusu mahali alipo baada ya kutuhumiwa kumshambulia mwanamitindo Grace Mugabe, ambaye alikuwa anatafutwa na polisi kwa madai ya kumshambulia mwanamitindo wa miaka ishirini katika hoteli ya jijini Johannesburg siku ya Jumamosi, alipewa kinga ya kidiplomasia katika kesi hiyo na waziri wa nje wa Afrika Kusini Watu kumi na watatu wameuawa katika mji mmoja nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Daktari wa eneo hilo amesema jana Jumapili, wakati huu vurugu za kidini ambazo zimesababisha hofu ya mauaji ya kimbari zikiendelea kuongezeka. Mapigano hayo yalitokea katika mji wa Bria katikati ya nchi, kilomita 450 kutoka mji mkuu wa Bangui, kati ya kundi kubwa la waasi wa Kiislamu na wanamgambo wa Kikristo Antibalaka. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje mauaji haya? Edi Simfurieni Parekut ni rais wa chama cha kisiasa cha pur nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ile mauaji mpaka sasa hivi tunaona mauaji ya Afrika ya Kati imechukua mpaka nyingine, sababu wapo washughulikia namna ya kuzuia haya mauaji, sababu wale makundi waasi wengi wanatoka nchi jirani kama tunasikia wengi wanaendelea kuingiza bunduki kupitia upande ya Chad na Sudan. Kwa hiyo mpaka leo kusubia, nafikiri ni kusuia haya mpaka, ili bunduki isiingie tena. Nafikiri hizi vita sio tu ya Afrika ya Kati, hata wale maiti wa jirani, nafikiri wataathirika pia, wataingia wata, kuna haya matatizo pia sio ya Afrika ya Kati tu, na baadaye Nafikiri Afrika ya Kati sasa hivi watu wamekufa wengi hmm. Kwa hiyo itarekea vile vile, kama uliona Somali. Somali imeanza kidogo kidogo kama hii, mpaka leo Somali haitabiriki. Kwa kweli tuna wasiwasi, sababu hamna mtu ajui kwamba hii haya matatizo inatoka wapi, hata wale watu wamekuja kusaidia na serikali, hamna mtu anajua. Kwa hiyo wasiwasi wetu kubwa sana ni yani watu watakufa mno, yani itakuwa hamna mtu imebaki pale katika hizi nchi. Ni sauti yake Edi Simforieni Parecot, rais wa chama cha kisiasa cha PUR nchini jamhuri ya Afrika ya Kati, anazungumza akiwa Dar es Salam, Tanzania, Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji kwa kuendelea kuitegemea sikio RFI Kiswahili. Ukiwa Juba Sudani Kusini, tunasikika kupitia 94 FM. Raisi wa Nigeria Muhamadu Buhari anatarajiwa kulihutubia taifa hii leo asubuhi baada ya kukosekana nchini mwake kwa takriban miezi mitatu. Rais Buhari alirejea nyumbani siku ya Jumamosi kutoka London, Uingereza, ambako alikuwa akipatiwa matibabu, ambapo kuto kurejea kwake mapema kulisababisha maandamano ya wananchi wakimtaka arejee ama ajiuzulu. Dkt Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Bungoma nchini Kenya, anaangazia rejea kwa Buhari ni ishara nzuri zaidi kwa sababu wamekuwa nje ya taifa lake kuzaji ya miezi mitatu, na tayari raia walikuwa wameanza kukosa kwamba wasikorejea basi maandamano yanaweza kuendelezwa kwa kiwango cha juu kabisa. La mono hapa ni kwamba raia Wanaijeria kwa jumla, kwa miezi mitatu hivi wamekuwa na kitu kama upweke, kwa sababu wamekuwa na rais, na kumaanisha kwamba basi jambo la kwanza ni kwamba pengine alikuwa na mgonjwa zaidi, na jambo la pili ni kwamba hali hiyo ni kwamba bila kuwepo kwake kuna mambo fulani ya serikali ambayo hayangeweza kutekeleza vilivyo. Ni sauti yake Dk Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Bungoma nchini Kenya. Watu kumi na wawili wamepoteza maisha baada ya mashua ya abiria kuzama katika mji wa kibiashara wa Lagos nchini Nigeria jana Jumapili, serikali imesema na kushutumu kujaa kwa abiria kuliko uwezo wa mashua hiyo kuwa chanzo cha ajali. Mamlaka ya usafiri wa majini mjini Lagos Laswa imesema miili mitatu tayari imethibitishwa na kwamba watu wengine wanne wako hospitalini. Polisi nchini Togo wamelazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji mjini Lome, ambapo upinzani ulikuwa umewakusanya mamia ya wafuasi wake, licha ya serikali kupiga marufuku mikusanyiko ya kisiasa nchini humo mwishoni mwa juma lililopita. Waziri wa utawala wa serikali za mitaa Payadoia Pugbes amefahamisha kuwa watu wawili wameuawa na polisi takriban ishirini wamejeruhiwa katika makabiliano makali yaliyojitokeza hapo jana Jumapili. Nu PNP. Kwanza tunalaumu chama cha PNP kwa kutokuheshimu sheria ya Jamhuri ya Togo na cha kushangaza ni kuwa waandamanaji walikuwa wamebeba visu, miti na mapanga kukabiliana na polisi ambao walikuwa hapo kuwalinda kwa sababu walisema wanakusanyika kwa amani. Ni jambo lisilokubalika. Zaidi ya polisi ishirini Wamejeruhiwa na upande wa waandamanaji, ongeza watu wawili waliokufa kwa bahati mbaya. Ni sauti yake Payadoya Pugpes, waziri wa utawala na serikali za mitaa nchini Togo. Radio France Internationale. Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, dahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Barabara kabisa, msikilizaji, unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kwa upande wa muda ni saa moja dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Korea Kusini na Marekani leo Jumatatu zimeanza mazoezi ya kijeshi ya kila mwaka huku kukiwa na maonyo ya Pyongyang kwamba mazoezi hayo yatazidisha mvutano katika ukanda huo. Maelfu ya askari wanashiriki katika mazoezi hayo ya pamoja, mazoezi ambayo yatadumu kwa majuma mawili nchini Korea Kusini. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu mazoezi haya? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kwa mtizamo wa mbali, unaweza kuona kwamba labda si sahihi, lakini kwa msimamo wa kidiplomasia kati ya nchi hizi mbili, hili jambo ni matukio yanayotokea kila mwaka kati ya nchi hizo mbili, lakini kwa sababu ya ule ile hali ilivyo sasa, inawezekana ikaonekana ni uchokozi hasa wakati huu wa ambao Korea ya Kaskazini inarusha makombora yake na Marekani inayapinga, inaashiria eh, confrontation kumwonyesha Korea wa Kusini wa Kaskazini kwamba na sisi tuna hivi tuna hivi na tunaweza tukafanya hivi. Hili jambo kwa kweli linatakiwa liangaliwe kwa, kwa kwa kwa jicho pevu sana ambalo lita- litaweza kuja, inaweza likaja likaleta athari kubwa sana kwa ulimwengu kwa sababu wote ni wababe. Bwana Trump ni mbabe, bwana rais wa kule Kaskazini ni mbabe. Kwa hiyo ubabe wao unaweza ukatusababishia sisi matatizo makubwa sana. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Barabara kabisa. ni wasawa. RFI Kiswahili Michezo na Ruben Lukumbuka. Karibu. Asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo. Nianze na michuano ya kufuzu kucheza fainali ya mataifa bingwa, uh, barani Afrika kwa wachezaji wanaocheza soka nyumbani, CHAN itakaofanyika mwaka ujao nchini Kenya, ambayo uh, mwishoni mwa wiki Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeweza kuondolewa kwa bahati mbaya, huku ikiondolewa na Kongo Brazzaville na majirani zake ambao mchuano wao ulimalizika kwa sare ya bao moja kwa moja lakini kutokana na goli hili la ugenini uh, upande wa DRC, basi ndio hivyo tena, wameshindwa na Leopard uh, wakiwa uh, nyumbani wiki iliyopita unakumbuka uh, kutofungana na wapinzani wao katika mchuano muhimu uliochezwa katika uwanja wa Kintele jijini Brazzaville. Kwa kweli walionekana kutofanya vizuri na kwa haraka haraka. Katika michuano ya Ligue 1 kule Ufaransa, Lille ilishindwa kutamba mbele ya Kae ambayo iliwafunga bao mbili bila Olympique de Marseille wenyewe walitoka sare ya bao moja kwa moja na Angers SCO wakati uh, Paris Saint Germain waliwatafuna Toulouse kwa mabao sita kwa mawili na katika Bundesliga uh, Freiburg wali walitoka sare tasa na Eintracht. Mengi zaidi ni katika awamu ya pili. Asante Rubin likumbuka, asante Msikilizaji karibu katika mahojiano. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari anatarajiwa kulihutubia taifa hii leo asubuhi, baada ya kukosekana nchini mwake kwa takribani miezi mitatu. Mwenzangu Martha Saranga amezungumza na Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Bungoma nchini Kenya, kuangazia kurejea kwa Buhari. Well, I'm the, I'm the hakuzitabiri au ya hapo zaidi ikiwa rais Buhari alikuwa amepata uweni ama amerejea kwa sababu ya hizo tetezi, lakini mambo hayo mawili yanaenda sambamba kwamba hata ikiwa kwa mtazamo wake, daktari angekuwa katika hali ya afya ambayo ni mbaya zaidi, sidhani kama madaktari wake kule London wangeweza kuruhusu aweze kuujia Nigeria hivyo inaonekana kwamba pengine amepata afueni kiasi, ambapo yeye anaweza kutekeleza wajibu wake kama rais wa kule Nigeria. brani wenyeama, watu wamekuwa wakijiuliza ni kwa nini kuhusu ugonjwa wake imeendelea kuwa siri. Inafikiri e, kwamba hapa Afrika e, e, kwa ujumla utamaduni wa wazee wa, wa, wa Afrika sio rahisi kabisa wauakutambua ni ugonjwa gani ambao mtu wakiwangu rais Buhari anaugua, lakini ka mataifa kabisa magharibi pengine ni ugonjwa gani ambayo anaugua. Lakini kwa upande wa kuti ni kwamba kule waeleza raia ni ugonjwa gani ambayo unamsumbua rais Buhari, bila shaka inaleta changamoto nyingi sana kwa raia wa kule Nigeria. Kwa hivyo, kwa upande wangu inaelea kwamba hii ni vizuri rais anaugua Bwana Brian Wanyama, wakati wowote rais Buhari, tutarajie nini katika hotuba yake? Naam, nafikiri ni kweli kwamba wakati wote rais Buhari anatarajia kuongea na vyombo vya habari, jambo la kwanza kabisa itakuwa ni kuondolea hofu kwanza kabisa hata kabla keli kumuja kule okwaa kabisa raia wa Nigeria kwamba amerejea kwa kwa ni kwa na ako tayari kuja kufanya kazi. Jambo la pili ambalo ambalotadiguzia ni swala la afya yake na jinsi ambavyo afya yake inaweza kuadhiri utendaji kazi wake kule Nigeria. Atachukua nafasi ya kwanza kabisa kuwashukuru raia wa Nigeria kwa kuwa watulivu miezi mitatu, na pili kuwahakikishia kwamba icha ya ugonjwa na kugojeka ni hali ya kibinadamu ni hali ambayo yeye mwenyewe hana uwezo juu yake. Jinsi yeye kuwa mgonjwa, bila shaka ataweza kutekeleza wajibu wake kama rais. Jambo la tatu ni hali ya usalama kule Nigeria, kwamba mashambulizi ya Boko Haram kana kwamba yanaendelea yakiongezekwa. Kwa hivyo, anataka kuwaonyesha kwa ishara ya kwamba atakujuikia suala hilo, suala la kiuchumi, suala la uchumi, suala la ajira, suala la miundo msingi mbalimbali usalama e, kuendeleza taifa e, e, la Nigeria kiuchumi na vilevile kuwashughulikia e, na wao raia wa Nigeria katika hali yao ya ukawaida. Ni sauti yake Dkt. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Bungoma nchini Kenya. Na sasa anampisha Ebi Shabani Abdallah kwa nawe katika makala ya mazingira leo, dunia yako kesho. <coughs> Na msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, harakati za kuhifadhi kulinda na kusimamia mazingira na matumizi ya rasilimali mbalimbali duniani limekuwa hai sana katika miaka hivi karibuni, haswa katika miaka ya elfu mbili. Kufuatia hali hii, serikali mbalimbali zikiwemo zile za Afrika Mashariki na Kati zililazimika kuingia katika harakati kubwa za kuleta maboresho au marekebisho mbalimbali mbali ya mifumo sera na sheria zinahusu mazingira pamoja na kuhakikisha kuwa jamii zetu zina tunza kikamilifu mazingira yetu. Basi kupitia kipindi hiki cha mazingira leo dunia kwa kesho, kwa juma hili, nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya maadili ya utunzaji wa mazingira katika jamii zetu katika kanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Kwa takriban maneno kumi, basi kupitia kipindi hiki utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako AB Shaban Abdallah, nikusitwe sote mwanzo hadi pande fikia tamati ya kipindi hiki kwa juma hili Na kwa kwanza tu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI ya Kiswahili, kwa njia ya simu hapa moja kwa moja, naungana na Profesa Raymond Mosha, ambaye ni mtaalamu wa maadili ya mazingira kutoka huko Arusha nchini Tanzania. Profesa Mosha, kwa mara nyingine, karibu sana katika kipindi chetu hiki cha mazingira leo dunia ya kesho. Na kuanza tu labda, pale tunaposema maadili ya mazingira tunakuwa tunamaanisha nini haswa? Neno hili maadili linatuelekeza kwenye wazo la uadilifu, yaani tuwe na uadilifu katika matendo na maneno yetu na mawazo yetu, inapohusiana na mazingira yetu. Ina maana kwamba mtu mwadilifu atatunza mazingira yake na atatunza mazingira ambayo tumepewa katika dunia yetu, aweze kutunza ma, ma, mazingira yale. Kwa mfano, awe mtu anayependa kuotesha miti anayependa kuangalia kwamba sehemu yake ni safi anayoishi, usafi wa kimwili yeye mwenyewe, usafi wa nyumba yake, usafi wa, uh, ya mazingira yote anayozunguka nyumba yake, na usafi wa, wa sehemu anayoishi katika jamii pawe safi na hii ina maana basi kwamba ni mwa, kama ni mwadilifu atakuwa mtu msafi, na mazingira ya eneo mzunguka yatakuwa safi, na atakuwa anafikiria sana mambo ya kuotesha miti na ku-, ku kuwakilisha kwamba tunaendelea kupata mvua, asababu so bila miti hatupate mvua vyanzo vya maji atakuwa anavitunza, anashirikiana na jamii kutunza uh, vyanzo vya maji. Atakuwa pia uh, mwadilifu katika kuangalia kwamba maji tuliyo nayo yako safi, kama inapita kwenye mifereji yako safi, hayachafui chafui. Kwa hivyo uadilifu wetu kama binadamu unatuhusu sisi na wanadamu wenzetu na vilevile vile sisi na kazi zinazozifanya na vilevile vile kazi tunazozifanya za kutunza maji, mazingira yetu. Mm -hmm. Uh, Profesa Mosha labda tukija katika upande wa jamii zetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Unadhani jamii zetu zina maadili ya kutosha juu ya swala zima la utunzaji wa mazingira? Uadilifu katika mazingira yetu katika nchi za Afrika Mashariki na nchi za Afrika kwa ujumla, kwa kweli uko chini sana. Watu wengi hawafikiri, hawaoni, hawaoni uhusiano kati ya kutunza mazingira na kuwa na afya nzuri hawaoni uhusiano eh, uliopo kati ya uh, kutunza, kuotesha miti na kadhalika na kupata mvua na kupata mazao safi katika mashamba yetu. Watu wengi hawaoni, kwa sababu ninaamini kwamba kutoka katika shule zetu za chekechea hatujawa tunawafundisha watoto wetu. Katika nchi nyingine nimeona watoto wanafundishwa tangu kuchekechea mpaka madarasa ya shule za msingi na sekondari na vyuo wana watoto wanafundishwa kutunza mazingira, wa faida ya kuwa na miti na kadhalika, kwa, kwa faida ya kutunza maji na vyanzo vya maji. Sisi hatujafanya hivyo, ijapokuwa ningependa kuwakumbusha wasikilizaji kwamba zamani wazee wetu wa Afrika walijua sana maana ya mazingira, walitunza mazingira, waliotesha miti, hawakuf, hawakufanya ujinga tunaofanya sasa hivi, wakukata miti ovyo bila kuotesha miti, wakuchafua mazingira yetu. Eh, kutupa takataka kila mahali, wazee wetu zamani hawakufanya. Kwanza, katika mila zetu za Kiafrika neno takataka halipo katika lugha zetu, kwa sababu wazee wetu zamani hawakutupa chochote. Kila kitu walichokutumia walikitumia namna ingine. Kama ni majivu, yalitumika kujenga, yalitumika kuua wadudu katika mimea. Kama ni, ni, ni, ni mavi ya ng'ombe yalitumika shambani, hakuna kilichotupwa kwa sababu wao kila kitu kieweza kutumika namna nyingine. Kwa hivyo neno takataka halipo katika lugha zetu, kujarubu, kufuta, inailu, haripo, kisoheli, za Kiafrika na kujaribu kutafuta neno hilo halipo, limekuja kwenye Kiswahili, limekuja kwenye lugha za zetu na kwa Kiingereza na lugha nyingine. Lakini sisi kama Waafrika hapo zamani tulitunza mazingira vizuri sana. Sasa tunapaswa kuwarudisha watoto wetu katika mila zile nzuri. Tuanze kuwafundisha tangu chekechea, tufundishe shuleni, tufike katika mikutano ya wananchi, katika mikutano ya kuzungumza na wananchi na kadhalika. Wananchi waelimishwa na tunahitaji kweli kuwaelimisha na msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, kumbuka unaendelea kuitegea sikio idhaa yako ya, idha ya Kiswahili ya Radio France International, na kipindi hewani ni makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Na Profesa, hapo awali ulibainisha kwamba wazee wetu walikuwa na maadili ya kutosha juu ya utunzaji wa mazingira, maadili ambayo hivi karibuni yanaonekana yakitoweka katika jamii zetu. Unadhani ni wapi hasa ambapo tulikosea mpaka hivi karibuni tunashuhudia hali kama ilivyo sasa? Mambo mawili kwanza, kwa, sala la kwanza ni kwamba tumelipoanza kukutana na watu wa, kutoka nchi za ng'ambo, wazungu walipokuja huku kufanya makoloni ku, huku ku, ku, Afrika wakati tangu wakati ule wazungu walitufanya tu, tuone kwamba mila zetu hazifai, na sisi pia kwa kufikiri kuelimika ni kuachana na mila zetu, tukawa tuka, tuka, tuka na mawazo kotofu kwa kwamba ukielimika kunahacha mambo ya kizamani unazingatia ya kisasa na ya kizungu. Tukaanza kudharau ya kwetu, tukaanza kuzingatia ya kizungu. Saa tulipodharau ya kwetu, tumedharau kila kitu, pamoja na kutunza mazingira. Saa hilo. Na kwanza la pili ni kwamba tumeingia tume katika, uh, mit, uh, maisha ya, ya ya kuwa na viwanda na tumeanza kuleta vitu vingi kutoka ng'ambo Tunapoleta vitu kutoka ng'ambo, tunapoleta mahitaji mbalimbali kutoka ng'ambo, yanakuja na makaratasi yamefungwa ya maplastiki na ya kitu gani, tunaanza kuwa na kitu uchafu ambao hatukuita uchafu zamani. Tunaanza kuona, tunaanza kuwa na vitu ambavyo hatukuwa navyo, makaratasi na kadhalika, yamefungasha kila kitu. Hata unavyonunua vocha una, unapata kikaratasi pale. Tume, tumeingia katika mfumo wa maisha unaofanana na wenzetu huko nchi za ng'ambo, ambapo ng'ambo wanazalisha takataka nyingi sana kwa siku na sisi pia tunazalisha kutokana na vitu tunavyovinunua, lakini kwa sababu pia tumekata ile mila zetu, hatujui wala hatuzingatii, tukashindwa kuona kwamba tunachafua mazingira yetu. Kwa hivyo tumefika mahali ambapo watu hawana hawana hawawazi kabisa, mtu wana, amekaa kwenye basi anasafiri mji wa Dar es Salaam, anakunywa maji, anamaliza kunywa maji, anatumbukiza ile chupa ambayo ina maji, ile plastiki, hapo barabara street ya ya ni kwenye Dar es Salaam au hata Arusha, nimeona hivo hivyo. Kumbe watu yani, mawazo hayapo katika maana ya kuchafua eh? Kwa hivyo lazima tuanze kuelimisha tume, tume, tumepigwa sana, mambo ya ukoloni yametuumiza sana, mambo ya kudharau mila yametuumiza sana. kwa hivyo lazima tuanze kujikita kurudi kwenye taba, t -ta, t -ta, tamaduni zetu, tuwafundishe watoto wake tamaduni, tuwafundishe pia watoto wetu wajue kwamba e, tunaweza ku... chochote kile unachotaka unacho kutupa kinaweza kutumika namna ingine, reusable recyclable, naona eh? tumia maneno ya Kiingereza tuweze kuona kila kitu unachotaka kukitupa kinaweza kutumika namna nyingine, kinaweza kutumika tena. Naam, profesa Mosha, labda hali hii ikiendelea kushuhudiwa katika jamii zetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, hatima ya mazingira katika jamii zetu ni ipi, na wito wako ni upi kwa wasikilizaji wetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, juu ya suala zima la maadili ya utunzaji wa mazingira? Hatima ya yetu ni, ni chukue mfano wa mtu anayechoma nyumba yake, mtu anayechoma nyumba yake ana mahali pa kuishi na sisi tukiharibu mazingira yetu tunaharibu tuna nyumba yetu, yaani dunia hii. Na mahali tunapoishi ndio ndiyo nyumba yetu, lazima tuitunze, tusiichome kwa kuharibu mazingira yetu. Kwa hivyo, naita na natoa wito kwa wananchi wote, tuanze kufikiri upya namna ya tuna maana gani, mazingira ni nini, kwamba tunahitaji mazingira, tunategemea mazingira kama vile, kama vile mtu anavyotegemea nyumba yake. Bila, bila nyumba yake ya akichoma nyumba hana nyumba. Tukiharibu mazingira yetu hatuna dunia, na dunia hii ndio inatulisha sisi, inatupatia chakula. Lazima tuitunze, tuiheshimu kwanza, sio tu kuitunza, kuiheshimu sana, kuheshimu mazingira kama ni mwenzetu. Ni vile wataalamu wengine wanasema kwamba hii dunia yetu na mazingira yetu ni ndugu yetu. Sasa utamuumizaje ndugu yake unayomtegemea? ya. Kwa hivyo hiyo ni moja tu alafu, tuingize katika mitaala ya, ya, ya, ya shule zetu mitasari ya ya masomoyo katika shule zetu, watoto waanze kufundishwa tangu mwanzoni, tangu walimu wawe walimu wanaofundisha tukiya mazingira katika shule zetu, kazi yao ni hiyo tu, wasifundisha kitu kingine. Ulikuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Abi Shaban Abdullah ni kutakia Jumatatu njema. Asante sana Ebi Shabani Abdalla. Msikilizaji na kushukuru pia kwa kuwa nasi katika matangazo haya asubuhi. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar. Ruben Lukumbuka ametujuza habari za michezo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri kwa sasa. Msikilizaji anaitwa Oliver Ngoma na kibao kinakwenda kwa jina la Lusa, anatufikisha tamati mwa ngu ya kwanza ya matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri.